Ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Assalamu alaikum, mimi hapa studio ni Abdushakur Abud na mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamis, tarehe 10 April mwaka 2014. Mbali na kusikika katika redio shirika za FM, matangazo haya husikika pia katika masafa ya shortwave mita bendi 19 na 22. Karibu tuende pamoja <muchas> katika matangazo yetu ya hivi sasa tunaripoti kwamba bunge maalum la katiba nchini Tanzania limeanza kujadili kwa kina rasimu ya katiba na suala la muungano lilitawala. Tunaosema kwamba wao ni wachache, zaidi ya watu laki tatu walioshiriki mchakato mzima na elfu kumi na saba wakapendekeza tatu. Unaposema ni wachache, nyiwe watu mia sita muundani, unapata hali gani? Viongozi wa Kisomali nchini Kenya wanaendelea kulalamika kutokana na kuendelea kwa msako wa watu huko Nairobi, wakidai raia wa jamii yao wanalengwa kinyume cha sheria. Na ni mwaka mmoja sasa, msikilizaji, tangu Rais Uhuru Kenyatta na Muungano wa Jubilii kuchukua madaraka nchini Kenya. Je, ni mabadiliko gani yaliyopatikana? Kinachodhihirika ni ya kwamba na rais mwenyewe amekiri, amekiri ya, ya kwamba katika ofisi yake kuna mafisadi wengi tu. Basi hizo, mpendwa msikilizaji, ni baadhi tu za ripoti za kuandalia hii leo na ni matumaini yetu utakuwa pamoja nasi hadi mwisho wa matangazo, na unaweza pia kuyasikiza matangazo kwenye mtandao, anwani www.voaswahili.com. Lakini kwanza, hapa Mkamita anatusomea taarifa habari. Katika habari za dunia usiku wa leo, baraza la usalama la Umoja wa Mataifa linatarajia kupitisha azimio hii leo linaloidhinisha kupanuliwa kwa jeshi jipya la walinda amani kwa Jamhuri ya Afrika ya Kati, CAR, kwa mujibu wa rasimu iliyoonekana na Sauti ya Amerika, VOA hatua hiyo inataka kuwepo na wanajeshi 10000 na polisi 1800 ambao watachukua nafasi ya jeshi la kiafrika ambalo hivi sasa linafanya operesheni zake huko CAR. Wanajeshi wa Afrika 6000 na wanajeshi wa Ufaransa 2000 hawakuweza kudhibiti ghasia za madhehebu ambazo zimeua maelfu ya watu. Azimio linasema jeshi la Umoja wa Mataifa linatakiwa kujumuisha wanajeshi wengi kari wawezavyo kutoka jeshi kutoa ambalo linajumuisha linajulikana kama Miska. Walinda amani wataanza kufanya kazi hapo Septemba 15. In kaimu rais wa Ukraine Oleksandr Turchynov anaahidi msamaha kwa waandamanaji wanaounga mkono Russia kama wanakabidhi silaha zao na kuyatelekeza majengo ya serikali wanayoyashikilia katika miji miwili ya mashariki Bwana Turchenev alisema leo kwamba yupo tayari kutangaza rasmi ahadi yake ya amri ya rais. Hakukuwa na majibu yoyote kuhusiana na hilo kutoka kwa waandamanaji. Waziri wa mambo ya ndani Arsen Avakov alisema Jumatano kwamba Ukraine itamaliza ushirikianaji wa majengo hapo kesho kwa mashauriano au kwa nguvu. Wanamgambo wanaunga mkono Russia wameshikilia majengo ya serikali katika miji ya Luhanski na Donetski. Wanadai kura ya maoni iwapo watengane na Ukraine na kuungana na Russia, upigaji kura kama ule ambao ulifanyika huko Crimea mwezi uliopita. Watafutaji wamegundua kuna mawasiliano zaidi chini ya maji wanayoamini inaweza kuwa yanatoka kwenye kisanduku cha takwimu ya ndege iliyopotea ya Malaysia. Maafisa wa Australia walisema uchunguzi wa ndege ya Orion ulisikia uwezekano wa ishara hii leo kusini mwa bahari ya Hindi karibu na mahala ambako meli zilisikia sauti kama hizo mwanzoni mwa wiki hii. Mkuu wa uchunguzi Angus Houston alisema katika taarifa kwamba takwimu zitahitajika kufanyiwa uchambuzi zaidi wa usiku kucha, lakini zinaonyesha uwezekano wa kutoka kwenye chombo kilichobuniwa na binadamu na kufuatia Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Jakaya Kikwete kupewa tuzo maalum ya kiongozi mwenye ushawishi mkubwa wa Afrika na jarida la African Leadership, Waziri wa Mambo ya Nje wa Tanzania Bernard Membe anaelezea ni mambo gani yamechangia kwa Rais Kikwete kupewa tuzo hiyo. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa Washington DC. Mwanariadha wa Afrika Kusini Oscar Pistorius alirudi kutoa ushahidi katika kesi yake ya mauaji hii leo, wakati waendesha mashtaka wakijaribu kumwonyesha Pistorius kama mtu anayejiona zaidi katika uhusiano wake na mpenzi wake wa kike Reeva Steenkamp. Mwendesha mashtaka mkuu Gery Neil alilenga kwenye uombaji msamaha aliyosema Pistorius wakati alipoanza kutoa ushahidi wake wiki hii, akisema mwanamichezo huyo alichagua kufanya vitendo visivyo vya kawaida katika chumba cha mahakama badala ya kuomba msamaha faragha. Pistorius alisema hakuwa na fursa ya kukutana na familia Steenkamp na kwamba anaamini wasingetaka kuzungumza naye. Mgombea anayeongoza katika kura ya rais nchini Afghanistan anataka kuona kura zinahesabiwa wazi katika uchaguzi wa mwezi huu. Alipoulizwa kuhusu uwezekano wa duru ya pili, waziri wa zamani wa mambo ya nje Abdallah Abdallah aliyeambia Sauti ya Amerika VOA hii leo kwamba ni muhimu zaidi kwamba utaratibu unakuwa wa haki na halali bila kujali nani anashinda kwenye upigaji kura wa Aprili tano. Tume huru ya uchaguzi nchini Afghanistan inasema zaidi ya asilimia 45 ya masanduku ya kura yameingizwa katika mfumo wake wa takwimu na kwamba baadhi ya hesabu za kura haziwezi kutangazwa hadi angalau jumla ya majimbo ishirini kati ya 34 ya kura zake ziwe zimehesabiwa. Majibu ya mwisho hayatarajiwi hadi katikati ya mwezi Mei. Bomu moja lililoteguliwa na washukiwa waasi wa Mao liliua wanajeshi wawili wa India na kuwajeruhi watu wasiopungua watatu wakati upigaji kura ukiendelea huko mashariki mwa jimbo la Bihar nchini India. Maafisa wanasema gari aina ya jip lililowabeba wanajeshi kuelekea kwenye kituo cha upigaji kura lilikanyaga bomu la kutegwa ardhini katika wilaya ya Munger. Waasi wa Mao wanawasihi wapiga kura kukaa mbali na vituo vya kupigia kura na wanatishia kuvuruga uchaguzi. Upigaji kura wa leo ni hatua ya tatu uchaguzi wa bunge wa India ambao umesambazwa kwa zaidi ya mwezi mmoja, kwa sababu ya kuwapa mamilioni ya wapiga kura fursa ya kupiga kura. Msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari, habari yenye uzito inatupeleka huko Nairobi, Kenya, ambako kamata kamata inayofanywa na polisi katika mtaa mkubwa wa isli kuwatia mbaroni watu wanaoshukiwa kwa vitendo vya uhalifu na gaidi na baadhi ya wa wakimbizi wa Kisomali ambao hawaishi katika kambi maalum za wakimbizi nchini humo inalaaniwa vikali. Zoezi hilo linalaaniwa na baadhi ya watu wa jamii ya Kisomali wakidai kuwa wanalengwa na, na kufanyiwa uonevu katika kukamatwa ovyo. Mwenzangu Hadija Riyame amezungumza na mbunge Muhammad Ibrahim Elb wa Tarbajan katika kaunti ya Wajir, ambaye anaanza kwa kueleza yeye anavyoona zoezi hilo linavyoendeshwa. Wezi kushika watu zaidi ya elfu tatu na useme una, una, na wao ni kabila moja. constitution ya Kenya ikubali discrimination kabisa. kupigana na ugaidi na dunia hii, ugaidi ile tuko naye Alshabab, ni shida ya dunia mzima, si shida ya Wasomali na watu ambaye wametenda vitendo vibaya. hakuna hakikisho ya kuwa ya, yaani hata kama ni ni ndugu eh, yangu siwezi kudhulumiwa kwa sababu yake. Ya, tukubali hiyo constitution ya Kenya ikubali, lakini bila ya kupigana naye, ni, ni namna moja tu, wananchi wa washikane na watu wa security na wawasake, na radicalization inaweza kumalizwa tu political leadership ikihusishwa na wa, eh, wale religious leadership, tupigane naye tukiwa pande moja, lakini saa hii inaonekana wale wagaidi wa Alshabab ndio wamefaulu, kwa sababu wamefanya tutengane na serikali yetu, kwa sababu ya vitendo ya polisi ambaye hawana mpango ya thabiti. Sasa mtafanya nini kuweza kujaribu kushirikiana na polisi, kujaribu kuona kwamba ukamataji huu unafanyika bila ya kuwahusisha wale ambao ni wa Kenya halisi? Sisi tumezungumza na wale wako eh, kwa, kwa kazi hiyo eh, waziri, na tunamwambia awache na iwe ni operesheni ambaye inakuwa supervise, watu hawachukui hongo, e, watu hawaibi vitu ya e, polisi hawaibi e, ili wa, wale wachache ambayo ni wabaya wana, wanazuiwa kufanya e, maovu kwa wananchi ambaye hawana hatia, na mtu ambaye ako na kibali ama tunaitwa hapa kipande, akipatikana unampatia bond kama unataka kusema unataka kuchunguza zaidi hii mambo ya kupeleka watu e, kwa kiwanja mpira ambaye haina mpango ya maana ya ya, ku, ya watu kukaa huko e, si kitu ambayo unaweza kufanya kwa nchi ambayo inajiita demokrasia kama Kenya. Tulikuwa tunafikiri tumepita hiyo. Je, yeah, na huko Wajir hali ikoje? Pia kuna kamatakamata kamata, uh, kama huko? Huko jana na nimetoka huko huko, hali ni shwari. Tuko na uh, ile shida ya kawaida ya ukame na mambo zingine, na kawaida kuna askari wanashika, wanauliza kipande Uh, hata jana nilipigwa simu na daktari mmoja ambaye msichana yake alikuwa naenda, ametoka shule, anaenda ametoka shule anaenda anaambiwa wewe ni mgaidi. Hiyo ni, ni kama kawaida, lakini hii ya kubeba watu na kuwaweka hata kwa kiwanja ya ya football, hiyo tunaona ni mbaya zaidi, discrimination ambaye dunia mzima tunasema isikubalike. Huyo ni Muhammed Ibrahim Elb, mbunge wa Tarbajan kaunti ya Wajir Kenya, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Nairobi. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Matangazo haya, msikilizaji, yanasikika pia kupitia kwenye tovuti yetu www voaswahili com. Naendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Wanafunzi wanaoandamana wamemaliza wiki zao kadhaa za mgomo katika bunge la Taiwan ambalo walikamata kupinga makubaliano ya biashara na China bara. Waandamanaji walikubaliana kumaliza mgomo wa wao baada ya kuhakikishiwa wiki hii kwa mkataba wa biashara na mengineo kama hayo, kama yatakuwa ni masuala yanayohusisha kwa kiasi kikubwa ushauri wa umma. Leo darzeni ya waandamanaji walivunja vizuizi vya muda kuondoa vifaa vya kulalia na kuchana mabango katika hatua za mwisho za usafishaji eneo la bunge, lakini waliapa kuendelea na mapambano dhidi ya mkataba wa biashara ambao wanasema utaumiza uchumi wa Taiwan na kuipa Beijing ushawishi mkubwa. Marekani na Mongolia wameboresha ushirikiano wa kijeshi kutokana na mkataba uliotiwa saini huko Ulan na mkuu wa Pentagon Chuck Hagel. Mji mkuu wa Mongolia ni kituo cha mwisho cha waziri wa ulinzi kwenye ziara yake ya siku kumi huko Asia ambayo pia inajumuisha ziara nchini China na Japan. Kwa mujibu wa makubaliano ya taarifa ya mtazamo wa pamoja iliyotiwa saini leo, Marekani itatoa msaada na kupanua mafunzo ya kijeshi kwa Mongolia. Marekani pia sasa inatoa kiasi cha dola milioni tatu katika mauzo ya kijeshi na mafunzo kwa nchi hiyo ya Asia ambayo inapakana na China na Russia. Na gazeti la New York Times lina ripoti kuwa Russia ilikataa kuwapa taarifa wachunguzi wa, wa Marekani kuhusu mshukiwa wa ulipwaji mabomu kwenye mbio ndefu zinazojulikana kama Boston Marathon Tamalev Sanayev miaka miwili kabla ya kifo chake, gazeti hilo linasema. Kwa mujibu wa inspekta jenerali wa ujasusi, maafisa wa Rasia waliiambia FBI mwaka 2011 kwamba Sanayev alikuwa mfuasi na mwenye kufuata msimamo mkali wa Kiislamu. Inasema Rasia ilitupilia mbali ombi la FBI la kutaka taarifa zaidi. Kila Jumaa Live Talk na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja yani live juu ya mada kemkem Kem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Live Talk kila Ijumaa saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii. Nam live talk hapo okay. Kesho basi, mpendwa wa msikilizaji, tunazungumza operesheni ya kukamatwa watu katika eneo la Isilii na kwingineko huko Kenya, na tunarudi huko huko Kenya. Mkamiti, unasemaje haswa ambapo basi wachambuzi wanasiasa, na wananchi wamekuwa wakitoa maoni tofauti kuhusu mwaka mmoja tangu utawala wa Rais Uhuru Kenyatta na muungano wake wa Jubilii kuchukua madaraka. Abdi Shakur, umekuwa ukifuatilia suala hili kwa kina. Na umezungumza na watu mbalimbali mbali. Wanasema nini kuhusu mwaka mmoja huo wa serikali ambayo ilitarajiwa kuleta mageuzi makubwa nchini humo? Kwa hakika, Mkamiti, maoni amegawika, na baadhi wanasema ni mapema kupima ufanisi wao. Mmojawapo ni PLO Lumumba, mchambuzi wa masuala ya kisiasa, nilizungumza naye hivi punde. Labda ni mapema sana kusema ya kwamba wamehitimu au wamefeli, lakini kuna vitu vingine tu ambavyo tayari vimejitokeza. Kwanza kabisa, kuna hali ya usalama. Jambo la pili, kuna kudorora kwa uchumi. Ingawa wengine wanasema ya kwamba uchumi umekua, lakini ukimuuliza mwananchi wa kawaida, viwango vya bei vya bidhaa ambazo ni muhimu vimeongezeka, mapato yamepunguka kuna kudorora kwa usalama katika taifa letu, kuna kukifiri kwa ufisadi. Ili mradi kuna vitu vingi tu ambavyo vimeenda mrama na Wakenya wengi tayari wanakerwa, lakini kama nilivyosema, labda tuwape mwaka mwingine ili tu, tu, tuangalie watafanya vitu kwa namna gani? Wewe ni mtaalamu mchambuzi wa masuala ya ulaji rushwa, je, upande huo, maanake Uhuru alipoingia anasema atapambana nayo. Je, kwa mwaka huu mmoja ameweka misingi ya kupambana na rushwa? La hasha! Kinachodhihirika ni ya kwamba na rais mwenyewe amekiri, amekiri ya, ya kwamba katika ofisi yake kuna mafisadi wengi tu. Pia ni dhahiri ya kwamba magavana wengi ambao tuliwachagua arobaini na saba tayari taasisi ambayo imepewa jukumu ya kupambana na rushwa wamesema ya kwamba wanawachunguza wengi tu, na wasimulizi na wadadishi wengi wanasema ya kwamba kile ambacho kimesambazwa ni ulaji rushwa na ulafi, na sheria iliyoko ni hafifu. Kwa hivyo, kwa mtazamo wangu, kile ambacho huenda kikasambaratisha harakati za serikali hii ya Jubilee katika lengo lake la kufanikisha taifa kiuchumi na kisiasa hata kijamii ni saratani hii ya ufisadi na ni jukumu la rais ajitokeze aoanishe matamshi yake na vitendo vyake ili janga hili lipigwe vita inavyostahili. Na unafikiri kwa nini ameshindwa kuchukua hatua kali hizo kupambana na janga hilo? Maanake alipoingia alisema atapambana nayo, lakini kwa nini unafikiri alishindwa au hajachukua mpaka hivi sasa? Umejua, katika taifa hili letu la Kenya, jambo hili na suala hili na janga hili la ufisadi imekita mizizi, na kuna wale ambao bado wamesalia serikalini ambao ni mafisadi wakubwa. Tu wamekuwa wakichunguzwa kwa muda mrefu, lakini wanatumia fedha zao ambazo walizipata kwa njia ambayo haifai kusambaratisha harakati zote. Kwa hivyo itakuwa ni muhimu kwa rais Kenyatta ajitokeze na kuwatorosha mababe hawa, hawa wakiwa bado wanahifadhiwa katika serikali na wanapatikana serikalini, wanapatikana katika uh, upinzani na ni wale wale, kama nilivyosema katika nyakati zilizopita, misitu inabadilika, lakini nyani ni wale wale wenye hulka ya kifisadi ni PLO Lumumba, mchambuzi wa masuala ya kisiasa akizungumza na Sauti Amerika kutoka Nairobi. Nam na Mkamiti, basi tukitoka Nairobi tuende huko Tanzania, ambako bunge maalum la katiba limeanza kujadili rasimu ya katiba baada ya kuvutana kwa muda mrefu juu ya kanuni na utaratibu wa kuendesha mjadala wao. Hii leo wajumbe walisikiliza ripoti ya mambo yaliyojadiliwa katika kamati kumi na mbili zilizokuwa zikichambua sura ya kwanza na ya sita ya rasimu ambapo suala la muundo wa muungano lilitawala ripoti hizo, kama anavyotuletea ripoti Dina Chahali. Wenye viti na makamu mwenyekiti wa kamati hizo ndio waliokuwa na jukumu la kuwasilisha ripoti za kamati zao zilizopangiwa muda wa dakika 60 kila kamati kwa kuwasilisha ripoti ya maoni ya wachache pamoja na maoni ya walio wengi. Mwenyekiti wa kamati namba mbili bwana Shamsi Vuai Nahodha ameweka wazi kuwa pamoja na wajumbe kutofikia theluthi mbili ya kura, lakini walitaka mfumo wa shirikisho wa serikali tatu usitumike. Wajumbe wengi ambao hawakufikia theluthi mbili walipendekeza neno shirikisho lifutwe kwa sababu tatu. Kwanza, hati ya makubaliano ya muungano inazungumzia kuwepo kwa serikali mbili, yaani serikali ya muungano na serikali ya mapinduzi ya Zanzibar. Hata rasimu katika ibara ya kwanza, ibara ndogo ya tatu inatambua hati ya muungano kama msingi na mwendelezo wa makubaliano. Hata hivyo, mjumbe wa wenye maoni ya wachache katika kamati hiyo namba mbili Daktari Emmanuel Makaidi kutoka chama cha NLD ameweka wazi kuwa mfumo wa serikali tatu utakuza demokrasia ambayo ndiyo kiini cha maendeleo ya nchi yoyote duniani. Urusi iliyokuwa ile Soviet Union ilikuwa imeendelea sana, watikuwa na rusha roketi kwenda mwezini, lakini hatimaye walivujika kwa sababu hapakuwa na demokrasia. Kwa hiyo watu wasiogope serikali tatu ikiwa tena demokrasia, demokrasia ndiyo itakayoleta maendeleo katika nchi hii. Serikali mbili zinamkakasi kidogo, kwa sababu Zanzibar wamechukua nchi yao, na wapongeza wazanzibari sana. Wazanzibari hongereni. Naye David Kafulila kutoka NCCR Mageuzi, mmoja wa wajumbe walio na maoni ya wachache katika kamati namba tano ya Bunge Maalumu la Katiba, pamoja na kuelezea umuhimu wa mfumo wa serikali tatu kama ulivyopendekezwa na rasimu ya pili ya katiba aliwakumbusha wajumbe wenzake kutambua kuwa maoni ya muundo wa muungano yalitolewa na wananchi 17,500 ambao ni zaidi ya wao waliopo hapo bungeni wanaodhamiria kupingana nao. Wataalamu tofauti wamefanya uchunguzi kuhusu jambo hili la aina ya muungano, wote wanakuja na jibu lile lile tatu. Unapobaki unasimamia kwamba tatu ni kosa, sio sahihi. Wananchi wanatuona tunaosema kwamba wao ni wachache. Zaidi ya watu laki tatu walioshiriki mchakato mzima na elfu kumi na saba wakapendekeza tatu. Unaposema ni wachache, nyiwe watu 600 mu ndani, unapata hali gani? Yani, ni, ni, ni contradiction katika principle. Kamati zote kumi na mbili zikimaliza kuwasilisha ripoti zake, ndipo mjadala juu ya sura ya kwanza na ya sita utakapoanza, sura ambazo zinahusu muundo wa serikali unaoleta mvutano mkubwa ndani na nje ya bunge hilo maalum la katiba. Hivi sasa nikiripoti kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya Sauti ya Amerika, mimi ni Dina Chahali. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa Kiswahili ya sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Wakati umefika kukuleteni makala yetu ya kila Alhamisi, matukio Afrika, na hii leo kwa mara nyingine tunazungumzia mjadala unaoendelea katika bunge maalum ya katiba huko Tanzania. Kwa hii leo wajumbe walikuwa waanze kwa kina mjadala juu ya katiba yenyewe rasimu yake na kuweza kupitisha katika muda uliobaki, lakini hapa Washington tulipata nafasi kuzungumza na naibu spika wa bunge la Tanzania, Job Ndugai, aliyetutembelea hapa studio. Na katika mazungumzo yetu tulimuuliza kwanza, sauti ya wanawake vipi inasikika? Je, wanawake wana nguvu katika mjadala huu wa katiba? Harakati za akina mama kwenye bunge lile ni kubwa sana, ni kubwa sana. Tukifikia kwenye kwenye sura zile ambazo zinahusiana hasa na maswala ya haki za akina mama, wako wako vizuri sana, na wajumbe wengi wa katiba, mimi nikiwa mmoja wao, naunga mkono kabisa harakati za kinamama, na usishangae uchaguzi wa elfu mbili na kumi na tano katika majimbo mbalimbali ya nchi yetu tukajikuta kwamba wagombea kwa kila jimbo ni mwanamke na mwanamume ili kupata asilimia hamsini kwa hamsini ya wabunge wanawake na wabunge wanaume ndani ya bunge linalokuja, na mabadiliko mengine kadhaa mengi nini tu. Nini basi kinafanyika kuweza kuwahamasisha wanawake hao kuweza kusimama kugombania viti pamoja na wanaume, maana Afrika bado wanawake hawana nguvu kiuchumi, kiuwezo na wanaume bado wanatangulia. Basi unasema inafanywa nini kuweza kuwapa nafasi hiyo, mbali na kwamba wana viti maalum wanaoteuliwa? Ni, ni mfumo ambao ulikuwa unawashindanisha sawa, wanawake na wanaume. Mfumo ule ulikuwa unawavunja moyo akinamama mfumo ule ulikuwa unawafanya hata wale wachache wanaojitokeza wanajikuta wengi wao wanaanguka. Sasa mfumo utakao kuwepo kama utakubalika, navyosikia na navyoona movement zinavyoenda, ni mfumo ambao utashindanisha wanaume kwa wanaume na wanawake kwa wanawake. Sasa mfumo wa namna hiyo, kwa vyovyote vile utatupatia ile hamsini kwa hamsini endapo jambo hilo litakubalika bungeni kwa upande wa katiba sasa kama ulivyosema kamati ya maridhiano inaweza kukubali au kukataa makubaliano yaliyofikiwa na wajumbe. suluhisho fulani je, lipo ikiwa katiba haiwezi kukubalika, watachukua hatua gani? Ah, kama kutakuwa na lile ambalo hatuliombei kwamba katiba mpya ikashindikana kabisa kupatikana, kwa vyovyote vile tutarudi kwenye katiba hii hii ambayo inaendelea hivi sasa na kuifanyia marekebisho machache kwa kutumia bunge la kawaida la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kufanya mabadiliko machache ya tume ya uchaguzi na maeneo kama hayo na mfumo wa uchaguzi, na mchaguzi ukaendelea elfu mbili na kumi na tano kama ilivyopangwa. Kwa hiyo ita, uchaguzi utafanyika kufuatana na katiba ya zamani au katiba mpya? Wala si katiba ya zamani, ni katiba tuliyo nayo sa, <laughs> e, hivi sasa, maana haijafutwa bado. Mpaka mpya ipatikane ndio tatumia katiba hii hivi sasa. Upinzani ungependelea katiba mpya, unasemaje? e, hata chama tawala tungependa, e, kwamba hiyo katiba mpya itumiwe, lakini itatumika katiba ya sasa endapo kutakuwa na kushindikana. Lakini hiyo katiba ya sasa itabidi ifanyiwe marekebisho katika maeneo yale ambayo ni nyeti, ambayo yanalalamikiwa sana hasa na wapinzani, yawekwe sawa, halafu ndio uchaguzi ufanyike, na hilo linawezekana kabisa. Hasa usimamizi wa uchaguzi, hasa usimamizi wa uchaguzi, Tume ya Taifa ya Uchaguzi, na mambo mengine ambayo yat, na hiyo inaweza kufanyika ikiwa hakuna makubaliano ya katiba mpya. Hilo linawezekana kabisa kufanyika naje katika katiba hiyo mpya. Najua bado ndo wameanza kuzungumza, lakini nini maoni yako? Unadhani pande zote zitakubaliana na mapendekezo ya tume ya uchaguzi kwenye katiba? Hapa awekwe mambo mengi, lakini na hakika kabisa mapendekezo ambayo yametolewa yata, ya, ya, ya, ya yatakubalika na pande zote kwa sababu ni nia, ni nia yetu e, wa Tanzania kuona kwamba chaguzi zinazofanyika Tanzania kwa kweli kwa kiwango kikubwa ni huru na haki, kwa sababu ndio msingi wenyewe wa demokrasia hatimaye uwe binafsi, matumaini yako kutokana na mambo yanavyoendelea hivi sasa, siku hizo sabini zikimalizika, hali itakuwaje? Uh, matumaini yangu kwa sasa kwa kweli ni seme tu wazi ni madogo kwamba tutafika hizo siku sabini, lakini tuendelee kumwomba Mwenyezi Mungu, ni waombe wanasiasa wenzangu na wajumbe wote wa baraza la, la katiba hili, tujaribu kuitumia vizuri imani tuliopewa na Watanzania ya kuwa wawakilishi wao kwa kuhakikisha kwamba tunatoka na katiba mpya kama matarajio ya wananchi yalivyo. Tujitahidi sana kupunguza tofauti zetu, tupunguze malumbano, tuwasikilize na kuwaheshimu viongozi wetu, mwenyekiti na makamu wa mwenyekiti wa, wa, wa hili bunge maalum la katiba. Tufuate miongozo tunayopewa kwa pamoja. Tunaweza kabisa kuipatia Tanzania katiba mpya. Huyo ni Job Ndugai, naibu spika wa bunge la Tanzania akizungumza nasi katika studio zetu hapa Washington DC, na muda mfupi baadaye, hivi sasa tutakuleteni muktasar wa habari. Na msikilizaji, katika muktasari wa habari, baraza la usalama la Umoja wa Mataifa linatarajia kupitisha azimio hii leo linaloidhinisha kupanuliwa kwa jeshi jipya la walinda amani kwa jamhuri ya Afrika ya kati CAR. Kaim rais wa Ukraine Oleksandri Turchynov anaahidi msamaha kwa waandamanaji wanaounga mkono Russia kama wanakabidhi silaha zao na kuyatelekeza majengo ya serikali wanayoyashikilia katika miji miwili ya mashariki. Mwisho wa muktasar wa habari. Wa penda wasikilizaji, ni hayo tu tuliokuwa nao kwa hii leo, siku ya Alhamisi. Usikose kusikiliza Live Talk hapo kesho hadi hapo. Kwa niaba, wenzangu wote waliosikika, msimamizi wa matangazo Hadija Riami, hapa studio, naitwa Mkamiti Kibayasi na upande wa pili Fatu, mimi ni Abdushakur Abud tukisema kwaherini.