Je, nifanyeje? Karibu msikilizaji katika makala hii ya Je, nifanyeje? Maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi mkamiti Kibayasi. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani Redio ya Dar es Salaam, pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga, Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Radio Boma Hai FM katika mkoa wa Kilimanjaro, na yanapatikana pia katika gazeti Tando, bongo5.com. Kama kawaida, tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana, pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Kwanza kabisa ungana nami Sandey Shomari kwa habari za afya. Shirika la afya duniani WHO katika miongozo yake ya kwanza kuwahi kutolewa ulimwenguni kuhusu kutibu hepatitis C, maradhi ya ini ambayo yanaua kati ya watu laki 3 na 50,000 na laki 5 kila mwaka. WHO inasema miongozo itapunguza idadi ya vifo vinavyotokana na hepatitis C kwa kuzisaidia nchi kuboresha tiba na huduma za afya. Shirika la afya duniani linasema Takriban watu milioni 130 na 150 kote ulimwenguni wana maambukizo sugu ya hepatitis C. Maeneo mengi yaliyoathiriwa ni Asia ya Kati na Mashariki na Afrika Kaskazini. Virusi vya hepatitis C kwa kiasi kikubwa vinasambazwa kwa njia ya damu yenye virusi hivyo. Hili linaweza kutokea kupitia njia zisizo salama za afya zinazohusisha kutumia tena sindano na mabomba yake. Idadi kubwa ya watu ambao wana maambukizo sugu ya hepatitis C watakumbwa na matatizo ya ini au kupata saratani ya ini. WHO imechapisha miongozo yake kama njia mwafaka kabisa na matumizi salama ya madawa ya kunywa ya hepatitis C ambayo zinapatikana bila tabu madukani. Stephen Victor, mkuu wa programu ya hepatitis ulimwenguni katika WHO, anasema hepatitis C inaweza kutibiwa na kupona kabisa. Anasema matibabu yanazidi kuwa mazuri wakati wote Bahati mbaya, Dr Victor anasema watu wengi hapa duniani hawapati matibabu kwa ugonjwa huu. Kwa kiasi kikubwa ni kutokana na ukosefu wa uelewa kuhusu tatizo na ukosefu wa wafanyakazi wa afya ambao wamepatiwa mafunzo kutambua na kukabiliana na maradhi haya. Hata hivyo, anaeleza tatizo kubwa ni kwamba watu wengi hawana dalili zote za ugonjwa, kwa hiyo hawafahamu kuwa huenda wako katika hatari na hivyo ni budi wafanyia uchunguzi wa kiafya. Anasema maambukizo mara nyingi yanabakia kutotambuliwa mpaka mtu awe na matatizo makubwa sana ya ini. Tatizo jingine kubwa ni matibabu ya hepatitis C wagonjwa wengi wanashindwa kuyamudu. Dr Victor anasema madawa mapya yanaweza kugharimu kiasi cha dola elfu 84 kwa matibabu ya wiki 12. Anakiri kuwa ni gharama na changamoto kubwa kuweza kuikabili. Miongozo mipya inatoa mapendekezo kuhusu uchunguzi wa kiafya wa maambukizo ya hepatitis C huduma za afya ili kupunguza maendeleo ya maradhi na matibabu salama na yenye matokeo mazuri kutibu maambukizo sugu ya hepatitis C. Maafisa wa WHO wanasema wana uhakika kuwa gharama ya matibabu itashuka sana kama watu wengi zaidi watatumia na kunufaika na madawa mapya. Wanaeleza kuwa matibabu ya HIV na UKIMWI yalikuwa ya gharimu kiasi cha dola elfu kumi wakati mara ya kwanza yalipozinduliwa. Wanasema matibabu na dawa hizo hizo hivi sasa zinagharimu dola mia moja. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Na sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Bisha msikilizaji, katika kipengele hiki cha majadiliano na siku ya leo, nami Lucy Patrick nikiwa na vijana. Mada ambayo tunajadiliana inasema mfumo dume unavyoweza kuathiri matumizi ya kondom. Karibu sana. Naitwa ndugu yako Jacob, nasoma Man Teaching College. Mfumo dume unaathiri katika matumizi ya kondom. Wanawake wengi tunatokea kuaprochiwa na lika tofauti. Kwa mfano, baba mkubwa anakuja a ni sehemu akiona yani, kama mabinti, tukumbuke kuwa baba wakubwa saizi wengi, asilimia kubwa wameathirika. Mnatoka naye hapa, na wewe binti umemkubalia, mnaenda huko, anaweza akakupeleka hoteli kubwa kubwa, na wewe ukasema ah. Tatizo sisi wasichana, yani, tukipelekwa kwenye hoteli kubwa kubwa au sehemu ile nzuri nzuri, kwa kweli tuna tunaona yani bonge la burudani, ila hatujui kule tunakwenda kuchukua ni kinini. Kwa hiyo wewe unafikiri kwamba mfumo dume unaathiri vipi haya matumizi ya kondo? Unapofika kule yani unakuwa naye pale, mmekula naye nini, mnaingia ndani. Katika kuingia ndani ye yeah, utakuta baba mkubwa yule anajua ni mwasilika wezi, akabeba kondo akakwambia baby sijui nini baby sijui nini sweet nini. kama una akili timamu uwezi ukakubali kushirikiana tendo la ndoa bila kondo, ila kama huna akili timamu unataka hela na wale wababa wanatongoza watoto wadogo, anajua watoto wadogo anaziki na hela. Ndio maana wanashauri sana, wewe mtoto wa kike, binti mdogo, unapotembea mfukoni, unaenda kwa mpenzi wako, beba condom mfukoni, ukifika pale ana unatoa ya kwako, akika hata yule ana lake jana. Kwa jina naitwa Asante Gabriel, nasema katika chuo cha Mamu Institute of Education. Mada ya leo nazungumzia kwamba mfumo dume ni kwa jinsi gani unavyoathiri matumizi ya kondom. Iko hivi Mtu unaweza ukawa una mpenzi wako au mtu kutoka sehemu nyingine akaja akakutongoza akakwambia anakupenda na ukakubaliana naye, lakini katika kwenda kufanya tendo la ndoa, anaweza akakwambia akakushawishi kuwa yeye hahitaji kufanya mapenzi kwa kutumia kondom, lakini kwa unakuta, labda mwanamke, huna maamuzi ya kwamba yale ukampinga, au mwingine anasema kwa kuwa nampenda mpenzi wangu nifanye naye ili tendo hata bila kondomu, unakuta yani unashindwa kuamua kwamba ni iweje Kwayo, wanano, wanambe, mungina, utaki, tuta, neza, Kwayo, kwa hiyo unakandamizwa na mwanamume kwamba mi nifanye. Mwingine anakwambia kama hutaki, naweza nikakuacha. Kwa hiyo kwa ile kuogopa, au kutokuwa na ujasiri, au kuwa na uamzi wa kwamba uamue kwamba mimi siwezi kufanya hiki bila kufanya kitendo la ndoa bila kondom, unakuta ndio inamwathiri mwanamke. Mda mwingine, mfumo dume huu unaweza kapelekea mtu kapata magonjwa kama ya zinaa, ukimwi unaweza ukapata hayo magonjwa, kwa sababu umeshindwa kuamua, na mfumo udume unatawala una sana katika kizazi hiki. Kwa nini mabinti tunashindwa kuamua? Muda mwingine binti unashindwa kuamua, labda huyo mtu ambaye umeenda kufanya naye mapenzi kakulaghai, ulaghai hasa ndio unazidi, kakulaghai, kakupa pesa nyingi, na unakuta hizo pesa alizokupa umeshazitumia sasa, huna jinsi, ufanyaje? Na yeye anakwambia mimi sitaki kufanya na bila hivyo uta, nitahitaji unipe pesa zangu kama hutaki. Kwa hiyo hiyo inaweza kapelekea moja kwa moja mtu uta, itakubidi tu ufanye mapenzi, kwa sababu umeshafanya kosa mwenyewe, umekubali hizo pesa, kufuatana labda na umaskini mwingine, hana hana pesa, ndio hivyo, alishakubali pesa zake. Siku moja ndio amemuita, tukutane sehemu fulani, hana kondomu wala hahitaji kufanya na kondomu. Napenda sana kuchangia mada inayosema mfumo dume unaathiri matumizi ya kondomu. Ni kweli mfumo dume unaathiri matumizi ya kondomu, kwa sababu kwa upande kwanza, si wenyewe tutahakika tukujibali, sio wenyewe unaoshangaa. Mtu kaa mimi umri wa mimi na miaka ishirini na moja nakuja kujibaba zima, nakuja na miaka hamsini yake, anakuja kwangu anakuja kunitongoza nami nakubali. Pale ninapokubali anambia twende labda katika sehemu ya starehe, tutaenda sehemu ya starehe, atanipa vitu nami kwa hiyo inabidi usio trake sisi tukubali, sio wenyewe kwamba amini wewe mwenyewe mtu hakika unaweza sababu mimi najua kama mimi hapa sio kilewa na na nguvu zangu zote. Kwa hiyo sio trake jamani, tupenda sana kufanya kazi na kila kitu sababu ujue mfano kama sasa tunavyosoma hivi unaweza hapo kaenda maofisini huko kamkuta da bosi, yule bosi akakutongoza na leo kutongoza kwa kubali ukisema hmm, kwa kwani na dhiki ya kazi, ngoja nikubaliane. Utakubaliana yule bosi anakuwa na nia nzuri na wewe, kama nania na nia nzuri na wewe sangakuonea huna akupe kazi wewe ndio kufanya afu na kuliko labda ya, na nani utoe sijui nini n rushwa ngono, na rushwa ngono atakutoa labda mtenda katika gesti ile guest, mtafanya vitu vyenu, la kufanya mapenzi, atakwambia mimi sitaki tutumie condom, naomba tutumie hivi hivi, wanasema peku wenyewe wanasema peku peku, hapo peku peku. Jamani watutakie, sababu ujue saizi magonjwa ni mengi, mfano ukimwi, sonono, kaswende magonjwa ya zina hapo. Hata jamani, tutakike ndo anazidi kutuathiri. Kwa hiyo kama ndio hivyo, tutakie, tukubali, sio wenyewe. Wewe kama mtu mwenyewe anakwambia kuomba kazi, mtu anakwambia hivyo, unakuta na, na huyu mtu ni baba mzima. Kwa hiyo wewe ujue kwamba hapo sio kilama, una nguvu, una mikono na kila una miguu. Kwa hiyo tufanye tu kazi, mbona wengine hapo hawajasoma lakini wanafanya kazi za mashambani na wanatoka katika maisha. Tuje kwako wewe, kama wewe wametokea mbaba anakwambia kwamba mimi sitaki kufanya mapenzi na wewe na kondo umeenda kuomba kazi, una shida, unataka ile kazi, anakwambia sharti la mimi kukupa wewe kazi ufanye mapenzi na mimi, lakini bila kondo unafanyaje? Mimi namkataa kwa sababu mimi sio kila mwana na mikono yangu, nitaenda kufanya kazi nyingine. Naitwa Anwarite Mumbi, napenda kuchangia hii mada, inasema mfumo dume unavyoathiri matumizi ya Kondo. Ni kweli kwamba ni watoto wa kike tumekuwa tukiathiriwa na huu mfumo dume, tumekuwa ni watu wa kupelekeshwa tu. Sababu kubwa ya mnayotufanya ni tushinde kuwa na maamuzi sahihi, tuwe hatuna msimamo katika kuamua mambo yetu. Ni hapa nini kwamba tuna tamaa, kitu ambacho ataongea mwanaume tunakubali, kwamba yeye ndo kila kitu na yeye ndo anaweza kila ambacho atakisema ni sahihi. Kwa hiyo mi naashauri tu kama si watoto wa kike yani, tujikubali tuwe na msimamo katika kuamua vitu. Naitwa Zabda Saidi nasoma chuo cha Mama Institute. Kwa mfano sisi watoto wa kike, unashangaa mtoto wa kike, kuna mwingine hana confidence ya kujieleza, unashangaa katoka tu hapo nje katongozwa, ametongozwa, yaani kutokana na ile hali yake ya kiuchumi unakuta maybe hana hela au hana vitu vingine. Kwa mfano sisi tunavyoishi, mwingine hana hana sijui anapenda kula vitu vizuri vizuri wakati uwezo hana, na unataka kuvaa unataka kuwa na kiatu kizuri, unataka unataka kuji, ku yani, kujilemba kuonekana na wewe umo, na huyo mwanaume anasema hivi kwamba yeye hawezi kula ndizi na maganda. Ah, mi nataka kinga sijui nini, amna kinga, hapana, mi siwezi nikala na ndizi na, na maganda yake, kwa hiyo no. Na wewe kutokana na ule uchumi wako unakubali kufanya naye sex, kwa hiyo sisi watoto wa kike yani, tuwe na ile confidence ya yani ya, ya kuwa yani na msimamo. Unakuwa na msimamo, mwanaume akikwambia hivi mwambie no. Sio yaani unakubali kubali tu, unakubali kubali tu, bona mradi upate tuhela utu tuhela twa hivi hivi. Soma utapata hela, zitakusaidia kwa matumizi yao. Wewe unafikiri nini kifanyike sasa, ili huu um, mfumo dume ambao unakandamiza sana mabinti kwamba wasiwe na maamuzi katika matumizi ya condom? Mimi nashauri elimu itolewe kwa wale wasio na elimu ya kuhusu uzazi wa mpango au elimu ya kutumia, jinsi gani ya kutumia kondomu. Sisi wenyewe wasichana tujikubali sisi wenyewe, tusiwe na tamaa. Kingine ambacho ningekuwa anapenda kushauri kwa sisi wasichana, wanasema tuepuke michepuko. Wewe mwenyewe unakuwa unajijua kwamba nina boyfriend wangu mmoja. Kwa hiyo michepuko haistahili, kwamba michepuko inaweza kutuingiza katika mambo mabaya. Kwa mfano mtu unaweza kupata mimba ambayo hukutarajia, ukapata ukimwi, ukapata magonjwa ya zinaa. Ni wasichana, tupunguze michepuko. Ina maana hata kama uko na huyo mtu wako mmoja, utafanya naye mapenzi bila kondom? Hapana, nitafanya naye na kondom sababu kila mtu anakuwa anajua kwamba huyu ni mpenzi wangu, kwa hiyo tunajaliana. Kwa hiyo hata akikwambia bila kondom ni sawa, kwa sababu hapana, hapana hivyo so, kwa mfano hasa vijijini, huu mfumo dume umekuwa ukiwasili sana. Watu unakuta, kwa mfano, kijijini kuna mzazi mwingine kila mwaka anakuwa na mtoto sasa, kufuatana na kwamba hana elimu ile, hajapata elimu ya ya matumizi ya kondomu, yaani mwingine anakuwa hana matumizi ya hajajua matumizi ya kondomu. Achana na kwamba labda kwa sababu ya mfumo dume mwingine anakuwa hajajua kabisa matumizi ya kondomu. Mwingine hajui kabisa kwamba kuna kondomu, kwamba zinatumika, zinaweza kumsaidia kuplan family. Kwa hiyo hiyo nayo inapelekea sana ku, kuathiri wanawake yani, ninachokishauri mimi elimu ipelekwe vijijini kwamba jamani, kuna matumizi ya kondomu. Yani elimu itolewe juu ya matumizi ya kondomu, ili wanawake wasiathirike. Yani sisi wanawake inawezekana ukawa na maboyfriend watano bahati mbaya wote umeenda nao peku peku, yani anakupa mimba huyo, yani uelewi mimba ilipewa na huyu au na huyu siku auelewi. Sasa nimwambie nani mimba yake? Nimwambie nani mimba yake? Kwa jina anaitwa Jackie ni marata anasoma Mama Institute. Ni ushauri kwamba watoto wakike nao wapelekwe wa shule ili wapate elimu, wajue kujikinga na maambukizi na ni njia zipi ambazo zinatumika kujikinga na maambukizi ya magonjwa, kwa mfano ukimwi. Tunajua kwamba kondomu nayo inasaidia kupunguza maambukizi ya ukimwi na mimba ambazo hazikufanga kutarajiwa. Hapo tumefikia mwisho wa majadiliano yetu kwa siku ya leo. Mada ambayo tulikuwa tunajadiliana inasema, mfumo dume, jinsi unavyoweza kuathiri matumizi ya kondomu. Kwa kuandalia kipengele hiki, jina langu ni Asante sana vijana kwa maoni yenu. Na sasa hebu tusikilize makala ya muulize daktari. Ni wakati mwingine, mpenzi msikilizaji, katika kipengele cha muulize daktari, mkiwa nami Mensia Johni, ambapo leo nipo na Daktari Mwenitumba Esta wa hospitali ya Magomeni iliyopo jijini Dar es Salaam. Akijibu maswali kama anavyoulizwa na vijana anaitwa Amina Salum. Nina swali kwa daktari, kuna ukweli gani kwamba mama mjamzito akila maini na mayai atazaa mtoto mwenye mwili mkubwa? Asante kwa swali lako zuri. Watu wengi huwa mara nyingi huwa wanaogopa kula vitu kama hivyo, mfano mayai, sijui maini, wanasema labda yanasababisha ndani, mtoto atazaliwa na uzito mkubwa, kwa hiyo mama anaweza akapata matatizo wakati wa kujifungua. Mayai na maini haya yako katika aina ya vyakula ambavyo ni vya kujenga mwili, yani ni protein. kwa hiyo mama huwa mara nyingi tunamshauri ale vyakula kama hivyo. Kwanza maini huwa yanasaidia pia kuongeza damu. Mara nyingi mama mjamzito anapokuwa na mimba huwa anakuwa na tatizo la upungufu wa damu, kwa hiyo huwa tunashauri huyu mama ale vyakula kama maini ili kuongeza damu, mayai ili kujenga mwili, ambayo ni protini kwa ajili ya afya ya mtoto. Kwa hiyo si kweli kwamba mtoto, mama ambaye atakuwa anakula mayai au maini atazaa mtoto mkubwa sana, hapana unashauri huyu mama ale mayai, maini, mboga za majani, matunda na vitu vingine ili kujenga afya nzuri ya mtoto wake pamoja na yeye mwenyewe. Kwa hiyo si kweli kwamba mama anayekula mayai na maini atazaa mtoto mkubwa sana, ila mama anayekula mayai na maini atazaa mtoto mwenye afya nzuri pamoja na yeye pia, itamsaidia kujenga afya yake na kuongeza damu. Kwa jina naitwa Eva Petro na swali kwa dokta, eti msichana akifanya mapenzi na mwanaume ambaye hajatahiriwa, je, anapata madhara gani? nyingi. Msichana akikutana kimwili na mwanaume ambaye hajatahiriwa anaweza kupata matatizo. Kuna utafiti ambao umefanyika unaonyesha kwamba wanaume ambao hawajatahiriwa huwa wana hatari zaidi ya kupata maambukizi ya virusi vya ukimwi kuliko yule ambaye ametahiriwa. Hii inatokana na kwa kwamba mwanaume ambaye hajatahiriwa, sehemu zake za ume pale mbele huwa kunakuwa kulaini sana, tofauti na mtu ambaye ametairiwa. Kwa hiyo ni rahisi huyu mwanaume kupata michubuko na kupata maambukizi ya virusi vya ukimwi. Kwa hiyo kama atakuwa ana marafiki wengi wa kike anaofanya nao mapenzi na, ni rahisi kwake yeye kupata virusi vya ukimwi na akaweza kuambukiza kwa watu wengine kwa jina anaitwa Mwanasha Msuya, nina swali kwa dokta ni kweli kwamba mtu mwenye maambukizi ya ukimwi anaweza kufanya mapenzi na mtu ambaye hana maambukizi ya ukimwi na akapata maambukizi ni kweli mtu anaweza akafanya mapenzi na mtu mwenye virusi vya ukimwi na asipate maambukizi hata kama wakutumia kinga hii mara nyingi inatokana na yule mtu ambaye hana virusi vya ukimwi inategemea kinga yake ya asili katika mwili inaweza ikamsaidia kufanya asipate maambukizi pia inategemea walipokutana kimwili bila kinga. Je, huyu ambaye hana virusi hakuwa na michubuko katika sehemu zake za siri? Kwa sababu mtu anapokuwa na michubuko, anapokuwa na magonjwa ya zinaa huwa yana, yanaharakisha kupata maambukizo ya virusi. Pia mtu unaweza ukakutana na mtu ambaye ana virusi vya ukimwi na usipate, kama mmefanya ngono salama mmetumia kinga, yaani kondo, na mmeitumia kama inavyotakiwa, inaweza ikazuia mtu asipate maambukizo ya virusi. Na pia inategemea huyu mgonjwa mwenye virusi vya ukimwi, je, wakati huo virusi vyake mwilini viko kwa wingi kiasi gani? Kama virusi vyake mwilini viko kidogo sana, inaweza ikamsaidia yule mtu ambaye hana virusi asipate maambukizi. Na kama huyu mtu atakuwa wamekutana, wakati huyu mtu ana virusi vingi sana mwilini, tayari ameisha kuwa na ugonjwa wa ukimwi, ni rahisi yule mtu kuambukizwa virusi. Ni shukrani sana. Daktari Mwenitumba este kwa majibu yako, mpaka hapo sina la ziada. Nilikuwa nami Mensia Joni, asanteni nam. Asante dokta kwa majibu hayo kwa vijana, na sasa tusikilize makala ya ushauri kwa vijana katika masuala ya afya na kijamii. wingine wa ushauri kwa vijana. Mimi ni Rahabu Fredi na Anti Salma yuko hapa kwa ajili ya kuwashauri vijana. kubwa na la msingi ambalo anaongelea leo ni swala la urafiki. Jamani, wazazi tunapata matatizo makubwa, hasa hao wanafunzi wa sekondari, watoto wanaekwenda vioni. Unapofika vioni, lazima utakuwa na marafiki wa aina mbalimbali, na kila mtu anatambua alikotoka kwenye familia yake. Wazazi wengine wanawasomesha watoto wao kwa shida. Mtoto wa mbunge, waziri, babake anampa milioni kwa mwezi. Tiyari mshakua mapatna, mabwana. Sasa we umepelekwa shuleni kwa ajili ya kusoma unachukua akili unaichanganya tena na mambo ya wanaume kweli, mwalimu utamwelewa anachokuambia? Sasa utaanza ushoga, mnapelekana kwenye maklabu nini, lazima ulikuwa kwenu, laba hunywi pombe, unaanza kuingia kwa vishawishi vya kunywa pombe. Unapompata ule bwana, laba leo amepata kismart mtoto wa kike akakupa elfu hamsini unaona, naam, hii ndo kazi. Sasa inakulea masuala ya shule ni tena, ndugu yangu, anakuwa bye bye, ushoga huo maana <laughs> hey! Yani ushoga na sehemu nyingi, shoga atakung'ang'ania, shoga atakufanyia biashara, mwenyewe hujitambui mtoto wa kike. Yaani inanikera, tena inanikera hasa. Wanafunzi wengine mnekuwa vioni, mnatofautiana umri, siku hizi elimu iko mpaka uzeeni. Utamkuta mama kanizidi hata mimi umri, anaenda kuunga ushoga na mwanafunzi labda wa mwaka wa kwanza. Yule mama labda kwa mambo yake mazuri anawafanya biashara wenzie, basi, shoga yangu, alau jitambui. Mwanzako anapewa milioni wa okay, ukienda kule unarudi shuleni na shilingi elfu kumi na nusu. Kwa hiyo unatakiwa kwanza ujitambue yule shoga anachokufanyia ni kizuri au kibaya. Kwa hiyo mnapotaka kutafuta marafiki, kwanza mwe mnaangalia, je, rafiki huyu mimi ananisaidia mazuri au mabaya, na mrizike na hali za wazazi wenu. Wa umekwenda pale kwa ajili ya mambo hayo, wengi maisha yanaharibikia kuja kumeza mi. Shoga yangu, urafiki mzuri, mi naujua. Mwenzako kwambea na homa, msaidie kumpa panado mwenzako labda swali kalishindwa, unamsaidia, sindivyo? Hata kama shoga wako ukimwona kitu hana, basi msaidie, na wengine ushoga huo huo atakusaidia shoga yangu. Ukicha tu akikuona vidole kwako usimwone hivi vile, babu katoka nyumbani kwao kaja hapa na elfu hamsini basi nimempa shilingi ngapi, he? Shoga unamsaidia mwenzio kwa kumchapia maneno namna hiyo? Wengine huko mashuleni wakirudi, mimi nafua nguo za mashoga zangu. Unamfulisha mwenzio, jamani, hata mbele ya Mwenyezi Mungu unakuwa tunapata dhambi Ukiamua kumsaidia mwezo, msaidie kwa kawaida, sio unamsaidia kwa masimango. Na hasa tabia sioipenda, ushoga wa kuuzana huu huu, ndio unetuharibia watoto. Na hii yote inasababishwa kwa ajili ya nini? Ya tamaa. Umemwona mwezo anamiliki simu ya milioni, we huna, anakuongopea. Mara mwanafunzi, unakuwa tayari ushaunganisha zaidi ya wanaume thelathini. Haya, ukishamalizapo tena, shoga yangu, wewe utampata mtu akukuoa? Kwa hiyo wewe, unaetaka shoga, kabla ya kumpata shoga, kwanza mchunguze umjue shoga huyu wa chumvi, shoga huyu wa pilipili, au shoga huyu ujiwe ni kingata, nimengoa jino. Anti Salma, hapo hapo utambaini vipi? Sasa kama huyu ndiye huyu, sie maanake rafiki, inabidi tu uwe naye katika mazingira hayo ya huko, kama ni shule, kama ni chuo, urafiki haukataliwi. Hasa ukitaka kumfahamu shoga, kwanza mpe neno rahisi, mpe siri yako tu, hata ya uongo. Mwambie bwana, shogangu, mwezio, mi na jambo moja mbili tatu, alafu mwambie nimekuambia wewe tu. Ilo la kwanza shoga yule akiwambea, shoga yule kidhandiki, lazima lile neno ataenda kulitoa kwa shoga mwingine, na huyo shoga mwingine akilisikia, lazima atakurejesha wewe nini ujumbe. Na hata kwenye mitiani, nikwambie nini, wasichana wangu nyi, unapomwambia mwenzi wako, labda mimi nimekuwa wa kwanza, mwingine wala anakuwa nani, fake smiles. Kwa hiyo hilo nalo ni njia mojawapo ya kwanza ya kumtambua shoga. Wenyewe mnaitana mashosti. Sasa rafiki aliokaa hapo nyumbani ambaye anahitaji rafiki wa kweli. Mimi nasema marafiki wazuri wapo sana, hasa wee mwenyewe unaitaka rafiki mzuri, uwe na wee mzuri. Maana shoga yangu, hilo nalo tatizo. Maana mia ntisamba naeza nkamtafuta shoga, kumbe mwenyewe champion o mambo ye, akiwa naguvizia magoli apena hati ya penati, mi mwenzake natafuta ya kona. Kuna ushoga hapo, lakini kwanza we mwenyewe ujiangalie, je, mimi nna mapungufu gani au na tabia mbaya gani? Ukishaijua ile tabia yako kwanza, itibu. Ukishaweza kuitibu tabia yako utampata shosti mzuri, pamoja na kwamba siku zote tunaamini kwamba hakuna mwanadamu aliyekamilika, lakini yale mabaya zaidi tuyaepuke. Sio vizuri kutiana ushosti wa kuharibiana maisha. Haya, popote ulipo, jitambue kama ulivyokwisha ambiwa na Anti Salma, na kumpata rafiki mzuri, mbinu pia umepewa. Mimi sina la ziada leo. Jina langu ni Rahabu Fredi. na msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya Kila Mtu Ana Hadithi Yake. Nilishapitia maisha magumu kiasi cha kujiuliza, je, yeah, nifanyeje? Mimi ni mtoto wa tatu katika familia yetu, na nimebahatika kusoma hadi chuo kikuu. Nilipofika chuo kikuu nikiwa mwaka wa kwanza, nilibahatika kupata mwenzangu ambaye niliamua kuishi naye kama mke na mume. Kipindi chote hicho tulichoishi hakuwa na matatizo yoyote tuliishi kwa furaha na amani. Tulipomaliza chuo, tuliona ni bora tufunge ndoa, hivyo tulifanya harusi na tukawa mke na mume rasmi. Lakini kwa bahati mbaya, tabia yake ilianza kubadilika taratibu, kwani siku nyingine alikuwa akiamua kurudi usiku na muda mwingine alikuwa akinipiga, na kuna baadhi ya siku ambazo alikuwa anafanya vituko mbalimbali mbali vya kila aina. Kipindi hicho chote mimi nilivumilia, lakini ilifika sehemu nikawa sielewi nifanyeje. Hivyo niliona ni bora niwafuate wazazi ili waweze kutusaidia. Nilipokwenda kwa wazazi na kuwaeleza juu ya tatizo langu, walimwita na kuongea naye, lakini pia walinishauri niwe mvumilivu ili aweze kujibadilisha. Kwa bahati mbaya kipindi hicho chote nilikaa nikavumilia, lakini hakubadilika. Nilivumilia hadi katima mwaka ndani ya ndoa yangu, lakini mambo bado yalikuwa yanazidi kuwa magumu. Nilijiuliza nifanyeje, lakini sikuweza kupata jawabu lolote. Kwa bahati nilifanikiwa kuwa mjamzito, na kipindi hicho ndiyo kama vile nilichochea kuni katika matendo ya mume wangu, kwani alizidisha kunichukia. Alikuwa akifanya vitu ambavyo kwa upande mwingine nitasema ni vya kiunyanyasaji. Niliendelea kukaa hivyo hivyo kwa shida hadi nikajifungua. Nilipojifungua nilirudi nyumbani kwa mama kwa muda ambapo nilikaa na yeye alikuwa akija akahudumia mtoto vizuri, na baada ya miezi mitatu kuisha nilirudi tena nyumbani kwangu. Baada ya kurudi, tulifanikiwa kukaa vizuri kwa muda mchache sana kwa miezi miwili tu lakini baadaye tabia zake zilirudi tena, zikawa ni zile zile. Tuliishi hivyo mpaka mtoto wetu alipotimia miaka miwili. Ilikuwa haiwezekani sisi wawili hata kukaa kuongea wala kushauriana juu ya kitu chochote, juu ya mtoto wala sisi wenyewe na maisha yetu. Nilichoka maisha haya, nikajiuliza nifanyeje? Nikawa sina jibu. Niliona ni bora ni bora niende zangu, nikatafute maisha yangu sasa pembeni. Hivyo niliamua kwenda kupanga. Nilivyoenda kupanga nilifanikiwa kukaa kule kwa muda wa miezi sita, lakini kwa bahati nzuri mume wangu alirudi na akaniomba radhi. na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni mkamiti kibayasi na kusii, usikose kujiunga nasi tena.