Katika makala ya afya ya leo yanayoletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika, tunamulika ripoti iliyotolewa na shirika la afya duniani WHO inayosema kwamba kwa mara ya kwanza idadi ya watu wanaogua au kufa kutokana na ugonjwa kifu wa kifua kikuu imeanza kupungua lakini huku takriban robo tano ya watu duniani wakiwa wavutaji sigara na mamilioni ya wengine kuathirika kwa kuvuta hewa ya mosho wa sigara, kupambana vema dhidi ya ugonjwa kifu wa kifua kikuu bado ni changamoto kubwa. Mwandishi wa VOA Vidushi Senha anaripoti kuwa utafiti mpya unaonyesha kuwa watu milioni 34 watakufa kutokana na kifua kikuu ifikapo mwaka 2050. Juhudi za shirika la afya duniani WHO kudhibiti kusambaa kwa maradhi ya kifua kikuu zimelenga kupima ikiwa mtu ana maradhi hayo na kuyatibu kote duniani, lakini hamna juhudi kubwa zilizolenga kuzuia chanzo cha maambukizo ya ugonjwa huo unaosambaa kwa kasi na kuathiri uwezo wa mtu kupumua. Dr Anthony Fauci wa taasisi ya kitaifa magonjwa kuambukiza nchini Marekani anaamini kampeni dhidi ya ugonjwa huu unaoua inaweza kupata ufanisi zaidi ikiwa itaeleweka vema kwa nini watu wanaugua maradhi ya kifua kikuu au TB. Licha ya juhudi zetu kuudhibiti, ugonjwa huu bado kuna watu milioni moja wanaokufa kila mwaka kutokana na kifua kikuu na mamilioni ya wengine kuambukizwa. Na kwa hiyo inatulazimu kutibu waathiriwa, lakini pia tunahitaji kufanya utafiti juu ya chanzo chake. Utafiti mpya wa maradhi ya kifua kikuu kote duniani uliofanywa na watafiti kutoka chuo kikuu cha California unaonyesha kuwa matumizi ya tumbako, ambayo yanaleta madhara makubwa ya afya kwa jumla, ni mojawapo wa ya kikwazo kikubwa cha kudhibiti maradhi ya kifua kikuu. Dr Stanton Glantz wa chuo kikuu cha California: utafiti huu unaonyesha kumekuwa na dhana isiyo sahihi kwamba unaweza kudhibiti kifua kikuu ikiwa unaweza kudhibiti matumizi ya tumbaku. Dr Stanton ni mmoja wa waandishi wa jarida la utafiti huo na mkurugenzi wa kitengo cha udhibiti wa tumbaku, utafiti na elimu katika chuo kikuu cha California. Yeye na wenzake wanasisitiza kuwa uvutaji sigara husababishi kifua kikuu. Kifua kikuu au TB inasababishwa na bakteria, lakini uvutaji sigara unadhoofisha kinga ya mwili, na ikiwa mvutaji sigara na ugua mapafu anakabiliwa na uwezekano mkubwa zaidi wa kupata maambukizo ya kifua kikuu ambao unaweza kuua. Kuvuta hewa ya moshi wa sigara bila kuwa wavutaji sigara kunaongeza idadi ya watu watakaougua kifua kikuu kwa asilimia saba inaongeza pia idadi ya watu wanaokufa kutokana na ugonjwa kifu wa kifua kikuu kutoka sasa hadi mwaka 2050 kwa asilimia 26 hivi. Glan anaamini kuwa utafiti huu ambao ni wa kwanza kuhusisha matumizi ya tumbako na maambukizo kifu ya kifua kikuu ni mojawapo ya tafiti zinazoweza kuwafaa sana watunga sera wa masuala ya afya katika kutoa mwongozo wa programu za kudhibiti kifua kikuu. Ukitaka kudhibiti maambukizo ya kifua kikuu, ni sharti udhibiti viwanda vya tumbaku na juhudi za viwanda hivyo kushawishi ongezeko la matumizi ya tumbaku, hususan katika nchi zinazoendelea ambapo maradhi ya kifua kikuu ni tatizo kuu. Utafiti wa Dr. Glanz unabashiri kuwa katika baadhi ya maeneo ya nchi zinazoendelea, maradhi ya kifua kikuu ni sugu na kwamba hali itazorota zaidi ikiwa makampuni ya tumbaku yataendelea kupanua masoko yake. Makala ya afya yameletwa kwako kama sehemu ya VOA Mtandao wa Afya Afrika.