Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunatangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu kwa matangazo yetu asubuhi yanaoanza saa 12, saa za Afrika Mashariki, saa 11 Afrika ya Kati. Leo ni Alhamisi, Aprili 10, mwaka 2014. Naitwa na Esther uh, Githu na mimi ni Sunday Shomari. Na katika matangazo yetu asubuhi ya leo, rais wa Tanzania Jakaya Mrisho Kikwete apewa tuzo la kiongozi bora afrika katika sherehe hapa Washington. Je, tuzo hilo limetokana na nini haswa? Wamemsifia kwa maana ya kutoa huduma za jamii, kwamba ni kiongozi ambaye ameelekeza, amekita nguvu yake nyingi kwenye maendeleo ya wananchi wake, kwa kuendeleza sekta muhimu ambazo zinagusa watu. Na katika habari nyingine, baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lajiandaa kupeleka walinda amani zaidi jamhuri ya afrika ya kati. Ni vidokezo vya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya, lakini kwanza, huyu hapa Sande Sa Shomari na habari za dunia. Ukraine imesema itakomesha uvamizi wa wale wanaounga mkono kujitenga na kuungana na Russia katika majengo ya serikali ifikapo Ijumaa karibu na mpaka wa Russia ama kwa mazungumzo au kwa nguvu. Akizungumza kukwama katika miji ya mashariki ya Luhansk na Donetsk, waziri wa mambo ya ndani wa Ukraine Arsen Avakov alisema jana Jumatano kwa wale wanaotaka mazungumzo, tunapendekeza mazungumzo na suluhisho la kisiasa. Kwa wale wachache wanaotaka migongano, watapata jibu la kutumia nguvu. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa linajiandaa kutoa idhini ya kikosi kipya cha kulinda amani huko Jamhuri ya Afrika ya Kati. Baraza hilo linatarajia kuanzisha azimio hilo leo Alhamisi kwa jeshi la askari elfu kumi na polisi elfu moja na mia nane kusaidia kulinda usalama nchini humo. Kwa mujibu wa azimio hilo lililoonyeshwa Sauti ya Amerika, jeshi hilo litakuwa tayari kufanya kazi kuanzia Septemba 15 wakati litakapochukua madaraka kutoka kwa jeshi lililopo la umoja wa Afrika. Kwa sasa majeshi elfu sita ya Afrika na elfu mbili ya Ufaransa yameshindwa kuzuia ghasia za kidini ambazo zimeua maelfu ya watu. na tume huru ya uchaguzi ya Afrika Kusini IEC inapokea maombi ya uwezo maalum wa kupiga kura kutoka kwa wapiga kura ambao watakubaliwa kupiga kura kabla ya tarehe iliyopangwa kufanyika uchaguzi mkuu hapo Mei saba. Mwandishi wa sauti ya Amerika, Peter Cloti, ametuletea ripoti ifuatayo inayosomwa hapa na Aida Isa. Maafisa wanasema tarehe Aprili kumi na saba ndiyo itakuwa tarehe ya mwisho kwa kuwasilisha ombi la kuweza kupiga kura kabla ya siku iliyotengwa ya kupiga kura. Afisa mkuu wa uchaguzi atatathmini iwapo wanaoomba kupiga kura mapema wanakidhi mahitaji ya kupiga kura kama ilivyoagizwa katika sheria za uchaguzi za Afrika Kusini. Msemaji wa tume ya uchaguzi, Kate Bapela, anasema makundi ya watu ambao huenda wakakubaliwa kupigwa kura hiyo maalum ni pamoja na wagonjwa, maafisa wa usalama na kadhalika, maafisa wa tume ya uchaguzi ambao watakuwa wanafanya kazi siku hiyo ya uchaguzi. Anasema Waafrika Kusini ambao hawatoweza kupiga kura hapo Mei saba wana nafasi ya kutuma maombi yao kwa afisa mkuu wa uchaguzi ambaye atazingatia maombi yao na kuamua kulikubali ombi lao kupiga kura kabla ya uchaguzi mkuu kufanyika au kutokubali. Bapela anasema maafisa kutoka tume ya uchaguzi watatembelea wagonjwa ambao waliwasilisha ombi la kupiga kura ili kuwawezesha kupiga kura hapo Mei tarehe tano na sita baina ya saa tatu asubuhi hadi saa kumi na mbili jioni. Bapela alieleza imani kwamba tume ya uchaguzi itakuwa tayari kufanya uchaguzi hapo mwezi Mei. Anasema hatua zimeshawekwa tayari kuhakikisha kuwa uchaguzi utakuwa wa kuaminika. Anasema tume hiyo ya uchaguzi imekuwa ikigawa vifaa vya kupiga kura katika vituo vya kupiga kura kote nchini kwa maandalizi ya uchaguzi wa Mei saba. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Waendesha mashtaka katika kesi ya mauaji dhidi ya mwanariadha wa Afrika Kusini Oscar Pistorius jana walianza kumhoji katika siku ya kwanza iliyokuwa ngumu ambayo katika wakati fulani ilimpelekea mwanariadha huyo kulia. Upande wa mashitaka ulianza kuuliza maswali jana Jumatano kwa kumshinikiza Pistorius kusema anawajibika kwa kifo cha rafiki yake wa kike Reeva Steenkamp. Aliangua kilio wakati mwendesha mashtaka mwandamizi Gary Neal alipoonyesha picha ya Stenkamp mchumba wake marehemu akiwa amejaa damu kichwani na kumtaka Pistorius aitazame. Polisi katika jimbo la Pennsylvania hapa Marekani wamemfungulia mashtaka mtoto wa kiume wa miaka kumi na sita anayeshutumiwa kwa kupiga visu wanafunzi wenzake ishirini na mlinzi katika shule moja ya sekondari jana Jumatano. Maafisa wanasema Alex Hibral anashtakiwa kama mtu mzima kwa makosa manne ya kukusudia kuua na mengine 21 ya mashambulizi ya kutumia nguvu kufuatia shambulizi la jana Jumatano huko Marsville, kilomita 24 mashariki mwa Pittsburgh. Mkuu wa timu ya Australia inayotafuta ndege iliyopotea ya Malaysia kwenye kina cha bahari ya Hindi anaeleza matumaini kwamba ndege hiyo huenda ikapatikana hivi karibuni. Angus Houston alisema jana Jumatano kwamba ishara mbili zilizoonekana na meli ya kijeshi ya Marekani zinawapa timu hizo sababu za kuwa na matumaini kwamba watapata ndege hiyo katika siku za karibuni. Unasikiliza kumekucha Afrika, matangazo yanakujia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Na habari zilizobeba uzito wa juu asubuhi ya leo ni tuzo kwa rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Jakaya Mrisho Kikwete, ambayo imetolewa Jumatano jioni. Ni tuzo maalum kwa kiongozi mwenye ushawishi mkubwa wa Afrika, katika hafla moja iliyofanyika hapa jijini Washington DC. Na muda mfupi uliopita nimezungumza na Salva Royamamu, mkurugenzi wa mawasiliano katika ikulu ya Tanzania na kwanza nikamuuliza tuzo hilo limetoka kwa nani na sababu zilizotolewa kufikia uamuzi huo. Mheshimiwa Rais Jakaya Mrisho Kikwete amechaguliwa kuwa rais bora wa Afrika, kwa maana ya kuongoza maendeleo ya Afrika kwa mwaka elfu mbili na kumi na tatu. Alikuwa amechaguliwa miongoni mwa viongozi wote wa Afrika na wasomaji wa gazeti la jarida moja maarufu sana linaitwa African Leadership Magazine na kila mwaka huendesha kula ya maoni miongoni mwa wasomaji wake na miongoni mwa wadau wake wote. Wakishakuwa ameendesha hiyo kura ya maoni, anatokea kiongozi mmoja anayeshinda kwa kuwa kiongozi mwenye uwezo mkubwa sana wa kuongoza wananchi wake katika eneo la maendeleo, eneo la utawala bora, eneo la mafanikio makubwa sana ya uchumi. Na mwaka elfu eh, mbili kumi na tatu Rais Jakaya Mrisho Kikwete alishinda tuzo hili. Rais mwenyewe salva hakufika hapa Washington, lakini bila shaka tuzo limetolewa. Nani amepokea tuzo hili kwa niaba yake, na mko wapi haswa katika jiji hili kuu la Marekani, Washington? Shughuli yenyewe inafanyika kwenye hoteli ya St. Regis hapa mjini Washington. Rais mwenyewe hakuweza kuja. Kama unavyojua, kuna kuna mambo mengi yanaendelea nchini, mchakato wa katiba na mambo mengine mengi tu. Kwa hiyo rais amemwomba waziri wa mambo ya nchi za nje na ushirikiano wa mataifa mheshimiwa Bernard Membe haji ampokee hiyo tuzo, na ameishatoa spichi yake nzuri sana kwa niaba ya rais. Unaweza kutuelezea kidogo kuhusiana na hotuba ya rais Kikwete baada ya tuzo hilo kutolewa? ambayo kama ulivyodokeza imesomwa kwa niaba yake na waziri wa mambo ya nje wa Tanzania, Bernard Membe. Mweshimiwa Membe ameshatoa hotuba nzuri kwa niaba ya mweshimiwa rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na, na kwa kweli alichotakiwa kuzungumza mweshimiwa rais, kwa sababu hii ni hotuba ya rais, ni ushirikiano wa sekta binafsi na sekta ya umma katika kutoa huduma bora kwa wananchi better public service delivery kwa wananchi, kwa maana ya jami, huduma za kijamii, huduma za kiuchumi. Kwa hiyo alichofanya mweshimiwa rais ni ku ungumza mafanikio ya serikali yake katika kutoa huduma hizo kwa maana katika sekta muhimu sana za uchumi wetu. Amezungumza mafanikio ya hmm, ya kutoa huduma hizo katika kilimo. Amezungumza elimu na mafanikio ya elimu amezungumza afya na hatua ambazo serikali yake inachukua kwenye afya, amezungumza shughuli za maji, amezungumza sekta zote zile zinazohusu maisha ya Watanzania. Na kwa kweli hotuba imepokelewa vizuri na tumeweza hotuba hii kuitangaza moja kwa moja kama unavyojua duniani pote kwa kutumia teknolojia ya kisasa. Na kuna watu wengi, mtu mmoja kan, kanietea message hapa toka Sierra Leone akisema anaiona hiyo shughuli E, moja kwa moja kwenye e, mtandao wake. Watu wa tuzo wenyewe hili jarida la African Leadership Magazine wamemwelezaje rais Kikwete katika hotuba yao? Wamesema bwana rais huyu amechaguliwa kwa sababu ya mambo matatu manne makubwa. La kwanza wamesema huyu ni rais ameweka Tanzania juu zaidi kwenye ramani ya dunia kwa maana ya aina yake bora na isiyokuwa ya kawaida ya utawala bora. Kwa kweli kwenye utawala bora wamemsifia sana, uhuru wa watu, uhuru wa vyombo vya habari na vile vile, la pili, wamesema bwana huyu ni kiongozi mmoja ambaye ameweka mwelekezo mkubwa sana katika maendeleo ya kiuchumi la kwamba katika miaka yote yote ya utawala ameweza kuhakikisha kuwa uchumi wa Tanzania unakua kwa asilimia saba. Sio jambo rahisi hata kidogo. Vile vile wa, wamemsifia kwa maana ya kutoa huduma za jamii, kwamba ni kiongozi ambaye ameelekeza, amekita nguvu yake nyingi kwenye maendeleo ya wananchi wake kwa kuendeleza sekta muhimu ambazo zinagusa watu: elimu maji afya na mambo yote ya muhimu sana kwa wananchi wetu kwa hiyo hayo matatu manne ndo wameyasema kwamba hizi ndio sababu kubwa zilizowafanya wasomaji wa, wa jarida hili pamoja na wadau wengine wa jarida hili kumchagua rais Kikwete kama rais bora wa Afrika kwa mwaka elfu mbili kumi na tatu na je unajua kama katika uchaguzi huu wa kiongozi bora Afrika walitilia maanani juhudi za rais Kikwete katika kusuluhisha migogoro ya kikanda kwa jumla tunaweza kusema waliangalia ndani ya Tanzania, lakini uchaguzi wa namna hii, kama unavyojua, hauwezi kabisa usitilie maanani jambo unalolisema, mchango wa rais Kikwete katika, kwa mfano, kusuluhisha migogoro. Amesuluhisha ame Kenya pale amesimamia, Komoro pale amesimamia, Madagascar amesimamia, Zimbabwe amesimamia, DRC. kwa, kwa maana hiyo ni kwamba ni kweli imetiliwa maanani. Ni Salva Ruemamu, mkurugenzi wa mawasiliano katika ikulu ya Tanzania akizungumza nasi Sauti ya Amerika kutoka hapa hapa jijini Washington DC. Kiliza Kumekucha Afrika ni matangazo yanayokujia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Maafisa wa Pakistani wanasema watu 22 waliuawa jana na wengine mia moja kujeruhiwa katika mlipuko wa bomu kwenye soko lililojaa umati wa watu mjini Islamabad. Polisi wanasema bomu hilo lilikuwa limefichwa kwenye kapu la matunda na kuteguliwa kwa kifaa kilichokuwa mbali wakati soko hilo likiwa limejaa wanunuzi na wafanyabiashara. Kundi la wanamgambo la kabila la Baluchi limekiri kutekeleza shambulizi hilo. Kamati moja hapa katika baraza la wawakilishi Marekani imeomba wizara ya sheria kufungua mashtaka ya jinai dhidi ya mfanyakazi wa zamani wa idara ya kodi kwa kuhusika kwake mwaka jana na kashfa ya kulenga kundi la kisiasa linalounga mkono chama cha Republican Tea Party. Wachunguzi hao wanasema wamegundua ushahidi kwamba afisa wa idara ya kodi Louis Lerner huenda alikiuka haki za kikatiba ya makundi ya wahafidhina. Pia wanasema anaweza kuwa amewadanganya polisi na kuzembea katika kuhifadhi maelezo binafsi ya watu. Rais wa Marekani Barack Obama Amerudi tena kwenye kambi ya kijeshi ya Fort Hood huko Texas jana Jumatano, kwa mara ya pili katika muda wa miaka mitano ili kuhudhuria ibada ya kumbukumbu ya waathirika wa mashambulizi ya risasi. Akisimama mbele ya watu wengi ambao walikuwa ni pamoja na familia, marafiki, na wale waliofanya kazi pamoja na wale waliofariki au waliojeruhiwa, wiki moja iliyopita, Rais Obama alisema mapigano ya risasi ya wiki iliyopita yanatonesha vidonda ambavyo havijapona kutokana na mashambulizi ya mwaka 2009 yaliyofanywa na Meja Nidal Hassan huko Fort Hood ambapo watu 13 waliuawa. Hassan alihukumiwa kifo mwaka jana. unasikiliza kumekucha afrika matangazo yanayokujia kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc kumbuka unaweza kufuatilia matangazo yetu kupitia mtandao wetu anwani yetu www voa swahili com na tukirejea katika ripoti za waandishi wetu marekani imekabidhi zaidi ya dazeni ya magari kwa jeshi la umoja wa afrika huko jamhuri ya afrika ya kati na kuahidi mia mbili zaidi na ufadhili zaidi kwa jeshi la ulinzi wa amani mwandishi wa sauti amerika ni ripoti kutoka Bangi na Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa, Samantha Power alikuwa mjini Bangi kuangalia mipango ya kubadili tume ya Umoja wa Afrika kwa jeshi la ulinzi wa amani. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa linatarajiwa kuidhinisha hatua hiyo hivi leo Alhamisi. Power alihudhuria sherehe Jumatano kwenye tume ya Umoja wa Afrika Miska, ambako alipongeza jinsi walinzi wa amani wanavyojitoa wa muhanga zaidi ya wanajeshi ishirini wa kikosi cha Waafrika na wanajeshi wawili wa jeshi la Ufaransa wamefariki wakiwa kazini tangu mwezi Disemba. Amesema hali haijarejea kuwa ya utulivu, na hivyo wametaka walinzi wa amani na kuwa wanatarajiwa kuzuia madhara makubwa na kuendelea kufanya hivyo as licha ya hali mbaya sana ikiendelea kuwepo, ingekuwa mbaya zaidi kama si juhudi zenu kuwalinda raia, kuwanyang'anya silaha wanamgambo na kutenga maeneo ya familia ili ziwe salama. Nawapongeza kwa niaba ya Rais Obama na Marekani kwa kazi yenu ya kishujaa na kuwasihi kustahamili. Balozi Power amesema Marekani tayari imechangia magari 37 kwa Miska na inapeleka mengine mia mbili ikiwemo magari makubwa na ya kivita. Amesema msaada wa Marekani kwa tume hiyo ikiwemo misaada ya usafiri wa anga na mingine inakaribia kuwa zaidi ya dola milioni mia moja. Tume ya AU bado inakabiliwa na maafa kwa matukio mawili ya mwishoni mwa mwezi uliopita ambapo wanajeshi wa Burundi na Chad walishutumiwa kwa kuaua raia kadhaa mjini Bangui. Chad tangu wakati huo imeondoa wanajeshi wake 850 kutoka miska huku ikikabiliwa na ongezeko la shutuma kutoka kwa wengi huko Afrika ya Kati. Balozi Pa ameelezea ya masikitiko yake kwa walinzi wa amani: Even the best and bravest efforts can be misunderstood because they fail to achieve instant miracles. Peacekeepers deserve better. Hata juhudi nzuri na za kishujaa inawezekana zisieleweke kwa sababu zinashindwa kufanikisha miujiza ya mara moja. Walinzi wa amani wanastahili mazuri unaweza kulakiwa na gwaride unaporejea nyumbani, lakini tafadhali fahamu kwamba una shukrani ya dunia kwa huduma nzuri za kishujaa. Balozi aliambia VOA kuwa nawasiliana kwa, kwa kiasi kikubwa na kile ambacho jumuiya ya kimataifa inaweza kukifanya kuzisaidia jamii za Kiislamu magharibi mwa CAR ambazo bado zinatishiwa na iwapo ifanye mengi zaidi kuwasaidia kuhamia maeneo salama, amesema mara tu baada ya baraza la usalama kupiga kura kuidhinisha tume ya Umoja Mataifa kuwepo kwa jeshi ni vyema liandaliwe kuitayarisha tume ya AU kuvaa kofia za bluu za Umoja Mataifa kuanzia Septemba 15 kama katibu mkuu wa Umoja Mataifa alivyoomba unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, matangazo yanayokujia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Kumbuka pia matangazo haya unaweza kuyafuatilia pia kwenye Facebook na vile vile kwenye mtandao wetu wa Twitter. Tukiendelea na ripoti zetu, ujumbe wa ngazi ya juu wa Wakristo kutoka Lebanon umetoa ombi kwa mataifa kuacha kuwauzia silaha pande zinazozuzana nchini Syria. Viongozi hao wa kidini wanasema silaha hizo zinaongeza vita na kudhuru juhudi za amani. Mwandishi wa Sauti Amerika Lisa Schlein ametuandalia ripoti kutoka Geneva inayosomwa hapa na Aida Isa. Ujumbe wa ngazi ya juu wa viongozi wa kidini kutoka kundi la Maronit la Lebanon upo katika afisi za Umoja wa Mataifa huko Geneva kushinikiza kesi yao ya kuwepo amani huko Mashariki ya Kati na hususan Siria. Askofu Mkuu Paul Saya, ambaye pia ni kiongozi wa mkuu wa kanisa huko Lebanon, anasema vita huko Siria vita sita pale, kila mtu atakapoacha kuwauzia silaha wale wanaopigana. Askofu Mkuu Saya aliambia Sauti ya Amerika kwamba wale wanaopeleka silaha hawajazingatia mateso yanaowakabili raia nchini humo. Anasema masilahi yao ni kufaidika kisiasa au kiuchumi. Anasema hili halikubaliki. Wanapasa kusitisha mauzo ya silaha kwa uh, kila mtu. Kisha watu wataweza kukaa pamoja na kuzungumzia amani. Ikiwa bado wanapewa silaha na msaada wa kisiasa na fedha, basi wataendelea na vita. Ni biashara nzuri kwa kila mtu. Ikiwa Asad anadhani kuwa atashinda, basi hata sita kupigana. Ikiwa wapinzani wake wanadhani kuwa hawatashinda, basi nao hawatasita. Lakini hadi pale wale wanaowapatia silaha watakapoacha ndiyo mapigano yatakoma, askofu mkuu Saya anasema. Ujumbe huo ambao unaongozwa na kardinali wa ngazi ya juu Bachara ulifanya mkutano ambao ulioeleza mambo ya kusikitisha, na mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa kwa Siria Lakhdar Brahimi anasema mpatanishi huyo wa Umoja wa Mataifa amevunjika moyo na haoni njia ya kusonga mbele na utaratibu wa amani kwa sasa. Inaonekana kama hatabaki kwenye wadhifa huo kwa muda mrefu. Nina hakika mtu mwingine itabidi achukue wajibu huo. Tatizo ni kuanza upya na kurejea tena pale walikuanzia, na hii ni kupoteza muda na maisha ya watu. Zaidi ya watu elfu mia moja thelathini wameripotiwa kuuawa katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita ya vita vya wenyewe kwa wenyewe huko Siria na takriban watu milioni tisa wamepoteza makazi yao ndani na nje ya Siria. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha Matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia maswala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi. Yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Basi msikilizaji, usikose kuungana nasi hapo jioni ambapo Hadija Riami atakuletea matukio ya Afrika. Vilevile usisahau siku ya Ijumaa ni siku ya Live Talk, ambapo msikilizaji unapewa nafasi ya kutoa yale ambayo yanakugusa wewe zaidi. Kwenye kipindi hichi unaweza pia kutuma maoni yako kupitia katika mtandao wetu wa Facebook. Usisahau pia ukisikiliza live talk unaweza ukapiga simu. Simu yetu ni nambari jumlisha 12026193151. Usisahau Ijumaa ni live talk na sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. uma live talk, live talk, live talk, live talk, live talk. Live talk. Na idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja yaani live juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. live talk Kila, kila Ijumaa saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka hapa Sauti ya Amerika, Washington DC, na hivi punde Sande Shomari atakusomea muktasari wa habari. Ukraine imesema itakomesha uvamizi wa wale wanaounga mkono kujitenga na kuungana na Rusia katika majengo ya serikali ifikapo Ijumaa, karibu na mpaka wa Rusia, ama kwa mazungumzo au kwa nguvu. Akizungumzia kukwama katika miji ya mashariki ya Luhansk na Donetsk, waziri wa mambo ya ndani wa Ukraine Arsen Avakov alisema jana jana Jumatano, kwa wale wanaotaka mazungumzo tunapendekeza mazungumzo na suluhisho la kisiasa. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa linajiandaa kutoa idhini ya kikosi kipya cha kulinda amani huko Jamhuri ya Afrika ya Kati. Baraza hilo inatarajia kuanzisha azimio hilo leo Alhamisi kwa jeshi la askari elfu kumi na polisi elfu moja na mia nane kusaidia kulinda usalama nchini humo. Kwa mujibu wa azimio hilo lililoonyeshwa Sauti Amerika, jeshi hilo litakuwa tayari kufanya kazi kuanzia Septemba 15. Tume huru ya uchaguzi ya Afrika Kusini IEC inapokea maombi ya uwezo maalum wa kupiga kura kutoka kwa wapiga kura ambao watakubaliwa kupiga kura kabla ya tarehe iliyopangwa kufanyika uchaguzi mkuu hapo Mei saba. Waendesha mashtaka katika kesi ya mauaji dhidi ya mwanariadha wa Afrika Kusini Oscar Pistorius jana walianza kumhoji katika siku ya kwanza iliyo ngumu, ambayo katika wakati fulani ilimpelekea mwanariadha huyo kulia na ifuatayo sasa ni tahariri ya Sauti Amerika inayoelezea msimamo wa serikali ya Marekani. Uongozi wa Marekani kwenye kikao cha 25 cha Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa, HRC, ulisaidia baraza hilo kuwa mstari wa mbele katika juhudi za kuhamasisha na kulinda haki za binadamu. Marekani ilifanikiwa kuongoza na kupitisha maazimio mawili katika kikao hicho kilichomalizika hivi karibuni. Moja kuhusiana na kuongeza upya muda wa mjumbe maalum juu ya uhuru wa kutoa maoni na kujieleza, na nyingine ni kuzingatia juu ya uwajibikaji na mateso na ukiukaji wa haki za binadam Sri Lanka. Kwa mara ya kwanza azimio juu la Sri Lanka linatoa wito wa kuwepo uchunguzi kamili utakaoongozwa na afisi ya kamisheni mkuu wa haki za binadam kuchunguza tuhuma za ukiukaji na mateso za haki za binadam na uhalifu unaoambatana na hali hiyo unaotendeka Sri Lanka na pande zote, wakati wa vita vyenyewe kwa wenyewe, kuanzia mwaka elfu mbili na mbili hadi elfu mbili na tisa kuhusiana na Iran, kwa mwaka wa nne mfululizo, HRC imepitisha azimio no linalolaani hali mbaya ya haki za binadamu nchini humo. HRC pia imepitisha azimio juu ya Siria, inaongeza muda wa tume ya uchunguzi ya Siria kwa mwaka mmoja zaidi. Zaidi ya hayo, azimio linalaani kwa ukali kabisa kuenea kwa ghasia zilizopangwa na wakuu wa Siria na wanamgambo wanaoungwa mkono na serikali pamoja na ukiukaji wa haki za binadamu unaofanywa na makundi yenye silaha yanayopinga serikali. Kwa upande wa Korea Kaskazini, HRC ilipiga kura kulaani nchi hiyo kwa ukiukaji unaoendelea kutendewa na serikali. Kuhusiana na Bama, azimio limepitishwa linalotoa wito wa kuongeza muda wa mjumbe maalum ili kuweza kuendelea na utaratibu, ili jumuiya ya kimataifa iweze kufuatilia haki za binadamu huko Bama. Wasiwasi ungali unabaki kuhusiana na jinsi Waislamu walio wachache wanavyotendewa nchini humo. Marekani pamoja na mataifa 41 yaliungana pamoja kuunga mkono serikali ya Ukraine na kutoa wito kwa Rusia kuhakikisha inawaruhusu wafuatiliaji wa haki za binadamu wa kimataifa kuingia Ukraine. Hatimaye Marekani imeeleza kwamba waziri wa mambo za nje John Kerry ataendelea kuzungumzia kwa niaba ya watu wanaojitetea na kupigania haki zao za kimataifa na tutasimama wima kwa ajili ya wale wanaonyimwa nafasi za kujitetea wenyewe. na tahariri hiyo imetukamilishia matangazo ya Kumekucha Afrika asubuhi ya leo. Ungana nasi tena hapo kesho saa 12 asubuhi, kwa saa za Afrika Mashariki, saa 11 alfajiri Afrika ya Kati. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi Aida Isa, msimamizi wa matangazo ni mimi Astag to Uart, na studioni hapa nimeshirikiana naye Sunday Shomari. Tunawatakia siku njema kutoka hapa VOA Washington DC.