Karibu msikilizaji katika makala hii ya Jeni Fanyeje maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Mkamiti Kibayasi. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA, mtandao wa afya Afrika, yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani Redio ya Dar es Salaam pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga, Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Radio Boma Hai FM katika mkoa wa Kilimanjaro na yanapatikana pia katika gazeti Tando bongo5.com. Kama kawaida tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Kwanza kabisa ungana nami Sunday Shomari kwa habari za afya. Takwimu zinaonyesha kiasi cha wasichana 5157 wameshindwa kumaliza elimu ya msingi kwa sababu ya ujauzito katika mwaka wa masomo mwaka jana. Hilo limekuwa na maana kubwa sana kwa mtoto Gladys Mtatiro, akiwa ni mtoto wa mkulima aliyekulia eneo la Kange mjini Tanga, sehemu tambarare na yenye watu wachache. Akiwa na umri wa miaka 15 tu alikutana na mtu ambaye alikuwa mara mbili ya umri wake na kuanza naye uhusiano na kujikuta anapata ujauzito. Baada ya mtu huyo kushindwa kumwangalia yeye na mtoto wake wa kike, alihamia Dar es Salaam, hasa baada ya kuwa ameacha masomo kutokana na ujauzito. Hivi sasa akiwa na umri wa miaka 17, ni mama ambaye hana mume na mwenye mtoto bila elimu, akijaribu kujipatia ujira kwa kufanya kazi za ndani kwa mshahara ambao hata hawezi kumlisha yeye na mwanaye wa mwaka mmoja. Kwa sababu ya jinsi jamii inavyobadilika juu ya thamani ya mtoto wa kike, ni muhimu kwamba hatua ya maana na iliyoendelevu kupambana na nguvu zinazokosoa uwezo wao ichukuliwe. Kwa mfano, inasumbua kwamba asilimia 57 wanakosa shule walau kwa siku tatu kwa mwezi, kwa sababu ya kutokuwepo na kutokuwa na uwezo wa kulipia vifaa vya usafi, kwa sababu ya dhana potofu kuhusu thamani na uwezo wa mtoto wa kike. Ni muhimu kuwa hatua za makusudi na endelevu zichukuliwe kukabiliana na wale ambao wanadumaza uwezo wao. Hii kwa mfano, inasikitisha kuwa asilimia 57 ya wasichana bado wanakosa kwenda shule walao mara tatu kwa mwezi, kwa sababu ya kushindwa kujikimu kiusafi, kwa sababu wengi wao ni wadogo kukabiliana na hali ya kisaikolojia kwa mabadiliko wanayopata ya kibiolojia. Baadhi yao wanaachana shule moja kwa moja. Matokeo yake athari za kuacha shule ni ndoa za utotoni. Sheria inayohusu haki ya mtoto inaelezea haki ya mtoto kwa elimu, ulinzi kutokana na taratibu mbaya za kimila na kuweka majukumu kwa hifadhi ya mtoto kwa wazazi, walezi, serikali za mitaa na watu wote ambao wana jukumu la kumhudumia mtoto. Na katika habari nyingine, zaidi ya shilingi milioni 24 zilikusanywa hivi karibuni katika hafla ya chakula cha usiku kwa ajili ya kununua vifaa vya hospitali na mahitaji mengine ya wa watoto katika wodi za wazazi mjini Dar es Salaam. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa Afya Afrika. Na sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Karibu kwenye majadiliano leo, uko nami Rahabu Fredi, na hapa tayari nao vijana na mada ambayo inajadiliwa leo ni kwa nini baadhi ya wasichana kujifungua na kisha kuwatupa watoto wao. Naitwa Meli Yohana. Yani, kwa wanaume wanatuweka kipindi kigumu, anaweza akakupa mimba akakuzalisha mtoto akaja kukukataa, ukimwambia nakwambia, usi mimba yangu, nashindwa jinsi ya uleaji pale nyumbani na niko peke yangu, nitalea vipi? Tutafanyeje jinsia hii mi? Jina langu naitwa Elizabeth Lugonu, ni mwenyeji wa Iringa Makambako. Ilo tatizo watakwe tulipo ni kwamba sababisho kubwa linalosababisha watoto kutupwa, kwanza kupata mimba isiyotarajiwa, kwamba anaweza kaa yupo shule au hakutarajia kwamba atapata mimba, anapata mimba. Au anaweza kaa mwingine anatarajia ati ile mimba ameipata aitoe, inashindikana. Anachoamua ni ku, kulea ile mimba, akishazaa mtoto anatupa. Pia jambo jingine la pili linalosababisha mtoto atupwe ni kwamba, nchukulie mimi nimepata ile mimba, nkishapata nimelea naendelea kulea, yule mwenye mimba anakataa, nasema hiyo so sio mimba yangu, na nikaa kwa mwanafunzi mwana, nikarudi nyumbani, nyumbani wakaa nakataa, akasema hiyo mimba jijue nayo mwenyewe, na mwenyewe mtoto tutalea mtoto au sitoshi, naweza nikaa nipo mazingira tofauti na pale nyumbani, na namna ya kulea yule mtoto inashindikana, naamua na ku kuzaa yule mtoto na kutupa. Lakini si kana kwamba naweza kaa napenda kwamba eti nizae mtoto nitupe, hapana. Ila tu inategemeana na mazingira nilionayo, ugumu nilionao au mume wangu, kwa sababu wameniacha wazazi wangu, pengine wamenitenga ndugu zangu, naamua kufanya nini? Kutupa yule mtoto. Sababu nyingine, kuna wadada wengine ambao wanapenda starehe, yeye anapenda afanye mambo yake mwenyewe mambo yake ya starehe, hajui kwamba anavyofanya atakuja kuvuna kile alichokipanda, hatambui. Inatokea tu ameshapata mimba, ile mimba ndio hivyo. Unajua, Mwenyezi Mungu anaangalia, anaweza akakupa kiboko. Sasa wewe umezoea kwamba kupata hiyo mimba, utapata hiyo mimba, utafanya njia yote utoe, inashindikana. Sasa itakufikia mwafaka, anazaa yule mtoto, anatupa. Ninaye kaka hapa na tuuma nyingi ni kwamba wanawapa wasichana ujauzito halafu wanawatelekeza. Ndio maana wengine wanaona hawezi kumudu kumhudumia yule mtoto, anaamua kumtupa. Nachofikiria wanawake kutupa watoto zaidi, ni uharibikiwa saikolojia kwao, anakuwa na maisha magumu, anaamua tufanye kitu kile ili aweze kurahisisha maisha yake, jinsi anavyoyapeleka. Kwa sababu kumtupa mtoto ni dhambi, cha kwanza ni hicho. Umelea mimba miezi tisa halafu nakuja kujifungua namtupa mtoto, maana yake ni kitu ambacho saikolojia yake yako sawa, na hilo la kwamba wewe unampa mimba msichana halafu unamtelekeza, anashindwa afanyeje? Hiyo unategemea, inawezekana ukamtelekeza kwa sababu labda mlikuwa wengi katika huyo msichana. Wasichana wengi wanakuwa na wanaume wengi kwa ajili ya kupata matumizi kidogo kidogo, anakuwa na wanaume wengi. Kwa hiyo unaweza ukaamua kumtelekeza kwa sababu umeona kwamba hiyo mimba sio yangu. Unajua kabisa nimetembeana na muda gani, tarehe ngapi, najua kila kitu. Kwa hiyo akija kuniambia mimi mba yangu naambia hapana, sio yangu. Okay, labda mimi nataka kujua utatambuaje kwamba huyu mwanamke tumeshia wengi, tulikuwa wengi katika nilivyotembea naye, alikuwa anatembea naye mwanaume mwingine. Wewe utakubalianaje kwamba utembe atembee na wanaume wengi wakati unajua huyu ni wa kwako? Sikiliza, wanaume tuna tamaa, unaweza kumtamani mwanamke kumbe umekosea, umebugi yani unatembea na mwanamke ambao ha, hayuko katika uaminifu kwayo ukimpa mimba tayari, mimba ile wewe utaikuja kuikataa kwa hiyo akapewa na mwingine. Alafu nakuletea bwana, namsakizia tu, kwa sababu ana uwezo kidogo kipesa, anaweza kumtunza hata mtoto wangu kanitunza, katunza katika kuilea ya mimba. Kwa hiyo akiniletea mimi naikataa kwa sababu najua sio yangu hiyo. Kwa hiyo kaka, unasema kwamba matukio yote ya watu wanaotupa watoto hawa wasichana hmm, ni kwamba walibambikiza mimba kwa mabwana wengine, sio kwamba mabwana ambao kweli ni wahusika wa mimba walizikataa. Wapo wanaokuwa ni wahusika wa mimba, na wapo ambao wanabambika kutokana na hali ya maisha. Zaidi utawakuta ni wale watu wa hali ya chini. Amejaribu labda kuitoa ikashindikana, kena basi, ngoja niilee tu hivi, ikiza nitamtelekeza, kunaona otupa kwa ajili ya kuua kile kiumbe, kunaona otupa kwa ajili atakamwokota aelewe na serikali. Mimi kama mimi nimezaa na Aleni Moses wa Moshi, lakini yupo Judis Aleni anashindwa kumlea mtoto mpaka sasa hivi anashindwa kwenda chekechea lakini kila ninavyomwambia Alen anashindwa kunielewa. Sasa unategemea kama mtoto kama huyo mtoto sasa hivi yuko anazunguka mitaani, mwanaume anashindwa kumiliki mtoto, sasa tutafanyaje? Yaani wanaume wale wengi wa sasa, akishampata mwanamke amempa mimba, isitoshe hajaanza kuishi pamoja, ilitokea ni bahati mbaya tu, au mwingine walishakubaliana naye, akishatupata mimba anamwacha. Ndio sababu zangu hizo ambazo zinasababisha sana wadada wengi kutupa watoto lakini ni jambo ambalo yani si sio zuri mbele za Mungu, kwamba Mungu amekupa kiumbe hicho, pengine ingekuwa ni hicho hicho tu, usingepata mwingine. Unashangaa kweli, wengi alishapata mtoto akazaa, akatupa, halafu anakuja kuolewa, mtoto apate, anaanza kuhangaika, mwenzenu sizai, sizai kwa sababu Mungu ashamhukumu kwamba kwa nini ulitupa kile kiumbe. Kwa sababu na mimi naongea hivi, nina mtoto huyo, mwanangu nimempata katika mazingira ambayo nilikuwa nasoma. Yani, niseme katika familia yetu tulikuwa ni maskini sana, tulikuwa na hali ya chini sana, nichokipata akawa amekufa mwezi wa saba, na mimi nilimaliza form four mwezi wa kumi, ili nivyo maliza nikawa napenda sana kusoma babangu na ule mtihani wa elfu mbili na nane uliovuja, kwa hiyo nikawa matukio akametoka vibaya, nilijisikia vibaya sana. Sasa kwa kuna mwanaume ambaye alikuwa amenichumbia kwamba utavyomaliza nitakuoa. Niamini, nilikuwa nataka kusoma, nisema hadi nisome. Baada ya hapo, nilipomaliza nikasema, mimi nitafanya kazi yoyote, hata kazi ya ndani, ili mradi nijiendeleze. Nikaja hapa Dar es Salaam. Yule mwanaume akasema hivi, nitakusomesha mwenyewe. Kweli alikubali na nikawambia ndugu zangu, akasema sawa, tunaomba usome. Kweli sasa, baada ya kwanza kile chuo Msimbazi senda pale, nikawa nishapata ule ujauzito. Kitendo cha kupata ule ujauzito ikawa kikawa ndo mwisho, hamna mapatano tena, hamna maelewano. Lakini nilisema Mungu najua hii elimu haina mwisho hii mimba nitalea nyumbani. Wakawa wamenigeuka kwanza. Yeye akaniambia tangulia, ni niwakule kule Makamba, akasema tangulia, nitakuja. Kweli nikatangulia. Nilipofika nyumbani, akasema jijue huko huko, kwa sababu nikwambia hiyo mimba toa usome, ukakataa, jijue huko. Kweli nililea kwa shida sana ile mimba. Ndugu wake walinikataa, ndugu upande wangu alinikata. Kweli nililea kwa shida, mamangu tukua kitu kimoja, mamangu tu babaangu, ndugu zangu hawakuwa upande wangu. Kweli nililea na nikazaa mwanangu mpaka saizi, namshukuru Mungu nimelea. Baada ya kuzaa yule mtoto wakaambiwa ndugu zake wakasema kweli ni mtoto wetu, ingawa yule mwanaume alikuwa bado haeleweki. Na kitu kingine ambacho kinasababisha sana wanaume ni yani, changanyikeni, akishafika mjini hapa anajiona yeye hey, ndo hey, hajui uh, uwajibu wake wa kufanya ni nini. Ni yani chukulie mfano mi huyo nilezaa naye eh, saizi ana watoto watatu, na wa ukichukulia ni ndani ya miaka mitatu ana mtoto kila mwanamke, mtoto mwanamke mwingine. Alivyoniacha mi, akaja mwingine, na akaja mwingine ambaye yupo naye mpaka saa hizi. Kwa hiyo kitu kikubwa kweli, tunaomba mtusaidie kwa upande wao hapo, kwamba wanaume kama amekubaliana na mtu ahakikisha namtunza, au unajua, watoto tulionao ndio taifa la kesho ambao ndo watakao kuja kututunza. Sasa unamtupa mtoto huyo huyo ambaye ngekuja kulea kesho, unashangaa unashanga una kuna maisha ya shida. Pengine ungemlea yule mwanao, angekuja kuokoa, angekuja kutengenezea maisha yako. Maisha magumu yanaelezwa hapa, wengine unasema ni kutokana na wanaume kutelekeza, ndio maana watoto wanatupwa. Naye dada mwingine hapa. Mimi ninaitwa Rose Alois. Saa nyingine si wenyewe wanawake tunajitakia, tunajirahisisha. Mwanamke kama mwanamke unatakuwa upambane hata kama umepewa mtoto na mwanaume, mwanaume amekukimbia. Mwanamke gangamala, pambana na ule mtoto wako. Mwanaume mwenyewe akiona mtoto ametembea, mwanaume anaona aibu mwenyewe, anakuja anasema mtoto ni wa kwangu. Usikubali kule mama mwanamke, pambana. Mwanaume mwenyewe atajirudi. Tunafanyaje ili kuweza kutatua hili tatizo la baadhi ya wasichana akutupa watoto liishe kabisa. Katika maelezo yaliyopo hapa, nimesikia kwa ukaka kwamba amsema hivi kwamba tamaa upande wa wanaume tamaa ndo, ndo zinazowasababisha kuwapa ku, wadada mimba ovyoovyo, mimba ambazo wazitaraji, yani kwamba amemwangalia udada mzuri yupo hivi, amesha mtamani, anatembea naye, yani bila ya kujua kwamba ninachofanya hapa nita, au nitampa mimba ye anavyojua yani, kwamba nikitembea naye huyu yani, kwa kumtamani alivyo tu, nitembee naye tu yatoshe. Yani mimi ninachoomba kwamba ili tatizo hili tuweze kulipunguza au kuliishe, upande wa wanaume hizi tamaa, tamaa za kutamani kila mwanamke atakayemwona, hizo tabia zife kabisa. Na pia hata sisi wadada tuache kujirahisisha. Wanawake wanesha kuwa na mitego sana sasa hivi, usiende naye mara moja siku hiyo hiyo tu kwa sababu ati kajirahisisha, au unaweza ukatumia kondom. Kondom zipo kwa ajili ya kuepusha mambo kama haya, mimba zisizotarajiwa. Ili tatizo hili liishe, tunachotakiwa tufanye sisi wanawake, tunatakiwa tuvumilie hadi tuolewe, ndio hilo tatizo tutalikomesha. Asanteni sana nyote ambao mmechangia mada ya leo. Kwa hiyo hapo ulipo binti, umesikiliza kinakaka, pia ushauri umetolewa kwenu. Mimi sina la kuongeza. Jina langu ni Rahabu Fredi, na majadiliano kwa leo yanatia nanga. Asante sana vijana, kwa maoni yenu. Na sasa hebu tusikilize makala ya muulize daktari. Msikilizaji, sasa umewadia ule wa saa wa kuweza kupata ufafanuzi wa maswala ya kiafya ambayo yanatutatiza hapa. Wauliza maswali ni mabinti na daktari anayetoa ufafanuzi huo ni Saidi Kanenda. Ninayekualika kwenye kipengele hiki ni mimi Rahabu Fredi. Moja kwa moja, mabinti wanaanza kuuliza maswali. Kwa jina anaitwa Karen Cris. Daktari, nina swali kwa nini baadhi ya wasichana wanatoka maziwa kwenye matiti wakati hawana ujauzito wala hawanyonyeshi? Baadhi ya wasichana kweli wanatoka maziwa kwenye matiti lakini sio wengi sana, ni asilimia chache sana, lakini sababu mbili tu ni kwamba ya kwanza ni homoni zake zinazozikawa haziko sawa sawa, lakini sababu kubwa ya pili huwa ni stimulation, ni ya nipo pale kwenye kachuchu kale kakunyonyea kale kama kanakuwa kana, kana nyonywa basi -nyo -nyo -nyo. kinaweza kastimulati uh, hormone ambayo ipo kichwani prolactin na, na vitu vingine, basi akaanza kutoa maziwa, lakini vilevile vile kwenye upande wa homoni zingine, labda vyakula na vitu vingine vinaweza vikasababishwa. Kwa jina naitwa Zarina Merali, daktari. Hysteria ni ugonjwa gani na unasababishwa na nini? Hysteria ni Disorder, ni kama psychosomatic disease. Yani ni magonjwa ambayo yanatokana na, na saikolojia ya tu kwamba unapata uoga na ule uoga unakwenda mpaka unaamua uh, kuathiri baadhi ya viungo. Kwa hiyo kuna ni aina fulani ya stress inazidi mpaka inasababisha ina, ina viungo fulani vinashindwa kufanya kazi yake vizuri. uh, na hii inaweza ikatokea ika na inaweza ikawa kama mtu mmoja wapo katika kundi amedominate. um, kuna ba baadhi ya, ya brains ambazo zinaweza kadominate sehemu, kwa unakuta kwa mfano kama watoto wa shule mara nyingi inawapata, unakuta watoto, watoto wa kike wanaanza kuanguka anguka, mara wanashindwa kutembea au inakuaje, wengine wanakuwa wanatembea tofauti tofauti, na anaanzisha mmoja, na huyo mmoja anaweza kawasababisha baadhi ya wengine wakapata hiyo, lakini kwa wale ambao katika brains zao wanakuwa wana, wana subconscious power yao kubwa basi wao hawawezi kuathirika. Kwao unakuta kawa labda nusu ya darasa au robo tatu ya darasa wakaathirika, inategemea na yule ambaye ana, am, ameanzisha hiyo, alikuwa wanapata kama kuambukizwa. Watoto wengi wanapata hayo matatizo kwenye shule, kwa mfano kwetu kwenye shule nyingi nyingi, unakuta wanatangaza kwamba oh, sijui kuna upepo gani umepita, ni uchawi na nini, lakini sometimes inakuwa ni hiyo hysteria tu kwamba imetokea. Wanajeshi nao wanaweza wakapata, kwa mfano unaweza kukuta mtu anashindwa kutembea, uh, labda risasi imepiga ikapita kwenye kofia ile ya chuma ikampiga, basi uh, kisaikolojia anaathirika, anajikuta kama vile ame, anaona kama tayari ameshakufa, lakini bado yuko yuko hai. Kwa hiyo ni ni stress za nguvu, hiyo tunaita somatoform uh, disease au psychosomatic kwa jina anaitwa Lina Mjema. Je, daktari, ni kweli haja ndogo inatibu magonjwa mbalimbali ya binadamu? Hapana, kwa kweli haja ndogo ikishatoka, uh, ukiangalia ni kwamba ni vile vitu ambavyo vyote havitakiwi mwilini vilizidi, uh, ndo vimetolewa kwa njia hiyo. Kwa mfano tunakunywa madawa, tunakula vyakula, zile waste products ndio zinazotoka. Kwa hiyo uh, ukisema kwamba haja ndogo inatibu mimi, kwa kweli inachelewa kuwaamini, kwa sababu kama dawa zote zinatengenezwa na tunajua zinakuwa vipi. Kwa sasa wewe unarudia tu mkojo unakunywa, tena unakunywa. Kwa hiyo inamaana, unairudisha ile dawa ambayo tulikuwa tuhitaji tena kwenye mwili ikitakudhuru. Uh, mwisho wa siku unaweza ukajikuta umejifanyia biological magnification, ukapata madhara makubwa ya sumu fulani ambayo unaiongeza mwenyewe mwenye mwilini mwenye. Kwa jina naitwa Silha Maftaa. Je, kuna uwezekano wa kurudisha bikra ya msichana kwa kutumia ishabu, ndimu, asali, udi na viungo vya pilau au koka? Hapana, kwa sababu bikra ni, uh, ni, ni kinyama kinyamanyama chembamba kimembrini hymen. Kwa ukisha, kikisha chanwa kwa kweli, huwezi ukakirudisha kwa kuweka hivyo vitu, ni mpaka labda kishonwe na surgeon, lakini otherwise hivyo vitu unavyoweka kama shabu limau na nini, vyenyewe vinasababisha tu kwamba zile muscles za kwenye uke zibane zikauke ziwe kavu au zijivute tu, lakini sio kwamba labda ubikra umerudi. Bikra ukishapasuka, basi hakuna hata mtu mmoja anaweza akashona tena, kwa sababu, kwa nini ashone? Kwa leo ni hayo maswali, natumai umesikia majibu. Shukrani kwake Daktari Saidi Kanenda kwa kuweza kutoa ufafanuzi wa maswali yote yaliyoulizwa na mabinti. Mimi ni Rahabu Fredi, sina la ziada. Nam asante dokta kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize makala ya ushauri kwa vijana katika masuala ya afya na kijamii. Karibu mpenzi msikilizaji, katika kipengele cha ushauri kwa vijana, ambapo leo mko nami Mensia John. Katika kipengele hiki leo tupo na Mr. Sylvester Anga, ni mwandishi wa habari mkongwe, lakini pia huko nyuma amekuwa akifanya kazi na UNAIDS katika masuala mbalimbali ya tafiti kuhusiana na masuala ya ukimwi na masuala mengineyo kuhusiana na vijana. Tutaenda kuzungumza naye juu ya mada yetu inayosema, vijana wa kiume wanaojihusisha kimapenzi na wana wanawake waliowazidi umri, tunasema shuga mamis. Unafikiri ni nini kinachotufanya sisi vijana tuwakimbilie nyewe watu wazima, kwamba mimi ni kijana ni mdogo, lakini nataka kuwa na uhusiano wa kimapenzi na wewe? Ni kwa nini? Uchumi ni sababu moja kuu katika nchi nyingi zinazoendelea inazopelekea, hizo napelekea pawepo na tabia tunaita tabia hatarishi ambazo vijana wasichana wana lazimika kwenda kufanya mapenzi na watu wazima wanaume, na vile vile sasa hivi e, wavulana wa, wa, wana, wa wadogo wanakwenda kufanya mapenzi na wakina mama wakubwa, wanaitwa jimama, huku wanaita shuga mami na huku wanaita shuga dadi. Hilo ni tatizo la kijamii. Kwa hiyo anaona akimpata mtu mzima kwanza, atapunguza msongo wa mawazo. Mbili, anatafuta mtu mzima kwa sababu e, mtu mzima hana mahitaji mengi sana, na hii imejidhirisha. Tulifanya utafiti huko e Maseru, Lesoto mwaka elfu mbili na tisa elfu mbili na kumi wakati tunaandaa mkakati wa mawasiliano e, wa mpango wa vijana nje ya shule katika kupunguza VVU kule Lesoto. Tulifanya utafiti wa miezi mitatu ndani na nje ya, ya, ya, ya mji mkuu wa Maseru, kwa vulana walibainisha mambo yafuatayo: kwa nini kwa nini anaweza kuwa na wasichana na wakina mama wengine na watu wazima kuliko yeye? Hiyo inazungumza upande wa Lesoto. Baadaye nitakuja kwa hapa nyumbani. Moja, anatafuta msichana ambaye anaweza kamtimi, msichana au mwanamke ambaye anaweza akamtoshereza e, katika haja zake za kimapenzi. Ya pili, anamtafuta mama mtu mzima, sasa huyu shuga mami, ambaye anaweza akimkimbilia kama ni mwanafunzi anasoma ama yuko shuleni ama yuko jua kali, anaweza akaenda akamuomba fedha za mtaji, na yule mama bila kusita akampa na yeye, kwa kurudisha eh, kurudisha eh, asante yake basi inalipo katika njia ya mapenzi. Tatu, anapenda kuwa na msichana ambaye anaweza kutoka naye sehemu mbalimbali eh, za, za, za, za, za, za kama ni sinema, kama viwanja vya mpira ama viwanja vya starehe. Kwa hiyo mvulana anakuwa na, na watu watatu. Ni muhimu na utakuta karibu asilimia kubwa ya haya mambo, sababu kubwa zaidi ni kiuchumi. Ya pili ni pia misongo, e, ya, ya, ya misongo misongurika e, na ya tatu ni, ni kuzuka kwa wimbi la watu kufanya mashindano kutokana na fashion na vitu na, na, na, na vya namna hiyo. Je, hapa nchini hali ikoje? Hapa nyumbani e, wavulana tunasoma kila siku kwenye vyombo vya habari na hata kwenye tafiti nyingi zimeshafanyika, sababu kwanini wavulana wa wana, wa, wa wanafanya mapenzi na wakinamama watu wazima, nao tunaita ni shuga mame. Vilevile, moja ni kwamba eh, la kwanza ni lile, wanahitaji kufadhiliwa na hawa wakinamama, ambayo mara nyingi wanakuwa watu wenye pesa, wana nafasi zao wa nzuri katika jamii. Ya tatu mwanaume, mvulana anapenda kutembea na mwanamke mtu mzima kwa sababu yule mwanamke ama ni mke wa mtu maarufu katika jamii kamtani kwake ama katika jamii, anaweza kuwa mke wa waziri au mke wa nani. Kwa hiyo anaona anapata kitu cha kujiringishia au cha kuringa mbele ya wavulana wenzake kwamba yeye ame, amethubutu eh, ama kutokana na uzuri wake uhandsome wake ama kutokana na stadi zake za kimawasiliano na utongozaji, basi amefanikiwa kumpata mke wa waziri au mke wa meneja au mke wa mtu mkubwa, mfanya biashara mkubwa kwa hiyo inakuwa ni sababu moja. Sasa hiyo ni msukumo wa vijana wenyewe kwa wenyewe, kwamba wanalingishana nani ana uwezo wa kumpata mwanamke wa mtu mkubwa. Na ya tatu e, ni ni wakinamama wanapenda kutembea na wasichana na wavulana wadogo, kwa sababu wanaamini kwamba baadhi ya waume zao wamechoka. Maanake mara nyingi utakuta mwanaume ana umri kwa Afrika hapa mwanamke ana umri mdogo miaka mitano mpaka kumi kuliko umri wa mume wake. Kwa hiyo mume wakati mwingine anakuwa pengine ameshachoka, e, hawezi kumtimizia yule mama haja zake za kimapenzi, basi mwanamke anatafuta nafasi hiyo kwa mfanyakazi wa ndani, mradi ni mvulana, dereva au mtu mwingine aweze kumtimizia haja zake za kimapenzi. Na una ushauri gani? Hakuna ushauri wa moja wa kwa moja isipokuwa, ni kweli tabia kama hizi zinakwa kwa wanaume kwenda kwa, kwa wasichana wadogo na kwa wanawake kwenda kwa wavulana wadogo, zinapelekea zina sana uwepo na ongezeko la maambukizi katika jamii zetu. Ya kwanza ni ya kutoa elimu, ya pili ni ya kuanzisha mkakati wa makusudi wa elimu kwa wazazi na walezi, kwamba wao sasa hivi mahali tulipofikia ni moja ya vyanzo vya maambukizi vya, moja ya vyanzo vya tabia hatarishi kwa kujihusisha na makundi ama ya wavulana wadogo ama ya wasichana wadogo yekutoa elimu kuonyesha mtiririko wa matukio haya kwamba kama wewe unatembea na msichana mdogo, hutakuwa mwanaume wa kwanza. Kama we unatembea na msichana mdogo, mvulana mdogo huta, yule hatakuwa wa kwanza, kwa sababu naye atakuwa na msichana wa rika lake ama na mvulana wa rika lake, ili wazazi waweze kutumia elimu kuwaelezea watoto wao wanapokuwa kabla ya balehe. Ya pili, na wao wenyewe wapate wa, wa nafasi ya kuelewa kwa kwamba anachokifanya hakiishii pale, huku huyu anayefanya naye ataendeleza ule mtandao. Kwa hiyo, kuna na uwezekano mkubwa katika watu wanaotandaa nao, moja au wawili watakuwa na wameshaambukizwa, kwa hiyo naye atapata virusi. Shukrani sana Mr. Anga kwa ushauri wako kwa vijana. Bila shaka vijana, tumepata kusikiliza na kujifunza katika hili. Kumbukeni kwamba tulikuwa tunazungumzia mada inayosema vijana wa kiume kujihusisha kimapenzi na wanawake waliowazidi umri, tunasema shuga mamiz. Mpaka hapo sina la ziada, mlikuwa nami minsia Joni. Asanteni na msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya Kila mtu ana hadithi yake. Naitwa Irene Michael, nina umri wa miaka ishirini na moja. Katika kazi yangu hii ambayo ninaifanya ziko changamoto nyingi sana ambazo nimekumbana nazo na bado nimeendelea kukumbana nazo. Ikiwa kabisa kuna mambo ambayo ninayapitia katika kazi hii, ijapokuwa sijakata tamaa na sitarajii kama nitakata tamaa kwa sababu unapokuwa unapitia magumu kwenye maisha hutakiwi kukata tamaa. Mimi kama ni binti, ninatakiwa nitimilize mahitaji yangu kama binti, na ninatakiwa nifanye mambo yangu ya umuhimu, mimi kama binti. Lakini sasa ninakuwa siyapati yale kulingana na kipato changu, hakinitoshelezi. Mabinti wengi wanakuwa nakata tamaa sana wanapokuwa nakutana na changamoto kama hizo, lakini mimi sijaweza kukata tamaa. Ilifika mahali hata nikafikiria kwamba niache kazi kabisa, nika- nikae nikafika mahali nikasema, labda nikajiendeleze na elimu. Labda nikiendelea na elimu ya juu, labda maisha ndio yatakuwa mazuri. Nilipopata ushauri wa watu wengi, nikaamua niendelee mbele, ijapo changamoto ni nyingi. Nifanyeje? kazi ninaipenda, na hela ndio hivyo ni ndogo. Nimefikiria sana, je nifanyeje? na maamuzi niliyofanya nimeona ya kwamba nitafute mtaji ili niweze kufanya biashara. Lakini mimi napenda niwaase sana mabinti wenzangu ambao mnanisikiliza kwa sasa, guma maisha usikufanye ukate tamaa na kuanza kujiingiza kwenye vishawishi, kwa sababu mabinti wengi wamekuwa wakipitia changamoto nyingi na umeona suluhisho ni kwenda kutafuta fedha kwa njia nyingine. Kumbuka ya kwamba kule unapokuwa unakwenda kuna matatizo mengi sana. Uh, unakumbana na vitu vingi. Mabinti wengi wamekuwa wakirubuniwa, wamekuwa wakijipatiwa visenti bila ya kujua kwamba zile fedha zitazaa nini hapo baadaye. Na mabinti wengi, ili uweze kufika kwenye ile sehemu ambayo unatamani ufike, ni lazima kwanza uwe makini, ujichunge, ujiangalie. Ijapokuwa kwenye maisha kuna changamoto, mimi pamoja na kukutana na changamoto hizo nyingi za maisha, lakini sijakata tamaa na pia sijaingia kwenye vishawishi Sijaona ya kwamba niende pale labda pale ni shortcut ya maisha, nitaenda kupata fedha nitajikimu na maisha. Sijafikia hatua hiyo. Kwa hiyo mabinti, ambao mmefikiri hivyo ama mmeweza kushawishiwa hivyo, mimi siwashauri kufanya hivyo, kwa sababu utakavyofanya hivyo, kuna magonjwa mengi sana. Sasa hivi yako magonjwa mengi, mbali na Ukimwi kuna magonjwa ya zinaa, utaenda kupata magonjwa, alafu mwisho wa siku utashindwa ni namna gani ya kuweza kujitibu kwa yale magonjwa ambayo umeyapata unaweza ukasema labda naenda kutafuta fedha ili niweze kupona kwenye maisha. Maisha nakutana na haya alafu naenda kukutana na gonjwa la Ukimwi, unakuwa huna fedha za kujitibu, mwisho wake unapata ni mauti. Kwa hiyo, binti unayenisikia, kuwa makini sana, fanya maamuzi yako hata kama changamoto ni nyingi, jipe moyo. Bado maisha ni maisha, maisha yapo, utayakuta tu. Usiingie kwenye vishawishi vidogo, usikubali kuingia kwenye tamaa ndogondogo. Kwa hiyo mabinti wenzangu, ninawasii, hata kama unapitia changamoto, hata kama unapitia ugumu wa maisha, endelea kujipa moyo, kwa sababu siku moja utasimama sehemu ambapo umetamani ufike. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni mkamiti Kibayasi na kusii, usikose kujiunga nasi tena.