Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki tangaza pia katika mita band 19, 22 na 31. Tunasikia pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa, na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Hii leo, ni mimi Sunday Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia Ba, msomaji wako ni mimi Abdu Shakur Abud. Baadhi ya viongozi wa jamii ya Wasomali Kenya na viongozi wa Kiislamu wamelani msako mkubwa unaofanywa na polisi na kikosi maalum cha kupambana na ghasia mjini Nairobi na, na Mombasa kufuatia mashambulio na mauaji ya hivi karibuni huko Kenya viongozi hao wameituhumu serikali kwa kulenga Waislamu na hasa wa Somali walipofanya msako mkubwa wa nyumba moja hadi nyingine katika mtaa wa Eastleigh, Nairobi na majengo Mombasa jana na kukamata karibu watu mia tano. Akizungumza na Sauti Amerika, mbunge wa Mvita, Mombasa, Abdusamad Samad Sharif Nasir amesema msako huo unawalenga jamii fulani ya watu ni makosa na inazidisha uhasama na chuki dhidi ya serikali na haitoweza kutanzua matatizo hizo msingi yanayosababisha ghasia hizo nchini humo. Naibu spika wa zamani wa bunge la Kenya Fara Maalim, kwa upande wake, anasema polisi na kikosi maalum elfu sita waliopelekwa katika mtaa wanakoishi wa somali wengi Nairobi wamewaibia raia na kuwabughudhi na kuwakamata wanawake na watu wasiohusika na ugaidi, na wanasema ni vitendo visivyo vya haki. Matayarisho ya kuadhimisha miaka ishirini tangu mauaji ya halaiki ya Rwanda ya mwaka 1994 yanaendelea huko Rwanda, huku waziri wa mambo za nje B Louise Mushikiwabo akiunga mkono matamshi ya rais wake Paul Kagame kwamba serikali ya Ufaransa ilihusika moja kwa moja na matayarisho ya mauaji hayo ya halaiki. Matamshi hayo ya rais Kagame yalitolewa katika mahojiano yaliyofanya na jarida la Jeune Afrique na kusababisha Ufaransa kuamua kutopeleka tena ujumbe wake katika maadhimisho hayo yanaanza hapo kesho. Msemaji wa wizara ya mambo ya nchi za nje wa Ufaransa, Romain Nadal, ameiambia Sauti ya Amerika kwamba serikali ya Paris imeshtushwa na matamshi hayo ambayo anasema yanakwenda kinyume na utaratibu unaoendelea hivi sasa wa kuleta upatanishi kati ya nchi hizo mbili. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Kimun amewasili Kigali hileo pamoja na viongozi wa nchi mbalimbali kwa sherehe hizo za miaka ishirini baada ya mauaji halaiki ambapo zaidi ya watu laki nane waliuliwa. Bwana Ban Kimoon anasema ni lazima kwa jumuia ya kimataifa kuchukua hatua zaidi na kukabiliana na mauaji ya kikabila na kidini inayofanyika huko Jamhuri ya Afrika ya Kati ambako zaidi ya watu elfu mbili wameuliwa na laki nane kupoteza makazi yao tangu kuanza ghasia mwezi Disemba. Bwana Ban alisema hayo alipotua kwa muda mjini Bangi, Jamhuri ya Afrika ya Kati, akielekea Kigali kuhudhuria maadhimisho ya miaka ishirini ya mauaji halaiki ya Rwanda. Katibu mkuu aliliambia bunge la mpito na serikali ya muda ya Jamhuri ya Afrika ya Kati kwamba taifa lao liko katika hali ya vurugu bila ya utawala wa kisheria anasema jumuiya ya kimataifa ilishindwa kuwalinda wananchi wa rwanda miaka ishirini iliyopita na iko katika hatari kwa mara nyingine tena kutofanya hivyo na kutofanya vya kutosha kuwalinda wananchi wa jamhuri ya afrika ya kati habari za dunia zinawajia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti america washington dc mkuu wa idara ya usafiri wa anga wa malaysia Azahrudin Abdurahman anasema sauti ya mawasiliano ya redio chini ya bahari ilionaswa na meli za China na Australia hii leo ni kutoka chombo cha kunasa sauti ya safari za ndege black box lakini Bwana Abdurahman anasema wana matumaini makubwa, huenda hicho ni chombo kutoka kwa ndege ya Malaysia iliyotoweka, na ikithibitishwa itakuwa matokeo muhimu katika kuitafuta ndege hiyo iliyokuwa na watu mia mbili thelathini na tisa. Kufuatia kusikia kwa kusikika kwa sauti hiyo, ndege na meli zote zinazotafuta ndege hiyo ya aina ya Boeing 777 zimepelekwa katika eneo lililoko kilomita 1700 kaskazini magharibi ya mji wa Perth, Australia, na uchunguzi wa kina unaendelea hivi sasa na unafanyika kwa haraka kabla ya betri ya chombo cha black box kumalizika na kutoweza kufanya kazi tena bomu lilotegwa kando ya barabara limelipuka na kuharibu lori lilokuwa linasafirisha masanduku manane ya vyeti vya kura vya uchaguzi wa rais na kusababisha vifo vya watu watatu. Mlipuko ulitokea hii leo katika jimbo la kaskazini la Kunduz limetokea siku moja tu baada ya karibu watu milioni saba kupiga kura kumchagua mtu atakayechukua nafasi ya rais Hamid Karzai. Polisi inaeleza kwamba lori lilikuwa linasafirisha kura kutoka vituo vya kupiga kura kutoka mji wa Kunduz. Maafisa wa uchaguzi wa Afghanistan wameeleza uchaguzi umefanyika kwa ufanisi, bila ghasia, ingawa kulikuwa na watu ishirini walioluiwa na malipuko ya bomu ya hapa na pale na mashambulio ya bunduki na roketi. Waziri wa ulinzi wa Marekani Chuck Hagel anasema serikali ya Washington inapanga kupeleka manuari mbili zaidi za kulinda dhidi ya mashambulizi ya makombora huko Japan ili kukabiliana na kitisho kutokana na hatua za Korea ya Kaskazini. Bwana Hagel ameuambia mkutano wa waandishi wa habari mjini Tokyo hii leo baada kumaliza ya kumaliza ziara yake ya siku tatu nchini Japan na baada ya kukutana na mwenzake wa Japan Itsunori Ondero kwamba manuari mbili zitapelekwa Japan ifikapo mwaka 2017 kuimarisha ulinzi wa makombora wa Marekani wenye manuari saba kwa wakati huu nchini humo. Tangazo hilo lilitolewa baada ya Korea kaskazini kwa mara nyingine kuongeza mvutano na majirani zake kwa kuendelea na kitisho cha kufanya majaribio zaidi ya makombora na nyuklia. Mwisho wa habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Naam, ni Jumapili nyingine tena na ule muda wa msikilizaji kutuma salamu zako ndio umewadia, na hapa studio ni mimi Khadija Riami. Nam, ni kibao chake hicho One Republic na wimbo wao Counting Stars kikitoweka hewani na sasa na vuta kapu la barua na kuchukua barua yako. Oscar Mogire Machuki huyu akiwa Kisii, Kenya leo hii, basi unataka kutuma salamu zako kwa James Bosire Makori, Joseph Miroro, Rebecca Kwamboka, William Mekenye, Jen Kerube Mekenye, Nicholas Mokaya Magasi, Philip Machuki, Keith Kefa O, Gichana, wote hawa wakiwa Kisii Kenya. Na pia unapenda kumkumbuka leo hii Xavier Teli Wambwa na Mtanda Ayub Sharifu wakiwa Bungoma huko huko Kenya. Franz Macngogo mwalimu wa Ntumu Idi Hamisi Zakaria Ndemfo Kizinga Evans na Exaudi Makyao, nadhani hawa wote wakiwa huko nchini Tanzania. Unawaambia majibu ya salamu ni sharti moja yapitie hapa hapa VOA. Ni barua yako Swedi Kaluta ukiwa Pretoria huko Afrika Kusini, leo hii unasema unapenda kupeperusha salamu zako kwanza kabisa kwa Ruta Hiwa, Gusisi Omar Kavuta, Salome Daniel Choma wa Choma, Rastik Malato, Luis Mtange, Fikiri Dario Jingwa, Edwandi Shukuru wa Mama, pia Pasco Baba, Anuari Baba Kueleta, Mkondo wa Mkondo, Lenandi Mbuya, Ima Sandala Sima Kangaruki Juma Maikole Riziki Mende, na ujumbe unasema ukipata salamu basi rudisha salamu, usikae nazo. ni barua yako hiyo, Emmanuel Samuel Kapela ukiwa huko Mwadui Mining, huko Shinyanga, leo hii basi unapenda kumkumbuka fikiri Dario na Salome Gakala Juma Idi Isa na Sima Kangaruki hao wote wakiwa huko huko Shinyanga Sali Bunzali na Choma Wachoma wakiwa Mpanda, wafanyakazi wote wa Caspian Limited, Mwadui Mines, Desunga Masunga Hila Muhamed Mwinyi Mapema Ndula na Soro Maziku, hawa wote wakiwa huko Tabora. Chiku Sakumba na Madimba wa Madimba wakiwa Burundi, Joseph Miroro, Mogire Machuki, Philip Machuki na Helena Oyoma, wote hawa wakiwa nchini Kenya, bila kumsahau Mchana Jay Mchana, Onespo Mponda na Fadhili Kobero wakiwa Morogoro. Na pia unasema unapenda kumkumbuka malkia wa moyo wako binti Vyankero steju akiwa huko Shinyanga na kibao basi. Kinachopeperusha hizi salamu hii leo ni chake Diamond akishirikian Chasheta, huyu akishirikiana na Diamond wakija hapa na kibao maarufu kinachoitwa Kerewa ambacho ndio kinasindikiza salamu zenu hizi. Nipote changanya yeah, okay, kila kitu mpaka nikole uh, mini wako kila siku nipoke hey, jua kweli nakupenda mama, siwezi kukuigizia drama vichache uh, na wakatalia sana na nafurahia pia, unabania bwana uh, anza okay, waga wanasema unifai kabisa, wanatamani ni kuache kwa visa, wengine wanataka nikuuze kahisa, ila mchizi nimengoma sikuachi kabisa, kwa wendo mama Kaila, of course wendo baba Kaila, amini wendo mama Kaila, achana nao Naam, kipindi hewani ni salamu na muziki, na sasa naelekea huko Kisii, Kenya, kwako Oscar Mogire. Ni kwako sio Oscar Mogire Machuki, manake naona barua yako tulishaisoma. Kwanza kabisa, hebu nivute kapu la barua, na sasa naikuta barua yake Joseph Miroro, huyu akishirikiana na Rebeka Kwamboka, hao wakiwa Keroka huko Kenya anasema leo hii anapen, wanapenda kuwakumbuka Deus Masunga, Zakaria Ndemfo, Salome Daniel, Choma wa Choma, Lenga Chapati, Shukuru wa mama Hamis, Kanal Njingo, Edward Raymond Masawe, Salibunzalisali, Salibunzali, Salibunzali, Emmanuel Kapera, Mapema Ndula, Silima Kagaruki, Nkondo wa Nkondo, hawa wakiwa sehemu mbalimbali huko nchini Tanzania, lakini pia huko Kenya unapenda kuwakumbuka William Mekenye, Peterson Omote, Ramu na Helena Ndeka, John Nyabuto, Isaya Nyangesoa, Dura Manani, Samuel Getenga, Musa na Elizabeth Musa. Ni barua yako hii Choma wa Choma, au kamanda wa mashambulizi ya salamu. Eh, mambo makubwa haya. Ukiwa mwamkulu huko Mpanda, Tanzania. Naona na wewe na unawakumbuka wale wale ambao wameshatumiwa salamu kabla: Deus Masunga, Fikiri Dario, Salomon, Daniel, Paulina Madoshi au Mama Mikaeri, Fundi Hamisi Ful Migebuka, Amos Msanga, Zakaria Ndemfo, Kefa Kichana, Joseph Miroro, Lebeka Kwamboka, Osika Machuki, Zakaria Kinanda, Kennedy Mpemba, Salibu Nzali Lenga, Chapati Hesabu Chapati, Victor Nyangalima, unasema unajivunia mitambo ya VOA. Ndio mwisho wa maneno, manake salamu zako zitasikika tu. Naam, haya sasa, ni hii barua yake kutoka kwa waziri wa mambo ya salamu Deus Masunga Buhungu, kila huyu akiwa Igigwe, Sikonge, Tabora, Tanzania. Leo hii salamu zako unazituma kwa mapema Ndula Mkamba Lukuba Ndula, Asha Shabani Ali mtoto Masunga, Deus Bebi Masunga, Emmanuel Kapela, Nasoro Maziku Maringo Jisena na Mhamed Mwinyi, hawa wakiwa Tabora Fikiri Dario Salibu Nzali Njingo, Edward Johni Pembe na Eliakim Ndalukoba, hawa wote wakiwa Shenyanga na mchana. Je, mchana Zakaria Ndemfo popote walipo, bila kuwasahau Joseph Miroro, Ram Opele, William Mkenya na Yakub Saidi, hawa wakiwa huko Kenya na sasa basi, naona kuna kibao chake huyu anaitwa Lolilo kutoka Burundi, akishirikiana na Alikiba na wimbo unaosema maneno matatu. Nam, naona maneno kweli matatu, au sijui maneno ni matamu. Wanashindwa, wanakwenda, ila mimi niko mapenzi ya utapeli na jua huko, mimi siko utamani, ni wengi anayekupenda ni mimi, usiwasikie yuwamba, sintokuacha mashani Naam, ni kibao hichi cha mwanamuziki Lolilo kutoka Burundi akishirikiana na Alikiba na wimbo unaosema maneno matamu, huo ndio unasindikiza salamu zetu kutoka hapa. Kipindi hewani ni salamu na muziki, na sasa basi natuelekee huko kwa Bobrichi, huyu naye akiwa na salamu anasema leo naikumbuka familia yangu. Ms Bobrich wa Babati Manyara, baba Peter Paul Fort Mushi na mama Felista Paul Mushi, Mushi wa Kirima Boro Moshi, Juma Nne Shebarua Tingisha wa Arusha, Sudi muuza vyombo na Alimote, Alimote wa Tanga, David Azaria huyu akiwa hakusema wapi, naona labda akiwa huko huko Tanga akiwa Manyara. Jumaa Ahmed Baragaza na DJ John Liatu huyu wa RFM Mwanza, Fikiri Dario Salibunzali Chifu Abdallah Sube wa Shinyanga, Mwalimu Kennedi Mpemba na Jumaidi Isa wakiwa Kahama Shinyanga. Hawa mchana J mchana wa Jordan Camp Morogoro, Ayub Kimaro wa Grand View Babati, Lawenda Nsonda wa Makongolosi Chunya Mbeya na naonesmo limo akiwa huko huko Chunya, Mbeya. Na vuta barua yako. Bingwa wa salamu wa kimataifa huyu Jofrey Njereka, ukiwa huko Mbeya Tanzania, unasema leo hii unapenda kuwasalimu Basili Njereka wa Mkwajuni Song, Songwe, Festo Njereka wa Mbinga, Edna Njereka wa Njombe, Ludrofu Njereka wa Ukange Makete, Raymond Masayo wa Moshi Tanzania, Choma Wachoma wa Mpanda Katavi. Mchana Je, mchana wa Morogoro. Ujumbe: si kila mwenye makucha huwa ni simba. Na sasa basi, naona na muda nao ndo unazidi kuyoyoma. Nikikwaga kutoka hapa studio, mimi ni Khadija Riami nikisema tukutane tena Jumapili ijayo, lakini nawaacha na, na kibao hichi ambacho kinasema: nitasubiri nakupenda, bb nakupenda wewe, ndani ya mtima wangu mama ni kumbari na we siko radhi ni kukose wewe niko tayari wanipige mawe ntasubiri ni we namna baada ya kibao hicho kitamu na kipindi kizuri kwelikweli cha Salam na Muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, sasa nakuleteni muktasar wa habari. Baadhi ya viongozi wa jamii ya wasomali Kenya na viongozi wa Kiislamu wamelaani msako mkubwa unaofanywa na polisi na kikosi maalum cha kupambana na ghasia katika miji ya na Nairobi na Mombasa kufuatia mashambulio na mauaji ya hivi karibuni huko Kenya. Kiasi ya watu mia tano wamekamatwa kutokana na msako huo. Matayarisho ya kuadhimisha miaka ishirini tangu mauaji ya halaiki ya Rwanda elfu moja mia tisa tisini na nne yanaendelea huku waziri wa mambo ya nje wa Rwanda akiunga mkono matamshi ya rais wake Paul Kagame kwamba serikali ya Ufaransa ilihusika moja kwa moja na matayarisho ya mauaji ya halaiki hayo na kusababisha Faransa kuamua kutohudhuria sherehe hizo. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ametoa wito kwa jumuiya ya kimataifa kuchukua hatua zaidi za kukabiliana na mauaji ya kikabila na kidini yanayofanyika huko Jamhuri ya Afrika ya Kati. Na maafisa wa usafiri wa anga wa Malaysia na Australia wanasema huenda sauti iliyosikika ni kutoka chombo cha ndege cha Boeing 777. 777 ya Malaysia iliyotoweka bahari ya Hindi na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.