umekucha afrika hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa tunatangaza kutoka hapa washington dc karibu kwa matangazo yetu asubuhi subuhi yanayoanza saa 12 kwa saa za afrika mashariki saa 11 afrika ya kati ni jumatano aprili 9 mwaka 2014 naitwa esther githu na mimi ni sandey shomari Katika matangazo yetu asubuhi ya leo, mawaziri wa fedha kutoka nchi mbalimbali wawasili hapa Washington kwa mkutano wa Benki ya Dunia. Lakini je, nini umuhimu wa mkutano huu? namna gani Benki ya Dunia imekuwa ikifanya kazi na nchi zetu? Ni maeneo gani ambayo yanahitaji kubadilika? Mapendekezo gani sisi kama wabunge tunatoa kwa Benki ya Dunia ambayo mara nyingi inasaidia katika bajeti za nchi zetu? Na katika habari nyingine, wa Tanzania wamkumbuka msanii maarufu wa, wa msanii filamu nchini humo aliyeaga dunia miaka miwili iliyopita Steve Kadumba. Kwa ni mtu mmoja wa aina yake sababu kwamba yeye alikuwa kama ndio nembo ya filamu Tanzania, ukizungumzia filamu na mwaza Kanumba alibadilisha kabisa tasnia ya filamu. Ni vidokezo tu vya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo, msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya, lakini kwanza huyu hapa Sande Shomari na habari nzuri Shangazi wa Rais Barack Obama, Zeituni Onyango, ambaye kwa wakati fulani alinyimwa hifadhi hapa Marekani lakini akaendelea kuishi kinyume cha sheria kwa miaka kadhaa katika jimbo la Massachusetts, amefariki dunia akiwa na umri wa miaka sitini na moja. Wakili wa masuala ya uhamiaji wa Onyango amesema alifariki katika hospitali moja baada ya kuugua ugonjwa wa saratani na matatizo ya kupumua, aliugua tangu mwezi Januari. Wanyango alihamia Marekani kutoka Kenya mwaka elfu mbili na alinyimwa hifadhi na jaji wa uhamiaji mwaka elfu mbili na nne. Hakuondoka nchini na aliendelea kuishi kwenye nyumba za umma huko Boston. Hali yake ya ukazi wa Marekani ilitangazwa hadharani siku chache kabla ya bwana Obama kuchaguliwa rais Novemba mwaka elfu mbili na nane. Shirika la Afya Duniani, WHO, linasema mlipuko wa ugonjwa wa ebola unaoendelea huko Afrika ya magharibi ni moja ya changamoto kubwa za mlipuko wa kirusi cha ugonjwa huo kuwa hikukumbana nao. Mkurugenzi msaidizi wa WHO Keiji Fukuda anasema inaweza kuchukua miezi minne zaidi kuudhibiti ugonjwa huo ambao umesababisha vifo 110. Gine inabaki kuwa kitovu cha mlipuko huo ikiwa na wagonjwa 157 waliothibitishwa au wanaoshukiwa kuugua ebola kesi nyingine 21 za ugonjwa huo zinashukiwa au kuthibitishwa huko liberia na shirika la mpango wa chakula duniani, wfp limeonya juu ya ukame katika siku za karibuni nchini siria ambapo mzozo unaoendelea na kwamba hali hiyo inatishia maisha ya mamilioni ya watu mwandishi wa sauti amerika lisa shlein ametuandalia ripoti kutoka geneva na inasomwa hapa studio Syria ilikumbwa na ukame mbaya mwaka 2008 na hali iliyoendelea hadi mwaka 2010, na, na jamii zilizoathirika kutokana na uhaba wa chakula hazikupata fursa ya kuimarisha hali zao kutokana na ongezeko la bei ya bidhaa kabla ya nchi hiyo kutumbukia katika vita mwaka 2011. WFP inaonya juu ya hatari iliyopo kutokana na ukame unaotegemewa katika siku za karibuni katika maeneo ya kaskazini magharibi mwa Siria ambayo yataathiri vibaya zao la nafaka. Ripoti ya shirika hilo inasema takriban watu milioni 6.5 huenda wakakumbwa na uhaba wa chakula na maisha yao yatategemea msaada wa jamii ya kimataifa. Msemaji wa WFP Elizabeth Byers aliiambia Sauti Amerika kuwa mvua tangu Septemba zimekuwa nusu ya kiwango kinachotegemewa. Shirika hilo pia linasema linatumaini kuwapa msaada wa chakula mwezi huu wa Aprili watu milioni 4.2 waliolazimika kuondoka manyumbani mwao, lakini halina fedha za kutosha na hivyo litapunguza posho za chakula kwa asilimia 16. Idara hiyo ya Umoja wa Mataifa inasema inahitaji dola milioni 41 kila wiki kukimu mahitaji ya chakula kwa wananchi wa Siria walioathiriwa na mgogoro unaoendelea nchini mwao. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Serikali ya Ukraine imepata changamoto jana Jumanne kueleza ukweli na udhibiti wa miji muhimu upande wake wa mashariki unaounga mkono Russia, wakati msukumo ukiongezeka kujenga migawanyiko ya kikabila na kisiasa ambayo inatishia kuigawa zaidi nchi hiyo, maafisa wanasema. Risasi zilipigwa na watu wasiopungua sitini wanaounga mkono Rusia walikamatwa huko Kharkiv, wakati huko kusini, waandamanaji wanaounga mkono Rusia wamekatalia kwa siku ya tatu kwenye jengo la serikali waliloteka Jumaapili katika mji wa Donetsk. Meli zipatazo darazeni mbili na ndege zinatafuta eneo la kilometa mia sita katika bahari ya Hindi ambapo awali vifaa vya hali ya juu vya majini vilinasa sauti ambazo huenda zinatoka kwenye kifaa cha black box cha ndege iliyopotea ya malaysia lakini maafisa wa australia na marekani wakizungumza katika maadhimisho ya mwezi mmoja tangu kutoweka kwa ndege hiyo ya malaysia nambari 370 walionekana kuchukua tahadhari jana jumanne wamesema timu zinazotafuta ndege hiyo hazipati sauti hizo ambazo zilinaswa kwa mara ya kwanza Jumapili, kiasi cha kilomita elfu moja na mia sita kaskazini magharibi mwa mji wa Perth, Australia, katika bahari ya kina cha kilomita 4.5. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry anasema mateso yanayopatikana Cuba inayomfanyia Marekani Alan Gross ni unyama na amefungwa kimakosa. Kerry aliwaambia maseneta wa Marekani Jumanne kwamba Marekani inachukua hatua kadhaa ili Gross achiwe huru, ambaye alikamatwa Cuba mwaka 2009 na kushitakiwa kwa kusambaza vifaa vya mawasiliano kwenye kisiwa hicho. Alishitakiwa na kuhukumiwa miaka 15 jela. Awali, wakati wa kutoa ushahidi, kundi lingine la maseneta, mratibu wa shirika la maendeleo la Marekani Rajiv Shah Anasema Cuba inawajibika kwa kumtesa Gross. Gross alikuwa akifanya kazi kama mkandarasi wa shirika la USAID huko Havana alipokamatwa. <tune> Unasikiliza Kumekucha Afrika, matangazo yanayokujia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC, na habari zilizopewa uzito wa juu asubuhi ya leo ni mkutano unaoendelea hapa Washington wa Benki ya Dunia, ambapo mawaziri wa fedha na wataalam wa uchumi wa fedha kutoka nchi mbalimbali mbali za dunia wameanza kuwasili hapa Washington kwa mkutano huo wa majira machipuko kati ya Benki ya Dunia na Shirika la Fedha Duniani. Hii leo wabunge kutoka nchi za Afrika, Caribbean na Pacific wanakutana kwa siku mbili na wakuu wa taasisi hizo za fedha kujadili masuala ya maendeleo na ushirikiano. Mwenzangu Abdu Shakur Abud amezungumza na naibu spika wa bunge la Tanzania, Job Ndugai, anayehudhuria mkutano huo na kwanza akamuuliza masuala muhimu yatakayojadiliwa. Yatazungumzwa maswala ya namna gani ya kupunguza tofauti ya kipato, inequality ni moja ya, ya hoja muhimu ambazo zitazungumzwa kwenye mkutano huo, lakini vilevile vile changamoto mbalimbali mbali za maendeleo, namna gani benki ya dunia imekuwa ikifanya kazi na nchi zetu, ni maeneo gani ambayo yanahitaji kubadilika Mapendekezo gani sisi kama wabunge tunatoa kwa, kwa Benki ya Dunia ambayo mara nyingi inasaidia katika bajeti za nchi zetu. Na je, mna mapendekezo au mkakati gani maalum kwa Benki Kuu kuona mabadiliko katika uhusiano kati ya Benki Kuu na nchi zenu? A, kwa kweli tunataka kuona mabadiliko, lakini kwa sababu ni mkutano wa watu wengi sana e, itategemeana na namna na, na mkutano utakavyoendeshwa na makubaliano ambayo tutafikia lakini yako maeneo ambayo tunahitaji mabadiliko. Kwa mfano e, pamekuwa na ucheleweshwaji wa utoaji wa, wa fedha halisi. Mnaweza mkakubaliana katika bajeti kwamba benki kuu, benki ya dunia itatoa fedha kiasi fulani kwa ajili ya miradi fulani, lakini mwaka ukaisha, fedha hizo hamjazipata kwa sababu ya vigezo vingi, vikwazo vingi vya njiani katikati, zikogoa hedi nyingi sana zinatakiwa na mawasiliano. Labda mradi unafanyika Singida au Bukoba au Msoma, mawasiliano kati ya Msoma, Singida na Dar es salaam Dar es Salaam wizarani, na benki ya dunia Dar es Salaam, benki ya dunia ya Dar es Salaam na benki ya dunia ya Washington. Washington wanataka ma ufafanuzi toka Dar es Salaam, Dar es Salaam wanataka ufafanuzi toka Singida, toka wapi? Kwa hiyo ile peke yake ya mawasiliano inachelewesha sana, urasimu kwa ujumla wake, swala so, kuu cool, linaloulizwa ni kwamba fedha nyingi zinatolewa, lakini matokeo hayaonekani maalum katika maendeleo. Hilo ni moja ya maeneo ambayo inakubaliana na wewe kabisa, Abdul Shakuru, kwamba ni eneo, ni tatizo la muda mrefu ambalo fedha zinaweza zikatoka, lakini mwisho wa siku zikaishia kurudi kwenye nchi zilizoendelea kwa sababu wataalamu, kule, vifaa, kubwa, hitumia, ya wataalamu wanaokuja kule, vifaa, mishahara mikubwa wanayoitumia wanajikuta sehemu kubwa ya fedha tena bado kama vile imerudi ilikotoka. Kwa hiyo hilo nalo ni moja ya eneo ambalo inabidi tuzungumze nao ili kwenye maeneo ya consultancy tuangalie namna gani ya eh, na kupunguza hapo katikati mbali na fedha za kuwalipa washauri na watumishi wa benki kuu katika nchi mbalimbali mbali. Mnafikiri vipi kuzungumza nao kuhakikisha kwamba fedha zinatolewa kwa miradi inatumika vilivyo kufaidisha wananchi? Kwani nyinyi ndo mnawawakilisha wananchi. Kamara nyingi mazungumzo yanakuwa kati ya benki kuu na wataalamu wa fedha bila nyinyi kuhusishwa, nyii wabunge. Unalolisema ni la kweli kabisa, ni moja ya maeneo ambayo inabidi tuzungumze nao vizuri. E, kabisa kwa sababu e, iko mifano mingi ya miradi ambayo imetolewa fedha na fedha imeisha kutolewa, lakini mradi ni kama haupo au thamani yake hailingani na fedha ambazo zimetolewa. Ni Job Ndugai, naibu spika wa bunge la Tanzania, akizungumza na Sauti ya Amerika. Unasikiliza Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC tunaendelea na habari zaidi za dunia. Oscar Pistorius alilia alipokuwa akitoa ushahidi jana Jumanne, akieleza jinsi alivyogundua amempiga risasi na kumuua rafiki yake wa kike Reeva Steenkamp mwanariadha huyo wa Afrika Kusini Alikuwa akitoa ushahidi katika siku ya pili ya kesi ya mauaji dhidi yake. Alisema kwanza alifikiri mtu amevamia nyumba yake huko Pretoria wakati alipofyatua risasi kupitia mlango wake wa bafu uliokuwa umefungwa. Watu kadhaa wa kadhaa waliokuwa mahakamani hapo walifuta machozi wakati Pistorius akielezea ya matukio yaliyopelekea upigaji risasi huo. Baada ya kesi kuahirishwa, jaji alisimamisha utoaji ushahidi kwa siku nzima. Timu za Iran na kundi la viongozi wa nchi zenye nguvu duniani zinakutana kwa mara ya tatu katika juhudi za kuwa na makubaliano ya jumla kuhakikisha kwamba mpango wa nyuklia wa Iran ni wa amani. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Javad Zarif na mkuu wa sera wa Umoja wa Ulaya Catherine Ashton, wasuluhishi wakuu wa pande mbili, waliongoza kikao cha ufunguzi jana Jumanne huko Vienna. Wanataka kufikia makubaliano ya kudumu ifikapo mwisho wa Julai wakifuatilia makubaliano ya muda waliofikia mwaka jana. Sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Tunarejea katika ripoti za waandishi wetu, tukielekea huko Tanzania ambapo mjadala kuhusu rasimu ya katiba nchini humo unaendelea kuleta malumbano miongoni mwa wajumbe wa bunge maalum la katiba katika vikao vinavyoendelea mkoani Dodoma. Swala kuu ambalo linatawala vikao hivyo vya bunge ni swala la muungano na muundo wa serikali. Mwenzangu Khadija Riami amezungumza na Ayub Rioba, mchambuzi wa masuala ya kisiasa, na kwanza kamuuliza kwa nini malumbano haya kati wajumbe wa bunge maalum bado yanaendelea hadi hivi leo na nini kifanyike kuondoa mivutano hii? Jambo la muhimu na la msingi sana ambalo e, lilipaswa lifanyike na ambalo naamini wamejitahidi kulifanya, mwenyekiti alijitahidi kulizungumza e, ni kwamba watafute kwanza mwafaka, wajadiliane wa kutengeneza katiba ambayo itakuwa na maslahi kwa Tanzania kwa hata vizazi vijavyo lakini kuna namna ambayo hata watu wengine wanavyoona ni kwamba maslahi ya vyama na hasa kuangalia eh, kipindi cha hivi karibuni ambapo hawa wanaojadili wanahusika, e, ndio yamechukua nafasi zaidi, na sasa hivi wameanza wako katika zile kamati eh, kwamba wapate wa, waelewane kwanza kuhusu eh, vile vifungu muhimu na hasa vile ambavyo vina uzito mkubwa ambavyo bila wao kufikia maelewano hawatajadili vifungu vingine. Kwa mfano, e, swala la muungano na e, kuna utaratibu ambao umekwisha wekwa ule wa kupata e, two third ile amba, ambao mimi naamini kabisa kwamba ni ni jambo zuri kwamba hilo litasaidia e, kuwalazimisha au kuwataka waone kwamba upo umuhimu wa kujadiliana kwa ajili ya kufikia mwafaka kuhusu masuala ya msingi. Na kwangu mimi, hiyo ndio hasa lengo muhimu sana la kutengeneza katiba mpya. Na kwamba ikitokea basi wakashindwa kabisa kufikia e, mwafaka kuhusu suala hilo, basi maana yake ni kwamba e, huu mchakato utakuwa umeumizwa na yatakayoendelea wengine, hatutaki hata kuyazungumza. Lakini kwa hali inavyoendelea hivi sasa, wewe unadhani kitu gani kinaweza kufanyika? Kwa sababu kila upande una mambo yake, kila chama au kila kundi kilimekuja na mpango wake na mkakati wake. Wataweza kufikia mwafaka kwa hali inavyoendelea hii? Katika masuala ya kisiasa ni, ni jambo ambalo haliepukiki lakini mimi ningeona kwamba linajenga zaidi kama ubishi ungekuwa kuhusu masuala ya falsafa, kwamba ni falsafa gani, ni misingi gani iongoze e, taifa letu katika hiyo miaka ijayo, ili tusije tukaingia katika migogoro ambayo nchi zingine wakiwemo majirani zetu wameingia, na wakaingia katika uvurugu, umwagaji damu na kadhalika na kadhalika. Lakini sasa vyama vyetu, ukiangalia tofauti zao Eh, si kubwa sana kwenye upande wa falsafa au ideolojia, eh, lakini ni tofauti tu za masuala ya kimuundo, ah, ambayo kwangu mimi naamini kabisa kwamba eh, huenda hii miundo tu haiwezi kutatua masuala ya msingi eh, ambayo yamekuwa ya yakilikabili taifa letu tokea tulivyo ungana katokea Tanganyika na Zanzibar zilivyoungana mwaka sitini na nne. Kwa hiyo kwangu mimi nasema jambo la muhimu ambalo halina budi kufanyika kwanza kabisa ni kwanza kujenga ile imani ya watu kuamini katika taifa lao, uzalendo. Ni Ayub Rioba, mhadhiri wa chuo kikuu cha Dar es Salaam, akizungumza na Sauti ya Amerika. maafisa kutoka nchi zinazozungumza Kifaransa barani Afrika wanasema kupunguka kwa pato la forodha kunaweza kuleta matatizo ya kifedha na kudumaza maendeleo. Biashara baina ya nchi na kodi za kawaida zinazotozwa zimepungua kwa kiasi kikubwa kutokana na shughuli za uharamia katika guba ya Guinea, kadhalika shughuli za kundi la Boko Haram huko Nigeria na mzozo unaoendelea katika Jamhuri ya Afrika ya Kati. Mwandishi wa VOA Moki Kinzeka ametuandalia ripoti ifuatayo kutoka Yaunde, Kamerun na Aida Isa anaisoma ripoti kamili. Kushuka kwa pato la forodha kunakosababishwa na mizozo na shughuli za uharamia na ugaidi ni tatizo linaloendelea kukua kwa serikali kote huko Afrika Mashariki na ya Kati. Katika mkutano mjini Younde wiki hii ulioandaliwa na shirika la Global Forum on Transparency, maafisa walisema Jamhuri ya Afrika ya Kati imepoteza takriban dola milioni sita ambazo kawaida inapata kutoka kodi za forodha. Maafisa wanasema nchi nyinginezo katika kanda hiyo kama vile Gabon, jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, Chad na Sudan zimepoteza takriban asilimia arobaini ya pato lao la forodha. Sababu kadhaa za kupunguka kwa fedha hizo kunatokana na ongezeko la biashara haramu na isiyoorodheshwa, nyingine kutoka kwa ukosefu wa biashara baina ya nchi hizo, kwa vile hasa zinafanya usafiri kuwa hatari na ngumu. Epe Nkongo ambaye anafanya kazi za ufuatiliaji kwa idara ya forodha ya Cameron anasema serikali zinahitaji kuchukua hatua au zitakabiliwa no na upungufu wa pato na kushindwa kutimiza malengo yao ya maendeleo. Utasikia kuhusu vitisho vinavyokuja kutoka kwa makundi ya kigaidi kama vile Boko Haram. Tunajua kuhusu maharamia. Lazima tuhakikishe tunalinda mipaka yetu, kuhakikisha biashara hizi haramu hazitendeki. Anasema maafisa wa forodha wanahitaji kuwezeshwa ili waweze kukabiliana na changamoto zao mpya. Really, sio swala la silaha, ni swala la ujasusi. Tunahitaji kuendeleza ushirikiano na vikosi vinginevyo vya ulinzi ili kupata maelezo juu ya jinsi magaidi wanafanya shughuli zao. Japo tuna silaha, hiyo sio mkakati wa kukabiliana na baadhi ya uhalifu. Waziri wa fedha wa Kamerun, Alamin Osman Mey, anasema idara za forodha barani Afrika zinapaswa kufanya kazi kwa pamoja ili kuzuia shughuli za kigaidi kudhuru uchumi zao because... Anasema, anasema ni muhimu kuboresha upelelezi, kubadilishana maelezo ya mikakati, na kuwepo kwa uwazi na kuwasaka wale ambao wanaamua kutoheshimu sheria. Anasema hilo linapaswa kufanywa kwa njia ya wazi. Tatizo kubwa zaidi lilowasilishwa katika mkutano wa wiki hii huko Yaunde ni ongezeko la shughuli za uharamia katika ghuba ya Gini. Takwimu kutoka shirika linalofuatilia uchukuzi wa baharini zinaonyesha kuwa takriban mabaharia na wavuvi elfu moja walishambuliwa na maharamia waliokuwa na silaha katika ghuba ya Gini mwaka jana. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea Jukwaa la Vijana. Ni miaka miwili imefika tangu msanii maarufu wa filamu nchini Tanzania, Steve Kanumba aliyejulikana pia kama The Great kufariki dunia. Msanii huyo maarufu wa Bongo Movies nchini Tanzania anakumbukwa na kuenziwa na wasanii nchini humo kwa siku maalum ijulikanayo kwa heshima yake Kanumba Day, iliyoadhimishwa Aprili 7, mwaka elfu mbili kumi na nne. Leo katika jukwaa la vijana tunakumbuka maisha yake na sehemu ya yale aliyozungumza alipotembelea idhaa ya Kiswahili ya Sauti America wakati wa uhai wake, Januari ya mwaka elfu mbili kumi na mbili. Sande Shomari anayo taarifa kamili. Steve Kanumba alijulikana sana kwa filamu zake kama vile My Sister, This Is It, Love Gamble na nyingine nyingi bila kusahau michezo ya televisheni kama vile Jahazi, Dira, Tufani, Baragumu na kadhalika. Steve Kanumba alizaliwa huko Shinyanga, Tanzania, Januari 8, 1984, na alifariki Aprili 7, 2012. Baada ya masomo yake ndipo Kanumba alijiingiza katika masuala ya uigizaji, hiyo ikiwa ni katika miaka ya 90, ambapo alianzia kanisani na shuleni. Kanumba aliwahi pia kutembelea idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika na pia tulipata nafasi ya kuzungumza naye kwa mara ya kwanza na ya mwisho. Anaeleza alivyoingia kwenye sanaa hii. Nikwele, ni kweli, nimeanzia shuleni na makanisani. Shuleni nilikuwa nikicheza nakumbuka shule za msingi kwa nacheza ngoma za kiasili na kuimba kwaya, lakini pia nikawa nilipenda sana kupiga gitaa. Kwa hiyo nikawa natoroka, natoroka shuleni naenda kwenye hizo bendi, hizo karibu karibu, napiga piga. Sasa mamangu akaja akaisikia ile kitu kidogo, akawa akanipiga kidogo, akaniambia kama unataka kwenda kupiga piga mambo ya muziki, nenda kanisani. Kwa hiyo nikabidi niende kanisani kwenye kwaya, kwa ajili niwe napata eh, fursa ya kucheza kupiga gitaa na kinanda. Basi kuanzia pale ndio nikaanza kuona napiga hizo muziki na ni kadri ilivyokuwa nakuwa nilikuwa nakutana na watu mbalimbali, wakawa wengine wananiita niwapigie niwapigie, lakini vile vile katika maonesho mbalimbali mbali kama ya Pasaka na Krismasi, nilikuwa nina act kwa kule kule, nikaanza kuigiza huko huko. Nimemaliza shule, ndio nikajiunga na kikundi cha Kaole Sanaa Group ambacho kilikuwa kinarusha michezo yake katika television ya ITV, nafikiri kipindi hicho, pale ndio safari yangu ikaanza. Kanumba takumbuka kwa mengi, hasa kulipaisha jina la Tanzania katika filamu za bongo maarufu kama bongo movies na kuingia katika hali ya kimataifa. Kanumba aliteuliwa kuwa balozi wa Oxfam muda mfupi kabla ya kifo chake, na pia alikuwa mgeni maalum katika Big Brother Africa ya mwaka 2011 huko Afrika Kusini. jina la The great, nilikuwa nina niko Nigeria nakumbuka ilikuwa mwaka 2005. sasa production manager wangu akawa anataka kujua nini maana ya Kanumba. Nikamwambia neno, maana ya Kanumba ni jina la kisukuma lina maana mbili. maana ya kwanza nikiwa na maanisha kanyumba kadogo, kisukuma tunasema kanumba lakini kiukoo zaidi kanumba ilikuwa ni jina la babu yangu ambaye alikuwa ni chief. Kwa hiyo akasema yeah, oh, so you mean something big something the, something the great. You mean something the great. Nikamwambia yeah. Basi kuanzia pale location ikawa ananiita wale the great, the great, the great, the great, na wale ndio kwa nao tulivyoenda Tanzania wakaendeleza kuniita the great, yani, sijui automatically nikaona jina tayari limeshakuwa vile. Akieleza jinsi kanumba alivyopelekewa mabadiliko ya filamu nchini Tanzania bloga maarufu na mwandishi wa habari nchini Tanzania, Muhidini Issa Michuzi anaeleza Kanumba alikuwa ni mtu wa aina yake, kuwa ni mtu mmoja wa aina yake sababu kwamba yeye alikuwa kama ndio nembo ya filamu Tanzania. Ukizungumzia filamu unamwaza Kanumba hapa. Kanumba alibadilisha kabisa tasnia ya filamu, alibadilisha kwa maana kwamba mara nyingi michezo yake ilikuwa ina uhalisia fulani tofauti na wengi ambao wanajitahidi kufanya, lakini unaona kabisa ama hapa, huyu mtu anaigiza. Akicheza nafasi ya mtu maskini, unaona ama maskini na mtizama. Akicheza mtu ambaye ni tajiri, unaona hapa, anamwangalia tajiri lakini kubwa katika yote ni Kanumba akiwa nje ama akiwa mtaani akiwa hayuko mbele ya kamera, alikuwa ni mtu wa watu. Kanumba Foundation ilianzishwa huko Dar es Salaam Tanzania aprili saba mwaka elfu mbili na kumi na nne. Naye msanii Hamisi Ramadhani au maarufu kama H Baba anaeleza jinsi Kanumba alivyojitolea kuinua sanaa ya Tanzania. Ni moja kati ya mwanaharakati ambaye amepigania sana kuipandisha tasnia ya filamu kwenda kimataifa zaidi, na ni msanii ambaye alijitolea yeye kama yeye, yaani kuweza kuifikisha tasnia ya filamu pale alipoifikisha na kutangaza taifa letu wa Tanzania. Mi nadhani ni shujaa na ni mfano bora wa kuigwa kwa wasanii, ni shujaa ambaye aliyejitolea kuitangaza na kulitangaza taifa la Tanzania. Naye msanii wa vichekesho Musa Yusuf au maarufu kwa jina la Kitale anaeleza Steve Kanumba alimgusa yeye binafsi na kumpa mawazo tofauti kabisa na alivyokuwa akifikiri sanaa ya filamu. Mwanzoni tulikuwa tunachukulia sanaa kama kuonekana, kuongeza marafiki au wengine wanaichukulia sanaa kama kupata mademu hivi, lakini marehemu Stephen Kanumba sanaa alikuja kuifanya iwe sanaa kazi kama watu wengine wanavyofanya kazi zingine ukiachana na sanaa. Kwa hiyo, Kanumba baada ya kutaka kufanya sanaa iwe kazi, akaona kwamba hii kazi si kwa ajili ya hapa Tanzania tu, kwamba hii kazi inaweza tukatanua wigo ikawa kidunia zaidi. Steve Kanumba, msanii kijana aliyekuwa na matumaini makubwa nchini Tanzania, ataendelea kukumbukwa kwa mengi nchini humo. Sasa ni muktasari wa habari. Shangazi wa Rais Barack Obama, Zeituni ya Onyango, ambaye kwa wakati fulani alinyimwa hifadhi hapa Marekani lakini akaendelea kuishi kinyume cha sheria kwa miaka kadhaa katika jimbo la Massachusetts, amefariki dunia akiwa na umri wa miaka 61. Shirika la afya duniani WHO linasema mlipuko wa ugonjwa wa ebola unaoendelea huko Afrika magharibi ni moja ya changamoto kubwa za mlipuko wa kirusi cha ugonjwa huo kuwahi kukumbana nao. Serikali ya Ukraine imepata changamoto jana Jumanne kueleza ukweli na udhibiti wa miji muhimu upande wa mashariki unaounga mkono Rusia, wakati msukumo ukiongezeka kujenga migawanyiko ya kikabila na kisiasa ambayo inatishia kuigawa zaidi nchi hiyo. Meli zipatazo dazeni mbili na ndege zinatafuta eneo la kilomita 600 katika Bahari ya Hindi ambapo awali vifaa vya hali ya juu vya majini vilinasa sauti ambazo huenda zinatoka kwenye kifaa cha black box cha ndege iliyopotea ya Malaysia. Mwisho wa matangazo ya Kumekucha Afrika asubuhi ya leo. Ungana nasi tena hapo kesho saa 12, asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa 11, alfajiri Afrika ya Kati. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi Aida Isa, msimamizi wa matangazo ni mimi Astegi Toyat, na studioni hapa ni naye Sandey Shomari, tawatakia siku njema kutoka studio zetu za jiji kuu la Marekani, Washington DC.