Mjambo, wapenda sikilizaji, karibuni katika matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya yes, Sauti Amerika kutoka Washington DC, hapa studio. Mimi ni Abdu Shakur Abud na mimi naitwa Mkamiti Kibayasi tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumanne tarehe 8 April mwaka 2014. Mbali na kusikika katika redio shirika za FM, matangazo yetu husikika pia katika masafa ya shortwave mita bendi 19 na 22. Karibuni. Katika matangazo yetu ya leo jioni, tuna ripoti juu ya mvutano unaoendelea katika bunge maalum la katiba nchini Tanzania. Haiwezekani kabisa kwamba kila mtu aenda, ameng'ang'ania, ameshikilia kitu chake kwamba hicho tu ndio kitapita, kisipopita basi kwamba hakuna litakalofanyika. Wakifanya hivyo, maanake wanaua mchakato wa katiba. Vijana wa Rwanda waeleza maisha yao mnamo miaka 20 baada ya mauaji halaiki ya 1994. Na tuna ripoti juu ya mvutano kati ya viongozi wa kidini na kisiasa nchini Kenya kutokana na msako unaoendelea katika mitaa ya Nairobi huku watu wakizungumzia ukosefu wa usalama wao. Uhuru sina tayari. Mana mimi nikitembea baka niangalie nyuma yangu kuna nani? Kila ninapotembea mimi nafatwa. Hizo basi ni baadhi ya ripoti za kuandalia hii leo, na ni matumaini yetu utakuwa pamoja nasi hadi mwisho wa matangazo, na unaweza pia kuyasikia matangazo moja kwa moja kwenye mtandao, anwani www voa swahili.com. Lakini kwanza, hapa Mkamiti anatusomea taarifa ya habari. Katika habari za dunia usiku wa leo, waziri wa mambo ya nchi za nje wa Marekani John Kerry amewaambia maseneta wa Marekani kwamba Russia inachochea ghasia za watu kutaka kujitenga huko mashariki ya Ukraine ambazo zinaweza kutajwa kama mzozo uliopangwa ili kuhalalisha uvamizi wa kijeshi. Bwana Kerry alielezea kamati ya masuala ya kigeni ya Seneti hii leo kwamba ni bayana na hakuna shaka kwamba Russia inajihusisha katika ghasia zinazounga mkono Russia katika angalau miji mitatu ya Ukraine. Keri amesema Rusia ina chaguo la kufanya kazi na jumuia ya kimataifa katika njia ya kuiruhusu Ukraini kuwa kiungo kati ya mashariki na magharibi, au inaweza kukabiliwa na kutengwa na kulipa gharama kubwa kutokana na hatua zake. Upande wake, waziri wa mambo ya nje wa Rusia Sergei Lavrov anasema leo kwamba maeneo ya kusini mashariki mwa Ukraini yanatakiwa yahusishwe katika mazungumzo kuhusu hali ya baadaye nchini humo. Waziri wa ulinzi wa Marekani Chak Hego anaonya kwamba Marekani itawatetea washirika wake wa Asia katika tukio la mgogoro wote na China. Mkuu wa Pentagon alitoa matamshi hayo leo baada ya mkutano huko Beijing na kiongozi mwenzake wa China, Chang Wangwan. Ego alisema Washington ina nia ya dhati kwa majukumu ya mikataba ili kuwalinda washirika wake wa muda mrefu Japan na Ufilipino. Manila na Tokyo ni miongoni mwa nchi kadhaa za Asia ambazo zinaishutumu China kwa manyanyaso ili kusukuma mbele madai yake ya majini. Mashirika ya kimataifa na shirika la kimataifa la fedha duniani linasema kufufuka kwa uchumi ulimwenguni kunaimarika. Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Mkuu wa IMF Olivier Blanchard amesema leo Jumanne taasisi na tabiri kwamba uchumi wa dunia utakuwa kwa asilimia tatu nukta sita mwaka huu, ikiwa juu kutoka asilimia tatu mwaka jana. Amesema hali itaongezeka tena mwaka elfu mbili kumi na tano na kufikia asilimia tatu nukta tisa. Blankara amesema kwamba kufufuka kwa uchumi kutoka katika hali mbaya iliyoikumba dunia mwaka elfu mbili na nane siyo tu kwa nguvu, lakini pia kwa upana. Amesema hatua za serikali za kubana matumizi zimelenga katika kupunguza viwango vya deni la kitaifa na vimelegezwa, na wawekezaji wana wasiwasi mdogo kuhusu uwezekano wa serikali kushindwa kulipa madeni. Blancar amesema benki za dunia pole pole zinakuwa na nguvu. Blancar amesema kufufuka kwa uchumi kote duniani hakuko katika uwiano. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA kutoka hapa Washington DC. Timu kutoka Iran na kundi la mataifa yenye nguvu duniani wanakutana kwa mara ya tatu huku wakijaribu kukubaliana juu ya mkataba kamili wa kuhakikisha programu ya nyuklia ya Iran ni ya amani. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Javad Zarif na mkuu wa sera za mambo ya kigeni wa Umoja wa Ulaya Catherine Ashton Wapatanishi wakuu kwa pande hizo mbili waliongoza kikao cha ufunguzi leo huko Viena. Wanataka kufikia mkataba wa kudumu ifikapo mwishoni mwa mwezi Julai baada ya kufikia mkataba wa muda mwaka jana. Bomu limelipuka kwa abiria mmoja wa treni huko kusini magharibi mwa Pakistan na kuua watu wasiopungua kumi na wanne. Polisi wanasema mlipuko wa leo ulitokea baada ya treni kusimama katika mji wa Sibi katika jimbo la Balochistan. Msemaji wa kundi la waasi la United Baloch Army aliwasilisha aliwasiliana pia na Sauti ya Amerika kwa njia ya simu na kudai kuwajibika kwa bomu hilo. Maafisa wa Ulaya wanasema Maafisa wa wilaya hiyo wanasema uchunguzi wa awali unaonyesha kuwa bomo lililodhibitiwa kwa chombo cha mbali lilifichwa katika mzigo wa abiria mmoja. Mlipuko ulitokea na kisha moto ulisababisha moshi uliopita angalau kwenye mabehewa mawili. Wafanyakazi wanaotafuta ndege ya shirika la ndege la Malaysia nchi huko kusini mwa Bahari ya Hindi wanaongeza juhudi zao kujaribu kunasa sauti ya mawasiliano inayoaminika inatoka kwenye kisanduku cha kunasa sauti kijulikanacho kama black box cha ndege hiyo iliyopotea. Hakuna ishara yeyote iliyosikika tangu Jumaa Pili, wakati kifaa cha wanamaji wa Marekani kiliponasa milio miwili mahususi inayofanana na sauti kutoka chombo cha kunasa mawasiliano ya safari na ya marubani. Mkuu wa utafiti wa Australia Angus Houston alisema kwenye mkutano na waandishi wa habari leo kwamba bila ya sauti zaidi, maafisa hawawezi kupeleka robot chini ya maji kutafuta mabaki. Bwana Houston anasema juhudi za kutafuta sauti kutoka chini ya bahari huenda ikachukua siku kadhaa zaidi. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Baada ya taarifa hiyo habari, hivi sasa tunaangalia ripoti za waandishi wetu, na habari yenye uzito inatupeleka huko Tanzania, ambako mwenyekiti wa bunge maalum la katiba bwana Samuel Sita leo amekutana na viongozi wa dini ya Kikristo na Kiislamu katika kile alichokieleza kutoa taarifa za maendeleo ya mchakato wa kupatikana katiba mpya unaoendelea mjini Dodoma. Mchakato huo bungeni ungali unakabiliwa na mivutano kati ya wajumbe wa, wa bunge hilo. Dina Chahali na maelezo zaidi kutoka Dar es Salaam. Bwana Samuel Sita leo amekutana na kufanya mazungumzo na Mwadhama Poli Kapukali na Lipengo, askofu wa jimbo kuu Katoliki la Dar es Salaam, na baadaye alikutana na shehe mkuu wa Tanzania, Mufti Shaban bin Simba katika ofisi za BAKWATA jijini humo. Bwana Sita alitetea suala la kuwepo muda mrefu wa kujadili kanuni za kuliongoza bunge hilo maalumu la katiba pamoja na vikao vya kamati kumi na mbili vinavyoendelea hivi sasa, ambapo alisema lengo ni kupata katiba itakayokidhi matakwa ya Watanzania, hususan kuwa na mazingira yatakayowezesha wote kufaidika na rasilimali zilizopo na pia kuwepo utawala bora wa sheria. Watanzania wanataka katiba ambayo itaondoa usumbufu, uonevu kwenye migongano katika mambo mengi sana, ardhi, kupunjwa katika matumizi ya rasilimali zetu. Swala hapa ni uchumi. Tunataka sisi wengine, tutakalolishikilia kwelikweli ni kutengeneza katiba ambayo ina mifumo imara na taasisi zilizo bora, sio kuweka kama hii tafukuru ya sasa, ambayo nikutepesho tuala ile mipapa inaelea ina tu, lakini wanakamatwa dagaa tu. Ukitoa rushwa shilingi elfu tano basi wewe ndio utapambana na tafukuru. Aidha, mwenyekiti huyo wa bunge maalum la katiba alisema si sahihi kwa sasa kuanza kuhoji mkataba wa muungano wa Tanganyika na Zanzibar, miaka hamsini tokea kuasisiwa kwa muungano huo. Na namshukuru sana mzee Yusuf Simsekwa alikuja Dodoma na akaenda mbele ya kamati kuthibitisha kwamba hilo lililoko kama kielelezo cha masuala yale kumi na moja ya, ya, ya muungano waliokubaliana baba wa taifa na mzee wetu Sheikh Abeid Amani Karume, hilo ni sahihi. Haya mambo ya kwanza, miaka hamsini baada ya muungano, mnaulizana sijui sahihi nini. Imetoa mfano ni mithili ya watu wameoana, sio tu na watoto, wana wajukuu, alafu unaanza kubishana cheti cha ndoa likiwa kwa faida gani? Sasa watu wote wameona, miaka hamsini mko pamoja, leo mnaulizana hii kweli ilikuwa sahihi? Nadhani hoja Suala la muundo wa muungano limekuwa chachu kuu ya mjadala wa bunge maalum la katiba linaloendelea hivi sasa mjini Dodoma, huku kukiwa na mitazamo tofauti na mapendekezo yaliyopo kwenye rasimu inayojadiliwa iliyopendekeza kuwepo kwa muungano wa serikali tatu badala ya serikali mbili zilizopo sasa. Nikiripoti kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya Sauti ya Amerika, mimi ni Dina Chahali. Nam na kuweza kufahamu kinachoendelea katika bunge hilo maalum la katiba, mwenzangu Hadija Riame amezungumza na Ayub Rioba mchambuzi wa masuala ya kisiasa ambaye anaanza kwa kueleza kuwa majadiliano yanaendelea katika bunge maalum la katiba yanaonekana kuwa yanafanywa zaidi kwa kuangalia maslahi ya chama badala ya maslahi ya taifa. Ile rasimu imetengenezwa ime, haikutengenezwa na mtu mmoja ile rasimu imetengenezwa na watu thelathini walioteuliwa na rais. Kuna watu mle ndani ambao ni watu eh, makini, watu wanaoheshimika katika nchi yetu, wamekuwa na mchango mkubwa, na ni watu ambao wamekwenda kule wakakaa pamoja na eh, maslahi yao walionayo binafsi ya vyama ya makundi, bado waliweza kukaa pamoja wakajadili na wakasema hili ndilo tumeona linawezekana. Sasa mimi ninavyoamini ni kwamba ha, imeingilia kati hali fulani ya kuonyesha kwamba e, kuna uhasama, hasa uhasama unaoelekezwa katika e, tume ya rais iliyoongozwa na Jaji Warioba, kwamba wapo watu wanaona ilifanya, ilikwenda kinyume na matarajio yao au na maslahi yao, na kwa hiyo wameamua kuichukia binafsi. Sasa kwa nini wa wameamua kufanya hivyo? Kwa sababu ya maslahi ya vyama vyao. Kwa mfano chama kilichoko madarakani chenyewe kinasema sera yake ni serikali mbili, na kwa hiyo kinajitahidi kupambana nayo kwa sababu eh, hiyo ndio kinachoamini kwamba ndio sera yake, na kinaamini kwamba huenda, eh, zile wanazoita wao kero zikirekebishwa, basi muungano unaweza ukaendelea. Lakini kwa upande mwingine ukiangalia uhalisia na hasa ukiona dukuduku linalotokea duku kwa wenzetu wa Zanzibar wao wanaona kwamba hapana, huu muundo ukiendelea umekuwa na matatizo na ndio maana imefikia hatua wao wakawa wanafanya marekebisho ya katiba yao ili, ili kuziondoa hizo kero kutokea kwao, lengo kubwa wakiamini kwamba hapana kama eh, mfumo huu ungebadilishwa basi huenda muungano ungekuwa na afya zaidi. Sasa hili ni suala ambalo mimi nasema, haya ni mawazo, ni maoni ya watu, ni misimamo ya watu, lakini hawana budi, na ndio maana ya demokrasia. Haiwezekani kabisa kwamba kila mtu aenda ameng'ang'ania ameshikilia kitu chake kwamba hicho tu ndio kitapita pita basi, kwamba hakuna litakalofanyika. Wakifanya hivyo, maana yake wanaua mchakato wa katiba. Kimsingi ni kwamba waangalie huu mchakato uende kama ulivyoandaliwa, kama ulivyotengenezwa, na ikitokea ikaonekana kwamba kuna mambo fulani yanafanyika kama ya kulazimisha au ya hila, basi mchakato wote hautafanikiwa. Kinachotakiwa hapa ni kujaribu kuelewana na kufikia mwafaka, na kuangalia na kufanya maamuzi kulingana na ile rasimu, wanaona kitu gani wanaweza wakarekebisha. Hiyo ndiyo njia sahihi na ndiyo njia muhimu, kwa sababu kama kama kweli watu hawakubaliani na hoja ambazo ziko katika, zimetolewa, manake kuna randama pale, lakini kuna randama ambayo inaeleza ni masuala gani yalikuwepo, ni sababu gani ziliwasukuma tume kupendekeza yale mapendekezo walioyaweka mle ndani. Sasa ni muhimu sana kwamba ili yale yaliyopendekezwa yaonekane ni, ni dhaifu, basi tunahitaji hoja nzito zaidi za kushawishi, sio, sio maneno ya kejeli au kashfa kwa tume kwa ujumla eh, kwa sababu tu imekuja na mawazo ambayo yanaonekana wengine hawakubaliani nayo. Nam huyo ni Ayub Rob Rioba, mhadhiri wa chuo kikuu cha Dar es Salaam akizungumza na Sauti America. Karibu kwa VOA mtandao wa afya Afrika, shirika la habari linalowafikia Waafrika milioni 50 kila wiki. Tunakuletea habari muhimu na za kuaminika kuhusu afya na nyinginezo. Tutakuuliza, ungependa kufahamu nini juu ya afya, na kukupasha juu ya matatizo ya afya yanayokabili jamii yako. VOA mtandao wa afya Afrika, tovuti yetu www voaswahili com. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Ninaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Raia mmoja wa Marekani ambaye amekuwa gerezani huko Cuba tangu mwaka elfu mbili na tisa ameanza mgomo wa kula kupinga kuendelea kushikiliwa kwake na serikali ya nchi hiyo. Katika taarifa iliyotolewa leo kupitia mwanasheria wake, Alan Gross mwenye umri wa miaka sitini na minne anasema alianza kufunga tangu wiki iliyopita kupinga kile anachosema upotoshaji, udanganyifu na kuto kuchukuliwa hatua na serikali zote za Havana na Washington kutokana na kuwekwa kiholela kizuizini. Gross alikuwa anafanya kazi kama mkandarasi mdogo wa USAID akipanga mtandao kwa ajili ya jamii ya Wayahudi huko Havana, wakati alipokamatwa na kufunguliwa mashtaka ya kusambaza vifaa vya mawasiliano kinyume cha sheria kwenye kisiwa hicho. Hatimaye ilisomewa mashtaka na kupewa hukumu ya kifungo cha miaka kumi na mitano gerezani. Amnesty International inalaani umoja wa Ulaya kwa kile inachoelezea kushindwa kwa EU kusitisha ghasia, ubaguzi na vitisho dhidi ya raia wanaojulikana kama Waroma. Kwenye siku ya kimataifa ya kutambua haki za Waroma hii leo, Amnesty inaeleza kwamba jamii ya Waroma huko Ulaya inaishi daima katika hali ya kukabiliwa na kitisho cha ghasia ya mashambulio ya kuangamiza. Amnesty inaeleza kwamba majibu ya Ulaya yamekuwa sio ya kufurahisha. Inasema katika baadhi ya kesi, nchi za Ulaya zinachochea tatizo wakati polisi wanaposhindwa kuzuia au kuchunguza mashambulizi. Amnesty inaitaka EU kushiriki kikamilifu kwa njia zote kutokomeza manyanyaso ya ubaguzi na ghasia zinazopingwa na Waroma. Oscar Pistorius alianza kulia tena hii leo wakati akitoa ushahidi, alipoelezea muda alipogundua alimfiatulia risasi na kumuua mpenzi wake wa kike River Stencamp. Mwanariadha huyo wa Afrika Kusini anatoa ushahidi kwa siku ya pili katika kesi yake ya mauaji. Alisema awali alidhani mwizi alikuwa ndani ya nyumba yake huko Pretoria wakati alipomfiatulia risasi kupitia mlango wa bafuni uliokuwa umefungwa. Watu kadhaa katika ukumbi wa mahakama walifuta machozi yao wakati Pistorius aliporudia tena kuelezea matukio yaliyopelekea kufyatua risasi dhidi ya Steenkamp. Baada ya maelezo hayo, jaji aliakhirisha kwa muda kikao cha kutoa ushahidi kwa siku nzima. Mapema leo utetezi ulizingatia masuala kuhusiana na uhusiano wa Pistorius na Steenkamp. Nam, sasa tukirudi katika ripoti za waandishi wetu ni kwamba viongozi wa kidini na kisiasa huko Kenya wameanza kususana hadharani kutokana na hatua ya serikali ya kuwasaka watu wenye asili ya kiislamu kwenye mtaa wa Isli, Nairobi. Kwa upande wake idara ya Umoja wa Mataifa inayoshughulikia wakimbizi, UNHCR, inailaumu serikali ya Kenya kwa kuwatesa wakimbizi wa kisomali mjini Nairobi. Mwaigi Konyo kutoka Nairobi ana maelezo zaidi. Viongozi wa kiislamu hususan viongozi kutoka jamii ya wasomali katika mkoa wa kaskazini mashariki wanadai serikali na wabagua na wa kuwatenga katika jamii. Katika taarifa yao katika majengo ya bunge, viongozi kutoka jamii ya wasomali wanadai wanatengwa kwenye msako huo wa polisi na wanachukuliwa kama magaidi wanahusika na milipuko ya bomu nchini Kenya. Sisi kama viongozi siku moja, wale ambao wameandikwa na serikali hawajawahi kutuita, kutuuliza maoni yetu, kutuambia yale ambayo yanatendeka na ambayo tunafikiria, mnaweza kutusaidia ni njia gani ama mikakati gani mnaweza kutumia ili tusaidiane, tulete amani katika nchi yetu. Kiongozi wa wabunge walio wengi katika bunge ya Adan Duale ametisha kujiondoa kwenye serikali ya Jubilii ya Rais Uhuru Kenyatta na William Ruto kufuatia msako huo wa polisi huku wakidai kwamba jamii yake ya wa wasomali inabaguliwa na, na serikali kwenye msako huo wa mtaa wa Isli. Watu walionaswa kwenye msako huo wa polisi wanapelekwa moja kwa moja katika uwanja wa michezo wa Kasarani, ambako wanachunguzwa na, na hatima yao kuachiliwa huru ikiwa hawana hatia, na wengi wao wanazidi kulalamika jinsi wanateswa na maafisa usalama wa usalama wakati wa msako huo. Tunabeba kitambulisho, hawataki kitambulisho, wanatukimbiza na kuingiza ndani ya magari tu unasikia huko mbele si akna fanya mambo yao huko, alafu ndio ndinaachiliwa. Sasa serikali imekuwa mbaya sana, niangalia watu wa Kenya vile wanakaa. Na hata mjana wa marehemu Abudi Rogo aliyeuawa mjini Mombasa angali akilalamika kuhusu hatari inaomkabili pamoja na jamaa yake. Mimi mwanzo nilikuwa nikiona tatizo ni mume wangu, lakini nimekuja kugundua baada kufaya, paka niangalie nyuma yangu kuna nani? Kila napotembea mi nafatwa watu waogopa ku hata kuchukua namba yako ama kuwa na wewe, sababu jua ukiwa na mtoto wa budirogo utatiwa kwenye listi, wewe pia utaambiwa, utaambia wewe pia washirikiana naye kwa ugaidi. Na kuna habari ambazo bado kuthibitishwa kwamba watu hao wanateseka kwenye uwanja huu wa Kasarani kwa sababu wanakosa chakula, maji na huduma muhimu za matibabu. Shirika la Umoja Mataifa linalohusika na wakimbizi pia limelalamika vikali kuhusu kukamatwa kwa wakimbizi wa kisomali nchini Kenya na hatimaye kuzuiliwa katika uwanja huo wa michezo wa Kasarani. Na kufikia wakati wa asubuhi, kulikuwa na karibu watu elfu tatu walionaswa na kufungiwa kwenye uwanja huo wa Kasarani, kwani ni wengi na hawezi kutoshea vituo vya polisi mjini Nairobi. Kwa hivi sasa, tatizo hili la ugaidi nchini Kenya limeanza kuchukua sura mpya ya kisiasa na kidini huku viongozi wakilaumiana hadharani kuhusu watu wanaochukuliwa na, na serikali ili kukabiliana na magaidi wa Al-Shabab. Hata hivyo wa wakuu wote wa polisi nchini Kenya wanakutana hapa Nairobi kushauriana kuhusu masuala ya usalama kwa jumla. Mwaige kwenye Sauti America, Nairobi. Kila Ijumaa na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja yaani live juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Live Talk kila, kila Ijumaa saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa 12 na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington dc wakati umefika siku ya hii leo jumanne kukuleteni dunia ya wanawake na leo tunaelekea huko rwanda ambapo tunazungumzia vijana wa rwanda ambao wenyewe wanazungumza hali ilivyokuwa miaka ishirini iliyopita na hivi sasa miaka ishirini baada ya mauaji halaiki nchini humo vijana wanazungumzia miaka ya kujiponya na athari za mauaji hayo Mwandishi wetu Gabe Joslo anatupasha zaidi kutoka Kigali. Hadi Jariami anatusomea ripoti yake. Wanachama wa kundi la wanafunzi ambao ni manusura wa mauaji ya halaiki wanakutana pamoja kukumbuka yale yaliyotokea miaka ishirini iliyopita. Vijana hawa ambao hivi sasa wako katika shule za sekondari, wengi wao walikuwa wadogo mno kukumbuka mapigano, ingawaje maisha yao yamebadilika moja kwa moja wengi wao wamepoteza jamaa zao wakiwemo wazazi wao. Wanatokea katika eneo la kumbukumbu ya Nyanza ambao hukutana na kuomboleza pamoja na kupeana msaada. Fabian Akalikumtima anaongoza programu za elimu kwa kundi hilo. It is important to to come because it is... ni muhimu kufika kwa sababu ni njia nzuri ya kuheshimu miili ya wazazi, marafiki zetu ambao wamezikwa katika makaburi haya. Eneo la kumbukumbu lina takriban miili ya watu elfu mbili ambao wameuawa April mwaka 1994 wakati walipochukua hifadhi kwenye shule moja ya karibu. Wanafunzi wanasema elimu ni kiini cha kuzuia kurejewa kwa yale yaliyotokea wakati uliopita. through, through helping the, the, the, the, the, the young children kwa kusema ukweli wa kitu ambacho nakifahamu na kusaidia kupitia vijana wadogo ambao wanakuwa nawaeleza kwa ufasaha kitu gani kimetokea, kwa sababu kuna baadhi ya watu ambao wanaweza kuwaeleza kwa njia ambayo si sahihi. Nchi bado ina makovu ya mauaji ya halaiki, lakini maendeleo yanaonekana kote na fursa kwa kizazi cha vijana kipo na wana azma kubwa ya kuijenga tena nchi. Christian Kuisinga na Marie Jose Uyawezi mwaka huu walikubaliwa kujiunga na chuo cha Dartmouth hapa Marekani baada ya kupata mafunzo katika shule maalum inayojulikana kama Bridge to Rwanda huko mjini Kigali. Wote wanatazamia hali njema ya baadaye kwa nchi yao. Wanasema unapopata fursa, unafikiria na wewe ni nafasi yako ya kumsaidia mtu mwingine. Kwa sababu unafahamu sisi ni sehemu ya taifa. Kizazi cha vijana nchini Rwanda kinaangalia yale yaliyopita na hadi iliyo mbele yao kwa maisha yao ya baadaye. Angalia mtandao wa VOA Faster, ingia m Voaswahili.com mkwaju mobile kwenye simu yako, na ingiza namba ya haraka ya VOA Swahili kwenye simu yako, weka opera mini mobile sasa. Naam, wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Nakumbusheni kwamba msikose kushiriki katika live talk siku ya Ijumaa, na salamu zenu msikose kutuma, pamoja na maswali, na mnaweza kutuma katika barua pepe ya Sauti ya Amerika VOA swahili at voanews com. Na matangazo haya mnaweza kusikika kusikiliza moja kwa moja kwenye tovuti www voa swahili com, na vile vile usisahau kwamba unaweza kushiriki ukatoa maoni yako katika mtandao wetu wa Facebook pamoja na Twitter. Na habari motomoto unaweza kupata ukijiandikisha katika www www.voaswahili.com tukakuletea jarida la kila wiki juu ya habari muhimu za kila wiki hapa Sauti Amerika, tunayotangaza hivi sasa. Basi tunakuleteni muktasari wa habari. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Marekani John Kerry amewaambia maseneta wa Marekani kwamba Russia inachochea ghasia za watu kutaka kujitenga huko mashariki ya Ukraine ambazo zinaweza kutajwa kama mzozo uliopangwa ili kuhalalisha uvamizi wa kijeshi. Bwana Keri alieleza kamati ya masuala ya kigeni ya Seneti hii leo kwamba ni bayana na hakuna shaka kwamba Rusia inajihusisha katika ghasia zinazounga mkono Rusia katika angalau miji mitatu ya Ukraine. Waziri wa ulinzi wa Marekani Chuck Ego anaonya kwamba Marekani itawatetea washirika wake wa Asia katika tukio la mgogoro wote na China. Mkuu wa Pentagon alitoa matamshi hayo leo baada ya mkutano huko Beijing na kiongozi mwenzake wa China, Chang Wangwan. Timu kutoka Iran na kundi la mataifa yenye nguvu duniani wanakutana kwa mara ya tatu huku wakijaribu kukubaliana juu ya mkataba kamili wa kuhakikisha programu ya nyuklia ya Iran ni ya amani. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Javad Zarif na mkuu wa sera za mambo ya kigeni wa Umoja wa Ulaya Catherine Ashton, wapatanishi wakuu wa pande hizo mbili, waliongoza kikao cha ufunguzi leo huko Vienna. Bomu limelipuka kwa abiria mmoja wa treni huko kusini magharibi mwa Pakistan na kuua watu wasiopungua kumi na wanne. Polisi wanasema mlipuko wa leo ulitokea baada ya treni kusimama katika mji wa Sibi katika jimbo la Baluchistan. Wafanyakazi wanaotafuta ndege ya shirika la ndege la Malaysia kusini mwa bahari ya Hindi wanaongeza juhudi zao kujaribu kunasa sauti ya mawasiliano inayoaminika inatoka kwenye kisanduku cha kunasa sauti kijulikanacho kama black box cha ndege hiyo iliyopotea. Hakuna ishara yoyote iliyosikika tangu Jumaapili, wakati kifaa cha wanamaji wa Marekani kiliponasa milio miwili mahususi inayofanana na sauti kutoka chombo cha kunasa mawasiliano ya safari ya marubani. Mwisho wa muhtasari wa habari wa Pendo. Wasikilizaji, inatufikisha mwisho wa matangazo yetu kwa jioni ya hii leo. Asante kuungana nasi na usikose kuwa nasi hapo kesho saa moja nusu saa za Afrika Mashariki. Usau vile vile tuna matangazo yetu asubuhi, Kumekucha Afrika, saa kumi na mbili saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliosikika, msimamizi wa matangazo Hadija Riami hapa studio, naitwa Mkamiti Kibayasi pamoja na, na mwongozi wa matangazo Dwayne Collins, fundi wa mitambo Suleiman, mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema