ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Haujambo msikilizaji, mahala popote unapotusikiliza hivi sasa, ninayekukaribisha hapa studio naitwa Mkamiti Kibayasi nami ni Este Gidhu Yuat. Matangazo yetu ya jioni leo Alhamisi Aprili 3 mwaka 2014, yanasikika pia kupitia 107.5 FM Nairobi Kenya, na masafa mafupi kwenye mita bend 19 na 22. Karibuni. Katika matangazo yetu ya leo tuna ripoti juu ya vikao vinavyoendelea katika bunge maalum la katiba mjini Dodoma ili kujadili vifungu vya katiba vinavyozungumzia muundo wa shirikisho na muundo wa serikali. Sura hizi zikishapita katika bunge, kwa hiyo sura zinazokuja sasa ni kuangalia tu namna gani eh, baadhi ya mambo ambayo yamo kwenye katiba, lakini kwa hakika sura hizi mbili ndio sura ambazo tunatarajia zitachukua muda mrefu kujadiliwa na katika habari nyingine, jeshi la serikali ya DRC la shambulia makao makuu ya waasi katika mbuga ya wanyama pori ya Virunga, huku waasi wakihamasishana juu ya kujilinda pale wanapokutana na adui. Okipiga bomu ni deni oi okuja na pini ya, ya bomu eh? Mm. sipende kuharibu vyombo Mm. Mm. ni lazima kumwechaja adui Mm. tutamufata mpaka kwenyali alitoko Mm. Ni miongoni tu mwa habari tulizokuandalia hivi leo, msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza Esther Githuwa anakusomea habari za dunia. Aimu waziri wa masuala ndani wa Ukrain anadai kuwa kuuawa kwa waandamanaji mjini Kiev kulifanywa kufuatia amri ya rais aliyetimuliwa madarakani Viktor Yanukovich. Serikali pia imetangaza leo kukamatwa kwa wanachama kumi na wawili wa kikosi maalum cha polisi wa kupambana na ghasia kwa tuhuma kuwa waliwapiga risasi waandamanaji. Zaidi ya waandamanaji mia moja waliuawa wakati wa ghasia za Kiev mwezi Februari. Wakati huo huo, waziri wa mambo ya nje wa Rasia Sergei Lavrov anasema wanajeshi wa Rasia walioko kwenye mpaka wa Ukraine watarejea kwenye vituo vyao vya kijeshi mara tu watakapomaliza mazoezi ya kijeshi. Maafisa wa Ukraine wanasema kuna wanajeshi laki moja wa Rasia kwenye mipaka yake ya mashariki na kusini, na wanaonekana kuwa tayari kufanya mashambulizi. Ripoti ya shirika la habari la Associated Press inasema serikali ya Marekani ilifadhili kwa siri mtandao wa kijamii nchini Cuba katika juhudi za kuchochea mgogoro wa kisiasa na kuhujum utawala wa kikomunisti nchini humo. Programu hiyo iliweza kukwepa udhibiti wa Internet kwa kutumia jina la Cuban Twitter, huduma ambayo ilitumiwa kuandika ujumbe, ujumbe mfupi wa SMS ambao pia ungetumika kuandaa maandamano ya kisiasa. Mtandao huo waripotiwa kuwavutia maelfu ya Wacuba ambao hawakujua ilikuwa ni program ya serikali ya Marekani. Shirika hilo la Associated Press linasema mradi huo wa shirika la msaada na maendeleo la Marekani, USAID, ulidumu kwa zaidi ya miaka miwili. Shirika hilo la habari pia linasema mradi huo ulianzishwa kisiri na makampuni kadhaa na kugharamiwa kupitia benki za nje. Umoja wa Mataifa umeonya kuwa mamilioni ya watu nchini Sudan Kusini wanakabiliwa na njaa kwa sababu upungufu, kuna upungufu mkubwa wa ufadhili. Mwandishi wa VOA Lisa Shlin anaripoti kutoka Geneva kwa afisa mwandamizi wa Umoja wa Mataifa anasema zaidi ya dola milioni 230 zinahitajika katika kipindi cha miezi miwili ijayo kuepuka maafa ya kibinadamu. Hadhija Riami anaisoma ripoti hiyo. Takriban Wasudani Kusini milioni moja wamelazimika kukimbia makazi yao katika muda wa siku mia moja zilizopita zaidi ya laki nane wamekoseshwa makazi ndani ya Sudan Kusini, wengine ni wakimbizi katika nchi jirani. Mratibu wa Umoja wa Mataifa wa masuala ya kibinadamu huko Sudan Kusini, Toby Lanza, anasema maafa haya huenda akasababisha maelfu ya watu kuondoka nchini humo mwaka huu. Anaelezea kuwa miji imeharibiwa kabisa tangu mzozo kati ya serikali na majeshi ya upinzani huzuke mwezi Disemba. Anasema masoko yamevunjwa na biashara na Ethiopia, Uganda na Kenya zimesimama kabisa. Anasema watu wanakabiliwa na matatizo makubwa. Lanza amewaelezea wafadhili wa, wa kimataifa na maafisa wa serikali kwamba mamilioni ya watu wa Sudan Kusini wanahitaji msaada ili kuishi, lakini pia anasema watu hao lazima wapewe fursa ya kujisaidia wenyewe. Anasema fedha zinahitajika hivi sasa kuhakikisha kuwa watu wanapata chakula kusudi waweze kuwa na nguvu ya kulima ameiambia VOA kuwa ni muhimu kwamba wakulima wapewe mbegu na nyenzo ili kuweza kuanza kupanda mazao yao hivi leo. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington. Kiongozi wa zamani wa kijeshi nchini Pakistan, Parvez Musharraf amesalimika jaribio la kumuua leo Alhamisi baada ya bomu kulipuka mara tu baada ya msafara wa magari yake kupita. Polisi wanasema Musharraf alikuwa akitoka hospitali moja ya Rawalpindi kuelekea nyumbani kwake nje ya mji wa Islamabad. Wanasema bomu hilo lililipuka kwenye bomba chini ya daraja la Faizabad na kusababisha shimo kubwa kwenye barabara hiyo. Hakuna aliyejeruhiwa katika tukio hilo na msafara wa magari yake ulibadilisha njia. Bwana Musharaf amerejea huko Pakistan kutoka uhamishoni mwaka jana lakini akakuta, akakuta kwamba anakabiliwa na mashtaka ya uhaini kwa kutangaza hali ya dharura hapo mwaka 2007. Waziri mkuu wa Malaysia, Najib Razak, ameahidi leo Alhamisi kuwa jitihada zitaendelea kubaini ilipo ndege ya Malaysia nambari 370 iliyotoweka alipotembelea kituo cha kijeshi cha Australia ambacho kinaratibu juhudi za kimataifa kuitafuta ndege hiyo akizungumza baada ya kukutana na maafisa wa Australia katika kituo hicho cha kijeshi cha Pearce Royal, waziri mkuu Najib alisema familia zinazoomboleza jamaa zao waliokuwa kwenye ndege hiyo zinastahili kujua kilichoikuta ndege hiyo ili ziweze kuendelea mbele na maisha yao. Alisema dunia inawategemea kufanya kila jitihada na kwamba ana imani nguvu za pamoja za jamii ya kimataifa zitapata majibu na kuliwaza familia hizo, na kwamba jitihada hizo zitaendelea hadi majibu yapatikane. Watu wenye silaha wamemteka nyara mtalii raia wa China na mfanyakazi wa hoteli moja katika eneo moja mashariki mwa mo Malaysia, ambapo inajulikana waasi hufanyia oparesheni zao. Polisi wa Malaysia wanasema washambuliaji hao waliwateka nyara watu hao wawili, ngawa kundi la wanamgambo wa Philippines limekuwa likiteka watu nyara katika eneo hilo la Saba. Beijing imeeleza wasiwasi wake mara moja kufuatia tukio hilo, huku shirika rasmi la habari nchini humo Shinhua likisema afisa wa ubalozi wa China huko Malaysia amefanya mkutano wa dharura na maafisa wa Malaysia. Malaysia imesema itaendelea na uchunguzi wa tukio hilo na kuiarifu Beijing ikiwa kuna mapya katika uchunguzi wao. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Habari iliyochukua uzito wa juu katika matangazo haya kama mlivyosikia hapo awali ni huko nchini DRC. Jeshi la serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, DRC, likiongozwa na Jenerali Bauma Ambamba Lica, limeshambulia makao makuu ya kamanda wa waasi wa ADF Jamil Mukulu huko katika mbuga ya wanyamapori ya Virunga wakitumia helikopta na mizi mwandishi wetu Auster Malivika yuko na dui wilayani Beni katika mbuga ya wanyama ya Virunga na ifuatayo ni ripoti yake. <coughs> Ni tangu asubuhi Alhamisi leo ndipo jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo FARDC lilishambulia makao makuu yake, Jamili Mukulu, kiongozi wa kundi la waasi wa Uganda ADF, katika mbuga la wanyamapori la Virunga wilayani Beni chini ya milima ya Rwenzori, karibu na Muto Semuliki, ambako helikopta za kijeshi kutoka jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zilitumiwa pamoja na silaha nzito ndito. Kambi ya Kanada pamoja na Madina ndipo waasi wa ADF walijikusanya baada ya kufurushwa katika vijiji mbalimbali ambavyo mbali, walikuwa wamevishikilia kwa muda mrefu wilayani Beni, Kivu Kaskazini, ikiwa ni hapa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambako jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limekuwa likiongozwa naye Jenerali Bauma ambamba lisie limekuwa likiendelea na harakati za kuwapokonya kwa kinguvu waasi hao wa ADF. Hata hivyo jeshi la Kongo laendelea kutoa mwito kwa wapiganaji hao kujisalimisha, ili wapelekwe katika injao ya Uganda kupitia shirika la DDRR la Umoja wa Mataifa ama vile na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Katika kanda moja tuliyoipata kwenye uwanja wa mapambano, waasi wa ADF walikuwa wakihamasisha wapiganaji hao wakisema: sipende uoga, unasikia, sipende kubabaika. Cha kwanza mtembee, kama mko mnakumbuka Mwenyezi Mungu, maana yake mnafanya adhikari eh? Mchuu kama mnaenda kufungua sefu, ni lazima kuwa kama unasoma dua ya kufungua sefu, mnaijua. Jingine, mkuwe na muradi kufia pale, unaenda kupata wabibi sabaini na Talk. Na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja, yaani live juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Live Talk kila, kila Ijumaa saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii. Na msikilizaji, kesho katika Live Talk tutazungumzia tofauti za kitamaduni zinazojitokeza mtu anapokwenda nchi za nje. Usikose kujiunga nasi hapo kesho saa moja na nusu usiku. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Shirika la wakimbizi la umoja wa Mataifa, UNHCR, linasema Lebnon sasa ni mwenyeji wa wakimbizi wapatao milioni moja wa Siria waliokimbilia nchi hiyo kutokana na mzozo wa kisiasa uliodumu kwa miaka mitatu sasa. UNHCR inasema hali hiyo ya kusikitisha imetangazwa leo Alhamisi, kwamba Lebnon imebeba mzigo mkubwa wa kuwasaidia wimbi la wakimbizi wanaoendelea kuongezeka. Lebnon ina raia wake wapatao milioni sita. Kamishna wa shirika hilo la haki za binadamu Antonio Guterres amesema idadi hiyo ni kubwa mno na kutoa mwito wa msaada kwa Lebanon. Umoja wa Mataifa umeomba zaidi ya dola bilioni nne za msaada kusaidia wakimbizi wa Syria katika ukanda huo mwaka huu, na takriban nusu yao wanaishi huko Lebanon. Nayo Benki ya Dunia inasema mzozo wa Syria umeathiri vibaya uchumi wa Lebanon na inakisiwa kuwa imepoteza dola bilioni 2.5 katika uchumi wake mwaka jana. Korea Kusini imesema kuwa ndege isiyo na rubani drone ambayo inadhaniwa kuwa ilitokea Korea Kaskazini ilipita karibu na makazi ya rais mjini Seoul na kupiga picha kadhaa za upelelezi kabla ya kuanguka karibu na mpaka. Seoul inasema drone hiyo iliyotengenezwa ovyo ilikuwa na kamera za ndani na ilikuwa na picha mia mbili zilizopigwa ikiwa angani ikiwa ni pamoja na picha zilizopigwa karibu sana zikionyesha makazi ya rais wa Korea Kusini ya Blue House afisa wa wizara ya e. ulinzi Kim Mensok alisema drone hiyo iliyokuwa na urefu wa mita mbili haikuwa na uwezo wa kupeleka picha hizo Korea Kaskazini na kwamba isingeweza pia kubeba silaha. Na mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa huko Afghanistan amewaambia wapiga kura wana haki ya kuamua hatima yao ya baadaye wakati wa uchaguzi wa urais baadaye wiki hii. Kundi la wanamgambo wa Taliban limeapa kuzusha ghasia kuvuruga uchaguzi huo wa kitaifa na mabaraza na kuwaonya wapiga kura kubaki manyumbani mwao. Mwakilishi huyu maalum, John Kubis, anasema wananchi wa Afganistan hawapaswi kumruhusu yeyote kuwanyima haki yao kupiga kura. Alisema huenda kukawa na matatizo mengine pamoja na yale ya kiusalama, lakini Afganistan imejiandaa vema kwa uchaguzi wa Jumamosi kuliko ule wa mwaka 2009. Alisema kuna matumaini kwa Waafgan wataibuka na ushindi. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA kutoka hapa Washington DC. na msikilizaji, tukiendelea na matangazo zaidi, ni ripoti huko Kenya ambapo polisi nchini Kenya wamekuwa wakifanya ukamataji holela kufuatia milipuko ya mabomu hivi karibuni nchini humo. Ukamataji huo pia ulimkumba mwandishi wa habari wa sauti Amerika mjini Nairobi, Muhamed Yusuf, ambapo muda mfupi uliopita nimezungumza naye, na kwanza anaelezea hali ilivyokuwa kabla ya kukamatwa. Nilikuwa nikielekea nyumbani muda kama wa saa nne venye nimezoea kila siku kwenda nyumbani, lakini ma siku kadhaa zilizoweza zilizopita imekuwa kumeweza kuwa na mapolisi wengi sana barabarani ama mtaa sl kila njia na, na barabara zote. Um, nilipokuwa naelekea kwangu, kuna polisi kutana na polisi wakanieleza ni, ni wajoin wenzangu walioweza walikuwa tayari wameshashikwa. Nikajaribu nikaenda pale penye wengine walikuwa wameketi, nikaulizana mbona mbona nishika na mbona nimefanya nini? Nikajaribu kutoa kitambulisho changu na cheti changu cha uandishi wa habari haya ah, yote hawakuyataka hapo, huyo mkubwa akawa amekasirika akanipiga kofi wakaweza kunikalisha chini na nguvu. Baada ya dakika mbili tatu hivi tukaweza pia kuambiwa lazima tuingie kwenye lori iliyokuwa pale, na sisi sote tukawa tumefurushwa tukapelekwa mbio, rungu, kofi, uh, mgumi, kila mtu pole aliweza kupigwa, na tukaweza kuingia kwenye lori. Tulikuwa kama watu kumi na nne kumi na tano hivi. Na mlivyochukuliwa katika hilo lori mlipelekwa eneo gani? Tulipotolewa pale, walikuwa wakienda uh, mtaa baada ya mtaa, labda barabara, njia, barabara tofauti tofauti, hapo uchilii wakiweza kushika watu wengi, wengine zaidi, wengine barabarani wengi, wengine waliwashika wali wa kwa manyumbani makwao. Hawa pia waliweza kutujoin, waliweza sisi wenye tulikuwa tayari tumeshashikwa na wenye tulikuwa tayari kwa lori. Na baada ya kufikishwa katika kituo cha polisi, mlielezwa mko pale kwa ajili ya makosa gani? Pale hatujaambiwa chochote, tuliambiwa kupiga magoti natunyamaze na tuongoje na, labda tukaongoja dakika mtano kumi hivi sasa kuna mtu akajitokeza mkubwa wafinga wa, nadhani alikuwa mkubwa wa hiyo operesheni. Sasa yeye kazi yake tu ni kuchukua kalamu na karatasi kuchukua jina ya mtu jina yako mawili au jina yako tatu, na amna kitu ingine ulikuwa unaulizwa, labda una miaka ngapi, kama e ni Mkenya, kama hye ni mtu wa raia wa nchi ingine ulishikiwa kwa sababu gani ulishikiwa njia gani, kuwa na kitu kama hiyo ni jina tu basi, nani na hivyo wengi. Ukishaandikishwa ukisha, jina wanakuambia toa mshipi, toa viatu moja na unaingizwa kwenye sel. Na sasa hivi upo huru, umetoka kwa dhamana au umekutwa hauna kosa lolote. Kuna wenzangu waandishi wa habari uliweza kupiga simu um, mtu mwenye labda anarepresent hapa Nairobi East Africa, aliweza kunikujia kujia na akawaeleza akawa ya kwa kwamba wamenishika mimi kama mwandishi wa habari na mkubwa alipoendea akaambua, hapa katikati ya katika hao watu kuna mwandishi wa habari, alisema kama ni mwandishi wa habari awachiliwe, um, uh, uh, aende. So um, hakuna si, um, hela yote niliweza kulipa, lakini uh, waliniachilia tu hivyo hivyo bila bila charges yote. Ni Mohamed Yusuf, mwandishi wa Sauti ya Amerika mjini Nairobi. Na kamati za bunge maalum la katiba zinaendelea na vikao vyao mjini Dodoma kujadili vifungu viwili vya katiba ambavyo ni kifungu cha kwanza kinachozungumzia muundo wa shirikisho na kifungu cha sita ambacho kinazungumzia muundo wa serikali. Mwenzangu Hadija Riami amezungumza na Juma Nkamia ambaye ni mjumbe katika bunge maalum na mmoja wa wanakamati ambao wamekuwa wanajadili vifungu hivyo viwili. Bwana Nkamia anaanza kwa kuelezea kamati zimefikia katika hatua gani. Kwenye mchakato huu kwa kweli, kwa takriban siku tatu mfululizo tumekuwa tunajadili vifungu hivi viwili, ama sura hizi mbili. Baada ya kukamilisha sura hizi mbili, sasa kinachofata eh, kuanzia kesho itakuwa labda ni kuandika ripoti na hatimaye kuwasilishwa katika bunge maalum. Kwa hiyo sasa hivi kinachoendelea karibu, karibu kamati zote, ni suala la upigaji wa kura eh, kuhusu kupitisha vifungu hivyo ili kupata ile amana theluthi mbili kutoka Zanzibar na theluthi mbili kutoka bara. Sasa hiyo theluthi mbili kutoka Zanzibar na theluthi mbili kutoka bara, hiyo inapatikana ndani ya kamati au baada ya kamati kuisha kupiga kura na kupeleka kwenye bunge, ndo huko inajadiliwa na kupigiwa kura tena? Hapa ni aina mbili, kwanza tunapata hiyo katika katika kamati, mnapata katika kamati mnapopitisha vifungu, mnapata ile theluthi mbili kutoka Zanzibar na theluthi mbili kutoka bara. Na baada ya hapo hata tukirudi kwenye kamati itakuwa ni katika mfumo huo huo, kwa mujibu wa kanuni ambazo tumejiwekea. Kwa hiyo kwa kifupi, ni kwamba kwenye kamati mkishaamua, sasa zinakusanywa kura zote za kila kamati na kuangalia ni ngapi zimetaka hivi na ngapi zimetaka hivi, au ni kitu gani kinachofanyika. E, ndicho ndicho tunachofanya hapa ni kwamba tunaangalia kifungu baada ya kifungu katika kila sura. Kwa hiyo kila sura tukishapiga kura, sasa tunaangalia E, kwa mfano katika sura ya kwanza ni two third imepatikana katika katika kifungu cha kwanza, kifungu cha pili. Na wakati mwingine mnaweza msipate hiyo two third katika sura nzima, mkapata katika kila kifungu. Tunachofanya tutapiga kura katika kila kifungu, hatupigi kwa sura moja kwa moja, bali sura moja inaweza kuwa na vifungu vinane ama tisa. Kwa hiyo tunapiga kila kifungu kupata ile two third. Sasa ni wakati gani ambapo wajumbe wote wa Bunge Maalum la Katiba wanakaa pamoja na kuweza kusema hichi ndicho kilichopitishwa. Aha, tunachofanya hapa eh, kwa mujibu wa uelewa wangu na kwa mujibu wa kanuni ni kwamba baada ya kupata hizi 2/3 tunakwenda sasa katika bunge zima. Tutakapokutana sasa tunajadili kwanza, kutakuwa na siku maalum za kujadili kifungu baada ya kifungu katika kila sura, na baada ya hapo tunapiga kura tena sasa kupitisha moja kwa moja kwamba haya ndiyo maamuzi ya jumla yaliyofanywa na bunge maalum la katiba, na hatimaye eh, kubaki sasa kwamba ndio ndio ndio, rasimu imeshapita moja kwa moja, na hatimaye baada ya kusubiri vifungu vingine vyote ama sura zote zikishapita, ndio sasa inakwenda kwa wananchi kwa ajili ya kura ya maoni. Na mnatarajia utaratibu huu unaweza ukachukua muda mrefu au mnatarajia utamalizika karibuni? Kutokana na kasi ambayo naiona sasa inaendelea, kwa kweli vifungu ambavyo pengine vilikuwa na mashaka kidogo ni kifungu hiki cha kwanza na cha sita lakini vifungu hivi vikishapita katika bunge ama ni sura hizi zikishapita katika bunge, kwa hiyo sura zinazokuja sasa ni kuangalia tu namna gani eh, baadhi ya mambo ambayo yamo kwenye katiba. Lakini kwa hakika sura hizi mbili ndio sura ambazo tunatarajia zitachukua muda mrefu kujadiliwa, kwa sababu ndio kama nilivyosema, ndio msingi hasa wa, wa, wa rasimu yenyewe. Ni Juma Nkamia, mjumbe katika Bunge Maalum la Katiba, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Dodoma. Leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia kikao cha bunge maalum la katiba ambalo linakutana Dodoma, Tanzania, kujadili rasimu ya katiba mpya. Miongoni mwa masuala ambayo yatajadiliwa katika kikao hicho ni swala la uraia pacha. Mwenzangu Mkamiti Kibayasi amezungumza na Kadari Singo, mjumbe katika bunge hilo akiwakilisha Watanzania waishio nje ya nchi, na kwanza akamuuliza swala la uraia pacha katika mchakato wa upatikanaji wa katiba mpya kwenye bunge maalum la katiba kwanza lazima tuelewe kwamba kulikuwa na mazingira zamani yaliyosababisha suala la uraia pacha likataliwe kulikuwa na mazingira, mazingira ya kiitikadi ambayo yalisababishwa katiba tuliyokuwa nayo iandikwe ilivyokuwa imeandikwa mazingira tulionayo sasa hivi yamebadilika kwa namna nyingi sana ya kisiasa yamebadilika ya kiitikadi yamebadilika ya kiuchumi yamebadilika dunia ya imekuwa moja kuwaruhusu watu wao wanaoishi nchi za nje kuchangia kwenye maendeleo ya uchumi sio kitu kibaya, na tukiachia hilo swala la uchumi, hii ni haki ya kikatiba ya mtu kwamba alipozaliwa ndio kwao. Huwezi kumnyang'anya mtoto haki yake kwamba amezaliwa Tanzania tu kwa sababu ameenda kutafuta nje, akaona mazingira ya nje anamlazimisha uchukue uraia wa nchi nyingine, kumkatalia kwamba sio mzawa tena. Kwa mtazamo wako, wabunge wa wawakilishi katika bunge maalum la katiba wamepokea vipi, au wana mwamko gani juu ya umuhimu wa uraia pacha? Wapo wabunge wajumbe wa jumbe la wawakilishi ambao wanalielewa, wana kuna ambao hawana uhakika, na kuna ambao wanasema kabisa kwamba hawalielewi kwamba litakuwa na madhara gani katika taifa, na ndiyo maana tunapanga kufanya semina na workshop, wajaribu kuwaelimisha, kila mtu anapoafikia wakati wa kufanya uamuzi afanye uamuzi ambao kaki, kwa Kiingereza wanaita afanye uamuzi ambao una elimu ambao anauelewa, asifanye uamuzi tu kwa sababu ameamua kulikataa hili swala au kulikubali bila kujua anakubali au kukataa kitu gani. Kwa hiyo umuhimu wetu kwa sasa hivi kabisa ni kufanya semina ya wabunge. Aa, zipo semina ambazo zimeshafanyika mbalimbali za, mb za, za vikundi tofauti ambavyo ambazo, ambazo, ambazo, ambazo wamezigusia hili swala. Kwa mfano kulikuwa na semina moja ambayo ilifanywa na umoja wa, wa, wa, wa, wa wabunge wanawake, walileta wataalam kutoka chuo kikuu cha Dar es Salaam. Hii ilikuwa ni topiki mojawapo waliongelea sana, na wakaelezewa kwa uzuri kabisa kwamba hii ni haki ya msingi lakini vile vile ina faida kwa taifa na wengi wanaonyesha kuelekea kwe, kulielewa, lakini bado nafikiri tunatakiwa tuendelee kutoa elimu zaidi kuhusu hili swala. Na unafikiri ni nini hasa kilichochelewesha kwa wabunge na wawakilishi hao waliopo katika bunge maalum la katiba kuto kufahamu vyema mpaka hivi sasa? Nafikiri kuna kuna kuna kuna level tofauti za interest, kwamba kuna kuna kuna madaraja mbalimbali mbali ya ya watu kuvutiwa na, na mada mbalimbali mbali. kuna watu ambao wanavutiwa na mada za mambo ya watoto kuna watu wanavutiwa na mada za u.. za za, za utaifa kama mambo ya muungano. Kuna watu ambao wanavutiwa na mambo ya uchumi. Kila mtu ana mada ambayo inamvutia kwenye ile katiba so, sasa nafikiri kwa, kwa sababu fulani fulani suala la uraia pacha halijawahi kugusiwa. Hakuna mtu ambaye alikuwa na na na, na na na na interest nalo kubwa, kama ukimtoa mtu kama mheshimiwa Membe ambaye wa kwa sababu ni waziri wa mambo ya nje amekuwa akilipigia kelele kwa siku nyingi sana. Lakini sasa so hivi ninavyoongea na wajumbe wengi naonyesha kwamba wameshalifikia na inaelekea kabisa kwamba wanalielewa, lakini bado jitihada zitatakuwa ziendee kufanyika. Inachoamini tu ni kwamba tutakapomaliza kueleweshana, mijadala itakapoanza, likieleweka, ninaamini kabisa wajumbe wengi watafanya uamuzi ambao utatupatia katiba itakayotupeleka miaka mingine hamsini. Tukiliacha sasa hivi, tusipolipitisha, tuna miaka mingine hamsini mpaka mia ya kuwanyima haki wa Tanzania, na katiba yetu ni lazima iheshimike. Katiba inayoheshimika kitaifa na kimataifa inakidhi mahitaji ya wananchi wake na inalinda haki za raia wake hata kama wako nje ya mipaka, na vilevile vile, inalinda maslahi ya nchi Iwak iwapo Watanzania hawakubaliani au hawashawishiki na maelezo unayowapa, unadhani nini kifanyike kuhakikisha upo ufahamu wa kutosha kwa mwananchi wa kawaida huko kuelewa umuhimu wa uraia pacha kwa manufaa ya nchi pamoja na taifa? Kwa sasa ninaanza kuangalia kwamba kwanza kabisa tuanze kuwaelimisha hawa wabunge, wajumbe wa bunge la katiba, kwa sababu hawa kwanza ndio wanaoifanyia kazi hii katiba. Na hapa nilipo tayari ninaandaa semina, naandaa workshop na nimeanza ku wafikia baadhi ya wabunge, na nitajitahidi niwafikie wote ikiwezekana, lakini ninahitaji kabisa kwamba wabunge, wajumbe wa bunge la katiba, waelewe umuhimu wa uraia pacha na waelewe kwamba wanapomnyima mtanzania aliyetoka nje uraia wanamnyima haki ya msingi ya kuzaliwa. Lakini vilevile, tumaliza kuelimishana na wajumbe wa bunge la katiba ambao watafanya uamuzi kwamba hii katiba iandikweje, tutakuja sasa kwa wananchi, tuanze kufanya Kiingereza inaitwa public outreach wote kwa njia za redio, kwa njia za magazeti, kwa njia za TV walielewe hili swala, ili wanapopiga ile kura ya maoni wasije wakawa na sita sita kwamba kwa nini kipengele kinaandikwa kilivyoandikwa. Ni lazima wajue hii ni haki ya msingi, namba moja. Namba mbili, ni kitu ambacho kina manufaa makubwa kwa taifa, kwa sababu watanzania walioko nje wataanza kujisikia kurudi nyumbani na kurudisha mali nyumbani na kuleta rasilimali na na, na, na, na vitega uchumi vyao walivyoviweka nje wavilete nyumbani. Hakuna tatizo lolote kama tunaweza kumpa raia wa India au raia wa China au raia wa Rwanda haki ya kuwa raia wa Tanzania, ni kwa nini watu wetu waliozaliwa hapa wasipewe hiyo haki? Hili ni swala la msingi la kitaifa na lazima liangaliwe kwa jicho la pili na kwa uangalifu kuna mipango gani ya ziada inayofanywa hivi sasa ili mwananchi wa kawaida aweze kunufaika sambamba na mwakilishi aliyepo katika bunge maalum la katiba? Mojawapo ya vitu tunavyofanya ni, ni kutumia magazeti, kutumia redio na kutumia TV station kuliongelea hili swali. Polepole tunajaribu kuwafikia wananchi, lakini kwanza kabisa tunafikiri kwamba wajumbe wa jumbe ya katiba ndio tuwape kipaumbele, kwa sababu wao tayari wameshaingia kwenye mchakato wa hii katiba. Baadaye tutaweka nguvu zetu nyingi kwenye kuwafikia wananchi waliotatia. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Muda mfupi ujao, Esther Gidhu Yuart atakusomea muktasari wa habari. Ripoti ya shirika la habari la Associated Press inasema serikali ya Marekani ilifadhili kwa siri mtandao wa kijamii huko Cuba katika juhudi za kuchochea mgogoro wa kisiasa na kuhujumu utawala wa kikomunisti nchini humo. Korea Kusini imesema kuwa ndege isiyo na rubani drone, na ambayo inadhaniwa kutokea Korea Kaskazini ilipita karibu na makazi ya rais mjini Seoul na kupiga picha kadhaa za upelelezi kabla ya kuanguka karibu na mpaka. Kiongozi wa zamani wa kijeshi nchini Pakistan, Pervez Musharraf, amesalimika jaribio la kutaka kumuua leo Alhamisi baada ya bomu kulipuka mara tu baada ya msafara wa magari yake kupita. Kaimu waziri wa masuala ya ndani wa Ukraine anadai kuwa kuuawa kwa andamanaji mjini Kiev kulifanywa kufuatia amri ya rais aliyetimuliwa madarakani Viktor Yanukovich. Muktasari wa habari ndio anatukamilishia matangazo yetu kwa siku ya leo. Kwa niaba ya wote waliosikika kufanikisha matangazo haya, msimamizi wake Khadija Riami, mwelekezi Dwayne Collins kutoka hapa Washington. Naitwa Mkamiti Kibayasi nami ni Esther Githoiyot, pamoja tunawatakia usiku mwema na asante kwa kutusikiliza kutoka studio zetu katika jiji kuu la Marekani, Washington DC.