Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, hapa studio, mimi ni Abdu Shakur Abud na mimi ni Sandei Shomari, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa Kuu, ambapo Wakristo wote duniani, tarehe 18 Aprili mwaka 2014, hii leo wanasherekea Ijumaa Kuu, yanaosikika kupitia redio zetu za shirika na masafa ya shortwave mita bend 19 na 22. Karibuni. Namwapenda wasikilizaji katika makala yetu ya leo, kama kila siku ya ijumaa live talk, tunazungumza juu ya mwaka mmoja baada ya mageuzi makubwa ya kisiasa huko Kenya na swala la usalama. Waskari wanakuja isuku wa nyumba wanaingia, wanakulisa kitambulisho, ukipata kitambulisho, hawataki kitambulisho, wanakuambia toa pesa, lazima wachukue pesa na kitambulisho. Ukikataa nayo wanaweka mfukoni, wanaenda na wewe. Na katika habari nyingine hii leo, washambuliaji wavamia kambi ya Umoja wa Mataifa yenye wakimbizi wapatao elfu tano. Ni matumaini yetu basi utakuwa pamoja nasi hadi mwisho wa matangazo yetu hii leo. Kama mnavyojua, ni saa nzima, nusu saa kwenye redio na nusu saa moja kwa moja kwenye mtandao. Unaweza kushiriki mpendo msikilizaji, ukitupigia nambari 12026193151 na mjadala utaendelea vilevile vile kwenye ukurasa wa Facebook VOA Swahili. Matangazo haya mnaweza kuyasikiza kwenye mtandao anwani ya www voa swahili com. Lakini kwanza, Sande anatusomea taarifa ya habari. Maafisa Sudan Kusini wanasema watu wenye silaha wamevamia eneo la Umoja wa Mataifa lililokuwa na raia elfu tano na walinda amani wa umoja mataifa na kuwa watu 20 na kujeruhi 60. Maafisa wanasema vijana walio na silaha walishambulia eneo hilo la ofisi ya Umoja mataifa UNMISS Alhamisi katika makao makuu ya jimbo la Jonglei Bor, na kufyatua risasi. Balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa Samantha Power alieleza shambulio hilo kuwa ni baya na la kinyama kwa raia wasio na silaha alisema Marekani itashirikiana na wa washirika wake ili kujua nani anahusika na kile alichokiita shambulio baya na kuwafikisha wahusika mahakamani. Jeshi la Nigeria limebadili taarifa iliyotoa hapo awali wiki hii ikionyesha kwamba wengi wa wasichana waliotekwa nyara kwenye shule moja ya sekondari kwamba walikuwa wameachiwa huru. Meja Chris Olukade amesema taarifa mojawapo ilionyesha mafanikio makubwa katika utafutaji wa wasichana hao waliopotea na hakukuwa na sababu ya kutia wasiwasi. Taarifa ya chombo hicho rasmi, amesema taarifa hiyo ilitolewa kwa umma kwa nia nzuri na haikumaanisha kudanganya umma. Wizara ya ulinzi ilitoa taarifa ya Olukade jana Alhamisi usiku, siku moja baada ya kituo cha habari cha pamoja cha Nigeria kusema kwamba wote isipokuwa wanane kati ya zaidi ya wanafunzi mia moja ambao walitekwa nyara Jumatatu wameachiwa huru. Mkuu wa shule hiyo alikanusha ripoti hiyo mara moja. Televisheni ya taifa ya Siria na makundi ya haki za binadamu yanasema bomu lilotegwa ndani ya gari katika mji wa kati wa Homs limeua watu kumi na nne. Televisheni ya taifa ina ripoti watu hao walifariki baada ya bomu kulipuka nje ya msikiti katika wilaya inayounga mkono serikali ya mji huo. Waumini walikuwa wakiondoka msikitini baada ya sala za Ijumaa, shirika la Siria la Observatory for Human Rights limethibitisha vifo visivyopungua tisa katika mlipuko huo, lakini shirika hilo limeonya kuwa idadi ya waliofariki inaweza kuongezeka kwa sababu wengi wamejeruhiwa na wako katika hali mbaya. Polisi wanasema makamu mkuu wa shule aliyeokolewa kutoka kwenye meli ya Korea kusini ambayo ilizama Jumatano amejiua. Habari hiyo imekuja wakati matumaini ya kuwapata watu wote katika karibu ya watu 270 kwenye meli hiyo ya Sewol ambao bado hawajapatikana wakiwa hai yakididimia. Mkuu huyo wa shule mwenye umri wa miaka 52, Kang Min-kyu, alikuwa kiongozi wa wanafunzi wasiopungua 325 waliokuwa wakisafiri kwenye meli hiyo ikiwa ni safari ya kishule. Polisi wanasema alikutolewa akining'inia baada ya kujinyonga na mkanda wake katika mti karibu na eneo la kufanyia mazoezi katika kisiwa cha Jindo ambapo walionusurika na ndugu wale waliopotea walikuwa wakiishi. Rais wa Iran amesema wakati wa sherehe za gwaridi la kijeshi la kila mwaka kuwa nchi yake haitaki vita, lakini akasema anazo njia za kuzuia mashambulizi yoyote. Hassan Ruhani alisema hii leo huko Tehran kwamba nchi yake haiwezi kushambulia nchi nyingine yoyote, bali watajilinda kwa uchokozi wowote. Rais huyo alisema kwa maneno yake, sisi hatutafuti vita, tunafuata mantiki na tunafuata mazungumzo. Wakristo duniani kote hii leo wameadhimisha kusulubiwa kwa Yesu Kristo, siku julikanayo kama Ijumaa Kuu. Wakristo huko Israel waliadhimisha kusulubiwa kwa Yesu kwa sala na maandamano kupita mji wa zamani wa Yerusalemu. Mahujaji wa kikristo huko Yerusalemu Walitembelea kwenye njia inayoaminika kuwa ilitumiwa na Yesu njiani kwenda kusulubiwa. Walibeba msalaba ya mbao na kufuata vituo 14 vya msalaba na kumaliza katika kanisa la zamani la kihistoria, kanisa la kaburi takatifu. Mila zinaeleza kuwa kanisa hilo lilijengwa katika eneo ambapo Yesu alisulubiwa, kuzikwa na kufufuka. Tetemeko kubwa la ardhi lenye nguvu za 7.5 vipimo vya Rikta limetikisa maeneo ya Meksiko ya kati na kusini. Majengo yalitikisika na madirisha ya kupasuka na watu walikimbia mitaani wakati wa tetemeko hilo la leo. Maafisa wanasema hakukuwa na taarifa za uharibifu na majeruhi hadi hivi sasa. Idara ya jiolojia ya Marekani inaeleza kitovu cha tetemeko hilo kilikuwa chini ya kilometa 40 kaskazini mwa Tecpan karibu na eneo la mapumziko la Acapulco na ina kina cha kilometa 49. Tetemeko la ukubwa wa 8.1 vipimo vya Richter huko Mexico liwa watu wapatao elfu sita mwaka 1985. Barafu iliyoporomoka kwenye mlima Everest, Nepal imesababisha vifo vya wafanyakazi wapatao kumi na wawili wafanyakazi wengine kadhaa waliokolewa, wakati wengine bado hawajulikani walipo. Afisa mmoja wa Nepal katika wizara ya utalii alisema wote walioathirika walikuwa ni wafanyakazi wanaofanya kazi katika mlima huo, wakiwa wanajiandaa na msimu wa wakati wa kupanda mlima huo mkubwa duniani. Afisa huyo alisema mporomoko huo ulitokea muda wa saa 12 na nusu za asubuhi hii leo katika eneo julikanalo kama uwanja wa Popcorn. Huo ni mporomoko mkubwa, ni wa kwanza katika msimu huu wa kupanda milima katika kilele kirefu kuliko vyote duniani na hatari kuliko vyote kwenye mlima Everest. Nam, wapenda wasikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari, karibuni katika Live Talk kutoka idhaa Kiswahili ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC, baridi ikiwa bado bari inaendelea kama tulivyokuarifuni hapo mwanzoni. Leo tumepata heshima kubwa kuwa na wageni katika studio zetu, wageni kutoka Kenya wakiongozwa na gavana wa kaunti ya Mombasa Ali Hassan Joho akifuatana na seneta wa Mombasa Hassan Omar pamoja na Hazel Kotiba mwakilishi katika serikali ya Mombasa. Karibuni nyote. Naam, tumepata fursa hii, asante sana, katika studio yetu. Kwa hivyo nyinyi wasikilizaji, vilevile vile, kokote mlipo, munaweza kupiga simu kama alivyosema, nambari yetu pale, ukatupigia simu au ukaandika katika Facebook, kuwauliza hawa wageni wetu maswala yoyote au dukuduku lolote mlokuwa nalo. Lakini kwanza kwanza, kwanza, kwa wewe governor, karibu sana na unaweza kutueleza hapa Washington, ziara yako muhimu wake gani? Naam, asante sana, kwanza ni seme shukrani kwa kutupa nafasi hii kuwa katika studio ya Voice of America live. Uh, tukisikika mpaka kule kwetu nyumbani, nina imani watu katika vibaraza wanangoja kwa hamu na gamu kusikiza maneno yatakayonenwa tukiwa katika Washington. Tumekuja katika safari hii uh, ya kikazi kukutana na jopo na tofauti tofauti, ama mashirika tofauti tofauti. Shirika la kwanza ni Sister Cities International ambaye tumekuwa nao leo asubuhi kuzungumza mambo ya kuweza kusaidiana kiserikali kama serikali ya county na cities zengine. Ni vipi tunaweza kuangalia um, cultural exchange programs, mambo ya trade uh, mambo ya capacity building, mambo ya mazingira, mambo ya elimu, mambo ya Uh, innovations ama teknolojia mpya ambazo zinaweza kuwa uh, tumika katika kaunti zetu, ili kuboresha maisha ya watu wetu. So therefore, safari ya leo tutakuwa hapa. Kesho tutakwenda Boston. Tutakuwa na aliyekuwa waziri mkuu katika shughuli ya kukutana na Wakenya uh, uh, kwa chakula cha jioni ambaye program ni yake, sisi tukienda kumuunga mkono, na vile vile kesho kutwa tutasafiri kwenda Seattle. Seattle na sisi watu wa Mombasa tumekuwa na uhusiano wa muda mrefu, tumefanya mabadilishiano ya mambo mengi na uh, including uh, support ya mambo ya kiafya, tumepata ambulances from Seattle, tumepata uh, uh, bidhaa za kiafya from Seattle. Sasa tumekuja kutafuta washirika wa kibiashara yaani wawekezaji ili waweze kuwekeza Mombasa kwa mienendo ya kuweza kuboresha hali ya kiuchumi na kiajira Mombasa. Baadaye tutaenda Long Beach, California, particularly kuangalia mambo ya utalii. California inajulikana kwa kubobea katika mambo ya utalii <tali> na sasa tunakwenda ku tumetizama kwa kina na tulivyotathmini, tukaona kwamba hakuna watalii zaidi wanaotoka Amerika kuja Mombasa. Na tuna imani kwamba wana uwezo mkubwa wa kimapeni ama kimatumizi, lau tutawapata, watakuja, wanaweza kuboresha sekta hii ya kiutalii pale kwetu mjini Mombasa. Therefore tutakuwa pale uh, California, uh, Long Beach. Baadaye tutarudi Washington kukutana na Cham Chamber of Commerce na wafanye biashara kadha wa kadha, ambaye tutataka kuwapatia motisha ya kuja kuwekeza katika jiji Uh, la bandari la Mombasa. La Mombasa. Kwa hivyo unaonekana kwamba ni kazi, una kazi kubwa kabisa. Unaweza kusema kwamba zamani, katika katiba ya zamani, waziri za wa mambo ya nje na waziri wa utalii. Je, kaunti sasa ina uwezo wa kwenda kujadili masuala ya kigeni huko Kenya? Unajua, kuna kuna hii katiba ambayo imetuunda sisi M tutaona pale kipengee namba sita kwamba imetuunda sisi kama distinct uh, government ambaye tuna uh, uh, interdependent na mashauriano ya karibu na serikali zengine. It, it, it's not necessarily the national government. Uh, it can be in consultation baina ya county government na hata national government. So therefore, ile nguvu ambazo tumepata za kikatiba za kuweza kujiboresha ama kujipromote kama destination ya, ya, ya, ya choice kibiashara, kiutalii uh, kiinvestment hakuna namna ambayo inaweza kutusimamisha sisi kuja hapa. What we want to uh, to note is that facilitation ya kuwepo sisi hapa inafanywa through Wizara ya mambo ya nchi za nje. Tunawajulisha kwamba tunataka kwenda tukutane na watu fulani. And therefore ukiangalia hata leo tuko na mwakilishi wa embassy ambaye uh, ako attached kwetu uh, during our stay. And we are hoping tukitoka hapa atafatilizia yale ambaye uh, tumewacha nyuma. Sasa tukiwacha kando swala hili la ziara, maanake kuna mengi tunaweza kuzungumzia swala hilo, lakini swala kubwa linalowashtia wasiwasi wa Kenya hivi sasa ni msako unaoendelea Eastleigh, unaoendelea huko South B. Sasa Hassan, wewe ulikuwa mtetezi wa haki za binadamu kwa muda mrefu. Watu, viongozi wa kidini wamelaumu namna msako unaofanyika, wasomali wamesema inalenga watu mmoja. Je, wewe unachukulia vipi au unasemaje swala hili uh... Sikuwa tu mtetezi lakini bado tunaendelea na huo utetezi, majukumu tu yamebadilika hapa na pale, kwamba mimi sasa ni seneta wa kaunti ya Mombasa. Nafikiria mtazamo wetu uh, kama washirika wa katika masala ya kitawala ya ki, ya ki, ya ki governance, tukiwa katika muungano wa CORD, lakini na, najua masala ya ki, ya kiusalama ki hayana masala ya kimsingi ya kisiasa, lakini mtazamo wetu ni kwamba ile operation inayoendelewa inaendelezwa hata tumepata uh, fikra kutoka uh, wazi, aliyekuwa waziri mkuu ambaye ndio mkuu katika muungano wa CORD kwamba haiambatani na mas, masala ya kikatiba na ukiuka haki za kibinadamu na, na, na, kibina na kwamba tumewarudisha ndugu zetu wa Somali katika karne zilizopita kwamba tumewadhulumu, tumewa, tumewa kihalaiki Ati katika shutuma ya kwamba tunatafuta magaidi ama wale ambao ni wasafiri wasio halali katika nchi yetu. Kwa hivyo kimsingi, nafikiria tumedhulumu tume uh, jamii moja, na sisi hatuna budi kama Wakenya kama watu ambao tu, tunahusishwa katika masala ya utawala uh, tuweze kutoa ufafanuzi wetu na, na, na fikira zetu na pale tunapoona serikali imekosea kuikanya na kuionya na kuipatia misimamo ya kikatiba. Kwa hivyo kwa kwa ujumla sisi tuna tuna tuna tuna naumu sana uh, vile hiyo hiyo operesheni imeendelezwa. Sisi tunasema tunaungana kabisa kikamilifu na serikali ya kitaifa ambayo ndio iko na majukumu mas, katika masala ya usalama, katika kuimarisha usalama Kenya. Tunaungana na wao kama viongozi ambao tunatoka tuko, tuko, tuko, tuko maeneo am, ina Waislamu zaidi ama tuna, tuna, tuna, tuna jamii za Waislamu. Kwa kusema kwamba sisi kama viongozi ambao tuko ni Waislamu pia tunashirikiana na, na serikali katika masala ya ugaidi, lakini tutasimama kidete pale tunapoona kuna ukiukaji wa haki, kuna ukiukaji wa haki za uraia, tuna ukiukaji katika nidhamu za kiserikali kwa vile lazima sisi tuwe ni watu ambao tunaboresha utawala na tunaendeleza sera zetu na falsafa zetu na, na, na mikakati yetu bila ya kulenga jamii yoyote wala kudhulumu watu ambao wana haki za kimisingi kisheria na kikatiba. Lakini ukiangalia Hasan, ni kwamba swala hili la Mombasa na isli lilitokea pia Likoni, watu walisakwa mlango mmoja baada ya mwingine watu wakalaumu, lakini mwenendo huu unaendelea tena. Unasemaje mm juu ya swala hili? Well, mimi nataka ku, kuunga Senata Hassan Omar vile alivyosema na niseme kwamba tunatambua iko haja ya kuboresha usalama, lakini kunazo njia za kikatiba, njia za kisheria ambazo zinapatia serikali kuu uwezo kamili wa, wa, wa kuweza kupigana na uhalifu kama huu, lakini mimi sijawahi kuona kwamba vita kama hivi vinaweza kushinda kushindwa uh, kwa kutumia nguvu vita vya kimawazo vita vya kiuchumi vita vya, vya kidhiki unatafuta mbinu mwafaka wala sio mbinu za kutumia mabavu na Kenya ni nchi ambayo inajipeleka katiba na katiba imeeleza mienendo ya, ya kiserikali na namna inavyostahili uh, kufanywa so, therefore, una haja ya kulinda yale kuliko kukiuka haki za za watu kwa sababu leo, imekuwa uh, kutembea ni shida. Sasa unakeuka haki za, za, za freedom za matembezi za Wakenya, haki za freedom za mazungumzi za Wakenya, kwa sababu lao uta, uta, utaendeleza, uh, operesheni kama hii, ina maana watu pia watatoka, uh, na watawacha kutoka majumbani kwao hata kwenda kutafuta ajira so, unaweza kwa njia ingine kuzidisha umaskini na kuzidisha uhalifu so, therefore, the only way kivangu ni kuendesha njia hizi za kisasa, kuinvest in teknolojia, kutafuta watu kwa njia ambazo ni mwafaka, kutengeneza cities. Kama sisi sasa, tuna negotiate na IBM to, to transform Mombasa to a smarter city. Tutie makamera ma, ma, ambaye inafuata sura za watu wahalifu na ku monitor movement za watu. Naam, asante sana. Na kwenye simu tayari naambiwa kuna John, ambaye yuko hapo John, unaweza kuuliza swali au kutoa maoni yako. Karibu katika live talk. Asante sana uh, uh, bwana Omar na bwana Joho kuja uh, katika redio hapa Diaspora kutuelezea uh, kutu vile mko na I amin mean, fikira zenu kuhusu hili jambo la terrorism, ambayo tunajua ni issue ambayo inathreaten dunia nzima mm -hmm. na nikisikiza vile mnaongea nashukuru kabisa. Kwanza nikikusikiza wewe bwana Omar, mtu ambaye ameshughulika na mambo ya uh, human rights kwa muda mrefu nashukuru kusikia contribution zako, lakini tumeanza kuwa na taswishi kadhaa wa kadha kuhusu lile, vile hili jambo limechukuliwa kwa sababu tunajua ya kwamba Kenya ni nchi ambayo iko na watu milioni arobaini na tunajua kati ya hawa watu milioni arobaini kuna uharifu kutoka sehemu mbalimbali mbali. na wakati tulipokuwa na jambo la Mungiki na serikali hizo miaka hizo ikaenda full blast ku, kujaribu kuwasaka hawa waharifu, tulisema ya kwamba wasakwe wote, sisi kutoka Mombasa, Narok, kila mahali, tukasema hawa watu ni waharifu wa, wasakwe wote. Hakuna mtu alisema ya kwamba kabila ya waki, la wakikuyu limekuwa targeted na serikali, na ndio nchi ya Kenya iliweza ku, ku at least control mungiki Si, hati, iliweza sasa. John, sikukatizi, maanake muda mrefu au, una swali gani au na maoni gani unataka kutoa? Okay, maoni yangu ingekuwa ya kwamba mtu kama Hassan na Omar na bwana Njoho ambao wanaweza kuongea na serikali direct kutoka mahali waliko, ina haja gani kwenda kwenye maredio na, ma, na magazeti kuikasifu serikali badala ya kuungana mkono na serikali kufight ili jambo la terorizmi? tunaweza kufanyaje ili hmm, iwe isiwe ni jambo la magazeti, iwe ni jambo la serikali zote za Yes, yes, k asante. Wamefahamu na kuna msikilizaji mwingine huko New Jersey, unaweza kuuliza swali lako. kuwa na swali kuhusu usalama, lakini naona kama wananchi wengi wameuliza hilo swali, na kwangu sasa ningependa kuuliza bwana gavana, kama kuna uwezekano wa kuwa na nafasi ya kuendeleza viwanda katika mkoa wa Pwani, maanake kumekuwa na biashara ya biashara ya watu wa wageni, maanake tourism, lakini hali ya kuweka rasilimali kwa njia ya ingine kama industries ndogo ndogo, huwa saa zingine tunapata watu wa kuweka rasilimali, lakini tukiwasiliana na viongozi wetu tunapata kizingiti, kwa sababu maanake labda wanataka wapawe kuinua wa mgongo kabla hawajapeana hata nafasi ya kufanya ujenzi wa kiwanda <laughs> ama kufanya biashara nao. Asante sana. Kwa hivyo kwanza, Omar Omar, um, jibu swali lile la kwanza alipouliza kufanya mwanzo, mwanzo kabisa, nataka kusema leo leo, acha nipige ya tarumbeta yangu eh? Ni urongo kabisa kwamba hatukujadili masala ya Mungiki. Hakuna mtu ambaye alijulikana akiongea juu ya zile dhulma na mauaji ya, ya kiholela katika masala ya kupambana na Mungiki kama Hassan Omar na tume ya kitaifa ya kutetea haki za kibinadamu. Muda baada ya muda mlikuwa mkinipigia masimu hapa, tukijadiliana kwa urefu na kwa upana na kutokea msukumo wetu ndio tukaenda tukapata yule special rapporteur, professor Philip Alston alitumwa na Umoja wa Mataifa kuja kuangalia ile hali ya mauaji ya kiolela. Tukatumia mbinu za kiserikali ili kusita kwa yale mauaji ya kiolela ambayo, katika fikra yangu, ya dhulumu vijana wengi ambao hawakuwa na hatia aina yoyote. Sisi, mimi nikiwa mmoja, tulienda mpaka vion, vion, kwa viongozi wa jamii ya Kikuyu wakati huo, tukawaambia, mumepatia nafasi kwa serikali kuwaua vijana wenu, Kando na sheria na wakati walipokuja, wengi wao wakaamka, ndugu yetu kama mama yetu kama uh, Martha Karua aliyekuwa waziri wa ulinzi uh, na wengine kama vile uh, uh, Jenga Karume walipokuja kuzungumza kwamba hii hali lazima isite, tayari vijana karibu takriban elfu tatu nne walikuwa wameuliwa, na sisi kama viongozi kutoka hizi jamii ambazo wengi wame, wamepata ile shutuma ya halaiki hatutoongojea mpaka serikali idhulumu halaiki ya watu kwa mauaji ya kiholela, tutayazungumza kwa vile kuna njia za kisheria. So kwa hivyo, si kweli wala si sawa kusema kwamba hati hakukuwa na msukumo wowote kutoka baadhi yetu. Usiwe na short memory. Sisi tunapigania haki, iwe na yule kijana ambaye ni shutuma ya Mungiki, yule ambaye ako na shutuma ya ugaidi na shutuma nyingine yoyote. Sosati, jamii zetu ziko na, na majukumu kikatiba na kisheria kulinda haki ya kila mtu aliye mzuri na mbaya. Hiyo ndio jukumu letu la kisheria. Kwa hivyo si ukweli na wala si sawa, na mwisho ni kwamba sio mambo ya kuitwa magazetini, hii ni part of advocacy. Kuna mijadala katika ulimwengu na serikali ya kitaifa, tumejadili nayo kwa zile njia za kiserikali, na hii haituzuii sisi kuja katika studio ya Washington DC ya VOA kujadili lile jambo. Sisi ni viongozi na tuko na fikra na lazima fikra hizi pia ziwe zinajulikana, na, na hii ndio uhuru wa masala ya vyombo vya habari. Hatuwezi tu ati tunaficha tu mambo na tunaona mambo yanaenda vibaya. Naam, kwa hivyo Joho, swala lako ule ameuliza uwekezaji hasa mesu, swala moja muhimu sana mrungura na ubashishi <laughs> kabla ya kuweka, <laughs> sisi, tutaka, tutaka, tutaka, tutaka, <laughs> tumwambie kwamba uh, tuko hapa kutafuta wawekezaji na kule katika serikali ya kaunti ya Mombasa mambo ya mlungula hakuna, hatutaki hayo. Sasa kakangu pale alipo, anitumie mail katika mail ile ya official ya wale wawekezaji ambao wanataka, na mail yangu ni governor at mombasa.go.ke, tuma mail, unitumie hizo, na mimi nitahakikisha kwamba tumewasiliana. E, ili tuweze ku... objective yetu kubwa tukiwa hapa ni kuleta uh, wawekezaji waeje Mombasa tu diversify kutoka uchumi wa, wa service, tuende katika production na kukua industrial Hub. So therefore, tunataka wale wawekezaji waje nam. Dada yetu yuko hapa hapa studio, lakini bado hatujamuuliza hatujasikika, maake sauti tu imekuja katika swala la usalama, lakini kwanza, kabla kuna msikilizaji mwingine anauliza swali, alafu tutakuja kukuuliza. Okay. Nam msikilizaji, una nafasi ya kuuliza swali lako Namwona hasikiki kwenye simu, kwa hivyo tuulize. Umesema wewe unashughulikia kazi ya usawa wa jamii na usawa wa kijinsia, unaweza kutueleza mkakati mlionao kuhakikisha hasa vijana vipi wanaweza kuendelea mbele? Maanake Mombasa inakumbwa na tatizo kubwa na swala hilo. Okay, asante sana. Um, kama nilivyosema, mimi ninasimamia maneno ya vijana, michezo na jinsia hapo Mombasa Kaunti, na kweli uh, topic ya vijana ni a priority katika county government ya Mombasa. Kama tunavyojua vijana wengi hawana kazi, na tumeanza kwa kuhakikisha ya kwamba tunaweza kuona ni intervention gani tunaweza weka kama county government kuhakikisha ya kwamba tumepea vijana wetu skills ambaye itawawezesha kupata kazi au kuanzisha biashara yao. So hiyo ni jambo ya kwanza tumeanza, uh, tunaita, um, um, life skills training na kitu ingine tunafanya, tuna, tuna encourage vijana pia wa develop talent yao sana sana katika uh, eneo ya michezo so hizo tayari tumeanzisha hizo programs. Na tunashukuru kwamba tumepata hii nafasi ya kufika hapa Amerika ndio tuone pia vile vijana na wakinamama hapa Amerika wanajiendeleza na tutaweza kurudisha hizi best pra practices back to Mombasa County. Na sasa tunazungumzia swala la vijana, naona muda karibu, tutasema tutazungumza tutaleta muktasar wa habari, lakini ni kurudishie. Mombasa County moja kati ya tatizo kubwa ni vijana ambao hawana kazi, lakini zaidi wale ambao wanafuata imani kali za dini ya Kiislamu mnafanya nini? Hata governor inabidi uzungumze au Omari, lakini hebu nikusikilize wewe, Hazel utasemaje? Okay, kwa, uh, vijana na maneno ya dini nafikiri nitamwachia gavana wangu His Excellency, lakini sana sana nitaongea kuhusu uh, interventions ambaye tunafanya kama department ya youth, gender na sports kuhakikisha kwamba tumepatia youth wetu programs ya kwa keep busy na kwa encourage kwamba wameru, wamerudi shule so that wanaweza ku kumaliza masomo na kupata kazi ambaye itawaendelesha kimaisha, lakini katika sorry, nitawachia gavana ange maneno ya ini. Unajua, unajua, ukitaka kutatua ama kusuluhisha shida mpaka uangalie historia ya lile jambo, na mimi nataka niangalie ni sababu gani pengine zinafanya vijana wapoteze mwelekeo. For example, ukiangalia kielimu katika kaunti yetu uh, vijana ambaye wanatoka uh, primary uh, kwenda sekondaria ama secondary school 65, 65 percent there about, never make it transition, iko at, at around 35 percent, so therefore it means katika kila vijana mia wale 35 wanasonga mbele, 65 na tano wanabaki mitaani na ukienda mbele zaidi to now the transition post secondary university eh, inafikia even worse, utakuta kwamba eh, now probably about 20 something mm-hmm, percent so katika vijana mia thamanini hivi ama sabini na, wanakwenda wana barazani, wengine wanarudi uh, uh, kwenda university so population kubwa ya vijana kwanza, hawana uwezo wa kupata ajira, hawana uwezo wa kujiendeleza kimaisha. Pili, tukumbuke pia fu, kwa muda mrefu vijana walikuwa wakinyimwa haki zile, uh, ambazo ni za kidharura uh, za, za, za kibinadamu ki, ki, ki, ki, ki katika maeneo ama, ama uh, makazi ya Mombasa. Utatambua vilevile, jamani, mambo madogo madogo probably mpaka election ya juzi utakuta maeneo ya Mombasa na pengine ile ya zamani ya Northern Frontier, eh, ndio walikuwa wanasema mkiingia mtu aje tupate vitambulisho. So therefore, unaona vitu vidogo vidogo ambavyo vinamfanya yule eh, kijana anaanza kuwa desperate, anashika, ana mwelekeo ambao hayaeleweki. Sasa sisi tutaka ku undo that Naam, endelea. tutaendelea na, tuta, tutaendelea na wazo hilo lako mm -hmm. Hebu subiri kidogo manake, sasa hivi tunawaaga wasikilizaji wetu ambao wanatusikiliza kupitia redio zetu sehemu mbali mbali, wale ambao hivi sasa wanataka kusikiliza live talk waende katika mtandao wetu www.voaswahili.com. Tutaendelea zaidi kwa nusu saa na wajumbe wetu. Kiswahili ya ya sauti Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Assalamu alaikum wapenda wasikilizaji, popote pale mlipo, hapa studio mimi ni Abdu Shakur na mimi ni Sunday Shomari, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa Kuu, ambapo Wakristo wote duniani, tarehe 18 Aprili mwaka 2014, hii leo wanasherekea Ijumaa Kuu, inaosikika kupitia redio zetu za shirika na masafa ya shortwave mita bendi 19 na 22. Karibuni. Nam, wapendwa wasikilizaji, katika makala yetu ya leo, kama kila siku ya Ijumaa live talk, tunazungumza juu ya mwaka mmoja baada ya mageuzi makubwa ya kisiasa huko Kenya na swala la usalama. Waskari wanakuja isuku nyumba, wanaingia wanakulisa kitambulisho, ukipatia kitambulisho awataki kitambulisho, wanakuambia toa pesa, lazima wachukue pesa na kitambulisho, wakikataa nayo wanaweka mfukoni, wanaenda na wewe. Na katika habari nyingine hii leo, washambuliaji wavamia kambi ya Umoja wa Mataifa yenye wakimbizi wapatao elfu tano. Ni matumaini yetu basi utakuwa pamoja nasi hadi mwisho wa matangazo yetu hii leo. Kama mnavyojua, ni saa nzima, nusu saa kwenye redio na nusu saa moja kwa moja kwenye mtandao. Unaweza kushiriki mpendo msikilizaji ukitupigia nambari 12026193151, na mjadala utaendelea vilevile vile kwenye ukurasa wa Facebook VOA Swahili matangazo haya mnaweza kuyasikiza kwenye mtandao anwani ya www voa swahilicom lakini kwanza sande anatusomea taarifa ya habari maafisa sudani kusini wanasema watu wenye silaha wamevamia eneo la umoja mataifa lililokuwa na raia elfu tano na walinda amani wa umoja mataifa na kuwa watu ishirini na kujeruhi sitini. Maafisa wanasema vijana walio na silaha walishambulia eneo hilo la ofisi ya Umoja wa Mataifa UNMISS Alhamisi katika makao makuu ya jimbo la Jonglei Bor na kufyatua risasi. Balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa Samantha Power alieleza shambulio hilo kuwa ni baya na la kinyama kwa raia wasio na silaha. Alisema Marekani itashirikiana na wa washirika wake ili kujua nani anahusika na kile alichokiita shambulio baya na kuwafikisha wahusika mahakamani. Jeshi la Nigeria limebadili taarifa iliyotoa hapo awali wiki hii ikionyesha kwamba wengi wa wasichana waliotekwa nyara kwenye shule moja ya sekondari kwamba walikuwa wameachiwa huru. Meja Chris Olukade amesema taarifa mojawapo ilionyesha mafanikio makubwa katika utafutaji wa wasichana hao waliopotea na hakukuwa na sababu ya kutia wasiwasi, taarifa ya chombo hicho rasmi amesema. Taarifa hiyo ilitolewa kwa umma kwa nia nzuri na haikumaanisha kuudanganya umma. Wizara ya ulinzi ilitoa taarifa ya Olukade jana Alhamisi usiku, siku moja baada ya kituo cha habari cha pamoja cha Nigeria kusema kwamba wote isipokuwa wanane kati ya zaidi ya wanafunzi mia moja ambao walitekwa nyara Jumatatu wameachiwa huru. Mkuu wa shule hiyo alikanusha ripoti hiyo mara moja. Televisheni ya taifa ya Siria na makundi ya haki za binadamu yanasema bomu lilotegwa ndani ya gari katika mji wa kati wa Homs limeua watu 14. Televisheni ya taifa inaripoti watu hao walifariki baada ya bomu kulipuka nje ya msikiti katika wilaya inayounga mkono serikali ya mji huo. Waumini walikuwa wakiondoka msikitini baada ya sala za Ijumaa. Shirika la Siria la Observatory for Human Rights limethibitisha vifo visivyopungua tisa katika mlipuko huo, lakini shirika hilo limeonya kuwa idadi ya waliofariki inaweza kuongezeka kwa sababu wengi wamejeruhiwa na wako katika hali mbaya. Polisi wanasema makamu mkuu wa shule aliyeokolewa kutoka kwenye meli ya Korea Kusini ambayo ilizama Jumatano amejiua. Habari hiyo imekuja wakati matumaini ya kuwapata watu wowote katika karibu ya watu 270 kwenye meli hiyo ya Sewol ambao bado hawajapatikana wakiwa hai ya kididimia. Mkuu huyo wa shule mwenye umri wa miaka 52, Kang Min-kyu alikuwa kiongozi wa wanafunzi wasiopungua 325 waliokuwa wakisafiri kwenye meli hiyo ikiwa ni safari ya kishule. Polisi wanasema alikutwa leo akining'inia baada ya kujinyonga na mkanda wake katika mti karibu na eneo la kufanyia mazoezi katika kisiwa cha Jindo ambapo walionusurika na ndugu wale waliopotea walikuwa wakiishi. Rais wa Iran amesema wakati wa sherehe za gwaridi la kijeshi la kila mwaka kuwa nchi yake haitaki vita, lakini akasema anazo njia za kuzuia mashambulizi yoyote. Hassan Ruhani alisema hii leo huko Tehran kwamba nchi yake haiwezi kushambulia nchi nyingine yoyote, bali watajilinda kwa uchokozi wowote. Rais huyo alisema kwa maneno yake, sisi hatutafuti vita tunafuata tunafuata mantiki na tunafuata mazungumzo. Wakristo duniani kote hii leo wameadhimisha kusulubiwa kwa Yesu Kristo, sikujulikanayo kama Ijumaa Kuu. Wakristo huko Israel waliadhimisha kusulubiwa kwa Yesu kwa sala na maandamano kupita mji wa zamani wa Yerusalemu. Mahujaji wa kikristo huko Yerusalemu walitembelea kwenye njia inayoaminika kuwa ilitumiwa na Yesu njiani kwenda kusulubiwa. Walibeba msalaba ya mbao na kufuata vituo 14 vya msalaba na kumaliza katika kanisa la zamani la kihistoria, kanisa la kaburi takatifu. Mila zinaeleza kuwa kanisa hilo lilijengwa katika eneo ambapo Yesu alisulubiwa, kuzikwa na kufufuka. Tetemeko kubwa la ardhi lenye nguvu za 7.5 vipimo vya Richter limetikisa maeneo ya Meksiko ya kati na kusini. Majengo yalitikisika na madirisha ya kupasuka na watu walikimbia mitaani wakati wa tetemeko hilo la leo. Maafisa wanasema hakukuwa na taarifa za uharibifu na majeruhi hadi hivi sasa. Idara ya jiolojia ya Marekani inaeleza kitovu cha tetemeko hilo kilikuwa chini ya kilomita 40 kaskazini mwa Tecpan, karibu na eneo la mapumziko la Acapulco, na ina kina cha kilomita 49. Tetemeko la ukubwa wa 8.1 vipimo vya Richter huko Mexico liwa watu wapatao elfu sita mwaka 1985. Barafu iliyoporomoka kwenye mlima Everest Nepal imesababisha vifo vya wafanyakazi wapatao kumi na wawili. Wafanyakazi wengine kadhaa waliokolewa, wakati wengine bado hawajulikani walipo. Afisa mmoja wa Nepal katika Wizara ya Utalii alisema wote walioathirika walikuwa ni wafanyakazi wanaofanya kazi katika mlima huo, wakiwa wanajiandaa na msimu wa wakati wa kupanda mlima huo mkubwa duniani. Afisa huyo alisema mporomoko huo ulitokea muda wa saa kumi na mbili na nusu za asubuhi hii leo katika eneo julikanalo kama uwanja wa Popcorn. Huo ni mporomoko mkubwa, ni wa kwanza katika msimu huu wa kupanda milima katika kilele kirefu kuliko vyote duniani na hatari kuliko vyote kwenye mlima Everest. Namwapendeskizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari, karibuni katika live talk kutoka idhaa Kuswahili ya Kiswahili ya sauti ya Amerika hapa Washington DC, baridi ikiwa bado bari inaendelea. Kama tulivyokuarifuni hapo mwanzoni, leo tumepata heshima kubwa kuwa na wageni katika studio zetu, wageni kutoka Kenya wakiongozwa na gavana wa kaunti ya Mombasa Ali Hassan Joho akifuatana na seneta wa Mombasa Hassan Omar pamoja na Hazel Kotiba mwakilishi katika serikali ya Mombasa, karibu nyote. Naam, tumepata fursa hii, asante sana katika studio yetu. Kwa hivyo nyinyi wasikilizaji, vilevile vile, kokote mlipo, munaweza kupiga simu kama alivyosema, nambari yetu pale, ukatupigia simu au ukaandika katika Facebook, kuwauliza hawa wageni wetu maswala yoyote au dukuduku lolote mlokuwa nalo. Lakini kwanza kwanza, kwanza wewe governor, karibu sana na unaweza kutueleza hapa Washington ziara yako muhimu wake gani? Naam, asante sana kwanza ni seme shukrani kwa kutupa nafasi hii kuwa katika studio ya Voice of America live. Uh, tukisikika mpaka kule kwetu nyumbani, ninaimani watu katika vibaraza wanangoja kwa hamu na gamu kusikiza maneno yatakayonenwa tukiwa katika Washington. Tumekuja katika safari hii uh, ya kikazi kukutana na na jopo tofauti tofauti ama mashirika tofauti tofauti Shirika la kwanza ni Sister Cities International, ambaye tumekuwa nao leo asubuhi kuzungumza mambo ya kuweza kusaidiana kiserikali, kama serikali ya county na cities zingine. Ni vipi tunaweza kuangalia um, cultural exchange programs, mambo ya trade, uh, mambo ya capacity building, mambo ya mazingira, mambo ya elimu, mambo ya Uh, innovations ama teknolojia mpya ambazo zinaweza kuwa uh, tumika katika kaunti zetu, ili kuboresha maisha ya watu wetu. So therefore, safari ya leo tutakuwa hapa kesho, tutakwenda Boston, tutakuwa na aliyekuwa waziri mkuu katika shughuli ya kukutana na Wakenya uh, uh, kwa chakula cha jioni, ambaye program ni yake, sisi tukienda kumuunga mkono. Na vile vile kesho kutwa tutasafiri kwenda Seattle. Seattle na sisi watu wa Mombasa tumekuwa na uhusiano wa muda mrefu. Tumefanya mabadilishano ya mambo mengi na uh, including uh, support ya mambo ya kiafya. Tumepata ambulances from Seattle, tumepata uh, uh, bidhaa za kiafya from Seattle. Sasa tumekuja kutafuta washirika wa kibiashara yaani wawekezaji ili waweze kuwekeza Mombasa kwa mienendo ya kuweza kuboresha hali ya kiuchumi na kiajira Mombasa. Baadaye tutaenda Long Beach, California, particularly kuangalia mambo ya utalii. California inajulikana kwa kubobea katika mambo ya utalii, na sasa tunakwenda tumetizama kwa kina na tulivyotathmini, tukaona kwamba hakuna watalii zaidi wanaotoka Amerika kuja Mombasa, na tunaimani kwamba wana uwezo mkubwa wa kimapeni ama kimatumizi, kima lau tutawapata, watakuja, wanaweza kuboresha sekta hii ya, ya kiutalii pale kwetu mjini Mombasa. Therefore, tutakuwa pale, uh, California, uh, Long Beach, baadaye tutarudi Washington kukutana na Cham Chamber of Commerce na wafanye biashara kadha wakadha ambaye tutataka kuwapatia motisha ya kuja kuwekeza katika jiji uh, la bandari la Mombasa la Mombasa. Kwa hivyo unaonekana kwamba ni kazi, una kazi kubwa kabisa. Unaweza kusema kwamba zamani katika katiba ya zamani waziri za wa mambo cheza nje na waziri wa utalii. Je, kaunti sasa ina uwezo wa kwenda kujadili masuala ya kigeni huko Kenya? Unajua kuna kuna hii katiba ambayo imetuunda sisi, tutaona pale kipengee namba sita kwamba imetuunda sisi kama distinct, uh, government ambaye tuna uh, uh, interdependent na mashauriano ya karibu na serikali zengine. It, it, it's not necessarily the national government. Uh, it can be in consultation baina ya county governments na hata national government, so therefore, ile nguvu ambazo tumepata za kikatiba za kuweza kujiboresha ama kujipromote kama destination ya, ya, ya choice kibiashara, kiutalii, uh, kiinvestment, hakuna namna ambayo inaweza kutusimamisha sisi kuja hapa What we want to, uh, to note is that facilitation ya kuwepo sisi hapa inafanywa through Wizara ya Mambo ya Nchi za Nje. Tunawajulisha kwamba tunataka kwenda tukutane na watu fulani. And therefore ukiangalia hata leo tuko na mwakilishi wa embassy ambaye uh, ako attached kwetu uh, during our stay and we are hoping tukitoka hapa atafatilizia yale ambaye uh, tumewacha nyuma. Naam, sasa tukiacha kando swala hili la ziara maanake kuna mengi tunaweza kuzungumzia swala hilo, lakini swala kubwa linalowatia wasiwasi wa Kenya hivi sasa ni msako hmm, unaoendelea Isli, unaoendelea huko South B. Sasa, Hassan, wewe ulikuwa mtetezi wa haki za binadamu kwa muda mrefu. Watu viongozi wa kidini wamelaumu namna msako unaofanyika. Wasomali wamesema inalenga watu mmoja. Je, wewe unachukulia vipi, au unasemaje swala hili uh... Sikuwa tu mtetezi lakini, bado tunaendelea na huo utetezi, majukumu tu yamebadilika hapa na pale, kwamba mimi sasa ni seneta wa kaunti ya Mombasa. Nafikiria mtazamo wetu uh, kama washirika katika masala ya kitawala, ki, ki governance tukiwa katika muungano wa Code, lakini na, najua masala ya, ki, ya, ki, ya ki usalama hayana masala ya kimsingi ya kisiasa, lakini mtazamo wetu ni kwamba ile operation inayoendelewa inaendelezwa hata tumepata uh, fikra kutoka uh, waziri, aliyekuwa waziri mkuu ambaye ndio mkuu katika muungano wa CORD kwamba haiambatani na mas, masala ya kikatiba na inakiuka haki za kibinadamu na, na, na, kibina na kwamba tumewarudisha ndugu zetu wa Somali katika karne zilizopita kwamba tumewa tumewa tumewadhulumu kihalaiki. Ati katika shutuma ya kwamba tunatafuta magaidi ama wale ambao ni wasafiri wasio halali katika nchi yetu. Kwa hivyo kimsingi nafikiria tume- tumedhulumu jamii uh, moja na sisi hatuna budi kama Wakenya kama watu ambao tunahusishwa katika masala ya utawala uh, tuweze kutoa ufafanuzi wetu na, na, na fikra zetu na pale tunapoona serikali imekosea kuikanya na kuionya na kuipatia misimamo ya kikatiba. Kwa hivyo kwa, kwa ujumla sisi tuna tuna tuna, tuna, tuna naumu sana uh, vile hiyo hiyo operesheni imeendelezwa. Sisi tunasema tunaungana kabisa kikamilifu na serikali ya kitaifa ambayo ndio iko na majukumu mas, katika masala ya usalama katika kuimarisha usalama Kenya, tunaungana na wao kama viongozi ambao tunatoka maeneo ina Waislamu zaidi ama tuna, tuna, tuna, tuna jamii za Waislamu kwa kusema kwamba sisi kama viongozi ambao tuko tu ni Waislamu pia tunashirikiana na serikali katika masuala ya ugaidi, lakini tutasimama kidete pale tunapoona kuna ukiukaji wa haki, kuna ukiukaji wa haki za uraia, tuna ukiukaji katika nidhamu za kiserikali kwa vile lazima sisi tuwe ni watu ambao tunaboresha utawala na tunaendeleza sera zetu na falsafa zetu na na, na mikakati yetu bila ya kulenga jamii yoyote wala kudhulumu watu ambao wana haki za kimisingi kisheria na kikatiba. Lakini ukiangalia Hassan, ni kwamba swala hili la Mombasa na Isli lilitokea pia Likoni, watu walisakwa mlango mmoja baada mwingine watu wakalaumu, lakini mwenendo huu unaendelea tena. Unasemaje, hmm, juu ya swala hili? Well, mimi nataka ku, kuunga Senator Hassan Omar vile alivyosema na niseme kwamba tunatambua iko haja ya kuboresha usalama, lakini kunazo njia za kikatiba, njia za kisheria ambazo zinapatia serikali kuu uwezo kamili wa, wa, wa kuweza kupigana na uhalifu kama huu. Lakini mimi sijawahi kuona, I want to be very clear, kwamba vita kama hivi vinaweza kushinda kushindwa uh, kwa kutumia nguvu. Vita vya kimawazo, vita vya kiuchumi, vita vya kidhiki, unatafuta mbinu mwafaka, wala sio mbinu za kutumia mabavu. Na Kenya ni nchi ambayo inajipeleka katiba na katiba imeeleza mienendo ya, ya kiserikali na namna inavyo uh, stahili kufanywa, so therefore una haja ya kulinda yale kuliko kukiuka haki za za watu kwa sababu leo imekuwa uh, kutembea ni shida. Sasa unakeuka haki za, za, za freedom za matembezi za Wakenya, haki za freedom za mazungumzi za Wakenya, kwa sababu lao uta, uta, utaendeleza uh, operesheni kama hii, ina maana watu pia watatoka uh, na watawacha kutoka majumbani kwao hata kwenda kutafuta ajira so, unaweza kwa njia ingine kuzidisha umaskini na kuzidisha uhalifu so, therefore, the only way kivangu ni kuendesha njia hizi za kisasa kuinvest in teknolojia kutafuta watu kwa njia ambazo ni mwafaka, kutengeneza cities kama sisi. Sasa tuna negotiate na IBM tutransform Mombasa tuwa smart city, tutie makamera ma, ma, ambayo inafata sura za watu wahalifu na kumonitor movement za watu. Naam, asante sana. Na kwenye simu tayari naambiwa kuna John ambaye yuko hapo. John, unaweza kuuliza swali au kutoa maoni yako. Karibu katika Live Talk. Asante sana uh, uh, bwana Omar na bwana Joho kuja uh, katika redio hapa Diaspora kutu uh, kutuelezea vile mko na amin fikira zenu kuhusu hili jambo la terrorism, ambayo tunajua ni issue ambayo ina threaten dunia nzima mm -hmm. na mm -hmm. nikisikiza vile mnaongea nashukuru kabisa kwanza, nikikusikiza wewe bwana Omar, mtu ambaye ameshughulika na mambo ya uh, human rights kwa muda mrefu. Nashukuru kusikia contribution zako, lakini tumeanza kuwa na taswishi kadha wa kadha kuhusu lile, vile hili jambo limechukuliwa kwa sababu tunajua ya kwamba Kenya ni nchi ambayo iko na watu milioni arobaini, na tunajua kati ya hao, hao watu milioni arobaini kuna waharifu kutoka sehemu mbalimbali mbali. Na wakati tulipokuwa na jambo la Mungiki na serikali hizo miaka hizo ikaenda full blast ku- kujaribu kuwasaka hawa waharifu, tulisema ya kwamba wasakwe wote, sisi kutoka Mombasa, Narok, kila mahali tukasema hawa watu ni waharifu wa, wasakwe wote. Hakuna mtu alisema ya kwamba kabila ya waki, la wakikuyu limekuwa targeted na serikali, na ndio nchi ya Kenya iliweza ku, ku at least control mongiki Sio ati iliweza kui, sasa sasa, John sikukatizi, maanake muda mrefu, una swali gani? au una okay, maoni gani unataka kutoa? Okay, maoni yangu ingekuwa ya kwamba mtu kama Hassan Omar na Bwana Njoho ambao wanaweza kuongea na serikali direct kutoka mahali waliko, ina haja gani kwenda kwenye maredio na ma-na magazeti kuikasifu serikali, badala ya kuungana mkono na serikali kufight ili jambo la terrorism? tunaweza kufanyaje ili hmm, iwe, isiwe ni jambo la magazeti, iwe ni jambo la serikali zote. Tumekusikia Serkaliku, asante, wamefahamu. Na kuna msikilizaji mwingine huko New Jersey, unaweza kuuliza swali lako. Kuwa na swali kuhusu salama, lakini naona kama wananchi wengi wameuliza hilo swali, na kwangu sasa ningependa kuuliza bwana gavana kama kuna uwezekano wa kuwa na nafasi ya kuendeleza viwanda katika mkoa wa Pwani, maanake kumekuwa na biashara ya biashara ya watu wa wageni maanake tourism, lakini hali ya kuweka rasilimali kwa njia ya ingine kama industries ndogo ndogo, huwa saa zingine tunapata watu wa kuweka rasilimali, lakini tukiwasiliana na viongozi wetu tunapata kizingiti kwa sababu maanake labda wanataka wapawe kiinua wa mgongo kabla hawajapeana hata nafasi ya kufanya ujenzi wa kiwanda <laughs> ama kufanya biashara nao. Asante sana. Kwa hivyo kwanza Omar Omar jibu swali lile la kwanza alipouliza uh, kufanya nini. Mwanzo kabisa, nataka kusema leo leo, acha nipige ya turumbeta yangu eh? Ni urongo kabisa kwamba hatukujadili masala ya Mungiki. Hakuna mtu ambaye alijulikana akiongea juu ya zile dhulma na mauaji ya, ya kiholela katika masala ya kupambana na Mungiki kama Hassan Omar na tume ya kitaifa ya kutetea haki za kibinadamu. Muda baada ya muda mlikuwa mkinipigia masimu hapa tukijadiliana kwa urefu na kwa upana na kutokea msukumo wetu ndio tukaenda tukapata yule special rapporteur, Professor Philip Alston alitumwa na Umoja wa Mataifa kuja kuangalia ile hali ya mauaji ya kiolela. Tukatumia mbinu za kiserikali ili kusita kwa yale mauaji ya kiolela ambao katika fikra yangu ya dhulumu vijana wengi ambao hawakuwa na hatia aina yoyote. Sisi, mimi nikiwa mmoja, tulienda mpaka vion, katika vion, kwa viongozi wa jamii ya Kikuyu wakati huo, tukawaambia, mumepatia nafasi kwa serikali kuwaua vijana wenu kando na sheria na wakati walipokuja, wengi wao wakaamka. Ndugu yetu kama mama yetu kama uh, Martha Karua aliyekuwa waziri wa ulinzi uh, na wengine kama vile uh, uh, Jenga Karume walipokuja kuzungumza kwamba hii hali lazima isite, tayari vijana karibu takriban elfu tatu nne walikuwa wameuliwa. Na sisi kama viongozi kutoka hizi jamii ambazo wengi wame, wamepata ile shutuma ya halaiki, hatutoongojea mpaka serikali idhulumu halaiki ya watu kwa mauaji ya kiholela tutayazungumza kwa vile kuna njia za kisheria. So kwa hivyo si kweli wala si sawa kusema kwamba ati hakukuwa na msukumo wowote kutoka baadhi yetu. Usiwe na short memory. Sisi tunapigania haki iwe na yule kijana ambaye ni shutuma ya Mungiki, yule ambaye ako na shutuma ya ugaidi na shutuma nyingine yoyote sosati. Jamii zetu ziko na, na majukumu kikatiba na kisheria kulinda haki ya kila mtu aliye mzuri na mbaya. Hiyo ndio jukumu letu la kisheria. Kwa hivyo si ukweli na wala si sawa, na mwisho ni kwamba sio mambo ya kuitwa magazetini. Hii ni part of advocacy. Kuna mijadala katika ulimwengu na serikali ya kitaifa, tume tumejadili nayo kwa zile njia za kiserikali, na haituhusu hii sisi kuja katika studio ya Washington DC ya VOA kujadili lile jambo. Sisi ni viongozi na tuko na fikra na lazima fikra hizi pia ziwe zinajulikana na, na hii ndio uhuru wa masala ya vyombo vya habari. Hatuwezi kuwa tu ati tunaficha tu mambo na tunaona mambo yanaenda vibaya nam. Kwa hivyo Joho, swala lako ule ameuliza uwekezaji hasa mesu, swala moja muhimu sana mrungura na ubashishi <laughs> kabla ya kuweka kwa. Sisi tunataka tunataka tumwambie kwamba uh, tuko hapa kutafuta wawekezaji na kule katika serikali ya kaunti ya Mombasa mambo ya mlungula hakuna, hatutaki hayo. Sasa kakangu pale alipo anitumie mail katika mail ile ya official ya wale wawekezaji ambao wanataka, na mail yangu ni governor at mombasa .go .ke. Tuma mail, unitumie hizo, na mimi nitahakikisha kwamba tumewasiliana, e, ili tuweze ku... objective yetu kubwa tukiwa hapa ni kuleta Uh, wawekezaji waeje Mombasa tu diversify kutoka uchumi wa, wa service, tuende katika production na kukuwa industrial hub. So therefore tunataka wale wawekezaji waje nam. Dada yetu yuko hapa hapa studio, lakini bado hatujamuuliza hatujasikika maake. <laughs> sauti <laughs> tu imekuja katika swala la usalama, lakini kwanza, kabla kuna msikilizaji mwingine anauliza swali, alafu tutakuja kukuuliza okay. Nam msikilizaji, una nafasi ya kuuliza swali lako. Namwona hasikiki kwenye simu kwa hivyo tuulize. Umesema wewe unashughulikia kazi ya usawa wa jamii na usawa wa kijinsia, unaweza kutueleza mkakati mlionao kuhakikisha hasa vijana vipi wanaweza kuendelea mbele, maanake Mombasa inakumbwa na tatizo kubwa na swala hilo. Okay, asante sana. Um, kama nilivyosema mimi ninasimamia maneno ya vijana, michezo na jinsia hapo Mombasa kaunti na kweli uh, The topic ya vijana ni a priority katika county government ya Mombasa. Kama tunavyojua vijana wengi hawana kazi, na tumeanza kwa kuhakikisha ya kwamba tunaweza kuona ni intervention gani tunaweza weka kama county government kuhakikisha ya kwamba tumepea vijana wetu skills ambaye itawawezesha kupata kazi au kuanzisha biashara yao So hiyo ni jambo ya kwanza tumeanza. Uh, tunaita um, um, life skills training, na kitu ingine tunafanya tuna, tuna encourage vijana pia wa develop talent yao sana sana katika uh, eneo ya michezo. So hizo tayari tumeanzisha hizo programs, na tunashukuru kwamba tumepata hii nafasi ya kufika hapa Amerika, ndio tuone pia vile vijana na wakinamama hapa Amerika wanajiendeleza na tutaweza kurudisha hizi best pra practices back to Mombasa County. Na sasa tunazungumzia swala la vijana. Naona muda karibu, tutasema tutazungumza tutaleta muktasari wa habari lakini ni kurudishia Mombasa County, moja kati ya tatizo kubwa ni vijana ambao hawana kazi, lakini zaidi wale ambao wanafuata imani kali za dini ya Kiislamu. Mnafanya nini? Hata governor inabidi uzungumze au Omari, lakini hebu nikusikilize wewe Hazel, unasemaje? Okay, kwa uh, vijana na maneno ya dini, nafikiri nitamwachia gavana wangu His Excellency, lakini sana sana nitaongea kuhusu uh, interventions ambayo tunafanya kama department ya youth gender na sports kuhakikisha kwamba tumepatia youth wetu programs ya kwa keep busy na kwa encourage kwamba wameru, wamerudi shule so that wanaweza ku kumaliza masomo na kupata kazi ambaye itawaendelesha kimaisha, lakini katika uh, sorry, nitawachea gavana ange maneno ya dini, unajua <coughs> <ya> <laughs> <coughs> no, ukitaka unajua, uh, kutatua ama kusuluhisha shida mpaka uangalie historia ya lile jambo. Na mimi nataka niangalie ni sababu gani pengine zinafanya vijana wapoteze mwelekeo. For example, ukiangalia kielimu katika kaunti yetu uh, vijana ambaye wanatoka uh, primary uh, kwenda sekondaria ama secondary school 65 there about, never make it transition iko at, at around 35, so therefore it means katika kila vijana mia wale thelathini na tano wanasonga mbele, sitini na tano wanabaki mitaani na ukienda mbele zaidi to now the transition post secondary university inafikia even worse, utakuta kwamba now probably about 20 something hmm, percent so katika vijana mia themanini hivi ama sabini na wanakwenda wana barazani wengine wanarudi uh, uh, kwenda university so population kubwa ya vijana kwanza, hawana uwezo wa kupata ajira, hawana uwezo wa kujiendeleza kimaisha. Pili, tukumbuke pia fu, kwa muda mrefu vijana walikuwa wakinyimwa haki zile, uh, ambazo ni za kidharura uh, za za za ki, ki, ki, ki, ki, kibinadamu katika maeneo ama, ama uh, makazi ya Mombasa. Utatambua vilevile jamani, mambo madogo madogo Probably mpaka election ya juzi utakuta maeneo ya Mombasa na pengine ile ya zamani ya Northern Frontier eh, ndio walikuwa wanasema mkiingia mtu mutuache tupate vitambulisho. So therefore, unaona vitu vidogo vidogo ambayo vinamfanya yule eh, kijana anaanza kuwa desperate, ana anashika mwelekeo ambaye hayaeleweki. Sasa sisi tutaka ku undo that Naam, endelea. Tutaendelea na, tuta, tuta na wazo hilo lako, hebu subiri kidogo, maanake sasa hivi tunawaaga wasikilizaji wetu ambao wanatusikiliza kupitia redio zetu sehemu mbali mbali. Wale ambao hivi sasa wanataka kusikiliza live talk waende katika mtandao wetu.