hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa tunatangaza kutoka hapa washington dc karibu kwa matangazo yetu asubuhi yanaoanza saa 12 kwa saa za afrika mashariki saa 11 afrika ya kati ni jumanne aprili 8 2014 naitwa aster gidhuyot na mimi ni sandei shomari na katika matangazo yetu asubuhi ya leo jamii ya wakongo wanaoishi mashariki mwa nchi yahamasishwa kuhusu watu wanaoishi na virusi vya HIV na ukimwi. Mambo ya ukimwi, watu wengi hapa kwenye jimbo letu hawaelewi, kwa sababu wakati wenyewe wanasikia ukimwi ama mtu mwenyewe anaishi na mdudu wa ukimwi, banapita wanamwhesabia kama ni mtu mwenyewe hastahili kuishi ama mtu mwenyewe alishakufa zamani na katika habari nyingine, Rais Barack Obama aonya Rusia dhidi ya kuingilia kati miji ya mashariki ya Ukraine. Ni baadhi tu ya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo, msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya, lakini kwanza, huyu hapa Sande Shomari na habari za dunia. Rwanda inaadhimisha miaka ishirini tangu kutokea mauaji halaiki ya mwaka 1994 ambapo watu laki nane waliuawa. Katika hafla jana Jumatatu huko Kigali, Rais Paul Kagame na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon waliungana na taifa hilo kuasha mshumaa wa kitaifa wa maombolezo ambao unawashwa kwa siku mia moja. Hiyo ni sawa na muda ambao na mgambo wa Kihutu walishambulia nchini kote na kuua Watusi na Wahutu wenye msimamo wa kadri. Baada ya kifo cha rais wa Rwanda wakati huo, baada ya ndege yake kutunguliwa. Mwanariadha wa Afrika ya Kusini Oscar Pistorius jana alipanda kizimbani wakati wa kusikilizwa kwa kesi yake dhidi, wakati wakili wake akijaribu kueleza mahakama kwamba hana makosa ya kumuua mchumba wake. Kabla ya kuanza kwa kutolewa ushahidi Jumatatu, Pistorius alilia, akiiomba msamaha familia ya familia Reeva Steenkamp. Akiwa anaulizwa maswali na wakili mtetezi kiongozi Barry Roux, Pistorius alizungumzia matatizo yaliyosababishwa na miguu yake ya bandia, ikiwa ni pamoja na matatizo ya kiafya na kuganda kwa damu. Waendesha mashtaka wanasisitiza kuwa Pistorius alimuua kwa makusudi Steenkamp nyumbani kwake Pretoria mwaka jana. Na mfumo wa bima ya afya uliotiwa saini na rais wa Marekani Barack Obama utakuwa kitovu cha mdahalo wa kisiasa wakati wa kampeni za uchaguzi wa wabunge katikati ya mwaka. Mwandishi wetu Jim Malone ametuendelea ripoti inayosomwa hapa na Esther Githuiwat. Licha ya matatizo ya hapo awali katika mfumo huo wa bima ya afya, White House katika siku za karibuni imesema watu milioni saba walijiandikisha katika bima hiyo, na hivyo kuwapa wademokrat matumaini ya kuchaguliwa tena hapo mwezi Novemba na katika tukio la hivi majuzi la kuhamasisha watu kujiandikisha katika mfumo huo maarufu kwa jina Obama Care huko Los Angeles, mmoja wa watu waliojitokeza kusaidia wengine wa kujiandikisha, Elliot Petty anasema amefurahishwa na namna watu wengi walivyojitokeza. Alisema ni wazi kuwa wengi wana kiu cha kupata bima ya afya. Kura ya maoni ya hivi majuzi iliyofanywa na gazeti la Washington Post kwa ushirikiano na shirika la ABC News ilionyesha kuwa Wamarekani wengi wamegawika kuhusu mfumo huo huku asilimia 49 wakiunga mkono na asilimia 48 wakiupinga. Rais Obama alieleza furaha yake kutokana na idadi ya watu waliojiandikisha, akisema atashirikiana na yeyote mwenye nia ya kuimarisha sheria ya mfumo huo. Aliongeza kuwa mjadala juu ya kufuta sheria umekwisha na kwamba mfumo wa bima ya afya ambayo ni nafuu utadumu. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Hapa Washington DC, White House inasema ina ushahidi mkubwa kwamba baadhi ya waandamanaji wanaunga mkono Rusia na ambao waliteka majengo ya serikali katika miji mitatu ya Ukraine mashariki jumaapili hawakuwa wakazi wa eneo hilo, ila walilipwa kwa vitendo hivyo. Msemaji wa White House aliwaambia waandishi wa habari jana Jumatatu kwamba utawala wa Obama umeionya Rusia dhidi ya kuingili ya kuingilia kati eneo la mashariki mwa Ukraine na kutishia vikwazo zaidi Mosco wasipotie onyo hilo, alisema. Ikiwa Rusia itaingia mashariki mwa Ukraine itakuwa aidha ni uvunjaji wa sheria wa wazi au uvamizi wa kisiri, na huo utakuwa uchokozi wa hali ya juu. Raia wawili wa Ulaya wanaofanya kazi na Umoja wa Mataifa wameuawa katika eneo la Puntland, Somalia. Vyanzo mbalimbali mbali vya habari vimewatambua watu hao kuwa ni Simon Davis, Mwingereza na afisa wa zamani wa Scotland Yard, na Clement Garrison, raia wa Ufaransa. Ufaransa inasema Garrison ni raia wa nchi hiyo, wakati vyanzo vya habari vingine vinamtambulisha kama raia wa Canada. Katika mahojiano na Sauti ya Amerika, Rais wa Puntland Abdiweli Mohamed Ali amesema mlinzi mwenye matatizo ya akili aliwapiga risasi watu hao wawili wakati walipowasili kwenye uwanja wa ndege katika mji wa Galkayo. Vatican inasema padre mmoja wa Kiholanzi amepigwa risasi na kuuawa kwenye nyumba yake katika mji wa Siria uliozingirwa wa Holmes. Padri wa shirika la Kijesuit mwenye umri wa miaka 75 Franc Van Lut ameishi Siria kwa miongo kadhaa na alikataa kuondoka Holmes licha ya zaidi ya mwaka mmoja wa mapigano makali. Mashahidi wanasema padre huyo inaelekea alilengwa moja kwa moja wanasema mtu mwenye silaha asiyojulikana aliingia kwenye chumba cha watawa Jumatatu na kumchukua padri van da Lahut kwenye bustani na kumpiga risasi kichwani. unasikiliza kumekucha afrika matangazo yanayokujia kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc na habari zilizopewa uzito wa juu asubuhi ya leo ni matatizo yanaowakumba watu wanaoishi na virusi vya hiv na ukimwi mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya congo ambao wanalalamika juu ya maisha mabaya wanayoishi huku wakihofia hali yao ya afya itazorota zaidi kwa kukosa msaada wa madawa ya kudhibiti ukimwi kutoka kwa serikali Mwandishi wetu Ostia Malivika ametuandalia ripoti ifuatayo kutoka Beni, akizungumza na iza hii. Bi Fatuma akiwa ni mmoja wa watu wanaougua virusi vya ukimwi aomba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuhudumia watu wanaougua virusi vya ukimwi, kwani ni watu sawa wengine. Na inaonekana kama kunivo ya guvernema, mambo inakuwa nguvu juu. Baganga wenyewe alikuwa wanajishurutisha na wale wagonjwa habaripiwe mambo ya ukimwi Watu wengi hapa kwenye jimbo letu hawaelewi, kwa sababu wakati yenyewe anasikia ukimwi ama mtu mwenyewe anaishi na mdudu wa ukimwi banapita, wanamwesabia kama ni mtu mwenye hastahili kuishi ama mtu mwenye aishakufa zamani. Mtu anaweza kuishi na virusi vya ukimwi na ataishi muda yote yenye Mungu alimwandalia. Hata hivyo, ameongeza kwamba lazima serikali ya Kongo iendeshe uhusiano na njii jirani, ili wananchi wapate matibabu. Shida yenyewe iko Rwanda. Kwa hii mwezi watu walienda kuchukua dawa lakini wanasema kama serikali ya Rwanda ilisema ee, ya kwamba wakongomani wanapasha kulipa 10000 francs Rwanda, kwa kusema wapate dawa, na sisi tunajua kama programu ya Onesida dawa inakuwaka ya bure. Kuhusiana na swala hilo nimezungumza naye Mbindule Mitono akiwa katika bunge la taifa. Sisi tumekwisha kuchagua sheria ya kuheshimisha mtu anayesikia ugonjwa wa ukimwi ili aishi kama wengine watu, asikuwe mtu wa kuonelea na hivi sasa ni kwa mshangao yetu kama watu wanaopatikana huko, e, pande za Nord Kivu na Sud Kivu hata Province Orientale wanatosha e, wanaenda kwa matibabu Uganda, wengine wanaenda Rwanda, wanatosha huko dawa hiyo ya ukimwi. Ni hii mshangao tunapata sisi kama wanabunge, sana sana wanabunge wa upinzani, tunakuwa na hiyo hofu kusikia kama dawa haifike huku pande za Uganda na Rwanda nayo. Na mashirika yenye kutetea haki za binadamu mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yaomba serikali kuingilia ya kati kwa haraka tatizo la ukimwi. Palukungaha Ngondi ni mmoja wa mashirika hayo, wa shirika la CRDH, akiwa na makao yake katika mji wa Owicha. Basi, katika nchi hakuna siasa yoyote ya kuweza kujifunza namna gani kuushughulikia wenye kuwa na virusi vya ukimwi Siasa yoyote hakuna ambayo imeweza kupangwa na government ya Kongo, na vile mbalimbali ya wale kunakuwa uh, walemavu na wengine wengine wote, doki wale wote wasiojiweza, hakuna mpango wowote, hakuna mradi wowote, hakuna siasa yoyote ya, ya serikali ambayo imewekwa tayari kwa ajili ya kuweza kuwakumbuka wale watu. Ifahamike kwamba hivi sasa ukimwi unaendelea kuzagaa katika maeneo mengi ya Mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, huku watu wakiendesha vitendo vya ngono bila kujikinga. Juhudi zangu za kupata waziri wa husikani na afya mkoa wa Kivya Kaskazini Mtetemundenga zimeshindikana. Hoster Malivika, Sauti ya Amerika, Beni. Unasikiliza Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Bomu la kutegwa kando ya barabara limewatu wasiopungua 13 kwa kusini mwa Afghanistan. Maafisa wa jimbo hilo wanasema bomu hilo lilipiga gari moja lilokuwa limebeba raia wa Afghanistan wakati likisafiri kwenye barabara ya vumbi katika wilaya ya Maywand katika jimbo la Kandahar. Wanasema magari inabidi yabadilishe njia kutoka barabara kubwa kufuatia mlipuko uliolenga vikosi vya nje. Mlipuko huo umetokea siku mbili baada ya raia wa Afghanistan kupiga kura ya kuchagua rais na wajumbe wa mabaraza ya eneo hilo. Taliban walitishia kuvuruga kura ya Jumamosi, lakini uchaguzi huo ulifanyika huku kukiwa na amani baada ya mashambulizi ya watu ya hali ya juu ya kulenga wanasiasa, waandishi wa habari na majeshi ya nchi hiyo katika wiki zilizopita. Mwandishi mmoja wa habari wa televisheni ameripotiwa kutekwa nyara na watu wenye silaha walioziba nyuso zao katika eneo la magharibi la mji mkuu wa Caracas nchini Venezuela, kwa mujibu wa baba yake. Mwandishi huyo mwandamizi wa Global Vision News Nairobi Pinto aitoka Jumapili kwenye lango la kuingilia nyumbani kwake, mahali palipo bado hakujulikani. Katika matangazo ya redio ya eneo hilo, baba yake Pinton aliwaomba wateka nyara hao kuona huruma na kumwachia mtoto wake huyu wa kike. Maafisa wa polisi hawajatoa maelezo zaidi ya kueleza juu ya kesi hiyo. Askari wa kambi ya jeshi ya Fort Hood iliyoko Texas hapa Marekani ambaye aliwa watu watatu na kujeruhi 16 wengine wiki iliyopita alianza mashambulizi ya dakika nane katika kambi ya jeshi baada ya mabishano yaliyohusiana na kuchukua likizo. Msemaji wa kitengo cha uchunguzi wa matukio ya uhalifu katika jeshi la Marekani aliwaambia waandishi wa habari jana Jumatatu kwamba askari huyo Ivan Lopez aliendesha gari lake taratibu katikati kati ya kambi ya jeshi ya huko Texas wakati akifanya mashambulizi hayo. Msemaji huyo anasema Lopez alianza kufyatulia watu risasi baada ya kunyimwa ombi lake la likizo, lakini hakueleza sababu ya ombi hilo. Msemaji wa familia ya Lopez alisema wiki iliyopita kwamba Lopez alikasirika kwa sababu alipewa likizo ya saa 24 kwenda kwenye msiba wa mama yake mzazi mwezi Novemba. Baadaye likizo hiyo iliongezwa na kuwa ya siku mbili. Unasikiliza Kumekucha Afrika kutoka hapa Sauti Amerika, Washington DC. Tukirejea katika ripoti za waandishi wetu, wanaharakati wanaunga mkono Rusia wameteka majengo ya wa serikali huko mashariki mwa mji wa Donetsk nchini Ukraine na wanataka kufanyike kura ya maoni juu ya uhuru wa kujitawala, nalo na bunge la Ukraine linataka kutolewa adhabu kali kwa wale wanaotaka kujitenga. Mwandishi wa VOA Michael Echols anaripoti kutoka Moscow na Aida Isa anayesoma ripoti kamili. Wakiwa wamejifungia katika jengo la serikali huko Donetsk, wanaharakati mia kadhaa wanaojiita baraza la watu wanataka haki ya kujitenga na Ukraine na kumwomba Rais Vladimir Putin wa Russia kuwasaidia. Waandamanaji wanaunga mkono Russia pia waliteka majengo ya serikali huko mashariki mwa Ukraine katika miji ya Luhansk na Kharkiv. Mchambuzi wa masuala ya ulinzi Pavel Flagenhauer wa gazeti la Novaya Gazete alisema kunaweza kuwepo na uvamili kamili wa jeshi la Rusia katika miji mitatu ya mashariki ya Ukraine. The real factor is the battle readiness of the troops that are designated there. Uh, sababu hakika ni uwezo wa kivita wa wanajeshi walioko huko, na uwezo wa kivita hivi sasa unaonekana kuwa katika kiwango cha juu, lakini itakuwa vigumu kudumisha hali ya kivita. Flagenhau anasema hiyo inamaanisha kwamba Russia ina nafasi ya kuvamia Ukraine mashariki. Wakati huo huo, bunge la Ukraine linasukuma sheria dhidi ya wanaotaka kujitenga. Flagenhau anasema muda uliopo ni sasa hadi katikati ya Mei ambapo vikosi vya Russia vilivyopelekwa karibu na Ukraine vinaweza kuondolewa. Hii ina maana pia kwa serikali ya Ukraine huko Kiev, ina muda mfupi wa kuchukua hatua, lakini watafanyaje? Mark Galiotti mtaalamu wa masuala ya usalama ambaye pia ni profesa katika Chuo Kikuu cha New York anasema Ukraine ina uwezo wa kutumia nguvu kuwaondoa wanaharakati wanaounga mkono Russia kutoka majengo walioteka. Kiev needs to show that it has strength and determination. Kiev inabidi kuonyesha ina nguvu na dhamira isipofanya hivyo basi itawapa nguvu waandamanaji kuendelea na maandamano. Waziri Mkuu wa zamani wa Ukraine Yulia Tymoshenko anaripotiwa kwenda Donetsk katika juhudi ya kupunguza hali mjini humo, lakini kwa sasa hakuna risasi zilizofyatuliwa. Baadhi ya wafuatiliaji wanasema iwapo Russia na Ukraine zinaweza kuzuia umwagikaji damu hadi kutakapofanyika uchaguzi wa rais Mei ishirini na tano na msimu wa majira ya kiangazi, basi kipindi cha majira ya baridi kitaweka vikosi vya Russia kwenye upande wao wa mpaka. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi. Yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Tukiendelea na ripoti za waandishi wetu, Umoja wa Mataifa una ripoti kwa ombi lake la dola bilioni za kusaidia mamilioni ya Wasiria waliolazimika kutoroka makazi yao kutokana na mgogoro unaoendelea huko Siria hazijapatikana. Umoja wa Mataifa unaonya upungufu huu wa fedha unachochea mivutano kati ya wakimbizi na jamii zinazohifadhi. Mwandishi wa VO Lisa Shlein anaripoti kutoka Jeneva. Mkamiti Kibayasi anasoma ripoti kamili. Mwezi Disemba, Umoja wa Mataifa uliomba msaada wa haraka wa dola bilioni 6.5 kusaidia wasiria wasiopungua milioni 9 waliokoseshwa makazi kote ndani na nje ya nchi yao iliyokumbwa na vita. Jumatatu, serikali ya Kuwait ilichangia dola milioni 250 kwenye mfuko huu wa fedha wa Umoja wa Mataifa, ikitoa ahadi ya nyongeza ya dola milioni 250 katika siku zijazo. Kiwango kilichotolewa na Kuwait kimeongeza fedha zilizopokelewa na Umoja wa Mataifa kufikia dola bilioni 1.27, lakini hii bado inaacha upungufu wa asilimia 80. Upungufu huu wa fedha ulichochea sana tatizo la watu kukoseshwa makazi. Mashirika ya Umoja wa Mataifa hayawezi kutoa chakula, maji, makazi ya muda, madawa na huduma nyingine muhimu zilizohitajika kwa waathirika wa vita hivi vya miaka mitatu vya wenyewe kwa wenyewe. Kwa mfano programu ya chakula duniani ina ripoti ilitoa chakula kufikia rekodi ya watu milioni 4.1 waliokoseshwa makazi ndani ya Siria mwezi Machi. Hata hivyo inaongeza kuwa watu hawa wanapatiwa mgao uliopunguzwa kwa sababu ya upungufu wa fedha. Jumamosi mtu mmoja aliwawa na darzeni walijeruhiwa wakati wa maandamano yenye ghasia katika kambi moja ya Zaatari huko Jordan. Kamishna mkuu wa wakimbizi katika Umoja wa Mataifa Antonio Guterres anaiambia Sauti ya Amerika kuwa ni muhimu kuhakikisha msaada madhubuti unatolewa kote kwa wakimbizi na jamii za ndani, kuepuka mivutano kuongezeka. Moja ya hali za hatari kama hizi ni kwamba uhusiano kati ya wakimbizi na jamii za ndani, jamii za kitaifa, wanakuwa wagumu zaidi wakati rasilimali zinapokuwa hazitoshi. Tusisahau kwamba huko Jordan, Lebanon na nchi nyingine tuna watu wengi zaidi wasio na ajira, tuna watu wengi zaidi wenye mishahara midogo kwa sababu ya ushindani katika soko la ajira, na tuna ongezeko la bei, ongezeko la nyumba za kupanga, na kwamba matatizo ya Syria yanatoa madhara makubwa katika uchumi na jamii katika nchi jirani. Guterres anasema mashirika msaada ya msaada yanahamaki yanapokosekana majibu ya jumuiya ya kimataifa kufuatia ombi lao la kupata fedha zaidi. Anasema kila mtu anachoshwa na upungufu wa hatua za kumaliza vita hivi ambavyo vimekosesha makazi takriban nusu ya watu wa Syria zaidi ya miaka mitatu iliyopita. Anasema kila mtu lazima afahamu hakuna washindi, ni wakosaji tu katika vita hivi. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, kutoka hapa Sauti ya Amerika, Washington DC. Kura zinaendelea kuhesabiwa baada ya uchaguzi unaoelezwa kuwa wa kufana nchini Afghanistan. Takriban watu milioni saba walipiga kura licha ya vitisho kutoka kwa kundi la Taliban. Sasa wachambuzi wanafuatilia kwa karibu kuona namna kura zinavyohesabiwa na ikiwa wizi wa kura utaharibu matokeo yake. Mwandishi wa VOA Meredith Buel anaripoti kuwa huenda ikachukua majuma kadhaa kabla ya matokeo rasmi kutangazwa. Lakini matokeo ya awali yanaonyesha watu wengi walishiriki katika uchaguzi huo. Maafisa wanasema takriban asilimia 60 ya wapiga kura milioni 12 waliosajiliwa walipiga kura. Wachambuzi wa ukanda huo wanasema matokeo hayo yanavutia na yanaonyesha wazi kuwa wengi wanapinga kundi la wanamgambo wa Taliban. Na Ris Nehan ni wa kundi la Usawa, Amani na Demokrasia la kutetea haki za kiraia huko Kabul tulionyesha siku ya uchaguzi kwa dunia kuwa tunaamini demokrasia, tunathamini uthabiti na tunapinga vita, migogoro na ugaidi. Kundi la Taliban lilikuwa limeapa kuvuruga uchaguzi kwa kutishia wapiga kura na yeyote aliyehusika na uchaguzi huo, na ingawa waasi walifanya mashambulizi siku chache kabla ya uchaguzi huo hawakuzuia Waafgani wengi kujitokeza kushiriki katika zoezi la kupiga kura. Lakini licha ya kujitokeza kwa wapiga kura wengi, wachambuzi wanasema kuwa ili uchaguzi huo uonekane kuwa halali mbele ya macho ya Waafgani, ni sharti uwe na usawa katika uchaguzi wa urais. Miaka mitano iliyopita, kulikuwa na wizi wa kura na kasoro nyinginezo zilizohujumu uhusiano baina ya Rais Hamid Karzai na Marekani. Davud Moradin ni mkurugenzi mtendaji wa taasisi ya kielimu mjini Kabul. kwa 30... Bahati mbaya uchaguzi huu unafuatia ule wa rais wa mwaka elfu mbili na tisa. Kuna maswali makuu juu ya kiwango cha wizi wa kura katika uchaguzi huu, na hilo ni jukumu la serikali ya Afghanistan na tume ya uchaguzi kuonyesha kwamba uchaguzi huu ni tofauti. Maafisa wa Marekani wanamsihi atakayeibuka mshindi katika uchaguzi huu wa urais akubali kutia saini mkataba wa maelewano na Marekani. Rais Karzai alikataa kutia saini mkataba huo ambao utaruhusu baadhi ya wanajeshi wa Marekani na wale wa muungano wa NATO kubaki nchini humo hadi mwishoni mwa mwaka huu. Wagombea wakuu katika uchaguzi huu walikuwa wameeleza nia yao kutia saini mkataba huo endapo watachaguliwa. Matokeo ya awali ya uchaguzi huu yanategemewa baadaye mwezi huu. Msikilizaji, usikose kusikia kipindi cha Jamii na Maendeleo kila siku ya Jumatatu katika matangazo yetu ya alfajiri, kipindi kinachokueleza kuhusu maendeleo ya kijamii, matatizo na masuala mbalimbali yanayohusu jamii na kukugusa wewe, mwanajamii, kutoka kona zote za dunia ni kupitia idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc ufuatao ni muktasari wa habari rwanda inaadhimisha miaka 20 tangu kutokea mauaji halaiki mwaka 1994 ambapo watu laki nane waliuawa katika hafla jana Jumatatu huko Kigali, rais Paul Kagame na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Kimun waliungana taifa hilo kuwasha mshumaa wa kitaifa wa maombolezo ambao unawashwa kwa siku mia moja. Mwanariadha wa Afrika ya Kusini Oscar Pistorius jana alipanda kizimbani wakati wa kusikilizwa kwa kesi, kesi dhidi yake wakati wakili wake akijaribu kueleza mahakama kwamba hana makosa ya kumuua mchumba wake. White House inasema ina ushahidi mkubwa kwamba baadhi ya waandamanaji wanaunga mkono Russia na ambao waliteka majengo ya serikali katika miji mitatu ya Ukraini mashariki Jumapili pili hawakuwa wakazi wa eneo hilo ila walilipwa kwa vitendo hivyo. Na ifuatayo sasa ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea msimamo wa serikali ya Marekani. Machi 28 shirika la afya duniani WHO limethibitisha kuwa eneo la Asia Kusini Mashariki halina ugonjwa wa polio. Haya ni mafanikio makubwa, ukiangalia kuwa ni chini ya miaka mitano iliyopita India ilikuwa na kesi ya zaidi ya nusu ya kesi zote za polio ulimwenguni. Inapokuwa hakuna kesi mpya za virusi vya polio ndani ya eneo kwa kipindi cha miaka mitatu, maradhi yanaonekana kuwa yametokomezwa katika eneo hilo. Uthibitisho wa WHO wa eneo la Asia Kusini Mashariki una maana kwamba Machi 27 asilimia 80 ya idadi ya watu duniani inaishi katika eneo ambalo hakuna polio. Polio ni maradhi ya kuambukiza ambayo yanaweza kusababisha kupooza kabisa katika muda wa saa chache. Yanaweza kumpata mtu wa umri yoyote, lakini kwa kiasi kikubwa na waathri watoto walio na umri wa chini ya miaka mitatu. Juhudi za ulimwengu za kutokomeza polio ni moja ya kampeni kubwa za afya ya jamii katika historia. Tangu mwaka 1988, kituo cha Marekani cha kudhibiti na kuzuia maradhi, WHO, UNICEF, taasisi ya Bill na Melinda Gates na Rotary International, pamoja na nchi kadhaa fadhili na taasisi wamekuwa wakifanya kazi kutokomeza polio kwa kumpatia chanjo kila mtoto mwenye umri wa miaka mitano. Idara ya Marekani ya USAID pia imekuwa na jukumu kubwa katika hili. USAID imechangia mafanikio ya programu kwa kutambua umuhimu wa jamii za mpito, uratibu wa kuvuka mpaka na mawasiliano, kutambua haja ya wanawake zaidi kupatiwa chanjo. USAID pia imekuwa ikitoa ufadhili wa mara kwa mara. Lakini pongezi kubwa lazima ziende kwa India, nchi ambayo imefanya juhudi kubwa sana kutokomeza maradhi hayo na imefanikiwa katika hilo. Licha ya vikwazo vikubwa ambavyo vinadumaza kampeni za chanjo. Miaka 30 iliyopita, India ilianzisha kampeni kubwa, takriban dola bilioni mbili, katika juhudi za kuhusisha uchunguzi na chanjo kwa watoa chanjo milioni mbili nukta tatu, viongozi wa kidini na kijamii na wahamasishaji, wacheza filamu na wana michezo mashuhuri. Kampeni ilikuwa na mafanikio makubwa. Polio inaweza kusitisha pale ambapo kuna nia ya kisiasa ubora wa kampeni za chanjo na pale ambapo kuna azma na nia ya kitaifa, amesema naibu afisa utawala wa USAID kwa afya ya ulimwengu, Dr Ariel Pablos Mendez. Marekani inawapongeza watu, viongozi wa kisiasa na wafanyakazi wa umma huko Bangladesh, Bhutan, jamhuri ya kidemokrasia ya Korea, India, Indonesia, Maldives, Myanmar, Nepal, Sri Lanka, Thailand na Timor Leste kwa mafanikio haya ya kipekee. mwisho wa matangazo yetu kumekucha afrika kutoka hapa sauti amerika ungana nasi saa 12 asubuhi kwa saa za afrika mashariki saa 11 afrika ya kati kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya mwelekezi aida issa msimamizi wa matangazo ni mimi aste gidhiyuat na studioni hapa ni naye sandey shomari wawatakia siku njema kutoka hapa studio zetu za sauti amerika washington dc