From Washington, the voice of America, hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tangaza katika mita bendi 19, 22 na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 KFM huko Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam inayokaribisha. Ninawakaribisha leo ni Sunday Shomari, na katika matangazo yetu ya leo tutakuletea maswali na majibu, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako hapa studio ni mimi Abdu Shakur Abud. Vituo vya kupiga kura nchini Afghanistan vimefungwa baada ya uchaguzi wa rais ulioshuhudia idadi kubwa ya pigaji kura kujitokeza katika uchaguzi wa kihistoria wa nchi hiyo. Hiyo ilikuwa ni idadi kubwa ya wapigaji kura kushiriki katika uchaguzi wa kwanza katika historia ya nchi hiyo ya kubadilisha utawala kwa amani na kwa njia ya kidemokrasia kutoka utawala mmoja hadi mwingine, na kusababisha kumalizika kwa vyeti vya kupiga kura katika baadhi ya vituo na upungufu wa vituo vya kupiga kura. Usalama ulikuwa mkali kabisa kote nchini kwa sababu wapigaji kura wapigaji wapiganaji, kumradhi, mradhi, kwa sababu wapiganaji wa Taliban waliahidi kuvuruga uchaguzi huo wa leo, lakini kwa ujumla upigaji kura ulifanyika kwa utulivu mkubwa na amani. Uchaguzi huu unachukuliwa kuwa hatua muhimu katika siasa za Afghanistan na mustakbali wake wa kiuchumi, na vile vile mtihani wa nia kati ya wafanyakazi wa Afghanistan na wa Taliban. Maafisa wa Umoja wa Mataifa wamesifu juhudi zilizofanywa na ufanisi wa kufanyika uchaguzi huo. China inaeleza hii leo kwamba mmojawapo ya meli zake zinazotafuta ndege ya shirika la ndege la Malaysia nambari MH370 imeweza kusikia sauti ya frekwensi ya mawasiliano ya redio inayojulikana kama ping, huko kusini mwa bahari ya Hindi sauti ambayo huenda ikawa inatoka kutoka chombo cha kunasa sauti cha ndege iliyopotea yani black box. Ikithibitishwa, wataalamu wanasema sauti hiyo inaweza kuwa ni ufumbuzi mkubwa kwa juhudi za kutafuta na kutanzua kitandawili kinachohusiana na kutoweka kwa ndege hiyo ya abiria iliyokuwa na abiria 239 pamoja na wafanyakazi. Hata hivyo wachambuzi wanatahadharisha watu wasiwe na furaha nyingi hadi kuthibitishwa. Shirika rasmi la habari la China linaripoti kwamba sauti ilisikika katika kipimo cha kilohertz 37.5 kwa sekunde, sauti ya kiwango cha kimataifa ya frekwensi ya mawasiliano ya vyombo vya usafiri vya ndege. Ndege hiyo ya Malaysia ilitoweka Machi 8 ilipokuwa inaanza safari kutoka Kuala Lumpur kuelekea Beijing. Habari za dunia zinawajia kutoka idhaa Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Marekani, John Kerry, anasema utawala wa Rais Obama unatafakari upya jukumu lake katika utaratibu wa amani wa Mashariki ya Kati kufuatia hatua zilizochukuliwa na Israel na Palestina zilizosababisha kukwama kwa mazungumzo. Siku ya Ijumaa, Bwana Kerry alisema kuna kiwango fulani tu ambayo Marekani inaweza kutumia muda wake na juhudi zake ikiwa pande mbili haziko tayari kuchukua hatua thabiti kwa ajili ya amani. Alisema juhudi za Marekani haziwezi kuendelea milele. Hata hivyo, maafisa karibu na mazungumzo wameeleza jana kwamba huenda kukakuwepo na duru nyingine ya mazungumzo kesho kati ya upatanishi wa Palestina, Israel na Marekani. Waziri wa Ulinzi wa Marekani Chuck Hagel yuko Japan katika juhudi za kuhakikisha tena viongozi wa nchi hiyo kwamba Marekani inaendelea kuwa na nia dhati kutekeleza mikataba ya pamoja juu ya ulinzi katika kanda hiyo ya dunia. Akizungumza katika kambi ya kijeshi ya anga la Marekani ya Yokota nje ya Yokota, mji mj, mkuu wa Tokyo, hii leo, Bwana Hegel alisema hatua za Russia kukalia peninsula ya Crimea na kukusanya wanajeshi wake kwenye mpaka wake na Ukraine zimezusha wasiwasi miongoni mwa washirika katika kanda ya Pacific na kwengineko. Washington na washirika wake wameeleza wataenda, hawewatolinda Ukraine kijeshi kwa sababu si mwanachama wa NATO. Jambo hilo limezusha wasiwasi wasi huo. Hegel aliwaambia waandishi wa habari kwamba wakati wa ziara yake ya siku mbili atajaribu kuhakikishia viongozi wa Japan kwamba serikali ya Washington ina dhamira ya dhati kuilinda usalama wa Japan. Maelfu na maelfu ya wafuasi wa waziri mkuu anayekumbwa na matatizo huko Thailand, Yingluck Shinawatra, walikusanyika hii leo nje ya mji mkuu wa Bangkok kama sehemu ya mkusanyiko wa siku tatu kuonyesha uungaji mkono wa serikali na kupinga malalamiko na maandamano ya miezi kadhaa ya upinzani, mara nyingine kusababisha ghasia kubwa. Katika mkusanyiko wao mkubwa wa kufanyika baada ya miezi kadhaa, wafuasi wa serikali wanaovaa mashati mekundu wamesema wako tayari kupigana dhidi ya hatua yote ya kumwondoa madarakani Bi Yingluck. Mkuu wa upinzani amesema hawatokubali jaribio lolote la mapinduzi kumwondoa madarakani. Mwisho wa habari za dunia kutoka Sauti Amerika. Wapenda wasikilizaji maswali na majibu. baada ya taarifa habari wapenda wasikilizaji hivi sasa nakuleteni kipindi chenu cha kila wiki maswali na majibu kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hii leo basi nashirikiana na, na sandey shomari kwa barua zenu maanake barua moto moto msiache kutuandikia voa swahili at voa news com hiyo ikiwa ni barua pepe yetu kwa hivyo sasa sandey nane anatufungulia uwanja karibu asante abdushakur na anayetufungulia uwanja ni wewe George Kariuki wa kituo nchini Kenya. Unasema hivi karibuni, tovuti mashuhuri ya Facebook ilinunua tovuti ya mawasiliano ya WhatsApp ya kwa mabilioni ya dola na kununua kituo kingine cha kijamii kwa fedha nyingi. Swali ni je, wanapata faida gani wakati utumiaji wa tovuti hizo ni wa bure? Watapata vipi faida zao? Kuna faida chungu nzima wanaweza kupata, la sivyo wasingenunua. Cha kusikitisha ni kwamba wanaponunua vituo hivyo mbalimbali au biashara kubwa ikinunua biashara ndogo inapunguza ushindani. Lakini zaidi kuzungumzia swala la mawasiliano hayo ya tovuti, nazungumza na mtaalamu wa maswala ya tovuti Elias Abdurahman akiwa huko Dubai, naye kwanza anaeleza ukitizama kwa mtizamo huo utaona kuwa ni mi jambo halifahamiki, lakini ukitizama kwa mtizamo wa kibiashara, nafikiri ni uamuzi mzuri sana wa Facebook kufanya hivyo. Ilikuwa ni wakati tu ufike wa Facebook kujiunga na WhatsApp au WhatsApp kujiunga na Facebook. Katika ulimwengu wa tovuti unavyoita, kuna mashindano makubwa sana ya kibiashara. Mashindano hayo ni kwamba kuwa kila wanapokuwa wanapatikana wateja wengi. Mteja yani ni mtu yoyote ambaye anatumia anatumia huduma za tovuti, wenye tovuti ile wanakuwa thamani ya tovuti yao inakwenda juu sana. Inakwenda juu kwa sababu hapa sasa hivi ndivyo pamekuwa ndio uwanja wa kuweza kutangaza matangazo yote kibiashara, pahala ambapo unaweza kunasa watu wengi kwa kwa bei ya rahisi. Kwa mfano ukitizama Google, wote tunatumia Google kuenda kutafuta habari za, kama mtu anataka kujua kitu ambacho hakijieleza vya kutosha kichwani mwake, au kwenye magazeti au kadhalika, anakwenda kwenye kule Google, anatafuta. Wanaotafuta kuhusu habari ya upishi, wanaotafuta kuhusu habari ya siasa, wanaotafuta bado kuhusu habari ya nchi na kadhalika. Weo unakwenda kwa lengo lako fulani lakini kama umefungua kwa mfano u unatafuta kuhusu habari ya uh, hoteli fulani au unatafuta unatafuta kuhusu habari ya uh, unataka kusafiri, unatafuta bei za ndege au uh, kitu kama hivi, ukishaanza tu ukapata yale majibu ambayo wewe umeyataka au zile website zote ambazo unataka una uh, zinahusiana na suala lako lauliza Google, Google tayari imeshaku weka alama kuwa wewe una interest ya mambo fulani. Kwa mfano una interest ya safari. Kwa hivyo immediately, katika kompyuta yako Google inaweka kuki. Kuki ni hiji programu kidogo ambacho kinakuwa kina nasa. Kwa kufanya hivyo wanaanza kukuletea waka, wakati wowote utakapofungua Google tena utaona kunakuja matangazo ya kibiashara mengi yanaohusiana na yale ulioyatafuta wewe. Sasa so, so, kila mwenye kutia tangazo lile la biashara anakuwa anamlipa Google kiasi fulani cha fedha kwa kila mara ambapo wewe umeclick kwenye linki yoyote iliokuwepo pale. Fedha so, hizo zinaweza kuwa kidogo, inaweza kuwa labda robo dola au nusu dola kwa kila click, lakini ukichukua kwa mamilioni ya watu inakuwa pesa nyingi sana. lakini yeah. sasa unajiuliza WhatsApp Kasa, pale watu wanapelekeana habari na Facebook vile vile inataka kununua kampuni ile ya China ya WeChat. Kwa nini basi wanataka kununua, yeah, zote nyingi kwa pamoja kwa, sa kwa sababu sasa hivi ulimwengu wa, wa internet umeondoka kwenye kompyuta za mezani umeenda kwenye simu. Uh, wiki hii tu kumetoka na takwimu mnaita kuwa WhatsApp kwa siku moja imepeleka message karibu milioni arobaini na sita. Asa, hicho ni kiwango kikubwa sana. Baadaye tutakuja kuona kwa kumechanganyika kutachanganyika kwa huduma ya WhatsApp na huduma za Facebook na kadhalika. Hakuna wasiwasi wote kuwa mtu atakuwa anapata matangazo ya kibiashara kufuatana na utumiaji wake wa huduma kama hizo. Walichonunua sasa hivi Facebook hawajanunua ile huduma ya kuwapa watu huduma bure ya kupeleka na kurudisha ujumbe, lakini wamenunua jukwaa la kuweza baadaye kujenga biashara yao. Lakini sasa mtu anakuja anauliza, ushindani uko mkubwa sana, vyombo hivi kila siku vinatengenezwa, huduma hizi zinajitokeza. Siku kutakuja wakati mmoja biashara zitakuwa, kila mtu ananunua biashara mwingine, na biashara ikaja kakwama. Haiwezi kukwama kwa sababu hivyo, wanapokuwa mmoja ananunua biashara nyingine inakuwa inapunguza idadi ya watu wanaotoa huduma zile. Wakati huo huo, idadi ya watu ambao wanazidi kupata contact na biashara na kama hizo inaongezeka. Zamani ilivyokuwa huwezi kuingia kwenye internet mpaka utumie kompyuta, na wenye uweza kumiliki kompyuta ni wachache. Leo hii unaweza kuingia kwenye internet kwa kutumia simu yako, na gharama za kununua simu ambayo wanaweza kujiunga na kompyuta kila siku inapungua. Ina maana kuwa watu wengi zaidi kila siku wataongezeka, kila kupenzeka watu wengi zaidi. Kwa hivyo huduma zitaongezeka vilevile na zitakuja vile vile. Zita huduma za za kiajabu ajabu baadaye baadaye, tayari wanazungumzwa wana kuhusu kuwa mtu anaweza kuwa anapata huduma za, za kama sasa hivi tumeona kwa miaka karibu kumi sasa, kuna mpesa ili watu wamepelekana fedha kutoka kum, kum, ku, kwa kutumia simu. Kuna huduma zitakazopindukia kiwango hicho, za kuwa pengine hutahitaji kwenda kumwona daktari. Daktari anaweza kuwasiliana na wewe kwa njia kama hiyo au kuagizia kitu katika eneo fulani uletoe nyumbani, kwa kutumia njia hizo, na kadhalika na kadhalika. Mtu kuwa yuko kazini, anaweza kuona sura za mwanawe yuko kindergarten, pahala vipi, anatizama yule mtoto, akaona video live, akaona kadhalika. Kuna mambo ambayo hata watu bado hawajaweza kuweza kufikiria kuwa tutafika huko, lakini itakuja, itakuja. Huyo ni Elias Abdurahman, mtaalamu wa simu za mkono akizungumza na Sauti Amerika kutoka Dubai. Kiendelea na maswali na majibu hivi sasa. Ninavuta barua yako Thomas Wanyanja kutoka Dodoma, Tanzania. Unauliza, Che Guevara alikuwa ni nani hasa na ni rais gani wa Marekani aliyepigana vita vingi wakati wa utawala wake? Nam sande, swala zuri kabisa. Kufuatana na vitabu vya historia, Che Guevara alizaliwa Juni 14, 1928 mjini Rosario, Argentina kufuatana na vitabu hivyo vya historia alifahamika zaidi kwa jina la Che. Alikuwa mwanamapinduzi wa Kimaxist, mwanafizikia, kiongozi wa wapiganaji wa msituni, mwanadiplomasia, mpanga mkakati wa kijeshi, na mwandishi na waziri katika serikali. Alikuwa mmojawapo viongozi wakuu wa mapinduzi ya Cuba iliyomleta madarakani Fidel Castro. Mwelekeo wake na mtindo wake wa maisha umemfanya kuwa mashuhuri na sawa na nembo ya kwamba ni uasi kupigania haki za wanyonge, anafahamika sana duniani kote. Akiwa mwanafunzi wa udaktari tiba, alitembelea nchi kadhaa za Amerika ya Kusini, na kutokana na umaskini, njaa na magonjwa aliyoshuhudia, ilimgeuza kuwa mwanaharakati wa kutaka kutetea na kuleta mageuzi kwa wanyonge. Baada ya mapinduzi ya Cuba alikuwa na jukumu chungu nzima za maendeleo. Miongoni mwake kazi alikuwa ni waziri mkuu wa benki, kiongozi wa mkakati wa kijeshi kushinda uvamizi wa Marekani, pamoja na kuanzisha mapinduzi ya kilimo huko Cuba. Uvamizi wa Marekani ulijulikana kama Pigs Bay, huko Cuba. Baada ya hapo aliamua kwenda kusaidia mapinduzi katika nchi nyingine akielekea Kongo Kinshasa huko Afrika, alikoshindwa na baadaye Bolivia ambako alikamatwa na kikosi maalum na hatimaye kuuliwa kiholela kufuatana na vitabu vya historia. Kwa upande wa rais aliyepigana vita vingi, bila shaka sio yeye ndo aliopigana, lakini aliamrisha Marekani kuingia vitani. Ilibidi kufahamu, rais wa Marekani anakuwa na mihula miwili tu. Hivyo basi, rais aliyepeleka wanajeshi vitani zaidi walikuwa wawili: Dwight Eisenhower kwa ajili ya vita vya Korea mwaka 1950 hadi 1953 na vita vya Vietnam ambavyo viliendelea chini ya marais wanne ikianza na Eisenhower, John F Kennedy, Lyndon Johnson na Richard Nixon. Rais wa pili aliyepeleka wanajeshi mara zaidi ni George W Bush, naye alipeleka wanajeshi katika vita vya Afghanistan na vita vya Iraq na ukichukulia vita dhidi ya ugaidi unaweza kusema ni vita vya tatu. Kwa hivyo George Bush ndio rais aliyepeleka wanajeshi wake katika vita vingi zaidi kuliko viongozi wote hapa Marekani. Tukiendelea na maswali na majibu, muda ukiwa unaendelea hivyo kuyoyoma, kuna swali kutoka kwako Vladimir Girvas wa Kilimanjaro, Tanzania. Wewe unataka to kujua tofauti kati ya British, England na United Kingdom ambayo yote huitwa kama Uingereza kwa Kiswahili. Je, kwa nini Kiswahili hutumia neno moja na Kiingereza kuna maneno matatu? Swala zuri, barabara kabisa, Sunday. Kwa hakika msikilizaji ana haki, kwani kwa, kwa Kiswahili siku hizi tunasema Uingereza, lakini majina hayo yote matatu tunasema kwa Kiswahili vilevile, kufuatanisha muungano uliopo uliounda taifa la Uingereza yani United Kingdom, ndio maana inayojulikana Uingereza. Taifa hilo linatokana na muungano wa mataifa mane: England Scotland, Wales na Ireland, ingawa sehemu kubwa ya Ireland ya kusini ina uhuru wake na Ireland ya kaskazini imebaki kuwa chini ya Uingereza. Kwa ufupi ni kwamba mataifa hayo yalipoungana, jina la Uingereza likabaki kwa Kiswahili. Kufuatana na historia, England na Wales iliungana mwaka 1536. mwaka 1707, Scotland ikajiunga, na hivi sasa kuna mazungumzo wanataka kujiondoa na England na Wales unda Kingdom of Great Britain. Na mwaka elfu mia nane na moja, bunge la Ireland likapiga kura kujiunga na muungano, ikawa United Kingdom of Great Britain and Ireland. Na mwaka elfu tisa mia ishirini na mbili, Ireland ya kusini iliamua kujitenga na hivyo kubaki United Kingdom of Great Britain and Northern Ireland, ambayo ndiyo jina rasmi kwa hivi sasa. Kwa hivyo kwa Kiswahili tunatumia Uingereza, lakini kama unavyoona, jina rasmi ni hiyo United Kingdom of Great Britain. Ukiwa okay, unazidi kutukimbia hapa Washington DC hivi sasa. Zamu ni yako John Kesi wa Kilimanjaro, Tanzania. Una maswali kadhaa ya kiuchumi ambayo nadhani yanahitaji maelezo ya kina. Kwanza anasema takwimu zinaeleza, mara nyingi unaeleza kwamba mfumuko wa bei umefikia asilimia 19, alafu takwimu za serikali zinasema uchumi wa Tanzania unakuwa kwa asilimia kati ya tano na saba. Unasema kwanza unaomba kufahamu mahusiano ya uchumi kukiwa na mfumuko wa bei kwa sababu sasa maisha ya wa watanzania ni magumu sana, japo takwimu zinaonyesha uchumi umekuwa. Anaomba tafsiri sahihi. Shakuru, wasemaje? Nam, msikilizaji hajakosea, na muda sidhani kama tutakuwa nao wa kutosha. Hata hivyo, Sande, nitajaribu kumweleza, lakini sio mimi. Nimezungumza na mchambuzi wa maswala ya uchumi Profesa Richard Mshomba wa chuo kikuu cha Lesal huko Philadelphia, naye nikamuuliza swala hilo, naye anasema kwa kawaida, kwa mfano, kama tunavyosoma taarifa za habari kutoka Tanzania na kutoka Kenya, kusema kwamba pato la taifa kwa mfano Tanzania limekuwa kwa zaidi ya asilimia sita. Kwa kawaida, wanapotoa matangazo hayo wanatoa matangazo kusema kwamba pato halisi la taifa limekuwa kwa kiasi hichi, kwa sababu pato la taifa jinsi ambavyo linapatikana linaweza kukua kwa namna mbili moja ni kwa ongezeko la uzalishaji na pili ni kwa ongezeko la bei. Yani hiyo ndio mfumuko wa bei, wa, wa mfumu, mfumuko wa fedha. Lakini kwa kawaida wanapotoa matangazo kwamba pato la taifa limekuwa kwa kiasi hiki wanakuwa tayari wameshaondoa lile ongezeko la bei za bidhaa. Kwa hiyo una, kwenye ongezeko halisi ni ongezeko ambalo kweli inaonyesha kwamba uchumi umekuwa kwa kiasi hicho. Sasa ukitaka, kwa mtaalamu wa uchumi, unaposema tofauti kati ya uchumi na mfumuko wa bei, tofauti iko wapi? Labda tufikirie kwamba kwanza pato la taifa ni nini. Pato la taifa ni thamani ya vitu vyote vilivyozalishwa ya, ya, ya ni thamani yani, bidhaa na huduma zilizozalishwa katika nchi katika kipindi fulani. Sasa unaweza kusema kwamba kwa mfano, nitoe tu mfano labda mwaka huu tumezalisha vitu kadhaa na kwa bei ya mwaka huu, pato la taifa, natoa tu kimfano, ni tuseme mili, ni shilingi milioni moja alafu kwa mfano mwaka ujao tumezalisha vitu vile vile usawa ule ule, lakini bei imeongezeka. Sasa mtu akitoa taarifa ya pato la taifa bila ku, kuondoa lile ongezeko la bei, yaani mfumuko wa bei, itaonekana kama pato la taifa limekuwa. Lakini kwenye kutoa matangazo, kwenye kutoa matangazo kwa wananchi, kwa kawaida watu wanasema kwamba okay, kwa sababu pato la taifa limekuwa, na linaweza likawa limekuwa tu kutokana na ongezeko la bei. Kwanza tuondoe lile ongezeko la bei alafu, kitakachobaki kama bado utaona kwamba kutakuwa na, kulikuwa na ongezeko, ile ongezeko litakuwa limetokana na uzalishaji wenyewe kukua. Na unaposema mfumko wa bei ni kitu gani? Mfumko wa bei ni kuongezeka kwa bei kwa ujumla. Nasema kwa ujumla kwa sababu hata bei zinapoongezeka haina maana kwamba bei ya kila kitu imeongezeka, ni kupata wastani waongezeko la bei na ughali wa maisha sasa unapimwa vipi? Sasa ughali wa maisha unapimwa kwa kuangalia mfumuko wa mfumuko wa bei wa bei, kama walivyosema ya hiyo wanaita inflation, ya, kwa mfano basi. Sasa hapo hapo tunaongelea kitu tofauti kidogo. Kwa mfano ni mtu ambaye anapokea mshahara wa kiasi fulani na, na ni, ni ruhusu tu nitoe ni mfano labda anapokea shilingi laki nne kwa mwezi baada ya kukata kodi alafu mwaka ujao anapokea kiasi hicho hicho lakini mfumuko wa bei labda ulikuwa ni asilimia sita au asilimia saba sasa mtu huyo pato lake kiasili litakuwa limeshuka kwa kiasi hicho cha ongezeko la bei sasa ukiangalia suala hilo unakuta kwamba watu wengi wanajiuliza utakuta benki kuu ya dunia au wengine au hata nchi inatapotangaza anasema kwamba uchumi umekuwa kwa asilimia tano lakini sawa, maisha ya yule mlala hoi au mwananchi haijabadilika kidogo. Sasa so unaelezaje kuwa uchumi umekuwa sawa? Sasa hapo tunaongelea kitu tofauti kidogo na kile tulichoanzia, kwa sababu kama kweli uchumi umekuwa kwa asilimia tano, ndio kiasili umekuwa kiasili asilimia tano. Sasa tofauti sasa ni nyingine, tunaleta kipengele kingine, ni kwamba hata kama kweli kwa ujumla pato la taifa kiasili kiasilia kabisa halisi limekuwa kwa asilimia tano lakini, mgao wake sasa umekwendaje? Ni nani ambao wanapata faida ya kukua huko kwa uchumi? Sasa hapo ni lazima uangalie kwamba, nitoe tu mfano, inawezekana pato limekuwa kwa sababu kulikuwa na uwekezaji mkubwa katika kujenga barabara au katika kufungua viwanda fulani fulani, na labda ilo ongezeko halijawagusa moja kwa moja hawa, halijawasaidia bado wakulima wa kule kijijini. Sasa nchi zetu, watu wengi wanajipatia kipato chao kwa kujitegemea, kwa kulima. Kwa hiyo kuna kuna kuongezeka kwa pato la taifa, na pia kuna haja ya kuangalia mgao wake. Sasa hizo na, na, ni taarifa ndio ambazo kwa kawaida hatuzipati, hii tunachosema income distribution, na ni kitu ambacho kusema kweli nchi inabidi iangalie, kwa sababu ongezeko la taifa bila kuangalia mgao linaweza likaleta tofauti kubwa sana ya vipato vya wananchi. Huyo ni Profesa Richard Mshomba wa Chuo Kikuu cha Lesal huko Philadelphia akizungumzia juu ya swala la uchumi. Muda nafikiri umemalizika, sande sinabudi nabidi nende nikarudi nikasome muktasari wa habari kabla ya kuondoka hapa. Nasema msiwache kupromosha barua zenu motomoto moto, tumia anwani tovuti VOA Swahili at VOA news dot com. Happy, happy, ndo tunakumalizia matangazo kwa hii leo. Muktasari wa habari. Polisi wa Kenya wamefanya msako wa nyumba moja hadi nyingine katika mtaa mkuu wa Nairobi wa isli na kuwakamata takriban watu watano. Naibu kamanda wa polisi wa Nairobi Moses Ombatia amewaambia waandishi habari ya operesheni hiyo pamoja polisi ni kupambana na ghasia na ugaidi na serikali ya Marekani imetoa onyo kwa raia wake kutahadhari katika safari zao huko Kenya kutokana na vitisho vya ugaidi. Vituo vya kupiga kura nchini Afghanistan vimefungwa baada ya uchaguzi wa rais ulioshuhudia idadi kubwa kabisa wapigaji kura kujitokeza katika uchaguzi wa kihistoria wa nchi hiyo, bila ya kujali vitisho vya Taliban. Na China inaeleza hii leo kwamba mojawapo ya meli zake zinazotafuta meli ya, shiri, ndege, ya shirika ya ndege ya Malaysia ya nambari MH370 imeweza kusikia sauti ya frekwensi ya mawasiliano ya ndege. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12:30 jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa 1:30 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shamari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.