Kutoka na hapa studio, ni mimi Abdu Shakur Abud, tunashirikiana kukuleteni matangazo yetu ya leo Jumatano, Aprili 16 mwaka 2014 ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi ya mita bend 1922 pamoja na FM 107.5 huko Nairobi. Karibuni. na katika matangazo yetu ya leo, Rais wa Tanzania Jakaa Kikwete anena juu ya suala zima la muungano wa Tanganyika na Zanzibar. Muungano hautavunjika, wewe ndio unatishika tu. Mimi napenda kuwepo na mjadala ule ili mambo haya yazungumzwe kwa uwazi. Watu kama wana mambo kifuani mwao wayatowe, yatoke, wapumue hey. Na katika habari nyingine, polisi wa Kenya watoa maelezo kuhusu zoezi la msako linaloendelea nchini humo. Kama kuna mtu yoyote ana malalamiko kuhusu jinsi operesheni hii inavyoendelezwa, namna maafisa wa polisi wanavyojichukua katika kazi yao, basi waja watueleze. Sisi kama polisi, hatujasikia madai yoyote kwa njia rasmi. Hizo ni baadhi ya habari tulizokuandalia kwa leo, msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza tuanze na habari za dunia, zikisomwa naye Abdu Shukur Abud. Wataalamu wa maswala ya uchaguzi barani Afrika wanasema asilimia 80 ya matokeo ya uchaguzi barani humo yanapingwa kwa sababu za kasoro katika utaratibu wa demokrasia. Wataalamu hao wanaokutana Yaunde, mji mkuu wa Cameroon, wamesema mara nyingi uchaguzi katika nchi za kiafrika zinakabiliwa na ghasia, ulaji rushwa na wizi kutokana na mfumo dhaifu wa kidemokrasia. Wataalamu wanapendekeza kuimarishwa kwa taasisi za uchaguzi na kuimarisha utawala bora na utaratibu kamili wa demokrasia. Wanasema inabidi kwa nchi za Afrika kusini mwa jangwa la Sahara kupata funzo kutokana na mapinduzi ya wananchi wa nchi za Afrika kaskazini, ambapo wananchi wanataraji na wanataka kuwepo na serikali za kuaminika zilizochaguliwa na, na wananchi na kuwatumikia wananchi. Wakuu wa jeshi la Uganda wametangaza hii leo kwamba kiasi ya wanajeshi mia nne wa nchi hiyo wanapelekwa Somalia kesho kujiunga na kikosi maalum cha ulinzi cha Umoja Mataifa kitachokuwa na jukumu la kuwalinda watumishi wa Umoja Mataifa na vituo na majengo yake katika mji mkuu wa Somalia, Mogadishu. Katika sherehe za kuwaaga kutoka Kampala hii leo, wanajeshi hao waliovaa mavazi ya jeshi la Uganda na kofia za bluu za Umoja wa Mataifa wamehimizwa kuwa na nidhamu watapokuwa kazini huko Somalia. Mwaka jana Umoja wa Mataifa ulipendekeza kuundwa kwa kikosi maalum cha ulinzi ili kuimarisha usalama katika majengo na vituo vyake huko Mogadishu hasa kwenye uwanja kima wa kimataifa wa ndege baada ya kushambuliwa mara kadhaa na wapiganaji wa kisomali al-Shabab. Polisi ya Kenya imeeleza kwamba imewakagua zaidi ya watu elfu moja na kuwasafirisha wengine mia mbili ishirini na tano katika msako mkubwa unaoendelea unaowalenga wahamiaji wasio na vibali vinavyostahiki. Makundi ya kutetea haki za binadamu na Wakenya wenye asili ya Kisomali wamelalamika dhidi ya kubughudhiwa na polisi, kuchukuliwa hongo, pamoja na kuendelea watu kuwalenga watu wa kabila moja. Hii leo, msemaji wa polisi Masud Mwinyi alizungumza na Sauti Amerika na kueleza juu ya zoezi hilo. Uh, madai ya kwamba maafisa wa polisi wanatumia operesheni hii kujinufaisha, uh, ni madai ambayo kwa sasa tunaweza sema tu ni madai. Kwa sababu e, wiki jana tulipokuwa na kikao na nyinyi tulijaribu kusema ya kwamba kama kuna mtu yoyote awe ni mwananchi ama ni mkazi katika nchi yetu ya Kenya ana malalamiko kuhusu jinsi operesheni hii inavyoendelezwa ama ana malalamiko kuhusu namna maafisa wa polisi wanavyojichukua katika kazi yao basi waje watueleze. Sisi kama polisi hatujasikia madai yoyote kwa njia rasmi. Njia rasmi ni mtu kuja kuandikisha statement bado, lakini pia e, hii taasisi ama tume ambayo iko huru ya IPOA kwa sasa iko pale nyanjani ikijaribu kupeleleza haya malilio ya wananchi kwamba labda maafisa wanajishughulisha na kutafuta hongo, kuwaangaisha wananchi. Kwa hivyo tume hii inaendeleza upelelezi saa hizi, na kama wananchi wana hofu kuja kwetu, basi wako huru kwenda kwa hii tume, iko huru kabisa wanaweza waenda kule wapeleke malalamiko yao. Huyu ni Masud Mwinyi, msemaji wa polisi Kenya, akizungumza juu ya msako unaoendelea, na ripoti zaidi tutakuleteni baadaye katika matangazo yetu ya leo. Serikali ya Burundi imeutaka Umoja wa Mataifa kutoa ushahidi au kuomba msamaha kufuatia ripoti ya Umoja wa Mataifa wiki iliyopita inayodai kwamba serikali inawapatia silaha vijana wa chama tawala CNDD, kutokana na kuwepo na wasiwasi wa kuzuka upya ghasia za kisiasa nchini humo. Maafisa wa serikali wanaeleza kwamba onyo lilitolewa na afisi ya Umoja wa Mataifa nchini Burundi, BNUB, juu ya uwezekano wa kuzuka ghasia halina msingi na limetolewa ili kujaribu kusisitiza umuhimu wa kuendelea kuwepo kwa afisi hiyo nchini humo baada ya muda wake kumalizika mwezi Disemba mwaka huu. Magari ya kijeshi yakiwa wa yamepakiza watu wenye silaha na kupeperusha bendera za Rusia yaliyoingia katika mji wa Slovinski mashariki ya Ukraine kwenye mpaka na Rusia hii leo. Baadhi ya watu hao wamedai kwamba wao ni wanajeshi wa Ukraine waliobadilisha upande na kujiunga na wanaounga mkono Rusia wanaodhibiti majengo kadhaa ya serikali katika mji huo watu wenye silaha pia wanaoiunga mkono Russia wamechukua udhibiti wa majengo ya manispaa katika mji wa Donetsk na miji mingine ambako watu wanaotaka kujitenga wanatoa wito wa kuitishwa kura ya maoni juu ya kujiondoa kutoka Ukraine na kujiunga na Russia. Serikali ya Ukraine ilianzisha operesheni ya kijeshi jana kujaribu kuchukua tena udhibiti wa majengo yake. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Na habari iliyochukua uzito wa juu hii leo, Rais Jakaya Kikwete wa Tanzania amesema wananchi wa nchi hiyo watarithi maendeleo ambayo yalifikiwa chini ya utawala wake. Kwenye mahojiano yake mjini Dar es Salaam na mwandishi wetu Selehe Mwanamilongo, Rais Kikwete ameelezea pia hisia zake kuhusu mjadala kuhusu rasimu ya katiba. Lakini kwanza ameelezea nafasi ya nchi yake katika kukuza biashara za kikanda. Tanzania inapakana na Kongo, inapakana na Rwanda, inapakana na Burundi, inapakana na Uganda, inapakana na, na Kenya. Na katika nchi zote hizi tuna tuna, tuna, tuna, tuna, tuna, tuna, tuna mahusiano ya kiuchumi tu na kibiashara. Hey, wala wa sio kwamba sasa hivi tuna tuna tunahusiana na Kongo badala ya hizi nchi nyingine. Si kweli, si kweli, iloili swala hilo halipo, halipo. Sio kwamba tunahusiana na mna wengine badala ingine, no? eh, ya wengine no. Sisi miaka yote tunani nchi ambazo tuna uhusiano nazo tu. Mheshimiwa uh, rais, wakati taifa la Tanzania likiwa katika mchakato wa katiba mpya inayoelekea, uh, kuwa kuna mvutano mkubwa kabisa nchini hapa na kuweko na katiba hii mpya kutachangia muungano ama kuvunja kabisa muungano? Muungano hautavunjika, muungano hautavunjika. Kwanza, kwanza mimi, mimi wewe ndio unatishika tu M mimi, mimi napenda kuwepo na mjadala ule I ili mambo haya yazungumzwe kwa uwazi mtu wa wa wa watu wana, yani wa watu kama wana mambo kifuani mwao wayatoe, yatoke, wapumue hey. Kila mmoja anazungumza, anazungumza anavyoweza yeye, na ni vizuri katika nchi ambayo ni ya demokrasia, watu wawacheni, watu wape uhuru. Na jambo hilo la katiba ni jambo ambalo limekuwa na maneno mengi, unajua, hiki hakikuwa sawa, wengine wanasema kwanza mwangano wenyewe haukuwa halali, kwa anasema maneno mengi. Sasa ni kipindi cha kuyasema yote, lakini hatima ya yote, uamuzi utafanyika, utafanyika na mimi naamini kwamba wabunge wale watafanya uamuzi wa busara utakao tupatia nchi yetu katiba itakayoisogeza taifa letu miaka mia mbele huko bila ya kuwa na ikiwa nchi iko salama, ina umoja, ina ina ina, ina demokrasia eh, haki za binadamu zinaheshimiwa, utawala wa sheria upo, lakini kubwa zaidi ni kwamba na kuna misingi mizuri ya uchumi kukua kukua na watu maisha yao yaendelee kuwa, kuwa bora zaidi. Kwa fry, kwamba nafurahi tuna, tunao mchakato huo mina, mimi na mimi nafurahi zaidi kwamba watu wanazungumza kwa uwazi kuhusu kile wanachotaka wanachotaka katiba yao iwe na. Hilo ni jambo jema na demokrasia laiku, kwa hivyo mimi mjadala ule wala hausumbuikili hau, hau, hau, hau, hau. Ni Rais wa Tanzania Jakaa Kikwete akizungumza na mwandishi wetu Salehe Mwanamilongo kutoka Dares Salam. Wakati huo huo Wajumbe karibu wote wa vyama vya upinzani wanaoshiriki bunge maalum la katiba mjini Dodoma, Tanzania, wametoka nje kao kilichokuwa kikiendelea hii leo na kuwaacha wale wa chama tawala cha CCM chenye wajumbe wengi ndani ya bunge hilo. Muda mfupi uliopita, nilizungumza na mwenyekiti wa chama cha CUF Profesa Ibrahim Lipumba na kwanza kutaka kujua mjadala huo ulikuwa na matatizo gani? Katika mjadala huu ehe, badala ya kuwa na <muchasana> mjadala ambao una ehe, mjadala umekuwa e, wa matusi, mjadala umekuwa wa wa kibaguzi e, wa kushutumu Wapemba, wa kushutumu Waarabu, wa kushutumu Wahindi e, badala ya kupitia rasimu na vifungu vya rasimu e, tumekuwa tunajadili e, kana kwamba jambo liliyoko hapa ni kama muungano utakuwepo ama muungano hautakuwepo. Lakini zaidi ya hapo, e, waziri Lukuvi e, alienda kanisani, e, akaeleza kwamba ikiwa serikali tatu zitapita, basi jeshi litachukua nchi na serikali itaongozwa ita na jeshi eh, na kwamba ikiwa kama eh, wazanzibari wanahitaji eh, mamlaka kwa sababu eh, wanahitaji nchi yao kusudi waweze kuanzisha anye kwa nchi ya Kiislamu. Kwa hiyo ni maneno ambayo hayajengi, ni maneno ambayo ya kugawa watu, ni maneno ambayo eh, pana ubaguzi ndani yake. Kwa hiyo hayo ndiyo maana tukaamua kwamba kwa kweli mjadala huo haukizi mahitaji, lakini pia inafahamika kwamba katika vikao hivi inabidi muwepo mpaka mwisho, ili na nyinyi muweze kutoa mchango wenu. Sasa, je, hii itasaidia vipi kwa ujumla nafasi yenu katika bunge? Ah, sisi ni kwamba ikiwa kama tunahitaji mjadala wa kijadili rasimu Eh, iliyoko mezani rasimu iliyoko mezani baada ya kufanyiwa kazi ni rasimu yenye muundo wa serikali tatu. Eh, kwa hiyo eh, tupate rasimu hiyo, tuifate rasimu hiyo, tuijadili, tuiweze kuirekebisha, tuweze eh, kuipa mashiko tuweze kurekebisha, lakini hatuwezi eh, tukaja hapa eh, kujadili rasimu ya serikali mbili ambayo siyo iliyoletwa mezani hapa, na ndio huo ndio mkakati ambao wenzetu wamekuwa nao. Sasa pengine unaposema mmekuwa me, mmetoka nje, sasa hii maana yake inakuwa ni nini hasa? Ah, maanake ilikuwa utaratibu, ilikuwa tunanie tujadili chapta mbili, sura mbili, e, kwa siku tatu, e, halafu e, tufanye maamuzi ya hizo sura tatu, e, sura mbili E, lakini sasa ni kuwa kwamba tutaendelea na mjadala huu mpaka tarehe ishirini na tano e, halafu ndiyo itaahirishwa tena mpaka itakapofika Agasti e, ndiyo tena e, tuweze kufanya utaratibu wa kupiga kura e, wa, wa sura hizo, sura hizo mbili. Utaratibu huo tunauona kabisa kwamba ni mpango wa watu wa, wa ao wa kwenda kujipanga waweze kupitisha kitu wanachokihitaji ambacho hakimo ndani ya rasimu za katiba. Kwa hiyo maamuzi yenu baada ya kutoka nje ni yapi sasa? Nini ambacho mnatarajia kufanya? Tutafanya shughuli za kwenda kuwafahamisha wananchi kwa nini tumetoka nje. E, imekuwa mjadala wa kibaguzi, mjadala ambao hauendi katika e, taratibu za kupata ile rasimu yenyewe e, na imekuwa kwamba tunachohitajiwa hapo sasa ni kuletewa rasimu nyingine nje ya ile ambayo tulikuwa tumeamua. Ni Profesa Ibrahim Lipumba akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Dodoma. Karibu watu mia tatu hawajapatikana bado baada ya meli waliokuwa wakisafiria kupindukia nje ya pwani ya kusini mwa Korea leo asubuhi ikiwa na abiria mia nne sitini na mbili wengi wao wanafunzi wa shule za sekondari. Maafisa wa ulinzi wa bahari wanasema watu mia moja sabini na nne wameokolewa na wane wamefariki. Maafisa hao wa wanahofu kwamba wengi wamekwama ndani ya meli ilipokuwa inazama. Wanamaji wa jeshi la majini la Korea Kusini wanaendelea na kuwatafuta waliopotea ndani ya meli hiyo iliyozama, lakini maafisa wanaonya kwamba walionasa ndani ya meli huenda wasisalimike, hasa kutokana na maji yaliyo na baridi. Chombo cha kusafiri chini ya bahari kinachotafuta mabaki ya ndege ya Malaysia kimelazimika ki kusitisha kazi ghafla mara nyingine tena hii leo. Idara ya Australia inayoratibu kazi za kuitafuta ndege hiyo ya Malaysia aina ya Boeing 777 imeeleza kwamba tatizo la kiufundi lisioweza kuelezwa limelazimisha chombo hicho kilicho wa jina la Bluefin kurudi juu kutoka chini ya bahari. Inaeleza chombo kilipelekwa tena leo lakini kuendelea kutafuta kazi, kutafu, kufanya kazi ya kutafuta ndege hiyo, lakini hadi hivi sasa haijaweza kugundua kitu chochote. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA. Tukirudi kwenye ripoti za waandishi wetu, kufuatia msako wa raia wasiokuwa halali nchini Kenya, shughuli za kibiashara katika sehemu mbalimbali mjini mbali Nairobi zimeanza kuathirika na idadi ya watalii nchini humo imeanza kupungua. Taarifa ya serikali mjini Nairobi inasema watu wengine 225 kutoka nje ya nchi hiyo watafukuzwa kwa kuishi nchini humo kinyume cha sheria. Anayo taarifa kamili. Kufuatia msako mkali unaofanywa na maafisa wa polisi hapa mjini Nairobi kuwasaka wageni wasiokuwa na vibali vya kuishi hapa nchini Kenya, shughuli za kibiashara katika mtaa mashuhuri wa Isilii hapa mjini Nairobi zimeanza kuathirika na maduka mengi yamefungwa. Mtaa wa Isilii ni sehemu yenye idadi kubwa ya raia wa Kenya wenye asili ya Kisomali. Ni mtaa unaojulikana sana kama Mogadishu ndogo. Mapema asubuhi nilitembelea mtaa huo wa Isilii na kushuhudia hali ya taharuki kati ya wakazi wa mtaa huo kutokana na idadi kubwa ya maafisa wa polisi wanaozidi kushika doria katika vituo muhimu vya serikali, kwenye majumba makubwa ya ghorofa, na kwenye vituo vya uchukuzi wa abiria. na kinyume na ilivyo kawaida, maduka mengi yalikuwa yamefungwa na watu walikuwa na wasiwasi wa kushiriki kwenye shughuli za kibiashara, na baadhi ya wakazi wa mtaa huu wa Isilii wametoroka. Watu wakati waliona mji wa Isilii imefungwa kama mahali ambaye iko emergency law, watu wengi sana walikimbia. Waangalie uadilifu na waangalie haki sisi hatutaki ni wanawake unaita magaidi, tunapambana pamoja, lakini hatutaki kitu unaita ubaguzi ya rangi. Na kila mahali polisi wanawapekua wasafiri, kuwataka kujitambulisha. Hapana, sisi peke yetu ndio tulikuwa tukiulizwa vipande. Mbeleni ilikuwa ni wasomali wa, lakini baadaye imekuwa hata wananchi wote wanaulizwa vipande. Na baadhi ya wa wakimbizi wenye vibali vya kuishi hapa nchini Kenya, hususan raia kutoka Somalia wanazidi kulalamika jinsi wanasumbuliwa na maafisa wa polisi. sisi iko ardhi ya kushinda Kenya, lakini tume, tumetoroka juu ya vita. Sisi watu ya refugee hauna. Kama anataka vita anakaa kwa Somalia. Unaona Somalia iko vita, anataka ukaa, kama anataka vita. Sisi wanataka amani. Mtaa wa Isili ni sehemu yenye biashara za kila aina kutoka upembe wa Afrika. Majumba ya kisasa yamejengwa na baadhi ya benki katika sehemu hiyo zimekuwa zikifaidika na mabilioni ya pesa ambazo misingi yake haijulikani. Sarafu kutoka mataifa mengi duniani zinapatikana kwa urahisi katika mtaa huu wa Isilii. Pia kuna bidhaa za kila aina ambazo husafirishwa mjini Nairobi kupitia bandari ya Kisimayu nchini Somalia. Lakini jana usiku polisi wameanza msako au operesheni nyingine katika mtaa wa Nairobi South C ambako kuna idadi kubwa ya Wasomali. Watu wanakaguliwa na polisi barabarani kwa hivi sasa. Mimi nimekata tikiti, nataka kuelekea safari, lakini kukata pale unakuwa na wasiwasi, manakwambiwa barabarani itakuwa tatizo, na tayari hata huyo mtu ambao anataka kusafiri naye ana cheti kile ambacho amezaliwa nacho, lakini wasiwasi upo bado. Na habari za hivi punde zasema zaidi ya wageni wengine 225 watafukuzwa kutoka Kenya na wengine mia tatu na kumi na tatu wanatarajiwa kufikishwa mahakamani kwa kuingia hapa nchini bila kibali cha serikali. Mwaige kwenye Sauti ya Amerika, Nairobi. Na serikali ya Burundi inasikitishwa na uchapishwaji wa ripoti iliyohusisha askari wa jeshi wawili wa cheo cha juu katika ugavi wa silaha kwa baadhi ya vijana wafuasi wa chama kilichoko madarakani nchini Burundi, CNDD FDD. Ripoti hiyo iliyochapishwa na ofisi ya Umoja wa Mataifa nchini Burundi inatahadharisha kuwa silaha hizo zingetumiwa katika kutekeleza mauaji ya wafuasi wa vyama vya upinzani. Mawaziri wawili wa serikali hii leo wamealikwa katika kikao cha Bunge la Taifa la nchi hiyo ili kutoa mwanga zaidi juu ya ripoti hiyo na hali ya usalama kwa ujumla. Mwandishi wetu Haidala Hakizimana anayo taarifa kamili kutoka Burundi. Ripoti hiyo iliyochapishwa na ofisi ya umoja wa mataifa Burundi Benibe na kutumwa kwa siri kwenye makao makuu ya umoja huo mjini New York, Marekani, ilibaini kuwa kuna zoezi la kugawa silaha aina ya Kalashnikov kwa vijana wafuasi wa chama tawala cha CNDD-FDD kwa ajili ya kutekeleza mauaji dhidi ya wafuasi wa vyama vya upinzani wakati huu ambapo Burundi inaelekea uchaguzi mkuu. Ofisi ya Benibe ilisema silaha hizo zimekwisha tolewa katika maeneo ya kusini mwa Burundi, tarafani Kibago na Nyanza Lake mkoani kamba na Rumonge mkoani Bururi. Milio ya risasi ilisikika katika maeneo ya karibu na gereza la Rumonge, vijana hao waliopewa silaha wakijifunza kuzitumia. Majemedari wawili wa jeshi la taifa walihusishwa na ripoti hiyo pia. Kufuatia ripoti hiyo, mawaziri wawili, waziri wa usalama wa raia Gabriel Nizigama pamoja na waziri wa mambo ya ndani Edward Nduimana wamealikwa katika kikao cha bunge la taifa kwa ajili ya kutoa mwanga juu ya ripoti hiyo. Waziri wa urinzi wa taifa hakuweza kuripoti. Waziri wa usalama amesema kuwa akizingatia taarifa anazopewa na maafisa wa polisi mikoani, hajawahi kupewa taarifa yoyote kuhusu ugavi wa silaha miongoni mwa raia wa kawaida. Anaomba ofisi ya Umoja wa Mataifa nchini Burundi Benibe kutoa ushahidi. Jana makamu wa kwanza wa rais alikutana na wanadiplomasia na kuomba mwakilishi wa Umoja wa Mataifa Burundi, bwana Onanga Anyanga kukanusha ripoti hiyo aliyoitaja kuwa ni uvumi usio na msingi wowote ni masikitiko kuona afisa mmoja kwa niaba ya ofisi wa Umoja wa Mataifa nchini Burundi kujipa mamlaka ya kueneza uvumi na kuichafua serikali hadi kwenye makao makuu ya Umoja wa Mataifa. Kwa maana hiyo, serikali ya Burundi inamtaka afisa huyo kutoa ushahidi kuhusiana na ripoti hiyo hasa kuwafichua waliotoa habari hizo za ugavi wa silaha kwa vijana wa chama tawala, la sivyo afisa huyo wa Umoja wa Mataifa akanushe uvumi huo aliouzagaza. Serikali nayo kupitia msemaji wake imetoa tangazo ambamo imeonyesha masikitiko yake kuhusu athari za kiusalama kutokana na uchapishwaji wa ripoti hiyo. Haidara Kizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura. Katika makala ya afya ya leo, yanayoletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika, tunamulika ripoti iliyotolewa na shirika la afya duniani WHO inayosema kwamba kwa, kwa mara ya kwanza idadi ya watu wanaougua au kufa kutokana na ugonjwa kifu wa kifua kikuu imeanza kupungua, lakini huku takriban robo tano ya watu duniani wakiwa wavutaji sigara na mamilioni ya wengine kuathirika kwa, kwa kuvuta hewa ya moshi wa sigara kupambana vema dhidi ya ugonjwa wa kifua kikuu bado ni changamoto kubwa mwandishi wa VOA vidushi senha anaripoti kuwa utafiti mpya unaonyesha kuwa watu milioni 34 watakufa kutokana na kifua kikuu ifikapo mwaka 2050 juhudi za shirika la afya duniani WHO kudhibiti kusambaa kwa maradhi ya kifua kikuu zimelenga kupima ikiwa mtu ana maradhi hayo na kuyatibu kote duniani lakini hamna juhudi kubwa zilizolenga kuzuia chanzo cha maambukizo ya ugonjwa huo unaosambaa kwa kasi na kuathiri uwezo wa mtu kupumua. Dr Antony Faushi wa taasisi ya kitaifa magonjwa kuambukiza nchini Marekani anaamini kampeni dhidi ya ugonjwa huu unaoua inaweza kupata ufanisi zaidi ikiwa itaeleweka vema kwa nini watu wanaugua maradhi ya kifua kikuu au TB. Licha ya juhudi zetu kuudhibiti ugonjwa huu, bado kuna watu milioni moja wanaokufa kila mwaka kutokana na kifua kikuu na mamilioni ya wengine kuambukizwa. Na kwa hiyo inatulazimu kutibu waathiriwa, lakini pia tunahitaji kufanya utafiti juu ya chanzo chake. Utafiti mpya wa maradhi ya kifua kikuu kote duniani uliofanywa na watafiti kutoka Chuo Kikuu cha California unaonyesha kuwa matumizi ya tumbako ambayo yanaleta madhara makubwa ya afya kwa jumla ni mojawapo ya kikwazo kikubwa cha kudhibiti maradhi ya kifua kikuu. Dr. Stanton Glantz wa Chuo Kikuu cha California. And what this paper shows is that that's a false dichotomy that you can't control tuberculosis if you don't control. Utafiti huu unaonyesha kumekuwa na dhana isiyo sahihi kwamba unaweza kudhibiti kifua kikuu ikiwa unaweza kudhibiti matumizi ya tumbaku. Dr. Stanton ni mmoja wa waandishi wa jarida la utafiti huo na mkurugenzi wa kitengo cha udhibiti wa tumbaku, utafiti na elimu katika Chuo Kikuu cha California. Yeye na wenzake wanasisitiza kuwa uvutaji sigara husababishi kifua kikuu. Kifua kikuu au TB inasababishwa na bakteria, lakini uvutaji sigara unadhoofisha kinga ya mwili, na ikiwa mvutaji sigara anaugua mapafu anakabiliwa na uwezekano mkubwa zaidi wa kupata maambukizo ya kifua kikuu ambao unaweza kuua. Kuvuta hewa ya moshi wa sigara bila kuwa wavutaji sigara kunaongeza idadi ya watu watakaougua kifua kikuu kwa asilimia saba inaongeza pia idadi ya watu wanaokufa kutokana na, kutoka na ugonjwa wa kifua kikuu kutoka sasa hadi mwaka 2050 kwa asilimia 26 hivi. Glan anaamini kuwa utafiti huu ambao ni wa kwanza kuhusisha matumizi ya tumbaku na maambukizo ya kifua kikuu ni mojawapo ya tafiti zinazoweza kuwafaa sana watunga sera wa masuala ya afya, katika kutoa mwongozo wa program za kudhibiti kifua kikuu. If you want to control the infectious disease of tuberculosis you have to control the tobacco industry. Ukitaka kudhibiti maambukizo ya kifua kikuu ni sharti udhibiti viwanda vya tumbaku na juhudi za viwanda hivyo kushawishi ongezeko la matumizi ya tumbaku hususan katika nchi zinazoendelea ambapo maradhi ya kifua kikuu ni tatizo kuu. Utafiti wa Dr. Glantz unabashiri kuwa katika baadhi ya maeneo ya nchi zinazoendelea maradhi ya kifua kikuu ni sugu na kwamba hali itazorota zaidi ikiwa makampuni ya tumbako yataendelea kupanua masoko yake. Makala ya afya yameletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Kaa tayari kusikiliza muktasari wa habari. Wataalamu wa masuala wa ya uchaguzi wanasema asilimia 80 ya matokeo ya uchaguzi barani Afrika yanapingwa kwa sababu ya kasoro katika utaratibu wa kidemokrasia. Wanapendekeza kuimarishwa kwa mfumo kamili wa uchaguzi na demokrasia. Wakuu wa jeshi la Uganda wametangaza hii leo kwamba kiasi ya wanajeshi mia nne wa nchi hiyo wanapelekwa Somalia kesho kujiunga na kikosi maalum cha ulinzi wa umoja mataifa kitakachokuwa na jukumu la kuwalinda watumishi wa umoja mataifa na majengo yake. Polisi ya Kenya imeeleza kwamba imewakagua zaidi ya watu elfu moja na kuwasafirisha wengine 225 katika msako mkubwa unaoendelea unaowalenga wahamiaji wasio na vibali vinavyostahiki nchini humo. Serikali ya Burundi inautaka Umoja wa Mataifa kutoa ushahidi au kuomba msamaha kufuatia ripoti ya Umoja wa Mataifa wiki iliyopita unaodai kwamba serikali inawapatia silaha vijana wa chama tawala kupambana. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA. Ifuatayo sasa ni tahariri ya Sauti Amerika inayoweza sera ya serikali ya Amerika. Mnamo Aprili 7, wamarekani waliungana na watu wengine kote duniani kuadhimisha miaka ishirini tangu mwanzo wa mauaji ya halaiki nchini Rwanda, ambapo wanaume, wanawake na watoto wapatao laki nane waliuawa akiwaza juu ya mkasa huo rais Barack Obama, waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry na balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa Samantha Power walieleza kujitolea kwa Marekani kuhakikisha nchi nyingine hazitapitia machungu ambayo Wanyarwanda wamepitia katika muda wa miongo miwili. Na huku wakitoa heshima kwa waliopoteza maisha yao, Wanyarwanda pia wana mengi ya kujivunia. Wamejenga taifa lao kutoka nchi yenye uchumi mdogo na kufikia ngazi ya kasi katika chumi zinazokuwa haraka duniani, huku sekta za kilimo na utalii zikiimarika zaidi. Kwa mujibu wa Benki ya Dunia, tangu mwaka wa 94 Rwanda imepunguza umaskini kwa theluthi tatu na kuongeza kipato cha jumla cha taifa hilo mara tano tunaziheshimu familia ambazo zimeonyesha uvumilivu na nguvu za kuendelea na walioathirika katika mauaji hayo ambao wamejitahidi kujenga upya maisha yao, alisema Rais Obama. Tunawapongeza wananchi wa Rwanda kwa dhamira yao ya kuponya vidonda vya zamani na kuweka jitihada za kuimarisha uchumi wao na kuondokana na umaskini na pia kuchangia katika juhudi za kulinda amani kote duniani ili kuwaepusha wengine na machungu walioyapitia. Na huku Marekani ikiadhimisha mkasa huo wa Rwanda imejitolea kutafuta njia za kutambua nchi zilizo kwenye hatari ya kuwa na maangamizi ya halaiki na ukiukwaji mwingine wa haki za binadamu kote duniani. Kutokana na kuundwa kwa bodi ya kuzuia uhalifu kama huo mwaka 2012, serikali ya Marekani ilizileta pamoja taasisi za serikali kujadilia masuala hayo. Tunaendelea kuunga mkono haki za binadamu na sera za kuzuia taharuki na ghasia. Mwisho, Marekani inaendelea kuunga mkono mikakati ya kuhakikisha wanaotenda uhalifu watawajibishwa kisheria na jamii ya kimataifa. Toa heshima waathiriwa wa maangamizi ya halaiki ya Rwanda kwa kuhakikisha maangamizi hayatatokea tena. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti Amerika VOA ilioza sera za serikali ya Amerika na kufika hapa, ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati, moja na nusu usiku saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki matengezo ya leo, mwelekezi Dwayne Collins, msimamizi Mwamoyo Hamza kutoka Washington, mimi ni Sunday Shomari Abdu Shakur Abud. Usiku mwema.