idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa tunatangaza kutoka hapa washington dc karibuni kwa matangazo yetu ya asubuhi yanaoanza saa 12 saa za afrika mashariki hivi sasa ni saa 11 alfajiri kwa saa za afrika ya kati ni jumatano aprili 16 mwaka 2014 naitwa esther gidhuiwat na mimi hapa ni mkamiti kibayasi Katika matangazo yetu asubuhi ya leo, waandishi wa habari na mwanamuziki mmoja wa Rwanda ni miongoni mwa watuhumiwa wanne waliopelekwa mahakamani jana kwa makosa ya uhaini. Kulikoni? Polisi wanasema mwanamuziki huyo pamoja na mwandishi wa habari wamekiri kushirikiana na makundi hayo yaliyoko nje ya nchi. Wote wanachangia shtaka moja la kuhatarisha usalama wa taifa na katika makala ya vijana leo, huko nchini Tanzania, vijana wa Tanzania wawahamasisha wenzao kutafuta riziki katika sekta ya kilimo. Vijana wengi wa Tanzania hapa hawapendi kujiingiza katika hiyo sekta kwa sababu, kwanza, ni sekta ngumu sana, sekta ambayo inahitaji ya hali ya juu ya kimwili na hata financial pia, au gharama za kifedha. Ni vidokezo vya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo, msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Lakini kwanza, huyu hapa Mkamiti Kibayasi na habari za dunia. Katika habari za dunia asubuhi ya leo, shirika la afya duniani WHO linasema idadi ya vifo kutokana na mlipuko wa Ebola huko Afrika Magharibi imefikia kiasi cha watu 121. WHO inasema wizara ya afya nchini Guinea, Liberia na nchi nyingine zilizoathirika zimeripoti kiasi cha kesi 200 zilizothibitishwa au kushukiwa kuwa za virusi hivyo. Waathirika wengi wapo nchini Guine ambako maafisa wameripoti kesi mia moja na sitini na nane vikiwemo vifo mia moja na nane. Liberia ina ripoti ya vifo kumi na vitatu kutokana na ugonjwa huo. Ripoti za taarifa ya jana zilisema maafisa wa Gambia wameagiza ndege kutobeba abiria kutoka nchi zilizoathirika. Bomu limelipuka katika mji mkuu wa Misri na kuua polisi wawili. Maafisa wanasema mlipuko huo huko katikati ya Cairo, ulilenga kituo cha ukaguzi cha usalama. Wanamgambo wamefanya mashambulizi kadhaa katika mfululizo wa mashambulizi ya mabomu tangu jeshi lilipomwondoa rais Mohamed Morsi Julai mwaka jana. Mashambulizi mengi zaidi yametokea katika eneo lenye ghasia la peninsula ya Sinai, lakini yameenea katika miji mingine ikiwa ni pamoja na Kairo. Mapema mwezi huu serikali ilisema mashambulizi kama hayo yameua karibu watu mia tano, wengi wao wakiwa wanajeshi na polisi. Waziri Mkuu wa Ivory Coast Daniel Kablan Duncan anasema nchi yake imo kwenye njia sahihi kufikia lengo lake la kuimarisha uchumi mwaka huu na kuwa mojawapo ya nchi zenye uchumi bora ifikapo mwaka elfu mbili na ishirini. Mwandishi wetu Margaret Bashir ametuandalia ripoti inayosoma hapa studio na Esther Githui-Ewart. Katika mahojiano na sauti Amerika, waziri mkuu huyo alisema serikali yake imejitahidi sana kurejesha usalama na kuwapa imani wawekezaji kufuatia ghasia za baada ya uchaguzi mwaka elfu mbili na kumi ambazo zilisababisha vifo vya watu elfu tatu. Bwana Duncan alisema Ivory Coast kwa hivi sasa ina mazingira ya kuvutia biashara na kwamba ni lango kuu la kibiashara katika ukanda wa Afrika Magharibi. Alisema nchi yake ina mipango kabambe kwa maendeleo yanayolenga kuongeza rasilimali za kitaifa maradufu na kuifanya nchi hiyo kuwa yenye ushindani mkubwa kwenye masoko ya dunia katika muda wa miaka sita ijayo. Ivory Coast ni mzalishaji mkubwa duniani wa zao la kakao na pia kahawa, korosho na mafuta ya mnazi. Pia inajitahidi kupanua wigo wake katika sekta ya uchimbaji wa madini na gesi. Bwana Duncan hapo jana aliwahutubia wawekezaji katika mkutano jijini New York akilenga kuwavutia kuwekeza nchini mwake. Baadaye alifanya mikutano ya moja kwa moja na makampuni ya kimataifa yanayotaka kufanya kazi na taifa hilo la Afrika Magharibi. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa Washington DC. Watu wenye silaha na ambao hawakutambuliwa wamewateka nyara wasichana wasiopungua mia moja kutoka shule moja huko kaskazini mashariki mwa Nigeria. Mashahidi wanasema utekaji mkubwa ulifanyika baada ya waasi kushambulia mji wa Chibok katika jimbo la Borno Jumatatu usiku. Mkazi mmoja wa eneo hilo ameiambia Sauti ya Amerika VOA kwamba waasi walichoma nyumba ofisi na shule ya sekondari ya wasichana ya serikali katika eneo hilo kabla ya kuwajaza wanafunzi kwenye gari walilowachukulia na kuondoka nao. Ripoti za awali zilisema kiasi cha wasichana mia mbili walitekwa nyara. Mwandishi wa VOA katika eneo, Abdul Karim Haruna, alisema vyanzo vya habari kutoka eneo la tukio hilo vimemwambia kuwa baadhi ya wasichana waliweza kutoroka. Majeshi ya anga ya Ukraini yametua katika uwanja wa ndege mashariki mwa nchi hiyo kuanza ukamataji wa wanaunga mkono sehemu ya nchi hiyo kujitenga na kuwa sehemu ya Rusia, ambao pia wamethibitisha wamethibiti majengo ya serikali katika maeneo kumi karibu na mpaka wa Rusia. Kutua jana kwa Kramatorsk kulichochea mgogoro wa matukio kadhaa kwenye kituo cha anga, huku serikali ya Kiev ikiripotiwa kutekwa kwake. Hata hivyo, mashahidi, wakiwemo waandishi wa habari wa magharibi, wanasema jeshi la Ukraine lilizingirwa haraka na raia wa eneo hilo na halikuweza mara moja kusonga mbele kuelekea kwenye mji peke yake. Kwingineko, maafisa huko Kiev walisema operesheni kama hiyo ilifanywa karibu na mji wa Slovanski. Makamu rais wa Marekani Joe Biden anasema maadhimisho ya mwaka mmoja ya mlipuko wa mabomu uliosababisha vifo kwenye mbio ndefu zijulikanazo kama Boston Marathon siyo tu siku muhimu kwa walionusurika, lakini siku muhimu kwa Marekani nzima. Mabomu mawili ambayo maafisa wanasema yalitegwa karibu na mstari wa kumaliza mbio hizo ndefu na ndugu wawili wa kiume kutoka Chechen, Russia, Tamalan na Johar, yaliwaua watu watatu na kuwajeruhi wengine zaidi ya mia mbili na hamsini. Akizungumza jana huko Boston katika maadhimisho hayo, Biden aliwataka walionusurika kwenye shambulizi hilo kuishi kwa ushahidi kwamba Marekani kamwe haiwezi kushindwa. Na alikuwa na ujumbe kama huo kwa wale wanaopanga kukimbia kwenye mbio hizo mwaka 2014 zinazoanza Jumatatu ijayo. Unasikiliza kumekucha Afrika, matangazo yanaokujia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, America, Washington DC. Na habari zilizobeba uzito wa juu asubuhi ya leo zatupeleka huko Kigali, ambapo Rwanda imewafikisha mahakamani kwa muda mfupi jana jioni watu wanne waliotoa nguvuni kwa madai ya kuhusika na visa vya uhaini. Mapema jana polisi walionyesha washtakiwa hao kwa waandishi wa habari ambao yadaiwa walishirikiana na makundi ya kigaidi kwa lengo la kuhatarisha usalama wa taifa. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanas Karimera ana ripoti ifuatayo. Waliokamatwa ni pamoja na mtunzi wa nyimbo zilizojikita kwenye umoja na maridhiano Kizito Mihigo, ambaye pia ni manusura mauaji ya kimbali, mwandishi wa habari wa kituo binafsi cha redio mjini Kigali, Kasiani na Muhanga, pamoja na askari wa zamani wa jeshi la Rwanda Jean Paul Dukuzumiremi. Mwingine ni Anyesi Niyibizi. Polisi wanasema mwanamuziki huyo pamoja na mwandishi wa habari wamekiri kushirikiana na makundi hayo yaliyoko nje ya nchi. Mkuu wa idara ya upelelezi katika polisi ya taifa Teusi Badeje amedhibitisha kukamatwa kwa watu wanne: Kizito Mihigo Harimo, Jean Paul dukuzu muremi. Tunawashikilia watu wanne: dukuzu muremi Jean Paul, Kizito Mihigo Ntamuhanga Kasiani na Agnes Niibizi. Baada ya watu hawa kujiunga na mitandao hiyo ya kigaidi walipewa kazi tofauti, lakini wote wanachangia shitaka moja la kuhatarisha usalama wa taifa. aliko icho waliwahulieho vose ni uguhungabanye mutekano wijihugu. Akiendelea kufanua uzito wa tuhuma zinazowakabili kabili washikiwa hao, amesema ni jinsi walivyokwisha panga mwakati wa kufanya mauaji ya viongozi wakuu wa serikali bila hata hivyo kuwataja. Tewasi Badeji amesema Patrick Karegeya bicha walitaka kufanya hivyo kwa kile walichosema ni kulipiza kisasi kutokana na kifo cha Kanali Patri Karegea kwa ushirikiano baina ya FDLR na kundi la RNC. Nadhani mnafahamu matangazo ya hapa na pale ambayo wamekuwa wakiyatoa kufahamisha ushirikiano wao. Vilevile vile polisi imewaonyesha waandishi wa habari baadhi ya maguruneti yaliyokamatwa. Hata hivyo, mwandishi wa habari Ntamuhanga Kasie alikuwa ametoweka tangu tarehe saba mwezi huu na tangu wakati huo alikuwa akitafutwa na asipatikane, na wakati huo polisi ilikuwa ikisema bado inafanya uchunguzi kuhusu kupotea kwake. Kwa upande mwingine, kamati inayotetea maslahi ya waandishi wa habari nchini Rwanda, Rwanda Media Commission, imetoa tangazo ambalo linalaani polisi ilivyomtia mbaroni mwandishi huyo wa habari. Mwenyekiti wa kamati hiyo Fred Muvunyi amejizuia kutoa maelezo kuhusu tangazo hilo. Wanatazamiwa kutoa maelezo hapo baadaye. Washikwa wote wanatazamiwa kufikishwa mahakamani. Nasikiliza kumekucha Afrika. Ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika yanayokujia kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Watu wenye silaha wamemteka nyara naibu waziri wa kazi nchini Afghanistan katika mji mkuu Kabul, katika kisa cha hivi karibuni cha utekaji nyara wa viongozi wa vyeo vya juu. Polisi wanasema Ahmed Shah Wahid alitolewa kwenye gari lake wakati alipokuwa akisafiri kuelekea kazini katika wilaya Khir Kana huko kaskazini mwa Kabul jana asubuhi. Kilichochochea utekaji nyara huo bado hakijafahamika. Hakuna mtu yeyote anayedai kuwajibika kwa tukio hilo. Pia jana, ofisi ya rais wa Afghanistan Hamid Karzai ililishutumu jeshi la Marekani kwa mauaji ya raia watatu katika shambulizi moja la anga huko mashariki mwa jimbo la Hosti. Watu wenye silaha wamemteka nyara balozi wa Jordan katika mji mkuu wa Libya, Tripoli, baada ya wizara ya mambo ya nje ya Libya kusema waasi katika magari mawili waliofyatua risasi kwenye msafara uliombeba balozi Fawaz El Etan hapo jana asubuhi, wakati alipokuwa akisafiri kuelekea katikati ya mji karibu na ubalozi wa Jordan. Dereva wake alijeruhiwa katika shambulizi hilo. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa Libya Said Al-Aswad alisema maafisa wanafuatilia kwa karibu kesi hiyo na wanafanya kazi kuhakikisha usalama wa balozi huyo. Na wa Algeria wanapiga kura kesho alhamis katika uchaguzi wa rais ambapo rais aliyeko madarakani Abdul Aziz Buteflika anatarajiwa kushinda kwa kiasi kikubwa. Kiongozi huyo mwenye umri wa miaka 77 anawania muhula wake wa nne madarakani, japokuwa ameonekana mara chache hadharani tangu asumbuliwe na kiharusi mwaka jana. Viongozi watano wa upinzani wanakabiliana na bwana Bouteflika ambaye anaungwa mkono na chama tawala cha National Liberation Front. Katika mahojiano na sauti America, Pete Fan, mkurugenzi wa Atlantic Council Africa Center, anasema uchaguzi hauonekani kuleta mabadiliko yeyote. Mwezi Februari, vyama vitatu vya upinzani nchini Algeria vilitoa mwito wa kususia uchaguzi huo baada ya serikali kutangaza kuwa bwana Bouteflika atagombea muhula mwingine wa miaka mitano madarakani. ya kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC, tukiendelea na ripoti za waandishi wetu. Katika juhudi za kuwasilisha hali ya Siria kwenye mahakama ya kimataifa ya makosa ya jinai, Ufaransa jana ilionyesha picha za kutisha katika ripoti inayoitwa Siza kutoka kwa watu binafsi walioteswa, kunyimwa chakula na kuuawa na serikali ya Siria. Kutoka makao makuu ya Umoja wa Mataifa, mwandishi wa VOA Magret Pishia anaripoti kuwa takriban nchi sitini zinataka Siria ishtakiwe katika mahakama ya kimataifa iliyoko the Hague, lakini maamuzi hayo ni ya baraza la usalama la umoja wa Mataifa. Baraza hilo limegawanyika sana kuhusu mzozo wa Siria na Rasia na China katika siku za nyuma zimezuia maazimio yoyote yanayozungumzia ya hali hiyo. Pia wanaweza kutumia kura ya turufu kupinga juhudi zozote za kuwasilisha kesi ya Siria katika mahakama hiyo ya ICC. Balozi wa Ufaransa Gerald Arod aliwaambia waandishi wa habari kuwa serikali yake itashawishi wanachama wote wa baraza hilo kuunga mkono pendekezo la kuishtaki serikali ya Siria kwenye mahakama hiyo. It will be to the ICC to, to anasema, litakuwa jukumu la ICC kupeleleza kila kitu na kufanya deciding, maamuzi kuhusu uhalifu uliotendwa huko Siria na utawala huo. Nimesema mara kadhaa kuwa hili si swala la uchochezi wa kisiasa. Ni shtaka dhidi ya utawala huo, ni uhalifu wote uliotendwa pia na makundi ya upinzani. Na katika mkutano na waandishi wa habari, balozi huyo wa ufaransa alikuwa na wanachama wawili wa timu ya wataalam wa masuala ya kisheria na wataalam wa masuala ya afya waliopewa picha elfu 55 za maiti za watu elfu 11 zilizoondolewa kwa njia ya siri huko siria na kitengo cha jeshi la polisi. Mapema jana Jumanne, wataalam hao walitoa taarifa zao kwa wanachama wa baraza hilo. Jukumu lao lilikuwa kutoa maoni juu ya uhakika wa picha na ripoti za mtu aliyepewa jina la Caesar kwa ajili ya uchunguzi wa kuandaa ripoti hiyo. David Crane ambaye zamani alikuwa mwendesha mashtaka katika mahakama maalum iliyosikiliza kesi za uhalifu huko Sierra Leone aliwaambia waandishi wa habari ni nadra kupata picha na ripoti ya kina kama hiyo katika kile alichosema ni ushahidi wa kuaminika. Uh, anasema katika shughuli zetu ni nadra sana kupata ushahidi uh, yes. mahususi wa picha na maandishi ya ushahidi kuhusiana na uhalifu uliotendwa dhidi ya binadamu au maangamizi ya halaiki. Wengi wa wahalifu hawa hawaandiki kuhusu ukatili wao. Uchunguzi huo uligharamiwa na taifa la guba ya kiarabu Qatar, ambalo linaunga mkono upinzani huko Siria. Serikali ya Siria imepinga ripoti hiyo ya Siza ikisema ni uchochezi wa kisiasa. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha Matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi. Yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. iza sauti Amerika kutoka hapa Washington. Na kama mlivyosikia kwenye habari za dunia, ni mwaka mmoja sasa tangu mashambulizi pacha kufanyika karibu na mstari wa mwisho wa mbio za masafa marefu Boston marathon hapa Marekani, ambayo walisababisha vifo vya wa watu watatu na kujeruhi zaidi ya mia mbili. Hiyo jana, sehemu kubwa ya mji huo wa kaskazini mashariki mwa Marekani ilisimamisha shughuli zake na kukaa kimya kwa muda mfupi kuwakumbuka waathirika na kutoa heshima kwa wafanyakazi wa huduma za dharura waliokuja kutoa msaada wao wakati wa taharuki kubwa baada ya mashambulizi hayo kutukia. Mwandishi wa VOA Ken Bredmer ametuandalia ripoti inayosomwa na Aida Issa. Matukio mabaya Aprili 15 mwaka 2013 bado yamo katika fikra za maelfu ya wanariadha wa mbio za marathon. Kadhalika wakazi wa Boston na Wamarekani kote nchini humu. Mashambulizi hayo ya kushtua yalifanyika hafla. Mabomu mawili yaliyokuwa ndani ya sufuria zinazotumia mvuke wa moto zilokuwa imejazwa misumari na vitu vingine zilipopasuka wakati wakimbiaji walikuwa wanamaliza mashindano hayo na makundi ya watu waliokuwa wanashangilia hapo kando lakini sasa mwaka mmoja baadaye, makamu rais wa Marekani Joe Biden alisema katika kumbukumbu kumbu ya matukio hayo huko Boston kwamba ukakamavu wa wakazi wa mji huo ni ishara ya kwa Marekani kupata nguvu tena baada ya maafa kama vile Marekani iliposhambuliwa na magaidi hapo Septemba kumi na moja mwaka elfu mbili na moja. You have become the face of america's resolve, not unlike what happened in 9/11. Anasema mumekuwa sura ya ukakamavu wa Marekani kama ilivyokuwa hapo Septemba 11 mwaka 2001. Mmekuwa sura ya ukakamavu wa Marekani kwa dunia nzima kuona. Mmoja wa waathiriwa wa mashambulizi hayo ambaye alipoteza mguu na ambaye ni mcheza dansi Adrian Hassel Davis alisema manusura walitoa msaada kwa wenzi wao kadri, huku wakiwa na majeraha yao pia. we find peace in providing a shoulder to cry on a warm embrace anasema tulijipa moyo na kwa kukumbatiana na wenzetu walioathirika pamoja na umati uliokuwepo. Maafisa wanapanga kuwepo kwa vikosi vingi vya usalama mnamo Jumatatu ijayo, ili kuwalinda wanariadha elfu 36 na maelfu ya watu watakaojitokeza kutazama mbio za Boston Marathon za mwaka 2014. Makamu Rais Biden anasema mbio hizo za 118 zitaonyesha dunia na magaidi kwamba Marekani hairudi nyuma wala kutishwa pale inaposhambuliwa. We are Boston, we are America, we respond, we endure, we overcome and we... Anasema sisi ni Boston, sisi ni Marekani, tunahimili, tunashinda na tunamiliki kila sehemu ya mbio hizi. Polisi wanasema ndugu wawili kutoka Chechnia ambao waliishi Marekani kwa muongo mmoja, Tamelan na Johar Sanev walibeba mabomu hayo katika mikoba ya mgongoni hadi kwenye barabara karibu na eneo la kumaliza mbio hizo kabla ya kuyalipua. Siku chache baadaye, Tamrian aliuawa katika vita vya bunduki na polisi na Johar alipatikana amejificha katika boti lililokuwa limeweka kwenye ua wa nyumba moja huko Boston. Maafisa wanasema Johar aliacha karatasi iliyoandikwa iliyoeleza kuwa mashambulizi hayo yalikuwa ni kisasi kwa kuuawa kwa Waislamu na Marekani katika vita vilivyoongozwa na Wamarekani huko ng'ambo. Johar Sanev mwenye umri wa miaka ishirini sasa yuko katika jela moja hapa Marekani akisubiri kufunguliwa kwa mashtaka ikiwa ni pamoja na matumizi ya silaha na mauaji halaiki, kosa ambalo lina adhabu ya kifo endapo atakutwa na hatia. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea Jukwaa la Vijana, na leo katika Jukwaa la Vijana tunaelekea huko Afrika Mashariki, hususan nchini Tanzania, ambako mwenzangu Sandey Shomari amezungumza na wanafunzi wa chuo cha kilimo cha Matitumbi kilichoko Tabora, Tanzania, na kumulika suala la kilimo na vijana nchini humo. Alizungumza na wanafunzi wa chuo hicho Muhamed Karimji, Isaya Fimbo na Chris Mazingo, na kwanza alitaka kujua kilichomvutia Isaya Fimbo kwenye fani ya kilimo. Kwanza kwanza nilikuwa napenda sana shughuli za za ufugaji na na kilimo na mimi, kwa sababu nimetoka kwenye familia ya watu ambao ni wakulima, swala hilo likanivutia sana, na mimi kupata utaalamu wa kuweza kuelewa kwamba ni vipi nitaweza kulima na ni namna gani nitakavyoweza kusaidia jamii nyingine katika kilimo. Sawa kabisa, kilimo na ufugaji kwa pamoja. Sasa hebu tuangalie tu swala zima la kilimo kwa nchi ya Tanzania. Ni swala ambalo lina msingi, lakini hatuoni vijana wengi sana kujiingiza kwenye shughuli za kilimo kama ambavyo nyinyi mmeamua. Nikija kwako, kwa Muhamed Karimji, unafikiri ni kwa nini hilo linakuwa hivyo? wangu mdogo tu au wa uh, elimu uliokuwa nayo, nafikiri kwamba vijana wengi wa Tanzania hapa hawapendi kujiingiza katika hiyo sekta kwa sababu, kwanza ni sekta ngumu sana, sekta ambayo inahitaji corporate ya hali ya juu ya kimwili na hata financial pia, au kigharama za kifedha lakini pia ni, ni sekta ambayo inahitaji muda mrefu wa uvumilivu kabla uweza kupata matunda yaweza kufanya kuendelea kuishi. Sasa kwa mtazamo wa kawaida kwamba vijana wengi wa Tanzania wengi wao tunapenda tu kwamba tunalaza tuna sasa hivi tunaamka tukiwa tayari tumepata tuwezi kusema hitu, tunavumilia miaka mitatu minne, unasubiria kitu ukiwa unapigwa na shida, na ikiwa hamna pesa mia nyumbani kwao ndo wengi, kwamba unashinda kuingia huko. Nikija kwako kwa Chris hivi sasa no, wewe ni mwanafunzi wa kilimo na ufugaji, lile ambalo unaliona katika sekta hii ya kilimo pengine linaweza likasaidia na vijana wengine kufahamu nini changamoto ambazo mnakutana nazo kama wanafunzi kwenye sekta ya kilimo. Changamoto zipo japo siwezi kuziona kama ni kubwa sana kwa sababu kuna kwa upande fulani na tunanufaika, kwa upande mwingine hatunufaiki. Changamoto kubwa ambayo tunakutana nayo kwamba tunasoma vitu vingi, lakini tunakutana na kipingamizi baada ya kuwa kilimo kinaambatana na shughuli hevu moja kwa moja. Kwa maana gani, siwezi kuwa nasoma kilimo sana bila kuweza kufanya practical za kutosha, ambazo hii elimu itaonekana vizuri na mimi kuweza kuwasambazia watu wengine. Tukija kwenye swala la nyenzo, nadharia na vitendo vyote vinakuwa ni vitu muhimu sana katika swala zima la elimu, hasa ukija kwenye maswala okay, kama mnayosoma nyinyi swala la kilimo. Nikija kwa kwako Muhammad Karimji, hebu tueleze kwa upande wako swala hili la vifaa, nyenzo na kazi za kufanyia kazi na za kujifunza hizo, kwa upande wako zikoje? Kwa upande wa nyenzo, bado nyenzo ni duni sana na nyenzo ni hafifu sana e, nafikiri Nadharia, tupo kinadharia ki zaidi kuliko katika upande wa nyenzo e, sisi nafikiri tupo hapa kwa ajili ya kusomea kilimo cha utaalam, kilimo cha kisasa, tuondoke katika kile kilimo cha kizamani cha jembe la mkono ambacho tulikuwa nacho Waafrika, na ndio maana hata serikali inathubutu kutusomesha ili tuweza kupata utaalamu wa kwenda kuwafundisha raia wengine wa Tanzania kilimo cha kisasa lakini kija kwenye upande huo wa nyenzo, nyenzo ambazo tunazifundishiwa katika upande mzima wa dawa masomo, kwa kweli inasikitisha, sababu population ya watu mia mbili, kuwafundisha hata katika nyenzo moja, kwamba hawatufanya wote practically wakaelewa ile nyenzo. Kwa hiyo inakuwa ni juujuu tu kwa kweli. Kwa, kwa hilo, kwa upande wa nyenzo, kidogo naomba taifa langu lijitahidi hapo. Na kwako Isaya Fimbo, kazi za kila siku ukiwa darasani na unapotoka nje kwenda kusaidia pengine kufanya kazi, unafanya vipi kazi? na changamoto changamoto zipo hasa katika suala so zima la nyenzo. Upande wangu changamoto ninavyoiona kwamba bado nyenzo zinazotumika ni nyenzo duni ambazo sio nyenzo ambazo zinazofaa katika kilimo cha kisasa kwa upande wa hata eneo lililopo, na vilevile changamoto nyingine inayokumbana nayo upande la wa wakulima ambao inawapelekea knowledge yangu ni kuto kupata uelewa wa kutosha, au tuseme, sana sana challenge iliyopo kubwa ni upungufu wa wataalamu wa, wa kilimo ili kuweza kuwafikishia teknolojia ya kisasa ya namna ya ulimaji bora wa kisasa na nyenzo za kutumia na uelewa vile vile wa kutumia mbegu za kisasa. Kuna hii sera ambayo inafahamika hivi sasa aliyoizungumza rais Kikwete, kilimo kwanza. Hii kwa upande hii kwa upande wenu, nikija kwako Bwana Chris, mnaielewa vipi Anam. na mnaitekeleza vipi? Kuielewa tunaielewa japo utekelezaji wake unakuwa kidogo ni mgumu, kwa sababu malengo yanavyowekwa mezani yanakuwa ni mazuri sana na kweli tunakuwa tuna imani nayo, lakini hatua ya mwisho katika utekelezaji unakuwa kidogo ni hafifu. Sasa basi, kwa kile kidogo ambacho kinakuwa kinapatikana ndipo tunajaribu kukitumia, japo kwamba hatunakuwa tujafanikiwa mpaka sasa hivi, kwa sababu lengo lililowekwa na manufaa yake haya alandani kabisa. Ni vijana kutoka chuo cha kilimo cha Matitumbi wakizungumza na Sauti ya Amerika. Katika muktasari wa habari, shirika la afya duniani WHO linasema idadi ya vifo kutokana na mlipuko wa Ebola huko Afrika Magharibi imefikia kiasi cha watu 121. WHO inasema wizara ya afya nchini Guinea, Liberia na nchi nyingine zilizoathirika zimeripoti kiasi cha kesi 200 zilizothibitishwa au kushukiwa kuwa za virusi hivyo. Bom limelipuka katika mji mkuu wa Misri na kuua polisi wawili. Maafisa wanasema mlipuko huo huko katikati ya Kairo ulilenga kituo cha ukaguzi cha usalama. Watu wenye silaha na ambao hawakutambuliwa wamewateka nyara wasichana wasiopungua mia moja kutoka shule moja huko kaskazini mashariki mwa Nigeria. Mashahidi wanasema utekaji mkubwa ulifanyika baada ya waasi kushambulia mji wa Chibok katika jimbo la Bono Jumatatu usiku. Majeshi ya anga ya Ukraine yametua kwenye uwanja wa ndege mashariki ya nchi hiyo kuanza ukamataji wa wanaounga mkono sehemu ya nchi hiyo kujitenga na kuwa sehemu ya Russia, ambao pia wamedhibiti majengo ya serikali katika maeneo kumi karibu na mpaka wa Russia. Kutua jana kwa Kramatorsk kulichochia mgogoro wa matukio kadhaa kwenye kituo cha anga, huku serikali ya Kiev ikiripotiwa kutekwa kwake. Makamu rais wa Marekani Joe Biden anasema maadhimisho ya mwaka mmoja ya mlipuko wa mabomu uliosababisha vifo kwenye mbio ndefu zijulikanazo kama Boston Marathon sio tu siku muhimu kwa walionusurika, lakini siku muhimu kwa Marekani nzima. Mwisho wa Kumekucha Afrika asubuhi ya leo. Ungana nasi tena hapo kesho saa 12, kwa saa za Afrika Mashariki, saa 11 Afrika ya Kati. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi Yaida Isa, msimamizi wa matangazo, ni mimi Esther uh, Githwyuart na studioni hapa ni naye naitwa Mkamiti Kibayasi, twasema kwaherini na siku njema kutoka studio zetu za Sauti Amerika hapa Washington DC.