Hamjambo, wapendwa wasikilizaji, karibuni katika matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Matangazo yetu yanasikika kuanzia saa moja unusu saa za Afrika Mashariki, saa za Afrika ya Kati saa kumi na mbili na nusu. Matangazo yetu kwa hii leo, siku ya Jumapili, tutakuleteni taarifa habari ikifuatiwa na salamu zenu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa hivyo hivi sasa kwanza, mimi ni Abdu Shakur Abud hapa studio ni kukaribisheni nyote na kwanza, ninakusomeni taarifa ya habari. Vikosi maalum vya Ukraine na wanamgambo wanaounga mkono Rusia walishambuliana kwa bunduki hii leo katika mji wa mashariki wa Slovinski, kila upande ukiripoti majeruhi. Waziri wa mambo ya ndani wa Ukraine Arsen Avakov anasema afisi moja wa usalama aliuliwa na wengine watano kujeruhiwa katika shambulio hilo la kwanza mashariki ya nchi hiyo kufuatia serikali ya Russia kuikalia peninsula ya Ukraine ya Crimea mwezi uliopita. Mwanaharakati mmoja anayeunga mkono Russia aliuliwa na wawili kujeruhiwa. Kuzorota kwa hali ya usalama huko Ukraine kumetokea siku moja baada ya wanamgambo kuchukua udhibiti wa majengo ya serikali vituo vya polisi katika mji wa Donetsk na Kramatorsk, yenye wakazi wengi wenye asili ya Urusi. Katika taarifa yake hii leo mkuu wa usalama katika taarifa yake hii leo wa hali ya usalama huko Ukraine kumetokea siku moja baada ya wanamgambo kuchukua udhibiti wa majengo ya serikali vituo vya polisi na, katika taarifa yake hii leo, mkuu wa ushirika wa NATO Andres Fogg Rasmussen alisema ana wasiwasi mkubwa kutokana na kuongezeka kwa mvutano katika eneo hilo. Mjitoa mhanga ameripua bomu ndani ya gari kaskazini mwa Irak na kuwaua watu saba. Mjitoa mhanga huyo aliendesha gari lake moja lililojaa milipuko kupitia kituo cha kukagua usalama kaskazini mwa mji wa Kirkuk na kulilipua. Maafisa wa usalama wanasema takriban watu 11 wamejeruhiwa katika shambulio hilo la leo, na hakuna mtu aliyedai kuwajibika. waziri Waziri wa fedha wa Tanzania Saada Salum amesema jumuiya ya Afrika Mashariki imepata uungaji mkono kutoka kwa Benki Kuu ya Dunia na shirika la fedha duniani IMF katika juhudi za kuunda mfumo mmoja wa fedha na sarafu ya pamoja ifikapo mwaka elfu mbili ishirini na tano. Akizungumza na Sauti ya Amerika hivi punde, Bisalum amesema mazungumzo ya majira ya machipuko yamezingatia swala namna nchi za Afrika zinaweza kupunguza umaskini kwa kutumia rasilimali na utajiri wa nchi hizo. Mbali na hayo, anasema Tanzania imeweza kupata mikopo kadhaa ya maendeleo ikiwa ni pamoja na dola milioni 75 kutoka shirikisho la kimataifa la fedha IFC, tawi la Benki kuu ya Dunia, kwa ajili ya wa wakulima wanawake wa Tanzania. Kwa ujumla, anasema wamepata dola milioni 185 za kusaidia kupunguza umaskini. Ujumbe mkubwa mwaka huu ni jinsi gani tutaweza kwanza kutumia resources zetu tumejaliwa nchi nyingi sasa hivi ikiwemo Tanzania, Mozambique, kuna gesi na mafuta, lakini sasa ile iwe ndiyo chachu ya kupunguza umaskini ile ndiyo iwe chachu ya kuweza kuleta maendeleo barani Afrika. Mbali tumepata mikopo, tumetia saini mkataba wa kupata dola milioni mia moja na Benki ya Dunia kusaidia sekta ya, ya, ya energy, lakini vilevile tumepata dola milioni themanini na tano kwa ajili ya kusaidia utekelezaji wa mpango huu wa kupunguza umaskini. Naam, huyo ni waziri wa fedha wa Tanzania, Sada Salum. Atazungumza zaidi katika matangazo yetu ya alfajiri saa kumi na mbili saa za afrika mashariki mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika taarifa ya habari kaimu waziri mkuu wa libya abdullah althini ametangaza ghafla kwamba anajiuzulu akieleza kwamba anakabiliwa na vitisho na hawezi kuendelea na wadhifa huo wiki moja baada ya kuteuliwa kuunda serikali mpya katika barua aliyopelekea bunge la Libya, Althini anasema yeye na familia yake wamekuwa waathiriwa shambulio la watu waliokuwa waoga na hawezi kukabiliana na kukubali kushuhudia ghasia kwa sababu amechukua wadhifa huo. Aliteuliwa na bunge mapema mwezi huu akiwa na jukumu la wiki kadhaa tu kuunda serikali katika juhudi za kurudisha uthabiti nchini Libya. Libya imekuwa na ghasia na misukosuko tangu kupinduliwa kwa kiongozi wa muda mrefu Muammar Gaddafi. Waziri mkuu aliyemtangulia Althini aliondoka madarakani kutokana na kura ya kutokuwa na imani naye bungeni. Jopo la wataalamu la Umoja wa Mataifa juu ya mabadiliko ya hali ya hewa imetoa ripoti yao ya tatu kati ya nne mjini Berlin, Ujerumani hii leo, inayomulika tofauti kubwa iliyopo kati ya malengo ya kimataifa na ahadi zilizotolewa kupunguza gesi za sumu na kile kinachofanyika kufikia malengo hayo. Jopo hilo linaeleza kwamba ni lazima kupunguza gesi za carbon dioxide na gesi nyingine za sumu za greenhouse kwa asilimia 40 hadi 70 ifikapo mwaka elfu mbili hamsini ili kuweza kupunguza kuongezeka kwa hali ya joto duniani kwa asilimia 2 centigrade. Ripoti inaeleza kwamba ingawa serikali za dunia haitekelezi malengo yaliyowekwa, lakini bado kuna nafasi ya kuepusha athari mbaya mabadiliko ya hali ya hewa, ikiwa tu zitachukua hatua za dharura na kubwa kupunguza utoaji gesi hizo za sumu hewani. Kulingana na ripoti, uzalishaji wa gesi za greenhouse umeongezeka haraka zaidi kati ya mwaka elfu mbili na elfu mbili na kumi kulingana na miongo iliyotangulia. Wapiga kura huko Gini Bisau wamepiga kura hii leo kumchagua rais na bunge, uchaguzi wa kwanza tangu mapinduzi ya kijeshi miaka miwili iliyo vuruga uchaguzi wa rais uliokuwa unaingia katika duru ya pili. Uchaguzi wa hii leo umefanyika mara tatu, ulibadilishwa mara tatu na umefanyika kwa amani. Mwisho wa habari za dunia kutoka Sauti ya Amerika. <mulia> na msikilizaji, ni siku nyingine tena. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC, inakuletea kipindi cha salamu na muziki. Ninayekusomea salamu hizi siku ya leo si mwingine, naitwa Mkamiti Kibayasi. Karibu tuwe pamoja, lakini kabla ya kuanza salamu hizi, nampisha Pharrell Williams na kibao chake cha Hapi. msikilizaji ni Pharrell Williams na kibao hicho cha Happy. Basi msikilizaji wimbo huu unatamba sana hapa Marekani. Nsikueleze mengi kwani ni kipindi cha salamu na muziki. Anayetufungulia kipindi hiki siku ya leo katika salamu hizi, si mwingine anaitwa Choma wa Choma au Kamanda wa Mashambulizi. Salamu zake anataka ziende kwa wafuatao. Lenga Chapati, Fundi Hamisi Fulmi Migegubuka, Sali Bunzali, Juma Michael, Mwanaharakati, Meshak Ibrahima, Mwamwala, Ruktiki Malatu, Rutahi wa Busisi, Deus Masunga, Mchana Jei, Mchana Zakaria Demfo, Zakaria Kinanda, Swedi Kaluta, Yakubu Saidi, Joseph Miroro, Leboika Kwamboka, Robati Otinga, Ramo Peledeka, Kamba Lukuba, Masanja Deus, Omar Mbaraka, Njingo Edward. Ujumbe anasema kazi na malengo. Salamu zingine zinatoka kwake Victor Nyangalima wa sanduku la barua 577, Njombe, Tanzania. Salamu zake anataka ziende kwa Simon Nyangalima, Edward Kabamba, Deus Masunga, Godfrey Njereka, Aquino Msomba, Alex Mwaliego, Amos Msanga, Arthu Kabuka, Simon Kibalgati, Rose Malima, Paulina Madoshi, Baba Tony, Ramadhani Mchomvu, Shukuru wa Jason Mwalongo, Joshua Tuluka, Hamis Kanali, Henri Kideule, Petro Sanga, Julius Nyangalima, Mubelwa Bandio, Vincent Nyangalima, Eva Nyangalima, Haji Pamagila, Nelson Nyangalima, Kajazi Kindole. Ujumbe anasema Mungu yu mwema, kama hujapata salamu yangu, usijali wakati mwingine salamu zaja. Unaendelea kusikiliza kipindi cha salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa Washington DC, waiodc. Na kamata salamu zako, Mariam Hamisi wa Libet, Mwanza, Tanzania. Salamu zako kwanza kabisa unasema ziende kwa kaka yako Athumani Rajabu akiwa Libet, Mwanza. Salamu ziende kwa kaka Huseni akiwa Dodoma, Tanzania. Salamu ziende kwa ziende kwa Stumai Mariam akiwa Nyegezi. Salamu ziende kwa babu Idrisa na bibi Idrisa wakiwa Nyegezi Mwanza. Salamu ziende kwa mama Karim na baba Karimu akiwa dar es Salaam. Vile vile unasema salamu ziende kwa mamako mzazi Mwanabibi akiwa Mwanza Tanzania. Pokeeni salamu jioni ya leo, si mwingine ni wewe uliyetumiwa salamu hivi sasa, unaitwa Mayela Kuyela, ambapo salamu hizi zimetoka kwa Edward Kabamba. Salamu pia ziende kwa Hamisi Kanali, Vikta Nyangalima, Omari bo na salamu ziende kwa Salome Daniel mchana J mchana. Ni salamu hizi mmetumiwa nyote jioni ya leo. Basi endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Msikilizaji, tunaendelea na kipindi hiki cha salamu na muziki na kamata salamu zako wewe, Fasil Kobelo. Fasil Kobelo anataka salamu ziende kwa Leo Mwamaso, Lenus Kingalu akiwa Tanzania, Deus Masunga akiwa Tanzania, Elias J Manyero akiwa Tanzania, Mohamed Mwinyi wa Tanzania, Paroko wa Paroko wa Tanzania. Ujumbe unasema tumshukuru Mungu kwa kila jambo. Oh, oh, Na msikilizaji, tunaendelea na kipindi cha salamu na muziki na kamata salamu zako Steju Nyankero, au Mrs. Kapela, wewe unapatikana wapi? Hujasema unapatikana wapi, lakini ni nchini Tanzania. Salamu zako unasema ziende kwa wafuatao: Fikiri Dario na Salome Gakala, Juma Idigisa na Sima Kagaruki wakiwa Shinyanga, Salibunzali na Choma Wachoma wakiwa Mpanda, mchungaji Bubinza na wamama wote wa kanisa la EAGT Mwadui, bila kuwasahau kikundi cha wamama waishio compoundi ya Boidi Mwadui mines na salamu vile vilevile ziende kwa Deus Masunga, Muhamed Mapema Ndula na Soro Maziku, wote wakiwa huko Tabora. Chiku Sakumba na Madimba wa Madimba akiwa Burundi apokee salamu jioni ya leo. Salamu ziende kwa Joseph Miroro, Mogire Machuki, Philip Machuki, Helena Oyoma Ondeka, wote wakiwa nchini Kenya. Mchana jii, mchana umesalimiwa tena Onesimo Mponda na Fasil Kobelo, wote wakiwa Morogoro. Ujumbe anasema mimi ni mwanasalamu mpya nipokee ni jamani, Farhan Saidi wa Kihonda, Morogoro. Salamu zako nataka ziende kwa Mama Farhan na Baba Farhani wakiwa Kihonda, Morogoro, dada yako Shila. Salamu ziende kwa wadogo zako Karimu, Isi, Seifu, Sonia, Nima, wote hao wakiwa Tanzania. Salamu pia ziende kwa babu yako akiwa Morogoro, Tanzania. Na nakamata salamu zako wewe, Shele Mitinje, na salamu zako nataka ziende kwa mwenyekiti wa wapepu Shele akiwa Ilebula, Mpanda, Tanzania. Salamu ziende kwa Paulina Mandoshi, Masaja Choma, Yanga Choma, mwalimu Kennedi Mpemba, Kennedi popote pale alipo apokee salamu. Yuma Katunga apokee salamu. Jingo Edwandi apokee salamu. Uchumi Virimbeti pokea salamu. Masaja Kuyaja apokea salamu. Shukuru omama na mwisho kabisa, kwa watangazaji wote wa VOA, kwa niaba ya watangazaji wenzangu nasema asante sana. Shele Mitinje, ujumbe unasema salamu na muziki ni nusu ya kuonana. Daudi Paulo Kikoti wa sanduku la barua 11105 Tabata, Dar es Salaam, Tanzania Salamu zako kwanza kabisa ziende kwa mke wako Salome Daudi, wazazi wako Cecilia Mwelwa, mzee Mnyifunda wa Iringa, Tanzania, wakwe zako Cecilia Mpemba, mzee Edward Yuya wa Kahama, Salome Lufunda, Mary Korosho, Henri Kideula wakiwa Njombe, Tanzania, familia ya Maganga, Saidi Maganga wa Kigoma, Tanzania, mzee Gulam Haji Karimu wa Lindi, Damian Nziku, Williadi Vitego wa Iringa, Tanzania, Raymond Masawi, Adson Gamba, Julius Mafuriko, Rasman Kongogo wa Tanzania, Geoffrey Njereka, Linus Kingaru wa Tanzania, wadau wote wa Kongo ya kabila Kenya, tupo pamoja. Nawatakia kila laheri katika salamu na muziki. Ni ujumbe kutoka kwa Daudi Kikoti wa sanduku la barua 11105 Tabata Shepu mwanamke tabia, wewe ni mtiifu, mcheshi, mnyenyekevu, mpole na mkarimu. Ndugu marafiki wamenitenga, lakini mi siwezi kukutenga, damu yangu na yako kitu na boksi, nakupenda kupenda toa. Sikilizaji, na kamata salamu zako sasa. Salome Daniel Eliasi, Mama Elizabeth, wewe unapatikana sanduku la barua 543 Mageuzi, Shinyanga, Tanzania. Salamu zako ziende kwa Veronika Fikiri, Elizabeth Fikiri na Fikiri Dario Gakala wa Shinyanga, Edward Kabamba, Sali Bunzali, Zakaria Kinanda, Jamila Abdallah, Raymond Masawe wa Moshi, Rebecca Kwamboka, Joseph Milolo, Richi Ridhi mapema ndula mapema Ndula, kwa mara nyingine tena umesalimiwa na Soro Maziku wa Tabora, Tanzania. Pokeeni salamu Francis Rasi Makongogo wa Tarime. Aliyowasalimia jioni ya leo si mwingine, anaitwa Juma Idi Isa wa Buzwagi, Kahama. Salamu pia ziende kwa Stephen Magoye Kumalija wa Kahama, Simon Seleli, Omari Kavota wa DRC, muhamed muhamed Yahaya wa Rwanda, Kakule Njiwa wa Butembo Kongo, Zakaria Ndemfo popote pale ulipo pokea salamu jioni ya leo. Na salamu zingine hizi zinaenda usiku wa leo ni kwake huyu Emma Kamisa, Emma Kapela, Juma Katuka, Zakaria Kinanda, Victor Nyangalima, Eriakim Dalukoba Chikundi, Joseph ujasema Joseph nani huyu, Esita Machuki, Paulina aliyowatumia salamu jioni ya leo si mwingine, anaitwa Lugembe Masasila. Ujumbe anasema jamani, VOA ni nusu ya kuonana, tutumie kipindi hiki kujuliana hali kila wakati. Msikilizaji, naona muda ndio hivyo tena, unakimbia kweli kweli hapa studio. Basi sina budi kukamilisha kipindi hiki cha salamu kwa kusoma salamu hizi za mwisho, zinatoka kwako wewe, Mama Remdin, ukiwa kona ya Bwiru Mwanza, Tanzania. Salamu zako unasema ziende kwa mume wako Kangezi, akiwa hapo kona ya Bwiru Mwanza, Tanzania, watoto wako wote, popote pale walipo hivi sasa, wanaposikiliza Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika katika kipindi cha Salamu na Muziki, wapokee salamu marafiki zako wote, mama Joi, majirani zako wapokee salamu jioni hii ya leo, na ujumbe unasema jamani, tukumbukani kupitia Sauti ya Amerika katika kipindi cha Salamu na Muziki. Msikilizaji, kama nilivyokwambia, muda unakimbia, sina la ziada siku ya leo. Ulikuwa nami Mkamiti Kibayasi katika Salamu na Muziki Mababa. Mambo bado kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington DC. Upendekezaji sasa, muktasar wa habari. Waziri wa fedha wa Tanzania Saada Salum amesema jumuia ya Afrika Mashariki imepata uungaji mkono kutoka Benki Kuu ya Dunia na Shirika la Fedha Duniani, IMF, katika juhudi zake za kuunda mfumo mmoja wa fedha na sarafu ya pamoja ifikapo mwaka elfu mbili ishirini na tano akizungumza na sauti ya Amerika hivi punde baada ya kumalizika kwa mkutano wa machipuko wa benki kuu ya dunia na IMF. Kaimu waziri mkuu wa Libya, Abdullah al Thini, ametangaza ghafla kwamba anajiuzulu, akieleza kwamba amekabiliwa na vitisho na hawezi kuendelea na wadhifa wake, ikiwa ni wiki moja tu baada ya kuteuliwa kuunda serikali mpya ya mpito jopo la wataalamu wa umoja wa mataifa juu ya mabadiliko ya hali ya hewa wametoa ripoti yao ya tatu kati ya nne mjini berlin ujerumani hii leo inayomulika tofauti kubwa iliyopo kati ya malengo na ahadi za kimataifa kupunguza gesi za sumu na kile kinachofanyika kufikia malengo hayo na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.