hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12:30 jioni kwa saa za afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki tunatangaza katika mita bendi 19, 22 na 31 tunasikika pia kupitia citizen radio nchini kenya rfa nchini tanzania 93.7 kfm huko mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Ninawakaribisha leo ni Sunday Shomari. Na katika matangazo yetu ya leo tutakuletea majadiliano ya wiki na viji mambo, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako hapa studio ni mimi Abdul Shakur Abud. Mkuu wa polisi wa Uganda Jenerali Kale Kaihura ananukuliwa akisema washambulizi wa, wa jengo la maduka ya kifahari mjini Nairobi la Westgate huenda waliingia Kenya kupitia Uganda. Jenerali Kaihura, akinukuu ripoti za ujasusi, alisema Uganda ilitumiwa kama kituo cha kupitia, na aliongeza kuonya kwamba Uganda ingali iko katika hatari ya kushambuliwa. Msemaji wa serikali Afuono Opondo alimnukuu jenerali akieleza hayo wakati wa mkutano na wakuu wa usalama na maafisa wa serikali mjini Kampala wiki hii. Serikali ya Siria, vikosi vya waasi na makundi ya kutetea haki za binadamu yanaeleza kwamba gesi ya sumu imesababisha watu kadhaa kujeruhiwa katika kijiji cha Kfar Zeita katikati ya nchi hiyo ya Siria. Serikali wa wa na waasi wana laumiana kutokana na tukio hilo. Kundi la haki za binadamu la Siria lenye makazi yake Uingereza, Syrian Observatory, na muungano wa upinzani wa Siria SNC unaeleza hii leo kwamba mashambulio ya ndege ya serikali yamepelekea darzeni kadhaa ya watu kujeruhiwa kutokana na gesi ya sumu iliyoenea hewani jana katika kijiji hicho. Televisheni ya serikali ya Syria kwa upande wake inawalaumu wapiganaji wa kundi la Al-Nusra lenye ushirikiano na Al-Qaida kwa kutumia gesi ya chlorine huko Kafr Zeita na kusababisha vifo vya watu wawili. Habari za dunia zinawajia kutoka Idhaa Kiswahili ya Sauti ya America Washington DC. Wanamgambo wanayeunga mkono Russia huko Ukraine wameongeza kuchukua majengo ya serikali na kudhibiti mashariki mwa nchi hiyo. Waza, wizara ya mambo ya ndani ya jimbo hilo inaeleza kwamba watu wenye bunduki walichukua udhibiti wa jengo la usalama wa taifa huko Slovinske mapema hii leo. Wanamgambo walichukua udhibiti wa kituo cha polisi pia katika mji huo, na mwandishi wa habari wa Sauti Amerika anaripoti kwamba wanamgambo walichukua karibu silaha mia nne kutoka kituo hicho. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Ukraine Andril Deschitia ameihimiza serikali ya Russia kuacha vitendo vyake vya uchochezi. Serikali ya Russia inakanusha kuwapatia wanamgambo msaada wowote. Rais Barack Obama wa Marekani ametoa wito kwa wanawake kulipwa mshahara wa sawa na wanaume wanaolipwa kwa kazi sawa wanaofanya. Katika hotuba yake ya kila wiki hii leo, kiongozi wa Marekani amesema ni aibu kwa wanawake kulipwa chini ya wanaume kwa kazi sawa, wakiwa pia na elimu sawa. Rais Obama alitoa amri ya rais wiki hii kupiga marufuku kwa wakandarasi wa serikali kuu kuwaandikisha au kuadhibisha wafanyakazi wanaojadili mishahara yao. Waziri Mkuu wa Australia Tony Abbott anasema hii leo kwamba huenda ikachukua muda mrefu kuipata ndege ya Malaysia iliyotoweka wiki tano zilizopita. Aliwaambia waandishi wa habari kwamba eneo la kuitafuta ndege hiyo iliyoko na abiria 239 imepunguzwa sana, lakini kujaribu kupata kitu chochote karibu kilomita tano chini ya bahari ya Hindi ni jukumu kubwa na huenda ikaendelea kwa muda fulani. Hakuna ishara mpya iliyosikika hii leo kutoka chombo cha kunasa sauti cha ndege hiyo black box Meli kumi na nne na ndege kumi za kimataifa zinafanya juhudi kutafuta ndege hiyo, lakini kwanza kutafuta kisanduku hicho cha black box kabla kuweza kujua mahala ndege ilipoangukia. Mwisho wa habari za dunia, wapendwa wasikilizaji, na ifuatayo ni mjadala wa wiki, ni mpango wa live talk uliorekodiwa hapo jana. Hakuwezi kupiga simu kushiriki. Heo, shikiliza matangazo na mwapendwa wasikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari kama kawaida ya siku ya Jumaa, ni wakati wa VOA Live talk. Bila shaka hapa sasa leo, tumesema tunazungumzia msako unaoendelea katika mtaa mkubwa wa Isli mjini Nairobi ambako polisi waliweza kukamata zaidi ya watu elfu nne na idadi ndogo kati yao wamesharudishwa Mogadishu, na hii inatokana na milipuko mitatu iliyotokea huko Nairobi wiki iliyopita. Basi hii leo ni wasikilizaji wa mtaa wa Isli ambao watashiriki pamoja na nyinyi wenyewe. Wasikilizaji mnaweza kuleta maswali yenu, maoni yenu katika mjadala huu. Kwa hivyo, leo katika simu moja kwa moja kutoka huko Isli yuko Muhamed Osman na Abdusalam ambao ni wakazi wa mji huo. Muhamed na Abdusalam, karibuni. Ah, Mohamed, ukianza na wewe kwanza, hebu tueleze hali ikoje? Je, msako unaendelea? Nasikia unaendelea kidogo, lakini iko halii hali iko hali vipi, kulinganisha na mwanzoni mwa wiki wiki ya kwanza, vile ilivyoanza na sasa hivi, sasa hizi vipi zinaendelea, kuwa zaidi mbaya zaidi kuliko vile ilivyokuwa ikianza? Kwa sababu beleni ilipoanza ni Kenya Police ndio walikuwa wameanza msako, sasa hivi ni JCU na Administration Police. Ambapo right, hata nidhamu ile ambayo wanafaa kutumia kama polisi wa serikali wa kufanya mshako hawaifanyi kwa nidhamu ile inavyotikia. Tunagongewa, yeah. Na Kenya polisi saa nne ya usiku anakuuliza kitambulisho anatoka anaingia, Administration Police tena anapiga anakuuliza kitambulisho anatoka anakuja tena jeshi, anakuuliza kitambulisho tena anatoka kwa hasira na unagongia madirisha mlango mi mwenyewe kwanza hapa nyumbani nimegongea, wamevujiwa kwa hivyo. Wanapofanya hivi maanake, kumekuwa na malalamiko kutoka viongozi wa kisiasa, wa kidini, hali ya mambo haijabadilika, haijabadilika hata kidogo, kwa sababu kilengo kubwa ni kwamba wanalenga jamii moja kwa kujificha, kutumia ya kwamba wanapigana na vita dhidi ya ugaidi, wanajificha kwa hiyo neno lakini, na usalama wa nchi, ndio wanajificha na hiyo neno lakini, wanalenga kabila moja ambaye ni Wasomali. Abdusalam, wewe ni mchoraji huko huko Isli. Msako huu umekuathiri vipi wewe? Mimi pia nimebishiwa milango, nimepelekwa mbio na wa maaskari, ukionyesha vitambulisho, ukiona kila stakabadhi ya kuonyesha wewe ni Mkenya, wanakuuliza swali za ujinga kama permit ya TV, electronic unao kwa nyumba, risiti ziko wapi? Risiti za simu ni namna moja ama nyingine ya kutafuta hela. Na je, ili wapatie hela wakuache na sasa, hiyo hela wanauliza wanauliza hela ya kiasi fulani au wanauliza tu pesa? Aa, ya... hela hela, ni kuhongana. Kitu ingine pia iliniudhi, walileta makurutu ambayo wamefanya mazoezi mwaka mzima hawajapata nafasi ya kwenda nyumbani makwao kumaliza hiyo mazoezi, kuwaleta kama attachment. Basi hao watoto wao vijana wali makurutu waliokuja walikuja na moto sana, mahali zingine walikuwa wanasikia wana rep wanawake na vitu kama hizo sasa. Hatuna uhakika kabisa, lakini kuna baadhi ya wanawake wamesema, wameripua, wameenda mahospitali kwa hiyo kitendo. Asante sana kwa taarifa hizo. Mimi hapa ni mkamiti Kibayasi, na hivi sasa nahitaji kuzungumza na Mohamed Osman. Ukiwa huko Eastleigh, hebu tueleze basi, msako huu unajumuisha watu mm -hmm, wa jinsia zote, wanawake na wanaume, au unalenga kwa wanaume peke yake? Unalenga una watu wote, yani jinsia ya kike na kiume mm -hmm. Lakini vile wanavyofanya kama juzi tulikuwa tunaona hapo wazi kabisa, bila kujali, huyu ni mtoto wa kike, ana haki yake, mpaka hata sehemu zao za siri wanasukuma na nguvu kukuweka ndani ya lori. Yani hata kuangalia, jamani, huyu ni mtoto wa kike, au huyu jamani ni mja mzito, au huyu jamani ana mtoto mdogo, ama ni mtoto wa kike, hawataki kujua hiyo. Naam, asante Muhamed Osman, mkazi wa Isli, kwenye simu. Vilevile vile yuko Ahmed Muhammed, mfanya biashara, katibu mkuu wa umoja wa wafanya biashara. Naam, kwa msako huu, karibu sana kuzungumza katika live talk. Msako huu, wafanya biashara ni miongoni mwa walioathirika na wamelalamika sana. Unaweza kutueleza mmeathirika namna gani? Kwanza kabisa, ningeshukuru kwa fursa ya unanipa leo Shida ile iko katika hapa mjiji wa Asli ni kwamba tuko na shida kutoka pande mbili. Shida, shida ya kwanza tuko na shida ya terrorism ambayo inatuathiri sisi wafanyabiashara hapa, ambayo kila wakati ugeuzi unatembeka wafanyabiashara wanakuanga na biashara kidogo, watu wanatoroka hawakuji Asli, na upande mwingine wakati eh, naaskari wanapoambiwa wafanye kazi pia wanakuja kuwasanya Wasomali wasilofanya eh, hatia chochote. Kwa hivyo tuko na shida pande mbili. Kwa hivyo mna shida pande mbili na mnafanya na, nini hasa kuweza kukabiliana na tatizo hilo? Kwanza tumeathirika, tumeathirika kibiashara sana. Sahihi so, asilimia eh, sabini na tano ya biashara imeenda chini, na ni kwa sababu isli, kama unavyojua eh, watu kutoka pembe eh, zote za Kiafrika haswa eh, East Africa wanakuja kutoka Burundi, Rwanda, uh, huko Congo kufanya biashara hapa asili. Hawa uh, ah, watu sasa hawakuji ah, kwa sababu uh, watu kutoka nchi za nje wote ndio wanasakwa. Kwa hivyo kibiashara tu na shida kubwa sana, kwa hivyo hicho ilikuwa ni kituo cha biashara. Na kwenye simu, hebu subiri kidogo, Ahmed, maanake tulikuwa nazungumza na Awil Aden kutoka huko uko kwa Isli. Awil karibu, unaweza kutueleza zaidi hali, wewe unaonaje wewe mwenyewe upande wako? na napenda kusema ya kwamba hii msako ambayo inaendelea sasa hivi Isli si nzuri sana, na hata sifikiri kama itaweza kusaidia serikali ya kwamba lakini msako ni ikiwa hai haiambatani na vile walikuwa wanasema, wanataka kufuatilia kuna watu fulani ambao, na kuna ya security problem ambayo inaendelea hapo Isiri, ndio walikuwa wanataka kufuatilia, lakini haiendekani ya kwamba itasaidia sasa. Nam, wapenda wasikilizaji, tunaendelea karibuni katika LiveTalk tukiendelea na mjadala wetu juu ya msako unaoendelea katika mtaa wa Isli huko Nairobi, kufuatia mabomu yaliyotokea wiki iliyopita. Kwenye simu yuko Abu kutoka Angola. Abu, karibu katika LiveTalk, unaweza kutueleza maoni yako? maoni yangu mimi, njia ya serikali ya Kenya ambayo anatumia saini sio njia ya sahihi asababu jamii hiyo wasomali sio ambaye ni jamii ya wa wasomali tu peke yake, huko wametokea Somali ambaye ni refugee, lakini kuna wasomalia wa Kenya ambaye ni mwasili Mkenya ambaye walikuwa aishi wametokea katika mkoa wa kaskazini mashariki wa Kenya ambaye ni Mkenya Msomali, lakini serikali kwa hatua yake bado tofautisha Msomali Mkenya mwenyeako na haki ya kuishi sehemu hiyo, ama Msomali ametokea Msomali amevamia. Yote pamoja ndio sasa ni, ni hatua ni kinyume na sheria za haki za binadamu. Sio njia halali kupambana na ugaidi. Asante sana, Abu, tunashukuru kwa maoni yako. Basi msikilizaji, tukiwa bado tunaendelea na Live Talk hapa na ujumbe wa SMS umetoka kwa Robert Mwanzi wa Village Market, Nairobi, Kenya, anasema mimi naomba jeshi la polisi nchini Kenya litumie busara kupambana na hili janga la ugaidi ambalo ni swala la kimataifa. Tatizo ni Kenya ni nchi ya ufisadi ambayo inachangia uhamiaji haramu na kutopambana na magaidi ipasavyo. Naam, vilevile kwenye simu kuna Hasan Ibrahim, yuko katika kambi za wakimbizi wa kisomali kule Dadab. Hassan, karibu katika live talk. Asante sana nimekaribia. Naam, Hasan, we bila shaka unafahamu vyema huko Dadab, unafahamu isli, hali ikoje huko Dadab kwenyewe ambako wa isli, wa, watu kutoka isli wengine wa wanaomba warudi katika kambi hiyo. Kwa kweli hapa katika kambi za na, tangu nifike hapa satu zilizopita, wale wakimbizi ambao wako hapa kwa kweli wale na ambao wamefika kwa sasa, hali yao si nzuri vile. Kwa hivyo hali unaposema sio nzuri, iko vipi hali yao? Kwa kweli, wengi wametolewa kule Nairobi, wameacha vitu zao, wamekuja huku, walikuwa wanakimbia shida hizi ya kambi na hawana furaha hata kidogo kurudishwa hapa, kwa sababu maisha yao tayari walikuwa wameanzisha maisha kule Nairobi, na walikuwa wanaendelea vizuri, na hapa wakifika hapa chakula napi? inapimwa napi, kidogo Eh, kutembea kwao pia si vile wanaweza kwenda sehemu hapa na hapa kujitafutia riziki kidogo. We, vile vile umetoka kule Nairobi unasema wamekuwa na maisha alafu huko wamekuja wamewekwa katika hali nzito. Je, huko kuna msako polisi wanaoangalia kama wanavyofanya kule Nairobi? Ndiyo, hapa hivi kwa kweli, polisi pia wapo, wako wengi, na wengi ambao tumeongea na hao hapa katika uh, kambi mbili za uh, Hagadera na kambios wanasema kwamba wakikutana na polisi pia, wakiwatolea zile kadi za alien na vitambulisho vingine ambavyo wakimbizi huwa wanapatiwa wan, wan, kujitambulisha, wengi huwa wanazichukua wanaziweka kwa mfuko, wanawaambia watoe kama elfu mbili ama elfu tatu Nam, juhudi zetu za kujaribu kupata maafisa wa polisi huko Kenya kueleza upande wao wa madai haya hazikufanikiwa, lakini tunahakikisha kwamba tutawapatia nafasi maafisa wa serikali waweze kueleza maoni yao kutokana na madai yanayotolewa na wakazi wa huduma na wakazi wa Isli pamoja na huko eneo la Dadab. nam msikilizaji, unaendelea kusikiliza live talk kwa njia ya tovuti www voa swahili com, na hivi sasa ninakusomea ujumbe mfupi wa SMS umetoka kwake George Opinio Otieno wa Nairobi, Kenya. Anasema serikali ya Kenya haikamati watu kiholela, bali inafanya msako wa kuondoa wageni wanaoishi nchini kinyume cha sheria. Pia hii ni jitihada za kukabiliana na ugaidi. Abdu Shakuru, sijui unaelekea wapi wewe? Mimi nitafikiri nitarudi kule kule kwa wasikilizaji wetu ambao huyu mi namwona hapa ni Conois Kiejo wa Dar es Salaam. Kwa kweli ni operesheni nzuri kwa usalama, lakini wawe na taratibu za kumkamata na kukagua kila kinachostahili, na sio kila Msomali anahusika na mipango ya ugaidi. Serikali ya Kenya iliona hili na kutoka Eldoret Kenya, Hilari Koech Bet anasema nchi yetu inakiuka haki za Wasomali. Kuwatia mbaroni watu bila kupatikana na hatia au kufikishwa mahakamani, ni ukiukaji wa haki za kibinadamu wa hali ya juu sana. Naam, sasa kurudi katika wasikilizaji wetu kwenye simu. Hapo kuna msikilizaji mwingine kwenye simu, Edward Kabamba, unaweza kutuambia maoni yako au swali lako? Kwanza, asanteni. Ukija ukaangalia kwa, tuseme msako unaofanyika kwa Kenya, sawa, wale tunaweza kusema ni wahamiaji, ndio kama halamu lakini, ukija ukaangalia, wale kuna watu ambao wameingia mle Kenya wengine na vitambulisho na kwa kuwa hao wameamua kufanya swala la la msako na kuwarudisha kwao, kwa nini wasingefa-fata hatua hadi hatua? Unajua, unapomkuta mtu ndani kama wanavyosema, tunavyowasikiliza sasa, hizi wanavyowafata ndani maaskari na kuwaomba vitambulisho na pesa, kwa kweli ule, ule sio utu, kwa sababu kitendo tu cha binadamu kuitwa binadamu ni thamani tosha ni samani tosha. Sasa warudishe image wao, ndio tukulie. Mfano wangelikuwa Somalia, wasikie kwamba wa Somali wanawafanyia vile Wakenya, sidhani kama wangefurahi. Hata hivi kule Somalia, sidhani kama watafurahi wanaofanywa Kenya, ni wasama, wanazidi kuwekeana. Mimi nadhani hata serikali ya Kenya ingekaa ikajua kabisa hawa ni watu ni binadamu, naona na wao wana nili kama wao, wasikimbilie wa, wa tu kwa sababu kuna matatizo ya ugaidi wala nini, huwezi kujua, labda ni mambo ya siasa mengi kuingilia humo kati yanakuja kuvuruga mipango ya watu na maisha ya watu. Sasa wao wakae waangalie kabisa kwa kwani watu waweze kuwasaidia kama ni kuwarudisha, wachukue taratibu za kuwarudisha. Mbona Tanzania ina wakimbizi? Mbona iliwarudisha na bado wengine walikuja? Ukiju kaangalia Tanzania, kuna kimbunga ilipita, japo watu waliathirika, lakini ilipita sehemu ile kitu kapita, lakini mbona ilileta mvurugano, lakini baadaye nchi baina na nchi walikuja wakakaa sawa, viongozi wakaelewana. Hatujui kilichoendelea sasa na Kenya na Somalia, tunaombeni waweza toka Kenya wakakimbilia Tanzania, Tanzania tendo kakuta na kwenyewe kuna mgogoro kati ya Kenya na Tanzania kwa sababu wao ni watu wanaa-na wanahitaji malazi kama wengine. Sasa isikia mahala ikawa ni visa, unaona nchi na ambazo ziko karibu karibu. Naam, asante sana bila shaka kwa maoni yako Mohamed Osman, ukiweza kutueleza kama hawa wanavyosema kwamba hawa ni watu raia walioko katika mtaa huo, wanaishi maisha ni magumu kweli kweli. Kwa hivyo ukiangalia hali ilivyo hivi sasa, kama tulivyosema hapo mwanzoni kwamba mnafanya kitu gani, lakini hatua gani zinachukuliwa zaidi kati ya wale wakazi wa mji huo waweze kutanzua matatizo yao. Kwa uh, kweli, uh, kinachoendelea sasa hivi hatuna usaidizi wowote. Usaidizi uliobaki ni kuomba Mwenyezi Mungu hawezi kutotoa ndani ya mkono ya hii serikali. Ni hayo tu, ndugu yangu. Naam. Jojo Pio, karibu katika Live Talk. Operesheni inayoendelea kwa Isili kwa sasa hapa Nairobi, nafikiri tumegundua kwamba maafisa wa polisi wetu wamekosa uzoefu, uzoefu wa kufanya msako, kwa sababu kwanza hawaelewi hii nyumba tulienda hatufai kurudi. Unapata wanarudi kwa nyumba ya mtu mara tano, alafu, alafu zile mbinu wanatumia sasa ni ile ya, ya, ya kwamba ukali, watu wanapigwa. Nafikiri kidogo tumegundua kwamba polisi wetu wanakosa mafunzo mengi sana wanapokwenda kwenye chuo cha polisi kule Kiganjo, na operesheni ya Isilia ambayo imeendeshwa na askari wetu imeonyesha wazi kwamba kuna upungufu kubwa sana katika jitihada ya kufanya ooe. Naomba Bwana George Otieno tafadhali, ah, naomba tafadhali, George Otieno. Uh, nitamweleza ya kwamba mapolisi tutafautishe hao mapolisi, the blue boys ambayo tunawaita, ambao ni Kenya Polisi, wana nidhamu na wana heshima na, na, na wanajua wanachofanya, lakini GSU ambayo ni red barret na administration police na chief hawajui wanachofanya wao kwa sababu chifu, no. wenyewe unakuta anarudi katika nyumba yangu mimi mara tano au sita usiku na mchana, kuanzia wiki iliyopita mpaka sasa hivi. Lakini Kenya polisi akikuja, akifanya search ndani au nje, ama atuulize sisi takabadi yetu, anaondoka anaenda zake na hata rudi. Lakini wanaotusumbua sisi ni AP kutoka Lang'ata sijui Akai sijui wapi, wanakuja wanaingia kwa nyumba mara tano sita, yesiu kadhalika. Naam, sasa Jojo, pia kwa vile vile vile, umetoa maoni hayo, umesema umefuatilia, unaona kwamba wamekosa nidhamu. Je, kwa upande wa pili, nyinyi mlioko nje ya Isli, mnaiangalia vipi hali hii ya Isli? kwa kusema kweli hali ni ya kusikitisha, kwa sababu kama kuna duka ya kununua bidhaa yenye bei nafuu hatuwezi enda. Ukienda mara toa kitambulisho, ukisau na kitambulisho tawekwa ndani. Na kwa ujumla anasema kwamba polisi wetu tuk, uh, tukisema AP, Administration Police, pamoja na Kenya police wamekosa ushirikiano. Ushirikiano wa utendaji kazi ndio unapata kwamba polisi wameingia hapa, kesho AP wameingia hapa, viongozi wao wamekosa kushirikiana kuambia kwamba pande hii tulienda msirudi. Alafu, tunaomba operation Kenya nzima mbona Isili peke yake? Kwa wakuje huku Kahawa wewe tunakoishi, wafanye operesheni, waende Langata, waende Kibira, waende Westlands, waende Nairobi nzima. Wakifanya operesheni, mbona Isili peke yake? kwani Isili ndio kuna, kuna pengine hao magaidi, lakini Wekenya lakini nzima ndio sisi tuone kwamba hii operesheni inaendeshwa kwa haki. Pale mkuu wa polisi wa Nairobi alieleza kwamba operesheni hii itaendelea katika eneo zima la Nairobi. Je, kwa hivyo hakuna operesheni zinazofanyika katika maeneo mengine? Amna hisili. Yeah, yeah. ni eneo, eneo ndogo na kwa sasa, hata wangekuwa wameshamaliza. Tukasikia wameingia sehemu kama Kariobangi, wakatoka Kariobangi wakaingia Ruaraka, wakatoka Ruaraka wakaingia Kahawa West wao kila siku kuamka ku, ku, si, mchana um, usiku wako Isili. Sasa tunashindwa mbona Isili peke yake, na Nairobi ni kubwa. Raia wa kigeni wametapakaa Nairobi, huwezi kutofautisha Mkenya, huwezi kutofautisha Msudan, Msomali, huwezi. Raia wamejaa wa kigeni, lakini sasa kaa west hapa, tuko na wakongomani tuko na Wasomalia, hao polisi hawajafika hata kufanya hiyo operation yao. Wao ni Isili asubuhi, jioni, usiku, hatujui nini inaendelea nam asante sana. Huyo ni Hassan Ibrahim akizungumza kutoka Dadab, ambaye alishiriki katika Live Talk, msako wa Isili. Vilevile kulikuwa na mkazi Muhammad Osman na wasikilizaji wengine ambao simu hazikuweza kuendelea, tukazungumza nao mpaka mwisho. Asanteni wapendwa wasikilizaji, kwa kuungana nasi katika Live Talk hapa studio nilikuwa na mkamiti kibayasi upande wa pili, Dwayne Collins mshikasimu Mariam na Nelson katika fundo wa mitambo. Mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema, unaweza kupata maendeleo ya mazungumzo haya katika Facebook na hapo kesho tutarudia sehemu ya mjadala huu. Kwaherini. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika inakuletea makala ambayo hupiga darubini habari zisizo za kawaida zilizogonga vichwa vya habari ulimwenguni kote. Ni wakati wa Vijimambo. Jina langu BMJ Murithi. Shirika la Transparency International wiki hii limetoa ripoti ya kushangaza isemayo kwamba wanawake wajawazito nchini Zimbabwe wanatozwa faini ya karibu dola 50 za Kimarekani kwa kila nduru wanayopiga wakati wa kujifungua. Maajabu makubwa! Shirika hilo linaloangazia uwazi na matumizi ya fedha za umma ulimwenguni kote limeiandikia serikali ya Zimbabwe kulalamikia hatua hiyo likisema kwamba huo ni ukatili. tutoke huko barani Afrika, msikilizaji, tusafiri moja kwa moja hadi nchini Canada. Bwana mmoja huko mjini Ontario, Canada, wiki hii amewashangaza wengi baada ya kutumia zaidi ya dola elfu hamsini za Kimarekani e kwa mazishi ya mbwa wake. Maajabu makubwa zaidi ni makala viji mambo, msikilizaji, ili kujua thamani ya dola elfu hamsini e katika maeneo kadhaa nchini Canada. Fedha kama hizo zinaweza kununulia nyumba pamoja na gari. Kevin Andersen, ambaye ni mkazi wa kitongoji cha hadhi ya juu huko Ontario, yamkini, aliwaalika zaidi ya watu elfu tano kwa mazishi ya mbwa wake ambaye alipewa jina la Soso na kuandaa karamu kubwa. E, katika hotuba yake, Kevin aliyeambia laiki kubwa ya watu waliofika kwenye mazishi hayo e, kwamba mbwa Soso aliyefariki akiwa na umri wa miaka saba aliishi maisha ya uungwana na hakumkosea mtu yeyote. Na kwa hayo kuhusu mbwa atunukiwaye heshima kuu baada ya kung'atuka duniani. Msikilizaji, naona time zangu pale kwenye ukuta zinanambia niondoke, ili nimpishe mwenzangu aliye katika studio zetu kubwa pale Washington DC, ili aweze kukuletea muktasari wa habari. Kumbuka msikilizaji, makala haya hutayarishwa nami BMJ Muridhi nikiwa hapa jijini Atlanta. Na kabla sijaondoka, kama ilivyo desturi yangu, na kuacha kwa kauli yetu ya wiki hii kwamba adhabu ya kaburi, hata kama ni kaburi ya mbwa, haijuaye maiti kisa na maana. Dunia imejaa viji mambo. oh, Nam, dunia ina mambo sasa hivi. Muktasari wa habari: mkuu wa polisi wa Uganda Jenerali Kale Kaihura ananukuliwa akisema washambulizi wa jengo la maduka ya kifahari mjini Nairobi Westgate huenda waliingia Kenya kupitia Uganda. Serikali ya Syria, vikosi vya waasi na makundi ya kutetea haki za binadamu yanaeleza kwamba gesi ya sumu imesababisha watu kadhaa kujeruhiwa katika kijiji cha Kafr Zeita katikati ya nchi hiyo. Wanamgambo wanaoiunga mkono Russia huko Ukraine wameongeza utekaji majengo ya serikali na kudhibiti mashariki ya nchi hiyo. Wizara ya mambo ya ndani ya jimbo hilo inaeleza kwamba watu wenye bunduki walichukua udhibiti wa jengo la usalama wa taifa. Na rais Barack Obama wa Marekani ametoa wito kwa wanawake hapa Marekani kulipwa mshahara sawa na wanaume wanaolipwa kwa kazi sawa wanaofanya. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.