Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Momoyo Hamza na mimi ni Sandei Shomari, ni kukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumanne, Aprili 15 mwaka elfu mbili na kumi na nne. Karibuni. Nam, katika matangazo yetu ya leo, makundi ya kutetea haki nchini Kenya yapinga namna serikali inavyoendesha msako nchini humo, huku serikali ikitangaza nia ya kutoa vitambulisho vipya vya kitaifa. Mwanzo ni msako ambao umekuja na hila mbaya, nia ni mbaya. Msako hatukatai kwamba kuweko na operesheni za, za usalama, lakini namna unavyotekelezwa unatekelezwa kimakosa vilevile na huko nchini DRC wananchi katika eneo la Ituri wanataka kujua kilichosababisha kifo cha mwasi aliyejisalimisha kwa serikali mwishoni mwa wiki. Kiusia populasio ya hapa balikuwa anapenda ule vamutambishe bayue nani anamletea bunduki. Na msikilizaji, hizo ni baadhi ya habari tulizokuandalia kwa hivi leo pamoja na mambo mengine mengi lakini kwanza ni habari za dunia. Watu wenye silaha wamewachukua mateka wanafunzi wapatao mia mbili kutoka kwenye shule moja ya wasichana huko kaskazini mashariki mwa Nigeria. Mashahidi wanasema utekaji nyara huo wa watu wengi umetokea mapema leo asubuhi, wakati watu wenye silaha waliposhambulia mji wa Chibok katika jimbo la Bono. Kamishna wa polisi wa eneo hilo amethibitisha tukio hilo. Hakukuwa na madai ya kuhusika na mashambulizi hayo au utekaji nyara. Shambulizi hilo linafanana na mengine yaliyofanywa na kundi la wanamgambo wa Kiislamu la Boko Haram ambao linashutumiwa kwa mashambulizi mengi kwenye shule misikiti na maeneo mengine tangu mwaka 2009. Shirika la afya duniani WHO inasema idadi ya vifo kutokana na mlipuko wa Ebola huko Afrika Magharibi umefikia watu wapatao 121. WHO inasema wizara ya afya huko Guine Liberia na maeneo mengine yaliyoathirika zimeripoti kiasi cha kesi 200 zilizothibitishwa au kuchukiwa za ugonjwa huo. Wengi wa waathirika hao wako Guinea ambako maafisa wameripoti kesi 168, ikiwa ni pamoja na vifo 108. Liberia imeripoti vifo kumi na tatu kutokana na ugonjwa huo. Ripoti za vyombo vya habari hii leo zimesema maafisa wa Gambia wameagiza ndege kutochukua abiria katika maeneo yaliyoathirika. Na makamu rais wa Marekani Joe Biden anaungana na viongozi wengine wa jimbo la Boston hii leo katika hafla ya kuadhimisha mwaka mmoja tangu milipuko ya bomu ilisababisha maafa wakati wa mbio za marathon za Boston. Biden anatarajiwa kuzungumza katika tukio hilo pamoja na meya wa Boston Martin Walsh na gavana wa jimbo la Massachusetts Deval Patrick. Waandaji wanasema kumbukumbu hii ni kwa ajili ya kutoa heshima kwa wale walioathirika na mabomu hayo, ikiwa ni pamoja na familia za waathirika na wafanyakazi wa hospitali. Abdu Shakur Abud anatusomea ripoti zaidi. Ni mwaka mmoja tangu mabomu mawili yalilipuka kwenye eneo la kumaliza mbio hizo mashuhuri za marathon za Boston na kuua watu watatu na zaidi ya wengine 250 kujeruhiwa. Maafisa wanasema ndugu wawili wenye asili ya Chechnya, Tarmalen na Zokar Tsarnaev walitega mabomu hayo, waliotengeneza kwa kienyeji kwa kutumia sufuria zinazotumia presha. Milipuko hiyo ilipelekea msako mkubwa wa siku kadhaa na ulimalizika kwa kuuliwa kwa Tarmalen kufuatia mashambulio ya bunduki na maafisa wa usalama, na Zokar kujeruhiwa vibaya na kukamatwa na polisi katika kitongoji kimoja cha Boston. Kesi ya Tohar inatarajiwa kuanza kusikilizwa Novemba, akishtakiwa na serikali kuu ya Marekani kwa makosa 30 na atakabiliwa na hukumu ya kifo. Kwa upande wa mbio hizo za Boston, zoanza mwaka 1897 zitafanyika Jumatatu ijayo ambapo takriban wanariadha 36,000 wanatarajiwa kushiriki ikiwa ni wakimbiaji 9,000 zaidi kuliko mwaka jana. Watayarishaji wameimarisha usalama kwa kuweka kamera katika njia yote ya mbio na maelfu ya polisi na wanajeshi wa usalama wa taifa watawekwa katika maeneo yote ya mashindano hayo. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Rais wa muda wa Ukraine amesema ameanza msako dhidi ya waandamanaji wanaounga mkono Russia ambao wamechukua majengo ya wa serikali mashariki mwa Ukraine. Oleksandra Tachnov anasema majeshi ya serikali yameanza hatua zenye awamu na makini katika eneo la Donetsk, ambako majeshi yanayounga mkono Mosco yamedharau maonyo ya siku za nyuma ya kujisalimisha. Bwana Tachnov aliwaambia wabunge kwamba Mosco imesababisha hali hiyo kuwa mbaya kwa makusudi huko mashariki. Chombo cha kwenda chini ya bahari bila ya nahodha kinatarajiwa kurudishwa tena baharini kuendelea na kazi za kutafuta ndege ya Malaysia iliyopotea kwenye bahari ya Hindi siku moja baada ya kusimamisha operesheni ya kwanza. Chombo hicho cha Bluefish 21 kiliteremshwa kwa mara ya kwanza jana usiku kuanza kile ambacho kilitarajiwa kutafuta ndege ya Malaysia MH370 kwa karibu saa 16 chini ya bahari, lakini ilibidi kuahirishwa. Kazi ilisitishwa kwa vile chombo kiliingia katika sehemu iliyozidi umbali wa uwezo wake wa kufanyia kazi wa kina cha mita elfu nne na mia tano. Jeshi la majini la Marekani limesema kifaa cha usalama kilichotengenezwa kwenye chombo hicho kwa ajili ya usalama kiirudi kwenye nchi kavu na kwamba hakikuharibiwa. Bomu limelipuka katika mji mkuu wa Misri na kuua polisi wawili. Maafisa wanasema mlipuko huo huko kati kati ya Cairo ulilenga kituo cha ukaguzi cha usalama. Wanamgambo wamefanya mashambulizi kadhaa katika mfululizo wa mabomu tangu jeshi lilipomwondoa Rais Mohamed Morsi Julai mwaka jana. Mashambulizi mengi zaidi yametokea katika eneo lenye ghasia la peninsula ya Sinai, lakini imeenea katika miji mingine ikiwa ni pamoja na Cairo. Mapema mwezi huu serikali imesema mashambulizi kama hayo yameua karibu watu mia tano, wengi wao wakiwa wanajeshi na polisi. Katika habari iliyoshika uzito wa juu hivi leo nchini Kenya, katika juhudi za kuimarisha usalama nchini humo, serikali ya Kenya imetangaza mipango ya kutoa vitambulisho vipya kwa raia wake zaidi ya milioni 40, katika mradi ambao unatazamiwa kuanza Julai mwaka huu. Mwandishi wetu Maiki Kikonyo ana maelezo zaidi kutoka Nairobi. Kutokana na kuongezeka kwa visa vya kigaidi hapa nchini Kenya, pamoja na msako wa vimaajuzi wa watu wasiokuwa raia wa nchi hii serikali ya Kenya ni mipango ya kutoa vitambulisho vipya kwa raia wake wasiopungua milioni arobaini na mbili na wale watakaoshirikishwa kwenye mpango huo ni raia wa Kenya wenye umri usio chini ya miaka kumi na miwili. Zoezi hilo tarajiwa kuanza mwezi wa Julai mwaka huu na huenda likachukua muda wa miezi sita kukamilika. Na kulingana na serikali mradi huu utagharimu zaidi ya shilingi bilioni nane na utasimamiwa na wizara za habari na mawasiliano, wizara mashauri ya humu nchini pamoja na idara inayohusika na teknolojia mradi huo serikali, unaofuatia msako mkali unaoendelea hivi sasa, ambapo raia wengi wa nchi za kigeni hususan wa Somali wasiokuwa na hati za kuwaruhusu kuingia hapa nchini walinaswa na polisi na kurejeshwa makwao. Serikali inasema vitambulisho vipya vitakuwa vya aina kipekee kwa sababu vitakuwa na maelezo kamili kuhusu mtu binafsi, nambari ya ulipaji wa kodi, na nambari ya bima ya taifa huduma za afya katika mlo wa siku kadhaa zilizopita, serikali imekuwa ikishauriana jinsi ya kukabiliana na ongezeko kubwa la visa vya kigaidi hapa nchini. Kulingana na naibu wa rais William Ruto, kwa hivi sasa Kenya haina utaratibu thabiti wa maelezo kuhusu raia wake, na baadhi ya watu kutoka nchi za nje wamekuwa wakijipatia vitambulisho vya kitaifa kwa njia za magendo. Anasema watu wa aina hii pamoja na magaidi wanasababisha ukosefu wa usalama hapa nchini. Na hawana nafasi katika nchi hii. Wahalifu wote na magaidi hawatakuwa na nafasi katika taifa letu la Kenya. They will not, hawatakuwa na nafasi katika taifa taifa letu letu la Kenya. Naibu wa rais anasema vitambulisho vya kitaifa vitasaidia kuwang'oa raia bandia waliopata vitambulisho vya kitaifa. Pia vitambulisho vipya vitasaidia wakati wa uchaguzi mkuu, na vilevile vile vitasaidia kuwatambua raia halisi wa nchi hii kutoka kwa makundi ya magaidi na wageni wasiokuwa halali. Anasema magaidi ni wa aina nyingi. Hakuna mgaidi ama mhalifu Muislamu ama Mkristo ama wa kabila hii ama kabila ile ama wa kutoka sehemu hii ama sehemu ile. Mgaidi na mtu ambaye anahusika na mambo ya kukosesha usalama wa Kenya. Wengine wako na dini yao na dini yao ni uhalifu na ugaidi, and we will go after them. Na habari hizi vipunde zasema msako mkali ungali ukiendelea katika sehemu nyingine za Nairobi. Na wageni wengine 34 wametiwa nguvuni katika mtaa wa Nairobi South C. Wengine 50 wametiwa nguvuni mjini Mombasa. Serikali inasema msako huu utaendelea licha pingamizi kutoka humu nchini na vilevile vile nchi za nje. Mwaige kwenye Sauti ya Amerika, Nairobi. Nam. Wakati huo huo makundi ya kutetea haki za binadamu yanalani jinsi msako unavyoendelea nchini humo, wakitaka serikali kubadili mkakati ambao wanasema hautaimarisha usalama nchini humo. Abdul Shakur Abud amezungumza na mtetea haki za binadamu Alamin Kimathi huko Nairobi na kumuuliza kwanza wanalichukuliaje tangazo la watu kuandikishwa upya na kupewa vitambulisho vingine. Kwa hakika sisi tuangalie li jambo kwa wasiwasi dukuduku na vile vile kwamba kwa kiasi fulani hatuna imani na hili jambo, kwa sababu twaliona likiwa na hila kadha, kufuatia operesheni ambazo zinaendelea za, za kiusalama ambazo kwetu vilevile twa, twaziona zenye hila nyingi. Uh, mwanzo kwamba kwamba watu watasajiliwa upya ni sio jambo ambalo lingalitakana kufanyika kwamba kila mtu ajiorodheshe tena. Hiyo taratibu ingekuwa hiyo hiyo, kwamba kama kuna namna ya kuvibadilisha vile vya zamani kuvileta vipya, basi viweko vipya. Na katika ile taratibu, hapo ndipo pataweza kuwa na udadisi, uchambuzi wa wale ambavo ambao wanavyo vya bandia ama vya halali. Lakini kusema watu wote wasajiliwe, hapo pana hila kubwa maanake gharama ni kubwa sana, ambayo inasemekana kiasi cha fedha ambacho kitatumika. Na katika wakati wote ambapo kuna mambo kama haya katika Kenya, sisi huangalia kwa macho ambayo utizamo ufisadi. Hapa pana njama kubwa, ambayo huenda sasa tukaona mambo ya kifisadi. Kwa hivyo unasema kwamba mpango huu hautaweza kutanzua tatizo la kuwatafuta magaidi na kuleta usalama zaidi, kamwe, kwa sababu hilo sio lengo Malengo ni makubwa zaidi. Hapa hapa ni malengo mengi ambayo ya yako amefichika, na pana hila, na nafaa tutizamiwe, kweli ukweli wa mambo uko wapi? Na kutaka kujua ukweli wa mambo, lazima kwanza tujue uchunguzi na upelelezi ufanyike mkubwa zaidi, kutaka kudhihirisha hizi operesheni zimefanywa kwa njia gani, operesheni za ambazo zimefanyika hivi majuzi na hata hii inayoendelea, operesheni za kisalama otaka kwanza ziangaziwe zimetekelezwa kwa mujibu gani kwa sheria zipi na kwa upande huo unasema kuna hila na matatizo nyinyi vyama vya makundi ya haki za binadamu mnachukulia vipi msako unavyoendelea hivi sasa unaendelea unaonekana unapanuka msako unaendelea lakini msako wenyewe tumesema tangu mwanzo kwamba ni msako mwanzo ni msako ambao umekuja na hila mbaya nia ni mbaya msako hatukatai kwamba kuweko na operesheni za, za usalama, lakini namna unavyotekelezwa unatekelezwa kimakosa. Vile vile maelezo ama sababu ambazo twapewa, ambazo ndio sababu msingi za operesheni zile, haziingia akilini, kwa sababu kusema ni kutatua tatizo la ugaidi, hauendi kutatua tatizo la ugaidi kwa kuilenga jamii moja yote jamii ya Wasomali ama jamii ya Waislamu haiwezekani ikawa ndiyo namna ya kutatua uh, uh, um, tatizo la, la ugaidi katika nchi. Huyo ni Alamin Kimathi mtetezi wa haki za binadamu nchini Kenya akizungumza nasi kutoka Nairobi. Karibu kwa VOA Mtandao wa Afya Afrika, shirika la habari linalowafikia Waafrika milioni 50 kila wiki. Tunakuletea habari muhimu na za kuaminika kuhusu afya na nyinginezo. Tutakuuliza ungependa kufahamu nini juu ya afya, na kukupasha juu ya matatizo ya afya yanayokabili jamii yako. VOA Mtandao wa Afya Afrika, tovuti yetu wwwvoa swahili com. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Mwendesha mashtaka Gary Nel amemaliza kumhoji mwanariadha wa Afrika Kusini Oscar Pistorius kwa kuiambia mahakama kwamba Pistorius alikusudia kumpiga risasi na kumuua rafiki yake wa kike Reeva Steenkamp. Kesi iliposikilizwa tena hii leo, ilikuwa ni mara ya tano ambapo Nel na Pistorius walipojibizana juu ya maelezo ya mauaji ya mwaka jana Wakati upande wa mashtaka ukijaribu kujibu madai ya mwanariadha huyo kuwa alifikiri alikuwa akimpiga risasi mvamizi, Nel alimaliza maelezo yake kwa kutoa vielelezo vya kesi ya upande wa mashtaka kimoja baada ya kingine, huku pistorius akikanusha tena. Irani inaiomba kamati ya Umoja wa Mataifa kufanya mkutano maalum kutokana na kukataa kwa Marekani kutoa viza kwa mteuli wake wa nafasi ya ubalozi kwenye Umoja wa Mataifa. Maafisa wa Marekani wameweka pingamizi kwa mteuli wa Iran Hamid Abutalebi Abdule, Abdule, kwa shutuma za kuhusika kwake katika utekaji wa ubalozi wa Marekani huko Iran mwaka 1979. Msemaji wa White House Jay Carney alisema wiki iliyopita uteuzi huo haufai. Katika barua yao Jumatatu, ubalozi wa Iran huko Umoja wa Mataifa umesema uamuzi huo una athari mbaya ya kidiplomasia na unaleta hatari unasema kumnyima viza nchi mwanachama wa umoja wa mataifa ni kinyume na mkataba wa umoja wa mataifa na sheria ya kimataifa. Mahakama Kuu ya India imeamua kuwatambua rasmi kisheria watu waliobadili jinsia zao na kuwapa haki sawa na kuwatambua kama jinsia ya, ya tatu. Maamuzi hayo ya kihistoria hii leo yanaelekeza serikali kuu na zile za majimbo kuwajumuisha watu waliobadili jinsia zao katika mipango ya misaada ya serikali kwa watu masikini. Nyaraka zote rasmi za kikazi zinatakiwa kuwa na kipengele cha watu waliobadili jinsia pamoja na kuwa na mwanamke na mwanamume. Wanaharakati walisifia maamuzi hayo, wakisema yatasaidia kutoa haki sawa kwa kundi ambalo limenyimwa haki katika nchi hiyo. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Wananchi wa eneo la Ituri nchini Kongo wanataka serikali itoe maelezo kuhusu kifo cha kiongozi wa waasi Sadala Morga aliyefariki akiwa mikononi mwa serikali baada ya kujisalimisha hapo mwishoni mwa wiki. Muda mfupi uliopita nilizungumza na mkazi mmoja wa eneo hilo kuhusu kifo cha mwasi huyo Sadala Morga. hawakukuta ku, helikoptere pale, banaenda ti naye mpaka kubunya. Me kuokati nzo tunasikia ke alifariki kunjia mambo ya hemoragi. Susi ya population ya hapa balikuwa anapenda ule bamusambishe, ba bayue nani anamuletea bunduki nani anamweka kupoli kitu kania zaidi sana iliacha anaua baokai. Yani, ni kwamba nyinyi raia wa sehemu hiyo mna wasiwasi kwamba huenda huenda hicho kifo kilisababishwa na watu wengine? Ndiyo, iko iko iko iko basoda ya gouvernement, ndo banamuua kusudi asidevoile secret zote inje. Mnadhani kwamba labda alikuwa na siri ambazo jeshi la serikali inaogopa kwamba angezitoa, sio? Ndio, mambo atapata bunduki wapi? Atapata masaki wapi? Bamotorola ile ya ya, ya ya kilo kilo atapata wapi sasa? Kwa likwa anapenda bamukamate bamusambishe pozisio yake juu ya kukombania indi yake kama ni nini. Huyu alikuwa alikuwa mwasi wa kundi la Maimai. Ndio. Iko namo iko yeye yeah, yeah, iko brakonye iko iko brakonye kwa juu iko njo na bamaimai mai, iko brakonye, ana- anapigania ana, ana, tu katika eneo yake eneo yake pia. Kwa hiyo nyinyi katika kuuliza uliza kwa maafisa wa serikali mmepata maelezo gani? Wamesema nini? Bo ile iko sekre ya ya, ya ya serikali hatuya yua kama banasema nini, ile hatuya yua sekre ya bokabishi kabisa. me population ilikuwa anapenda ule bamufikishe Kinshasa bamushambishe kusudi lake kama ni nini, juu ya kuwa baokapii juu ya kuchunga eneo yake kama natosha baadali babunduki wapi na mashashi yote na bamotorola yote yenye natumikishaka. Na msikilizaji huyo alikuwa mmoja wa wakazi wa wilaya ya Ituri huko DRC, wakihoji maneno ambayo yanazungumzwa na, na wananchi wengi katika eneo hilo kufuatia kifo cha Morga Sadala ambaye alikuwa kiongozi wa waasi wa kundi moja la Mai Mai mai, na ambaye alijisalimisha kwa jeshi la serikali mwishoni mwa wiki iliyopita. Leo katika ulimwengu wa wanawake, tunazungumzia swala la haki na jukumu la mwanamke katika jamii. Mwenzangu Mkamiti Kibayasi amezungumza na kaimu mkurugenzi wa diaspora katika kutetea haki za wanawake, Bibi Rosemary Jayo, na kwanza akamuuliza namna anavyomsaidia mwanamke wa kitanzania kufahamu haki na wajibu wake. Kwa Tanzania, swala la haki na wajibu ni swala ambalo linazungumzwa kwenye ngazi ya serikali kwenye ngazi ya maisha ya kila siku, tuna kampeni nyingi, tuna taasisi nyingi ambazo zinazungumza haki na wajibu kwa binadamu, lakini vilevile pamoja vile, na haki za wanawake, maanake haki za wanawake ni sehemu ya haki za binadamu. Kwa hiyo utatizama kabisa kwamba kuna sheria mbalimbali ambazo zilirekebishwa hivi karibuni katika kumlinda mwanamke na mtoto wake. Kuna juhudi za pamoja za kuhakikisha kwamba mwanamke anapata elimu kwa kupitia elimu ya mtoto wa kike na jamii kwa ujumla inahamasisha uh, wanawake waweze kupata elimu ili waweze kujikwamua na kuweza kupa, kujua haki zao. Changamoto zipi alizonazo mwanamke katika kufahamu haki na wajibu wake katika maisha ya kila siku? Changamoto kubwa ambayo inatuathiri wanawake katika kufahamu haki na wajibu pamoja na kwamba kuwa kuna taasisi nyingi, kuna watu wengi, serikali imehamasika, uh, mashirika sio serikali yanafanya masuala mazima ya kutoa elimu, lakini bado kuna suala zima la mila na desturi. Hata wanawake wenyewe, kuna baadhi ya makabila bado wanaona kwamba wakipigwa ndio wanapendwa, wakati hii miili yetu imeumbwa, hakuna mtu mwenye haki ya kumpiga mwenzake na kumuumiza mwenzake. Na wengine wamekuwa wakiona kwamba bado kuna kiasi cha uoga na ndio maana basi kuna taasisi nyingi unakuta zinatoa elimu ili kuhakikisha kwamba kila mwanamke mwanamke mwenyewe kwanza anajielewa na huyo jinsia uh, ya pili ya upande wa pili inakubaliana na hali, na hali kwamba mwanamke ana haki zake na wajibu wake katika elimu mnayoitoa kwa mwanamke afahamu vyema haki na wajibu wake. Je, kuna wanawake ambao wanapingana na yale ambayo mnayaeleza, mambo ambayo yanaendana na wakati, kwamba huu si wakati wa mwanamke kupigwa, ni wakati wa mwanamke kusimama na kujielewa mwenyewe, yeye ni nani katika jamii? Wengi wanakuwa wana bado kuna lile swala la uoga na aibu, kwamba mimi, ah, siwezi kutoka hadharani kusema kwamba nimepigwa au nimeonewa kwa sababu jamii itaniona mimi mtu ajabu, wenzangu wataniona mimi sio mwanamke. Lakini utakapokaa kimya na kutosema kwamba jamani, nimepigwa, basi huu unazidi kumwongezea nguvu yule mtu ambaye anafanya hicho kitendo cha unyanyasaji dhidi yako, ili akifanye tena, kwa sababu anajua wee husemi na wee huna nguvu ya kujitetea. Kwa hiyo bado kuna hiyo changamoto ya wengi, na wengine ni wasomi, na wengine kutoka mbele eh? na kusema jamani, mimi ninaonewa hiki na hiki na hiki, ni wachache na wengine ukitoka wanakuona wewe ni mtu wa ajabu. Rosemary, mwanamke bado anaelezewa kama ni chachu ya maendeleo. Unadhani pengine katika miaka mitano ijayo nafasi yake itaongezeka kwa kiwango gani kwenye nyanja ya siasa, uchumi na maendeleo kwa ujumla? Kwa kweli, katika miaka mitano ijayo wanawake wataongezeka Ukiangalia tu trend sasa hivi idadi ya wanawake ambao ni majaji imeongezeka. Sina namba kamili, lakini nimeshuhudia katika kipindi cha awamu ya nne makundi ya wanawake wakiapishwa kwa majaji wa mahakama kuu, wakichika nafasi nyingi za ukatibu mkuu waziri hata wizara nyeti kama wizara ya fedha kwa katika kipindi cha awamu ya nne imeshikwa na wanawake mara mbili. Kulikuwa kuna mwanamke, mama Zakia Meghji, na sasa hivi tunaye uh, bibi Saada Mkuya ambaye ni mwanamke mwenye uwezo uh, ambaye ana, ana mtazamo wa maendeleo na ameweza kuaminika na serikali ya awamu ya nne na akapewa wadhifa huo muhimu wa wizara ya fedha. Uh, kumekuwa na wanawake katika nyanja mbalimbali. Kwa hiyo, katika miaka mitano ijayo, ninategemea zaidi kuona haswa wanawake wakishika nafasi mbalimbali, haswa katika fani ya sayansi na teknolojia, kwa sababu sasa hivi sayansi na teknolojia kwa wanawake, idadi ya wanawake inaongezeka. nini kifanyike? ili kuweza kuondoa uoga kwa mwanamke na kuweza kumpa ujasiri kwamba mwanamke kweli, ukiwezeshwa unaweza, au hata bila ya kuwezeshwa, wewe binafsi kama mwanamke unaweza, ni kutoa elimu, elimu kwa mwanamke na kwa mwanamke kujifahamu thamani yake kama binadamu. Ukijua thamani yako, huwezi kukubali kunyanyaswa au kuonewa. Utasimama na sio mara nyingi utashinda, lakini utaweka kwamba jamani, hivi ikitaki hata kama utakuburuza lakini utakuwa umeweka maki yako. Ni Rosemary Jairo, kaimu mkurugenzi wa diaspora katika kutetea haki za wanawake, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Dar es Salaam, Tanzania <mulia> Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Sasa sikiliza muhtasari wa habari ukisomwa na Sandey Shomari. Watu wenye silaha wamewachukua mateka wanafunzi wapatao 200 kutoka kwenye shule moja ya wasichana huko kaskazini mashariki mwa Nigeria. Mashahidi wanasema utekaji nyara huo wa watu wengi umetokea mapema leo asubuhi wakati watu wenye silaha waliposhambulia mji wa Chibok katika jimbo la Bono. Shirika la afya duniani WHO linasema idadi ya vifo kutokana na mlipuko wa Ebola huko Afrika magharibi umefikia watu wapatao 121. WHO inasema wizara za afya huko Guine, Liberia na maeneo mengine yaliyoathirika ya imeripoti kiasi cha kesi 200 zilizothibitishwa au kushukiwa za ugonjwa huo. Rais wa muda wa Ukraine amesema ameanza msako dhidi ya waandamanaji wanaounga mkono Rusia ambao wamechukua majengo ya serikali mashariki mwa Ukraine. Chombo cha kwenda chini ya bahari bila ya nahodha kinatarajiwa kurudishwa tena baharini kuendelea na kazi za kutafuta ndege ya Malaysia iliyopotea kwenye bahari ya Hindi siku moja baada ya kusimamisha operesheni ya kwanza. Bomu limelipuka katika mji mkuu wa Misri na kuua polisi wawili. Maafisa wanasema mlipuko huo katikati kati ya Cairo ulilenga kituo cha ukaguzi cha usalama. Na msikilizaji na ajina, hapa ndiyo tunafika mwisho wa matangazo yetu eneo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kujunda nasi tena hapo kesho asubuhi kwa ajili ya matangazo mengine. Kwa niaba ya wenzangu wote waliosikika hii leo, na msimamizi wa matangazo, mwendeshaji wa matangazo Dwayne Collins, mimi ni Mwamoyo Hamza na mimi ni Sunday Shomari, tukisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.