Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Assalamu alaikum, wapenda wasikilizaji, popote pale mlipo. Hapa studio, mimi ni Abdu Shakur Abud na mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa, tarehe 11 April mwaka 2014. Matangazo haya yanasikika kupitia redio zetu shirika, pamoja na masafa ya shortwave mita bendi 19 na 22. Karibu msikilizaji Nam apana sikilizaji, basi katika matangazo yetu ya leo, kama kawaida ya siku ya Ijumaa, makala ya live talk, ambapo wewe msikilizaji una nafasi ya kuuliza maswali na kushiriki, tunazungumzia juu ya zoezi la kukamatwa watu kiholela katika mtaa mkubwa wa Isli jijini Nairobi huko Kenya, na lengo la kuwasaka magaidi. Waskari wanakuja isuku nyumba, wanaingia wanakulisa kitambulisho, ukipatia kitambulisho, hawataki kitambulisho, wanakuambia toa pesa lazima wachukue pesa na kitambulisho, wakikataa nayo wanaweka mfukoni. Na katika habari muhimu kwa hii leo, jamhuri ya Afrika ya kati yapongeza uamuzi wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kupeleka walinda amani nchini humo. Basi ni matumaini yetu utakuwa pamoja nasi kwa saa nzima kwenye mtandao na nusu saa kwenye redio. Utashiriki kwa kutupigia simu nambari 12026193151 12026193151 Na mjadala unaendelea kwenye ukurasa wetu wa Facebook, VOA Swahili. Basi wapenda wasikilizaji, kwanza Mkamiti anatusomea taarifa ya habari. Katika habari za dunia usiku wa leo, serikali ya Jamhuri ya Afrika ya Kati CAR inasema uamuzi wa Umoja wa Mataifa kuidhinisha kupelekwa kwa jeshi la walinda amani 12 ni mwanzo mzuri, lakini nchi hiyo inahoji juu ya wakati wa kupelekwa kwa wanajeshi hao. Msemaji Gisele Bedan anasema ana wasiwasi kuhusu tarehe ya kupelekwa wanajeshi wa Umoja wa Mataifa ya Septemba 15. Jana Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kwa pamoja lilikubali kupeleka wanajeshi 10000 na polisi 1800 kwenda CAR katika juhudi za kumaliza ghasia za kidini ambazo zimesababisha maelfu ya watu kufariki na kuwalazimisha watu milioni moja kukimbia kutoka kwenye nyumba zao. Hivi sasa kuna kiasi cha wanajeshi wa Umoja wa Afrika 6000 na wanajeshi 2000 wa Ufaransa huko CAR lakini hawana uwezo wa kudhibiti ghasia. Ijumaa, shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa lilisema lilikuwa na wasiwasi wasi mkubwa kuhusu ripoti ambapo wanamgambo wengi wa Kikristo wa anti balaka waliwashambulia raia ambao walijaribu kuondoka nchini humo. Kikao cha kutoa ushahidi katika kesi ya Oscar Pistorius kimekamilika kwa wiki hii wakati mwanariadha huyo wa Afrika Kusini akisuta tuhuma zaidi kwamba alimfyatulia risasi kwa makusudi mpenzi wake wa kike. Pistorius alikamilisha siku ya tano ya kutoa ushahidi akihojiwa na mwendesha mashtaka Gerry Nel ambaye alimuuliza mwanariadha huyo sababu za kufyatua risasi kupitia mlango wa bafuni uliokuwa umefungwa ndani ya nyumba yake huko Pretoria. Pistorius alisisitiza kuwa alifikiri alikuwa akimfyatulia risasi mwizi wakati wa usiku. Alipofyatua risasi kupitia kwenye mlango wake, risasi zilimpiga mpenzi wake wa kike mwanamitindo Reeva Steenkamp na kumuua. Waendesha mashtaka wanasema mshtakiwa alifyatua risasi Februari 14 mwaka elfu mbili kumi na tatu kwa makusudi na wanajaribu kumwelezea Pistorius kama mtu mwenye hasira za karibu na mzembe katika utumiaji wa bunduki. Maafisa huko kaskazini mwa California nchini Marekani wanasema lori la kampuni ya FedEx lilikatisha kupi tia kizuizi cha katikati ya barabara hapo jana na kugongana na basi moja lililobeba wanafunzi wa shule ya msingi upande wa pili na kuwaua watu kumi na kuwajeruhi kiasi cha thelathini na watano wengine. Basi la utalii na lori ziliwaka moto baada ya kugongana karibu na Orland, kiasi cha kilomita 250 kaskazini ya san Francisco. Maafisa wa doria katika barabara kuu ya California wanasema kuna gari la tatu lilihusika katika ajali hiyo. Madereva wa magari yote mawili waliuawa pamoja na watu saba wengine waliokuwemo kwenye basi. Wanafunzi kutoka mtaa wa kusini wa Los Angeles California, walikuwa wanaelekea katika chuo kikuu cha Humboldt kaskazini mwa California. Kwa mujibu wa taarifa kwenye tovuti ya chuo kikuu, kulikuwa na mabasi matatu, mawili kutoka Los Angeles na moja kutoka eneo jingine, ambayo yaliwabeba wanafunzi kuelekea kwenye chuo hicho. Mabasi hayo mawili hayakuhusika katika ajali, yamewasili kwenye majengo ya chuo ambako wanafunzi wamewekwa katika mabweni. Rais Barack Obama amemteua mkurugenzi wake wa bajet Silivia Matthew Bawel kuchukua nafasi ya Kathleen Sebelius kama waziri wa afya na huduma za jamii. Hatua hiyo imetokea saa kadhaa baada ya Sebelius kutangaza kujiuzulu kwake kufuatia usimamizi wa mpango uliokumbwa na matatizo wa kujiandikisha watu katika huduma nafuu ya afya ijulikanayo Obama Care. Kujiuzulu kwake inatokea wiki moja baada ya kufungwa kwa kujiandikisha watu kwa mwaka wa kwanza wa kile kinachojulikana kama Obama Care. Wiki kadhaa za mwanzo za kipindi cha uandikishaji ziligubikwa na tafurani kubwa kwenye tovuti ikidhibiti fursa kwa mamilioni ya watu. Warepablicani walimtaka waziri Sibilias ajiuzulu, lakini Bwana Obama alimuunga mkono Sibilias mbele ya umma. Hata hivyo hakuonekana wiki iliyopita wakati rais alipotangaza mafanikio katika kipindi cha uandikishaji huduma ya afya ilivuka kiwango cha idadi ya watu milioni saba iliyotarajiwa na utawala wa Obama. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Maafisa wa Australia wanasema wanaamini kwamba sauti kutoka chini ya bahari zilizosikika katika kutafuta ndege iliyopotea Malaysia zinatoka kwenye kisanduku cheusi cha ndege hiyo. Waziri mkuu wa Australia Tony Abbott aliwaambia waandishi wa habari huko Shanghai China hii leo kwamba timu ya watu wanaotafuta ndege wamepunguza sana eneo la kusaka ndege hiyo kwenye bahari ya Hindi hadi eneo ambalo sauti ya chombo kimesikika. Bwana Abbott alimweleza rais wa China Xi Jinping jinsi juhudi zinavyoendelea za kuitafuta ndege hiyo. Karibu theluthi mbili ya abiria waliokuwemo ndani ya ndege walikuwa raia wa China. Sauti zinazodhaniwa kutoka kwenye kisanduku cheusi cha ndege hiyo zimekuwa zikinaswa na meli moja ya Australia ambayo inatumia kifaa cha jeshi la majini la Marekani kukitafuta. Muda unakwisha kwa maafisa kupata chanzo cha ishara, tangu betri la kwenye kisanduku cheusi kupangiwa kuzimika baada ya kiasi cha siku thelathini. Kaimu waziri mkuu wa Ukraine amependekeza ridhaa kwa viongozi wa mikoa na waandamanaji wanaounga mkono Rusia baada ya tarehe ya mwisho iliyowekwa na Kiev kupita kwa wanaotaka kujitenga kuyaachia majengo ya serikali waliyoyashikilia. Waziri Mkuu Arseni Yatsenyuk na maafisa wengine wa vyeo vya juu wa Ukraine walisafiri hadi mji wa Donetski ambako walikutana leo na magavana na mameya wa mashariki mwa Ukraine, pamoja na viongozi wengine wenye ushawishi huko mashariki mwa Ukrain, akiwemo Rinat Akhmetov, tajiri mkubwa sana wa Ukrain. Kaimu waziri mkuu alisema aliunga mkono marekebisho ya katiba ya Ukrain na mabadiliko ya sheria, hivyo basi magavana wa kieneo na utawala wao hawateuliwi tena na serikali kuu na kura ya maoni ya kimkoa inaruhusiwa. Nam, wapendwa wasikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari, kama kawaida ya siku ya Jumaa, ni wakati wa VOA Live talk. Bila shaka hapa sasa, leo tumesema tunazungumzia msako unaoendelea katika mtaa mkubwa wa isli mjini Nairobi ambako polisi waliweza kukamata zaidi ya watu elfu nne na idadi ndogo kati yao wamesharudishwa Mogadishu, na hii inatokana na milipuko mitatu iliyotokea huko Nairobi wiki iliyopita. Basi hii leo ni wasikilizaji wa mtaa wa Isli ambao watashiriki pamoja na nyinyi wenyewe wasikilizaji mnaweza kuleta maswali yenu maoni yenu katika mjadala huu. Kwa hivyo leo katika simu moja kwa moja kutoka huko Isli yuko Muhammad Osman na Abdusalam ambao ni wakazi wa mji huo. Muhammad na Abdusalam karibuni. Na Muhammad... Ah, Muhammad, ukianza na wewe kwanza, hebu tueleze hali ikoje? Je, msako unaendelea? Nasikia unaendelea kidogo, lakini kwa hali hali iko vipi kulinganisha na mwanzoni mwa wiki. Kwanza mimi naitwa Muhammad Osman, ni mkaaji wa Isri. sasa hivi wiki ya kwanza vile ilivyoanza, na sasa hivi, sasa hivi vitu zinaendelea kuwa zaidi mbaya zaidi kuliko vile ilivyokuwa ikianza kwa sababu baleni nilipoanza ni Kenya Police ndio walikuwa wameanza mshako. Sasa hivi ni GSU na administration police ambapo hata nidhamu ile ambayo wanafaa kutumia kama polisi wa serikali, wa kufanya wakufanya mshako hawaifanyi kwa nidhamu vile inavyotakiwa. Tunagombewa na Kenya Police saa 4 ya usiku anakuuliza kitambulisho, anatoka anaingia admin... kwa hasira na unagongea madirisha, mlango. Mi mwenyewe kwanza hapa nyumbani nimegongea dirisha, nimevunjia dirisha. Kwa hivyo kwa hivyo wanapofanya hivi, maanake kumekuwa na malalamiko kutoka viongozi wa kisiasa, wa kidini, hali ya mambo haijabadilika, haijabadilika hata kidogo, kwa sababu kilengo ki kubwa ni kwamba wanalenga jamii moja, kwa kujificha kutumia ya kwamba wanapigana na vita dhidi ya ugaidi, wanajificha kwa hiyo neno lakini na usalama wa nchi ndio wanajificha na hiyo neno lakini, wanalenga kabila moja ambaye ni Wasomali. Na ab- Abdusalam, yeah. wewe ni mchoraji huko huko Eastleigh, msako huu umekuathiri vipi wewe? Mimi pia nimebishiwa milango, nimepelekwa mbio na wamaaskari, ukionyesha vitambulisho ukiona kila stakabadhi ya ku kuonyesha we ni Mkenya, wanakuuliza swali za ujinga kama pamit ya TV electronic unao kwa nyumba, risiti ziko wapi? Risiti za simu, ni namna moja ama nyingine ya kutafuta hela. Na je, ili wapatie hela wakuache, na sasa hiyo hela, wanauliza wanauliza hela kiasi fulani, au wanauliza tu pesa? Ah, hela hela ni kuhongana. Kitu ngine pia iliniudhi, walileta makurutu ambao wamefanya mazoezi mwaka mzima, hawajapata nafasi ya kwenda nyumbani makwao kumaliza hiyo mazoezi, kuwaleta kama attachment basi. Hao watoto wao, vijana wale, makurutu waliokuja walikuja na moto sana. Mahali zingine ilikuwa wanasikia wanarepu wanawake na vitu kama hizo. Sasa hatuna uhakika kabisa, lakini kuna baadhi ya wanawake wamesema wamerepiwa, wameenda mahospitali. kwa hiyo kitendo asante sana kwa taarifa hizo. Mimi hapa ni Mkamiti Kibayasi, na hivi sasa nahitaji kuzungumza na Muhamed Osman. Ukiwa huko Isli, hebu tueleze basi, msako huu unajumuisha watu wa jinsia zote, wanawake na wanaume, au unalenga kwa wanaume peke yake? Unalenga watu wote, yani jinsia ya kike na kiume. mmhm lakini vile wanavyofanya, kama juzi tulikuwa tunaona hapo wazi kabisa, bila kujali, huyu ni mtoto wa kike, ana haki yake, mpaka hata sehemu zao za siri wanasukuma na nguvu, kukuweka ndani ya lori kusa, kusa, yani, yani, hata kuangalia jamani, huyu ni mtoto wa kike au huyu, jamani, ni mja mzito au huyu, jamani, um, ana mtoto mdogo ama ni mtoto wa kike, hawataki kujua hiyo. Na wanapofanya msako huu, kuna wakati maalum kwamba hivi sasa mnatarajia kwamba hivi sasa polisi watagonga mlango kuingia, maybe ni nyakati za usiku ndio polisi wanakuja, au hakuna muda maalum wa msako? Hakuna muda maalum wa msako, hakuna muda maalum nakwambia. Kenya, polisi anakuja na kuuliza kitambulisho saa nne ya usiku, anakuja jeshi saa nane ya usiku anakuuliza kitambulisho, anakuja chief na AP. Saa mbili asubuhi, wote wanalala saa ngapi? Saa mbili asubuhi unauliza kitambulisho tena? Naam. Sasa Awil Adan vile vile yuko kwenye simu. Awil karibu wewe, kama ni mtetezi au mkazi wa hapo, unaelezaje hali hii ya msako? Saana nu niemni kwamba kile sasa hivi ni mbaya sana, kusema kweli mimi awil awil, mawasiliano yako hatusikii vizuri kidogo, ngoja nirudi kwa Muhammad Osman. Wakati wa tunata, tunakupigia tena, maanake simu yako haisikiki. Muhammad, tueleze, kwa hivyo kama unavyosema kwamba msako umezidi kuwa mbaya hivi sasa, wakuu na wa viongozi wa mji huo wanasemaje, wanafanya nini? Wakuu na viongozi wataongea, watapiga kelele watasema yale wat, anatakiwa kusema kujaribu kudefend jamii ya Kisomali, lakini ni nani anawasikiza? Hii ndio swala ilipo, ni nani anawasikiza? Kwa sababu kama wangekuwa wanasikika, hii mshako ingekuwa imetulia, lakini hakuna anayewasikiza. Nam basi, Abdu Shakur, kabla ya kumpa nafasi zaidi Muhamed Osman kutuelezea, uh, ningependa kusoma ujumbe wa SMS tuliokuwa nao hapa, ambao wa kwanza kabisa unatoka kwa msikilizaji wetu huyu. Anasema yeye anatokea Tanzania, anasema, ninashauri jeshi la Kenya likawa makini katika msako huu, maana linaweza kusababisha matatizo makubwa badala ya kupunguza ama kuondoa tatizo linalokusudiwa kuondolewa. Naam. Na hivyo kwa hivyo sasa, kama tunavyosema, Muhamed umesema kwamba hakuna kitu kinasikilizwa huko. Kwa hivyo nyinyi wakazi kwa ujumla, mnafanya nini? Mnajiangalia vipi kuhakikisha kwamba mna makaratasi yanayohitajika? Walau tuko na vitambulisho tuliyopewa kwa sababu ya kuzaliwa ndani ya hii nchi, na kila wakija tunawaonyesha, lakini sasa kilicho muhimu ni kwamba ndani ya hii nchi. Rudi nyuma kidogo, si kuna mtu amewasha radio hapo kwako? Hebu mwambia zime radio hapo, kuna mtu amewasha radio. Naam, endelea. Tuko na, naam, pekee yake sasa, je, mmeuliza wakuu wa serikali juu ya swala hilo? Tumewauliza, lakini majibu tunayopata kutoka kwa deputy president of the country. Anasema ya kwamba must go. Kwa hivyo kwa ujumla nyiye mnajichukua? Naam, hatukatai, hatukatai wao kuenda, wataenda, hatukatai wao kuenda lakini sisi ambayo wananchi wa Kenya hatuna haki na je, oh, nee, neno hili ambayo inasemekana ya kwamba chama kimoja akioza wote wameoza. Jambo hili limetuhudi sana, na kitendo hii ambayo serikali imechukua kwa hatua ya mkono yake imeturudi pia. Walai, kwa sema kweli imeturudi sana sana sana kama wakazi wa sili. mm -hmm. Japo kuwa tulikuwa na amani mwaka zilizopita, lakini sasa imekuwa ni bugda na shida kwa kwasema kweli, kuna mpangilio ambayo iko katika serikali sasa hivi inasema ya kwamba kuna kitu inaitwa miji kumi ambayo wanataka kuanzisha. Insha allah Mwenyezi Mungu awajaalie ifike salama. Na pia ningependa kuchangia na kuiambia serikali ni kwamba washikilie wale watu ambaye kwamba ni wenye manyumba na ndio wenye manyumba za Ishilii, wahakikisha ya kwamba kila mtu ambaye ana nyumba ndani ya Ishilii alipwe na serikali. Apee fom ajaji ya kwamba mtu yoyote ambaye anakuja kukodisha nyumba yako awe na stakabadhi th, kama hana ushimkodishio. Hii pia itapunguza, lakini kusema ya kwamba e, wao wenyewe walisaini mkataba na Geneva au rvijini, wao walioleka, wao ndio waliwapatia sehemu ya kukaa na wamekeuka sheria na kuwafanya vile mnavyoona katika katika ruminga, na kila mahali vile inavyoonyesha ya kwanza vile wanavyofanya Wasomali ndani ya nchini nam. Uh, Mhamed uh, na asante sana kuendelea kuwa pamoja nasi, maanake tuna mawasiliano matatizo, wenzetu kina Abdusalam awil uh, ha, simu zinakuwa na matatizo. Basi unaweza kusaidia kwa ufupi, hebu tueleze watu wanaoishi huko Isli ni watu gani? Unaweza kutugawanya tabaka za watu wanaoishi katika mtaa huo wa Isli? Asilimia mia kwa tisaini na tisa ni wasomali na wasomali wako aina ile. Kuna msomali ambaye ni mzaliwa wa Kenya na kuna msomali ambaye kwamba ni amekuja kwa njia anavyojua yeye akaingia ndani ya nchi akapewa cheti kinachoitwa na, na kuna msomali ambaye kwamba huyu ni wapili, Watap, wapili hako na alien watatu ni yule ambaye kwamba ana mandeti yuko ndani ya mji anaongoja kusafiri, amepewa mandeti yake na United Nations na serikali imelipa kupeana hiyo mandeti, yuko ndani ya mji. Na msomali wa nne ni yule ambaye kwamba hana lolote. Huyo mimi nasema yule ambaye hana lolote ni sawa, arudishwe kule, lakini arudishwe kule sio. Kuna wakati ilipigwa bomu Amerika ni September 11 na kulikuwa na Wasomali na inasemekana ina, ina ya kwamba wale watu ambayo waliboni hiyo Twin Towers walikuwa na kiasi ya Kiislamu na majina za Kiislamu na na vinginevyo la lakini sikusikia mimi Waamerika wamechukua hatua kushika Wasomali na kuwakusanya mahali moja au Waislamu kuwakusanya mahali moja elfu tatu ama elfu nne katika uwanja wa mpira. Sijawahi kusikia maisha yangu wallahi. Naam, sijui inaelekea wapi, wallahi. Naam, asante Muhamed Osman, mkazi wa Isli. Kwenye simu vile vile yuko Ahmed Muhammed, mfanya biashara, katibu mkuu wa umoja wa wafanya biashara. Karibu Ahmed. Ahmed, unanisikia? Nakusikia vizuri sana naam. Kwa msako huu, karibu sana kuzungumza katika Live Talk msako huu. Wafanya biashara ni miongoni mwa walioathirika na wamelalamika sana, unaweza kutueleza mmeathirika namna gani? Kwanza kabisa, ningeshukuru kwa fursa ulionipa leo e, shida ile iko e, katika hapa mjiji wa Asli ni kwamba tuko na shida kutoka pande mbili. Shida ya kwanza, tuko na shida ya terrorism ambayo inatuathiri sisi wafanyabiashara hapa, ambayo kila wakati ambapo e, ugeuzi unatembeka, wafanyabiashara wanakuanga na biashara kidogo, watu wanatoroka hawakuji sli. Na upande mwingine, wakati e, nafukari wanapoambiwa wafanye kazi, pia wanakuja kuwasanya Wasomali wasilofanya e, hatia chochote. Kwa hivyo tuko na shida pande mbili. Kwa hivyo mna shida pande mbili, na mnafanya na, na, nini hasa kuweza kukabiliana na tatizo hilo eh, Kwanza tumeathirika kibiashara sana. Saa hii asilimia eh, sabini na tano ya biashara imeenda chini, na ni kwa sababu lii, kama unavyojua eh, watu kutoka pembe eh, zote za Kiafrika haswa eh, eh, East Africa wanakuja kutoka Burundi, Rwanda, huko eh, Congo kufanya biashara hapa hapali hawa uh, watu sasa hawakuji uh, kwa sababu uh, watu kutoka nchi za nje wote ndo wanasakwa. Kwa hivyo kibiashara tu, tuko na shida kubwa sana. Kwa hivyo hicho ilikuwa ni kituo cha biashara. Na kwenye simu, hebu subiri kidogo, Ahmed, maanake tulikuwa nazungumza na Awil Aden kutoka huko uko kwa Isli. Awil, karibu, unaweza kutueleza zaidi, hali wewe unaonaje wewe mwenyewe upande wako? Sasa mimi, nasema ora kulikuwa na labda kwa chukua na wasikia vizuri , lakini sasa nimerudi. Nilikuwa ninapenda kusema ya kwamba hii msako ambayo inaendelea sasa hivi isii si nzuri sana, na hata sifikiri kama itaweza kusaidia serikali ya kwamba hii msako, ningependa kusema ya kwamba Asina, nikirudi tena kwako Mohamed Osman, kama ulivyosema hapo awali, msako huu unawahusisha watu wa jinsia zote, wanawake na wanaume, bila kujali wanawake wajawazito au watoto. Tukiangalia upande wa huduma za afya, bila shaka familia zina hofu, zina mashaka na maisha yao ya kila siku, hasa kwa wanawake wajawazito. Baada ya kuachiliwa na polisi na kukutwa labda hawana tatizo lolote, je, kuna ushauri wowote wanaopatiwa wa wana kisaikolojia? kuna mashirika yoyote ya huduma za kiafya ambayo yapo jirani kuwasaidia wanawake wa namna hiyo, Mohamed Osman, sijui unanisikia? Okay. Oh, Naam, tukirudi kwako, e, Awil, kama unaweza kulijibu swala hilo. Halo, Awil, Awil, wewe ukiwa mwanaharakati, je, kuna msaada wote watu wanapewa kutokana na mshtuko wanaopata? Eh, kama eh, internet mm haiko -hmm. nzuri sana sasa hivi, lakini eh, bila nakuwa nasema ya kwamba eh, kuna vitu vitu ambayo watu waelewa ya kwamba mm -hmm. eh, kulikuwa mm -hmm. mm -hmm. mm -hmm. eh, mm -hmm. na makatabiano kati ya Somali government na serikali ya Kenya ya kwamba hawa ah, wakimbizi wa kisomali wale walikuwa hapa Kenya miaka ishirini yote warudishwe. Sasa inaonekana ya kwamba serikali inatumia eh, vitendo ambayo sio nzuri sana ya kurudisha hawa wakimbizi Asante sana asante sana. E... Awil, hebu subiri kidogo, tuende katika muktasar wa habari. Tutaendelea, usiondoke kwenye simu yake, tutaingia katika nusu saa inayofuata. Manake tunakumbusha wasikilizaji kwamba mjadala huu wa Live Talk utaendelea katika mtandao wetu wa internet, www.voaswahili.com baada ya kufunga matangazo ya redio. Lakini sasa muktasar wa habari. Serikali ya Jamhuri ya Afrika ya Kati, CAR, inasema uamuzi wa Umoja wa Mataifa kuidhinisha kupelekwa kwa jeshi la walinda amani 12 ni mwanzo mzuri, lakini nchi hiyo inahoji juu ya wakati wa kupelekwa kwa wanajeshi hao. Kikao cha kutoa ushahidi katika kesi ya Oscar Pistorius kimekamilika kwa wiki hii wakati mwanariadha huyo wa Afrika Kusini akisuta tuhuma zaidi kwamba alimfiatulia risasi kwa makusudi mpenzi wake wa kike. Maafisa huko kaskazini mwa California nchini Marekani wanasema lori la kampuni ya FedEx lilikatisha kupitiza kizuizi cha katikati ya barabara hapo jana na kugongana na basi moja lililowabeba wanafunzi wa shule ya msingi upande wa pili na kuwaua watu kumi na kuwajeruhi kiasi cha thelathini na watano wengine. Mahakama Kuu ya China imekubaliana na hukumu iliyotolewa ya kifungo cha miaka minne gerezani kwa mmoja wa wanaharakati maarufu wa haki za binadamu nchini humo. Mahakama ya juu kabisa ya wananchi huko Beijing ilikataa rufaa iliyowasilishwa na wakili wa haki za binadamu Hu Jiyong, ambaye alipatikana na hatia mwezi Januari ya kukutanisha umati wa watu ili kuvuruga usalama. Rais Barack Obama amemteua mkurugenzi wake wa bajet Slivia Matthews Burwell kuchukua nafasi ya Kathleen Sebelius kama waziri wa afya na huduma za jamii. Hatua hiyo imetolewa saa kadhaa baada ya Sebelius kutangaza kujiuzulu kwake kufuatia usimamizi wa mpango uliokumbwa na matatizo wa kujiandikisha watu katika huduma nafuu ya afya ijulikanayo kama Obamacare. Maafisa wa Australia wanasema wanaamini kwamba sauti kutoka chini ya bahari zilizosikika katika kutafuta ndege iliyopotea Malaysia zinatoka kwenye kisanduku cheusi cha ndege hiyo. Waziri Mkuu wa Australia Tony Abbott aliwaambia waandishi wa habari huko Shanghai, China hii leo kwamba timu ya watu wanaotafuta ndege wamepunguza sana eneo la kusaka ndege hiyo kwenye bahari ya Hindi. Nam na, na mpendwa msikilizaji, hiyo kwa ni muktasar wa habari, na tunafunga matangazo kwa wasikilizaji wetu wa redio, lakini tunaendelea na mjadala huu wa talk katika mtandao wa internet live. Ingia wwwvoa. Tukutane huko basi Idhaa ya Kiswahili ya sauti ya amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Assalamu alaikum wapenda wasikilizaji popote pale mlipo, hapa studio, mimi ni Abdu Shakur Abud na mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa tarehe 11 April mwaka 2014. Matangazo haya yanasikika kupitia redio zetu shirika pamoja na masafa ya shortwave mita bendi 19 na 22. Karibu msikilizaji Nwapanda sikilizaji, basi katika matangazo yetu ya leo, kama kawaida ya siku ya Ijumaa, makala ya live talk, ambapo we msikilizaji una nafasi ya kuuliza maswali na kushiriki, tunazungumzia juu ya zoezi la kukamatwa watu kiholela katika mtaa mkubwa wa Isli jijini Nairobi huko Kenya, na lengo la kuwasaka magaidi. Askari wanakuja usiku, nyumba wanaingia wanakuuliza kitambulisho, ukipatia kitambulisho, hawataka kitambulisho, wanakuambia toa pesa Lazima wachukue pesa na kitambulisho okay. Wakikata nayo wanaweka mfukoni. Na katika habari muhimu kwa hii leo, Jamhuri ya Afrika ya Kati yapongeza uamuzi wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kupeleka walinda amani nchini humo. Basi ni matumaini yetu utakuwa pamoja nasi kwa saa nzima kwenye mtandao na nusu saa kwenye redio, utashiriki kwa kutupigia simu nambari 1202619 315112026193151 na mjadala unaendelea kwenye ukurasa wetu wa Facebook VOA Swahili. Basi wapenda wasikilizaji, kwanza mkamiti anatusomea taarifa ya habari. Katika habari za dunia usiku wa leo, serikali ya jamhuri ya Afrika ya Kati CAR inasema uamuzi wa Umoja wa Mataifa kuidhinisha kupelekwa kwa jeshi la walinda amani 12 ni mwanzo mzuri, lakini nchi hiyo ina hoji juu ya wakati wa kupelekwa kwa wanajeshi hao. Msemaji Gisele Bedan anasema ana wasiwasi kuhusu tarehe ya kupelekwa wanajeshi wa Umoja wa Mataifa ya Septemba 15. Jana Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kwa pamoja lilikubali kupeleka wanajeshi elfu kumi na polisi elfu moja na mia nane kwenda CAR katika juhudi za kumaliza ghasia za kidini ambazo zimesababisha maelfu ya watu kufariki na kuwalazimisha watu milioni moja kukimbia kutoka kwenye nyumba zao. Hivi sasa kuna kiasi cha wanajeshi wa Umoja wa Afrika elfu sita na wanajeshi elfu mbili wa Ufaransa huko CAR, lakini hawana uwezo wa kudhibiti ghasia. Ijumaa, shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa lilisema lilikuwa na wasiwasi wasi mkubwa kuhusu ripoti ambapo wanamgambo wengi wa Kikristo wa anti balaka waliwashambulia raia ambao walijaribu kuondoka nchini humo. Kikao cha kutoa ushahidi katika kesi ya Oscar Pistorius kimekamilika kwa wiki hii wakati mwanariadha huyo wa Afrika Kusini akisuta tuhuma zaidi kwamba alimfyatulia risasi kwa makusudi mpenzi wake wa kike. Pistorius alikamilisha siku ya tano ya kutoa ushahidi akihojiwa na mwendesha mashtaka Gerrie Nel ambaye alimuuliza mwanariadha huyo sababu za kufyatua risasi kupitia mlango wa bafuni uliokuwa umefungwa ndani ya nyumba yake huko Pretoria. Pistorius alisisitiza kuwa alifikiri alikuwa akimfyatulia risasi mwizi wakati wa usiku alipofyatua risasi kupitia kwenye mlango wake. Risasi zilimpiga mpenzi wake wa kike mwanamitindo Reeva Steenkamp na kumuua. Waendesha mashtaka wanasema mshtakiwa alifyatua risasi Februari 14 mwaka 2013 kwa makusudi, na wanajaribu kumwelezea Pistorius kama mtu mwenye hasira za karibu na mzembe katika utumiaji wa bunduki. Maafisa huko kaskazini mwa California nchini Marekani wanasema lori la kampuni ya FedEx lilikatisha kupi ya kizuizi cha katikati ya barabara hapo jana na kugongana na basi moja lililobeba wanafunzi wa shule ya msingi upande wa pili na kuwaua watu kumi na kuwajeruhi kiasi cha thelathini na watano wengine. Basi la utalii na lori ziliwaka moto baada ya kugongana karibu na Orland, kiasi cha kilomita 250 kaskazini ya san Francisco. Maafisa wa doria katika barabara kuu ya California wanasema kuna gari la tatu lilihusika katika ajali hiyo. Madereva wa magari yote mawili waliuawa pamoja na watu saba wengine waliokuwemo kwenye basi. Wanafunzi kutoka mtaa wa kusini wa Los Angeles, California, walikuwa wanaelekea katika chuo kikuu cha Humboldt kaskazini mwa California. Kwa mujibu wa taarifa kwenye tovuti ya chuo kikuu, kulikuwa na mabasi matatu, mawili kutoka Los Angeles na moja kutoka eneo jingine, ambayo yaliwabeba wanafunzi kuelekea kwenye chuo hicho. Mabasi hayo mawili hayakuhusika katika ajali, yamewasili kwenye majengo ya chuo ambako wanafunzi wamewekwa katika mabweni. Rais Barack Obama amemteua mkurugenzi wake wa bajet Sylvia Matthew Burwell kuchukua nafasi ya Kathleen Sebelius kama waziri wa afya na huduma za jamii. Hatua hiyo imetokea saa kadhaa baada ya Sebelius kutangaza kujiuzulu kwake kufuatia usimamizi wa mpango uliokumbwa na matatizo wa kujiandikisha watu katika huduma nafuu ya afya ijulikanayo Obamacare. Kujiuzulu kwake inatokea wiki moja baada ya kufungwa kwa kujiandikisha watu kwa mwaka wa kwanza wa kile kinachojulikana kama Obamacare. Wiki kadhaa za mwanzo za kipindi cha uandikishaji ziligubikwa na tafurani kubwa kwenye tovuti ikidhibiti fursa kwa mamilioni ya watu. Warepablikani walimtaka waziri Sibilias ajiuzulu, lakini bwana Obama alimuunga mkono Sibilias mbele ya umma. Hata hivyo hakuonekana wiki iliyopita wakati rais alipotangaza mafanikio katika kipindi cha uandikishaji huduma ya afya ilivuka kiwango cha idadi ya watu milioni saba iliyotarajiwa na utawala wa Obama. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Maafisa wa Australia wanasema wanaamini kwamba sauti kutoka chini ya bahari zilizosikika katika kutafuta ndege iliyopotea Malaysia zinatoka kwenye kisanduku cheusi cha ndege hiyo. Waziri mkuu wa Australia Tony Abbott aliwaambia waandishi wa habari huko Shanghai, China, hii leo kwamba timu ya watu wanaotafuta ndege wamepunguza sana eneo la kusaka ndege hiyo kwenye bahari ya Hindi hadi eneo ambalo sauti ya chombo kimesikika. Bwana Abbott alimweleza rais wa China Xi Jinping jinsi juhudi zinavyoendelea za kuitafuta ndege hiyo. Karibu theluthi mbili ya abiria waliokuwemo ndani ya ndege walikuwa raia wa China. Sauti zinazodhaniwa kutoka kwenye kisanduku cheusi cha ndege hiyo zimekuwa zikinaswa na meli moja ya Australia ambayo inatumia kifaa cha jeshi la majini la Marekani kukitafuta. Muda unakwisha kwa maafisa kupata chanzo cha ishara tangu betri la kwenye kisanduku cheusi kupangiwa kuzimika baada ya kiasi cha siku 30. Kaimu waziri mkuu wa Ukraine amependekeza ridhaa kwa viongozi wa mikoa na waandamanaji wanaounga mkono Russia baada ya tarehe ya mwisho iliyowekwa na Kiev kupita kwa wanaotaka kujitenga kuyaachia majengo ya serikali waliyoyashikilia. Waziri mkuu Arseniy Yatsenyuk na maafisa wengine wa vyoo vya juu wa Ukraine walisafiri hadi mji wa Donetski ambako walikutana leo na magavana na mamea wa Mashariki mwa Ukraine pamoja na viongozi wengine wenye ushawishi huko Mashariki mwa Ukraine akiwemo Rinat Akhmetov, tajiri mkubwa sana wa Ukraine. Kaimu waziri mkuu alisema aliunga mkono marekebisho ya katiba ya Ukraine na mabadiliko ya sheria, hivyo basi magavana wa kieneo na utawala wao hawateuliwi tena na serikali kuu na kura ya maoni ya kimkoa inaruhusiwa. Namwapenda wapendwa wasikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari kama kawaida ya siku ya Jumaa, ni wakati wa VOA Live Talk. Bila shaka hapa sasa, leo tumesema tunazungumzia msako unaendelea katika mtaa mkubwa wa Isli mjini Nairobi, ambako polisi waliweza kukamata zaidi ya watu elfu nne na idadi ndogo kati yao wamesharudishwa Mogadishu, na hii inatokana na milipuko mitatu iliyotokea huko Nairobi wiki iliyopita. Basi hii leo ni wasikilizaji wa mtaa wa Isli ambao watashiriki pamoja na nyinyi wenyewe wasikilizaji. Mnaweza kuleta maswali yenu, maoni yenu katika mjadala huu. Kwa hivyo leo katika simu moja kwa moja kutoka huko Isli yuko Muhammad Osman na Abdusalaam ambao ni wakazi wa mji huo. Muhamed na Abdusalam, karibuni. Naam Muhammad... Ah, Muhammad ukianza na wewe kwanza, hebu tueleze hali ikoje? Je, msako unaendelea? Nasikia unaendelea kidogo, lakini kwa hali hali iko vipi kulinganisha na mwanzoni mwa wiki? Kwanza mimi naitwa Muhammad Osman. Sasa hivi wiki ya kwanza vile ilivyoanza, na sasa hivi sasa hivi vipi zinaendelea kuwa zaidi mbaya zaidi kuliko vile ilivyokuwa ikianza, kwa sababu Beleni ilipoanza ni Kenya Police ndio walikuwa wameanza mshako. Sasa hivi ni GSU na administration police ambapo right. Hata nidhamu ile ambayo wanafaa kutumia kama polisi wa serikali wa kufanya mshako, mshako hawaifanyi kwa nidhamu vile inavyotakiwa, tunagombewa yeah. Na Kenya Police saa nne ya usiku anakuuliza kitambulisho, anatoka anaingia, administration police tena anapiga, anakuuliza kitambulisho, anatoka anakuja tena jeshi anakuuliza kitambulisho tena anatoka kwa hasira, na unagongea madirisha, mlango. Mimi mwenyewe kwanza hapa nyumbani nimegongea dirisha, nimevunjia dirisha. Kwa hivyo, kwa hivyo wanapofanya hivi, maanake kumekuwa na malalamiko kutoka viongozi wa kisiasa, wa kidini, hali ya mambo haijabadilika, haijabadilika hata kidogo, kwa sababu kilengo ki kubwa ni kwamba wanalenga jamii moja kwa kujificha kutumia ya kwamba wanapigana na vita dhidi ya ugaidi, wanajificha kwa hiyo neno lakini, na usalama wa nchi, ndio wanajificha na hiyo neno lakini wanalenga kabila moja ambayo ni Wasomali. Na Abdusalam, wewe ni mchoraji huko huko Isli, msako huu umekuathiri vipi wewe? Mimi pia nimebishiwa milango, nimepelekwa mbio na wao maaskari ukionesha vitambulisho ukiona kila stakabadhi ya kuonyesha wewe ni Mkenya, wanakuuliza swali za ujinga, kama pamit ya tv electronic anao kwa nyumba, risiti ziko wapi? Risiti za simu? Ni namna moja ama nyingine ya kutafuta hela. Na je, ili wapatie hela wakuache na sasa hiyo hela, wanauliza wanauliza hela kiasi fulani au wanauliza tu pesa? Ah, ah, hela, hela ni kuhongana. Kitu ingine pia iliniudhi, walileta makurutu ambayo wamefanya mazoezi mwaka mzima hawajapata nafasi ya kuenda nyumbani makwao kumaliza hiyo mazoezi, kuwaleta kama attachment. Basi hawa watoto hawa vijana wa makurutu waliokuja walikuja na moto sana, mahali zingine ilikuwa wanasikia wana rep wanawake na vitu kama hizo. Sasa hatuna uhakika kabisa, lakini kuna baadhi ya wanawake wamesema, wameripotiwa, wameenda mahospitali kwa hiyo kitendo. Asante sana kwa taarifa hizo. Mimi hapa ni Mkamiti Kibayasi, na hivi sasa nahitaji kuzungumza na Mohamed Osman. Ukiwa huko Eastleigh, hebu tueleze basi, msako huu unajumuisha watu hino. wa jinsia zote, wanawake na wanaume, au unalenga kwa wanaume peke yake hino? hino. Unalenga watu wote, yani jinsia ya kike na kiume. mm-hmm. lakini vile wanavyofanya kama jusi, tulikuwa tunaona hapo wazi kabisa, bila kujali huyu ni mtoto wa kike, ana haki yake, mpaka hata sehemu zao za siri wanashukuma na nguvu kukuweka ndani ya lori kuja kusa, yani, yani hata kuangalia jamani, huyu ni mtoto wa kike, au huyu jamani ni mjamzito, au huyu jamani ana mtoto mdogo ama ni mtoto wa kike hawataki kujua hiyo. Na wanapofanya msako huu, kuna wakati maalum kwamba hivi sasa mnatarajia kwamba hivi sasa polisi watagonga mlango kuingia? Maybe ni nyakati za usiku ndio polisi wanakuja, au hakuna muda maalum wa msako? Hakuna muda maalum wa msako, hakuna muda maalum nakwambia Kenya polisi anakuja, anakuja, anakuja na kuuliza kitambulisho saa nane usiku anakuja jeshi saa nane ya usiku na kuuliza kitambulisho anakuja chifu na AP saa mbili asubuhi wote wanalala saa ngapi saa mbili asubuhi unaulizwa kitambulisho tena naam sasa Awil Adan vile, vile yuko kwenye simu Awil karibu wewe kama ni mtetezi au um, mkazi wa hapo unaelezaje hali hii ya msako Kasa, sapele, awil so, I I will. mawasiliano yako hatusikii vizuri kidogo, ngoja nirudi kwa Muhammad Osman. Wakati wa tunata, tunakupigia tena, maanake simu yako haisikiki. Muhammad, tueleze kwa hivyo, kama unavyosema kwamba msako umezidi kuwa mbaya hivi sasa, wakuu na wa viongozi wa mji huo wanasemaje? Wanafanya nini? Wakuu na viongozi wataongea watapiga kelele watasema yale wata, anatakiwa kusema kujaribu kudefend jamii ya Kisomali, lakini ni nani anawasikiza? Hii ndio swala ilipo, ni nani anawasikiza? Kwa sababu kama wangekuwa wanasikika, hii msako ingekuwa imetulia, lakini hakuna anayewasikiza. Nam, basi Abdu Shakur, kabla ya kumpa nafasi zaidi Muhamed Osman kutuelezea, uh ningependa kusoma ujumbe wa SMS tuliokuwa nao hapa, ambao wa kwanza kabisa unatoka kwa msikilizaji wetu huyu. Anasema yeye anatokea Tanzania, anasema, ninashauri jeshi la Kenya likawa makini katika msako huu, maana linaweza kusababisha matatizo makubwa badala ya kupunguza ama kuondoa tatizo linalokusudiwa kuondolewa. Nam, na hivyo kwa hivyo, sasa, kama tunavyosema, Muhammad umesema kwamba hakuna kitu kinasikilizwa huko. Kwa hivyo, nyinyi wakazi kwa ujumla mnafanya nini? Mnajiangalia vipi kuhakikisha kwamba mna makaratasi yanayohitajika? Walau tuko na vitambulisho tuliyopewa kwa sababu ya kuzaliwa ndani ya hii nchi, na kila wakizi tunawaonyesha, lakini sasa kilicho muhimu ni kwamba ni na hii. Ni ya, kuna mtu amewasha radio hapo kwako, hebu mwambia zime radio hapo. Kuna mtu amewasha radio. Naam, endelea. Sasa je, mmeuliza wakuu wa serikali juu ya swala hilo? Tumewauliza, lakini majibu tunayopata kutoka kwa deputy president of the country anasema ya kwamba must go. Kwa hivyo kwa ujumla nyiye mnajichukua? Naam, hatukatai, hatukatai wao kuenda wataenda, hatukatai wao kuenda, lakini sisi ambayo wananchi wa Kenya hatuna haki na je, kuna neno hili ambayo ili koma, kimoja, kioza, hili ambayo inasemekana ya kwamba chama kimoja akioza wote wameoza. Jambo hili limetuhudi sana, na kitendo hii ambayo serikali imechukua kwa hatua ya mkono yake imetuudi pia. Walai, kusema kweli, imetuhudi sana sana sana kama wakazi wacelii. Japo kuwa tulikuwa na amani mwaka zilizopita, lakini sasa imekuwa ni bugda na shida kusema kweli. Nampangilio ambayo iko katika serikali sasa hivi inasema ya kwamba kuna kitu inaitwa miji kumi ambayo wanataka kuanzisha. Insha allah Mwenyezimungu awajaalie ifike salama. Na pia ningependa kuchangia na kuiambia serikali ni kwamba washikilie wale watu ambaye kwamba ni wenye manyumba na ndio wenye manyumba za Ishilii, wahakikisha ya kwamba kila mtu ambaye ana nyumba ndani ya Ishilii alipwe na serikali apewe fomu ajaze, ya kwamba mtu yoyote ambaye anakuja kukodisha nyumba yako awe na stakabadhi one two three. Kama hana usimkodishie. Hii pia itapunguza, lakini kusema ya kwamba eti, wao wenyewe walisaini mkataba na Geneva au rvijini, wao walioleka, wao ndio waliwapatia sehemu ya kukaa, na wamekiuka sheria na kuwafanya vile mnavyoona katika katika runinga na kila mahali vile inavyoonyesha ya kwanza vile wanavyofanya Wasomali ndani ya Nam. Muhamed, asante sana kuendelea kuwa pamoja nasi, maanake tuna mawasiliano matatizo, wenzetu kina abdusalam Awil uh, ha, simu zinakuwa na matatizo. Basi unaweza kusaidia kwa ufupi, hebu tueleze watu wanaoishi huko Isli ni watu gani? Unaweza kutugawanya tabaka za watu wanaoishi katika mtaa huo wa Isli? Asilimia mia kwa tisaini na tisa ni Wasomali, na Wasomali wako aina ile. Kuna Msomali ambaye ni mzaliwa wa Kenya, na kuna Msomali ambaye kwamba ni amekuja kwa njia anavyojua yeye, akaingia ndani ya nchi, akapewa cheti kinachoitwa alien. Na kuna Msomali ambaye kwamba huyo ni wapili hako wa na alien. Watatu ni yule ambaye kwamba ana mandeti yuko ndani ya mji, anaongoja kusafiri, amepewa mandeti yake United Nations na serikali imelipa kupeana hiyo mandeti, yuko ndani ya mji. Na msomali wa nne ni yule ambaye kwamba hana lolote. Huyo mimi nasema yule ambaye hana lolote ni sawa, arudishwe kule, lakini arudishwe kule sio, kuna wakati ilipigwa bomu Amerika ni Septemba 11 na kulikuwa na Wasomali na inasemekana ya kwamba wale watu ambao waliboni hiyo Twin Towers walikuwa na kiasili ya Kiislamu na majina za Kiislamu na, na na vinginevyo la lakini sikusikia mimi wa Amerika wamechukua hatua kushika Wasomali na kuwakusanya mahali moja au Waislamu kuwakusanya mahali moja elfu tatu ama elfu nne katika uwanja wa mpira. Sijawahi kusikia maisha yangu walahi, naam. Kaya, si, si, sijui inaelekea wapi walahi, naam. Asante Muhamed Osman, mkazi wa Isli kwenye simu. Vilevile vile yuko Ahmed Muhammed, mfanya biashara, katibu mkuu wa umoja wa wafanya biashara. Karibu Ahmed. Ahmed, unanisikia? Nakusikia vizuri sana naam. Kwa msako huu, karibu sana kuzungumza katika Live Talk. Msako huu wafanya biashara ni miongoni mwa walioathirika na wamelalamika sana. Unaweza kutueleza mmeathirika namna gani? Kwanza kabisa ningeshukuru kwa fursa ulionipa leo e, shida ile iko e, katika hapa mjiji wa Asli ni kwamba tuko na shida kutoka pande mbili. Shida ya kwanza tuko na shida ya terrorism ambayo inatuathiri sisi wafanyabiashara hapa ambayo kila wakati ambapo e, ugeuzi unatembeka wafanyabiashara wanakuanga na biashara kidogo, watu wanatoroka hawakuji awakujisli na upande mwingine, wakati e, maskari wanapoambiwa wafanye kazi, pia wanakuja kuwasanya Wasomali wasilofanya e, hatia chochote. Kwa hivyo tuko na shida pande mbili. Kwa hivyo mna shida pande mbili na na, na, mnafanya nini hasa kuweza kukabiliana na tatizo hilo? Eh, kwanza tumeathirika kibiashara sana saa hii so, asilimia eh, sabini na tano ya biashara imeenda chini, na ni kwa sababu lii, kama unavyojua eh, watu kutoka pembe eh, zote za Kiafrika haswa eh, eh, East Africa wanakuja kutoka Burundi, Rwanda, huko eh, Congo kufanya biashara hapa hapalii hawa uh, watu sasa hawakuji uh, kwa sababu uh, watu kutoka nchi za nje wote ndo wanasakwa. Kwa hivyo kibiashara tu, tuko na shida kubwa sana. Kwa hivyo hicho ilikuwa ni kituo cha biashara. Na kwenye simu, hebu subiri kidogo, Ahmed, maanake tulikuwa nazungumza na Awil Aden kutoka huko uko, uko kwa Isli. Awil, karibu. unaweza kutueleza zaidi, hali wewe unaonaje, wewe mwenyewe upande wako? Sasa mimi nasema ora kwa chukua na wasikia vizuri lakini, sasa nimerudi, nilikuwa inapenda kusema ya kwamba hii msako ambayo inaendelea sasa hivi isii si nzuri sana na hata sifikiri kama itaweza kusaidia serikali, ya kwamba hii msako, ningependa kusema Na, nikirudi tena kwako Mohamed Osman, kama ulivyosema hapo awali, msako huu unawahusisha watu wa jinsia zote, wanawake na wanaume, bila kujali wanawake wajawazito au watoto. Tukiangalia upande wa huduma za afya, bila shaka familia zina hofu, zina mashaka na maisha yao ya kila siku, hasa kwa wanawake wajawazito. Baada ya kuachiliwa na polisi na kukutwa labda hawana tatizo lolote, je, kuna ushauri wowote wanaopatiwa wa kisaikolojia? kuna mashirika yoyote ya huduma za kiafya ambayo yapo jirani kuwasaidia wanawake wa namna hiyo. Mohamed Osman Osman, sijui unanisikia? Okay, naam. Oh, tukirudi kwako O Awil, kama unaweza kulijibu swala hilo, Halo Awil, wao wa ukiwa mwanaharakati, je, kuna msaada wote watu wanapewa kutokana na mshtuko wanaopata? Eh, kama eh, internet haiko nzuri sana sasa hivi, lakini eh, bila nakuwa nasema ya kwamba eh, kuna vitu kuna vitu ambayo <coughs> watu waongelea ya kwamba ya eh, kati eh, Somali government na serikali ya Kenya ya kwamba hawa wakimbizi wa kisomali wale walikuwa hapa Kenya miaka ishirini yote warudishwe. Sasa inaonekana ya kwamba serikali inatumia vitendo ambayo sio nzuri sana ya kurudisha hawa wakimbizi haiambatani na sherehe ya ya ya ya international uh, law. Watu uh, wa Kenya walikuwa kweli, Wakenya walikuwa wamewasaidia hao wakimbizi wa Kisomali, asili ya Kisomali, walikuwa wamekaa miaka ishirini na hapo Kenya, lakini saa hii vile reaction ya hii serikali ya Jubilee haiambatani na sherehe ya international. Asante sana, asante sana. Awill, hebu yes, subiri kidogo, tuende katika muktasar wa habari. Tutaendelea, usiondoke kwenye simu yake, tutaingia katika nusu saa inayofuata. Maanake tunakumbusha wasikilizaji kwamba mjadala huu wa Live Talk utaendelea katika mtandao wetu wa internet, www voa swahili.com, baada ya kufunga matangazo ya redio. Lakini sasa muktasar wa habari. Serikali ya Jamhuri ya Afrika ya Kati car inasema uamuzi wa Umoja wa Mataifa kuidhinisha kupelekwa kwa jeshi la walinda amani 12 ni mwanzo mzuri, lakini nchi hiyo inahoji juu ya wakati wa kupelekwa kwa wanajeshi hao. Kikao cha kutoa ushahidi katika kesi ya Oscar Pistorius kimekamilika kwa wiki hii wakati mwanariadha huyo wa Afrika Kusini akisuta tuhuma zaidi kwamba alimfiatulia risasi kwa makusudi mpenzi wake wa kike. Maafisa huko kaskazini mwa California nchini Marekani wanasema lori la kampuni ya FedEx lilikatisha kupitiza kizuizi cha katikati ya barabara hapo jana na kugongana na basi moja lililowabeba wanafunzi wa shule ya msingi upande wa pili na kuwaua watu kumi na kuwajeruhi kiasi cha thelathini na watano wengine. Mahakama Kuu ya China imekubaliana na hukumu iliyotolewa ya kifungo cha miaka minne gerezani kwa mmoja wa wanaharakati maarufu wa haki za binadamu nchini humo. Mahakama ya juu kabisa ya wananchi huko Beijing ilikataa rufaa iliyowasilishwa na wakili wa haki za binadamu Hu Jiong ambaye alipatikana na hatia mwezi Januari ya kukutanisha umati wa watu ili kuvuruga usalama Rais Barack Obama amemteua mkurugenzi wake wa bajet Slivia Matthew Bowell kuchukua nafasi ya Kathleen Sibilias kama waziri wa afya na huduma za jamii. Hatua hiyo imetolewa saa kadhaa baada ya Sibilias kutangaza kujiuzulu kwake kufuatia usimamizi wa mpango uliokumbwa na matatizo wa kujiandikisha watu katika huduma nafuu ya afya ijulikanayo kama Obamacare. Maafisa wa Australia wanasema wanaamini kwamba sauti kutoka chini ya bahari zilizosikika katika kutafuta ndege iliyopotea Malaysia zinatoka kwenye kisanduku cheusi cha ndege hiyo. Waziri Mkuu wa Australia Tony Abbott aliwaambia waandishi wa habari huko Shanghai, China hii leo kwamba timu ya watu wanaotafuta ndege wamepunguza sana eneo la kusaka ndege hiyo kwenye bahari ya Hindi. Nam na, na mpendwa msikilizaji, hii ilikuwa ni muhtasari wa habari na tunafunga matangazo kwa wasikilizaji wetu wa redio lakini, tunaendelea na mjadala huu live wa live talk katika mtandao wa internet live.