Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA. Tunatangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu kwa matangazo yetu ya asubuhi yanayoanza saa 12 kwa saa za afrika mashariki. Hivi sasa ni saa 11 alfajiri Afrika ya kati. Leo ni Ijumaa, Aprili 11 mwaka 2014. Mimi ni Esther Githuiyot. Na mimi ni Sandei Shomari. Katika matangazo yetu asubuhi ya leo, mwaka mmoja umeisha tangu rais wa Kenya Uhuru Kenyatta kushika hatamu za uongozi. Lakini je, utendaji kazi unaendeleaje nchini humo? Kuna vitu fulani ambavyo vinafanyika kama ufujaji wa fedha na magavana hawa na wapambe wao, na hofu ni ya kwamba tukiendelea na mwenendo hii ambayo tayari inaibuka huenda harakati za kuleta maendeleo endelevu zikavurugwa na katika habari nyingine, wananchi wa mashariki mwa Kongo waeleza hisia mbalimbali juu ya kuongezwa kwa muda wa kuhudumu kwa kikosi cha Umoja wa Mataifa nchini humo MONUSCO. Tunaunga serikali mkono, tunaunga jeshi mkono, lakini sisi kama raia wa Beni bado hatujaona hakika kama wanachangia kadiri walikuwa wakichangia huko ngambo ya Goma. Ni vidokezo vya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo. Msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya, lakini kwanza, huyu hapa Sande Shomari na habari za dunia. NATO imetoa picha za satellite kuonyesha kile inachosema ni vikosi 40 vya Rusia vilivyojipanga karibu na mpaka wa Ukraine vikiwa na vifaru ndege na silaha nyingine, wakisema wanangoja amri kutoka Moscow. Picha hizo zilizotolewa kwa vyombo vya habari Jumatano zinafuatia uhakikisho wa, wa Rusia mara kadhaa kwamba kupelekwa huko kwa majeshi kusiwe sababu ya kuleta wasiwasi kwa mataifa ya nje. Unjejusi huo kupitia picha za satellite umefanywa wakati serikali huko Kiev ikijaribu kupunguza mvutano mashariki mwa Ukraine, ambapo waandamanaji wanaunga mkono Russia wakichukua udhibiti wa majengo ya serikali mapema wiki hii na kutoa madai ya kupiga kura ili wajiunge na umoja wa Russia. Baraza la usalama la umoja wa mataifa limepitisha azimio la kupeleka majeshi ya kulinda amani huko jamhuri ya Afrika ya Kati. Baraza hilo la nchi kumi na tano limepitisha kwa kauli moja jeshi la Umoja wa Mataifa la askari 10,000 na polisi 1,800. Jeshi hilo litaanza kazi mwezi Septemba na kuchukua nafasi ya jeshi la kulinda amani la Umoja wa Afrika. Wanajeshi hao 6,000 wa Afrika na 2,000 wa Ufaransa wameshindwa kuzuia ghasia za kidini ambazo zimeua maelfu ya watu na kusababisha milioni moja kukimbia makazi yao. Azimio la jana Alhamisi linasema jeshi la Umoja wa Mataifa lazima lilijumuisha vikosi vingi viwezekanavyo kutoka Umoja wa Afrika vijulikanavyo kama MISCA. Na Kamerun imetangaza kampeni maalum ya, ya chanjo ya polio kwa watoto wote baada ya kesi nusu dazeni kugunduliwa. Kuna hofu kwamba watoto wanaotoroka ghasia katika nchi jirani kama vile za kigaidi huko Nigeria, ambapo ni moja ya nchi kadhaa ambazo hazijatokomeza polio wanasambaza virusi hivyo. Mwandishi wa sauti ya Amerika Moki Edwin Kinzeka anaripoti kutoka Yaunde na Aida Isa anatusomea ripoti kamili. Waziri wa afya wa Cameroon Andre Mamafuda anasema nchi nzima inahitaji kujiandaa kulinda kila mtoto kutokana na virusi hivyo vinavyolemaza. Anasema walidhani wangeweza kuitangaza Kamerun kama nchi iliyotokomeza polio, lakini kwa bahati mbaya wamegundua kesi nne za virusi vibaya vya polio huko magharibi mwa nchi na nyingine tatu zimegunduliwa, na hiyo ina maana virusi hivyo vinasambaa. Andre Fudo anasema baadhi ya kesi ziliripotiwa katika watoto wanaokimbia ghasia huko kaskazini mashariki ya Nigeria, ambako wanamgambo wa Boko Haramu wanafanya vitendo vya kiholela vya ghasia. Naye Profesa Tetani Ekwe, afisa katika wizara ya afya ya umma ya Cameroon, aliyeambia Sauti Amerika kwamba uchunguzi kwenye mpaka wa Cameroon na Nigeria umeongezwa, anasema Cameroon imeimarisha mfumo wake wa upelelezi wa magonjwa ya kuambukiza ili kujaribu tena kutokomeza virusi hivyo. Shirika la afya duniani WHO linasema Nigeria ina takriban kesi 77 za polio duniani na eneo la kaskazini mwa Nigeria li... Lilisitisha mradi wake wa chanjo kwa miezi minane mwaka jana. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mwanariadha wa Afrika Kusini Oscar Pistorius alirudi mahakamani jana kutoa ushahidi kwenye kesi inayomkabili ya mauaji, wakati waendesha mashtaka wakijaribu kumwelezea kama mtu aliyejijali mwenyewe tu katika uhusiano wake na rafiki yake wa kike Reeva Steenkamp. Mwendesha mashtaka mwandamizi Jerry Nell alitangaza hatua ya Pistorius kuomba radhi wakati alipoanza kutoa ushahidi wiki hii, akisema kwamba mwanariadha huyo alichagua kujionyesha tu hapo mahakamani badala ya kuomba radhi kwa faragha. Pistorius anasema hakupata nafasi ya kukutana na familia ya Steenkamp na aliamini kwamba wasingetaka kuzungumza naye. Rubani mmoja wa Uswis ametoa kile ambacho kinaweza kuwa historia katika utengenezaji wa ndege Jumatano baada ya kutengeneza ndege inayotarajiwa kuruka duniani kote ikiwa inatumia nguvu za jua. Solar Impulse 2 itaanza safari za majaribio mwezi ujao katika maandalizi ya safari duniani mwaka ujao. Ndege hiyo ina mabawa sawa na ndege kubwa ya abiria lakini ina uzito sawa na magari kubwa tu. Hiyo ni kwa sababu badala ya matanki makubwa ya mafuta Solar Impulse 2 inatumia nguvu za miale ya jua zaidi ya seli elfu kumi na saba ikichukua nguvu kutoka kwenye jua na kuhifadhi kwenye betri. Mamilioni ya raia wa India walipiga kura katika hatua tatu ya tatu ya uchaguzi, ambayo ni muhimu sana kwa chama kikuu cha upinzani cha Hindu National kujaribu kuhitimisha utawala wa miaka kumi wa chama cha Congress. Ghasia zilizotokea katika majimbo kadhaa Alhamisi na bomu lililolipuka likiwa limetegwa na waasi wa Mao liliua wanajeshi wawili wa India na kujeruhi wengine wapatao watatu huko mashariki mwa jimbo la Bihar. Waasi wa Mao wamewataka wapiga kura kukaa mbali na maeneo ya kupigia kura na kutishia kuvuruga uchaguzi. Uchaguzi huo wa bunge wa hatua kadhaa umegawanywa katika kipindi cha zaidi ya mwezi kutoa nafasi kwa zaidi ya wapiga kura milioni 800 waliojiandikisha kupiga kura zao. Unasikiliza kumekucha Afrika, matangazo yanayokujia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC, na habari zilizobeba uzito wa juu asubuhi ya leo za tupeleka huko nchini Kenya ambapo wachambuzi wanasiasa na wananchi wamekuwa wakitoa maoni tofauti kuhusu mwaka mmoja tangu utawala wa Rais Uhuru Kenyatta na muungano wake wa Jubilii kuchukua madaraka. Wengine wanasema utawala huo umeshindwa kutoa mkakati sahihi wa kupambana na rushwa. Mwenzangu Abdu Shakur Abud amezungumza na Profesa Pielo Lumumba na kwanza akamuuliza maoni yake juu ya siasa za utawala wa kaunti na mahakama, umepiga hatua gani? Kuna hisia mbalimbali ni kweli ya kwamba katika gatuzi mbalimbali mbali, kuna vitu ambavyo vinafanyika ambavyo vinastahili vina kushabikiwa. Kuna kule kuimarishwa kwa miundo msingi na miundo mbinu katika sehemu mbalimbali, kwa hivyo hilo ni jambo ambalo linahitaji kongole, lakini kuna vitu fulani ambavyo vinafanyika kama ufujaji wa fedha na magavana hawa na wapambe wao, na hofu ni ya kwamba tukiendelea na mwenendo hii ambayo tayari inaibuka huenda harakati za kuleta maendeleo endelevu zikavurugwa. Huenda tukawa na ishara tu za maendeleo, barabara na vitu kama hivyo, na magari, vitu kama hivyo, lakini kubadilika na kuboreka kwa maisha ya Wakenya huenda ni jambo ambalo likawa ndoto. Kwa hivyo, ni mapema, kama nilivyosema, kile ambacho kinaibuka ni ya kwamba kuna ishara mbaya za kuogopesha. Kwanza kabisa, ugatuzi ume eneza ukabila na umbari. Unaona ya kwamba mtu akiwa katika gatuzi la Nyeri ni vigumu sana apate kazi katika gatuzi la Siaya. Kwa hivyo hilo ni jambo ambalo lazima liangaziwe. Huenda taifa letu la Kenya likaathirika pakubwa ikiwa magavana hawa watatawaliwa na hisia za kikabila na hatimaye bunge na mahakama. Utasemaje kazi zao, mwaka mmoja kutayarisha, kuendelea mbele kumekuwa na migongano na migogoro baina ya bunge ya wakilishi na bunge ya seneti, na kama wengine wetu tulivyosema hapo awali, ilikuwa ni jambo lisilo na busara kubuni bunge la seneti, na ilimradi mradi iko kile ambacho kinahitajika ni ya kwamba wabunge lazima wabadilishe mienendo. Tayari wananyoshiana vidole ya kwamba kuna ufisadi ndani ya bunge, na hili ni jambo ambalo lazima liangaziwe pia. uh, idadi ya wabunge ni jambo ambalo limegusiwa, ili mradi kuna migongano na migogoro ambayo kwa mtazamo wangu inastahili ichunguzwe, na hivyo taifa hili itapata gharama kubwa. Na ufisadi kama imeingia katika bunge, ni jambo ambalo lina kera sana. Katika kitengo cha mahakama, tayari umemwona jaji mkuu amewatorosha wengi tu uh, kazini, kutokana na uh, hisia au uh, tuhuma za uh, ufisadi Vitu ambavyo vinafanyika katika mahakama ni vitu ambavyo havipendezi. Kumbuka ya kwamba tayari mahakama inatoa maagizo na tabia imeibuka hapa Kenya, maagizo ya mahakama hayaheshimiwi, na hilo ni jambo la kutisha sana, ni jambo ambalo lazima liangaziwe. Mahakama lazima iheshimiwe. Isipoheshimiwa, kile ambacho tunataka ifike katika taifa letu hili ni uhuni. Kwa hivyo kuna kazi kubwa lazima tuwe na kasi mpya nguvu mpya na ari mpya na mtazamo mpya huyo ni profesa pielo lumumba mchambuzi wa masuala ya kisiasa akizungumza na sauti amerika kutoka nairobi Waskari wanakuja isuku nyumba wanakuuliza kitambulisho, ukipate kitambulisho, hawataki kitambulisho, wanakuambia toa pesa. Usikose kujiunga nasi Ijumaa jioni katika live talk tukizungumza kuhusu kamata kamata Kenya. Kama hukuna kitambulisho wanakuambia waria ni waria. Wanakushika. Halafu wanakulipisha pesa, wanakuambia lete pesa. Wanachukua pesa, halafu wanakuachilia. Mpenzi msikilizaji, hii ni fursa yako kushiriki katika live talk na VOA Swahili. Unasikiliza kumekucha Afrika ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika inayokujia kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Ireland Kaskazini imemshtaki askari wa zamani wa jeshi la Ireland kwa makosa 29 ya mauaji kwa mabomu ya kutegwa ndani ya gari ya mwaka 1998 katika mji wa Omagh, shambulizi baya kuliko yote katika mgogoro wa miaka 30 wa Ireland Kaskazini. Seamus Daly ambaye anaishi katika Jamhuri ya Ireland alikamatwa Jumatano katika mji wa mpakani wa Newry wakati alipokuwa akiingia Ireland ya Kaskazini. Polisi wamemshuku Daly kwa mabomu hayo kwa muda mrefu, ambayo yalidaiwa na kikundi kilichojitenga kiitwacho IRA halisi. Hakuna taarifa mpya juu ya uchunguzi zilizotolewa Jumatano lakini maafisa wanasema Dali atafikishwa mahakamani Ijumaa huko Dogonon, magharibi mwa Belfast. Shambulizi hilo la Agosti 15 lilipiga kundi la watu ambao maafisa walitaka kuwaondoa baada ya mfululizo wa maonyo ya simu. Wengi wa waliouawa walikuwa wanawake na watoto, ikiwa ni pamoja na mwanamke aliyekuwa na mimba ya mapacha. Pakistan imesema jana Alhamisi kwamba walinzi wa mipakani hawakuletwa Pakistan baada ya kutekwa nyara na kundi la wanamgambo alisema msemaji wa wizara ya wizara ya mambo ya nje Tasnim Aslam. Maafisa wa Iran wanakanusha madai hayo. Ismail Kosari ni makamu mwenyekiti wa kamati ya Majlis ya usalama wa taifa na sera ya mambo ya nje. Wiki iliyopita shirika la habari la Fa la Iran lilimkabiri Kosari akisema Wanne kati ya walinzi watano wa mpakani waliotekwa nyara kutoka Iran wamekabidhiwa kwa maafisa wa ubalozi wa Iran huko Pakistan. Fars hawakutoa taarifa yoyote juu ya wakati hatua ya kuachia ilipofikiwa. sauti amerika washington tukielekea huko jamhuri ya kidemokrasia ya kongo wauguzi na madaktari katika mkoa wa kivu kaskazini wameingia katika mgomo wakidai mishahara yao ya miezi miwili kutoka kwa serikali ya kongo wauguzi hawa wanashutumu serikali kwa kutojali maslahi yao kutoka beni mwandishi wetu ostea malivika na taarifa ifuatayo Waganga hao pamoja na madaktari kutoka maeneo mbalimbali ya mkoa wa Kivu ya Kaskazini wameendesha mgomo na kuacha hospitali wakisema kwamba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeshindwa kuwalipa marupurupu yao ya miezi miwili. Jano Sumbuka Kalivwa, mmoja ya waganga katika mtaa wa afya ya Uwicha: tunafanya mgomo kwa sababu hatulipwe na pesa zaidi sana iliibwa ya mwezi wa tisa na mwe mwezi wa kumi na mwezi wa kumi na na moja mwaka elfu mbili kumi na tatu serikali serikali ilipe zile pesa, na zile pesa ziliibwa. Haiko kusema uu zile nyetu zinaacha, tunafanya mgomo. Pesa zilishatoka Kinshasa, lakini ziliibwa Goma. Hata hivyo, nimezungumza naye Paluku Ngahangondi, mmoja wa shirika lenye kutetea haki za binadamu la CRDH linalokuwa na makao yake katika mji wa Owicha wilayani Beni sio unajua kama waganga wanafanya kazi ya muhimu sana kwa ajili ya za wagonjwa na kama mganga hayuko, unajua kama wananchi wanaweza kukufa na na, na magonjwa wanaweza kufariki. Hivi kazi kazi ya waganga ni kama kazi ya askari, wanajitoa, wanashinda, wanajifunza, nasoma vitabu kwa kujifunza mwili ya mtu, dawa gani anaweza tena kupata. Alafu kitu kinatushangaza ni kuona kama serikali ya kwetu inakuwa yenye kudharau kazi za wafanyakazi kwa sababu kila kazi inastahili mshahara bwana. Ukasoma ndani ya katiba yetu, katiba inasema wazi ya kama mshahara ni haki ya mwananchi, na wakati mwananchi mwenye kutumika kama mganga wampatie haki ya kwake. Sijui kama tunaweza kusema hii ni inji gani, kusema inakuwa inji ambapo haki za binadamu haziheshimiwi kuhusiana na lawama hiyo nimezungumza na msemaji wa serikali mkuu wa kivu ya kaskazini bi mari shemati ambaye amesema kwamba hivi sasa serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya kongo itashughulikia suala hilo. Asante sana kwa kushughulika na hiyo mgomo kwani ni, ni jambo kweli lenye linatuletea magumu sana ndani ya kivu ya kaskazini Eh, inakuwa si ukweli wa gango katika mgomo kwani inaonekana pesa zao eh, hazikufika hazikufika kwa wakati. Unajua, wakati eme ishirini na tatu iliingia hapa, inaonekana kama hizo pesa zilii, ndiyo maana hazikufika kwa mikono ya wenye nazo. Wanaingia kati ya mgomo kwani wanataka serikali warudishie pesa. Honorable Julie Paluku kaoa amewaambia Swala la matibabu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni tatizo chungu nzima hasa kwenye vijiji. Iwapo hauna pesa, hauwezi kupata matibabu. Oster Malivika Sauti ya Amerika, Beni. Askari wanakuja usiku nyumba, wanakuuliza kitambulisho, ukipata kitambulisho hawataki kitambulisho, wanakuambia toa pesa. Usikose kujiunga nasi Ijumaa jioni katika Live Talk tukizungumza kuhusu kamata kamata Kenya, kama uko na kitambulisho wanakuambia waria ni waria wanakushika alafu wanakulipisha pesa, wanakuambia lete pesa, wanachukua pesa, alafu wanakuachilia. wana wana mpenzi msikilizaji, hii ni fursa yako kushiriki katika Live Talk na VOA Swahili. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka hapa sauti Amerika, Washington. Ukosefu wa chakula nchini Sudan huenda ukaathiri takriban watu milioni nne katika miezi ijayo. Shirika la mpango wa chakula na kilimo la Umoja wa Mataifa linalaumu mgogoro, watu kufurushwa makazi yao na mavuno duni. Mwandishi wa VOA Jordi Kapwa anaripoti kuwa shirika hilo la FAO linasema kwa hivi sasa kuna watu milioni 3.3 wanaokabiliwa na uhaba wa chakula huko Sudan. Idadi hiyo inatazamiwa kuongezeka kwa laki saba, kutokana na ukosefu wa chakula na msaada wa chakula. Rosan Marchesich ni mwakilishi wa shirika hilo huko Sudan. Idadi hiyo inashangaza kwa kweli. Anasema Sudan inakabiliwa na msimu wa uhaba wa chakula. When the harvest is finished and the amount of... mavuno yanapoisha na chakula kinachohitajika hakipo, ina maana msimu wa uhaba umeanza. Machesich anasema msaada wa chakula unahitajika kwa mamilioni ya familia za Wasudan na sababu ni nyingi. We have the issue of conflict You see that in the Blue Nile, South Kordofan, and especially in Darfur right now. And you see huge displacements. There Tuna suala la about... mgogoro. Unaona katika Blue Nile, Kordofan, Kusini na Darfur hivi sasa. Na unaona watu wanatoroka makazi yao. Kuna takriban watu laki tatu themanini waliolazimika kutoroka makazi yao mwaka 2013 pekee. Na mwaka huu mpya takwimu ya hadi Aprili saba zinaonyesha wengine laki mbili themanini katika mkoa wa Darfur pekee wametoroka. Na kipato cha watu pia kinachangia hali hii. Lack of economic opportunities for the people which result in conflict issue of farmers. Ukosefu wa nafasi za kiuchumi kwa watu ambao matokeo yake ni mizozo, suala la mgao wa rasilimali, mzozo baina ya wakulima na wafugaji kwa mfano kisha unaona ukame na mafuriko. Kwa hiyo ni taifa lililokumbwa na matatizo mengi ya kibinadamu na ya kimaumbile au mchanganyiko wa yote mawili, anasema. Ukosefu wa chakula katika maeneo mengi ya Sudan pia yamesababisha ongezeko la bei ya, ya chakula. You can see an increase in food crisis at about 84% for meat, 45% for sugar Unaweza kuona ongezeko la bei ya vyakula ikiwa katika asilimia 84 kwa nyama, asilimia 45 kwa sukari, asilimia 40 kwa mboga na asilimia 70 kwa uchukuzi, na haya yote yanatokana na ukosefu au upatikanaji wa chakula. Mwakilishi huyo wa shirika la FAO anasema licha matatizo hayo, maalfu ya tani za mbegu zinahitajika. Anasema vifaa milioni moja vya kilimo pia zinahitajika kugawiwa wakulima. Na isitoshe wafugaji pia wanahitaji msaada. Chini ya mpango wa shirika hilo, mifugo milioni 11 na nusu itapigwa chanjo na itagharimu dola milioni 19. Mpaka sasa wafadhili wamechanga dola milioni saba pekee. Kwa hiyo lengo la kutoa chanjo hizo na kugawa vifaa vya ukulima halijakamilika. VOA Mtaani. Endelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Na hivi sasa wakati umefika kukuletea VOA Mitaani, tukishuka huko Beni, mashariki ya Congo, ambako mwandishi wetu Oster Malivika ametukusanyia maoni juu ya kuongezwa muda kwa mwaka mmoja wa jeshi la kulinda amani la Umoja wa Mataifa MONUSCO huko Congo na wakazi wa Beni kutaka wanajeshi wajihusishe zaidi kwa saka kwa wapiganaji wa ADF NALU. Ndio Umoja wa Mataifa inakuwa vilevile vile na kazi kubwa ya kuweza kuhakikisha usalama wa raia na mali yake, ijapo kama serikali na ile ile kazi lakini wakati Umoja wa Mataifa inachangia kwa kuleta uh, nguvu zaidi inaweza kusaidia, kwa sababu unajua kama M23 wakati Umoja wa Mataifa ilijiunga na government ya Kongo kupitia kuunga mkono jeshi ya taifa waliwafieka na hawakuweza tena kusikilika. Na hivi tuko tunasikia tunaunga serikali mkono, tunaunga jeshi mkono, lakini sisi kama raia wa Beni Ville na Beni territoire bado hatujaona hakika kama wanachangia kadiri walikuwa wakichangia huko ngambo ya Goma, ngambo ya, ya, ya Luchuru na mahali pengine, bado hatujawaona kwenye mapambano. Tunasikia tu kwenye redio tunachangia tunachangia, lakini kuwaona kwenye mapambano bado hatujaona. Monusco, donge mimi yangu Monusco, wale wenye wamebebewa pa sasa hivi sasa hivi donge ava ava sokola eba problemu kusema kinaisha, tunaomba usalama anduka tukue huru tulime shamba tufai nini, tuende njia yote tuende njia huku tufai kazi ya taksi tufai nini juu utembee barabarani mzuri uende shamba utoke vizuri bila oga kabisa. Bo Monisco wetu kwa, kwa ngambo yetu, sisi raia tunapenda Monisco proje yabo ifikishe projet yabo kumwisho, bamalize, bamalize vita. Tuna hamu ya amani, kuongeza mwaka moja ni kuongeza tena vita mwaka moja tunapenda kama ni kuongeza mwaka moja ongeze mwaka moja kwa usalama, isiwe tena mwaka moja tena ya vita ingine. Tunapenda njoo kama ni mwaka moja iishe pale ishie pale, na tupate amani na warudi, kwa sababu sisi tunaweza kuishi hata kama Monisco haiko, tunaishi kuna mamingine zengine watu wanaishi na Monisco na haiko kwa kuongezea Monisco ere bo. Noma kubongezea siku ya maana isiko kubongezea siku a desordre donge, sie population ni yetu kuMonusco. Monusco ikajonga nasie kwa usaidizi donge, donge ya, ya kutafutisha maadui kushamba na mwingine inaweza kusaidia kwa sababu, najua kama M23 wakati umoja wa ma mataifa ilijiunga na government ya Kongo kupitia kuwaunga mkono jeshi ya taifa waliwafieka na hawakuweza tena kusikilika, na hivi tuko tunasikia, tunaunga serikali mkono, tunaunga jeshi mkono, lakini sisi kama raia wa Beni Ville na Beni territoire bado hatujaona hakika kama wanachangia kadiri walikuwa wakichangia huko ngambo ya Goma, ngambo ya, ya, ya Luchuru na mahali pengine. Hayo yalikuwa maoni ya wakazi wa Beni katika makala yetu ya VOA Mitaani, kutoka Sauti ya America. Kabla ya kuhitimisha matangazo yetu ya kumekucha Afrika kutoka hapa sauti Amerika, huyu hapa Sandey Shomari na muktasari wa habari. NATO imetoa picha za satellite kuonyesha kile inachosema ni vikosi elfu arobaini vya Rusia vilivyojipanga karibu na mpaka wa Ukraine vikiwa na vifaru, ndege na silaha nyingine wakisema wanangoja amri kutoka Moscow. Baraza la Usalama la Umoja Mataifa limepitisha azimio la kupeleka majeshi ya kulinda amani huko Jamhuri ya Afrika ya Kati. Baraza hilo la nchi kumi na tano limepitishwa kwa kauli moja jeshi la Umoja Mataifa la askari elfu kumi na polisi elfu moja na mia nane Mwanariadha wa Afrika ya Kusini Oscar Pistorius alirudi mahakamani jana kutoa ushahidi kwenye kesi inayomkabili ya mauaji, wakati waendesha mashtaka wakijaribu kumwelezea kama mtu aliyejijali mwenyewe tu katika uhusiano wake na rafiki yake wa kike Reeva Steenkamp. Rubani mmoja wa Uswisi ametoa kile ambacho kinaweza kuwa historia katika utengenezaji wa ndege Jumatano baada ya kutengeneza ndege inayotarajiwa kuruka duniani kote ikiwa inatumia nguvu za jua. Mamilioni ya raia wa India walipiga kura katika hatua ya tatu ya uchaguzi ambayo ni muhimu sana kwa chama kikuu cha upinzani cha Hindu National kujaribu kuhitimisha utawala wa miaka kumi wa chama cha Congress. Na hapo ndio tumefika mwisho wa matangazo yetu Kumekucha Afrika asubuhi ya leo. Ungana nasi tena Jumatatu alfajiri kwa matangazo ya Kumekucha Afrika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi Aida Issa, msimamizi wa matangazo. Ni mimi Astagithu Yuat, na wiki nzima nimekuwa naye Sandey Shomari. Twawatakia siku njema, wikendi tulivu, kutoka studio zetu za Sauti Amerika hapa Washington DC.