Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika VOA. Tunatangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu msikilizaji kwa matangazo yetu ya asubuhi yanaoanza saa 12, kwa saa za afrika Mashariki, saa 11 Afrika ya kati. Leo ni Alhamisi, Aprili 17 mwaka 2014. Mimi ni Ester Gidhyat na mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. na msikilizaji, katika matangazo yetu asubuhi ya leo, wakazi wengi wa mtaa wa Isli unaojulikana kama Mogadishu Ndogo huko Nairobi wafunga biashara zao kutokana na msako wa polisi. Katika habari nyingine, rais wa Tanzania afanya mahojiano ya moja kwa moja na mwandishi wetu na kusisitiza uhusiano kati ya nchi yake na majirani zake ni imara. Msikilizaji, ni baadhi tu ya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo, lakini kidogo tuna matatizo ya kimitambo, bila shaka tutarekebisha tunapoendelea. Lakini kwanza, huyu hapa Mkamiti Kibayasi na habari za dunia. Mkamiti, katika habari za dunia asubuhi ya leo, msikilizaji, rais wa Nigeria Goodluck Jonathan ameitisha mkutano na baraza lake la usalama wa taifa hii leo huko Abuja baada ya wanamgambo kufanya mashambulizi yaliyosababisha vifo na kuwateka nyara wasichana zaidi ya mia moja kutoka shule ya sekondari ya wasichana ya serikali. Mshauri wa serikali anasema bwana Jonathan atatathmini viwango vya usalama na operesheni kwa mtazamo unaoangalia njia bora ya kusonga mbele. Katika taarifa ya jana, mshauri Ruben Abati alisema rais alikuwa na wasiwasi wasi hususan kuhusu utekaji nyara mkubwa wa jana wa wasichana wanaohudhuria shule moja ya sekondari huko kaskazini mashariki ya jimbo la Bono. Abati anasema rais Jonathan ameagiza majeshi ya usalama kufanya juhudi kubwa ya kuwaokoa wa wasichana hao. Manowari aina ya robot iliyopelekwa chini ya maji kutafuta mabaki kutoka ndege iliyopotea ya shirika la ndege la Malaysia kwa mara nyingine ililazimika kufupisha operesheni zake hapo jana. Shirika la Australia linaloratibu msako huo lilisema tatizo la kiufundi lisilobayana lililazimisha robot aina ya Bluefin 21 inayokwenda chini ya maji kusitisha operesheni zake. Ilisema robot hiyo ilikuwa ikihamishwa mara kwa mara kutoka sehemu moja kwenda nyingine kuendelea kuitafuta, na kuongeza kwamba uchambuzi wa awali wa takwimu zilizopatikana hukuonyesha maendeleo yoyote muhimu. Mkuu wa ujasusi wa Saudi Arabia Prince Bandar bin Sultan ameondolewa kutoka wadhifa huo kufuatia ombi lake mwenyewe binafsi. Taarifa hiyo ni kwa mujibu wa vyombo vya habari vya kitaifa huko Saudi Arabia. Mwandishi wetu Edward Iranian ametuletea ripoti ifuatayo, na Aida Isa anaisoma ripoti kamili. Taarifa hizo kwamba Prince Bandar bin Sultan ameondoka kama mkuu wa shirika la kijasusi la Saudi Arabia zilipokelewa kwa shangwe na mahasimu zake, ikiwa ni pamoja na Iran na wa washirika wake wakuu Siria na kundi la Hezbullah la Lebanon. Televisheni ya Iran ya Al Alam imemlaumu Prince Bandar kwa kuunga mkono Al Qaeda huko Siria na kuchangia kuanguka kwake kisiasa kwa kushindwa kwake kumwangusha rais wa Siria Bashar Al Assad. Nafasi ya Prince Bandar mwenye umri wa miaka 65 inachukuliwa na Jenerali Yusuf Al Idrisi. Bandar amekuwa akiongoza juhudi za Saudi za kumwondoa madarakani Rais Asad wa Syria katika vita vikali vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo na kwa kuunga mkono baadhi ya vikundi vya waasi wa dhehebu la Sunni nchini humo, lakini pia anashutumiwa kwa kuunga mkono Al Qaida na hivyo kuchochea Mfalme Abdallah kumvua wadhifa wa kuongoza operesheni za Siria hapo mwezi Februari na kuukabidhi wadhifa huo waziri wa masuala ya ndani Prince Mohammed bin Naif. Profesa wa chuo cha American University mjini Beirut Hilal Khashan ameandika kuhusu Prince Bandar na anaiambia Sauti ya Amerika kwamba kuunga mkono Al Qaida ni swala tete katika ufalme huo. Prince Bandar ni mtu anayefahamika sana hapa mjini Washington, ambapo aliwahi kuwa balozi wa Saudia kwa Marekani kwa takriban miaka 30. Pia ana uhusiano mzuri wa marais wa zamani George W. Bush na babake George Herbert Bush. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Waandamanaji waliogubika nyuso zao na ambao wanataka kujitenga na Ukraine kuwa sehemu ya Russia mashariki mwa nchi walizuia vifaru kutoka jeshi la Ukraine hapo jana. Hili likiwa pigo kubwa na la kuaibisha kwa Ukraine katika juhudi za kukomboa tena miji iliyodhibitiwa na wafuasi wanaounga mkono Moscow. Wanajeshi wa Ukraine waliokuwa kwenye magari karibu na Slovanski walikaa bila kufanya chochote wakiwaruhusu wafuasi kupandisha bendera za Russia kwenye magari na kuwaendesha kuingia kwenye mji mahala ambako walikaribishwa na furaha na wafuasi wengine. Uchumi wa Russia umeshuka katika kipindi cha miezi mitatu ya kwanza ya mwaka huu kufuatia mgogoro huko Ukraine uliowatia hofu wawekezaji. Waziri wa uchumi wa Russia, Alexei Uliekavi alisema uchumi ulipanuka kwa asilimia sifuri nukta nane katika robo ya kwanza. Utabiri wa awali ulisema uchumi utakuwa kwa asilimia mbili nukta tano. Marekani na Umoja wa Ulaya wamezuia mali za baadhi ya watu wa Rasia, huku wakiendelea kuangalia vikwazo vipana kusitisha mivutano juu ya mashariki mwa Ukraine. Uwezekano wa vikwazo vikali umezuia uwekezaji ambao Uliekayev anasema ulishusha asilimia 4.8 katika robo ya kwanza ya mwaka. Waogeleaji wa Korea Kusini leo wamerejea shughuli ya kuwatafuta watu 290 wengi wao vijana waliopotea takriban saa 24 baada ya meli kuzama kwenye bahari karibu na kisiwa kimoja cha mwambao wa Korea Kusini. Maafisa wa ulinzi kwenye mwambao huo wanasema watu sita walithibitishwa kufa mapema asubuhi ya leo na kwamba 179 wengine waliokolewa. Maafisa walionya idadi ya vifo huenda ikaongezeka haraka. Huku timu ya uokozi zikiendelea kuwatafuta katika kina cha mita 32 chini ya maji, maafisa waliripoti hali ya maji kuwa ya baridi mno kuweza kusababisha joto la mwili kushuka haraka kuliko kawaida na mtu anapokuwa majini kwa saa kadhaa. unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ni matangazo anaokujia kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, jiji kuu la Marekani Washington, DC na habari tulizozipa uzito wa juu asubuhi ya leo ni mahojiano ya moja kwa moja na rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Jakaya Mrisho Kikwete, ambaye anasema wananchi wa Tanzania watarithi maendeleo ambayo amefikiwa chini ya utawala wake, katika mahojiano hayo maalum mjini Dar es Salaam na mwandishi wetu Salemo na Milongo hapo jana rais Kikwete pia alielezea hisia zake kuhusu mchakato unaoendelea juu ya rasimu ya kupata katiba mpya. Lakini kwanza anaelezea nafasi ya nchi yake katika kukuza biashara kwenye ukanda wa Afrika Mashariki na Kati. Tanzania inapakana na Kongo, inapakana na Rwanda, inapakana na Burundi, inapakana na Uganda, inapakana na, na Kenya. Na katika nchi zote hizi tuna, tuna, tuna mahusiano ya kiuchumi tu na kibiashara. Wa wala sio kwamba sasa hivi tuna uhusiano na Kongo badala ya hizi nchi nyingine, si kweli, si kweli, hilo swala hilo halipo, halipo. Sio kwamba tuna, tunahusiana na mna wengine badala ya wengine, no. Eh, sisi miaka yote tuna nchi ambazo tuna uhusiano nazo tu. Mheshimiwa uh, rais, wakati taifa la Tanzania likiwa katika mchakato wa katiba mpya inayoelekea kuwa kuna mvutano mkubwa kabisa nchini hapa na kuweko na katiba hii mpya kutachangia muungano ama kuvunja kabisa Muungano hautavunjika. Muungano hautavunjika kwanza, kwanza mimi, mimi wewe ndio unatishika tu M mimi, mimi napenda kuwepo na mjadala ule I ili, ili mambo haya yazungumzwe kwa uwazi. Mtu wa, wa, watu wana, yani, watu kama wana mambo kifuani mwao wayatoe yatoke wapumue ehe. kila mmoja anazungumza kila mmoja anazungumza anavyoweza yeye na ni vizuri katika nchi ambayo ni ya demokrasia, watu wawacheni, watu wape uhuru. Na jambo hili la katiba ni jambo ambalo limekuwa na maneno mengi, unajua, hiki hakikuwa sawa. Wengi wanasema kwanza, mwangano wenyewe haukuwa halali, kwao wanasema maneno mengi. Sasa ni kipindi cha kuyasema yote, lakini hatima ya yote, uamuzi utafanyika. Utafanyika na mimi naamini kwamba wabunge wale watafanya uamuzi wa busara utakaotupatia nchi yetu katiba itakayoisogeza taifa letu miaka mia mbele huko bila ya kuwa na na, ikiwa nchi iko salama, ina umoja, ina ina, ina, ina demokrasia eh, haki za binadamu zinaheshimiwa, utawala wa sheria upo, lakini kubwa zaidi ni kwamba na kuna misingi mizuri ya uchumi kukua kukua, na watu maisha yao yaendelee kuwa, kuwa bora zaidi. Kwa mimi nafurahi kwamba kwamba tunao tuna, tuna, mchakato huu mina, mimi na mimi nafurahi zaidi kwamba watu wanazungumza kwa uwazi kuhusu kile wanachotaka wanachotaka katiba yao iwe na. Hilo ni jambo jema na demokrasia la hivi. Kwa hivyo mimi, mjadala ule wala hahausumbui akili yao. na mwandishi wetu wa Kinshasa Saleh Mwana Milongo kwa kumpata rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania katika mahojiano hayo. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka hapa, Sauti ya Amerika, Washington, na tunaendelea na habari zaidi za dunia. Kundi moja la uhuru wa vyombo vya habari linasema Iraq inaendelea kuongoza duniani katika mauaji yasiyopatiwa ufumbuzi wa ya waandishi wa habari. Katika ripoti yake ya kila mwaka ya Impunity Index iliyotolewa Jumanne, kamati ya kuwatetea waandishi wa habari CPJ yenye makao yake New York, Marekani iliiweka Iraq katika nafasi ya kwanza kwa miaka saba mfululizo ikisema waandishi wa habari mia moja wameuawa nchini humo katika muongo uliopita bila kuwa na makosa yeyote. Ripoti inasema mauaji mapya manne mwaka jana yaliiweka Somalia katika nafasi ya pili ambapo CPJ inasema waandishi wa habari wanalengwa kwenye nyanja mbalimbali mbali. Inasema mtu mmoja pekee amefunguliwa mashtaka katika jumla ya mauaji ishirini na saba. Orodha inajumuisha mataifa kumi na tatu ambako waandishi wa habari wasiopungua watano wameuawa bila kupatikana ufumbuzi tangu mwaka elfu mbili na nne. Mwendesha mashtaka mkuu wa zamani wa mahakama maalum kwa Sierra Leon anasema picha zinazoonyesha ukatili za waathirika wa vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Siria ambazo zilionyeshwa kwa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa ni ushahidi usio wa kawaida wa moja kwa moja wa uhalifu wa vita. Wanachama wa baraza hilo walifanya mkutano usio rasmi siku ya Jumanne ili kuona picha zipatazo elfu hamsini na tano zilizochukuliwa na mwanachama mmoja wa zamani wa jeshi la polisi la Syria. David Crane mwendesha mashtaka wa zamani wa, maha, wa mahakama ya uhalifu wa vita na mmoja wa waandishi wa ripoti ya kusadikika ya picha hizo, aliwaambia waandishi wa habari kuwa picha hizo zinaelezea ukatili wa serikali ya Syria na zitawasilishwa kwenye mahakama ya kimataifa. Mahakama moja ya Italy imeagiza waziri mkuu wa zamani nchini humo Silvio Berlusconi kuutumia mwaka ujao kusaidia wazee katika nyumba moja ya kuwalea wazee inayoendeshwa na kanisa kama sehemu ya kutumikia adhabu yake ya wizi wa fedha za kodi. Bwana Berlusconi atatumia saa nne kwa wiki kwenye nyumba ya wazee iliyopo nje ya Milan akikaa na wazee hao na kuwapeleka kwenye shughuli za kidini. Waziri mkuu huyo wa zamani bado amepigwa marufuku bungeni na kuwania nafasi ya kisiasa, lakini anaruhusiwa kushiriki katika kampeni za kisiasa na amewekewa masharti ya kutoenda mjini Rome mara nyingi. Mahakama ilimhukumu bwana Berlusconi kifungo cha miaka minne mwaka jana kwa wizi wa fedha za kodi, baadaye ilipunguza hukumu hiyo kuwa ya mwaka mmoja wa kutoa huduma za kijamii. Tuelekee nchini Kenya sasa ambapo msako wa watu unaoishi Kenya kinyume cha sheria wamesababisha shughuli za kibiashara katika maeneo mbalimbali ya Nairobi kuathirika na idadi ya watalii nchini humo imeanza kupungua. Taarifa ya serikali mjini Nairobi inasema watu wengine 225 kufuatia msako mkali unaofanywa na maafisa wa polisi hapa mjini Nairobi kuwasaka wageni wasiokuwa na vibali vya kuishi hapa nchini Kenya, shughuli za kibiashara katika mtaa mashuhuri wa Isilii hapa mjini Nairobi zimeanza kuathirika na maduka mengi yamefungwa. Mtaa wa Isilii ni sehemu yenye idadi kubwa ya raia wa Kenya wenye asili ya Kisomali. Ni mtaa unaojulikana sana kama Mogadishu ndogo. Mapema asubuhi nilitembelea mtaa huu wa Isilii na kushuhudia hali ya taharuki kati ya wakazi wa mtaa huo kutokana na idadi kubwa ya maafisa wa polisi wanaozidi kushika doria katika vituo muhimu vya serikali, kwenye majumba makubwa ya ghorofa, na kwenye vituo vya uchukuzi wa abiria. Na kinyume na ilivyo kawaida, maduka mengi yalikuwa yamefungwa na watu walikuwa na wasiwasi wa kushiriki kwenye shughuli za kibiashara, na baadhi ya wakazi wa mtaa huo wa Isilii wametoroka watu wakati waliona mji wa Silii imefungwa kama mahali ambaye iko emergency law. Watu wengi sana walikimbia. Waangalie uadilifu na waangalie haki. Sisi hatutaki, ni watu wanaita magaidi, tunapambana pamoja, lakini hatutaki kitu unaita ubaguzi ya rangi. Na kila mahali polisi wanawapekua wasafiri, kuwataka kujitambulisha. Hapana, sisi peke tu ndio tulikuwa tukiulizwa vipande. Mbeleni ilikuwa ni Wasomali, lakini baadaye imekuwa hata wananchi wote wanaulizwa vipande. Na baadhi ya wa wakimbizi wenye vibali vya kuishi hapa nchini Kenya, hususan raia kutoka Somalia, wanazidi kulalamika jinsi wanasumbuliwa na maafisa wa polisi. Sisi iko ardhi ya kushinda Kenya, lakini tume, tumetoroka juu ya vita. Sisi watu ya refujia hauna, kama anataka vita anakaa kwa Somalia. Unaona Somalia iko Somalia, vita anataka ukaa, kama anataka vita, sisi wanataka amani. Mtaa huu wa isilii ni sehemu yenye biashara za kila aina kutoka upembe wa Afrika. Majumba ya kisasa yamejengwa na baadhi ya benki katika sehemu hiyo zimekuwa zikifaidika na mabilioni ya pesa ambazo misingi yake haijulikani. Sarafu kutoka mataifa mengi duniani zinapatikana kwa urahisi katika mtaa huu wa isilii. Pia kuna bidhaa za kila aina ambazo husafirishwa mjini Nairobi kupitia bandari ya Kisimayu nchini Somalia. Lakini jana usiku polisi wameanza msako au operesheni nyingine katika mtaa wa Nairobi south C ambako kuna idadi kubwa ya Wasomali. Watu wanakaguliwa na polisi barabarani nimekata tiketi, nataka kuelekea safari, lakini kukata pale, unakuwa na wasiwasi, manakwambiwa barabarani itakuwa tatizo, na tayari hata huyo mtu ambao anaenda kusafiri naye ana cheti kile ambacho amezaliwa nacho, lakini wasiwasi upo bado. Na habari za hivi punde zasema zaidi ya wageni wengine 225 watafukuzwa kutoka Kenya na wengine mia tatu na kumi na tatu wanatarajiwa kufikishwa mahakamani kwa kuingia hapa nchini bila kibali cha serikali, na wengine mia nne na kumi na mbili watarudishwa katika kambi za wakimbizi. Wakimbizi wote wanatakiwa kurudi katika kambi za wakimbizi za Kakuma na Dadaab. Mwaige kwenye Sauti Amerika, Nairobi. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi Maendeleo, mizozo au uongozi, yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Kumbuka matangazo hayo unaweza ukasikiliza moja kwa moja kupitia mtandao wetu wa www voa swahili.com. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika inapenda kupata maoni yako, ujumbe au maswali. Ili sauti yako isikike hewani, tafadhali piga simu namba 12022059942 narudia 12022059942 na mara ukisikia ukaribisho wa sauti Amerika bonyeza namba 37 narudia rudia Bonyeza namba tatu saba na utakwenda moja kwa moja kwenye idhaa ya Kiswahili. Hivyo utaweza kuacha ujumbe wako baada ya mlio shukran. Idhaa ya Kiswahili ni kwa ajili yako, mpenzi msikilizaji. um, which seems to indicate that that obviously, and as we imagine, that a lot of people have left, you know, under a lot of stress and and uh, and in a hurry for for for their you know for their protection. Unaendelea kusikiliza idha ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Msikilizaji, kidogo tuna matatizo ya kimitambo katika studio zetu, lakini wahandisi wetu wanaendelea kushughulikia matatizo haya. Hivi punde tutakuletea ripoti zaidi, lakini kumbuka unaweza kufuatilia matangazo yetu pia kupitia mtandao wa Facebook, vilevile mkamiti wanaweza kutupata kwenye Twitter, kwenye Twitter. Mm -hmm. Msikilizaji, kumbuka ni saa kumi na mbili na dakika ishirini na moja kwa msikilizaji unayotusikiliza kutoka Afrika Mashariki, tunashukuru sana msikilizaji kwa kuungana nasi. Wengi wenu mnaamka mapema ili kuweza kupata matangazo yetu, kwa hivyo tunawasihi kuendelea kuungana nasi wakati kama huu na katika mahuna, pia katika matangazo ya jioni. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington, tukiendelea na ripoti nyingine. Idara ya 15 za Umoja wa Mataifa pamoja na taasisi nyingine za kutoa msaada wa kibinadamu zimetoa mwito wa msaada wa dharura wa dola milioni 274 kusaidia watu wanaotoroka ghasia katika Jamhuri ya Afrika ya Kati. Takriban watu laki mbili wametoroka Jamhuri ya Afrika ya Kati tangu Disemba, lakini Umoja wa Mataifa unasema unategemea idadi hiyo kuongezeka na kufikia zaidi ya laki tatu sitini ifikapo mwishoni mwa mwaka huu. Mwandishi wa VOA mjini Jeneva, Lisa Schlein, anaripoti kuwa msaada huo utasaidia wakimbizi wa nchi hiyo ambao wametorokea nchi jirani za Cameroon, Chad na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo utasaidia pia maelfu ya wananchi wanaorejea katika nchi zao asili za Chad, Kamerun na Kongo ambao familia zao zilikimbilia Jamhuri ya Afrika ya Kati hapo awali. Umoja wa Mataifa unasema watu hao wanakabiliwa na hatari kwa sababu sasa wanalazimika kukimbilia nchi zao asili walizotoroka na hawana wa kutegemea, lakini wanaokabiliwa na hatari zaidi ni watoto. Shirika la kuhudumia watoto la Umoja wa Mataifa UNICEF linasema zaidi ya nusu ya watu wanaotafuta makao kama wakimbizi au waliolazimika kutoroka manyumbani mwao huko Jamhuri ya Afrika ya Kati ni watoto. Mkurugenzi wa UNICEF kanda ya magharibi na kati huko barani Afrika Manuel Fontaine anasema wakimbizi wa jamhuri ya afrika ya kati hususan wanawake na watoto wanawasili katika nchi jirani wakiwa wachovu na katika hali mbaya. Anasema watoto wengi wana utapiamlo na wanahitaji lishe bora ya kimatibabu. Anasema watoto wengi pia wametenganishwa na familia zao na wanawasili katika nchi za kigeni wakiwa peke yao We anasema um, tumewatambua wa zaidi ya watoto elfu moja ambayo ni idadi kubwa sana ya watoto walovuka mpaka. Hii ina maana watu wengi wameondoka kwa hali ya hatari kubwa na haraka ili kuokoa maisha yao. Kuna mifumo mizuri ya kuwatambua watoto na kuwalinda mara moja na hata kuanza kuwatafuta jamaa zao ili waungane nao. Fontaine anasema mpaka sasa ni asilimia kumi tu ya watoto waliounganishwa na familia zao. Anasema hiyo ni idadi ndogo sana, lakini UNICEF inashirikiana na idara nyingine ndani na nje ya jamhuri ya Afrika ya Kati na katika nchi jirani walizokimbilia kutafuta familia za watoto hawa. Aidha anasema UNICEF na washirika wake wameanza kampeni za kutoa chanjo dhidi ya ugonjwa wa surua na hivi karibuni wataanza kutoa chanjo dhidi ya polio. Anasema kuna wasiwasi pia wa kuzuka magonjwa kama vile malaria na kipindupindu msimu wa mvua utakapoanza. Umoja wa Mataifa unasema msaada huu una wa fedha unahitajika ili kuwapa makazi ya muda w wakimbizi hao chakula, maji na huduma za kimsingi za afya. UNICEF inasema fedha hizo zinahitajika pia kwa elimu ya watoto ambao wameng'olewa kutoka manyumbani mwao ili wapate unafuu wa maisha yanayokaribia kuwa ya kawaida. na ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Rais wa Nigeria Goodluck Jonathan ameitisha mkutano na baraza lake la usalama wa taifa hii leo huko Abuja baada ya wanamgambo kufanya mashambulizi yaliyosababisha vifo na kuwateka nyara wasichana zaidi ya mia moja kutoka shule ya sekondari ya wasichana ya serikali. Manowari aina robot ya robot iliyopelekwa chini ya maji kutafuta mabaki kutoka ndege iliyopotea ya shirika la ndege la Malaysia kwa mara nyingine ililazimika kufupisha operesheni zake hapo jana. Waandamanaji waliogubika nyuso zao na ambao wanataka kujitenga na Ukraine kuwa sehemu ya Russia, mashariki mwa nchi walizuia vifaru kutoka nje, kutoka jeshi la Ukraine hapo jana. Na ifuatayo sasa ni tahariri ya Sauti Amerika inayoelezea sera za serikali ya Marekani. Wakati Umoja wa Mataifa unajitayarisha kupeleka jeshi la ulinzi wa amani kumaliza mapigano ya kikabila na kidini ambayo yameisambaratisha Jamhuri ya Afrika ya Kati na kusababisha mgogoro wa kibinadamu, Marekani inaongeza juhudi zake kurejesha uthabiti na usalama katika nchi hiyo. Aprili 8, ujumbe wa viongozi wa kidini kutoka Marekani ukiwakilisha imani tofauti ulikwenda CAR kukutana na wenzao wa huko na viongozi wa serikali, wakiongozwa na mjumbe maalum wa Marekani katika jumuiya ya nchi za Kiislamu, OIC, Rashad Hussein. Ujumbe huo ulitathmini ushirikiano baina ya jamii za kidini katika nchi hizi mbili. Ulihimiza pia ushirikiano wa dini mbalimbali mbali kukuza mazungumzo kuhusu uvumiliaji zaidi wa kidini na mapatano ya kitaifa. Vyanzo vya machafuko ya CAR ni vingi, lakini sehemu kubwa ya mapigano yametokea katika misingi ya kidini, huku wanamgambo wa anti balaka wakianza kushambulia Waislamu kujibu vitendo vya waasi wa Seleka. Machafuko hayo yamesababisha maelfu kwa maelfu ya watu kukimbia nyumba zao katika mji mkuu Bangui na nusu ya eneo zima la magharibi ya nchi hiyo. Ujumbe wa Marekani ulitembelea msikiti na kanisa mjini Bangi na kukutana na wawakilishi wa makundi ya misaada ya kimataifa, wajumbe wa jumuiya za kiraia, maafisa wa serikali walioongozwa na rais wa kipindi cha mpito Catherine Samba Panza, pamoja na wawakilishi wa Seleka na Antibalaka. Katika taarifa iliyotiwa saini Aprili 8 mjini Bangi, pande zote zililaani mapigano kama chombo cha kutanzua migogoro na kutoa wito kwa raia kuweka chini silaha zao. Walielezea kukubali wajibu wa viongozi wa dini katika ngazi zote nchini kujaribu kuleta suluhu kati ya dini na kuepusha umwagaji damu. Walitoa wito pia wa mazungumzo baina ya jumuiya na dini mbalimbali mbali katika kuondoa mivutano na kuweka msingi wa kuishi kwa pamoja. Mwishoni, walitoa wito kwa utawala wa mpito kutekeleza mkataba wa jamhuri uliotiwa saini na serikali ya mpito Novemba 7 mwaka jana kama msingi wa kushahidisha mazungumzo ya pande zote nchini humo. Hili linatakiwa kuwa msingi wa ushirikiano wa watu wote katika nchi ya CAR. Marekani ina nia ya kukuza mazungumzo ya namna hiyo, wakati inaendelea na aina nyingine za misaada. Marekani imeahidi kiwango cha dola milioni mia moja mwaka huu kuunga mkono majeshi ya Umoja wa Afrika na yale ya Ufaransa yanayowasaidia katika juhudi zao za kurejesha usalama kwa watu wa CAR. Pamoja na hivyo Marekani inatoa mwaka huu dola milioni 67 kukidhi mahitaji ya kibinadamu kwa watu wa Jamhuri ya Afrika ya Kati. Sauti ya Amerika imetukamilishia matangazo yetu Kumekucha Afrika asubuhi ya leo. Ungana nasi tena hapo kesho saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi Ida Isa, msimamizi wa matangazo ni mimi Aste Gidhuiwat, na studioni hapa ni naye, naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunawatakia siku njema, kutoka studio zetu za VOA hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC.