Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA. Tunatangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu kwa matangazo yetu ya asubuhi yanayoanza saa 12 kwa saa za Afrika Mashariki, saa 11 alfajiri Afrika ya kati. Ni Jumatatu, Aprili 14 mwaka 2014. Mimi ni aster Githyort, na mimi naitwa mkambiti Kibayasi. Na katika matangazo yetu asubuhi ya leo, mkutano wa kiuchumi wamalizika hapa jijini Washington huku mawaziri wa fedha kutoka Afrika Mashariki wakishiriki na kubadilishana mawazo. Lakini nini kikubwa kwenye mkutano huo kubwa linalofanyika ni kwamba jinsi gani nchi hizi za Kiafrika zinaweza zikatumia utengamano wao kuweza kukuza uchumi. Katika habari nyingine, shirika la kuhudumia watoto la Umoja wa Mataifa laonya kuwa watoto wa Sudan Kusini wanakabiliwa na uhaba wa chakula na utapia mlo kutokana na mgogoro unaoendelea nchini humo. Ni vidokezo vya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo. Msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya, lakini kwanza, huyu hapa Mkamiti Kibayasi na habari za dunia. Katika habari za dunia asubuhi hii, waandamanaji mashariki mwa Ukrain wanaounga mkono Rusia walipambana na wafuasi wanaounga mkono serikali hapo jana, licha ya kukaribia kwa tarehe ya mwisho kwa wale wanaopigania kujitenga kuweka chini silaha zao. Kaimu rais wa Ukrain Oleksandr Turchinov amewapa waandamanaji wanaounga mkono Rusia ambao wanashikilia majengo ya serikali huko mashariki ya nchi hiyo hadi leo asubuhi kwa saa za huko a majengo hayo au wakabiliwa na operesheni ya kiwango kamili ya kupiga ugaidi. Katika hotuba kwa njia ya televisheni hapo jana, Bwana Turchnev aliapa Kiev haitaiachia Rusia kuchukua mashariki mwa Ukrain baada ya kitendo chake cha kujiunga na peninsula ya Crimea mwezi uliopita. Aliishutumu Moscow kwa kufanya vita dhidi ya Ukrain ambayo iliwahi kuwa sehemu yake ya Sovieti. Wizara ya mambo ya nje ya Rusia haraka ilisema operesheni ya Ukrain ni agizo la kiuhalifu. Wapiga kura nchini Guinea Bissau walisimama kwenye mistari mirefu hapo jana ili kumchagua rais mpya na wabunge. Uchaguzi wa kwanza nchini humo tangu mapinduzi ya kijeshi miaka miwili iliyopita yalipovuruga kinyang'anyiro cha rais, wakati wakielekea kwenye duru ya pili ya marudio. Kiongozi wa mapinduzi ya mwaka elfu mbili kumi na mbili Antonio Ijai alitoa njiwa wawili wa kama ishara ya amani baada ya kupiga kura, lakini alikataa kutoa matamshi yeyote kuhusu upigaji kura. Maafisa wanasema kiasi cha asilimia tisini na tano ya wapiga kura muhimu walijiandikisha, lakini maafisa wa uchaguzi wanasema hakukuwa na kampeni za elimu za kutosha kuhusu utaratibu mpya wa kupiga kura na namna ya kutumia kadi mpya zenye mfumo wa kisasa. Majeshi ya serikali ya Siria jana yalifanya mashambulizi ya angani katika maeneo yanayokaliwa na waasi kuzunguka mji mkuu Damascus na wilaya ya Aleppo, huku ikiripotiwa maafa na majeruhi. Mwandishi wetu Edward Yeranian ametuandalia ripoti inayosoma hapa studio na st Ukanda wa video ulionyesha ndege za kivita za serikali zikipaa katika ngome za wasi kwenye vitongoji vya Damascus huku kukiwa na ripoti za mashambulizi ya mabomu jana Jumapili katika vitongoji vya Douma na Daraya. Mashahidi pia waliripoti kwa kulikuwa na uvamizi wa nyumba na watu wengi walijeruhiwa au kuuawa katika mji wa Aleppo ambao ni mkubwa zaidi nchini humo. Televisheni ya Arabia ilionyesha picha za moja kwa moja na madhara yaliotokana na mashambulizi hayo ya mabomu katika kitongoji cha Douma. Takriban nyumba nusu dazeni zilichomwa moto huku vifusi vikianguka kwenye mitaa na wakazi wakitoroka maeneo hayo. Mwanamme aliyedai kuwa shahidi aliiambia televisheni hiyo ya Arabia kwa ndege za serikali pamoja na helikopta zilipiga soko moja la eneo hilo na kusababisha uharibifu mkubwa. Siku ya Jumamosi, serikali na waasi walishutumiana, kila upande ukilaumu mwingine juu ya madai ya kutumia gesi yenye sumu, siku ya Jumamosi katika mji wa Kfarzita nje ya mji wa Hama, na pia siku ya Ijumaa katika kitongoji kingine kinachodhibitiwa na waasi huko Damascus. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika hapa Washington DC. Kijiji cha Iten nchini Kenya kilijitangazia kuwa makazi ya magwiji wa mbio za masafa marefu kufuatia mazingira yaliyojionyesha jana kijijini hapo kwenye mji mkuu wa kaunti ya Elgeyo Maraket kufuatia ushindi wa pili wa Wilson Kiprotich Kipsang kwenye mbio ndefu zijulikanazo London Marathon zilizofanyika jijini London, Uingereza. Kipsang alivunja rekodi kwenye mbio za London Marathon kwa kukimbia muda wa saa mbili dakika 4 na sekunde 27. Aliibuka mshindi dakika chache baada ya jirani yake kutoka kijiji hicho hicho cha Iten na mshindi wa mara mbili duniani Edna Ngeringwong Kiplagat ambaye alishinda mbio za wanawake kwa kutumia saa mbili dakika ishirini na sekunde 21, huku akimshinda mwanamke mwingine mkazi wa kijiji cha Iten Florence Kiplagat. Wakati huo mke wa Rais Uhuru Kenyatta Bibi Margaret Kenyatta alishiriki mbio za London Marathon, ambapo alikuwa akichangisha fedha kwa ajili ya taasisi yake inayoitwa Beyond Zero ya kusaidia wananchi wa Kenya kupata huduma za afya karibu na maeneo wanayoishi, ambayo inahamasisha watu kuchanga fedha za kuweka zahanati 47 za muda kwa ajili ya kutoa huduma za afya. Korea Kaskazini kwa mara ya kwanza iliwaruhusu iliwa watalii wa kigeni kukamilisha mbio ndefu za kila mwaka katika nchi hiyo kupitia mitaa ya mji mkuu wake Pyongyang. Maelfu ya washiriki katika mbio hizo zilizojumuisha maelfu ya watu zilikuwa na zaidi ya wa washiriki mia mbili kutoka nchi nyingine. Mbio zilianza na kukamilika kwenye uwanja wa mpira wa Kim Il-sung. Washiriki walishangiliwa kwenye mstari wa kumaliza mbio na zaidi ya mashabiki 40,000. Mbio za Mangyodai Prize Marathon zimepewa jina hilo kutokana na mahala alipozaliwa Kim Il Sung, kiongozi wa kwanza nchini humo, na hufanyika wakati wa maadhimisho ya siku ya kuzaliwa kwake hapo April 15. Wagombea wawili katika uchaguzi wa urais nchini Afghanistan wanaonekana kuwa mstari wa mbele katika kura iliyofanywa April 5 nao ni waziri wa zamani wa fedha Ashraf Ghani na mwanasiasa wa upinzani Abdallah Abdallah. Kukiwa na kiasi cha asilimia kumi ya kura zilizohesabiwa, Abdallah alikuwa akiongoza kwa takriban asilimia 42 ya kura. Ghani alikuwa na kiasi cha asilimia 38. Mgombea wa tatu Zalmai Rasul alikuwa na chini asili chakura ya asilimia kumi. Kiasi cha kura milioni saba zilihesabiwa. Matokeo ya mwisho hayatarajiwi hadi mwezi ujao. Duru ya pili itafanyika ikiwa hakuna mshindi mwenye wingi wakura, wa kura kati ya wagombea wote wanane. Abdallah aliambia shirika la habari la Associated Press AP kwamba amefanya mazungumzo na Rasul, lakini alisema ni mapema mno kuzungumzia uwezekano wa kuwa washirika. Alisema kama atachaguliwa, anatarajia kuunda serikali ya umoja <muchas> Unasikiliza Kumekucha Afrika, matangazo yanayokujia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Na habari tulizozipa uzito wa juu asubuhi ya leo ni mahojiano na waziri wa fedha wa Tanzania, Saada Salum, anayesema kuwa Jumuiya ya Afrika Mashariki imepata uungaji mkono kutoka Benki Kuu ya Dunia na Shirika la Fedha Duniani, IMF, katika juhudi zake za kuunda mfumo mmoja wa fedha na sarafu ya pamoja ifikapo mwaka 2025. Akizungumza na mwenzangu Abdu Shakuru Abud baada ya kumalizika kwa mkutano wa mwaka wa majira ya machipuko ya benki ya dunia na shirika la IMF, Bi Salum alisema suala kuu lilikuwa namna ya kupambana na umaskini barani Afrika. Umaskini Afrika upo, lakini kwa sababu kila, kila nchi katika Afrika inakuwa ina mikakati yake ya jinsi gani umaskini unaweza ukaondoshwa. Sisi kwetu Tanzania tuna unakumbuka tuna mkakati wa kukuza uchumi na kupunguza umaskini. Uganda watakuwa na mkakati wao na vitu kama hivyo. Lakini kubwa linalofanyika ni kwamba jinsi gani nchi hizi za Kiafrika zinaweza zikatumia regional integration, yani ulitengamano wao kama nchi kuweza kukuza uchumi. Na kwa sababu inaonekana nchi nyingine zimepiga hatua, by the way, nchi nyingine zimepiga hatua kubwa katika kupunguza umaskini. Tuna nchi za Botswana zimepunguza kwa kiasi kikubwa. Kwetu sisi kama Tanzania tumekuza uchumi kwa kiasi kikubwa. Tanzania ni, ni moja ya nchi kumi zinazokuwa kwa kasi katika Sub-Saharan Africa. Tunakuwa kwa kasi ya asilimia saba ukilinganisha na wenzetu wengine majirani, sisi tunakuwa zaidi. Changamoto yetu kubwa kama Tanzania ni ule ukuaji wa uchumi, rate ya kukua kwa uchumi bado haijaenda, haija sambamba na upunguzaji umaskini. Wakati uchumi unakua kwa asilimia saba kila mwaka bado umaskini uko unapungua una kwa asilimia moja ama mbili. Kwa hivyo hiyo ni kijumla yake ni ndio changamoto inayokabili Afrika. Sasa ujumbe mkubwa mwaka huu ni jinsi gani tutaweza kuanza kutumia risosi zetu Tumejaliwa nchi nyingi sasa hivi ikiwemo Tanzania, Mozambique kuna, kuna gesi na mafuta. Lakini sasa ile iwe ndiyo chachu ya kupunguza umaskini, ile ndiyo iwe chachu ya kuweza kuleta maendeleo barani Afrika. Lakini mnatumia vipi maake? Inabidi pawe sheria matumizi ya gesi, hayo ndo tatizo kubwa. Itakuwa kama Nigeria, wana mafuta chungu nzima lakini umaskini mkubwa <laughs> uzuri wake ni kwamba, kwa mfano tukichukulia context yetu sisi Tanzania, tunasoma kwa nchi ambazo zimefanikiwa lakini kubwa kubwa tunasoma katika nchi ambazo zimekuwa na matatizo kutokana na hii natural resource. Hatutaki natural resource yetu kwa mfano gesi yetu iwe ni curse, yaani iwe ni laana baada ya kuwa neema. Kwa hivyo tunachokifanya ni kwamba nchi iweke mikakati madhubuti ya ku ya kuweza kuhakikisha kwamba kuna usimamizi kwanza usimamizi mzuri wa hii natural resources, lakini kubwa zaidi tusifikirie hapa sasa hivi tulipo, ni kwamba vizazi vyetu vijavyo vitanufaika vipi na ugunduzi huu wa natural resources sasa hivi, kwa sababu najua hichi ni kitu ambacho hakitoka, hakitoka daima. Lakini je, yeah, wakati hapa tumegundua tumetumia yani ile tumeuza alafu fedha tumekula, ama tunachukua fedha na kuweka mifuko, yani tunaita sovereign wealth fund. Kosa kubwa ambalo limefanyika Nigeria kwa mfano, ni kuwa hawajaweza kuestablish sovereign wealth fund. Kwa hiyo hiyo ni kosa kubwa sana limefanyika. Mafuta alikuwa akiuzwa mafuta alikuwa akiuzwa, lakini kwa sababu yali, zile fedha zinazopatikana zilikuwa zikitumika kikawaida, in such a way huoni physical or tangible asset ambayo imekuwa developed kutokana na revenue ambayo imepatikana. Sasa sisi tunachokifanya ni kwamba mkakati wetu ni ku develop au ku establish sovereign wealth fund focus ni ku, ku, kuweza kuinvest katika miundombinu ya kiuchumi ni Bi Saada Salum, waziri wa fedha wa Tanzania, akizungumza na Sauti Amerika kutoka studio zetu hapa Washington. Unasikiliza kumekucha Afrika kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC, na tunaendelea na habari zaidi za dunia. Maafisa wa Chile wanasema moto mkubwa umeua watu wasiopungua wa 16 na kuharibu nyumba mia tano katika mji wa bandari ya Valparaiso. Zaidi ya watu elfu kumi wameokolewa wakiwemo zaidi ya wafungwa wanawake mia mbili waliokuwa gerezani. Moto ulianza Jumamosi katika eneo moja la msitu juu ya nyumba moja iliyojengwa kwenye mji uliopo katika eneo la milima. Wafanyakazi wa idara ya zimamoto wanahangaika kuudhibiti moto huo huku upepo wa pwani ya Pacific ukisambaza moto huo zaidi. Rais wa Chile Michelle Bachelet ametangaza hali ya dharura na kuweka majeshi yenye silaha kwenye mitaa ya miji ili watu wafuate amri na kuzuia wizi wa ngawira. Maafisa pia wameweka makazi ya muda. Bomu moja la kujitoa mhanga lililotegwa kwenye gari huko kaskazini mwa Iraq limeua watu wasiopungua saba. Mtu aliyejitoa mhanga aliendesha gari lake lililojaa milipuko ndani ya kituo cha ukaguzi wa usalama kaskazini magharibi mwa mji wa Kirkuk. Maafisa wa eneo hilo wanasema watu wasiopungua kumi na mmoja walijeruhiwa katika shambulizi la jana. Hakuna mtu yeyote anayedai kuhusika na shambulizi hilo. Iraq imeshuhudia ghasia mbaya kabisa katika miaka ya hivi karibuni, zinazosambaa kutokana na kutoridhika kwa wasuni walio wachache na vita vya wenyewe kwa wenyewe katika nchi jirani ya Syria. Rais wa Macedonia George Ivanov anaongoza katika uchaguzi wa rais nchini humo, lakini huenda kukahitajika duru ya pili ya uchaguzi kuona ikiwa anaweza kushinda muhula wa pili wa miaka mitano. Kwa mujibu wa tume ya taifa ya uchaguzi, Bwana Ivanov anaongoza dhidi ya mpinzani wake Steve Pendarovski kwa kiasi cha asilimia hamsini na mbili kwa thelathini na nane kukiwa na zaidi ya asilimia 98 ya kura zilizohesabiwa. Wagombea wanne walikuwa wakiwania nafasi za juu na duru ya pili itafanyika April ishirini na saba. Wapiga kura waliojitokeza walikuwa wachache, wakiwa chini ya nusu ya wapiga kura waliojiandikisha. <muching> Unasikiliza Sauti Amerika kutoka hapa Washington, tukiendelea na ripoti za waandishi wetu. Msemaji wa jeshi la taifa la Sudan Kusini anasema kuwa serikali ya Rais Salva Kiir haina vikwazo vya kununua silaha kutoka kwa washirika wake wa kimataifa ili kulinda maisha na mali yao kama ilivyoandikwa kwenye katiba ya nchi hiyo. Mwandishi wa VOA Peter Clottey ametuandalia ripoti inayosomwa hapa na Aida Issa. Kanali Philip Aguir anasema jeshi la Sudan Kusini litalinda raia wasokuwa na silaha katika mzozo wa taifa hilo ili kuwawezesha maafisa wa serikali kuendelea na majadiliano ya amani na waasi katika harakati za kutatua mzozo huo. Anasema serikali ina uwezo wa kushirikiana na kundi lolote la kisiasa duniani ikiwa ni pamoja na Misri, lakini anasema jukumu la kutafuta silaha ni la serikali. Kwa hivyo wanaweza kupata silaha kutoka kokote kule. Hamna vikwazo kwa serikali ya Sudan Kusini juu ya wapi pa kununua au kupata silaha. Matamshi yake yametolewa baada ya washirika wa, wa makamu rais wa zamani Riek Mashar kulishutumu taifa la Misri kwa kutoa msaada wa kijeshi kwa serikali ya Juba. Wanasema msaada huo wa kijeshi kutoka Misri unaweza kuongeza mzozo uliopo hivi sasa. Waasi wanasema serikali ya Juba kwa kutafuta msaada wa kijeshi kutoka Misri inaonekana kutokuwa na hamu na majadiliano ya amani yanayoendelea, ili kutatua mzozo uliopo. Lakini kanali Agwe anakataa tuhuma hizo. The government is entitled to protect and provide the security of the citizen and the integrity of the Republic of South Sudan. Anasema serikali ina haki ya kulinda na kutoa usalama kwa raia wake na kwa kuweka hadhi ya taifa la Sudan Kusini. Anasema pale waasi wanapopata silaha wao ndio wanapostahili kuhojiwa, kwa sababu waasi hawana sheria za kuwaruhusu kuwa na silaha. Hata hivyo anasema, hatujazungumza kuhusu silaha au wapi wanapozipata. Agwe hata hivyo alikataa kutaja watu ambao anasema wanawapatia silaha waasi. Anakiri hata hivyo, kuwa waasi wanaweza kuwa wanapata silaha zao kutoka masoko haramu. Lakini waasi nao wanasema serikali haina nia njema katika majadiliano ya amani kwa kutafuta msaada wa kijeshi ili kukabiliana na washirika wa makamu rais wa zamani Mashar. Aguer hakubaliani na wazo hilo, anasema jeshi la taifa linahitaji silaha hizo ili kuwawezesha kutekeleza majukumu yao. Kanali huyo wa jeshi la Sudan Kusini anasema jukumu na wajibu wa kikatiba wa jeshi ni kutoa ulinzi kwa hadhi na taifa la Sudan Kusini na kwa raia na mali yao. Baadhi ya wa Wasudan Kusini wameiomba kuwekewa vikwazo zaidi kwa pande zote zinazozozana kufuatia amri ya hivi karibuni ya rais Barack Obama ambayo ilifungua njia kwa vikwazo vya Marekani kuwekewa mtu yoyote anayetishia uthabiti wa Sudan Kusini na kadhalika wale wanaokiuka haki za binadamu. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha Matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi. Yote haya yatakujia kupitia Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Tukiendelea na ripoti zetu kama tulivyodokeza kwenye habari za dunia, sehemu moja ya matokeo ya awali ya uchaguzi wa urais wa Aprili tano huko Afghanistan unaonyesha ushindani mkali baina ya mgombea wa upinzani Abdullah Abdullah na waziri wa zamani wa fedha Ashraf Ghani. Mwandishi wa VOA Ayaz Gul ametuandalia ripoti inayosomwa na Aida Isa. Tume huru ya uchaguzi ya Afghanistan imesha hesabu zaidi ya kura laki tano kati ya kura takriban milioni saba zilizopigwa. Idadi ya kura za awali zinaonyesha mgombea wa upinzani Abdullah Abdullah anaongoza katika takriban asilimia 42 ya kura zilizohesabiwa, wakati mpinzani wake Ashraf Ghani ana takriban asilimia 38 ya kura hizo. Akitoa maelezo katika mkutano na waandishi wa habari jana huko mjini Kabul, kamishna wa tume ya uchaguzi Ahmad Yusuf Nuristani alitoa tahadhari akisema haya siyo matokeo ya mwisho na kwamba mshindi kwa sasa huenda akabadilika. Anasema matokeo ya awali yanahesabu asilimia kumi tu ya vituo vya kupiga kura katika majimbo 26 kati ya majimbo 34 ya Afghanistan. Maafisa wa Afghanistan pia wanakiri kuwa matukio yaliyoripotiwa ya wizi wa kura ni zaidi ya idadi ya matokeo ya uchaguzi wa rais wa mwaka 2009 ambapo zaidi ya kura milioni zilifutwa. Nuristani anasema ya tume yake imejizatiti kushughulikia ya tatizo hilo Tato, Bishwede, au komisyon, uh, kate, statu, buna, Anasema hakuna shaka kwamba udanganyifu umetokea katika sehemu nyingi za nchi na kwamba tume huru ya uchaguzi imejizatiti kutatua swala hilo kwa mujibu wa uwezo wao na kuwasilisha matokeo ambayo ni ya kweli. Nuristani ameapa kufanya hivyo kwa njia ya uwazi mbele ya vyombo vya habari, wafuatiliaji na wawakilishi wa wagombea. Nuristani amesisitiza kuwa kazi kuu ya kuchunguza kasoro na kura za udanganyifu iko mikononi mwa tume huru ya uchaguzi inayoshughulikia malalamiko ya uchaguzi. Huenda kukawa na duru ya pili ya uchaguzi baina ya Abdallah na Ghani iwapo hamna atakayepata asilimia hamsini ya kura pale matokeo ya mwisho yatakapotangazwa ya hapo katikati ya mwezi Mei. Matokeo ya awali yanaonyesha mgombea wa tatu anayeungwa mkono na nduguze rais Hamid Karzai, Bwana Zulmai Rasul, yuko nyuma kwa takriban asilimia kumi ya kura zilizohesabiwa. Jumuiya ya kimataifa inapongeza idadi kubwa ya watu waliojitokeza kupiga kura, ambao wanakadiriwa kuwa asilimia 60 kati ya watu milioni kumi na mbili walioweza kupiga kura hapo Aprili 5, lakini kuna hofu kuwa ushahidi wa wizi mkubwa wa kura unaweza kuhujumu uhalali wa uchaguzi huo. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA kutoka hapa Washington DC. Matangazo haya yanasikika moja kwa moja kupitia kwenye tovuti yetu ya www voaswahili com. Na katika makala ya jamii na maendeleo leo tunamulikia utapia mlo katika taifa jipya kabisa la Sudan Kusini ambako inakadiriwa kuwa takriban watoto robo milioni watakabiliwa na hali mbaya ya utapia mlo ifikapo mwisho wa mwaka huu ikiwa hatua hazitachukuliwa kuwaepusha na janga hilo. Mwandishi wa VOA Margaret Bashir ametuandalia ripoti inayosomwa hapa na Esther Githu. Shirika la kuhudumia watoto la Umoja wa Mataifa linasema watoto wengi wa Sudan Kusini walikabiliwa na hali ya dharura ya uhaba wa chakula katika kipindi cha kwanza cha miaka miwili na nusu tangu taifa hilo kupata uhuru wake mwaka 2011. Sasa mtafaruku unaoendelea nchini humo umewasukuma zaidi, na ikiwa hatua za haraka hazitachukuliwa kuokoa hali hiyo, takriban watoto elfu 50 wa chini ya umri wa miaka mitano huenda wakafariki dunia. Kwa hivi sasa watu zaidi ya milioni 3.7, wakiwemo watoto laki 7 na 40 walio chini ya umri wa miaka mitano wanakabiliwa na ukosefu wa chakula. Wengi sasa hawana chaguo ila kula chakula kinachoitwa chakula cha wakati wa baa la njaa, nacho na ni pamoja na vyakula vya msituni na hata nyasi. Mwakilishi wa shirika la UNICEF huko Sudan Kusini, Jonathan Vetich, anasema cha kusikitisha zaidi ni kwamba hali hii itazorota, na ikiwa mgogoro wa kisiasa nchini humo utaendelea na wakulima washindwa kupanda mazao wakati wa msimu wa kupanda basi utapiamlo kwa watoto utaonekana kwa kiwango ambacho hakijawahi kuonekana hapo awali. Vetich anasema ikiwa shirika la UNICEF halitapata misaada zaidi ya kifedha kuwawezesha kuwafikia watoto hao, maelfu ya watoto wa Sudan Kusini wa chini ya umri wa miaka mitano watakufa. Aidha, mwakilishi huyo wa UNICEF anasema hizi si takwimu tu, ni watoto ambao wanaweza kuifaa Sudan Kusini katika siku za baadaye. Anaomba jamii ya kimataifa isikose kuchukua hatua kuwaokoa watoto hawa wa taifa hili linalokabiliwa na mgogoro. Lengo la shirika hilo ni kuwapa matibabu na lishe ifaayo watoto hao wapatao laki moja na nusu wenye utapiamlo wa chini ya umri wa miaka mitano. Kwa sehemu moja, shirika hilo linapanga kutumia timu zake za dharura kupeleka vyakula vyenye rutuba, madawa, dawa za kusafisha maji ya kunywa, vitamin A, dawa za kutibu minyoo na kuwasaidia kina mama wanaonyonyesha na wale wenye mimba. Hatua hiyo ambayo ni ya haraka imeanza kutumika katika maeneo yasiyofikika kwa urahisi, lakini ili kukidhi mahitaji ya chakula kwa Sudan Kusini shirika la UNICEF linahitaji dola milioni 38, lakini mpaka sasa limepokea dola milioni 4.6 pekee. Shirika hilo kwa ushirikiano na washirika wake linafanya kazi katika mataifa 190 na linaelekeza juhudi zake kuwafaa watoto wanaokabiliwa na matatizo mbalimbali mbali. Muda mfupi ujao, mwenzangu Mkamiti Kibayasi atakusomea muktasari wa habari. Kijiji cha Iteni nchini Kenya kilijitangazia kwa makazi ya magwiji wa mbio za masafa marefu kufuatia mazingira yaliyojionyesha jana kijijini hapo kwenye mji mkuu wa kaunti ya Elgeyo Marakwet, kufuatia ushindi wa pili wa Wilson Kiprotich Kipsang kwenye mbio ndefu zijulikanazo london marathon zilizofanyika jijini london uingereza waandamanaji mashariki mwa ukraine wanaunga mkono rusia walipambana na wafuasi wanaounga mkono serikali hapo jana licha ya kukaribia kwa tarehe ya mwisho kwa wale wanaopigania kujitenga kuweka chini silaha zao Wapiga kura nchini Guinea Bissau walisimama kwenye mistari mirefu hapo jana, ili kumchagua rais mpya na wabunge, uchaguzi wa kwanza nchini humo tangu mapinduzi ya kijeshi miaka miwili iliyopita yalipovuruga kinyang'anyiro cha rais wakati wakielekea kwenye duru ya pili ya marudio. Korea ya Kaskazini kwa mara ya kwanza iliwaruhusu watalii wa kigeni kukamilisha mbio ndefu za kila mwaka katika nchi hiyo kupitia mitaa ya mji wake mkuu Pyongyang maelfu ya washiriki katika mbio hizo zilizojumuisha maelfu ya watu zilikuwa na zaidi ya washiriki 200 kutoka nchi nyingine wagombea wa wawili katika uchaguzi wa urais nchini afghanistan wanaonekana kuwa mstari wa mbele katika kura iliyofanyika aprili 5 nao ni waziri wa zamani wa fedha ashraf ghani na mwanasiasa wa upinzani abdallah abdallah basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu Kumekucha Afrika asubuhi ya leo. Ungana nasi tena hapo kesho saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa 11 alfajiri Afrika ya Kati. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi Aida Isa. Mimi ni msimamizi wa matangazo haya estegt yuat studio ni, na studioni nimeshirikiana naye, naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunawatakia siku njema kutoka studio zetu za Sauti ya Amerika, Washington DC.