Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunatangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya asubuhi, yanaoanza saa 12 kwa saa za Afrika Mashariki, saa 11 Afrika ya Kati. Leo ni Jumatatu, Aprili 7 mwaka 2014. Naitwa Esther Githui Ewart na mimi ni Sandey Shomari. Na katika matangazo yetu asubuhi ya leo, Rwanda yajiandaa kwa maadhimisho ya miaka ishirini tangu kutokea mauaji ya halaiki nchini humo. Baadhi ya watu wameshawasili hapa, kwa mfano katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amekushawasili pamoja na Mary Robinson na wanazuoni watafiti mbalimbali, wahadhiri wa vyuo vikuu na wanasiasa mbalimbali wamekuwa hapa kwa muda wa siku tatu, wakijadili changamoto za mauaji ya kimbari, sababu yake na katika habari nyingine wa Somali wa Kenya walalamika juu ya msako wa serikali unaoendelea dhidi yao katika mtaa wa Ishilii jijini Nairobi kwa haya masuala ya profiling na kuanza kusema kwa huyu hafai huyu ashikwe, nazidisha chuki na husma bure. Wakianza enmas kuanza kushika watu namna hii haisaidi kitu. Ni baadhi tu ya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo, msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya, lakini kwanza huyu hapa Sande Shomari na habari za dunia. Serikali ya Rwanda imekariri msimamo wake kwamba Ufaransa ilihusika na mauaji halaiki miaka ishirini iliyopita ambayo yalipelekea vifo vya karibu Watusi laki nane na Wahutu wa msimamo wa kadri mikononi mwa wanamgambo wa Kihutu. Katika mkutano wa kimataifa uliofanyika Kigali jana Jumapili, kabla ya maadhimisho ya miaka ishirini leo Jumatatu, waziri wa mambo ya nje Luis Mushikiwabo alisema Ufaransa imeikosea Rwanda kwa kuhusika kwa kiasi fulani na mauaji hayo. Amesema mahusiano kati ya Rwanda na Ufaransa hayawezi kurudi kwenye mstari ulionyoka ikiwa Rwanda inalazimika kukubali yale yanayosemwa na Ufaransa juu ya matukio ya Aprili mwaka 1994. Alikariri matamshi ya rais wa Rwanda Paul Kagame kwamba Ufaransa na Ubelgiji walihusika moja kwa moja katika maandalizi ya kisiasa ya mauaji hayo. Matamshi hayo ya rais Kagame yalipelekea Ufaransa kuvunja mipango ya kushiriki kwenye maadhimisho hayo wiki hii. Nigeria inasema imeipita Afrika ya Kusini kwa kuwa na uchumi mkubwa kuliko wote barani Afrika. Mkuu wa takwimu nchini humo Yemi Kale amesema jana Jumapili kwamba uchumi wa Nigeria unakadiriwa kuwa kiasi cha dola bilioni 490 ambao unapita kirahisi kabisa kiasi cha dola bilioni 384 ambazo Benki ya Dunia ilitangaza kuwa kiwango cha Afrika kusini mwaka 2012. Nigeria imefikisha kiwango hicho kipya kwa uchumi wake ikiwa katika nafasi 26 duniani, baada ya kujumuisha sekta zake za usafiri wa anga, mawasiliano na utaalamu wa kompyuta ambazo hazikujumuishwa katika hesabu za mwisho mwaka 1990. Nigeria imesema wakati huo ilikuwa na laini za simu laki tatu lakini kwa sasa inajivunia watumiaji wa simu za mikononi wapatao milioni mia moja. Na ubalozi wa Marekani nchini Iraq umewaonya raia wake dhidi ya kwenda nchini humo ila kwa safari muhimu tu. Aida Isa atusomea ripoti kamili. Ubalozi huo ulitoa onyo la usafiri jana Jumapili na kutaja hali inayoendelea, ukosefu wa usalama nchini humo ikiwa ni pamoja na utekaji nyara na ghasia za kigaidi onyo hilo linaeleza kwamba ubalozi una uwezo wa kadri tu wa kushughulikia hali ambazo raia wa kimarekani huenda wakakabiliwa nazo katika taifa hilo la mashariki ya kati onyo hilo pia linaeleza kwamba uwanja wa ndege wa baghdad umeshambuliwa kwa risasi na roketi ubalozi unaeleza kuwa uwezo wake wa kutoa huduma za kibalozi kwa raia wa marekani kote nchini iraq ikiwa ni pamoja na Baghdad ni haba sana hasa ikizingatiwa mazingira ya kiusalama yaliyopo. Pia imeonywa wa Marekani wasiende karibu na mipaka ya Syria, Uturuki na Iran ambayo inasema ina hatari zaidi. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA, hapa Washington DC. Juhudi za kuitafuta ndege ya Malaysia iliyotoweka zinaendelea huku ikiripotiwa kwa sauti bayana chini ya bahari zimesikika kutoka kwenye kina cha bahari ya Hindi, lakini maafisa bado hawana uhakika ikiwa zinatoka kwenye chombo cha kurekodia sauti cha ndege hiyo ya abiria iliyopotea. Meli moja ya Australia yenye chombo cha hali ya juu cha kunasa sauti kwenye kina kirefu cha bahari imenasa sauti ambayo huenda ikawa inatoka kwenye chombo cha black box ambacho kinaweka rekodi ya safari ya ndege. Sauti hizo zilifuatia sauti zilizonaswa na meli moja ya Kichina Jumamosi na Jumapili katika eneo lingine mbali na eneo ndege hiyo inapotafutwa. Mkuu wa shirika la anga la Malaysia, Azarudin Abdul Rahman, amesema maafisa wana matumaini kwamba ishara hizo zinaweza kuwa ndio mafanikio makubwa katika utafutaji wa ndege hiyo ambayo ilipotea karibu mwezi mmoja uliopita ikiwa na abiria mia mbili na thelathini na tisa ikitokea Kuala Lumpur kwenda Beijing. Serikali ya Libya imefikia makubaliano na waasi kufungua bandari mbili kati ya nne za mafuta katika mafanikio makubwa ya kumaliza kizuizi cha miezi minane. Maafisa wa Libya jana Jumapili walitangaza kufunguliwa kwa bandari ya Zuitina na Hariga iliyo ndogo kati ya hizo nne, iliyokamatwa na waasi wakidai uhuru zaidi kutoka Tripoli na kupata ubia wa utajiri wa mafuta. Pande hizo mbili zimekubaliana kufungua tena bandari mbili zilizobaki Ras Lanuf na Asidra baada ya wiki mbili hadi nne za mazungumzo zaidi. Waasi wa Siria wasiopungua 29 waliuawa jana Jumapili wakati gari lilipolipuka katika mji uliozingirwa wa Homs. Shirika la kutetea haki za binadamu lenye makao yake Uingereza, Syrian Observatory for Human Rights, limesema idadi waliokufa kutokana na mlipuko huo inaweza kuongezeka huku kukiwa na dazeni ya watu waliopotea katika eneo hilo. Hakukuwa na maelezo ya mara moja kuhusu kilichosababisha mlipuko huo. <tiple> Unasikiliza Kumekucha Afrika, matangazo yanayokujia kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC na habari zilizopewa uzito wa juu asubuhi ya leo ni kama tulivyodokezea kuhusu maandalizi ya kuadhimisha miaka ishirini tangu mauaji halaiki ya Rwanda hapo mwaka wa 94 ambayo yanaendelea huku viongozi wa serikali na wajumbe wa ngazi ya juu kutoka sehemu mbalimbali za dunia wakiwasili mjini Kigali kwa sherehe hizo. Mwenzangu Abdushakur Abud amezungumza na mwandishi wetu mjini Kigali, Silvanas Karemera, anayeanza kwa kuelezea jinsi maandalizi hayo yanavyoendelea tunavyozungumza baadhi ya watu wameshawasili hapa. Kwa mfano, wakati mkoa mmoja wa mataifa amekusha wasili pamoja na mjumbe wake katika eneo la mazaa makuu Mary Robinson, na tayari amekutana uh, na Rais Kagame na kuweza kuzungumzia mawili matatu kuhusu jinsi ya kupambana na mauaji hayo ya kimbali ambako ya yanaweza yakatokea katika, katika sehemu nyingine. Kwa hiyo uh, niseme tu kwamba kumekuwepo na maandalizi ya hapa na pale. Kumekuwepo na mkutano mmoja wa kimataifa kabisa ambao uliwajumuisha pamoja wanazuoni, watafiti mbalimbali, wahadhiri wa vyuo vikuu na wanasiasa mbalimbali kutoka takriban pembe zote za dunia wamekuwa hapa kwa muda wa siku tatu wakijadili changamoto za mauaji ya kimbari, sababu yake aa, pamoja na nafasi ya jamii ya kimataifa kuweza kukaa kando wakati yakitokea mauaji kama hayo katika nchi mbalimbali mbali. lakini vilevile vile, lugha ambazo zinaendelea kutumiwa na baadhi ya watu ambao wanapuuza kutokea kwa mauaji hayo, mathalani yale ya Rwanda. Kwa kweli ni mataifa ambayo kidogo ni tofauti na yale ambayo tumekuwa tukishuhudia, na ni miaka ishirini baadaye kuna wachambuzi wengi wanajiuliza, je, dunia imesoma kutokana na mauaji ya Rwanda? Kwani baada ya Rwanda tumeshuhudia mauaji yanayotokea huko Siria, yanayotokea jamhuri ya afrika ya kati. Je, huko watu wanasemaje miaka ishirini baadaye? kwa kweli watu baadhi wanasema kwamba dunia ni kama vile haina masikio na wala haina macho kwa sababu uh, unakumbuka baada ya kufanyika mauaji ya Rwanda ambako zaidi ya watu laki nane takriban hata milioni moja walipoteza maisha katika kipindi cha miezi mitatu, hapo dunia ilikuwa meshasema kwamba kama yasitokee mauaji kama hayo kamo, kwa, kwa kutumia neno never again. Lakini baadaye mwaka moja tu baada ya mauaji ya Rwanda yakatokea mauaji mengine yale ya Srebrenica na kadhalika na kadhalika. Sasa wachambuzi wa mambo Uh, wanazuoni watafiti ambao wamekuwa wakifuatilia mauaji hapa na pale, uh, wanasema kwamba kauli za binadamu zimekuwa ni tofauti kabisa na vitendo, na hapa jamii ya kimataifa mpaka leo ikaendelea kulaumiwa kwamba porojo zinakuwa nyingi, lakini kulizia kivitendo inakuwa ni shida, kwa sababu uh, wakasema kwamba haiwezekani mauaji kama ya Rwanda yatokee mauaji katika sehemu nyingine yatokee na leo tuendelee kuona mauaji yakiendelea kutokea kwa mfano katika Jamhuri ya Afrika ya Kati huku, uh, jamii ya kimataifa ikiendelea kupoteza muda mrefu kuweza kujadiliana kitu kifanyike. Na je, huko Rwanda juhudi nyingi zimefanywa miaka ishirini kupatanisha watu, lakini mfumo wa kisiasa ambapo upinzani wanasema wanatengwa sana, kwa hivyo wanahisi hakuna upatanishi. Je, kuna ukweli? Ukiangalia ndani Rwanda upatanishi umefika wapi? Hapo ndio kuna utata, utata kwa, kwa, kwa msingi miwili. ni msingi wa kwanza ni kwamba uh, ukiwa hapa Rwanda ndani na kushuhudia jinsi jamii inavyoendelea kupiga hatua kimaendeleo, kimaliziano unaona kwamba kweli kuna kazi pevu ambayo inaendelea kufanyika. Uh, watu wanaombeana msamaha, mpaka nimesikia tu baadhi watu wanafanya ndoa kabisa, wanafunga ndoa kama ilivyokuwa kabla ya mauaji Wahutu wanaoa Watusi, Watusi wanaoa Wahutu. Na kwa kweli kuna unaweza ukashuhudia kwamba kuna kitu kinafanyika. Lakini sasa utata wa pili ni kwamba jamii ya kimataifa, watu wa nchi za nje mathalani, wamekuwa hawaelewi kinachoendelea hapa, na hii ni kwa sababu upinzani umekuwa ukielezea tofauti kabisa na, na, na kile kitu kinachotokea hapa. Ni Silvanos Kalimera, mwandishi wa Sauti ya Amerika, akizungumza nasi kutoka Kigali, Rwanda naye katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Kimun yumo mjini Kigali tangu jana Jumapili kwa maadhimisho ya miaka 20 tangu kutokea mauaji ya halaiki nchini humo. Na aliposimama katika Jamhuri ya Afrika ya Kati, alisema jamii ya kimataifa sharti ichukue hatua za haraka kumaliza gasia za kijamii nchini humo ambazo zimesababisha vifo vya zaidi ya watu elfu mbili tangu mwezi Desemba na kuwafanya wengine laki nane kuhama manyumbani mwao. Mwandishi wa sauti Amerika n Luke alifuatana na katibu mkuu huyo ambaye hapo Jumamosi aliliambia bunge la muda la jamhuri ya afrika ya Kati na baraza la kitaifa linalosimamia shughuli za serikali kuwa taifa lao limo katika hali ya msukosuko mkubwa wa ghasia. Bwana Bana alisema jamii ya kimataifa ilishindwa kuisaidia Rwanda miaka 20 iliyopita na sasa hivi jamii ya kimataifa haijafanya juhudi za kutosha kusaidia wananchi wa jamhuri ya Afrika ya Kati. Mkuu huyo wa Umoja wa Mataifa alisema kuna ukatili unaoendelea nchini humo, ikiwemo watu kuuawa kwa kukatwa vichwa na ghasia za ngono. Aliliambia baraza hilo kuwa kuna maangamizi ya kikabila na kidini na kwamba Waislamu na Wakristo wanakabiliwa na hatari kutokana na imani zao. Katibu mkuu huyo alipongeza juhudi za walinda amani wa Umoja wa Afrika lakini akasema hawana fedha za kutosha na wala uwezo wa kukabiliana na wimbi la ghasia nchini humo. Ban anajaribu kuonyesha umuhimu wa kupeleka kikosi cha Umoja wa Mataifa nchini humo kusaidia hicho cha Umoja wa Afrika kwa kuongeza wanajeshi alfu kumi na takriban askari polisi alfu mbili na katika ziara yake hiyo huko bangi katibu mkuu huyo alisalimiana na watu waliotoroshwa manyumbani mwao nje ya kambi wanazoishi karibu na uwanja wa ndege kambi hiyo ya muda ina wakazi alfu sitini wengi wameishi hapo tangu gasia zilipozuka disemba tano ambapo mapigano makali na mauaji ya kikabila na kidini yalianza katika mji mkuu. Mwakilishi wa wakimbizi hao wa ndani alimwambia katibu mkuu Ban kuwa wanasubiri misaada. Alisema angependa kwenda nyumbani, lakini nyumba nyingi zimeporwa na kuharibiwa na kwamba suluhisho pekee ni kuwapokonya silaha wapiganaji. Bwana Ban pia alitembelea msikiti mmoja huko Bangui ambapo takriban Waislamu elfu kumi wamenaswa kwa hofu ya kurejea makwao kutokana na kulengwa na kundi la wanamgambo wanaojiita anti-balaka. Aliwaambia amesikitishwa sana na ghasia zilizowakumba na kwamba maisha yao ni magumu sana na hatari. Alisema haki za binadamu sharti ziheshimiwe na hicho ni kipaumbele kwake na kwa hivyo amepeleka wapelelezi wa haki za binadamu huko Jamhuri ya Afrika ya Kati kuchunguza matukio hayo. liza Kumekucha Afrika ni matangazo yanaokujia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC, na tunaendelea na habari zaidi za dunia. Bomu lililotekwa kando ya barabara nchini Afghanistan liliharibu gari kubwa likuwa limebeba masanduku manani ya kura za urais wa nchi hiyo zilizokuwa zimeshapigwa tayari na kuua watu watatu. Mlipuko wa jana Jumaapili katika mji wa kaskazini wa Kunduz umetokea siku moja baada ya watu wapatao milioni saba kupiga kura ya kumchagua mrithi wa Rais Hamid Karzai. Polisi wanasema gari hilo lilikuwa limebeba karatasi za kura kutoka maeneo ya kupigia kura kuelekea mji wa Kunduz. Watu hao waliouawa ni pamoja na dereva, polisi na mjumbe wa tume huru ya uchaguzi nchini humo. India inaanza uchaguzi mkubwa kuliko wote ulio huru duniani ukiwa na zaidi ya wa wapiga kura milioni 815 wakipiga kura katika hatua tisa ndani ya wiki tano. Wapiga kura walichagua wabunge katika bunge la Lok Sabha au nyumba ya watu katika bunge la India. Chama cha BJP, Barati ya Janata Party kinachoongozwa na kiongozi wa kihindu mwenye sera za utaifa Narendra Modi na washirika wake wanatarabiwa kushinda viti vingi zaidi, lakini matokeo ya hivi karibuni yanaonyesha wanaweza kushindwa kupata wingi katika bunge. Chama chochote au muungano kinahitaji viti mia mbili sabini na mbili ili kuweza kuunda serikali. Korea Kusini inasema imegundua ndege isiyo na rubani na nyingine inayoshukiwa kuwa ya Korea Kaskazini baada ya kukuta vifaa vingine viwili vinavyofanana katika wiki za karibuni. Wizara ya mambo ya ndani ya Seoul ilisema jana Jumaapili kuwa jeshi lake lilikuta ndege isiyo na rubani, yani dron inayofanana na iliyokuta wiki iliyopita kwenye kisiwa katika mpaka na Korea Kaskazini. Dron iliyopatikana hivi karibuni ilikuwa kaskazini mashariki mwa Korea Kusini, kiasi cha kilometa 130 kutoka mpakani na Korea ya Kaskazini. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka hapa, Sauti Amerika Washington, na tuelekee huko nchini Kenya, ambapo baadhi ya viongozi wa jamii wa Somali nchini humo na viongozi wa Kiislamu wanalalamika juu ya msako mkubwa unaofanywa na polisi na kikosi maalum cha kupambana na ghasia mjini Nairobi kufuatia mashambulio na mauaji ya hivi karibuni huko Kenya. Viongozi hao wameituhumu serikali kwa kulenga jamii wa wasomali walipofanya msako mkubwa wa nyumba hadi nyumba katika mtaa wa sd mwishoni mwa wiki na kuwakamata karibu watu mia tano. Abdu Shakur Abud amezungumza na baadhi ya viongozi hao na kutuandalia ripoti ifuatayo. Polisi elfu sita na maafisa wa kikosi maalum cha kupambana na ghasia waliingia nyumba moja hadi nyingine katika mtaa wa Isli kuwasaka mahalifu kufuatia milipuko mitatu ya bomu mjini Nairobi wiki iliyopita. Mkuu wa wabunge walio wengi bungeni Aden Duale, mwenye asili ya Kisomali, alikuwa afisa wa kwanza mwishoni mwa wiki kutishia kwamba atajiondoa kutoka muungano wajubili, kutoka na utawala wa Jubilii kutokana na kile alichokieleza ni kukamatwa kiholela wakazi wa jamii yake. Hapo jana viongozi wa jamii ya Kiislamu na Wasomali walikutana na wamelani kitendo cha polisi kukamata na kwa bughudhi watu katika mtaa wa Waisli na kwengineko. Akizungumza na Sauti America, mbunge wa Mvita, Mombasa, Abdusamad Samad Sharif Nasir amesema msako huo unawalenga jamii fulani ya watu. ni makosa, mi nimesema kitambo, nimesema kitambo ni na nimezungumza mpaka ndani ya bunge kwa haya masala ya profiling na kuanza kusema ya kwa huyu hafai, huyu ashikwe, inazidisha inazidisha chuki na na husma bure, washike wale ambao kwamba wenye kufaa kushikwa lakini wakianza en mas kuanza kushika watu namna hii haisaidi kitu. Kuangalia, unajua, wakiangalia na wameprofile, wanasema kwa huu ndo anaelekea kwa kuwa ni gaidi, basi kila mmoja anashikwa na kuanza kuteswa, si sawa na hii yote ni kujaribu kutafuta sindano katika katika msitu. Huwezi kuitafuta kwa njia hiyo, utaleta chuki bure. Naibu Spika wa zamani wa bunge la Kenya, Farah Maalim, kwa upande wake amesema jana kwamba polisi wamewaibia raia na kwa bugudhi na kuwakamata wanawake na watoto wasiohusika na ugaidi katika mtaa huo wa Islii. Mwambi Mwasaru, mkurugenzi wa kundi la kutetea haki za waislamu Mombasa, Muhuri, anasema polisi wanakiuka haki za binadamu na sheria ya nchi kwa kufanya msako kama huo kiholela. Kule kuhangaisha watu, kushika watu, kusumbua watu, si kitu cha ambacho tunakubaliana nacho. Kama kuna magaidi, tunasema kuna magaidi hawa, ni uhalifu. Wa upelelezi ufanywe wa kitaalamu, wa kisawasawa, na washikwe lakini kule kuhangaisha maelfu ya watu kwa sababu useme kwamba unatafuta eh, gaidi si jambo ambalo linakubalika. Au kwa mfano kama huyu komishna eh, wa Mombasa kaunti komishna Mombasa, anatoa amri kwamba mshukiwa eh, yoyote apigwe risasi anapoonekana, hicho ni kinyume cha katiba, ni kinyume cha haki za binadamu. Huwezi ukaa na mtu ukamdhania ni mshukiwa, ukampiga risasi hapo kwa hapo. Bwana Mwasaru anasema makundi ya kutetea haki za binadam yanaitaka serikali kutafuta mbinu nyingine kuwasaka magaidi nchini humo. tunasema kwamba serikali itafute namna ambazo ni kisawa za kisawa kupambana na mambo ya ugaidi. Kupambana na ugaidi kusiwe ni sababu ya kukiuka haki za binadamu za wananchi. Kwa hivyo hayo ndiyo tunayoyapinga kwamba ikiwa sheria ifuatwe, polisi wafanye kazi yao kwa mujibu wa sheria. Lakini inavyoonekana hadi hivi sasa wakuu wa usalama wanatetea mbinu wanaotumia, kwani kamishna wa polisi wa kaunti ya Nairobi, Njoroge Ndirangu, anasema hawalengi Islii pekee bali ni msako utakaofanyika Nairobi nzima kutafuta wahalifu na magaidi. Leo katika Jamii na Maendeleo tunazungumzia, je, nchi masikini zilinyimwa fursa ya mafanikio? Profesa mmoja wa Harvard anasema nchi ambazo zinaendelea zililazimishwa kuchukua mwelekeo wa uchumi katika karne ishirini ambao ulikuwa hauna mwelekeo wa uvumbuzi, ujasiriamali na teknolojia. Matokeo yake, anasema maendeleo ya nchi hizo yamedumaa, wakati mataifa mengi yanashamiri. Mwandishi wetu Jordi Kapwa anaripoti na Mwamoyo Hamza anaisoma ripoti kamili. Profesa Kalistus Juma wa chuo kikuu cha Harvard anazungumzia na dhana nyingi kuhusu uchumi. Moja inahusu mawazo mapya na hatari zinazoweza kujitokeza, na nyingine ni hali ya kukata tamaa na kutokujua. Ni hadithi ya wenye macho na wasiokuwa na macho. Juma ni profesa wa mienendo ya maendeleo ya kimataifa na mwenyekiti wa mpango wa uvumbuzi wa maendeleo ya uchumi katika chuo kikuu cha Harvard. Mwaka 1911 the which... mchumi wa Austria kwa jina la Joseph Schumpeter. Alichapisha kitabu kinachoitwa The Theory of Economic Development ambacho kilipendekeza kwamba kuwa uchumi utakuwa kutokana na uvumbuzi kupitia michanganyiko mipya ambayo imehusisha matumizi ya teknolojia mpya, na kitabu hiki kimekuwa ni kigezo jinsi ya kufikiria mageuzi ya kiuchumi kupitia matumizi ya teknolojia na ujasirimali. Profesa Juma anasema Schumpeter alikuwa na maoni tofauti kuhusu kitu gani kinahitajika kwa ukuaji thabiti wa uchumi. Anasema kuwa Schumpeter alihusisha dhana yake na kile ambacho amekiona kikitokea katika mataifa yaliyoendelea. Alitoa maelezo hayo kulingana na kile alichokiona ambacho kilichangia katika njia za reli huko Ulaya na Amerika. Kwa hiyo mataifa tajiri tayari yalikuwa yakifanya hivyo, lakini haikuelezwa kwa njia ya wazi na ufafanuzi zaidi, ambayo inahusisha wazo hili la kuanzisha michanganyiko mipya katika uchumi, ambayo ni mchanganyiko wa teknolojia, lakini pia kutambua kwamba haya mageuzi ya teknolojia mapya yanasukumwa na wajasirimali. Kwa hiyo ujasiriamali umekuwa ni kiini cha mawazo yake. Profesa Juma anasema wakati lilipokuja wazo la kuanzisha huduma za reli kwa jamii ambazo hazikuwa na njia za reli hapo kabla. Kwa hiyo walitumia mabehewa ya kawaida na njia za reli zikaharibu mabehewa hayo, kwa hiyo sekta hiyo ikapotea, lakini kukaundwa sekta mpya ambayo ilikuwa ni ya mwendo wa kasi na yenye fursa nyingi za upanuzi wa kiuchumi maendeleo kama hayo ni ya kawaida hivi leo, lakini wachumi wengi katika karne ya 20 walidhani kuwa dunia inayoendelea haikuwa tayari kwa mawazo ya Schumpeter. Kwa so hivyo wakosoaji wamesema uchumi unaoibuka haina teknolojia mpya. Pili, anasema wakala wa mabadiliko ni wajasirimali Halafu walitoa hoja kwamba mjasirimali si mchezaji mkubwa katika uchumi maskini, ambapo unahitaji serikali kubwa, unahitaji urasimu. Na tatu, alieleza kuwa msisitizo mkubwa kwenye sekta ya uzalishaji. Wakosoaji wake wanasema maskini wanachohitaji si uzalishaji, wanataka ununuzi. Kwa hiyo, wape bidhaa ambazo zimetengenezwa kwengineko, lakini haina maana ya kuwawezesha kuzalisha wenyewe. Profesa Juma hadhani kuwa ubaguzi wa rangi ulikuwa unahusika katika imani zao, lakini hali ya kukata tamaa katika nchi zinazoendelea. Badala yake walipewa kile kinachoitwa teknolojia mwafaka. Profesa Juma anasema badala ya ugavi maji wa kisasa na mifereji bora, waliambiwa wachimbe visima badala ya kujengewa gridi ya kisasa ya umeme walipewa majiko ambayo yanatumia mafuta kiasi. Wakati HIV na ukimwi ulipoingia, wengi waliyeshuku mataifa ya Afrika kuhusu uwezo wa kusambaza na kusimamia utawala wa madawa ya kurefusha maisha, antiretroviral. Matokeo yake, wanasema madawa hayo yameshindwa kuleta matokeo mazuri. Mataifa ya Afrika yalithibitisha kuwa wamekosea katika hilo. Katika karne ya 20 wengi walidhani Ghana ilikuwa na uwezo wa kuwa na nguvu ya uchumi ambayo itakuwa kama Korea kusini ilivyo leo. Profesa Juma anasema Ghana imetajwa kwa sababu Ghana wakati wa uhuru ilipata mshauri wa uchumi wa kigeni, mshindi wa tuzo ya Nobel Arthur Lewis alikuwa mmoja wa wakosoaji wa Shumpita ambaye hakuamini kwamba nchi kama Ghana ina uwezo wa kujibadili kiteknolojia wakati ambapo Korea kusini ilikuwa na uwezo wa kufanya hivyo. Wakati huo kulikuwa hakuna tofauti kubwa kati ya Korea Kusini na Ghana. Profesa Juma anapendekeza kutoa kipaumbele kwa uvumbuzi, nyanja ya kiufundi na uhandisi, mageuzi ya miundombinu na ujasiriamali, kama maeneo ambayo yataiwezesha Afrika kukua na kuendelea kiuchumi. ta ni muktasari wa habari. Serikali ya Rwanda imekariri msimamo wake kwamba Ufaransa ilihusika na mauaji halaiki miaka ishirini iliyopita ambayo ilipelekea vifo vya karibu Watusi laki nane na Wahutu wenye msimamo wa kadri mikononi mwa wanamgambo wa Kihutu. Nigeria inasema imeipita Afrika Kusini kwa kuwa na uchumi mkubwa kuliko wote barani Afrika. Mkuu wa takwimu nchini humo Yemi Kale amesema jana Jumapili kwamba uchumi wa Nigeria unakadiriwa kuwa kiasi cha dola bilioni 490 ambao unapita kirahisi kabisa kiasi cha dola bilioni 384 ambazo benki ya dunia ilitangaza kwa kiwango cha Afrika Kusini mwaka 2012. Na hapo basi ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu Kumekucha Afrika asubuhi. Yaliyoungana nasi tena hapo kesho saa 12 asubuhi kwa saa za afrika mashariki, saa 11 afrika ya kati. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi Aida Isa, msimamizi wa matangazo Yuat, ni mimi Astegto Uat, na studioni hapa nimeshirikiana naye Sandei Shomari, watakia siku njema kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC.