Wapendwa wasikilizaji, baada ya taarifa hiyo, habari kama kawaida ya siku ya Jumaa, ni wakati wa VOA Live Talk. Bila shaka hapa sasa, leo tumesema tunazungumzia msako unaendelea katika mtaa mkubwa wa Isli mjini Nairobi ambako polisi waliweza kukamata zaidi ya watu elfu nne na idadi ndogo kati yao wamesharudishwa Mogadishu, na hii inatokana na milipuko mitatu iliyotokea huko Nairobi wiki iliyopita. Basi hii leo ni wasikilizaji wa mtaa wa Isli ambao watashiriki pamoja na nyinyi wenyewe wasikilizaji. Mnaweza kuleta maswali yenu, maoni yenu katika mjadala huu. Kwa hivyo, leo katika simu moja kwa moja kutoka huko Isli yuko Muhamed Osman na Abdusalam ambao ni wakazi wa mji huo. Muhamed na Abdusalam, karibuni. Ah, Muhammad ukianza na wewe kwanza, hebu tueleze hali ikoje? Je, msako unaendelea? Nasikia unaendelea kidogo, lakini iko halii hali iko vipi kulinganisha na mwanzoni mwa wiki wiki ya kwanza, vile ilivyoanza na sasahivi, sahizi vipi? Zinaendelea kuwa zaidi mbaya zaidi kuliko vile ilivyokuwa ikianza? Kwa sababu beleni ilipoanza ni Kenya Polisi ndio walikuwa wameanza msako, sasahivi ni GSU na Administration ambapo right. Hata nidhamu ile ambayo wanafaa kutumia kama polisi wa serikali wa kufanya mshako hawaifanyi kwa nidhamu vile inavyotakiwa, tunagongewa. Yeah. na Kenya polisi saa nne ya usiku anakuuliza kitambulisho, anatoka anaingia. Administration Police tena anapiga anakuuliza kitambulisho, anatoka anakuja tena jeshi, anakuuliza kitambulisho tena anatoka kwa asira na unagongea madirisha ya mlango. Mimi mwenyewe kwanza, hapa nyumbani, nimegongea dirisha, nimevunjia dirisha. Kwa hivyo wanapofanya hivi, maanake kumekuwa na malalamiko kutoka viongozi wa kisiasa, wa kidini, hali ya mambo haijabadilika, haijabadilika hata kidogo, kwa sababu kilengo kubwa ni kwamba wanalenga jamii moja kwa kujificha kutumia ya kwamba wanapigana na vita dhidi ya ugaidi, wanajificha kwa hiyo neno lakini na usalama wa nchi wanajificha na hiyo neno lakini, wanalenga kabila moja ambaye ni Wasomali. Na Ab nena, Abdusalam, wewe ni mchoraji huko huko Isli, msako huu umekuathiri vipi wewe? Mimi pia nimebishiwa milango, nimepelekwa mbio nao maaskari. Ukionyesha vitambulisho, ukiona kila stakabadhi ya kuonyesha we ni Mkenya, wanakuuliza swali za ujinga kama permit ya TV electronic anao kwa nyumba, risiti ziko wapi, risiti za simu ni namna moja ama nyingine ya kutafuta hela na jem... ili wapatie hela wa wakuache. Na sasa hiyo hela, wanauliza wanauliza hela kiasi fulani, au wanauliza tu pesa? Ah, hela hela, ni kuhongana. Kitu ngine pia iliniudhi, walileta makurutu ambayo wamefanya mazoezi mwaka mzima hawajapata nafasi ya kwenda nyumbani makwao, kumaliza hiyo mazoezi, kuwaleta kama attachment basi. Hao watoto wao vijana, makurutu waliokuja, walikuja na moto sana. Mahali zingine nasikia, wanasikia wana rep wanawake na vitu kama hizo. Sasa tuna uhakika kabisa, lakini kuna baadhi ya wanawake wamesema wameripiwa wameenda mahospitali kwa hiyo kitendo. Asante sana kwa taarifa hizo. Mimi hapa ni mkamiti Kibayasi, na hivi sasa nahitaji kuzungumza na Muhamed Osman. Ukiwa huko Eastleigh, hebu tueleze basi, msako huu unajumuisha watu wa jinsia zote, wanawake na wanaume, au unalenga kwa wanaume peke yake? Unalenga watu wote, yani jinsia kike na kiume, mhm lakini vile wanavyofanya kama juzi tulikuwa tunaona hapo wazi kabisa, bila kujali huyu ni mtoto wa kike, ana haki yake, mpaka hata sehemu zao za siri wanasukuma na nguvu kukuweka ndani ya lori, yani hata kuangalia, jamani, huyu ni mtoto wa kike au huyu, jamani, ni mjamzito au huyu, jamani ana mtoto mdogo ama ni mtoto wa kike hawataki kujua hiyo. Mohamed, tueleze, kwa hivyo kama unavyosema kwamba msako umezidi kuwa mbaya hivi sasa, wakuu na viongozi wa mji huo wanasemaje? Wanafanya nini? Wakuu na viongozi wataongea, watapiga kelele, watasema yale wata, anatakiwa kusema, kujaribu kudefend jamii ya Kisomali, lakini ni nani anawasikiza? Hii ndio swala ilipo, ni nani anawasikiza? kwa sababu kama wangekuwa wanasikika, hii msako ingekuwa imetulia, lakini hakuna anayewasikiza. Nam basi, Abdu Shakur, kabla ya kumpa nafasi zaidi Muhamed Osman kutuelezea uh, ningependa kusoma ujumbe wa SMS tuliokuwa nao hapa, ambao wa kwanza kabisa unatoka kwa msikilizaji wetu huyu. Anasema yeye anatokea Tanzania, anasema, ninashauri jeshi la Kenya likawa makini katika msako huu, maana linaweza kusababisha matatizo makubwa badala ya kupunguza ama kuondoa tatizo linalokusudiwa kuondolewa. Nam na hivyo. Kwa hivyo sasa, kama tunavyosema, Muhamed umesema kwamba hakuna kitu kinasikilizwa huko. Kwa hivyo nyinyi wakazi kwa ujumla mnafanya nini? Mnajiangalia vipi kuhakikisha kwamba mna makaratasi yanayohitajika? Walau tuko na vitambulisho tuliyopewa kwa sababu ya kuzaliwa ndani ya hii nchi, na kila wakija tunawaonyesha, lakini sasa kilicho muhimu ni kwamba ni boda zingapi tuko naye ndani ya hii nchi. Lakini majibu tunayopata kutoka kwa deputy president of the country anasema ya kwamba must go. Hatukatai wao kuenda, wataenda, hatukatai wao kuenda, lakini sisi ambayo wananchi wa Kenya hatuna haki neno ile ambayo inasemekana ya kwamba chama kimoja akioza wote wameoza. Jambo hili limetuhudi sana, na kitendo hii ambayo serikali imechukua kwa hatua ya mkono yake imeturudi pia walai kusema kweli imeturudi sana sana sana kama wakazi wachelii japo kuwa tulikuwa na amani mwaka zilizopita lakini sasa imekuwa ni bugudha na shida kusema kweli kuna mpangilio ambayo iko katika serikali sasa hivi nasema ya kwamba kuna kitu inaitwa miji kumi ambayo wanataka kuanzisha Utueleze watu wanaoishi huko Eastleigh ni watu gani? Unaweza kutugawanya tabaka za watu wanaoishi katika mtaa huo wa Eastleigh? Uh, Eastleigh uh, kwa usema kweli ni wengi, asilimia mia kwa tisaini na tisa ni Wasomali, na Wasomali wako aina ile. Kuna Msomali ambaye ni mzaliwa wa Kenya, na kuna Msomali ambaye kwamba ni amekuja kwa njia anavyojua yeye, akaingia ndani ya nchi akapewa cheti kinachoitwa alien watatu ni yule ambaye kwamba ana mandeti yuko ndani ya mji anaongoja kusafiri, amepewa mandeti yake na United Nation, na serikali imelipa kupeana hiyo, yu mandeti yuko ndani ya mji. Na mshomali wa nne ni yule ambaye kwamba hana lolote. Huyo mimi nasema yule ambaye hana lolote ni sawa arudishwe kule, lakini arudishwe kule Naam, asante Muhamed Osman, mkazi wa Isli kwenye simu. Vilevile vile yuko Ahmed Muhammed, mfanya biashara, katibu mkuu wa umoja wa wafanya biashara. Naam, kwa msako huu, karibu sana kuzungumza katika Live Talk. Msako huu, wafanya biashara ni miongoni mwa walioathirika na wamelalamika sana. Unaweza kutueleza mmeathirika namna gani? Kwanza kabisa, ningeshukuru kwa fursa yannipa leo Shida ile iko katika hapa mjiji wa Asli ni kwamba tuko na shida kutoka pande mbili. Shida ya kwanza tuko na shida ya terrorism ambayo inatuathiri sisi wafanyabiashara hapa, ambayo kila wakati ugeuzi unatembeka, wafanyabiashara wanakuanga na biashara kidogo, watu wanatoroka hawakuji Asli, na upande mwingine wakati eh, nafkari wanapoambiwa wafanye kazi pia wanakuja kuwafanya Wasomali wasilofanya eh, hatia chochote. Kwa hivyo tuko na shida pande mbili. Kwa hivyo mna shida pande mbili, na mnafanya na nini hasa kuweza kukabiliana na tatizo hilo? Kwanza tumeathirika, tumeathirika kibiashara sana. Sahihi, so, asilimia eh, sabini na tano ya biashara imeenda chini, na ni kwa sababu Isli kama unavyojua eh, watu kutoka pembe eh, zote za Kiafrika haswa eh, East Africa wanakuja kutoka Burundi, Rwanda, huko uh, Congo kufanya biashara hapa asili. Uh, hawa watu sasa hawakuji kwa sababu uh, watu kutoka nchi za nje wote ndio wanasakwa kwa hivyo kibiashara tuko na shida kubwa sana. Kwa hivyo hicho ilikuwa ni kituo cha biashara. Na kwenye simu, hebu subiri kidogo, Ahmed, maanake tulikuwa nazungumza na Awil Aden kutoka huko kwa Isli. Awil, karibu, unaweza kutueleza zaidi, hali wewe unaonaje wewe mwenyewe upande wako? nilikuwa napenda kusema ya kwamba hii msako ambayo inaendelea sasa hivi Isli si nzuri sana, na hata sikiri kama itaweza kusaidia serikali ya kwamba hii msako ni general hai haiambatani na vile walikuwa wanasema, wanataka kufuatilia kuna watu fulani ambayo wana kuna security problems ambayo inaendelea hapo, ishirini ndio walikuwa wanataka kufuatilia, lakini haionekani ya kwamba itasaidia serikali popote vile walikuwa wanatafuta, lakini ni msako ambaye hawajafikiria vizuri, msako ambaye wamefanya tu kwa kurukia tu inaonekana wamerukia tu kwa, kwa mshambulizi ile ilikuwa ime ilikuwa imetendeka hapo ii nam wapenda wasikilizaji, tunaendelea karibuni katika Live Talk tukiendelea na mjadala wetu juu ya msako unaoendelea katika mtaa wa Isli huko Nairobi kufuatia mabomu yaliyotokea wiki iliyopita. Kwenye simu yuko Abu kutoka Angola. Abu, karibu katika Live Talk, unaweza kutueleza maoni yako. Kwa maono yangu mimi, njia ya serikali ya Kenya ambayo anatumia saa hii sio njia ya sahihi, sababu mm -hmm, jamii hiyo ya Wasomali sio ambaye ni jamii ya Wasomali tu peke yake huko wametokea Somali ambaye ni refugee, lakini kuna Wasomalia wa Kenya ambaye ni mwasili Mkenya, ambayo walikuwa aishi wametokea katika mkoa wa kaskazini mashariki wa Kenya, ambaye ni Mkenya Msomali, lakini serikali kwa hatua yake bado tofautisha Msomali Mkenya mwenyako na haki ya kuishi sehemu hiyo, ama msomali ametokea, msomali amevamia, yote pamoja. Ndio sasa ni, ni hatua ni kinyume na sheria za haki za binadamu, ni sio njia halali kupambana na ugaidi. Asante sana Abu, tunashukuru kwa maoni yako. Basi msikilizaji, tukiwa bado tunaendelea na Live Talk hapa, na ujumbe wa SMS umetoka kwa Robert Mwanzi wa Village Market, Nairobi, Kenya. Anasema, mimi naomba jeshi la polisi nchini Kenya litumie busara kupambana na hili janga la ugaidi ambalo ni swala la kimataifa. Tatizo ni Kenya ni nchi ya ufisadi ambayo inachangia uhamiaji haramu na kutopambana na magaidi ipasavyo. Naam, vilevile vile kwenye simu kuna Hassan Ibrahim, yuko katika kambi za wakimbizi wa kisomali kule Dadab. Hassan, karibu katika live talk. Asante sana, nimekaribia. Naam, Hassan wewe bila shaka unafahamu vyema huko Dadab, unafahamu isli hali ikoje huko dadab kwenyewe ambako wa isli, wa, watu kutoka isli wengine wanaomba warudi katika kambi hiyo. Kwa kweli hapa katika kambi za Dadab, tangu nifike hapa zilizopita wale wakimbizi ambao wako hapa, kwa kweli, wale na ambao wamefika kwa sasa, hali yao si nzuri vile. Kwa hivyo hali unaposema sio nzuri, iko vipi hali yao? Kwa kweli, wengi wametolewa kule Nairobi, wameacha vitu zao, wamekuja huku, walikuwa wanakimbia shida hizi ya kambi, na hawana furaha hata kidogo kurudishwa hapa, kwa sababu maisha yao tayari walikuwa wameanzisha maisha kule Nairobi na walikuwa wanaendelea vizuri, na hapa wakifika hapa chakula inapimwa kidogo e, m, kutembea kwao pia si vile, wanaweza kwenda sehemu hapa na hapa kujitafutia riziki kidogo. Wewe vile vile umetoka kule Nairobi, unasema wamekuwa na maisha, alafu huko wamekuja wamewekwa katika hali nzito. Je, huko kuna msako polisi wanawaangalia kama wanavyofanya kule Nairobi? Ndiyo, hapa hivi, kwa kweli polisi pia wapo, wako wengi, na wengi ambao tumeongea na hao hapa katika uh, kambi mbili za uh, Hagadera na Kambios wanasema kwamba wakikutana na polisi pia, wakiwatolea zile kadi za alien na vitambulisho vingine ambavyo wakimbizi huwa wanapatiwa wana, kujitambulisha, wengi huwa wanazichukua wanaziweka kwa mfuko, wanawambia wana watoe kama elfu mbili ama elfu tatu. Na juhudi zetu za kujaribu kupata maafisa wa polisi huko Kenya kueleza upande wao wa madai haya hazikufanikiwa, lakini tunahakikisha kwamba tutawapatia nafasi maafisa wa serikali waweze kueleza maoni yao kutokana na madai yanayotolewa na wakazi wa huduma na wakazi wa Isli pamoja na huko eneo la Dadaab. na msikilizaji, unaendelea kusikiliza live talk kwa njia ya tovuti www voa swahilicom, na hivi sasa ninakusomea ujumbe mfupi wa SMS umetoka kwake George Opinio Otieno wa Nairobi, Kenya. Anasema serikali ya Kenya haikamati watu kiholela, bali inafanya msako wa kuondoa wageni wanaoishi nchini kinyume cha sheria. Pia hii ni jitihada za kukabiliana na ugaidi. Abdu Shakuru, sijui unaelekea wapi wewe? Mimi nitafikiri nitarudi kule kule kwa wasikilizaji wetu ambao huyu mi namwona hapa ni Conois Kiejo wa Dar es Salaam. Kwa kweli ni operesheni nzuri kwa usalama, lakini wawe na taratibu za kumkamata na kukagua kila kinachostahili, na sio kila Msomali anahusika na mipango ya ugaidi. Serikali ya Kenya iliona hili na kutoka Eldoret, Kenya, Hilari Coech Bet anasema nchi yetu inakiuka haki za Wasomali kuatia mbaroni watu bila kupatikana na hatia au kufikishwa mahakamani; ni ukiukaji wa haki za kibinadamu wa hali ya juu sana. Nam, sasa kurudi katika wasikilizaji wetu kwenye simu, Muhamed Osman, umesikia wengine wanasema kukamatwa watu huko si kiholela. Je, wewe unasemaje? Ukiangalia taarifa ya habari katika Citizen, kuna mwakilishi mmoja wa kaunti wa Homa bei ameuawa kwa kupigwa risasi, na Homabei iko hiko katika mji uh, mojawapo ndani ya nchi ya Kenya. Naulize huyo George Otieno, leo kutakuwa na msako ndani ya Homabei, leo kutakuwa na msako ndani ya Homabei, waangalie hiyo mshako vile itakavyofanywa. Na yeye tunamwomba kama anaweza aje esilii alale hapa kwangu, aangalie vile tunavyofanya sisi. Mm, naam. Asante sana hapo. Kuna msikilizaji mwingine kwenye simu, Edward Kabamba, unaweza kutuambia maoni yako au swali lako? Kwanza asanteni. Ukija ukaangalia kwa tuseme, msako unaofanyika kwa Kenya, sawa, wale tunaweza kusema ni wahamiaji ndio halamu, lakini ukija ukaangalia, wale kuna watu ambao wameingia mle Kenya wengine na vitambulisho na kwa kuwa hao wameamua kufanya suala la la msako na kuwarudisha kwao, kwa nini wasingefuata hatua hadi hatua? Unajua, unapomkuta mtu ndani kama wanavyosema tunavyowasikiliza sasa, hizi wanaowapata ndani maaskari na kuwaomba vitambulisho na pesa, kwa kweli ule ule sio utu, kwa sababu kitendo tu cha binadamu kuitwa binadamu ni thamani tosha. Ni samani tosha. Sasa warudishe image wao, ndio tuchukulie mfano, angelikuwa Somalia, wasikie kwamba Somali wanawafanyia zile wa Kenya, sidhani kama wangefurahi hata hivi. Kule Somalia sidhani kama watafurahi, wanaofanywa Kenya ni wasama, wanazidi kuwekeana. Mimi nadhani hata serikali ya Kenya ingekaa ikajua kabisa hawa ni watu ni binadamu, unaona, na wao wana mili kama wao, wasikimbilie tu kwa sababu kuna matatizo ya ugaidi wala nini, huwezi kujua, labda ni mambo ya siasa mengi ya wakati yanakuja kuvuruga mipango ya watu na maisha ya watu. Sasa wao wakae waangalie kabisa kwa kwani watu waweze kuwasaidia, kama ni kuwarudisha wachukuwe taratibu za kuwarudisha. Mbona Tanzania ina wakimbizi. Hudisha, na wakimbizi mbona iliwarudisha na bado wengine walikuja. Ukija kaangalia Tanzania, kuna kimbunga ilipita, japo watu waliathirika, lakini ilipita sehemu ile, kitu ikapita, lakini mbona ilileta mvurugano, lakini baadaye nchi baina na nchi walikuja wakakaa sawa, viongozi wakaelewana, hatujui kilichoendelea sasa. Na Kenya na Somalia, tunaombeni waweza katoka Kenya wakakimbia Tanzania, Tanzania tena kakuta, na kwenyewe kuna mgogoro kati ya Kenya na Tanzania, kwa sababu wale ni watu wanahitaji wana, wana malazi kama wengine, sasa is, Ahaa, ikawa ni visa. Naona ni nchi ambazo ziko karibu karibu. Naam, asante sana bila shaka kwa maoni yako. Muhammad Osman, ukiweza kutueleza kama hawa wanavyosema kwamba hawa ni watu raia walioko katika mtaa huo wanaishi, maisha ni magumu kweli kweli, kwa hivyo ukiangalia hali ilivyo hivi sasa kama tulivyosema hapo mwanzoni kwamba mnafanya kitu gani, lakini hatua gani zinachukuliwa zaidi kati ya wale wakazi wa mji huo uweze kutanzua matatizo yao? kwa Uh, kweli, uh, kinachoendelea sasa hivi hatuna usaidizi wowote. Wa usaidizi uliobaki ni kuomba Mwenyezi Mungu, hawezi kutotoa ndani ya mkono ya hii serikali. Ni hayo tu ndugu yangu na Hassan Ibrahim huko katika eneo la Dadab, manake ni karibu na eneo la kaskazini mashariki ya Kenya ambapo kuna wasomali wengi. Je, wakazi wale wa huko Dadab wanaweza kutoka kwenda katika miji kwenda kuona jamaa na kadhalika? Au sidhani kama wanaweza, kwa sababu kutoka hapa mji wa Dadab kabla ufike katika mji mkuu ambao uko karibu hapa Garissa kuna vizuizi vya polisi ambavyo huwezi pita bila kadi ya ya mkimbizi, na uwe na jambo muhimu ambalo linakupeleka katika mji huo wa Garissa. Bila hizo huwezi pita. Naam, abdu shakur. Manake kabla ya kusonga mbele, tunaambiwa kuna msikilizaji katika laini ya simu, basi tumkaribishe aweze kutoa maoni yake kuhusiana na mada ya leo. Naam, jojo pio, karibu katika live talk. Operesheni inayoendelea kuwashili kwa sasa hapa Nairobi, Nafikiri tumegundua kwamba maafisa wa polisi wetu wamekosa uzoefu, uzoefu wa waku, wa kufanya msako, kwa sababu kwanza hawaelewi hii nyumba tulienda, hatufai kurudi. Unapata wanarudi kwa nyumba ya mtu mara tano alafu, alafu zile mbinu wanatumia sasa ni ile ya, ya, ya kwamba ukali, watu wanapigwa nafikiri kidogo kidogo tumegundua kwamba polisi wetu wanakosa mafunzo mengi sana wanapokwenda kwenye chuo cha polisi kule Kiganjo, na operesheni ya isilia ya ambayo imeendeshwa na askari wetu imeonyesha wazi kwamba kuna upungufu asi, kubwa sana katika jitihada ya kufanya operesheni. Naomba tafadhali Jojo Chino uh, nitamweleza ya kwamba mapolisi tutofautisha hao mapolisi the blue boys ambayo tunawaita, ambaye ni Kenya polisi wana nidhamu na wanaheshima no, no, na wanajua wanachofanya, lakini GSU ambaye ni red beret na administration police na chief, hawajui kini, wanachofanya wao kwa sababu chief no, wenyewe anakuta anarudi katika nyumba yangu mimi mara tano au sita usiku na mchana kuanzia wiki iliyopita mpaka sasa hivi lakini Kenya polisi akikuja akifanya search ndani au nje, ama atulize sisi yetu, anaondoka anaenda zake na hata rudi. Lakini wanaotusumbua sisi ni AP kutoka Lang'ata, sijui Embakasi, sijui wapi, wanakuja wanaingia kwa nyumba mara tano sita, Yesu kadhalika. Nam, sasa Jojo, pia kwa vile vilevile vile umetoa maoni hayo, umesema umefuatilia, unaona kwamba wamekosa nidhamu. Je, kwa upande wa pili nyinyi mlioko nje ya Isli mnaiangalia vipi hali hii ya Isli? Kusema kweli, Isili hali ni ya kusikitisha, kwa sababu kama kuna duka ya kununua bidhaa yenye yenye bei nafuu iko Isili hatuwezi enda. Ukienda mara toa kitambulisho, ukisauna kitambulisho tawekwa ndani. Na kwa ujumla nasema kwamba polisi wetu tuku, uh, tukisema, AP administration police pamoja na Kenya police wamekosa ushirikiano, ushirikiano wa utendaji kazi. Ndio unapata kwamba polisi wameingia hapa kesho, AP wameingia hapa. Viongozi wao wamekosa kushirikiana kuambia kwamba pande hii tulienda, msirudi. Alafu tunaomba operesheni iwe Kenya nzima. Mbona Isili peke yake? Wakuje huku Kahawa wewe tunakoishi, wafanye operesheni, waende Lang'ata, waende Kibira waende Westlands, waende Nairobi nzima wakifanya operation. Mbona isili peke yake? Kwani isili ndio kuna kuna pengine hao magaidi? Lakini lakini nzima, pale Nairobi nzima ndio rupitia sisi tuone kwamba hiyo operation inaendeshwa kwa haki. Pale mkuu wa polisi wa Nairobi alieleza kwamba operation hii itaendelea katika eneo zima la Nairobi. Je, kwa hivyo hakuna operation zinafanyika katika maeneo mengine? Hamna, yeah, yeah ni eneo, eneo ndogo, na kwa sasa hata ungekuwa umeshamaliza, tukasikia wameingia sehemu kama Kariobangi, wakatoka Kariobangi wakaingia Ruaraka, wakatoka Ruaraka wakaingia Kawes wao kila siku kuamka ku, ku, si, mchana um, usiku wako Isili sasa, tunashindwa mbona Isili peke yake, na Nairobi ni kubwa, raia wa kigeni wametapakaa Nairobi, huwezi kutofautisha Mkenya, huwezi kutofautisha Msudan, Msomali, huwezi raia wamejaa wa kigeni. Lakini sasa ka west hapa tuko na Wakongomani, tuko na Wasomalia hao. Hawa, polisi hawajafika hata kufanya hiyo operation yao, wao ni Isili asubuhi, jioni, usiku, hatujui nini inaendelea. Asante sana, Jojo Pio naomba kumuunga mkono George Otieno kwa sababu walisema ya kwamba wakitoka hapa, kulingana na vile ninavyosikia, wakitoka isili, kwa sababu wasomali wanaishi wengi south sea, wanaelekea south sea, na namuunga mkono kwa nini? Wachiende kawawe, kwa nini wachiende kibira? Kwa nini wachiende kuingineko? Mm -hmm. Woto wanaelekea tena kawawe, kama hili jambo sio kulenga jamii ya wasomali peke yake. Kwa nini tena ni msako inatoka nchi hii inaelekea inaelekea Saudi ambayo ko ndiyo Wasomali pia wanaishi, matajiri wetu wanaishi kule. Naam, asante sana. Mnaendelea kusikiliza LiveTalk kutoka Sauti ya america Washington DC. Muda unakwenda mbio kabisa, wakati hii leo tulikuwa tukizungumza juu ya swala la msako unaendelea katika mtaa wa Isli, hasa wa Somali wanalengwa, wanasema kwa hivyo. Wanashiriki hapo kuna Hasan Ibrahim na Muhammad Osman wengine, mawasiliano yalikuwa magumu kidogo. Hasan, kwako wewe, kwa hivyo wewe umesikia kuna mipango ga ambayo inaweza kuchukuliwa kupunguza mvutano huo. Uh, polisi wa Kenya wanafaa kufuata sheria, wa, wawache kukiuka haki za kibinadamu. Koti kuu ya Kenya ilipiga ilitoa uh, marufuku ya mar, makimbizi kutolewa Kenya kupelekwa Somalia. Hawafuati sheria. Leo wangekuwa wanafuata sheria leo polisi wa Kenya hatungekuwa na shida kama hizi. Ujasusi wa Kenya umehende, umezorota chini kwa sababu ya kisiasa tunawaweka watu pale ambao hawawezi kazi. Mwisho wa siku kwamba tuna, tuna, tuna, tunapata misukosuko kama hizi za za mabomo hapa na pale. Serikali yetu haiwezi jua ni nani anafanya hii kitu, kama si kusumbua, kwenda tu kusumbua watu hapa na pale ambao wanajitafutia maisha. Kwa kweli, kama ingekuwa serikali ambayo inajali haki za kibinadamu, leo ingekuwa inafanya kazi yake vizuri, hatungekuwa na vitu kama hizi. Muhamed, hapa watu wengine wanasema kwamba huko Wasomali wanajuana vizuri, kwa hivyo swala la ugaidi na wahalifu na kadhalika inaweza kujulikana. Wewe unaishi hapo, maanake wengine wanasema wale wenyewe wanaolipa pesa huenda ni magaidi wenyewe, wanaweza kujikimbia wakawalipa wale polisi wakakimbia. Je, kuna ukweli wote kuja kuhusiana na swala hilo? Uh, no. Kwanza kitu muhimu ni mmoja, ni kwamba mpaka sasa hivi misako inaendelea ndani ya mji sili lakini hatujaonyeshwa watu wowote ambaye kwamba wameshtakiwa ama wamekuwa, yani ni kwamba hao ndio wenye walihusika katika hiyo bomu ama ilikuwa yani, kwa mfano tuseme ya kwamba hao ndio wenye wali, yani walihusika ama ni mpaka ni ni sasa hivi hatujaonyeshwa kwenye matelevisheni. Kitu tunaonyeshwa ni kwamba wanasiasa wanajibijana, serikali, wanasiasa, minista wa usalama ni wao wenyewe kwa wenyewe wanajibishana mpaka sasa hivi. Mimi ninarudi kwa ile msimamo yangu pale pale, hii operesheni inalenga jamii ya wasomali kweli kabisa. Hmm, tukiendelea na maoni yetu kutoka huko live kuhusu talk, live talk hali ya msako katika eneo la Isli Muhamed. Sasa muda wetu unakuwa unamalizika, nini unafikiri inabidi kufanyika kwa wakati huu? Najua mmetoa maelezo marefu mapana, kutaka serikali kusikiliza nyinyi, unafikiri viongozi wa Kiislamu na viongozi wa Kisomali wafanye kuweza kuhakikisha kwamba hali hiyo haitoendelea zaidi? Kwanza viongozi hawana sauti yoyote ndani ya nchi, wa Kiislamu pamoja wa na wale ambaye kwamba ni Uh, jamii ya Kisomali ambayo wako kwenye hii nchi ambaye ndio wabunge wengine waziri lida kwa majoriti, hawana uwezo yoyote wa kutusaidia, hawana uwezo kabisa mm. Isipokuwa wanapiga kelele kwa, ma, kwa maruninga na kila mahali, lakini tunaona operesheni inaendelea na serikali inatangaza waziwazi operesheni itaendelea. Mimi yangu maoni yangu ni kwamba operesheni iendelee sikatai. Lakini tunaomba serikali yetu ya Kenya operation iendelee kwa nidhamu hasa, na wasifu Kenya police wafanye na msako uh, uh, uh, na, na operation iendelee na Kenya police, lakini sio AP na na, na GSU wafanye operation hii, au kwa sema kweli wanatuletea matatizo na kichungu. Hata sisi tunaogopa, tunaomba serikali sasa, baada ya hiyo operation isifike Kenya Ambaye ni Wasomali tunaishi ndani ya hii nchi, waje wakifanyia kitu inaitwa cancellation, kwa sababu tumechanganyikiwa sisi wenyewe, hatujui left ni upande gani, right ni upande gani. Hassan uh, Ibrahim, ukiwa huko Dadab unaweza kutueleza katika dakika moja mbili, imekwisha hapa, imebaki uh, watu katika kambi hiyo, wako tayari kuwapokea wengine ambao wataweza kuletwa, ikiwa serikali inaamua kuwachukua wale ambao hawapatikani na karatasi kule Nairobi ndio, watu wako tayari hapa. um, UNHCR wako tayari, wametengeneza kambi mpya zenye ziko na um, maji stima, um, na kila kitu. Kwa hivyo hapa hivi chini katika mji wa Dadab, kila agency zile zote za, za, za kushughulikia wakimbizi wako tayari, wanawasubiri hapa na kila kitu. Kwa hivyo naamini kwamba watakapofika hapa watapata usaidizi wa, wa hali ya juu. Na je, unajua kwa idadi ni watu wangapi walioko katika kambi hiyo? Kambi hii ambayo nilienda ya kwanza ina watu laki moja na ishirini na ya pili ina watu eh, ishirini, elfu ishirini. Nam, asante sana. Huyo ni Hassan Ibrahim akizungumza kutoka Dadab, ambaye alishiriki katika Live Talk msako wa isli. Vilevile kulikuwa na mkazi Muhamed Osman na wasikilizaji wengine ambao simu hazikuweza kuendelea tukazungumza nao mpaka mwisho. Asanteni wapendwa wasikilizaji, kwa kuungana nasi katika Live Talk hapa studio Nilikuwa na mkamiti kibayasi upande wa pili, Dwayne Collins, mshika simu Mariam na Nelson katika fundi wa mitambo. Mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema, unaweza kupata maendeleo ya mazungumzo haya katika Facebook, na hapo kesho tutarudia sehemu ya mjadala huu. Kwa herini.