Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Assalamu alaikum wapendaskizaji, karibuni katika matangazo yetu ya alfajiri, yanaanza saa 11 saa za Afrika Kati, saa 12 saa za Afrika Mashariki. Hapa studio, mimi Abdu Shakur Abud, na mimi ni Sandey Shomari, tukikaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamisi, tarehe tatu Aprili mwaka elfu mbili na kumi na nne. Karibuni. na katika Kumekucha Afrika hii leo tunaripoti juu ya mkutano wa viongozi wa nchi za Afrika na Umoja wa Ulaya mjini Brussels unaojadili hali ya Jamhuri ya Afrika ya Kati na masuala mengine ya ushirikiano. Wapalestina na Waisrael hawana matumaini makubwa ya amani kuweza kufikiwa wakati wa mazungumzo ya hivi sasa yanayokabiliwa na matatizo na Rwanda na dunia ikaribia kuadhimisha miaka 20 tangu mauaji halaiki ya Rwanda kutokea, wachambuzi na watu wanauliza, je, ni funzo gani lililopatikana kutokana na mauaji hayo? Hizo basi, mpendwa msikilizaji, ni ripoti wa kuandalia katika kumekucha Afrika, Washington DC. Matangazo yetu yanayosikika pia kupitia tovuti anwani www.voaswahili.com. Kwanza taarifa ya habari na Sande Shomari. Maafisa wa usalama wa Marekani wanasema mtu mwenye silaha alifyatua risasi Jumatano na aliwa watu watatu kabla ya kujiwa mwenyewe huko katika kambi ya kijeshi ya Fort Hood, Texas. Watu wengine kumi na nne walijeruhiwa. Rais Barack Obama akizungumza kutoka Chicago alitoa pole akisema kwamba tumevunjwa moyo na hali hii imetokea tena. Alieleza wale waliojeruhiwa na familia zao kwamba hawa ndio waliojitoa muhanga kwa ajili ya uhuru. Maafisa kwenye kambi hiyo kubwa walithibitisha shambulio hilo kutokea jana, baada ya kuripotiwa kwanza kwenye mitandao ya kijamii. Afisa wa cheo cha juu wa Marekani anasema Washington inaendelea na juhudi ya kuwarudisha Wapalestina na Waisrael kwenye mazungumzo ya amani, licha ya hatua zisizosaidia zilizochukuliwa na pande zote mbili katika siku zilizopita. Afisa wa cheo cha juu wa wizara ya mambo ya nje aliwaambia waandishi wa habari huko Brussels jana kwamba hakuna upande wowote ulioonyesha unataka kumaliza mazungumzo hayo. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry amezungumza kwa faragha katika vikao tofauti na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu na rais wa Palestina Mahmud Abbas. Vyanzo vya habari karibu na mazungumzo hayo vinaeleza Israel na Wapalestina na wasuluhishi wa Marekani walitarajiwa kukutana jana usiku. Na viongozi wa nchi za Afrika na Ulaya wanazingatia mzozo wa Jamhuri ya Afrika ya Kati kando ya mkutano wa viongozi wa viongozi wa siku mbili mjini Brussels. Viongozi kutoka mataifa sabini ya Kiafrika na Ulaya wanahudhuria mkutano huo ambao unafanyika wakati Umoja wa Ulaya umetangaza rasmi operesheni za kijeshi katika jamhuri hiyo. Aida Isa anatusomea ripoti kamili. Mkutano ulipofunguliwa hiyo jana, waziri wa masuala ya nchi za nje wa Uingereza William Hague alielezea wasiwasi hasa kuhusu ghasia dhidi ya jamii za Waislamu huko Jamhuri ya Afrika ya Kati na kuahidi uungaji mkono wa Uingereza. Anasema wanataka kuona juhudi za walinda amani wa kiafrika na kutoka Ulaya kufanikiwa huko. Anasema wanataka kuona makubaliano ya kupeleka vikosi huko na Umoja wa Mataifa na kadhalika, msaada zaidi wa kibinadamu. Umoja wa Ulaya umetangaza unapeleka kwa muda wanajeshi elfu moja kuungana na wanajeshi elfu sita wa Kiafrika na elfu mbili wa Ufaransa. Walinda amani wa kigeni kwa sasa wanalenga kuwalinda Waislamu ambao wanashambuliwa na wanamgambo wa Kikristo. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon ambaye pia anahudhuria mkutano huo anasema juhudi za jumuiya ya kimataifa haijafanya mabadiliko yoyote kama ilivyoahidi. Bwana Ban anaonya kuwa hali nchini humo inaweza kugeuka na kuwa mauaji ya halaiki. Umoja wa Mataifa hapo awali ilionya kwamba Waislamu elfu kumi na tisa wanakabiliwa na hatari ya kuuawa. Mkutano huo wa viongozi unaomalizika hii leo unajadili miongoni mwa masuala mengine biashara na uhamiaji. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA kutoka hapa Washington DC. Rais wa Ukraine alitolewa madarakani Viktor Yanukovich amesema alikosea kualika vikosi vya Rusia kwenye peninsula ya Ukraine ya Krimea, hatua iliyopelekea Mosco kuchukua eneo hilo la Black Sea. Bwana Yunukovich, aliyekimbia Kiev mwezi Februari baada mwezi ya miezi kadhaa ya maandamano ya kupinga serikali yake, alizungumza jana, wiki mbili baada ya bunge la Russia kupiga kura kufanya peninsula hiyo sehemu ya shirikisho la Russia. Katika mahojiano yake ya kwanza tangu alipopata hifadhi huko Russia, Bwana Yunukovich aliambia televisheni ya Rusia NTV na shirika la habari la AP kwamba atajaribu kuwaomba Moscow warudishe eneo hilo kwa udhibiti wa Ukraine. Maelfu kwa maelfu ya raia wa Chile ambao walikimbilia nyanda za juu Jumanne kufuatia tetemeko la nguvu la ardhi baharini na kupelekea kutangazwa onyo la tsunami wameanza kurudi majumbani mwao wakati maafisa wakikagua uharibifu. Tetemeko hilo lenye ukubwa wa 8.2 vipimo vya rikta, ambalo limeua watu wasiopungua wa sita, lilitokea karibu kilomita mia moja kutoka pwani ya kaskazini magharibi ya nchi hiyo isiyokuwa na wakazi wengi na kusababisha onyo la tsunami kutolewa hadi huko Japan. Polisi na wanajeshi wanapiga doria maeneo ya kaskazini ya Chile kuzuia wizi wa fedha wakati picha za televisheni zikionyesha nyumba na maduka kuharibika sana katika mji wa pwani wa Ikik. naendelea kusikiliza kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc baada ya taarifa habari wapenda wasikilizaji habari yenye uzito inatupeleka huko jamhuri ya afrika ya kati kamati ya kimataifa ya msalaba mwekundu icrc imeonya kuwa mzozo wa kibinadamu nchini humo utakuwa mbaya zaidi kama juhudi kubwa zaidi hazitafanywa kurejesha usalama katika nchi ambako kuna ukosefu mkubwa wa utawala wa sheria. Afisa mwandamizi wa ICRC anasema ukosefu wa usalama unawafanya watu kuishi katika hali ya wasiwasi mkubwa. Mwandishi wetu Lisa Shlein ametuletea ripoti kutoka Jeneva inayosoma hapa na Hadija Riami. Kamati ya kimataifa ya msalaba mwekundu inasema watu huko jamhuri ya afrika ya kati ni mateka kutokana na utekaji nyara, mauaji na ghasia za ngono, vitendo ambavyo vinafanywa na makundi yanayopigana. Mkuu wa operesheni za ICRC kwa afrika ya kati na kusini, Patrick Lhout, amerejea hivi karibuni kutoka ziara ya siku nne nchini humo. Ameiambia VOA kuwa watu wanakaa katika hali ya hatari. Kuishi ndio mwenendo pekee wa kuwepo kwao. What's going on now between communities is, uh, is very difficult and uh, puts the people in a very difficult situation. Um, the fear for the life Kinachoendelea hivi sasa kati ya jamii ni kigumu sana na kinaweka watu katika hali ngumu sana, wanahofia maisha yao, wanawekwa katika shinikizo kubwa nyakati za mchana, lakini pia wakati wa usiku, na hili linafanya katika nchi ambayo tayari kabla ya matukio ilikuwa katika umaskini uliokithiri. Lhot anasema hali hii ya hofu inaathiri kila nyanja ya jamii na kudumaza uwezo wa kuwapatia misaada ya kibinadamu. Anasema wafanyakazi wa afya wa ndani wana shinikizo kubwa wakati wa mchana kuwatibu wagonjwa na wale waliojeruhiwa. Lakini pia wanakumbwa na hali ngumu katika maisha yao binafsi wakati wa usiku wakati wanapokuwa na familia zao wakihofia maisha yao mali zao, na mara nyingi kulazimika kukimbia nyumba zao katika kipindi kifupi sana. Msalaba Mwekundu ulikuwepo nchini humo kabla ya vita vya sasa kuzuka mwishoni mwa mwaka 2012. Hiyo imefanya iwe rahisi kwa idara hiyo kubadili kwa urahisi mwelekeo wao wa asili na kuingia katika hali ya kuwa na operesheni za dharura wakati mzozo ukiendelea kukua. Idara hiyo inalenga zaidi katika sekta ya afya. Ina timu tatu za madaktari wanaofanya kazi saa zote katika hospitali ya jamii mjini Bangi. Inasema takriban asilimia sabini ya wale wanaopatiwa huduma za dharura ni waathirika wa risasi na kuchomwa na visu. ICRC pia inatoa huduma za afya katika sehemu nyingine za nchi kama vile mji wa Kanga Badoro na huko Ndele upande wa kaskazini. Lakini mkuu wa operesheni Lhota anasema jukumu la asili la Msalaba Mwekundu kama mpatanishi asiyeelemea upande wowote baina ya pande zinazopigana limekuwa gumu kutekelezeka huko CAR. Lhota anasema hali ya watu kutohofia kushtakiwa imesambaa nchini humo. Anasema watu wanahisi kuwa wanaweza kufanya chochote wanachotaka na hawawajibishwi kwa vitendo vyao. matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika wapendwa wasikilizaji msikose kutuma maswali maoni na salamu zenu kupitia voa swahili at voa news com hiyo ikiwa ni barua pepe yetu tuendele na habari za dunia shirika la fedha la kimataifa imf linasema uchumi wa dunia unaimarika kufuatia kuporomoka kwa uchumi wa dunia mwaka 2008 lakini hiyo bado ni dhaifu sana kuweza kuridhika. Akizungumza jana hapa Washington, mkuu wa IMF Christine Lagarde ameonya kwamba mzozo uliopo kati ya nchi za Magharibi na Russia kutokana na Moscow kuingia peninsula ya Krimea ya Ukraine na mizozo mingine ya kisiasa zinaweza kuzuia ukuaji wa uchumi. Amesema utajiri na uchumi wa dunia utaendelea kidogo iwapo viongozi wakuu wa dunia watashindwa kufuata sera za kuongeza kwa ajira na viwango bora vya maisha duniani kote. Mahakama Kuu ya Marekani imefuta kiwango kilichowekwa cha kiasi cha fedha ambacho wahisani wanaweza kuchangia kwenye kampeni za kisiasa za hapa Marekani, wakitoa wa uamuzi kwamba marufuku kama hayo yanakiuka uhuru wa kujieleza kama ilivyoelezwa katika katiba. Mpaka sasa wahisani walikuwa wanaweza kuchangia idadi yoyote ya wagombea na makundi ya kisiasa wanayotaka Alimradi idadi ya jumla isizidi dola laki moja na kumi na tatu elfu na mia mbili. Mahakama Kuu imesema kiwango hicho jumla hakipo tena. Uamuzi huo unatarajiwa kuwapa wahisani walio matajiri kuwa na ushawishi mkubwa kwenye siasa za Marekani kupitia michango yao mikubwa kwa wagombea tofauti na kwa makundi wanayotaka kushawishi wapiga kura kukubali au kukataa sera za serikali. Idara ya usafiri wa anga za juu ya Marekani, NASA, inasitisha sehemu kubwa ya kazi zake na mpango wa safari za anga za juu wa Rusia baada ya vitendo vya vi Rusia huko Ukraine. Hata hivyo, NASA inaeleza kwamba nchi hizo mbili zitaendelea kufanya kazi pamoja katika kituo cha kimataifa cha anga za juu. Kwa wakati huu, wafanyakazi walio kwenye kituo cha anga cha kimataifa ni pamoja na wale kutoka Rusia na Marekani. aza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Uh, majadiliano ya amani ya Mashariki ya Kati yanakumbwa na mzozo mwezi mmoja kabla ya kufikia siku ya mwisho ya kufikia makubaliano. Sasa Abdu Shakur, mwandishi wa Sauti Amerika Robert Berger amekusanya maoni kutoka kwa Wapalestina na Waisraeli juu ya kukwama kwa mazungumzo hayo. Je, wanasema nini? Kwa ujumla Sande, maoni yanatofautiana miongoni mwa raia jinsi wakuu wanavyotofautiana na tangu mwanzoni. Wa Israeli na Wapalestina hawakuwa na matumaini yoyote juu ya mazungumzo hayo yaliyoanza mwezi Julai baada ya kukwama kwa miaka mitano. Mazungumzo haya ya amani yanayosimamiwa na Marekani yako hatarini kuvunjika baada ya Israel kukataa kuachia huru wafungwa 26 wa Kipalestina. Upande wao maafisa wa Palestina walijibu kwa hasira na kuanzisha upya juhudi zao za kutambuliwa kwa taifa la Palestina katika majukwaa ya kimataifa, jambo litakalowawezesha kufikisha mashtaka ya uhalifu wa vita dhidi ya Israel. Kufuatia tangazo la Wapalestina jana, waziri wa mambo ya nchi za nje wa Marekani John Kerry ghafla alivunja ziara yake ya ukingo wa Magharibi. Keri anawahimiza viongozi wa pande zote mbili kukubaliana juu ya mpango wa amani ifikapo mwisho wa mwezi huu ambao utaongeza muda wa mazungumzo ya amani hadi mwakani, lakini tofauti ni kubwa. Basi kutokana na mvutano huu mpya, wananchi hawajashangaa. Katika kituo cha ukaguzi katika mji wa Bethlehem, ukingo wa Magharibi, mPalestina Sale Zahran anamlaumu waziri Keri kwa kushindwa kuishinikiza Israel. Yeye ana nguvu za kuwalazimisha Waisraeli kufuata utaratibu wa amani namna inavyostahili. Ana nguvu kufanya hivyo, lakini hatuhisi ana nia ya dhati ya kufanya hivyo na katika upande wa magharibi wa mji wa Jerusalem kwa Mayahudi, Larry Kaufman anasema mapinduzi ya machipuko ya nchi za kiarabu na mapigano ya Siria, Iraq na ghasia za Misri zinaonyesha utaratibu wa amani kuwa ni dhihaka. Kwa really hakika, vipi tunaweza kukubaliana, vipi tunaweza kuwa na mkataba na wapalestina kufuatana na kile kinachoelezwa suluhisho la mataifa mawili? Unawasha televisheni yako na kuwaona wanauana, ni hali isiyowezekana. Devora Elion, mama wa kizraeli asiyefanya kazi, anasema an to... sina matumaini kuhusiana na amani kwa sababu hatuna mshirika wa amani. Kuna kitu kinachotajwa daima kama mshirika wetu wa amani, lakini tunafahamu kwa dhati hawataki amani. Basi licha ya dhana na kutokuwa na matumaini, uchunguzi wa maoni hata hivyo unaonyesha Waisraeli na Wapalestina wengi wangali wanaunga mkono majadiliano. Baada ya muda mrefu wa utulivu huko Israel na ukanda wa Magharibi, watu wengi pia wanakiri ni afadhali kuzungumza kuliko kupigana. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha Matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi. Yote haya yatakujia kupitia Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ni miongo miwili imepita tangu maelfu na maelfu ya watu kuuawa huko Rwanda katika mauaji ya halaiki, na mataifa ya magharibi yanatuhumiwa kwa kujiweka kando na kuruhusu hayo kutokea. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Kent Klein anaripoti kutoka hapa Washington kwamba wadadisi wa mambo wanasema kuna funzo lililoweza kupatikana juu ya namna ya kuzuia maafa kama haya kutokea katika siku zijazo. Sasa Abdu Shakur, kutokana na mauaji na ukatii unaoendelea, je, ni kweli dunia imepata funzo? Swali zuri, kwani katika ripoti ya Klein kuna baadhi ya wachambuzi wanaosema hawadhani kuna somo lililoweza kupatikana kutokana na mauaji hayo ya Rwanda. Dunia nzima ilipigwa na butwa pale takriban wa Rwanda laki nane waliuliwa kikatili mnamo siku mia moja kuanzia April saba. Rais wa Marekani wakati huo Bill Clinton alikosolewa hapa Marekani na nje kwa kutofanya chochote kusitisha ukatili huo. Miaka minne baadaye alitembelea Rwanda na kuomba radhi kutokana na kutochukua hatua, hatukuchukua the like hatua za haraka baada ya mauaji kuanza. Kote duniani kulikuwepo na watu kama mimi waliokaa ndani ya ofisi zao siku moja hadi nyingine bila ya kuweza kufahamu kiwango na kasi ya ukatili usioweza kufahamika unavyokudumaza. Na licha ya kutoa ahadi ya haitotokea tena kamwe, maafa ya Rwanda hayajakomesha ghasia zinazoendelea kote duniani dhidi ya raia wasio na hatia. Mauaji ya halaiki ya jimbo la Sudan la Darfur, ghasia za kidini katika jamhuri ya Afrika ya Kati, ni miongoni mwa vitendo vya ukatili wa halaiki kufanyika tangu wakati huo na kusababisha vifo vya mamilioni ya watu au kupoteza makazi yao katika vita vya wenyewe kwa wenyewe vya Siria. Takriban watu laki moja elfu hamsini wanaaminika wameuawa. Rais Obama anatuhumiwa pia kwa kutochukua hatua. Adotei Akwe wa Amnesty International anasema upinzani wa Russia kwenye baraza la usalama la umoja mataifa umezuia juhudi za White House kusitisha ghasia za Syria. Um, ni lazima kwa jumuiya ya kimataifa kusitisha mzozo wa Syria kwa njia moja au nyingine, na utawala wa Washington umekuwa ukijaribu daima kufanikisha jambo hilo, lakini imeshindwa kuleta matokeo yanayotarajiwa na sisi wote Mwanadiplomasia mkongwe wa Marekani Johnny Carson, ambaye ni mshauri wa cheo cha juu katika taasisi ya amani ya Marekani, anasema mauaji ya Rwanda yamefundisha dunia nzima, ni lazima kuchukua hatua za haraka uh, uh, uh, uh, the... chukua hatua imara za haraka na kukusanya pamoja rasilimali ya jumuiya ya kimataifa kulaani na kujihusisha kwa haraka sana iwezekanavyo tunaposhuhudia ukatili unakaribia kutendeka. Balozi Carson anasema funzo jingine la Rwanda na mauaji mengine yamempelekea Rais Obama kuunda bodi ya kuzuia ukatili. Anasema hiyo ni bodi inayojumuisha wakuu wa idara mbalimbali inayokutana mara moja kwa mwezi chini ya usimamizi wa baraza la usalama wa kitaifa hapa Marekani, kutafakari juu ya matukio yanayotokea sehemu mbalimbali za dunia ambayo huenda yakageuka na kuwa ukatili au mauaji halaiki. Nam wapenda wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika na kama ninavyokumbusha leo ni kwamba siku ya Ijumaa tutakuleteni Live Talk. Usikose kushiriki katika Live Talk kwenye ukurasa wetu wa Facebook VOA Swahili na vilevile vile msikose kutuandikia barua zenu, maoni na salamu kupitia barua tovuti. Anwani yetu VOA swahili at voa news com. Na hivi sasa tunakuleteni muktasar wa habari. Maafisa wa usalama wa Marekani wanasema mtu mwenye silaha alifyatua risasi kwenye kambi ya kijeshi ya Fort Hood katikati ya Texas jana Jumatano na aliua watu, watu watatu kabla ya kujiua mwenyewe. Watu wengine kumi na nne walijeruhiwa. Rais Barack Obama akizungumza kutoka Chicago alitoa pole akisema kwamba tumevunjwa moyo kwamba hili limetokea tena. Aliwaeleza wale waliojeruhiwa na familia zao kwamba hawa ndio waliojitoa muhanga kwa ajili ya uhuru. Afisa wa cheo cha juu wa Marekani anasema Washington inaendelea na juhudi ya kuwarudisha Wapalestina na Waisrael kwenye mazungumzo ya amani licha ya hatua zisizosaidia zilizochukuliwa na pande zote mbili katika siku zilizopita. Afisa wa cheo cha juu wa wizara ya mambo ya nje aliwaambia waandishi wa habari ku Brussels jana kwamba hakuna upande wowote ulionyesha unataka kumaliza mazungumzo hayo. Rais wa Ukraine aliotolewa madarakani Viktor Yanukovich amesema alikosea kualika vikosi vya Russia kwenye peninsula ya Ukraine ya Crimea, hatua iliyopelekea Mosco kuchukua eneo hilo la Black Sea. Bwana Yanukovich aliyekimbia Kiev mwezi Februari baada ya miezi kadhaa ya maandamano ya kupinga serikali yake alizungumza jana, wiki mbili baada ya bunge la Russia kupinga kura kupiga kura kufanya peninsula hiyo sehemu ya shirikisho la Russia. Maelfu kwa maelfu ya raia wa Chile ambao walikimbilia nyanda za juu Jumanne kufuatia tetemeko la nguvu la ardhi baharini na kupelekea kutangaza onyo la tsunami wameanza kurudi majumbani mwao, wakati maafisa wakikagua uharibifu. Mwisho wa muktasar wa habari, lakini kabla ya kuondoka, tunakuleteni taarifa ya Sauti ya Amerika inaeleza msimamo wa serikali ya Marekani. Mwezi huu wa Aprili unaadhimisha mojawapo ya mikasa mikubwa katika historia ya hivi karibuni, mauaji ya halaiki ya mwaka wa 94 ambapo watu laki nane miongoni mwao wanaume, wanawake na watoto waliuawa kikatili nchini Rwanda. Matukio haya ya kusikitisha yanafahamika vema. Mnamo Aprili 6 mwaka wa 94, ndege iliyokuwa imebeba rais wa Rwanda na mwenzake wa Burundi ilipigwa risasi na kutunguliwa ilipokuwa inaelekea kutua katika mji mkuu Kigali. Marais hawa wawili waliuawa na tukio hilo kuibua hisia kali za kulipiza kisasi na kuua kwa misingi ya kikabila. Wahutu wenye siasa kali kutoka kabila la rais aliyeuawa waliwashambulia kikatili na kuwaua watu wa kabila la Tutsi walio wachache na wahutu wenye msimamo wa kadri. Walinda amani wa Umoja wa Mataifa waliondoka nchini humo baada ya baadhi ya wa wanajeshi wake kuuawa, na ghasia na mauaji kuendelea kwa siku mia moja. Wanyarwanda wa kila tabaka wamejitahidi katika muda wa miaka 20 iliyopita kujenga upya maisha yao, lakini kazi kubwa bado haijakamilika. Wengi wa wanaume wanaolaumiwa kwa mauaji hayo ya halaiki wameshtakiwa katika Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu wa Jinai, ICC, lakini waliitoroka nchi hiyo na tisa kati yao hawajulikani waliko. Hakuna atakayesalimika adhabu. Marekani inashirikiana na serikali ya Rwanda, na kitengo cha polisi wa kimataifa Interpol, umoja wa Mataifa na mahakama inayosikiliza kesi za mauaji ya halaiki ya Rwanda, ICTR, kuifanya iwe ngumu kwa watoro hao kukwepa mkono wa sheria. Tunatoa zawadi ya hadi dola milioni tano kwa kila mmoja wao kwa habari zitakazokupelekea kukamatwa au kuhamishwa na kuhukumiwa kwa wauaji hawa. Augustin Bizimana alikuwa kaimu waziri wa ulinzi wa serikali ya Rwanda aliyesaidia kuandaa maangamizi hayo ya halaiki na kusafirisha magenge ya wauaji kwa malori. Flugens Kayishema alikuwa inspekta wa polisi wa Kivumu. Anashitakiwa kwa kuchochea mauaji ya maelfu ya watu wa kabila la Tutsi na Wahutu wenye msimamo wa kadri huko Rwanda mwaka wa 94. Protes Mpiranya alikuwa kamanda wa jeshi la walinzi wa rais na anashitakiwa kwa kutoa amri kwa wanajeshi chini yake kumuua waziri mkuu wa Rwanda na walinzi kumi wa Umoja wa Mataifa waliokuwa wakimlinda mama huyo. Charles Sikuabo alikuwa meya wa mji wa Gishitya katika eneo la Kibuye, anashitakiwa kwa kuchochea mauaji ya halaiki katika kanisa la Mubuga na kwingineko. Charles Reandikayo, ambaye naye alikuwa meneja wa mgahawa mmoja wa eneo hilo, anashitakiwa kwa kushiriki katika mauaji hayo ya kanisa la Mubuga. Ladislas Ntaganzwa, meya wa mji wa Nyakizu wakati huo katika eneo la Butare anashitakiwa kwa kuwa mmoja wa wachochezi wa mauaji hayo ya halaiki na kwa kutoa hotuba zilizotoa mwito wa kuuawa wa kwa Watutsi katika eneo hilo. Fineas Munyarugarama, luteni kanali wa jeshi la Rwanda, naye anashitakiwa kwa kutoa msaada wa moja kwa moja kwa waliofanya mauaji hayo yaliyopangwa kwa utaratibu dhidi ya wakimbizi wa kabila la Tutsi waliokuwa wakitoroka machafuko hayo. Aloys Ndimbati, meya wa Gisovu huko Kibuye, anashtakiwa kwa kula njama za kuwa Watutsi katika eneo hilo na kuhusika moja kwa moja na mauaji yaliyofanywa katika eneo la Bisesero kati ya Aprili na Juni mwaka wa 94. Ikiwa wewe au mtu unayemjua ana habari zozote kuhusu waliko wanaume hawa, unaweza kuzitoa habari hizo kwa siri. Unaweza kuwasiliana na ubalozi wa Marekani ndani ya DRC kwa kupiga nambari ya simu ifuatayo 081715 2501, au ikiwa unapiga kutoka nje ya DRC, piga nambari ifuatayo plus 243 81 715 2501. Waweza pia kutuma barua pepe kwa wcrp@state.gov stte au kupitia mtandao wa internet www.state.gov Hiyo ni tahariri ya Sauti ya Amerika ilieleza msimamo wa serikali ya Marekani na tufikisha mwisho wa makala au matangazo yetu ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa Kiswahili ya Sauti Amerika. Asanteni kuungana nasi na msikose kuwa nasi hapo kesho saa kumi na mbili jioni. Ya leo saa moja unusu tutakuwa na matangazo mengine, msikose kuungana nasi. Kwa niaba ya wenzangu wote waliosikika hapa studio, Sandei Shomari mwongozi wa matangazo, Aida Isa, mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema mchana mwema, kwa herini.