Je nifanyeje karibu msikilizaji katika makala hii ya je nifanyeje maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Esther Gidhui Yuart matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya voa mtandao wa afya afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani Redio ya Dar es Salaam, pamoja na ABM 91.2 Dodoma, Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga na Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Redio Boma High FM katika mkoa wa Kilimanjaro na yanapatikana pia katika gazeti Tando Bongo5.com. Kama kawaida, tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana, pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Kwanza kabisa, ungana nami Mkamiti Kibayasi kwa habari za afya. Utafiti mpya uliofanyika kwenye kituo cha afya cha Cleveland nchini Marekani unaonyesha kuwa upasuaji wa kupunguza uzito wa mwili kwa watu wanene sana unabadilisha kwa asilimia 90 aina ya pili ya kisukari kwa wakati huo, ikimaanisha wagonjwa wanakuwa na kiwango cha kawaida cha sukari mwilini mara tu baada ya kufanyiwa hivyo na wahitajiki tena kutumia insulin au dawa nyingine kudhibiti ugonjwa. Mala Evans alihudhuria utafiti ulioongozwa na Dr. Philip Shawer. Kwenye kituo cha afya cha Cleveland huko Ohio, Marekani, Dr. Shaw alitaka kuona kama upasuaji utawasaidia wagonjwa wenye kisukari. Anasema ugonjwa wa muda mrefu unaweza kudhoofisha mwili na kusababisha upofu, figo kushindwa kufanya kazi, kukatwa kiungo, shinikizo la damu na kiharusi kama hupati matibabu ipasavyo. Kiwango cha juu cha sukari ni dalili ya kisukari. Miaka michache iliyopita Dr. shawar alichapisha matokeo ya awali ya utafiti. Aligundua kwamba upasuaji wa kupunguza tumbo unabadilisha aina ya pili ya kisukari. Matokeo ya karibuni yapo vivyo hivyo. Dr. shawa anasema, hii ni muhimu sana kwa sababu inaonyesha kuwa matokeo ya upasuaji katika kupunguza sukari mwilini yanaweza kuondolewa hadi miaka mitatu, sio tu mafanikio ya muda mfupi. Upasuaji wa kupunguza unene au bariatric surgery ni jina mwamvuli kwa upasuaji tofauti tofauti ambao unafanya tumbo kuwa dogo. Katika utaratibu unaofahamika sana, wataalamu wa upasuaji wanakata juu ya tumbo kuunda mfuko mdogo kiasi cha ukubwa wa karanga. Chakula kinapita kwenye tumbo kwa ujazo fulani, na kinaingia moja kwa moja ndani ya utumbo mwembamba mba. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Wakati mwingine mpenzi msikilizaji, katika makala yetu ya majadiliano mkiwa nami Mensi ya John, nikizungumza na vijana juu ya mada inayosema mabinti wanaojihusisha kimapenzi au mahusiano ya kimapenzi na watu waliowazidi umri au na kwa Kiswahili kingine tunasema fataki sana mimi nadhani mabinti wengi wanapenda sana wanaume wanapenda wanaume wakubwa, kwa sababu wengi ni maskini. Alafu kitu cha pili, wengi wanapenda vitu vya juu, wanapenda waonekane kwa mbele za marafiki zao kwamba wana uwezo, wanaweza kuendesha magari, wanaweza kuvaa nguo nzuri, wanaweza kutengeneza jun kwenda saruni, wanaweza kufanya vitu ambavyo kweli ukiangalia hali halisi hawawezi kuviafodi, lakini kwa sababu ya kudate wanaume wakubwa wanaweza wakaafodi hivyo vitu. Kwa hiyo nadhani hizo ni sababu ambazo zinawafanya wa mabinti wadogo waweze kutembea na wanaume wakubwa. Kuna mambo mengi ambayo wanaweza kamfanya kijana kujihusisha na mwanaume ama niseme mtu ambaye amemzidi umri, na pale kinachohusika sio mapenzi ya kweli, lakini mara nyingi inakuwa ni tamaa, kwa sababu wale vijana ambao wako katika rika moja pengine hawajawawazi katika yale mahitaji ambao wanapenda kuwa nao kama mabinti, kwa maana ya kwamba kuanzisha familia, kuwa katika ndoa. Lakini bila shaka ni kwa sababu pia akina dada wako wengi, lakini wengi wao wamekuwa hawana ma maeneo ambayo yanaweza yakawapatia kipato. Kwa hiyo wanatafuta njia ya rahisi kwa kujihusisha na watu ambao mara nyingi wanakuwa na uwezo mzuri kifedha ama wana rasilimali nyingi katika kuendesha maisha yao. Kwa hiyo kwa kujihusisha nao wanakuwa wamejipatia njia rahisi ya kupata kipato na kutimiza uh, mahitaji yao mbalimbali mbali katika maisha yao ya kila siku. Sikiliza niwambie, wanaume watu wazima, kwanza wao kama wao tayari katika ile heeji wameshavuka, sawa? Kwa hiyo anavokuwa nanitafuta msichana kama mimi, ananitafuta akiwa na malengo fulani tu, na sio kama wale vijana ambao wanatangatanga, leo wako hapa, kesho wako pale, atakuwa na mwingine. Lakini mtu mzima anafanya yale wakati, anajua nyumbani ana mke wake kwao, mi namfata yule natakubaliana na anayo yataka, kwa sababu mi nahitaji pesa. Mimi nahitaji pesa, mi ni mwanafunzi, sina kazi, kwaiyo nahitaji pesa kwa ajili ya kukizi matumizi ambayo nahitaji mimi. Kama mtoto wa kike, nina matumizi mengi sana. Nikihitaji gari zuri, lazima niwe na mtu mwenye hela zake. Na hawa vijana ambao wana hela kwa sasa, wana mipango mingi sana ya maisha. Mwingine anapanga kujenga, mwingine anapanga kununua gari, lakini mtu mzima anakuta tayari hivyo vitu tayari anavyo. Kwa hiyo atahitaji kukunulia wewe gari, sasa mimi siwezi kukataa na mimi mkizingatia, ninahitaji hivyo vitu pia. Wanaume watu wazima kwa kweli ni waaminifu, kwa sababu hawezi, yani yeye tayari ana mke nyumbani, hawezi kuwa anatangatanga leo pale kesho pale na nini. Uh, si unajua tena ukiwa mtu mzima, sio kama kijana ambaye ndo damu kwanza inachema. Kwa hiyo kingine ambacho kinasababisha kina mabinti kuende kwao wanaume ni kufata uaminifu, kwa sababu ukiwa na kijana unaweza ukafa kwa presha. Leo unasikia yuko na nani, kesho kuta nasikia mko na mtu mwingine kwa sababu yeye bado damu inachemka, lakini ukienda kwa mzee, kwanza mzee anakuthamini kwa sababu anajua wewe ni kijana, akienda ovyo atapoteza. Kwa hiyo anakuthamini atakuheshimu, tofauti na utakavyokuwa na kijana mnafikii. Umasikini inaweza ikawa sababu kubwa ya kuwasababisha vijana au mabinti kujihusisha katika kimapenzi na watu walio wazidi umri. Um, ndiyo inaweza ikawa ni sababu moja kubwa, kwa sababu kama wangekuwa na uwezo mzuri wa kipato kwa maana ya kwamba kujiingizia uh, pesa katika maisha yao, kila siku, kuwa na shughuli ambazo zitakuwa zinamwezesha binti kupata kipato kila siku, asingekuwa na ushawishi wa kujihusisha na mahusiano ya kimapenzi na hao mafataki, ama niseme wanaume walio katika umri mkubwa. Kwa hiyo bila shaka kuwa, kuwa maskini na pengine kukosa njia mbadala ya kuweza kujipatia kipato, inaweza ikawa imechangia kwa namna moja au nyingine vijana hawa wakujihusisha kimapenzi na hao watu wazima. So, mabinti wote ambao kwamba tuseme kwamba ni maskini ndio wanatembea na mashuga dadis au vijana wanatembea na mashuga mamizi? Nadhani hata, hata mabinti ambao na, na, vijana ambao wametokea katika familia za kitajiri, wengi wao pia, kwa sababu wanataka wakipile status, wanataka waonekane mbele za marafiki zao kwamba yes, mi natoka katika familia ya, ya, ya watu wenye uwezo analazimika kutembea na wanaume ambao wamemzidi umri, ili aweze tu kuonyesha kwamba um, wazazi wangu wanaweza kuafodi vitu kama hivi. Alafu kitu kingine ambacho napenda kuongezea hapo, vijana wengi sasa hivi wa Tanzania hawapendi kusoma um, hata ukiangalia mida ya jioni jioni, utakuta wengi labda wapo katika mitaa katika viji, viji, vijiwe. Wengi labda wanaweza kawa tu wana, ni machinga au wengine tu wasichana wanauza vitu vidogo vidogo, vidogo hivi vyakula, mboga majani nini. Kwa nini wanajiingiza katika shughuli za wa, a, ndogo ndogo za biashara au a, v, business ambazo haziwezi zikawaendeleza? Kwa nini wasiende kusoma? Maanake ninaamini kwamba serikali yetu sasa hivi imeweka shule za kata ambazo ni very cheap, shule za sekondari ambazo ni very cheap. Na vile vile mtu kama anabidia akisoma akamaliza anaweza akapata mkopo chuoni, lakini vile vile na wanavyo wanavyo ambao unasema kwamba watu wenye elimu wanaweza wakaelewa umuhimu wa kutembea na nani na mashuga dadi au um, sugar mummies na wenyewe unajikuta wanajiingiza katika mambo hayo hayo. Kwa hiyo mimi nadhani inabidi uh, elimu itolewe zaidi. Ni nini kinachowapelekea vijana uh, walioko mashuleni ndio wakumbwe na kashifa hii? Ni tamaa, nadhani ni tamaa. Vijana wengi, unakuta mtu ametoka kijijini for instance, honest, mtu ametoka kijijini, sio, hajui kabisa ya mambo ya mashuga mamis na ya mashuga dadis, lakini anavyokuja mjini, nanii, group is peer pressure, unakuta anapata makundi ambayo sio mazuri, anamshauri vibaya, kwa hiyo anajiingiza katika hayo mambo. Mnafikiri ni madhara gani yanaweza kumpata binti kwa kujihusisha kimapenzi na mtu aliyemzidi umri? Kuna mambo mengi ambayo ni madhara kwa binti, hakuna faida. Hakuna faida, kwa sababu unaposema, mwingine anaweza kuona kama ni faida, lakini ni kwa muda mfupi, kwa maana ya kwamba kutimiza mahitaji yake, kupata gari, kupata simu, kujengewa nyumba, eh, kuwa na maisha ambayo pengine anayatamani kwa muda ule, lakini hivyo vitu havitaishi kwa muda mrefu, kwa sababu huyu mtu ni mzee na pengine na watu wengi kama hao, kwa akipata vitu kama hivyo, maisha yake ni nini? Maisha sio hivi tu, maisha ni kuwa pamoja na pengine kuwa na familia yake, kuwasaidia wengine, kitu ambacho sidhani kama anaweza kakifanya kwa kwa moyo. Kwa hiyo siwezi nikaita faida, madhara yako mengi. Kwa mfano, binti sasa warika langu Akinikimbia mimi akaenda kuku, kuwa na mahusiano na mwanaume ambaye ni mtu mzima mkubwa kwetu, mimi sitapenda kuwa na huyo binti, kwa sababu nitajua tayari ana mwanaume mwingine ambaye ni mtu mzima. Kwa hiyo huyu mwanaume hatakuwa naye kwa muda mrefu kwa, kwa sababu tayari ni mzee, na angekuwa na na mimi kijana mwenzie, tungekuwa naye kwa muda mrefu. Na mtu aweza akakupa kitu hivi hivi tu, lazima utoe fulalinae kimapenzi au mfanyie vitu vingine vya ajabu ajabu ambavyo uh, mara nyingi vinawaletea matatizo. Mm, kwa kweli ni ngumu kwa sababu mtu mzima yeye mwenyewe ndo anakufata alafu, ukizingatia lakini, si kuna watu wazima ambao sisi wanafunzi au tuseme sisi vijana tunawafuata sisi wenyewe? Jamani, sawa, mimi sijakataa, mimi ninafuata kwa sababu nina mahitaji ya kwangu, na ukizingatia sasa hivi mahitaji ya, yani, hali ya maisha imeshakuwa ngumu, sawa, na mahitaji na mahitaji mimi ni mengi, siwezi kuya tekeleza mimi kama mimi mi ni mwanafunzi, sina kazi na ninapata hizo hela za, za za mkopo. Wakati mwingine hela zinachelewa, unategemea mi nitaishije? Kwa hiyo inakuwa ni vigumu, yani ni ngumu, ni ngumu kuacha, kusema tu kweli kwamba ni ngumu, lakini hii tabia inaweza ikazuirika, lakini itachukua muda mrefu sana. Kama umemsikiliza Amina vizuri, ya hapo mwanzoni alikuwa amezungumzia jinsi kwamba sababu nyingine inayomfanya kijana kujihusisha kimapenzi na mwanaume aliyemzidi umri, kwamba nyinyi vijana wa kiume sio sio waaminifu, kwamba mnakuwa mna, mna, mna mnarukaruka, lakini kwa mtu mzima yeye anafikiri kwamba uh, Akiwa na mtu mzima anakuwa mwaminifu zaidi, kwanza na familia yake anaiheshimu, hata banu banu atafanya nini? Nyinyi vijana mnakuwa waruka njia. Kwa hiyo binti anafikiria, ah, huyu kijana mwenzangu atanipotezea muda, atakuwa na na bana, na na nani bana bana na nirusha rusha, niambia mara mara hivi mara hivi, kwa sababu anakuwa na wasichana wengine, lakini mzee atakuwa mwaminifu katika mapenzi. Wewe kama mtoto wa kiume au kijana wa kiume unasemaje juu ya hili kwamba nyinyi sio waaminifu? Sio kweli, sio kweli, sisi ni waaminifu. Kama kuna tatizo hilo la uaminifu analiona kwetu, basi kwa wazee ni kubwa zaidi, kwa sababu tayari ameshakuwa na familia, amepitia katika ujana, amekuwa na matatizo mengi, na kuna mengi ambayo amekuwa nayo, ikiwa ni pamoja na hayo magonjwa ambayo pengine yeye yeah, anafikia na yakimbia kwetu vijana. Mi nafikiri kitu cha msingi ni kwamba sisi vijana kujengiwa maadili. Kitu hicho ndo cha msingi, kuliko kufikiria kwamba pengine mtu mzima ndo anaweza akatulia. Anaweza asitulie, akawa na wasichana wengi kama yeye alivyo. Hivyo ndivyo wasemavyo vijana kuhusiana na mada yetu iliyokuwa inasema asma uh, vijana au mabinti wa kike wanaojihusisha kimapenzi na uh, wanaume waliowazidi umri, tunasema fataki, na tumepata kuwasikiliza vijana wakisema kwamba inaochangia ni umaskini tamaa na ushawishi kutoka katika kundi rika. Mpaka hapo sina la ziada, mlikuwa nami Mensi ya Johni. Asanteni, asante sana vijana kwa maoni yenu. Sasa hebu tusikilize makala ya muulize daktari. Karibu msikilizaji katika kipengele hiki cha muulize daktari siku ya leo. Uko nami Lucy Patrick nikiwa na Dokta Makwale kutoka kituo cha afya cha Maria Stops Mbeya, naye anajibu maswali mbalimbali ambayo yameulizwa na vijana kuhusu afya. Karibu. Naitwa Andrew. Daktari, naomba niulize swali. Kwa nini vijana wengine wa kiume wanakuwa na tabia za kike? Wengine wanakuja kwa sababu anakuwa ameshajiunga na zile tabia za kishoga, anaanza kuwa ni shoga. Sasa, sasa tabia za mtu ambaye anataka kuwa shoga ni hivyo, lakini kuna mwingine asilia amezaliwa hivyo. Kwa hiyo huyo hatuwezi kumtafsiri kwamba anafanya biashara za namna hiyo. Lakini ukiingia kwenye tabia, yaani mtu wa namna hiyo, kuna utofauti mtu ambaye ni shoga na mtu aliyezaliwa ndivyo alivyo. Aidha sauti anavyozungumza, anazungumza sauti utafikiri ya kike, mikono anavyoiweka unafikiri ni tofauti ya kike. Hapana, yaani ana jinsi zile zilikuwa ni za za kike, ndivyo anavyoonekana japokuwa ana, ana, mwanaume anaonekana na ume na kila kitu, ana sifa zote na ana ndevu na kawaida. Zile ni jinsi tu ambazo amezaliwa akiwa na jinsi za kike. Anaonekana wa kiume ni mwanaume lakini ana tabia zile za kike kike, kwa maana ya kwamba sio tabia za kike kuwa muongo, labda umbea. Hapana, maana yake ni kwamba anapotembea motion yake, anapotembea unaona kabisa huyu, utafikiri mwanamke, sauti yake utafikiri huyu ni mwanamke. Wengine ndivyo alivyozaliwa. Naitwa na Dora Mchovu. Daktari, ningependa kuuliza ni kwa nini mtu anakuwa anapitiliza zile siku zake za hedhi, mpaka anakuwa anaenda hata siku kumi na tano siku ishirini, yani inafatana ina, ina kwa sababu maumbile ya mtu mara nyingi hili tatizo huwa linatokea katika watu ambao walishawahi kutumia uzazi wa mpango, kwamba uzazi wa mpango unaweza uka, ukampangilia mtu katika zile siku za hezi, kwa maana ya kwamba anaweza akaenda miezi mitatu mfululizo ama akaenda kwa vipindi au akaenda kwa matone, matone, au akaenda leo, anaenda kesho, kimya, kesho kutwa kimya, hivyo hivyo anaenda hivyo, tofauti na hivyo. Lakini sasa chanzo chake kinaweza kikawa cha kwanza kutumia njia za uzazi wa mpango ambao hiyo sisi kitaalamu tunasema ni mauzi madogo madogo. Jambo la pili ni kutokana na hali ya maumbile yake mwenyewe binafsi kwamba siku zinabadilika, au aliondoka katika lile eneo alilolizoea, au anapokuwa anaishi, au mazingira aliyokuwa anaishi akahamia labda eneo lingine, either joto ama baridi. Sasa baada ya kubadilisha mazingira, inaweza ikatokea akawa kimya kabisa, ikapita hata miezi mitatu ama minne, baadaye akaanza amenii ku, ku, ku, kuendelea na ile menstruation period kitu kingine kinaweza kikasababishwa na utoaji wa ujauzito, ikatokea kwamba kuna particle fulani ambazo zilibaki, au uchafu kidogo tu uliobaki. Ataendelea mtu huyu kupata hezi, ule uchafu utakuwa unaendelea kutoka taratibu kwa kiwango kidogo, kama umebaki ule uchafu. Lakini ukibaki kwa kiwango kikubwa, atapata maumivu makali, ndipo huyo mtu atahitaji asafishwe, ili kufanya mji ule uwe safi. Kwa hiyo ni tofauti kabisa na njia ile ya awali nilokuambia, kwamba inawezekana alishawahi kutumia njia za uzazi wa mbangu. Sasa sija- sija sijaainisha kwamba ni njia ipi ambayo atakwanza ametumia, wa aidha akitumia njia ya vidonge au ya sindano, hizi njia mbili zinaweza zikampelekea mtu huyu akapata hezi kwa mtindo huo, na hicho zaidi shayo. Daktari, swali langu ni kwamba kupooza kunasababishwa na nini na je, kuna tiba? Kupooza husababishwa na vitu vifuatavyo: cha kwanza husababishwa na polio cha pili hypertension. Sasa kitaalamu ndivyo nimezungumza hivyo. Lakini tukianza kuchambua kwamba hiyo polio ni kwa nini imepelekea na diabetes, nafikiri mnaelewa utapia mlo. Ehe, sasa ni ni, ni vitu ambavyo vinaweza vikapelekea mtu aka, akafika mahali akapoza. Hili tatizo linapona kwa sababu likiwahi, uh, ukiliwahi kulitibia lina linatibiwa. Japokuwa watu wengi wanapenda kuwa mtu akishakuwa na tatizo na anapidi apati afanyiwe massage na hii ni stroke kwa sababu stroke inapokuwa imetokea ina vitu vingi mtu huyo anatakiwa apumzike mtu huyo pia anatakiwa asijaze vitu kwa kwa, kwa kwa kumuuzi kila wakati kwa sababu unaweza kumfanya yani, tatizo lake likawa kubwa zaidi Alafu apate mazoezi kwa kumfanyia nini ile masaji kwa kwa wakati kumnyosha viungo kwa kwa muda itampelekea moja kwa moja kumfanya yeye aendelee kuwa strong na aweze kufanya afya yake iweze kuwa sawa na ni mara kwa mara kufanya mazoezi. Kama ni mguu, kufanya mazoezi ya kutembea kwa kwa kwa muda, anapumzika, fanya mazoezi kwa muda, anapumzika. Na pia anapata dawa, zipo dawa ambazo tofauti tofauti anaweza kutumia, nikizitaja ni nyingi. Kwa hivyo ni tatizo ambalo linaweza likashughulikiwa likiwaiwa likaondoka moja kwa moja. Nakushukuru sana daktari kwa majibu yako hayo mazuri, kukuandalia kipengele hiki. Jina langu ni Lucy Patrick Nam, asante dokta, kwa majibu yako kwa vijana. Sasa basi, tusikilize makala ya ushauri kwa vijana katika masuala ya afya na kijamii. Msikilizaji, ni kukaribishe katika kipengele cha ushauri kwa vijana. Langu jina ni Lucy Patrick, na leo anayetoa ushauri kwa vijana ni Mama Washington. Napenda kuasa vijana, vijana wa sasa wanaopenda kufanya mambo ya kiutu uzima, wanaingia kwenye uhuni katika umri mdogo, wanajibebesha majukumu ambayo sio ya kwao katika umri mdogo, ambayo wanaweza wakawasababishia wengine, wanakuwa wanaacha shule, hawaendelei na masomo, wengine wana wanaingia katika kupata mimba za utotoni. Kwa maana hiyo, wanajivisha majukumu kabla ya umri, na waasa vijana katika rika langu. Mimi mama Washington, enzi hizo hatukuingia katika mambo ya uhuni katika umri mdogo, na hiyo inasaidia pia kukufanya mtu mwili wako usichakae. Mimi mama Washington sasa hivi ninaenda na eji kidogo, lakini ukiniona, nikikwambia na miaka mingapi, huwezi kuamini kwa sababu hayo mambo sikuyaanza kwenye umri mdogo. Nimezaa mtoto wangu nikiwa na miaka ishirini na nne, nimeshasoma shule nimemaliza funzo ya elimu eh, ya hoteli na nini. Kwa hiyo hata mimba nimekuja kupata, umri umeenda kidogo, mpaka hata ikafikia yule kungwi wangu kipindi unakuwa mkubwa, sisi unakuwa na mtu anakufundisha. Kwa maana hiyo, yule kungwi wangu akawa anapata wasiwasi kwamba, hey, huyu sijawai kusikia hata ameshika mimba, yani hata ya kuisikia tu, au kusikia ametoa, sijasikia. Kwa hiyo alipokuja kusikia mimi nimeshika mimba, alifurahi eti baada ya kuchukia mimi mwenzie naogopa, lakini akafurahi kwamba hey, mwenzangu, nilikuwa naogopa mama ako mzazi angeniambia sijui, nimekufanyaje we mtoto mpaka ushiki mimba. Maanake wazee wa zamani wanaogopa kuisiwa, labda amekufanyia kitu sicho tofauti, lakini watoto wa sasa hivi wanayafanya mambo akiwa na umri mdogo. Jamani wanangu, mambo haya msiyafanye katika umri mdogo. Mambo haya yana umri wake, umri ukifika utafanya tu, wala usiyaharakie haya. Mambo hayana ufundi kabisa, ukiyafanya haraka unazeeka haraka. Hebu jipe nafasi ya kusoma, jipe nafasi ya, ku, ya kufanya mambo ya maendeleo ya maisha kwanza, alafu haya mambo ya, ya ukubwa utayakuta tu tena unaweza ukakuta mambo mazuri kuliko hayo unayofikiria ungeyafanya sasa. Vijana wa kike, vijana wa kiume, someni elimu, ndo kila kitu. Haya mambo utayakuta wala hayaishi tena, huko unakokwenda baadaye siajabu ndo anazidi kunoga. Upande wa pili utakuta vijana wanajiingiza katika mambo ya kihuni, kwa sababu tu ya tamaa. Ana tamani fulani, ana kitu fulani, na mimi nipate. Kwa maana hiyo, anaona aki, kama ni mtoto wa kike akienda kwa mtoto wa kiume, basi labda atampatia kile kitu, kumbe hakuna. Siajabu akaenda kule na asipate chochote, ikawa tu sasa amedhalilika. Hebu jaribuni kujiheshimu. Unajua, utu wa mtu ni mzuri kuliko kitu. Ukijiheshimu, ukajithamini, ukajiona kwamba wewe bora, na ndio mtu mwingine atakuona bora. Lakini wewe mwenyewe ukijidharau, kuwa na wanaume wengi, au mtoto wa kiume kuwa na mabinti wengi, wala haileti maana. Kwanza ni kama vile unajidharirisha tu kuwa unafungua zipu kila sehemu, au we mtoto wa kike unataka ujionyeshe una huyu na yule na yule, wala sio tabia nzuri, na wala haina heshima kwenye jamii. Kuwa na mtu mmoja, lakini pia katika umri unaostahili. Haya mambo hayana mwisho, mabibi zetu wameyaacha, mama zetu sisi, tumekuja tumeyakuta, tunayaacha kwa sasa. Unawaona watoto wana miaka kumi na mbili, unaambiwa mtoto wa darasa la nne eti ana wanaume Unajiuliza, toba, yanakuwaje mambo haya? Kwa kwa hiyo, hiyo inatushangaza sisi ambao tumezaliwa miaka ya nyuma kidogo. Kwa hiyo tunaomba mwache haya mambo. Pia haya mambo ukiyaharakia, yana hasara nyingi tu, kwamba unaweza ukapata maradhi e, kuna maradhi mengi tu, kuna ukimwi, lakini kuna maradhi ya dhinaa pia. E, unapata sijui magono sijui makaswende manini. Kwa sababu naamini akili kipevuka, una, una, una uwezo wa kuchagua unakuwa na choice, unakuwa na uamuzi. Lakini ukifanya katika umri mdogo, unaweza kuwa unarubuniwa tu. Yule anayekurubuni labda ana mambo yake, ana magonjwa, ana nini, wewe unaingia tu katika kufanya hayo mambo. Sio vyema wala sio sawasawa. Ni waase vijana, ni waase watoto wetu, msipende kuparamia mambo ambayo ni makubwa katika umri mdogo, yanakuwa hayawafai kwa sababu yanawaingiza kwenye matatizo, yanawaingiza kwenye maradhi, yanawaingiza watoto wa kike kwenye mimba za utotoni. Unajipa majukumu ya kulea, kwa hiyo inakuwa sio vizuri. Eh, matokeo yake yanakushinda, au kumlea vyema, huwezi kumsomesha, majukumu yanakuwa makubwa kuliko umri wako, matokeo yake yule mtoto anakuja kuingia, tunapata watoto wengi wa mitaani. Sasa malezi yote yanaanzia kwenye utoto sasa wewe mtoto unamzaa mtoto mwenzio, huoni pabaya hapo? huwezi kumudu majukumu ya kumlea yule mtoto. Niwaase, niwaombe vijana, watoto wetu wa kike, wa kiume, tabia hiyo ya kuingia kwenye mapenzi katika umri mdogo haifai. Kipengele hiki cha ushauri kwa vijana hakina la ziada kwa siku ya leo, langu jina ni Lucy Patrick. Msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha ya kila siku. Tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya kila mtu ana hadithi yake. Naitwa Neema Stephen. Nimelelewa na mama wakambo mpaka pale nilipohitimu kidato cha nne, na mama angu kipindi hicho alikuwa ameshafariki. Mamaangu amefariki nikiwa darasa la sita. Nilikuwa na uwezo mzuri katika masomo, lakini kwa bahati mbaya sikuweza kufanikiwa kufaulu ile kidato cha nne. Nilikuwa napendwa sana na baba angu, lakini kwa baada ya yale matokeo, kwa kweli hali iliweza kubadilika. Mapenzi tena niliyokuwa nayapata kwa baba sikuweza tena kuyapata kwa baba kwa hiyo nikawa nakuwa ni mtu wa huzuni tu katika ile familia. Baba atanitukana, ntaambiwa we mtoto wa kike, hii ndo hasara ya kusomesha watoto wa kike, hamna faida yoyote ile. Kwa hiyo nilijikuta nakuwa mtu wa kuhuzunika, mtu wa kulia, yani naona kwamba bora baba kama hayupo, lakini pale baba anapokuja wakuta nakoswa furaha. Na hasa ilinihuzunisha zaidi kwamba labda angekuwepo mama wangu, basi angekuwa msaada mkubwa katika kunifariji, lakini yule mama wa kambo hata naye hakuwa na ule ufariji. Nikawa najiuliza nifanyeje, kwenda labda katika kusome ya kozi bado inahitaji hela, na huku baba amesha sema sahivi hakuna tena hela kwa ajili yako. Sasa hivi hela iliyopo ni kwa ajili ya watoto wenzako. Ndo hayo maisha niliyokuwa naishi. Kajikuta taratibu taratibu, yaani mawazo anaanza kubadilika, labda niolewe tu. Sasa mbona wengine wanaolewa? lakini rafiki yangu ambaye tulikuwa tumesoma naye yeye ya alichaguliwa akawa ameenda chuo cha walimu. Kwa hiyo akawa ameniuliza naendeleaje kwa kwakio, nikamwambia hali yangu sio nzuri, nipo tu nyumbani, lakini sina kitu chochote nachoweza kujiendeleza. Akaniambia basi kuna mwalimu ambaye anawafundisha anahitaji mfanyakazi wa ndani na kule wangeweza kunilipa hela nzuri. Kwa hiyo kwa kweli katika hali ile mimi nikaona kwamba ni vema, kwa sababu kuishi nyumbani nimechoka, ni bora nikaenda kule kule, hata kama ni kazi za ndani, lakini nitafanya. Kwa hiyo watu wakawa nashangaa, mtu amemaliza fumfuata ndeje kufanya kazi za ndani, lakini mi nilijua ni kitu gani ambacho mi mwenyewe nakihitaji. Basi rafiki yangu akawa amenichukua hadi kwa mwalimu wake, nikafika pale nikaanza kufanya kazi. Nikawa natamani kwamba siku moja nikipata hela nzuri niende nikajifunza cheleani, ili niweze kuwa fundi cheleani. Lakini sasa changamoto ikaja, ikatokea kwa baba. Baba mwenye mji ananitaka kimapenzi, nami siwezi kusema kwamba ananipenda, bali alikuwa ananitamani. Baba alikuwa na mke wake mzuri, ana watoto wake wakubwa tu ambao tunalingana, lakini bado akaanza kunitamani mimi. Kwa hiyo, kwa mara ya kwanza nilimwambia hapana, sitaweza. Kama ni umasikini wangu bora tu nirudi nyumbani. Akawa amesema basi taweza kusumbua tena weka, nikafanya kazi, lakini sasa katika mazingira ambayo ni ya uoga. Nifanyeje? nimwambie mama je? Nikimwambia mama atanielewa kweli, au ndo atanifukuza? Na mimi bado nahitaji kazi. Basi tukaendelea, ilikuwa inapita kama miezi miwili mitatu minne, anaanzisha tena nikamwambia sasa, nitakusema kwa mke wako. Kama mtu amezamiria kukuharibia, amezamiria na hasa. Wanaume pale ambako unamkataa, anakuwa na hasira sana. Kwa hiyo huyu baba baadaye akawa amegeuka, atakusingizia hiki, mara utafanya hiki. Atasema ale hujapika vizuri, mara hii utafanya hivi, mara umeunguza mboga, mimi sili. Hasara unatutia sana huku, tunakulipa tunafanyaje? Kwa hiyo visa vikawa vya hapa na pale. Nikawa nalia tu, kwa sababu nilikuwa sina amani katika ile familia. Watoto wake wakaanza kugundua hiyo hali, wakaanza kuniuliza, lakini nikawa naogopa, nitawambiaje watoto wake? Nitawanzaje kumwambia mke wake? Basi tumeenda lakini, siku ya siku, akawa amekasirika, akawa amesema, leo sikutaki hapa, we ni malaya unaleta wanaume ndani, kwa hiyo sikutaki tena. Akawa amechukua nguo zangu na kuweza kuzitupa nje. Yani nikaokota mfuku ambao ni walambo na nikaweza kuweka mle nguo zangu. Akaweza kunifukuza kwamba sitaki tena kukuona hapa, ondoka. Kwaiyo nikabaki pale, niko nje nalia na ilikuwa ni usiku. Wakati najiuliza nifanyeje, kuna mama ambaye alikuwa nanipenda, nikaa nimeenda kumgongea kwake na nikawa nimemweleza, kasema tutakaa wote, na baadaye nashukuru kwamba aliweza kuniendeleza. na hapa ndo tunafika mwisho matangazo yetu ya leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni Aste Gidh Yuart, na kusihi uungane nasi tena.