From the America, hii ni idha ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, mimi ni Abdu Shakur Abud na mimi ni Sunday Shomai, tukukaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamisi tarehe 17 Aprili mwaka 2014, ambapo pia tunasikika katika radio 107.5 FM Nairobi na matangazo yetu ya masafa mafupi shortwave mita band 19 na 22. Karibuni. Na katika matangazo yetu ya leo jioni tunaripoti kwamba mvua kali zinazoendelea nchini Tanzania zinasababisha wasiwasi wa na maafa makubwa miongoni mwa wakazi wa Dar es Salaam. Yani, akili zenyewe zimedumaa, tuwezi kufanya kitu chochote. Sijafanya kazi yoyote, na siwezi kufanya kazi yoyote, na watoto wanahitaji kwenda shule, mwenye chochote kama magodoro, vyakula, maana tunakaa hapo barabarani na tunalala hapo barabarani, hatuna mahali pa kulala shirika la kutetea wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR linadai kwamba lina wasiwasi kutokana na jinsi msako wa wageni wasio na vibali huko Kenya inaendelea na rais. Hei, naweza kusema kwa huu muji wa Nairobi kuna wengine ambao wamekubali na wamerudisha silaha zao na wakazisarenda. Bado tunaendelea kuwahimizia wale wengine ya kwamba mchezo sasa tumeweka chini na huyo ni Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya akitoa wito kwa wenye silaha haramu kuzikabidhi serikalini. Hizo basi ni baadhi za ripoti za kuandalia hii leo, na ni matumaini yetu utakuwa pamoja nasi hadi mwisho wa matangazo, na unaweza pia kuyasikiliza matangazo kupitia mtandao wa anwani www voa swahili com. Lakini kwanza tunaanza na taarifa habari inayosoma hapa na Sandey Shumari. Mkuu wa shule ya Nigeria ambayo watoto wa kike 107 walitekwa nyara Jumatano anakanusha taarifa ya jeshi kwamba wengi wa wasichana hao wameokolewa. Kituo cha taarifa cha Nigeria kilisema Jumatano usiku kwamba ni wasichana wanane tu kati ya waliotekwa nyara bado hawajulikani walipo, lakini Asabe Kwambura, mkuu wa shule ya wasichana hao katika jimbo la Bono, aliambia Sauti ya Amerika leo kwamba hakuna chochote katika taarifa hiyo ya jeshi kilicho cha kweli. Alisema anafahamu tu kwamba wasichana 14 walioachiwa huru na jeshi hilo na wasamaria wema wanaendelea juhudi za kuwatafuta. Afisa wa juu katika wizara ya mambo ya nje ya Nigeria huko Maiduguri amesema pia wao hawana taarifa ya wasichana zaidi kuachiwa huru. Afisa huyo anasema inawezekana jeshi lina taarifa yake yenyewe ambayo yeye haifahamu. Mazungumzo ya kimataifa juu ya Ukraine yameanza huko Geneva, ambapo Marekani inasema itaangalia kwa ishara zozote kama Rusia inamaanisha kuondoa mvutano. Mazungumzo hayo yanajumuisha mawaziri ya wa mambo ya nje wa Ukraine, Rusia, Marekani na Umoja wa Ulaya. Katika mahojiano jana Jumatano ya televisheni ya CBS ya Marekani, rais Barack Obama amesema kutakuwa na hatua zitakazochukuliwa kila mara Rusia watakapochukua hatua za kuondoa uthabiti a Ukraine na kukiuka uhuru wake. Lakini bwana Obama akasema anaamini Rusia haitafuti vita. Moscow imesema ina haki ya kuwalinda wale wanaozungumza Kirusia huko Ukraine, na inashutumu utawala mpya wa Ukraine kwa kuwa na, kwa kuwa wapinzani wa Rusia na kuwa na chuki dhidi ya Wayahudi. Na karibu watu sitini na tatu wamethibitishwa kuambukizwa ugonjwa hatari wa homa ya deng unaoshambulia mishipa na ufahamu wa mtu katika kisiwa cha Komoro cha Mayote. Hata hivyo mwandishi wetu mjini Moroni, Abdurahman Bramia, anaripoti kwamba watu elfu saba wamewekwa katika eneo maalum kuweza kuzuia kuenea kwa ugonjwa huo unaoweza kusababisha kifo. Homa hiyo ya deng wa msamiati wa Kikomoro hujulikana kama shikungunya husababishwa na mbu na kutokea mara kwa mara nyingi katika visiwa vya bahari ya Hindi ikiwemo Komoro. Utawala wa kisiwa hicho cha Mayotte ambacho kiko chini ya himaya ya Ufaransa kinajaribu kuwapatia wataalamu kutoka nchi hiyo ili kujua kwa kina homa hiyo ambayo huambukiza haraka na kusababisha vifo. Homa kama hizo kwa mujibu wa wataalamu ni kuwa mgonjwa halisi yeye huona baridi kali na viungo vyake hunyong'onyea na baadaye kupoza, na wakati huo huo mgonjwa hupoteza kumbukumbu kumbu na hata kusababisha kifo. Ni Abdurahman Baramia, Sauti ya Amerika, Moroni. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, hapa Washington DC. Shirika la Afya Duniani WHO linasema idadi ya watu waliokufa kutokana na mlipuko wa ugonjwa wa ebola Afrika ya magharibi imeongezeka na kufikia watu wapatao 135. katika taarifa yake ya leo WHO inasema wizara ya afya ya Guine imeripoti vifo 122 wakati vifo 13 vimeripotiwa na maafisa wa afya wa Liberia. WHO inasema maafisa wanachunguza zaidi ya kesi zinazoshukiwa kuwa mia mbili au zilizothibitishwa za virusi vya ugonjwa wa ebola huko Guine, Liberia na Sierra Leone. Kesi sita zinazoshukiwa huko Mali hazikuonyesha ugonjwa huo na hakuna kesi mpya ambazo zimeripotiwa. Rais wa Algeria Abdelaziz Bouteflika ni miongoni mwa wagombea sita wanaotaka kuwa rais ajaye wa nchi hiyo yenye utajiri wa mafuta wakati wa wapiga kura watakapopiga kura hii leo katika uchaguzi wa rais. Rais huyo mwenye umri wa miaka 77 anatarajiwa kwa kiasi kikubwa kushinda muhula wake wa nne licha ya hali yake ya kiafya ambayo ilimzuia kufanya kampeni. Bwana Bouteflika ametokea mara chache mbele ya umma tangu alipopata kiharusi mwaka jana. Alipiga kura yake Alhamisi akiwa kwenye kiti cha wagonjwa katika kituo kimoja cha kupigia kura huko Algiers. Mwaka 2009 alipata kiasi cha asilimia 90 ya kura. Rais huyo anaungwa mkono na chama tawala cha National Liberation Front. Gazeti la New York Times linasema idadi ya amri za mahakama za kuwafukuza watu wanaoishi kinyume cha sheria hapa Marekani imepungua kwa karibu nusu tangu mwaka 2009. Takwimu zilizotolewa jana Jumatano na Wizara ya Sheria ambayo inasimamia mfumo wa mahakama za uhamiaji inaonyesha utawala wa Obama ulifungua kesi chache za kufukuza watu nje ya nchi mwaka jana kuliko ilivyokuwa mwaka 2009. Idadi hiyo inaonyesha mabadiliko ya utawala katika kuelekea kuwapa nafasi zaidi ya maamuzi waendesha mashtaka kuhusu watu wanaotaka kuwafukuza nchini. Gazeti la Times pia linasema waendesha mashtaka mara kadhaa wametoa maombi ya kusimamisha kesi za uhamiaji kwa wale wasio na rekodi za uhalifu na ambao wana familia Marekani. Idadi ya kesi zilizosimamishwa iliongezeka zaidi ya asilimia 400 kati ya mwaka 2011 na, na mwaka 2013. Na naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Habari yenye uzito jioni ya hii leo ni mvua kubwa zinazoendelea kunyesha maeneo ya mashariki ya Tanzania. Mvua hizo zimesababisha maafa makubwa ikiwemo vifo na uharibifu wa mali na miundo mbili, ambapo katika kijiji cha Dar es Salaam inaripotiwa kwamba watu 25 wamepoteza maisha yao tangu mvua hizo kunyesha kwa wingi kuanzia Aprili 11 mwaka huu. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam Dina Chahali ana maelezo zaidi. Watu hawa wamepoteza maisha kutokana na kusombwa na maji kwenye maeneo mbalimbali jijini Dar es Salaam, kutokana na madaraja mengi kufunikwa na maji na pia nyumba nyingi hasa zilizojengwa mabondeni kujaa maji. Katika mkutano wake na waandishi wa habari leo jijini Dar es Salaam, kamanda wa polisi kanda maalumu ya Dar es Salaam, Kamishna Suleiman Kova amethibitisha kuwa watu hawa ishirini na watano wamefariki dunia kutokana na sababu na sababu mbalimbali zilizotokana na mafuriko makubwa jijini Dar es Salaam. Jumla ya watu waliofariki ni ishirini na tano, watoto tisa na watu wazima kumi na sita. Pia imekuwa ni kwa sababu watu wengine hawakuchukua hawa tahadhari za kutosha. Kwa mfano, kuna watu ambao wamejaribu kuvuka e, katika barabara au au vidaraja vidogo vidogo au mito vidogo dogo kwa kujaribu bila kuwa na uhakika kwamba wanaweza kupita au la. Nje kidogo ya jiji la dar es Salaam, eneo la boko Msikitini, zaidi ya wakazi mia mbili wamelazimika kuyakimbia makazi yao kutokana na mafuriko hayo, na hivyo kulazimika kulala barabarani kutokana na ukosefu wa eneo la kujihifadhi. Mama huyu mjane Evani Silvester ni miongoni mwa waathirika wakubwa wa mvua hizi. Maji yanawasha, maji yanavimbisha miguu, kuna mama mmoja amevimba miguu, yani ukimwangalia tao mtamani. Haya maji yametuletea athari kiasi kwamba... Yaani akili zenyewe zimedumaa, hatuwezi kufanya kitu chochote. Sijafanya kazi yoyote na siwezi kufanya kazi yoyote, na watoto wanahitaji kwenda shule, mwenye chochote kama magodoro, vyakula, maana tunakaa hapo barabarani na tunalala hapo barabarani, hatuna mahali pa kulala. Serikali kama serikali yetu haijatuangalia, labda angalau tupate hata mahema ma, ma eh. sasa hivi huduma za kiafya ni mbovu, watu wamepoteza mali zao nyingi, magodoro, vyombo, mali nyingi zimeteketea humu ndani ya maji na sasa hivi tulio wengi hatuna hata mahali pa kwenda pa kujihifadhi. Hawa watu wote walioingiliwa na maji huko wanalala mabarabarani huko, unaona, ikitokea kitu kama vile mvua, watu watu wanakuja wanasaidiwa kwenye gorofa hapa kulala, kwa maana sasa, kama mama mwenye gorofa hapa akisema siotaki hawa watu, na maana hawa watu hapa hawana tena pa kwenda. Wakazi wengine wa eneo hilo pia walitupia lawama ukosefu wa miundombinu bora, hususan mifereji ya kupitishia maji, mifereji pembeni ya barabara haipo wala nanii karavati, ambazo zinaweza zikavusha maji upande wa pili, ni kwamba haijatengenezwa. Kwa hiyo miundombinu kwa ujumla katika eneo hili la basi aya imekuwa sio mizuri. Tatizo hilo la mvua kubwa pia limeukumba mkoa wa Morogoro na mikoa mingine ya kusini mwa Tanzania, ambapo pia watu kadhaa wamepoteza maisha na wengine wengi kuachwa bila makazi, huku mamlaka ya hali ya hewa Tanzania ikisema kwamba mvua hizi zitaendelea kuwa juu ya wastani katika ukanda wote wa pwani kwa siku mbili kuanzia jana. Nikiripoti kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya Sauti ya Amerika, mimi ni Dina Chahali. Yaani akili zenyewe zimedumaa, hatuwezi kufanya kitu chochote, sijafanya kazi yoyote na siwezi kufanya kazi yoyote na watoto wanahitaji kwenda shule. Mwenye chochote kama magodoro, vyakula, maana tunakaa hapo barabarani na tunalala hapo barabarani, hatuna mahali pa kulala. Hayo msikilizaji ni baadhi ya malalamiko ya wakazi wa Dar es Salaam kutokana na mvua kubwa ilionyesha jijini humo na kutokana na hilo basi. Hiyo kesho itakuwa ndio mada yetu katika live talk. Usikose kushiriki kutoa maoni yako juu ya maafa hayo ya mafuriko jijini Dar es Salaam, na usikose kushiriki katika Facebook ambapo tutakuwa na majadiliano ya mafuriko ya Dar es Salaam. Na hivi sasa tuendelee na taarifa habari Sande. Mtaalam wa utetezi wa masuala ya kutafuta ushahidi katika kesi ya mwanariadha wa Afrika Kusini ametoa ushahidi kwamba anafikiri kigoda cha kuwekea magazeti kilikuwa mahali pengine na sio vile alivyosema Pistorius wakati wa kutoa ushahidi wake. Afisa wa polisi wa zamani Roger Dixon aliambia mahakama Alhamisi kwamba kutokana na maelezo yake, anasema kigoda hicho kilikuwa karibu na choo wakati Pistorius alipompiga risasi rafiki yake wa kike River Stenkamp nyumbani kwake mwaka jana. Dixon anasema michubuko kwenye mwili wa Stenkamp unatokana na kuanguka kwenye kigoda hicho cha magazeti aliyeambia mahakama kigoda hicho hakikuwa karibu na choo usiku wa tukio hilo. Mwendesha mashtaka Gary Nel ameonyesha wasiwasi juu ya utaalamu wa Dixon na jinsi anavyofanya kazi yake katika siku kadhaa za kuuliza maswali. Kesi hiyo inachukua mapumziko ya wiki mbili baada ya kikao cha leo na watarudi tena Mei tano. Waziri Mkuu wa Australia Tony Abbott anasema meli isiyotumia nahodha inayotafuta chini ya bahari ya Hindi ndege iliyopotea Malaysia itamaliza utafutaji huo wa hivi karibuni ndani ya wiki moja. Bwana Abbott aliliambia gazeti la Wall Street Journal, ikiwa chombo hicho kinachoitwa Bluefin 21 kisipopata mabaki yote kwa wakati huo, maafisa wataacha na kujipanga upya na jinsi ya kuendelea. Shirika hilo la Australia la kuratibu utafutaji lilisema hii leo kwamba lilikamilisha saa 16 za kwanza za utafutaji huo baada ya majaribio mawili ya nyuma kukatizwa kwa sababu ya matatizo ya kiteknolojia. Bluefin 21 mpaka sasa imefikia kilometa 90 za mraba chini ya bahari, lakini maafisa wanasema hawajagundua kitu chochote cha maana katika taarifa zilizopatikana. Wapiga mbizi wa Korea Kusini wanaendelea kutafuta watu 287 waliopotea baada ya meli kuzama kusini mwa pwani ya Korea Kusini. Maafisa wa ulinzi wa baharini walisema hii leo watu tisa walithibitishwa kufariki dunia, ingawa idadi waliokufa, ya waliokufa inatarajiwa kuongezeka kwa kiasi kikubwa. Wimbi kali na maji machafu yamezuiwa wapiga mbizi kuingia ndani ya meli hiyo ambayo ilizama mapema Jumaatano. Haijulikani bado kama kuna mtu yeyote ambaye bado yuko hai ndani ya meli hiyo, ambayo karibu yote imezama katika maji ambayo yana ubaridi wa nyuzi joto 12 za Celsius. Waziri wa Usalama na Utawala wa Korea Kusini Kang Byung-kyu amesema chombo cha kreni ya kuelea kitajaribu kuinua boti hiyo. Na tukielekea katika ripoti za waandishi wetu katika juhudi za kabiliana na ongezeko kubwa la silaha na visa vya ugaidi huko Kenya, serikali ya nchi hiyo imewataka raia wote wenye bunduki zisizo halali kuzikabidhi kwa polisi mara moja. Serikali ya Kenya nasema watu watakaosalimisha silaha hizo hawatachukuliwa hatua yote. Mwandishi wetu wa Nairobi, Mwangi Konyo, ana ripoti zaidi. Hii ni mara ya pili kwa serikali kutangaza msamaha kwa raia wa kawaida na wahalifu kusalimisha silaha walizo nazo kwa maafisa wa polisi ili kuepuka kutiwa nguvuni na kushtakiwa wakipatikana na silaha kama hizo. Baadhi ya bunduki na silaha ndogo ndogo zimekuwa zikiingizwa hapa nchini Kenya kutoka mataifa jirani ya Somalia na Sudan Kusini, hususan kupitia maeneo ya kaskazini mashariki. Silaha hizo zinatumika kwa wingi katika sehemu za mijini. Na kwa mara ya pili mfululizo, Rais Uhuru Kenyatta amewataka watu wenye silaha zisizo halali kuzisalimisha silaha hizo kwa serikali ili kuepuka kutiwa nguvuni na kufikishwa mahakamani. Rais Uhuru Kenyatta anasema baadhi ya wahalifu wameanza kusalimisha silaha hizo kwa serikali. Tulipatia wahalifu na tukawaambia ya kwamba wasarende bunduki au silaha ambazo sizo halali kwa serikali, na tukawapatia muda wa wiki mbili. Leo hii naweza kusema kwa huu mji wa Nairobi, kuna wengine ambao wamekubali na wamerudisha silaha zao na wakazi sarenda Bado tunaendelea kuwahimizia wale wengine, ya kwamba mchezo sasa tumeweka chini. Yule ambaye bado ako na silaha arudishi, kwa sababu yule ambaye hatafanya hivyo ni kumaanisha ya kwamba yeye mwenyewe amekubali ya kwamba ni adui wa taifa, ni adui wa wananchi wa jamhuri hii yetu ya Kenya. Na kwa hivyo hatua itachukuliwa kwake kulingana na sheria zetu za taifa letu. Mtu asiseme hajapatiwa onyo. Onyo tulipatia. Wale ambao wamesarenda zimepokelewa. Wale ambao wangependa pia kuendelea kusarenda tutaendelea kupokea, lakini wale ambao hawataki wajue ya kwamba watachukuliwa hatua kulingana vile nimesema na sheria za taifa letu la Kenya. Vilevile vile katika muda wa siku kadhaa zilizopita, baadhi ya wanasiasa hapa mjini Nairobi hususan wabunge kutoka maeneo ya kaskazini mashariki wamekuwa kidai jamii zao zinabaguliwa na, na serikali kwenye msako unaoendelea hivi sasa wa kuwasaka wageni wasiokuwa halali hapa nchini Kenya. Rais Uhuru Kenyatta anawataka wanasiasa kama hao kukoma kuingiza siasa katika masuala ya usalama. Kazi ya usalama ni jukumu ya kila Mkenya na mimi ningependa kusihi wanasiasa, tafadhali, tuwache mambo ya security kwa maofisa wa usalama, tusiingize siasa kwa mambo ya usalama maafisa wa usalama wakubaliwe wafanye kazi yao kulingana na sheria ambazo sisi kama wanasiasa tumepitisha, tuwache wafanye kazi yao. Kwa hivi sasa polisi wamepanua msako huo katika maeneo mengine mjini Nairobi na miji mingine kadhaa nchini Kenya, na kufikia hivi sasa wageni wasiopungua mia tatu wanaoishi nchini Kenya bila idhini ya serikali watarejeshwa makwao. Mwaiki kwenye Sauti ya Amerika, Nairobi. Nam na kama mlivyosikia kwenye taarifa ya mwagikonyo nayo na pia idara wa ya wakimbizi ya umoja wa Mataifa, UNHCR imetoa taarifa hii leo mjini Jeneva kwamba ina wasiwasi juu ya jinsi msako unavyoendelea huko nchini Kenya. Sasa Abdu Shakuru, msako huu unaendelea kwa wiki ya pili hivi sasa na umekosolewa na viongozi wa dini, wanasiasa na makundi ya haki za binadamu, na leo ndo hivyo mashirika kima ya kimataifa yanatoa pia wa wasiwasi wao. Kulikoni? Ni kweli kila mtu anakubaliana na swala la Kenya kulinda usalama wake, lakini wote wanakosoa namna zoezi linafanyika, na nimezungumza hivi punde na naibu mwakilishi wa UNHCR huko Nairobi, Abel Mbilinyi, naye anaeleza kwanza ningesema unsa, tunaelewa kwamba uh, swala la usalama wa taifa ni muhimu, sio tu kwa Wakenya pia pia kwa wakimbizi na si wenyewe. Hata hivyo, tumekuwa tukifuatilia huu msako ambao ulikuwa unaendeshwa uh, sehemu mbalimbali hapa Nairobi na hasa kamata kamata ya wakimbizi. Wasiwasi wetu umetokana na sababu ya msingi kwamba hatukuwa tumepewa nafasi ya kuangalia hawa watu ni nani, ni kweli wameandikishwa katika shirika letu, wamekuwa kambini au waliandikishwa hapa Nairobi? Kwa kukosekana kwa hiyo nafasi, kunatufanya sisi tuwe na wasiwasi kwamba e, pengine uh, waliokamatwa sio wote walistahili kukamatwa, e, kwa misingi iliyotolewa hasa kwamba hawana hati Uh, za kuishi na kuwaruhusu kukaa hapa nchini. Hiyo ndio tatizo letu kubwa. Na je, mmepata nafasi kwenda kuwaangalia hivi sasa? Maanake kuna wengi wamekamatwa, wamewekwa katika uwanja wa mpira wa Kasarani. Leo hii mi mwenyewe nilikuwa Kasarani, nimekaa Kasarani muda karibu wa masaa mawili hivi, na sana sana nilikuwa Kasarani kuangalia uh, hatua ya serikali ambayo imekuwa ina walitangaza jana kwamba walikuwa wana, wana wanawaruhusu wale wakimbizi wenye hati na haki ya kuishi hapa nchini e, watolewe Kasarani na vituo vingine vya polisi kwao. Nilienda kwa ajili ya kushuhudia hilo jambo, na kwa hali niliyoiona mi mwenyewe ni kwamba pale Kasarani kulikuwa na watu wachache sana, lakini watu wengi walikuwa kwenye vituo mbalimbali vya polisi na nime shuhudia uh, baadhi ya watu ambao walikuwa vituo vya polisi wakiletwa hapo Kasarani. Kwa hivyo unaweza kusema mmeridhika, wasiwasi wenu umepungua? Mmezungumza na wakuu wa serikali kuhusu matatizo hayo? Uh, sisemi umepungua, kwa sababu bado tunajua tuna kuna watu wa ma, wanashikiliwa kwenye makambi mbalimbali mbali ya polisi ninachosema ni kwamba labda unafuu wetu na pengine unafuu wa wale waliokamatwa ni kwamba wanatolewa katika kizuizi cha polisi na kupelekwa sehemu ambazo shirika letu linaweza kuwahudumia kwenye makambi. Hiyo ni ni nafuu kuliko waendelee kukaa kizuizini, lakini bado tuna, tungependa sisi kwamba pale wanapokamatwa watu tungeweza kupata nafasi ya kuwaona, nafasi ya kuwahoji nafasi ya kuthibitisha hati zao, e, hata kabla, kwa mfano, wengine hawajarudishwa makwao au kabla hawajaendelea waendelee kukaa ndani. Tungependa pia serikali iangalie suala la kuwashikilia watu kwa muda mrefu sana. Wengine wamekuwa mashikiliwa zaidi ya wiki moja au mbili, ni jambo ambalo kidogo tunaona linatuletea lina kero kidogo. Ni Abdel Milinyi, naibu mwakilishi wa UNHCR akizungumza nasi kutoka Nairobi. Na afisa mmoja wa ofisi ya umoja mataifa nchini Burundi amepewa saa 48 kuanzia hii leo awe ameondoka kwenye ardhi ya Burundi. Paul Dobie, mwenye asili ya Australia, anatumiwa na serikali ya Burundi kwa jaribio la kutaka kuvuruga usalama. Mwandishi wetu wa Burundi Haidala Kazimana anatuletea ripoti kamili. Uamuzi huo umechukuliwa na serikali siku mbili baada ya makamu wa kwanza wa rais Prosperi wa Zombanza akitumia maneno makali katika mkutano na wanabalozi wanaowakilisha nchi zao hapa Burundi, alimwomba afisa mmoja wa shirika la Umoja Mataifa ambaye hakumtaja jina kutoa ushahidi tosha juu ya taarifa za kuwepo ugavi wa silaha miongoni mwa vijana wafuasi wa chama tawala CNDD-FDD maarufu kama Imbore ya kure, la sivyo akanushe kile alichokitaja kama uvumi uliozagazwa na afisa huyo hadi kwenye makao makuu ya Umoja wa Mataifa mjini New York Marekani. Afisa huyo kwa jina la Pordebi anatuhumiwa na serikali ya Burundi jaribio la kutaka kuvuruga usalama wa taifa la Burundi kufuatia uchapishwaji wa ripoti hiyo ambayo serikali iliitaja kama ya uongo. Afisa huyo wa shirika la Umoja wa Mataifa ambaye anahusika na masuala ya usalama katika ofisi ya umoja huo nchini Burundi, Benibe, ni mwenye asili ya Australia, alikuwa akihudumu nchini Burundi kwa zaidi ya miaka mitatu. Amepewa masaa 48 kuanzia leo ili awe ameondoka kwenye ardhi ya Burundi. Afisa habari kwa ofisi ya Benibe, ofisi ya umoja mataifa nchini Burundi, Vladimir Monterio, amejizuia kusema lolote kuhusiana na uamuzi huo wa serikali ya Burundi wa kufurusha mmoja miongoni mwa wafanyakazi wa ofisi hiyo. Haidara Kizimana, sauti America, Bujumbura. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, na hivi sasa tunakuletea makala yote matukio ya Afrika, ambapo hii leo kama mlivyosikia katika hivi leo tunazungumza juhudi za Tanzania kupambana na umasikini. Abdu Shakur Abud hapa amezungumza na waziri wa fedha wa Tanzania Saada Salum, na namemuuliza kwanza ni mambo gani wanafanya kukabiliana na janga hilo la umasikini. Sasa hivi tukiangalia kwenye vigezo vyetu vigezo vyetu vya kimataifa vya, kima vya benki ya Dunia, benki ya maendeleo ya Afrika, Tanzania sasa inaelekea kuwa ni, ni nchi yenye kipato chakat, yaani lower middle income country. Kwa hivyo kubwa tum, tumeshavuka vigezo vyote kilichokuwa kilikuwa kimebakia ni, ni, ni per capita income yaani pato la mtu mmoja mmoja ambalo tumeshalivuka sasa hivi. Lakini jengine, kwa sababu Tanzania inafanya vizuri zaidi katika sera zake za kiuchumi, na ndio maana tumevuka hivi sasa hivi baada tu mpango kuzinduliwa wa Benki ya Dunia pamoja na mpango huu wa maendeleo ya, ya, ya Afrika Tanzania itapata sasa mikopo ile ya kibiashara lakini yenye masharti nafuu. tuna kwa World Bank wana tunasema tu, tunaweza sasa kukopa katika dirisha la International Bank for Reconstruction uh, IBRD and Development I, i, dirisha hili ni walikuwa wakikopa nchi ambazo zilikuwa za kiwango cha juu. Sa, Tanzania sasa hivi tumesha, tumesha graduate na tunaweza kukopa, kwa sababu Tanzania sasa hivi inakopa kupitia kwa mashirika mengine ya kibiashara, yanatoa masharti ya kibiashara zaidi, lakini kumbe kuna shirika la benki ya dunia. Benki ya dunia window yake nyingine, ambayo inaweza kuzikopesha nchi kwa masharti ya kibiashara lakini nafuu, lakini eh, itakuwa ni mikopo ambayo itakuwa kwenye, kwenye imekuwa au mkopo unatolewa specific kwa ajili ya bandari. Kwa hivyo tumeshavuka huko. Kwa hivyo almost tumeshavuka viwango vyote, na sasa hivi tutaweza ku access ku, ku, ku um, mikopo ya kibiashara lakini ambayo yenye masharti nafuu zaidi. Hatimaye, labda swala moja Mtanzania mm, akiuliza umekuja katika mkutano wa World Bank na IMF, ni mafanikio gani makubwa Tanzania imeweza kupata, mikopo aina gani au masharti gani yamepunguzwa kwa Tanzania? Asante. kwenye mikutano kama hii sio lazima tupate faida ya ya kifedha moja kwa moja kwenye kwenye mikutano ya namna kama hii, lakini kwa sababu Tanzania ni mwanachama wa Benki ya Dunia, Tanzania ni mwanachama vile vile wa shirika la fedha la kimataifa IMF, lakini Tanzania, tusisahau, ni mwanachama wa jumuiya Afrika Mashariki na Tanzania ni mwanachama vilevile wa jumuiya ya maendeleo ya, ma, ya, ya kusini mwa Afrika SADC. kwa hiyo sasa katika, katika mambo yote hayo Tanzania tumeweza kushiriki na sisi kutoa sauti yetu katika consultations ambazo ilikuwa zikifanyika alongside. Jana tulikuwa na mkutano na, na, na IMF, pamoja na, na nchi wanachama wa Afrika Mashariki, Tanzania tumeshiriki na sisi tumetoa sauti yetu. Hatuwezi kusema kwamba tumepata bunda la fedha, lakini tumeweza kutoa mawazo yetu katika konteksti ya Afrika Mashariki na kuona kwamba IMF itasaidia vipi Jumuiya ya Afrika Mashariki. Tunakwenda sasa hivi mbali na Tanzania kama nchi lakini, Tanzania tunakwenda ikiwa ni moja wa nchi wanachama Afrika Mashariki, ikiwa ni moja wa nchi wanachama za Jumuiya ya, ya maendeleo ya kusini mwa Afrika SADC. Tulichokuwa tumekizungumza pale, tunakwenda katika utengamano. Lakini sasa katika ule utengamano wa Afrika Mashariki kuna hatua nne. Mojawapo ambayo jana ndo tulikuwa tumediscuss sana ni kuhusiana na swala zima la umoja wa kifedha tunatakiwa katika, katika zile yale mambo manne itakapofika mwaka ishirini ishirini na nne tuwe tuna fedha moja ya Afrika Mashariki. Lakini je, kama kama wewe Mtanzania hupo Kenya, wapo Uganda, wapo Rwanda hupo kama wewe hupo ukatoa mawazo yako vipi, unataka unataka huu tengamano huu uwe au vipi, huu umoja wa kifedha uwe utakuwa una, unasemewa na wenzako radha. Naam, huyo ni waziri Saada Salum, waziri wa fedha wa Tanzania, akizungumza nami hapa Washington, katika makala yetu ya matukio Afrika. Wapendwa wasikilizaji, muda ndio umemalizika hivi sasa katika matangazo yetu ya nusu saa. Asanteni kuungana nasi na usikose kusikiliza matangazo yetu ya alfajiri, kumekucha Afrika, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wenzangu wote walosikika na kushiriki, msimamizi wa matangazo Mmoyo Hamza, mwongozi wa matangazo hapa, Dwayne Collins, hapa studio Sandey Shomari, na mimi ni Abdu Shakur Abud, nikisema msikose kusikiliza Live Talk, mafuriko ya Dar es Salaam hapo kesho. Kwaherini.