Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Assalamu alaikum wapendwa wasikilizaji, hapa studio. Mimi ni Abdushakur Abud na mimi ni Khadija Riami, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatano, tarehe 9 April mwaka 2014. Mbali na kusikika katika redio shirika za FM, matangazo yetu husikika pia katika masafa mafupi ya shortwave mita bendi 19 na 22. Karibuni Katika matangazo yetu ya jioni ya leo basi, tunaripoti kwamba bunge maalum la katiba Tanzania litaanza mjadala wa kina kesho juu ya rasimu ya katiba. Je, wataweza kukamilisha kazi zao? Ikiwa hawatoweza, hali itakuwaje? Kama kutakuwa na lile ambalo hatuliombei kwamba katiba mpya ikashindikana kabisa kupatikana, kwa vyovyote vile tutarudi kwenye katiba hii hii ambayo inaendelea hivi sasa na kuifanyia marekebisho machache kwa kutumia bunge la kawaida la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Rwanda ikiendelea kuadhimisha miaka 20 tangu mauaji ya halaiki ya mwaka 1994. Tunatupia jicho jukumu la vyombo vya habari katika kuzuia mauaji ya halaiki hizo. Basi, mpendwa msikilizaji, ni baadhi ya ripoti za kuandalia hii leo, na ni matumaini yetu tutakuwa pamoja nasi hadi mwisho wa matangazo, na unaweza pia kusikiliza matangazo kupitia mtandao, anwani www.voaswahili.com. Lakini kwanza Hadija hapa anatusomea taarifa ya habari. Waziri wa mambo ya ndani wa Ukraine ameonya kwamba mivutano na waandamanaji wanaoiunga mkono Russia katika mikoa mitatu ya mashariki mwa nchi lazima isuluhishwe katika muda wa saa 48 ama kwa mashauriano au kwa nguvu. Arsen Avakov amewaambia waandishi wa habari leo kwamba suluhisho la kisiasa bado linawezekana, lakini ameapa kwa waandamanaji ambao wanataka mzozo watapata jibu la nguvu kutoka kwa polisi wa Ukraine. Makundi no yanayounga mkono Moscow yamekamata majengo kadhaa ya serikali mashariki mwa Ukraine na wanataka kura ifanyike ili wajiunge na Russia katika hali ya kusambaa haraka kwa upinzani dhidi ya serikali ya muda ambayo inaungwa mkono na Magharibi. Wafanyakazi wanaotafuta ndege kwenye bahari ya Hindi wamepata ishara ya sauti chini ya bahari ambapo wanaamini inatoka kwenye kisanduku cha kurekodi safari na sauti za marubani wa ndege iliyopotea ya Malaysia. Mkuu wa utafutaji kutoka Australia Angus Houston amesema mawasiliano amegunduliwa na kifaa maalum cha jeshi la Marekani la majini kwenye nyakati mbili tofauti hapo jana. Amesema ishara zaidi zinahitajika kugunduliwa na kufanya msako zaidi katika eneo maalum kabla ya kupeleka robot ya nyambizi kufanya msako chini ya bahari. Maafisa wanaishiwa na muda, huku betri ya kisanduku cha black box ambayo inatoa sauti inaweza kudumu kwa takriban siku thelathini tu. Sasa hivi ni zaidi ya mwezi mmoja tangu Boeing 777 kupotea wakati ikiwa njiani kutokea Kuala Lumpur kwenda Beijing ikiwa na watu 239 ndani yake. Itali inasema imeokoa wahamiaji elfu nne kutoka katika bahari ya Mediterranean katika muda wa siku mbili zilizopita, na inataka mataifa ya Ulaya yaongeze juhudi za misaada katika shughuli hiyo. Mwamoyo Hamza anasoma ripoti kutoka kwa mwandishi wetu. Waziri wa mambo ya ndani wa Italia Angelino Alfano ameiambia redio ya taifa nchini humo kuwa hali ya dharura ya wakimbizi hao inazidi kuwa mbaya na mashua zinazidi kuja. Alitaka mataifa ya Umoja wa Ulaya kuongeza juhudi za kulinda mipaka ya majini, akisema mamilioni ya dola zilizotumiwa mpaka sasa hazijatatua tatizo hilo. Alfano amelaumu sana watu au makundi yanayoandaa safari hizo hatari za baharini kutoka Afrika Kaskazini akisema watu hao ni wafanyabiashara wa vifo. Maelfu kwa maelfu ya Waafrika wanahatarisha maisha yao kuingia Ulaya kila mwaka kupitia visiwa vya Italia kuepuka vita, umaskini na machafuko ya kisiasa nchini mwao. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Maafisa nchini Pakistan wanasema watu 21 wameuawa na sabini kujeruhiwa katika mlipuko wa bomu kwenye soko lenye msongamano mkubwa mjini Islamabad leo Jumatano. Polisi wanasema bomu lilikuwa limefichwa katika kapu la matunda na kuteguliwa na remote wakati soko lilikuwa limejaa wanunuzi na wafanyi biashara. Damu nyingi na viungo vya miili ya watu vilitawanyika kote katika eneo hilo. Hakuna aliyedai kuhusika na mlipuko huo. Taliban ya Pakistan imetoa taarifa kwa waandishi wa habari ikikanusha kuwa haihusiki na shambulizi hilo. Mwana wa michezo wa Afrika Kusini Oscar Pistorius ametoa ushahidi kuwa hakuwa na azma ya kumuua mpenzi wake Reeva Steenkamp au mtu yeyote usiku alipompiga risasi na kumuua hapo mwaka jana katika siku ya tatu akiwa anatoa ushahidi, upande wa mashtaka leo ulianza kumhoji kwa kumshinikiza Pistorius aseme anachukua jukumu kwa kumuua mpenzi wake. Alilia baada ya mwendesha mashtaka mkuu Jery Nel kuonyesha picha za Stinkamp huku kichwa chake kikiwa kimejaa damu na kumtaka Pistorius aziangalie. Pistorius awali alisema amefanya kosa kubwa kwa kumuua Rive. Alianza ushahidi wake kwa kukumbuka dakika kadhaa baada ya kumpiga risasi, akisema alijisikia hana msaada wakati akisubiri wafanyakazi wa afya wawasili nyumbani kwake Pretoria. Mkuu wa sera za mambo ya nje wa Umoja wa Ulaya Catherine Ashton anasema mazungumzo ya nyuklia kati ya Iran na mataifa yenye nguvu yataingia katika awamu nyingine hapo mwezi Mei. Baada ya siku mbili za mazungumzo huko Vienna, Ashton amesema duru mpya ya mazungumzo ya nyuklia huenda ikaanza Mei 13. Wana wa diplomasia wameshafanya duru tatu za mazungumzo mwaka huu. Kiongozi wa Iran, Ayatollah Ali Khamenei, amerejea kuunga mkono leo Jumatano mazungumzo ya nyuklia na mataifa yenye nguvu, lakini pia amesisitiza Tehran itaendelea na programu yake ya atomic wale waliohusika na mazungumzo wanataka makubaliano ya kudumu ifikapo mwisho wa mwezi Julai ambayo yanatokana na makubaliano ya muda yaliyofikiwa mwaka jana. Kwa mujibu wa makubaliano ya muda, Iran imekubali kusitisha harakati zake nyeti za nyuklia kwa mabadilishano ya huweni ya vikwazo kutoka kwenye kundi hilo ambalo linajumuisha nchi za Marekani, Uingereza, China, Ufaransa, Russia na Ujerumani. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Wapenda sikilizaji, habari tunayopatia uzito jioni ya leo ni Ripoti ya idara ya afya duniani WHO kwa mara ya kwanza imetoa miongozo ya afya kuhusu kutibu hepatitis C, ugonjwa wa ini ambao unaua kati ya watu laki tatu elfu hamsini wa hadi laki tano kila mwaka. WHO inaeleza miongozo itapunguza vifo vinavyotokana na hepatitis C kwa kuzisaidia nchi kuboresha matibabu na huduma za afya. Mwandishi wetu Lisa Schlein ana ripoti kutoka Jeniva na Moo Hamza anatusomea ripoti. Shirika la afya duniani linasema takriban watu milioni 130 hadi 150 kote duniani wana maambukizo sugu ya hepatitis C. Maeneo mengi yaliyoathiriwa ni Asia ya kati na mashariki pamoja na Afrika kaskazini. Virusi vya hepatitis C kwa kiasi kikubwa vinasambazwa kwa njia ya damu yenye virusi hivyo. Hilo linawezekana kutokea kupitia njia zisizo salama za afya zinazohusisha kutumia tena sindano Idadi kubwa ya watu ambao wana maambukizo sugu ya hepatitis C watakumbwa na matatizo ya ini au kupata saratani ya ini. WHO imechapisha miongozo yake kama njia mwafaka kabisa na matumizi salama ya madawa ya kunywa ya hepatitis C ambazo zinapatikana bila tabu madukani. Stefan Victor, mkuu wa programu ya hepatitis ulimwenguni katika WHO, anasema hepatitis C inaweza kutibiwa na kupona kabisa. Anasema matibabu yanazidi kuwa mazuri wakati wote. Mpaka hivi karibuni, kumtibu mtu mwenye hepatitis C kulihitaji takriban wiki 48 za kupigwa shindano yenye dawa inayoitwa interferon, ambayo ni hatari na ni ngumu kuitumia. Kwa kweli iliwakatisha tamaa watu kuitumia dawa hii. Hivi sasa kuna matibabu mapya ambayo ni ya muda mfupi wa wiki kumi na mbili. Baadhi ya watu wanatibiwa bila ya shindano yoyote na matokeo yake asilimia tisini wanapona. Bahati mbaya, Dkt. Victor anasema watu wengi hapa duniani hawapati matibabu kwa ugonjwa huu, kwa kiasi kikubwa ni kutokana na ukosefu wa uelewa kuhusu tatizo na ukosefu wa wafanyakazi wa afya ambao wamepatiwa mafunzo kutambua na kukabiliana na maradhi haya. Hata hivyo, anaelezea tatizo kubwa ni kwamba watu wengi hawana dalili zote za ugonjwa, kwa hiyo hawafahamu kuwa huenda wako katika hatari, na hivyo ni budi wafanyiwe uchunguzi wa kiafya. Anasema maambukizo mara nyingi yanabakia kutotambuliwa mpaka mtu awe na matatizo makubwa sana ya ini. Tatizo jingine kubwa ni matibabu ya hepatitis C, wagonjwa wengi wanashindwa kuyamudu. Dr Victor anasema madawa mapya yanaweza kugharimu kiasi cha dola elfu themanini na nne kwa matibabu ya wiki kumi na mbili. Anakiri kuwa ni gharama na changamoto kubwa kuiweza kuikabili. Miongozo hiyo mipya inatoa mapendekezo kuhusu uchunguzi wa kiafya kwa maambukizo ya hepatitis C, huduma za afya ili kupunguza maendeleo ya maradhi haya, na matibabu salama na yenye matukio mazuri kutibu maambukizo sugu ya ugonjwa huo. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Chama kikuu cha upinzani nchini Indonesia kinatarajiwa kupata kura nyingi kwa mujibu wa matokeo ya awali ya bunge leo Jumatano. Hesabu isiyo rasmi inaonyesha kuwa chama cha Indonesian Democratic Party for Struggle PDIP kitakaribia kupata asilimia ishirini ya kura kif, kifuatiwa na Golkar Party na Great Indonesia Movement Gerindra. Zaidi ya wagombea laki mbili kutoka vyama kumi na mbili wanashindana kuania viti elfu ishirini katika mabunge ya taifa na mkoa. Vyama vinahitaji asilimia 25 ya kura za taifa au asilimia 20 ya viti katika bunge kuweza kuwania uraisi; vinginevyo itabidi waunde ushirika na chama kimoja au zaidi. Kama matokeo yakithibitishwa, PDIP huenda kikahitaji mshirika wa kundi jingine ili kuruhusu mgombea wao gavana wa Jakarta Joko Widodo kuwania uraisi katika uchaguzi wa mwezi Julai. Marekani na Japan wanafanya duru za mazungumzo kusuluhisha tofauti walizonazo juu ya wa masuala mbalimbali pamoja na makubaliano ya biashara huru katika Asia ya Pacific. Mwakilishi wa biashara wa Marekani Michael Froman anakutana mjini Tokyo hivi leo na waziri wa uchumi wa Japan Akira Amari. Kabla mazungumzo, Froman amekiri kuwa kuna kazi kubwa ya kufanya. Mazungumzo ya awali wiki hii yalionekana kuvunjika huku maafisa wa Japan wakiripoti maendeleo kidogo katika kupunguza mianya. Washington inaisihi Japan kufungua zaidi masoko makuu ya kilimo ambayo kihistoria amekuwa akilindwa na Tokyo. Pande zote zina matumaini ya kufikia makubaliano wakati rais wa Marekani Barack Obama atakapokwenda Japan mwishoni mwa mwezi huu. Polisi katika jimbo la Pennsylvania wanasema mwanafunzi aliyekuwa na kisa amejeruhi kiasi cha wanafunzi wenzake ishirini katika shule ya sekondari karibu na Pittsburgh. Msemaji wa idara ya dharura amesema wanafunzi wanne walikuwa na majeraha makubwa. Msemaji wa hospitali anasema baadhi ya waathirika wanaonekana kuwa na majeraha ambayo ni hatari kwa maisha yao. Maafisa wanasema si wote waliojeruhiwa walikatwa na kisu. Baadhi walijeruhiwa wakati wa taharuki ambayo ilitokea kwenye shule ya sekondari ya Franklin huko Marsville katika kiunga cha Pittsburgh. Wote waliojeruhiwa ni kati ya miaka kumi na nne na kumi na saba. Polisi wanasema mshukiwa mwanaume ametiwa mbaroni. nawapenda wasikilizaji mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika baada ya taarifa habari hivi sasa tunarudi katika ripoti za waandishi wetu huko tanzania wajumbe wa bunge maalum la katiba wanatarajiwa kuanza mjadala wa kina juu ya rasimu ya katiba hapo kesho kabla ya muda waliopewa wa siku sabini kumalizika kutokana na mivutano iliyotokea hadi hivi sasa katika bunge hilo swala linajitokeza je wasipokubaliana utatokea nini? Jibu lake tumelipata alipozungumza na naibu spika Job Ndugai alipotutembelea hapa Washington jana. Kwa kweli, zaidi ya nusu ya wakati umepita katika malumbano ya hapa na pale, na hasa kwenye uandishi wa kanuni za uendeshaji wa kikao chenyewe, lakini sasa wiki hii ndio mambo yenyewe yanaanza. Kwa hiyo tuwe na matumaini ya kuzitumia vizuri siku zilizobaki chache lakini tukichukulia kwamba mmetumia muda mrefu, muda zaidi ya nusu mliopewa kuzungumzia kanuni na utaratibu wa kufanya kazi, na siku zilizobaki, basi mnaweza kujadili na kukamilisha kuidhinisha katiba, kukamilisha tukijaliwa. lakini <laughs> tutajaribu kadri tunavyoweza kuona tunazitumiaje vizuri siku zilizobaki. Kuna maswala mengi katika katiba hii, bila shaka, lakini swala la muungano limejitokeza zaidi kuwa mbele. Kwa nini, na nini suluhisho la swala hili? Ni kweli swala la muungano limejitokeza kipekee na litakuwa ni moja ya maeneo magumu sana kuyavuka, na linahitaji mjadala wa wazi, mpana, na mjadala huo utafanyika. Na sababu yake kubwa ni kwamba tume ya mheshimiwa Jaji Warioba imependekeza mfumo mpya wa serikali tatu. Ee, jambo ambalo ni jipya kidogo, kwa hiyo itachukua muda kuelewana kuhusiana na je, tuende na mfumo uliopendekezwa watume au tuende na mfumo tulionao ambao Watanzania wameuzoea kwa miaka hamsini. Na sasa, kwa maoni yako wewe ukiwa mmojawapo wa bunge maalum kumekuwa na mivutano, hii yote inatokana na nini? Je, ni maslahi ya vyama kisiasa au maslahi binafsi au maslahi mbalimbali mbali. Kwa nini hakuna sauti ya maridhiano au hakuna sauti busara kuweza kuleta watu pamoja kufikia maridhiano? Tusubiri mjadala tuuone, eh, kuanzia Alhamisi na Ijumaa ya wiki hii ndio kamati kumi na mbili zitawasilisha maoni yao ndani ya ukumbi wa bunge na zikimaliza kuwasilisha maoni yao, itapita wiki moja ya majadiliano mapana kabisa ndani ya bunge la katiba. Na baada ya majadiliano hayo, itapigwa kura ili mfumo huo ueleweke ni wa aina gani. Itatakiwa zipatikane theluthi mbili ya kura kutoka kwa wajumbe wote wa Zanzibar na theluthi mbili ya kura kutoka kwa wajumbe wote wa, wa Tanzania bara, ikikosekana upande wowote theluthi mbili, maanake ni kwamba jambo hilo litakuwa limekuwa halina mwafaka e, litabidi lipelekwe katika kamati yetu ya maridhiano, na kama kamati ya maridhiano ikielewana litarudishwa tena bungeni na tutalijadili tena. Kama kamati ya maridhiano haikuja na mwafaka, basi itabidi hatua nyingine zichukuliwe ambazo kwa sasa siwezi kuwa na picha ni hatua gani za kufanyika. Kwa upande wa kukamilisha katiba umesema kwamba inabidi kamati ya maridhiano iweze kujadili ikubali au isikubali. Je, kuna uwezekano pasiwe na katiba kabla ya uchaguzi mkuu wa mwakani? Je, sasa nini suluhisho ikifika hapo? kama kutakuwa na lile ambalo hatuliombei kwamba katiba mpya ikashindikana kabisa kupatikana, kwa vyovyote vile tutarudi kwenye katiba hii ambayo inaendelea hivi sasa na kuifanyia marekebisho machache kwa kutumia Bunge la kawaida la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kufanya mabadiliko machache ya tume ya uchaguzi na maeneo kama hayo na mfumo wa uchaguzi na mchaguzi ukaendelea elfu mbili na kumi na tano kama ilivyopangwa. Nam huyo ni Job Ndugai, naibu spika wa Bunge la Tanzania akizungumza na Sauti Amerika na tukiendelea na makala maalum kuadhimisha miaka ishirini tangu mauaji ya halaiki ya Rwanda, hii leo tunatupia jicho jukumu la vyombo vya habari katika mauaji hayo. Wiki hii Sauti ya Amerika iliandaa mjadala uliozingatia juu ya ukosoaji dhidi ya vyombo vya habari vya kimataifa kwa kuto ripoti vilivyo na vya kutosha kuhusu mauaji hayo ya mwaka 1994. Mwandishi wetu wa Sauti ya Amerika Robert Dagilard ametuandalia ripoti inayosomwa hapa na, na Abdushakur Abud. Itakumbuka kwamba kabla ya mauaji halaiki kuanza Aprili 7 1994, Rwanda ilikuwa tayari katika vita vya wenyewe kwa wenyewe, na vyombo vya habari vilikuwa vinafuata siasa kali, vilikuwa vikieneza chuki za kabila ndani ya nchi hiyo dhidi ya watu wa kabila la Kitutsi. Mhadhiri wa chuo kikuu cha Carleton, Canada, Alan Thompson anasema wakati huo matukio ya Rwanda hayakuwa yanapatiwa umuhimu mkubwa na vyombo vya habari vya kimataifa na hata baada ya kuanza kwa mauaji halaiki virtual... Nadhani vyombo vya habari vya kimataifa kwa kutofuatilia yaliyokuwa yakitendeka, vilichangia katika hatua za kutozuia matukio hayo kwa haraka. Thompson anafafanua kwamba ni hadi wiki kadhaa baadaye, wakati mauaji alipopamba moto, ndipo vyombo vya habari vya kimataifa kwa hakika vilianza kuripoti juu ya mauaji yaliyokuwa yanafanywa na Wahutu wenye siasa kali. Thompson, mwandishi habari wa zamani, alikuwa anazungumza katika mjadala juu ya vyombo vya habari katika kuzuia mauaji halaiki uliofanyika hapa Sauti ya America, Washington. Miongoni mwa walioshiriki alikuwa pia Michael Dobbs kutoka jumba la makumbusho la Holocaust la mauaji ya Mayahudi wakati wa vita vya pili vya dunia. Alieleza kwamba mapigano ya Bosnia Herzegovina kwa sehemu fulani yalisababisha pia vyombo vya habari kutojali sana Rwanda wakati huo. Tukio kubwa la pili wakati huo ilikuwa ni kuapishwa kwa Nelson Mandela kama rais wa Afrika Kusini Africa, kwa hivyo waandishi wa habari wote wa masuala ya Afrika ambao pengine wangelikwenda moja kwa moja Rwanda, mauaji yalipoanza Aprili 6 na 7, walikuwa wanazingatia tukio kubwa zaidi huko Afrika Kusini mark nelson wa kituo cha kimataifa cha msaada kwa vyombo vya habari anasema kuripoti juu ya mauaji ya halaiki ilikuwa ngumu hata kwa waandishi habari waliobobea wale wa kimataifa wenye uzoefu wa kuripoti vita pia kwa really hakika ilikuwa vigumu kwa kila mtu kutambua kitu kilichokuwa kinakaribia kutendeka gazeti la Wall Street Journal wakati huo halikuwa na mwandishi yoyote afrika isipokuwa afrika kusini na ilionekana kama kwamba ni kitu tungeleweza kufanya tofauti. Kwa hiyo ni funzo gani waandishi wa habari na vyombo vya habari walivyopata kutokana na mauaji halaiki ya Rwanda? Je, vyombo vya habari vina uwezo mzuri zaidi kutambua ishara za onyo za uwezekano wa kutokea mateso? Mwandishi habari wa Sauti ya Amerika Idris Afal anasema hadhani vyombo vya habari vimepata funzo kamili, kwani anaona matukio yanayofanana hivi sasa, kati ya kazi za vyombo vya habari vya habari vya sasa kali vya Rwanda mwaka 1994 na baadhi ya magazeti huko Jamhuri ya Afrika ya Kati hii leo. Anasema hawana kituo cha redio chenye nguvu kama cha Rwanda Mille Collines, lakini magazeti madogo madogo yanaeneza propaganda huko Jamhuri ya Afrika ya Kati. Katika nchi hiyo Waislamu wanateswa na kuuliwa katika kile Umoja wa Mataifa unaeleza ni hali pevu ya kuzuka mauaji ya halaiki. Katika makala ya afya leo yanayoletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika, tunamulika afya ya wazee au watu wa umri wa makamo. Dunia iliadhimisha siku ya afya Jumatatu, Aprili 7. Shirika lisilo la kiserikali lilitumia fursa hiyo kuonya kuwa wazee milioni 76, kote duniani wanatengwa kutoka kwenye huduma muhimu ya afya. Mwandishi wa Sauti Amerika Jordi Kapwa na ripoti kwa shirika hilo kwa jina HelpAge International linajaribu kutoa hamasa kupitia kampeni yake ya kutaka hatua zichukuliwe kuwapa huduma za afya wazee. Amleset Tewodros ni mkurugenzi mtendaji wa shirika hilo tawi la Tanzania. Kampeni hii inayohimiza hatua zichukuliwe kusaidia wazee inawapa msukumo watu wa makamu kuwasiliana na viongozi wao, hususan maafisa wa wizara ya afya kudai huduma za afya ambazo ni sahihi na zinazoendana na umri wao. Kwa hiyo inawapa wazee fursa ya kuwasilisha madai yao na kuomba wanaofanya maamuzi kutunga sera zinazowafaa. Anasema mamilioni ya wazee kote duniani hawapati huduma wanazohitaji kutokana na magonjwa walionayo na hali nyinginezo za afya. There are a number of kuna idadi kadhaa ya magonjwa yasiyo ya kuambukiza ambayo yanaonekana kujitokeza miongoni mwa makundi ya wazee kwa mfano, kisukari, shinikizo la damu, maumivu ya viungo, saratani ya kibofu cha mkojo na pumu. B Amleset anasema msisitizo uliopo hivi sasa wa afya unaelekezwa katika magonjwa ya kuambukiza na yale yanayoathiri watoto. Anasema programu za afya kwa kawaida hazina mipango ya muda mrefu ya kuhudumia watu wanapozeeka na kwamba ukosefu wa heshima na ubaguzi unaweza kuwa kizuizi cha kuwapa wazee huduma bora za afya. So the uzee unaambatanishwa na magonjwa, kwa hiyo wazee hawatibiwi kutokana na magonjwa walionayo badala yake wanaangaliwa kwa mtizamo mwingine kwamba o, umezeeka na hatuna rasilimali za kutosha, zilizopo zapaswa kuelekezwa kwa vijana na watoto. Na haya ni baadhi ya mambo yanayowazuia wazee kupata huduma bora za afya. Katika nchi nyingi zinazoendelea, msisitizo umo katika miundo mbinu, ujenzi wa hospitali ambazo watu wanaweza kulazwa, na hili linaweza kuwa la gharama kubwa. Kutokana na hilo, hakuna msisitizo wa kutoa hamasa juu ya kuzuia magonjwa au kuishi katika hali nzuri ya afya, hususan kwa magonjwa yanayoambatanishwa na uzee. Na isitoshe watu wa huduma za afya huenda wasiwe na mafunzo ya kutosha kuhusu namna ya kuwahudumia wagonjwa ambao ni wazee. Afisa huyu wa shirika la kimataifa la HelpAge International anasema kuwa na sheria za afya kwa wote huenda kukatatua baadhi ya matatizo haya provide equity in terms of access to healthcare for all population groups. Kuwepo kwa sheria ya afya kwa wote kunaweza kusaidia kwa kuleta usawa katika mfumo wa afya kwa wote. Na ikiwa ni lazima kuwe na malipo, wengi wa watu hawa wasingeweza kumudu gharama ya kumwona daktari. Huenda wasiwe na fedha za nauli au za kununua dawa, na wengine, kutokana na matatizo mengine, wakashindwa kupata huduma za kimsingi za afya ambazo ni muhimu kwa uhai wao. Amslet anasema kuna nchi kadhaa ambazo zimepiga hatua za kimaendeleo na ambazo hazihitaji uwekezaji mkubwa. ni suala la kujitolea na kufanya marekebisho ya sera kuhakikisha watunga sera wanatilia maanani mahitaji mahususi ya wazee na kuwapa huduma za afya zinazohitajika. Shirika hilo la HelpAge International pia linaonya kuwa katika takriban nchi 40 takwimu zinaonyesha watu wanaishi kwa miaka 60 au chini ya umri huo. Linasema mfumo wa afya kwa jamii ni muhimu ili kuhakikisha wazee wanaendelea kuishi maisha bora. Makala ya afya imeletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika, nam. Na hivi sasa kutoka Sauti Amerika tunakuletea muktasari wa habari. Waziri wa mambo ya ndani wa Ukraine ameonya kwamba mivutano na waandamanaji wanaoiunga mkono Rusia katika mikoa mitatu ya mashariki lazima isuluhishwe katika muda wa saa 48, ama kwa mashauriano au kwa nguvu. Wafanyakazi wanaotafuta ndege kwenye bahari ya Hindi wamepata ishara ya sauti chini ya bahari, ambapo wanaamini inatoka kwenye kisanduku cha kurekodi safari na sauti za marubani wa ndege iliyopotea ya Malaysia. Maafisa nchini Pakistan wanasema watu 21 wameuawa na sabini kujeruhiwa katika mlipuko wa bomu kwenye soko lenye msongamano mkubwa mjini Islamabad leo Jumatano. Naam, na kabla hapa ya kuondoka hapa tahariri ya sauti ya Amerika inaeleza msimamo wa serikali ya Marekani. kutokana na wasiwasi juu ya ghasia zinazoendelea huko Sudan Kusini, Marekani imeunda mamlaka mpya kusimamia vikwazo kwa wale wanaochangia mzozo huo. Rais Barack Obama alitesaini amri mpya hapo Aprili tatu inayoidhinisha vikwazo vya kiuchumi kuwekewa wale wanaotishia uthabiti katika taifa hilo la Afrika Mashariki na ambao wanakiuka haki za binadamu lakini hatua hiyo inazipa mamlaka ya wizara za fedha na ile ya mambo ya nje uwezo wa kuwekea vikwazo wale wanaozuia utaratibu wa amani na kukiuka makubaliano ya Januari 23 ya kusitisha kwa uhasama na wale wanaokiuka haki za binadamu. Kwa mujibu wa amri hiyo, mali yoyote iliyopo Marekani ya mtu anayekiuka amri hiyo itadhibitiwa. Watu au biashara zinazopokea malipo au mali kutoka kwa wale waliowekewa vikwazo pia hawatoweza kupokea mali hiyo. Rais Obama alisema hatua hiyo inahitajika kwa sababu ya ghasia zilizokithiri huko Sudan Kusini pamoja na uovu na ukiukaji wa haki za kibinadamu, kadhalika kuandikishwa kwa, kwa watoto kama wanajeshi na mashambulizi dhidi ya walinda amani na kuzuia opresheni za kibinadamu ambazo kwa jumla zinachangia hali ya dharura ya kitaifa. Tunawataka viongozi wote wa Sudan Kusini kuheshimu ahadi zao kwa kufanya kazi kwa haraka na kwa dhati na kushirikisha wote katika majadiliano ya kisiasa. Pamoja na shirika la kimataifa la maendeleo IGAD na washirika wengine wa kikanda, tutaendelea kuunga mkono kuachiliwa kwa haraka wale waliokamatwa huko Juba na kwengineko na kuhakikisha kushirikishwa kwao katika majadiliano ya kisiasa. Kutokana na mahitaji ya maelfu ya Wasudan Kusini ambao wamepoteza makazi kutokana na mapigano, tunatoa wito kwa pande zote kusaidia makundi ya kutoa misaada ya kibinadamu kufikisha msaada kwa wote wenye mahitaji bila kujali wanakoishi. Marekani inaendelea kusimama na watu wa Sudan Kusini, ujumbe wa Umoja wa Mataifa huko na wale wote wanaofanya kazi katika mazingira hatari na magumu ili kuondoa mateso na kulinda raia wasiokuwa na hatia walioathirika na mzozo huo. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika iliyotufikisha mwisho wa matangazo yetu kwa hii leo, siku ya Jumatano. Asanteni kuungana nasi, msikose ya kusikiliza matangazo yetu ya Kumekucha Afrika alfajiri saa 12. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki, msimamizi wa matangazo Hamza Momoyo pamoja na hapa studio Lijerian, na mwongozi wa matangazo Dwayne Collins, mimi ni Abdu Shakur Abud tukisema kwaherini.