Mheshimiwa Rais Jakaya Mrisho Kwete amechaguliwa kuwa rais bora wa Afrika kwa maana ya kuongoza maendeleo ya Afrika kwa mwaka elfu mbili na kumi na tatu. Alikuwa amechaguliwa miongozi mwa viongozi wote wa Afrika na wasomaji wa gazeti la jarida moja maarufu sana linaitwa African Leadership Magazine na kila mwaka huendesha kura ya maoni miongoni mwa wasomaji wake na miongoni mwa wadau wake wote. Wakishakuwa ameendesha hiyo kura ya maoni, anatokea kiongozi mmoja anayeshinda kwa kuwa kiongozi mwenye uwezo mkubwa sana wa kuongoza wananchi wake katika eneo la maendeleo, eneo la utawala bora, eneo la mafanikio makubwa sana ya uchumi. Na mwaka elfu mbili kumi na tatu Rais Jakaya Mrisho Ikwete alishinda tuzo hili. Rais mwenyewe salva hakufika hapa Washington, lakini bila shaka tuzo limetolewa. Nani amepokea tuzo hili kwa niaba yake, na mko wapi haswa katika jiji hili kuu la Marekani, Washington? Shughuli yenyewe inafanyika kwenye hoteli ya St Regis hapa mjini Washington. Rais mwenyewe hakuweza kuja kama unavyojua, kuna kuna mambo mengi yanaendelea chini mchakato wa katiba na mambo mengine mengi tu. Kwa hiyo rais amemwomba waziri wa mambo ya nchi za nje na ushirikiano wa mataifa, mheshimiwa Bernard Membe haji ampokee hiyo tuzo, na ameshatoa spiki yake nzuri sana kwa niaba ya rais. Unaweza kutuelezea kidogo kuhusiana na hotuba ya rais Kikwete baada ya tuzo hilo kutolewa? ambayo kama ulivyodokeza imesomwa kwa niaba yake na waziri wa mambo ya nje wa Tanzania, Bernard Membe. Mweshimiwa Membe ameshatoa hotuba nzuri kwa niaba ya Mweshimiwa rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na, na kwa kweli alichotakiwa kuzungumza Mweshimiwa rais, kwa sababu ni hotuba ya rais, ni ushirikiano wa sekta binafsi na sekta ya umma katika kutoa huduma bora kwa wananchi, better public service delivery kwa wananchi, kwa maana ya huduma za kijamii, huduma za kiuchumi. Kwa hiyo alichofanya Mweshimiwa rais ni kuzungumza zungumza mafanikio ya serikali yake katika kutoa huduma hizo kwa maana katika sekta muhimu sana za uchumi wetu. Amezungumza mafanikio hmm ya kutoa huduma hizo katika kilimo amezungumza elimu na mafanikio ya elimu, amezungumza afya na hatua ambazo serikali yake inachukua kwenye afya, amechukua, amezungumza shughuli za maji, amezungumza sekta zote zile zinazohusu maisha ya Watanzania. Na kwa kweli hotuba imepokelewa vizuri na tumeweza hotuba hii kuitangaza moja kwa moja, kama unavyojua duniani pote kwa kutumia teknolojia ya kisasa, na kuna watu wengi. Mtu mmoja kan, kanietea message hapatoka Sierra Leone akisema anaiona hiyo shughuli E, moja kwa moja kwenye e, mtandao wake. Watoa tuzo wenyewe hili jarida la African Leadership Magazine wamemwelezaje Rais Kikwete katika hotuba yao? Wamesema bwana rais huyu amechaguliwa kwa sababu ya mambo matatu manne makubwa. La kwanza wamesema huyu ni rais ameweka Tanzania juu zaidi kwenye ramani ya dunia kwa maana ya aina yake bora na isiyokuwa ya kawaida ya utawala bora. Kwa kweli kwenye utawala bora wamemsifia sana uhuru wa watu, uhuru wa vyombo vya habari na vile vile, la pili, wamesema bwana huyu ni kiongozi mmoja ambaye ameweka mwelekezo mkubwa sana katika maendeleo ya kiuchumi, na kwamba katika miaka yote yote ya utawala ameweza kuhakikisha kuwa uchumi wa Tanzania unakuwa kwa asilimia saba. Sio jambo rahisi hata kidogo. Vile vile, wa, wamemsifia kwa maana ya kutoa huduma za jamii, kwamba ni kiongozi ambaye ameelekeza, amekita nguvu yake nyingi kwenye maendeleo ya wananchi wake kwa kuendeleza sekta muhimu ambazo zinagusa watu, elimu maji, afya na mambo yote ya muhimu sana kwa wananchi wetu. Kwa hiyo hayo matatu manne ndo wameyasema kwamba hizi ndio sababu kubwa zilizowafanya wasomaji wa jarida hili pamoja na wadau wengine wa, wa jarida hili kumchagua rais Kikwete kama rais bora wa Afrika kwa mwaka elfu mbili kumi na tatu. Na je, unajua kama katika uchaguzi huu wa kiongozi bora Afrika walitilia maanani juhudi za rais Kikwete katika kusuluhisha migogoro ya kikanda? Kwa jumla tunaweza kusema waliangalia ndani ya Tanzania, lakini uchaguzi wa namna hii kama unavyojua hauwezi kabisa usitilie maanani jambo unalolisema mchango wa Rais Kikwete katika kwa mfano kusuluhisha kusuluhisha migogoro. Amesuluhisha Kenya pale, amesimamia Komoro pale, amesimamia Madagascar, amesimamia Zimbabwe, amesimamia DRC. Kwa kwa maana hiyo, ni kwamba ni kweli imetiliwa maanani.