ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Hau jambo msikilizaji mahala popote unapotusikiliza, ninayekukaribisha hivi sasa hapa studio naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni Khadija Riyami, tukiwakaribisha katika matangazo yetu yaleo jioni Jumatano April 2 mwaka 2014, ambapo tunasikika pia katika 107.5 FM Nairobi Kenya, na masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22. Karibuni katika matangazo yetu ya leo tuna ripoti kwamba mashirika ya kijamii mjini Mombasa, Kenya, yametangaza kujiondoa katika majadiliano baina ya serikali na viongozi wa kidini, huku wakiipa serikali siku tatu kutoa maelezo juu ya mauaji holela ya washukiwa wa ugaidi nchini humo. Tumejitolea na viongozi wengine kuhakikisha kitendo hiki kisitokezee wala sikiendelee, ili tupate maelewano katika mji wetu na katika habari nyingine, milipuko ya mabomu imetokea leo nchini Misri na kusababisha maafa, huku kukiwa na ripoti kwamba tangu kuondolewa madarakani kwa Mohamed Morsi, walengwa wa milipuko hiyo ni maafisa usalama. wa usalama tangu waondolewe Morsi katika madaraka, kiasi cha polisi mia tatu wameuliwa hapa Misri na wengi wao ni milipuko ilikuwa inatokea, au kupigwa mtu risasi akiwa ni mwanajeshi au polisi. Ni baadhi tu ya habari tulizokuandalia usiku wa leo. Jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya, lakini kwanza, Khadija Riami anakusomea habari za dunia. Katika habari za dunia jioni ya leo, maonyo ya tsunami yameondolewa kwenye mwambao wa Chile saa kadhaa baada ya tetemeko kubwa la ardhi la ukubwa wa nane nukta mbili kwa kipimo cha Rikta kuua takriban watu sita huko Chile na kusababisha tsunami ndogo ambayo imewahamisha watu katika nchi hiyo iliyopo kwenye pwani ya Pacific. Tetemeko la ardhi la Jumanne lilipiga zaidi kiasi cha kilomita mia moja kutoka pwani ya kaskazini magharibi mwa Chile limesababisha maporomoko ya ardhi ambayo ameziba barabara kuu na no kusababisha uhaba mkubwa wa umeme. Rais Michelle Bachelet ametangaza hali ya dharura katika eneo hilo. Katika hotuba yake ya usiku, wamewasihi raia kubakia watulivu. Maafisa wa Nigeria wanasema milipuko kadhaa ya kujitoa mhanga karibu na mji wa kaskazini wa Maiduguri yamewaua watu 15 na kujeruhi vibaya wanajeshi watano. Shambulizi la leo Jumatano limehusisha magari manne yaliyojazwa milipuko, maafisa wamesema. Madereva wawili, wawili waliendesha magari hayo kwenye kituo kikuu cha ukaguzi wa kijeshi na kusababisha milipuko kuteguka. Majeshi ya usalama yamewaua madereva wengine wawili kabla ya kutegua mabomu yao. Kamishna wa polisi katika jimbo la Bono amesema shambulizi linaonekana kuwa ni kazi ya kundi la Kiislamu la Boko Haram. Miongo i, miwili imepita tangu mauaji ya maelfu ya watu kuuawa wa nchini Rwanda katika uhasama wa kikabila huku nchi zenye nguvu za Magharibi zikilaumiwa kwa kutochukua hatua za kuzuia mauaji hayo na kama anavyoripoti mwandishi wetu Kent Klein, kuna somo katika maafa hayo linalopaswa kuzuia mikasa kama hiyo kutokea katika siku zijazo. Esther Githyuart ana maelezo zaidi. Dunia ilishtushwa na mauaji ya wanyarwanda wanaokisiwa kuwa laki 8 katika muda wa siku mia moja tu, yaloanza tarehe 7 Aprili mwaka wa 94. Watu wa kabila la Wahutu waliua asilimia sabini ya kabila la Watuti walio wachache nchini humo na Wahutu wenye msimamo wa kadri. Wakati huo rais wa Marekani Bill Clinton alikuwa madarakani na alishutumiwa ndani na nje ya Marekani kwa kutochukua hatua kuzuia mauaji hayo ya halaiki. Miaka minne baadaye alitembelea Rwanda na kuomba msamaha. Lakini licha ya dunia kuapa kuwa haitasimama na kushuhudia maangamizi ya halaiki yakitokea kwingine kama ilivyotokea huko Rwanda, ghasia na mauaji ya wananchi yanaendelea katika sehemu mbalimbali za dunia. Mfano ni huko Darfur, mkoa wa magharibi mwa Sudan, na huko Jamhuri ya Afrika ya Kati ambapo ghasia za kisiasa na kidini zimesababisha mauaji ya mamilioni ya watu na wengine wengi kulazimika kutoroka manyumbani mwao. Huko Siria zaidi ya watu laki moja na hamsini wameuawa na rais wa Marekani Barack Obama anashutumiwa kwa kutochukua hatua kuzuia maafa hayo. Mwanadiplomasia wa muda mrefu wa Marekani John Carson wa taasisi ya Marekani na uhimiza amani anasema mauaji ya Rwanda yanapaswa kuifunza dunia kuchukua hatua haraka kuzuia maangamizi ya halaiki kutokea. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Maafisa wa usalama wa Misri wanasema mabomu matatu yamelipuka nje ya chuo kikuu cha Cairo. Afisa mwandamizi wa polisi na raia mmoja wameuawa na watu kadhaa kujeruhiwa, wakiwemo maafisa wa juu wa polisi. Milipuko ya Jumatano ni ghasia za karibuni zinazolenga majeshi ya usalama nchini Misri. Polisi wa kutuliza ghasia wamewekwa nje ya chuo kikuu kwa matarajio ya kuwepo kwa maandamano dhidi ya serikali ambayo yatafanywa na wanafunzi ambao wanamuunga mkono rais aliyeondolewa mamlakani Muhammed Mursi na kundi lake la Muslim Brotherhood. Hakuna aliyedai kuhusika, lakini wanamgambo wa Kiislamu wamefanya mashambulizi kama hayo dhidi ya polisi na wanajeshi tangu kuondolewa madarakani kwa bwana Mursi Julai mwaka jana. Viongozi wa Afrika na Ulaya wanalenga kujadili mzozo katika jamhuri ya Afrika ya Kati pembeni ya mkutano wao wa Brussels. Katika mkutano na waandishi wa habari hivi leo, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon amesema atayashinikiza mataifa ya dunia katika mkutano huo kutoa ulinzi zaidi na msaada wa fedha kwa CAR. Bwana Ban amesema jumuiya ya kimataifa hajaonyesha tofauti ambayo wameahidi wangeileta katika nchi hiyo iliyokumbwa na ghasia. Amesema walinzi wa amani wa Kiafrika na Ufaransa huko CAR hawana rasilimali za kutosha na wamezidiwa. Pia amesema kuwa CAR inahitaji utaratibu wa kisiasa unaojumuisha wote na fedha kusudi serikali inaweza kupata polisi na wandani na maafisa wa usalama ili waweze kurejea kazini. Russia inashutumu NATO kwa kurejea katika mawazo ya enzi ya vita baridi kwa kuisimamisha ushirikiano na Russia kwa kuikamata Crimea mkoa wa Ukraine. Mwakilishi wa Russia katika NATO Alexander Grushko ameandika katika Twitter leo kwamba mawazo ya msingi ya NATO ya enzi ya vita baridi yameibuka tena. Mawaziri wa mambo ya nje wa NATO anaendelea na mazungumzo yao mjini Brussels hivi leo kuhusu mzozo wa Ukraine. Mawaziri hao wameamua siku ya Jumanne kufuta rasmi ushirikiano wa kiraia na kijeshi na Russia. Wamesema hawatambui peninsula ya Crimea nchini Ukraine kujiunga na Russia na kuisihi Russia haraka kuheshimu sheria za kimataifa. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na tukielekea huko nchini Mombasa, hali ya utulivu imeripotiwa nchini Kenya hivi leo licha ya kuuawa kwa Abubakar Sharif maarufu kwa jina la Makaburi, mtu aliyehusishwa na ugaidi na vyombo vya usalama nchini Kenya na kuorodheshwa kwenye kundi la magaidi na Marekani. Mwenzangu Ester Gidhu Yuat ametuandalia ripoti ifuatayo. Maafisa wa polisi wameshika doria tangu jana usiku na kuwaonya watu dhidi ya vurugu yoyote katika mji huo wa Pwani ya Kenya huku Waziri wa Usalama wa Ndani Joseph Olelenku akitangaza kuwa serikali haitalegeza kamba dhidi ya magaidi. Makaburi aliuawa pamoja na mtu mwingine hapo jana jioni karibu na mahakama ya Shanzu huko Mombasa, kwa kupigwa risasi na watu wasiotambuliwa, muda mfupi tu baada ya yeye na wenzake kuondoka kwenye mahakama hiyo. Watu wengine watatu waliokuwa nao walinusurika kifo, kama anavyoelezea hapa mmoja wa marafiki wa Makaburi, Muhamad Ali. kutembea hatua kama tatu nne tu hivi tukasikia milio za risasi tu, mii nikaruka na wenzangu wengine wakaruka, walioruka a na msingi pale, baadaye kidogo ndio tukasikia maofisa wamekuja zimepigwa tukiinuka hivi kidogo, ndio tukamwona Abubakar Sharif Makaburi ameuawa pale chini, amepigwa. Na kijana mwingine anaitwa Hafidh Bahero pia amepatikana na hizo risasi. Ndio sasa wa, maofisa wamekuja, tutaka kuinuka, tumeumia kidogo hapa kiuno, umeumia mimi. Tumeambiwa musiamke kabisa hapo tena, mulale hivyo kichwa chini, kuna kuzungumza. Tulilala pale si, karibu one hour, kwenye mtaro, ndio wamekuja sasa mapolisi wakabeba hizo maiti, na sisi tukatiwa kwenye hiyo gari ya maiti, tumeletwa hapa Bamburi Police Station, tuko hapa paka saizi. Mwili wa Abubakar Sharif maarufu kama Makaburi ulizikwa jana usiku wa manane saa chache baada ya kuuawa kwake. Afisa mkuu wa polisi wilayani Kisauni Richard Ngatia amesema uchunguzi umeanzishwa kubaini waliomuua. We don't know who shot them or why and uh, lakini katika hali isiyo ya kawaida, mwezi uliopita Abubakar Makaburi alihutubia kikao cha umma huko Mombasa akidai kuna njama za kumuua wakati wowote. wa ule, mimi ni mtu wa pekee katika chumba hichi, ambao nimewekewa sanctions na nchi zote za Ulaya kwa sababu naifand Alshabab na al nasina ndururu. Mimi ni mtu wa peke yake hapa, ambao niko katika listi ya kuuawa Najijua kuwa mimi nitauawa, niko katika borrowed time, wakati wowote wanaweza kuniua. Mimi ni mtu wa pekee hapa kwenye hichi chumba ambaye marafiki zake wote wameuliwa, sina rafiki hata mmoja. Jamaa, hata mimi nishachoka. Juzi kulikuwa na metipiu pale kwangu nje nyumbani, nikawafata kwenye gari, nikawambia jamaa, na salamu takamwapelekea wakubwa zenu. Nikawambia mimi nishakuwa mtu mzima sasa, nyele zimekuwa nyeupe, rafiki zangu wote washakufa, nimebaki mimi peke yangu, na mimi nitangulizeni, nishachoka, mwili waniuma mara, sijui ugonjwa gani. Risasi moja tu, na mimi nipigeni ya kichwa nikaungane na wenzangu. Na leo mchana, mashirika ya kijamii huko Mombasa yametangaza kujiondoa katika majadiliano baina ya serikali na viongozi wa kidini yalolenga kutafuta suluhu ya machafuko ya mara kwa mara mkoani humo. Wakuu wa mashirika hayo likiwemo shirika la Muhuri na Haki Afrika yameipa serikali ya Kenya muda wa siku tatu kutoa ripoti kuhusiana na mauaji ya washukiwa wa ugaidi. Kinatusikitisha sisi kina mama kuona watoto wetu kila siku wanaangushwa na kupigwa marisasi. Tumejitolea na viongozi wengine kuhakikisha kitendo hiki kisitokezee wala siendelee, ili tupate maelewano katika mji wetu. Tumekaa pamoja na kaunti kamishna mwenyewe, na akatuhakikishia sisi haya mambo yatakwisha, na sisi tuendelee na kikao chetu ili tupate maelewano. Kwa nini wataacha ma mauwaji yaendelee kiholela holela hapa pwani. Tumejaribu kutafuta vijana kama tunavyowaelezea. Tunaipa serikali changamoto, ikiwa wao wanaona juhudi zetu hazileti mazao yote, tunataka kuona wao watafanya nini. Abubakar Makaburi alianza kuangaziwa zaidi baada ya mhubiri wa Kiislamu Abdurogo kuuawa katika tukio la kutatanisha kwa kupigwa risasi huko huko Mombasa Agosti mwaka 2012. a mtandao wa VOA Faster, ingia m.voaswahili.com, mkwaju mobile kwenye simu yako, na ingiza namba ya haraka ya VOA Swahili kwenye simu yako, weka Opera Mini Mobile. Sasa mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Mkuu wa taifa wa polisi wa Malaysia anasema abiria wote 227 waliokuwa ndani ya ndege ambayo imepotea tangu mwezi uliopita wameangaliwa, hakuna yoyote mwenye makosa, lakini maafisa wanaendelea kuchunguza marubani wawili na wafanyakazi wengine wa ndani ya ndege. Inspekta Jenerali Khalid Abubakar amesema Jumatano, kwa wachunguzi wanahitaji muda zaidi kujaribu kuona kwa nini ndege 370 ya shirika la ndege la Malaysia ilipotea siku 25 zilizopita ikiwa inatokea kwa Kuala Lumpur kuelekea Beijing. Mkuu wa polisi amesema uchunguzi huenda ukaendelea kwa muda mrefu zaidi, na kuna uwezekano kwamba huenda majibu kamili yasipatikane kujibu miujiza ya ndege aina ya Boeing 777 ambayo imepotea. Maafisa wanasema mlipuko wa kujitoa mhanga umeipiga wizara ya mambo ya ndani mjini Kabul nchini Afghanistan na kuua maafisa sita wa polisi. Msemaji wa wizara ya mambo ya ndani amesema mlipuaji bomu alikuwa amevalia sare za jeshi na kutegua milipuko kwenye mlango mkuu hivi leo, ikiwa ni ghasia za karibuni kuipiga Afghanistan wakati nchi ikielekea katika uchaguzi siku ya Jumamosi. Taliban imedai kuhusika na shambulizi ikisema mlipuaji bomu alipita vituo kadhaa vya ukaguzi kabla ya kutegua milipuko hiyo. Awali msemaji wa Taliban alirejea kuapa kuwa watavuruga uchaguzi wa rais na serikali za majimbo kwa ghasia zaidi na kuwaonya wapiga kura kujiweka kando na vituo vya kupigia kura. Korea Kusini inasema ndege isiyoendeshwa na rubani drone, iliyoanguka wiki hii katika moja ya visiwa vyake vya mpakani, ni ya Korea Kaskazini. Ndege ndogo ambayo haiendeshwi na rubani imegundulika katika kisiwa cha Bang Byong Jumanne, saa kadhaa baada ya pande hizo mbili kushambuliana kwa makombora kwenye bahari. Msemaji wa wizara ya muungano ya Korea Kusini, Park Sujin, amesema hivi leo kuwa uchunguzi umebaini kuwa ndege hiyo ni ya Pyongyang. Hakutoa maoni kuhusu lengo la Korea Kaskazini kurusha drone hiyo ingawaje vyombo vya habari vya Korea Kusini vinasema kuwa ilikuwa inafanya upelelezi wakati wa majibizano ya makombora. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Matangazo haya pia yanasikika kupitia kwenye tovuti yetu www voa swahili com. Tukiendelea na ripoti zaidi, ni huko nchini Misri ambapo leo kumetokea milipuko ya mabomu katika chuo kikuu cha Cairo na kusababisha kifo na watu kujeruhiwa. Nimezungumza na mwalimu Ismail Mfaume wa chuo kikuu cha Cairo na kwanza nikamuuliza hali ilivyo katika eneo la chuo baada ya tukio kutokea. E, ni hali ya wasiwasi na vile vile e, polisi au askari wa usalama wametandaa katika kila sehemu katika vitivo vyote. Tukio hilo limetokea mbele ya kitivo cha uhandisi katika chuo kikuu cha Cairo na kupelekea kifo cha ofisa mmoja mwandamizi wa polisi na watu wengine kadhaa wapata watano kujeruhiwa vibaya. Polisi au maafisa usalama wameeleza ni nini hasa chanzo cha milipuko hiyo Mabomu? oh, wanasema ni imeonekana tu kwamba basi mlipuko unatokea, na hadi hivi sasa hakuna upande wote uliodai kwamba unahusika na mlipuko huo. Milipuko milipuko mitatu iliyotokea, kwa kweli ni milipuko ya kwanza miwili, mojawapo ndo uliopelekea kifo cha huyo afisa mwandamizi wa usalama, na baada ya muda mfupi ukatokea mlipuko mwingine wa tatu. Je, kuna watu au kundi lolote linalodhaniwa kufanya hivyo, na polisi wamewashikilia kundi au watu hao? Hapana. Hadi hivi sasa uh, bado halijatajwa kundi lolote, ingawaji usemaji wa wizara ya mambo ya ndani amegusia kwamba huenda tukio hili likawa ni miongoni mwa matukio yanayofanywa na chama cha Muslim Brotherhood, lakini Muslim Brotherhood wenyewe wamilani hilo tukio na kusema kwamba wao hawahusiki wa nalo kabisa. Kama kuna mtu aliofanya hivyo na ni mfuasi wa chama hicho, basi ni yeye mwenyewe, sio kwa kuwakilisha hicho kikundi ambacho hivi karibuni mnamo mwezi Desemba, kili wekwa katika orodha ya vyama vya kigaidi hapa Misri. Je, kuna tahadhari yoyote onyo ambalo limetolewa kwa raia kuwa makini kuhusiana na hali iliyotokea hii leo? E, ndiyo hali kama hiyo imetokea na baada tu ya kutokea tukio hilo, uh, chuo hicho kimefungwa, wanafunzi wote pamoja na walimu na wafanyakazi wengine wakatakiwa waondoke hapo katika chuo, na hatujui kama itaendelea na kesho kesho kutwa, lakini kwa leo wakamalize hii siku, wako majumbani kwao, kutokana na e, ilionekana kwamba kuna hali ya hatari. Haijulikani kwamba mlipuko mwingine utatokea wapi na no, utatokea saa ngapi. Vilevile kuna taarifa kwamba milipuko ya mabomu nchini humo inawalenga maafisa usalama. Je, hilo limethibitishwa na vyombo husika? au e, hilo limethibitika kwa sababu hata vyombo vya habari vinaeleza hivyo, nayo ni kutokana na matukio mengi tangu aondolewe Mursi katika madaraka. Kiasi cha polisi mia tatu wameuliwa hapa Misri, na wengi wao e, ni miripuko ilikuwa inatokea, au kupigwa mtu risasi akiwa ni mwanajeshi au polisi. Hasa huko Sainai imetokea sana hali kama hiyo. Kwa hiyo kulengwa kwa watu wa usalama katika kuuawa ni sawa kulipuliwa mabomu magari yao, au kusudiwa mmoja mmoja kwa kupigwa risasi. Hayo mambo yametokea mara nyingi. ni mwalimu Ismail Mfaume wa chuo kikuu cha Cairo akizungumza na Sauti amerika kutoka Cairo, Misri. na hali ya sintofahamu ili kumaliza mgogoro katika vyuo vikuu vya umma nchini Burundi bado inaendelea. Wanafunzi zaidi ya 1013 waliofukuzwa wamekataa kutumia muda wa ziada uliomalizika jana, ili kujisajili upya vyuoni, ambapo walifukuzwa wiki mbili zilizopita baada ya kufanya mgomo wa kipinga mageuzi yanayonuia kupunguza idadi ya wanafunzi wa vyuo vikuu wanaopewa ruzuku na serikali. Mwandishi wetu Haidala Hakizimana wa Bujumbura ametutumia taarifa ifuatayo. Visomo kwenye vyuo vikuu vya umma havikuanza kama ilivyokuwa imehakikishwa na waziri wa elimu ya juu wa Burundi mwishoni mwa juma lililopita. Hii ni baada ya idadi kubwa ya wanafunzi wa vyuo hivyo kutotumia muda wa ziada ili kujisajilisha upya waanze visomo na mitihani Mwakilishi huyo wa wanafunzi anasema hawana chaguo jingine, watajisajilisha upya iwapo sheria ya rais inayoidhinisha mageuzi katika kutoa ruzuku kwa wanafunzi itabatilishwa na pia hatua ya waziri wa elimu ya juu inayofukuza wanafunzi kana mabweni kwa jumla na kuwafuta chuoni kwa miaka miwili wa wanafunzi watano waliotuhumiwa kuwashawishi wenzao wa kufanya mgomo. Wanafunzi wa vyuo vikuu vya umma zaidi ya elfu kumi na tatu walifukuzwa baada ya kufanya mgomo wakipinga mageuzi yanayonuia kupunguza idadi ya wanafunzi wanaopewa ruzuku na serikali. Siku kumi baadaye walipewa siku tatu ili kujisajilisha upya, wakapinga. Wakapewa pia muda wa ziada uliomalizika jana, wakapinga. Waziri wa elimu ya juu wa Burundi Joseph Butore anasema yuko tayari kuzungumza wanafunzi, lakini sharti wajisajilishe kwanza. Mwakilishi wa wazazi katika kipindi kilichopeperushwa jana usiku kwenye televisheni ya taifa aliomba pande zote zilegeze kamba, mazungumzo yafanyike. Jishusheni, mazungumzo yafanyike, kwani ndio njia pekee ya kumaliza mgogoro huo. Tatizo hilo sio la serikali peke yake, tualikeni sisi wazazi, hata na wengine, ili tusaidie, tuwaeleweshe wanafunzi ambao wanapinga kujisajilisha upya umuhimu wa jambo hilo. Wanasema wataamini iwapo mazungumzo yatafanyika, basi yafanyike. Kufuatia hali hiyo, wizara ya elimu ya juu imerefusha kwa mara nyingine muda wa kusajili wanafunzi hadi tarehe kumi na moja Aprili. Kwa miaka mingi serikali ya Burundi hutoa elfu thelathini na moja sarafu za Burundi sawa na dola ishirini kila mwezi kwa wanafunzi wa chuo kikuu aliyeshinda mtihani wa kitaifa unaomruhusu kujiunga na elimu ya juu. Lakini kulingana na mageuzi haya ni kundi dogo la wanafunzi waliofuzu mtihani huo ambao watapewa wa ruzuku hiyo ya kila mwezi Haidala Akizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura. Katika makala ya afya leo, yanayoletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika, tunamulika ugonjwa kifu wa kifua kikuu. Naelekea nchini Tanzania ambapo nazungumza na Daktari Joseph Mambo ni daktari wa magonjwa ya jumla nchini humo. Daktari, tuangalie upande wa kujiepusha na maambukizo, endapo mtu katika familia anaugua ugonjwa huu kifu wa kifua kikuu, wengine wafanyeje ili kuweza kuepuka maambukizo? Tuje kwenye usafiri wetu wa umma wa daladala, unakuta ya kwamba tam ma huyo mgonjwa yupo kwenye basi, kwa kweli huo ugonjwa unaenezwa kwa njia ya hewa ni kwamba kinachowasaidia watu wasipate huu ugonjwa ni ile basic foundation. ule msingi waliopata kwa wazazi kwa kupata ile chanjo ya mwanzo kabisa ya siku ya kwanza ambayo tunaiita BCJ. Sasa ile mtu akiwa na kinga ya namna fulani, hata kama hawa wadudu watapokea kwa dozi ndogo, hawawezi kumdhuru. Na tiba yenyewe, Dkt. Mambo, inakuwa ni nini pale ambapo mtu anagunduliwa na kifua kikuu? anapewa tiba aina gani? Kuna short term na long term. Sasa short term na long term wanapewa katika hospitali husika, na tunaangalia kwamba huyu mgonjwa anastahili aanze streptomycin pamoja na rifampicin au ni mgonjwa ambaye anaweza akaanza streptomycin kwanza halafu rifampicin baadaye. Sasa unajua nini, hapa kuna vitu viwili, kuna ambayo sasa pia na yenyewe ni kama vile ni outbreak kwa hapa kwetu Tanzania. Wagonjwa wa kifua kikuu wengi wamekumbwa na HIV, au tuseme HIV ndio ilikuwa ya kwanza, alafu kifua kikuu kikafuata kwa sababu ya ile Eh, kupungua kwa zile kinga za mwili, dawa zinakuwa asetendi na daktari atakavyoona ya kwamba inafaa. Katika vituo vyetu lazima, eh, jitihada za makusudi zifanyike, vioshwe kwa maji ya moto na sabuni, na watoto ambao walikuwa wanakaa na huyo mtu au watu wazima waliokuwa wanakaa na huyo mtu tuwaangalie kwa dalili, lakini huwezi ukachukulia for granted kwamba eti ameambukiza nyumba nzima. Anaweza <laughs> e, kawa yuko katika familia ya watu sita, akakaa nao hata kwa miezi miwili, lakini wale watu wasipate wale wadudu. Na Dkt Mambo, ushauri wako ni upi kwa kina mama ambao wanajifungua, wengine katika hospitali, wengine wanajifungulia nyumbani, ili pengine watoto wao waweze kuepushwa na kifua kikuu pale ambapo wanapata chanjo maanake Chanjo imeshapatikana ni worldwide, na ndiyo chanjo ya kwanza kwa mtoto anapozaliwa tu ambayo inachanjwa kwenye bega la kulia, inaitwa BCG. Kwanza kliniki mapema, kuepuka kujifungulia majumbani, na wale wanaojifungulia majumbani kuhakikisha ya kwamba wamewapeleka wale watoto immediately baada ya kumaliza kujifungua, kesho yake waweze kwenda kupatiwa hiyo chanjo, kwa sababu inatolewa immediately baada ya mtoto kuzaliwa. Ni Dr. Joseph Mambo, ni daktari wa magonjwa ya jumla nchini Tanzania, akizungumza nasi sauti Amerika, kutoka huko Dar es Salaam. Makala ya afya ameletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika. unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Ufuatao ni muhtasari wa habari. Maonyo ya tsunami yameondolewa kwenye mwambao wa Chile saa kadhaa baada ya tetemeko kubwa la ardhi la ukubwa wa 8.2 kwa kipimo cha Rikta kuua takriban watu sita huko Chile na kusababisha tsunami sunami ndogo ambayo imewahamisha watu katika nchi hiyo iliyopo kwenye pwani ya Pacific. Maafisa wa Nigeria wanasema milipuko kadhaa ya kujitoa mhanga karibu na mji wa kaskazini wa Maiduguri yameua watu 15 na kujeruhi vibaya wanajeshi watano. Shambulizi la leo Jumatano limehusisha magari manne yaliyojazwa milipuko. Maafisa wa usalama wa Misri wanasema mabomu matatu yamelipuka nje ya chuo kikuu cha Kairo. Afisa mwandamizi wa polisi na raia mmoja wameuawa na watu kadhaa kujeruhiwa, wakiwemo maafisa wa juu wa polisi. Milipuko ya Jumatano ni ghasia za karibuni zinazolenga majeshi ya usalama nchini Misri. Huo ulikuwa ni muktasari wa habari uliosoma kwako na Khadija Riami. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea msimamo wa sera za serikali ya Marekani. Marekani imekerwa sana na hukumu ya kifo jumla dhidi ya mamia wa Misri baada ya siku mbili tu ya kusikiliza kesi na uamuzi wa serikali ya Misri kuwafikisha mahakamani zaidi ya watu elfu moja kwa wakati mmoja katika kesi sawa kwa mashtaka yanayojumuisha mauaji. Hapo Mach 24 jaji katika jimbo la Minia kusini mwa Cairo aliwahukumu kifo washtakiwa 529 kwa kumuua polisi wakati wa shambulio dhidi ya kituo cha polisi na wafuasi wa kundi la Muslim Brotherhood hapo mwezi Agasti mwaka elfu mbili kumi na tatu. Kesi mpya inawalenga pia waandamanaji waliokuwa wanapinga kuondolewa kwa rais wa zamani Muhamed Musri na jeshi la Misri mwezi Julai. Ghasia zikafuata wakati maafisa wa usalama walipovunja kwa nguvu maandamano ya wafuasi wa bwana Mursi. Katika taarifa, waziri wa mambo ya nchi za nje wa Marekani John Kerry anaeleza kukerwa sana binafsi na uamuzi wa ghafla ambao haujawahi kutokea kwa mahakama moja ya Misri kutoa hukumu ya awali ya kifo kwa raia 529 baada ya kesi ya haraka ya umati mkubwa wa watu kwa pamoja. Habari hizi anasema bwana Keri haimuliki kamwe thamini na maendeleo na malengo ambayo serikali ya mpito imetangaza hadharani au kwa faragha. Bwana Keri anasema hukumu hiyo ya mahakama haingii akilini hata kidogo, na kuwahimiza maafisa wa Misri kuchukua hatua zinazostahiki kutanzua hali hiyo. Kuna haja ya utaratibu wa kisheria ufuate kwa haraka, wakati kesi mpya ya watu mia saba wengine inaanza katika mahakama hiyo hiyo ambako hukumu ya awali iliyotolewa, alieleza bwana Keri, kwamba wengi kati ya walioshtakiwa hawakuwa hata mahakamani na hivyo kusababisha hali kuwa ngumu kuamini kwamba utaratibu kama huo unaweza kukidhi hata viwango vya chini vya msingi vya sheria. Kwa miaka mitatu bwana Keri anasema Wamisri wameomba uongozi unaowasikiliza, unaolinda haki za binadamu na kueneza ustawi wa kiuchumi. Wengi wamepoteza maisha yao katika vita hivyo. Kufuata katiba mpya na kuwepo na mfumo huru wa sheria bila ya vitisho na ulipizaji kisasi wa kisiasa ni muhimu kwa kazi za serikali halali. Ameihimiza serikali ya mpito ya Misri kubadili uamuzi wa mahakama na kuhakikisha utaratibu wa haki wa kisheria utaendelea kwa washtakiwa wengine, alisema bwana Kerry. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika VOA iliyoelezea msimamo wa sera za serikali ya Amerika, ambayo ndiyo inatufikisha mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo ya leo, msimamizi wake Este Gidhuiwat, mwelekezi Dwayne Collins, kutoka hapa Washington, mimi naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni Khadija Riami. Pamoja tunawatakia usiku mwema na asante kwa kutusikiliza, kutoka studio zetu hapa Washington.