Nawapenda wasikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari karibuni katika live talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, hapa Washington DC, baridi ikiwa bado bari inaendelea. Kama tulivyokuarifuni hapo mwanzoni, leo tumepata heshima kubwa kuwa na wageni katika studio zetu, wageni kutoka Kenya, wakiongozwa na gavana wa kaunti ya Mombasa Ali Hassan Joho, akifuatana na seneta wa Mombasa Hassan Omar pamoja na Hazel Kotiba mwakilishi katika serikali ya Mombasa. Karibu ni nyote. Naam, tumepata fursa hii, asante sana, katika studio yetu. Kwa hivyo nyinyi wasikilizaji, vilevile kokote mlipo, munaweza kupiga simu kama alivyosema, nambari yetu pale, ukatupigia simu au ukaandika katika Facebook kuauliza hawa wageni wetu maswala yoyote au dukuduku lolote mlokuwa nalo. Lakini kwanza kwanza, kwa wewe governor, karibu sana, na unaweza kutueleza hapa Washington ziara yako muhimu wake gani? Naam, asante sana. Kwanza ni seme shukrani kwa kutupa nafasi hii kuwa katika studio ya Voice of America. Tumekuja katika safari hii ya kikazi kukutana na jopo tofauti tofauti ama mashirika tofauti tofauti. Shirika la kwanza ni Sister Cities International, ambaye tumekuwa nao leo asubuhi kuzungumza mambo ya kuweza kusaidiana kiserikali kama serikali ya kaunti na cities zengine ni vipi tunaweza kuangalia um, cultural exchange programs, mambo ya trade uh, mambo ya capacity building, mambo ya mazingira, mambo ya elimu, mambo ya uh, innovations ama teknolojia mpya ambazo zinaweza kuwa tumika katika kaunti zetu ili kuboresha maisha ya watu wetu, na na vile vile kesho kutwa tutasafiri kwenda Seattle. Seattle, sisi watu wa Mombasa tumekuwa na uhusiano wa muda mrefu tumefanya mabadilishiano ya mambo mengi na uh, including support uh, ya mambo ya kiafya. Tumepata ambulances from Seattle, tumepata uh, uh, bidhaa za kiafya from Seattle. Sasa tumekuja kutafuta washirika wa kibiashara, yani wawekezaji, ili waweze kuwekeza Mombasa kwa mienendo ya kuweza kuboresha hali ya kiuchumi na kiajira Mombasa. Baadaye tutaenda Long Beach, California particularly kuangalia mambo ya utalii California inajulikana kwa kubobea katika mambo ya utalii hmm. na sasa tunakwenda ku tumetizama kwa kina na tulivyotathmini tukaona kwamba hakuna watalii zaidi wanaotoka Amerika kuja Mombasa na tunaimani kwamba wana uwezo mkubwa wa kimapeni ama kimatumizi lau tutawapata watakuja wanaweza kuboresha sekta hii ya kiutalii pale kwetu mjini Mombasa. Therefore tutakuwa pale uh, California baadaye tutarudi Washington kukutana na Cham Chamber of Commerce na wafanye biashara kadha wa kadha, ambaye tutataka kuwapatia motisha ya kuja kuwekeza katika jiji uh, la bandari la Mombasa. Naam, sasa tukiwacha kando swala hili la ziara, manake kuna mengi tunaweza kuzungumzia swala hilo, lakini swala kubwa linalo tia wasiwasi wa Kenya hivi sasa ni msako unaoendelea hmm, isili unaoendelea huko South B. Sasa Hassan, wewe, ulikuwa mtetezi wa haki za binadam kwa muda mrefu. Watu, viongozi wa kidini wamelaumu namna msako unaofanyika, wasomali wamesema inalenga watu mmoja. Je, wewe unachukulia vipi au unasemaje swala hili? Sikuwa tu mtetezi, lakini bado tunaendelea na huo utetezi, majukumu tu yamebadilika hapa na pale, kwamba mimi sasa ni senata wa kaunti ya Mombasa nafikiria mtazamo wetu uh, kama uh, washirika katika masala ya kitawala governance, tukiwa katika muungano wa Kod, lakini na, najua masala ya kiusalama hayana masala ya kimsingi ya kisiasa, lakini mtazamo wetu ni kwamba ile operesheni inayoendelewa inaendelezwa hata tumepata uh, fikra kutoka uh, wazi, aliyekuwa waziri mkuu ambaye ndio mkuu katika muungano wa Kod kwamba haiambatani na masala ya kikatiba na, na, na ukiuka haki za kibinadamu na kwamba tumewarudisha ndugu zetu wa Somali katika karne zilizopita, kwamba tumewadhulumu tume tume kihalaiki ati katika shutuma ya kwamba tunatafuta magaidi ama wale ambao ni wasafiri wasio halali katika nchi yetu. Kwa hivyo kimsingi, nafikiria tumedhulumu tume jamii moja, na sisi hatuna budi kama Wakenya, kama watu ambao tunahusishwa katika masuala ya utawala Uh, tuweze kutoa ufafanuzi wetu na, na, na, fikra zetu, na pale tunapoona serikali imekosea kuikanya na kuionya na kuipatia misimamo ya kikatiba. Kwa hivyo kwa, kwa ujumla sisi tunanaumu sana uh, vile hiyo operesheni imeendelezwa. Sisi tunasema tunaungana kabisa kikamilifu na serikali ya kitaifa ambayo ndio iko na majukumu mas, katika masala ya usalama katika kuimarisha usalama Kenya, tunaungana na wao kama viongozi ambao tunatoka maeneo am, ina Waislamu zaidi ama tuna, tuna, tuna, tuna jamii za Waislamu kwa kusema kwamba sisi kama viongozi ambao tuko tu ni Waislamu pia tunashirikiana na, na serikali katika masala ya ugaidi, lakini tutasimama kidete pale tunapoona kuna ukiukaji wa haki, kuna ukiukaji wa haki za uraia, tuna ukiukaji katika nidhamu za kiserikali kwa vile lazima sisi tuwe ni watu ambao tunaboresha utawala na tunaendeleza sera zetu na falsafa zetu na na, na mikakati yetu bila ya kulenga jamii yoyote wala kudhulumu watu ambao wana haki za kimisingi kisheria na kikatiba. Lakini ukiangalia, hasan ni kwamba swala hili la Mombasa na isli lilitokea pia Likoni, watu walisakwa mlango mmoja baada ya mwingine, watu wakalaumu, lakini mwenendo huu unaendelea tena. unasemaje juu ya swala hili? Well, mimi nataka ku, kuunga Senata Hassan Omar vile alivyosema, na niseme kwamba tunatambua iko haja ya kuboresha usalama, lakini kunazo njia za kikatiba, njia za kisheria ambazo zinapatia serikali kuu uwezo kamili wa, wa, wa kuweza kupigana na uhalifu kama huu, lakini mimi sijawahi kuona, I want to be very clear kwamba vita kama hivi vinaweza kushinda kushindwa uh, kwa kutumia nguvu. Vita vya kimawazo, vita vya kiuchumi, vita vya, vya kidhiki, unatafuta mbinu mwafaka, wala sio mbinu za kutumia mabavu. Na Kenya ni nchi ambayo inajipeleka katiba, na katiba imeeleza mienendo ya kiserikali na namna inavyostahili, uh, kufanywa. So, therefore, una haja ya kulinda yale kuliko kukiuka haki za, za watu, kwa sababu leo imekuwa Uh, kutembea ni shida sasa, unakeuka haki za, za, za freedom za matembezi za Wakenya, haki za freedom za mazungumzi za Wakenya, kwa sababu lao uta, utaendeleza uh, operesheni kama hii, ina maana watu pia watatoka uh, na watawacha kutoka majumbani kwao hata kwenda kutafuta ajira so, unaweza kwa njia ingine kuzidisha umaskini na kuzidisha uhalifu so, therefore, the only way kivangu, ni kuendesha njia hizi za kisasa In teknolojia kutafuta watu kwa njia ambazo ni mwafaka, kutengeneza cities kama sisi sasa tuna negotiate na IBM to, to transform Mombasa tuwa smarter city. Tutie makamera ma, ma ambayo inafata sura za watu wahalifu na kumonitor movement za watu. Naam, asante sana. Na kwenye simu tayari naambiwa kuna John ambaye yuko hapo. John, unaweza kuuliza swali au kutoa maoni yako. Karibu katika Live Talk. Asante sana, uh, uh, Bwana Omar na Bwana Joho kuja katika redio hapa diaspora kutuelezea vile mko na mkonaa, I mean, fikira zenu kuhusu hili jambo la terrorism, ambayo tunajua ni issue ambayo ina threaten dunia nzima, na nikisikiza vile mnaongea nashukuru kabisa. Kwanza nikikusikiza wewe, Bwana Omar, mtu ambaye ameshughulika na mambo ya uh, human rights kwa muda mrefu, nashukuru kusikia contribution zako. Lakini tumeanza kuwa na taswishi kadhaa wa kadhaa kuhusu lile, vile hili jambo limechukuliwa kwa sababu tunajua ya kwamba Kenya ni nchi ambayo iko na watu milioni arobaini, na tunajua kati ya hawa watu milioni arobaini kuna waharifu kutoka sehemu mbalimbali mbali. Na wakati tulipokuwa na jambo la Mungiki na serikali hizo miaka hizo ikaenda full blast ku, kujaribu kuwasaka hawa waharifu Ati, iliweza ku, John sikukatizi maanake, muda mrefu, una swali gani au una okay, maoni gani unataka kutoa? Okay. Maoni yangu ingekuwa ya kwamba mtu kama Hassan na Omar na Bwana Njoho ambao wanaweza kuongea na serikali direct kutoka mahali waliko, ina haja gani kwenda kwenye maredio na, ma, na magazeti kuikasifu serikali badala ya kuungana mkono na serikali kufight ili jambo la terorizim? tunaweza kufanyaje? Hmm, iwe isiwe ni jambo la magazeti, iwe ni jambo la serikali zote za, na, za, tumekusikia... za kaunte, na, Asante, wamefahamu. Na kuna msikilizaji mwingine huko New Jersey, unaweza kuuliza swali lako, kuwa na swali kuhusu usalama, lakini naona kama wananchi wengi wameuliza hilo swali. Na kwangu sasa, ningependa kuuliza bwana gavana kama kuna uwezekano wa kuwa na nafasi ya kuendeleza viwanda katika mkoa wa Pwani, maanake kumekuwa na biashara ya watu wa wageni, maanake tourism, lakini hali ya kuweka rasilimali kwa njia ya ingine kama industries ndogo ndogo, huwa saa zingine tunapata watu wa kuweka rasilimali, lakini tukiwasiliana na viongozi wetu tunapata kizingiti kwa sababu, maanake labda wanataka wapawe kiinua mgongo kabla hawajapeana hata nafasi ya kufanya ujenzi wa kiwanda <laughs> ama kufanya biashara nao. Asante sana. Kwa hivyo kwanza, Omar Omar um, jibu swali lile la kwanza alipouliza kufanya mwanzo, niru. mwanzo kabisa nataka kusema leo leo, acha nipige tarumbeta yangu eh? Ni urongo kabisa kwamba hatukujadili masala ya Mungiki. Hakuna mtu ambaye alijulikana akiongea juu ya zile dhulma na mauaji ya kiholela katika masala ya kupambana na Mungiki kama Hassan Omar na Tume ya Kitaifa ya Kutetea Haki za Kibinadamu. Muda baada ya muda mlikuwa mkinipigia masimu hapa, tukijadiliana kwa urefu na kwa upana na kutokea msukumo wetu ndio tukaenda tukapata yule special rapporteur professor Philip Alston, alitumwa na umoja wa Mataifa kuja kuangalia ile hali ya mauaji ya kiholela. Tukatumia mbinu za kiserikali ili kusita kwa yale mauaji ya kiholela, ambao katika fikra yangu yalidhulumu vijana wengi ambao hawakuwa na hatia aina yoyote. Sisi, mimi nikiwa mmoja, tulienda mpaka vion, katika vion, kwa viongozi wa jamii ya Kikuyu wakati huo, tukawaambia mmepatia nafasi kwa serikali kuwaua vijana wenu kando na sheria na wakati, walipokuja wengi wao wakaamka, ndugu yetu kama mama yetu kama uh, Martha Karua aliyekuwa waziri wa ulinzi uh, na wengine kama vile uh, Jenga Karume walipokuja kuzungumza kwamba hii hali lazima isite, tayari vijana karibu takriban elfu tatu nne walikuwa wameuliwa na sisi kama viongozi kutoka hizi jamii ambazo wengi wame, wamepata ile shutuma ya halaiki hatutoongojea mpaka serikali idhulumu halaiki ya watu kwa mauaji ya kiholela, tutayazungumza kwa vile kuna njia za kisheria. So kwa hivyo si kweli wala si sawa kusema kwamba hati hakukuwa na msukumo wowote kutoka baadhi yetu. Usiwe na short memory. Sisi tunapigania haki iwe na yule kijana ambaye ni shutuma ya Mungiki, yule ambaye ako na shutuma ya ugaidi na shutuma nyingine yoyote. Sosati jamii zetu ziko na, na majukumu kikatiba na kisheria kulinda haki ya kila mtu aliye mzuri na mbaya. Hiyo ndio jukumu letu la kisheria. Kwa hivyo si ukweli na wala si sawa. Na mwisho ni kwamba sio mambo ya kuitwa magazetini. Hii ni part of advocacy. Kuna mijadala katika ulimwengu na serikali ya kitaifa, tumejadili tume nayo kwa zile njia za kiserikali, na hii haituzuii sisi kuja katika studio ya Washington DC ya VOA kujadili lile jambo. Sisi ni viongozi na tuko na fikra, na lazima fikra hizi pia ziwe zinajulikana, na hii ndio uhuru wa masala ya vyombo vya habari. Hatuwezi kuwa tu ati tunaficha tu mambo na tunaona mambo yanaenda vibaya. Naam, kwa hivyo Joho, swala lako ule ameuliza uwekezaji hasa mesu, swala moja muhimu sana mrungura na ubahshishi. Kabla ya kuweka sisi tunataka tumwambie kwamba tuko hapa kutafuta wawekezaji na kule katika serikali ya kaunti ya Mombasa mambo ya mlungula hakuna, hatutaki hayo. Sasa kakangu pale alipo, anitumie email katika email ile ya official ya wale wawekezaji ambao wanataka, na email yangu ni governor at mombasa.go.ke. Tuma email, unitumie hizo na mimi nitahakikisha kwamba tumewasiliana. E, ili tuweze ku... But objective yetu kubwa tukiwa hapa ni kuleta Uh, wawekezaji waeje Mombasa tu diversify kutoka uchumi wa, wa service, tuende katika production na kukuwa industrial hub, so therefore tunataka wale wawekezaji waje nam dada yetu yuko hapa hapa studio lakini bado hatujamuuliza, hatujasikika, maana yake sauti tu imekuja katika swala la usalama. Kwa hivyo tuulize, umesema wewe unashughulikia kazi ya usawa wa jamii na usawa wa kijinsia unaweza kutueleza mkakati mlionao, kuhakikisha hasa vijana vipi wanaweza kuendelea mbele? Maana yake Mombasa inakumbwa na tatizo kubwa na swala hilo. Okay, asante sana um, kama nilivyosema mimi ninasimamia maneno ya vijana michezo na jinsia hapo Mombasa Kaunti. Na kweli uh, um, topic ya vijana ni a priority katika county government ya Mombasa. Kama tunavyojua, vijana wengi hawana kazi, na tumeanza kwa kuhakikisha ya kwamba tunaweza kuona ni intervention gani tunaweza weka kama county government, kuhakikisha ya kwamba tumepea vijana wetu skills ambaye itawawezesha kupata kazi au kuanzisha biashara yao. So hiyo ni jambo ya kwanza tumeanza, uh, tunaita life skills training, na kitu ingine tunafanya, tuna, tuna encourage vijana pia wa develop talent yao sana sana katika uh, eneo ya michezo. So hizo tayari tumeanzisha hizo programs, na tunashukuru kwamba tumepata hii nafasi ya kufika hapa Amerika, ndio tuone pia vile vijana na wakinamama hapa Amerika wanajiendeleza na tutaweza kurudisha hizi best practices back to Mombasa. Mombasa kaunti, moja kati ya tatizo kubwa ni vijana ambao hawana kazi, lakini zaidi wale ambao wanafuata imani kali za dini ya Kiislamu. Mnafanya nini hata gavana inabidi uzungumze? Au Omari, lakini hebu ni kusikiliza wewe, Hazel utasemaje kwa uh, vijana na maneno ya dini? Nafikiri nitamwachia gavana wangu his excellency lakini sana sana nitaongea kuhusu uh, interventions ambayo tunafanya kama department ya youth gender na sports, kuhakikisha kwamba tumepatia youth wetu programs ya kuwa keep busy na kuwa encourage kwamba wameru, wamerudi shule, so that wanaweza kumaliza masomo na kupata kazi ambayo itawaendelesha kimaisha, lakini katika ntawchea vanne maneno. Unajua, unajua uh, ukitaka kutatua ama kusuluhisha shida mpaka uangalie historia ya lile jambo, na mimi nitaka niangalie ni sababu gani pengine zinafanya vijana wapoteze mwelekeo. For example, ukiangalia kielimu katika kaunti yetu vijana ambaye wanatoka uh, primary uh, kwenda sekondaria So katika vijana mia themanini hivi ama sabini na wanakwenda wana barazani, wengine wanarudi kwenda university. So, population kubwa ya vijana kwanza, hawana uwezo wa kupata ajira, hawana uwezo wa kujiendeleza kimaisha. Pili, tukumbuke pia fu, kwa muda mrefu vijana walikuwa wakinyimwa haki zile uh, ambazo ni za kidharura uh, za, za kibinadamu katika maeneo ama, ama makazi ya Mombasa. Utatambua vile vile, jamani, mambo madogo madogo, probably mpaka election ya juzi, utakuta maeneo ya Mombasa na pengine ile ya zamani ya Northern Frontier eh, ndio walikuwa wanasema, mkiingia mtu wache tupate vitambulisho sa. So unaona vitu vidogo vidogo, ambayo vinamfanya yule eh, kijana anaanza kuwa desperate, anashika ana mwelekeo ambayo hayaueleweki. Sasa sisi tunataka ku undo that. Unajua, lau kungekuwapo na serikali ambazo zilikuwa zimegatuliwa pale awali, pengine shida hizi tungekuwa sasa hatuna kwa sababu sasa tumeweka kama vile Koitab amesema, zile interventions department yake inafanya, lakini sisi tunaangalia uh, njia za kuempower vijana wetu. Tunatengeneza city polytechnics so that we can now turudi mashinani wale ambao they never made it kutoka primary kwenda secondary tuchukue hawa tuwapatie skills za kufanya ajira so that when we achieve uh, kwa mfano kitu ambacho kimetuleta hapa, na leo tumekuwa na mikutano mizuri ya kuweza kusupport uh, the special economic zone. Tunataka vijana wetu wawe tayari wa kupata ajira, so therefore watu wajue, vijana wengi wakiwa idle pia kuna kuwa na shida uh, uh, ama ya, ya susceptible kwa abuse kwa watu ambaye hawana nia njema, so therefore tunataka tuangalie interventions ambazo zitakuwa mwafaka ya kutoa vijana katika umaskini, na wajisikie pia wana haki kama Mkenya mwingine, akitembea immigration kupata paspoti asiulizwe birth certificate nne aulizwe mbili, kama Mkenya mwingine achukue hiyo haki, akitaka kusafiri awe ni mwepesi na uwezo. So wasijisikie kama wao pia wako kando, sio sisi tuseme mko kando, wasijisikie kama wao pia wanasema mko kando. Kuna msikilizaji hapa anasema, huyu ni Tony Irusha, anasema Je, yeah, wanafanya nini au mnafanya nini kukabiliana na swali hilo la mafunzo la itikadi kali? Manake bado hujalizungumzia, mnafanya nini manake kuna hao vijana kweli mnaokwenda kuwajaribu kuwasomesha mm. lakini tukiangalia wanakuta kwamba wanakwenda misikitini kama misikiti Musa una maarufu sana kwa vijana wanakwenda. Sasa well, vijana hao iti, itikadi kali ipo, si siri, reality ni kwamba itikadi kali ipo na itikadi inaletwa na njia ya, ya, ya mazungumzo na kuitoa itikadi kali pia utaifanya kwa njia ya mafunzo na mazungumzo. So therefore, yale mienendo, eh, ambayo yako sasa ni kwamba wale watu walioko mitaani tuwarudisheni shule, not necessarily shule hii ya, ya, ya kikawaida, but lakini hizi city polytechnics, hizi technical institutions ili tuwapatie nafasi ya kuweza kupata ajira. Alafu pia unaona mfano jopo la Haki Afrika ambayo inaendeshwa na Hussein Khalid limetayarisha tayari Uh, debate ya baina ya watu ambaye wako pande ile na watu... na sisi kama serikali ya county tume pledge kusupport msukumo huo, ili wale watu ambaye wako pande ile wanaweza nafasi ya kuuliza, je, wako katika usawa. So therefore, this is a process, haiwezi kuwa itatokea usiku mmoja. Lakini nataka niwahakikishie, sisi tunajua wale vijana kwa mfano ambao wamefikiwa na wakapitishwa through radicalization and indoctrination. Sisi tuangalie njia ya kuwatoa kwa njia ya kuweza kuwafundisha lile jambo la usawa uh, na la haki. Na tukiendelea hapo, kuna Danzel Msumba katika simu. Hebu uliza swali lako. Karibu, nashukuru sana Abdishakur. Mimi nina maswali mawili. Ya kwanza inamwendea gavana Hassan Joho mwenyewe, nashukuru sana kwa kazi yake, na mimi namuuliza hivi, swala hili la ugaidi, tumeona milipuko sana sana, Mombasa imekuwa affected sana, yeye kama gavana anaona vipi labda swala hili la maafisa wa polisi, tuweke serikali tu tu tu- tuweke hali ya tuseme kwamba polisi iingie katika kaunti kila kaunti kuwe na polisi wao, ama unaona kwamba ibaki kule kwenye central government? Hiyo iwapo labda itakuwa kwamba uh, mfano Mombasa kaunti wana polisi wao kama hapo Marekani, je, inaweza ikatatua swala hili na yeye kama gavana anaonaje kuhusu hilo? Swali la pili ni kwa seneta wetu uh, Hassan Omar na ni swali rahisi tu. Tumeona swala la impeachment seneta pale, wakamrejesha gavana wa Embu bwana Wambora wakamrejesha nyumbani, na sasa tumeona mahakama pia imesema kwamba arejeshi kule abaki kama gavana. Sijui yeye kama seneta anamwaja anasema vipi, na tena uamuzi wake ilikuwa vipi? Alipiga kura, aliunga mkono uh, seneta wenzake kwa um, impeach Uh, Gavana wa Mbora, ni hayo tu maswali na pia kuambia. As karibuni Marekani, asante, asante sana, asante sana. S hiyo ni Senate. Mimi najibu ile yangu, ile si hata sio kitu ambacho tusiweze sema. Mimi siku ile ya kura, uh, sikupata fursa kuwekwa katika bunge la Senate, lakini mi mtazamo wangu ni kwamba sisi tuko kanata, sisi na uh, taasisi na tofauti tofauti uh, za kikatiba na katika taasisi moja ambayo pia inawashurutisha ina, ina wanasiasa wote ikiwemo hata senati yetu ni kufuata zile yale maamuzi ya koti. Kwa hivi sasa mimi nimeona kwamba lazima tuwe na watu wa kuheshimu maamuzi ya koti. Mimi mwenyewe nimetoka katika justice, human, rights, sector. Na mimi kulikuwa ni mshurutishi mkubwa katika kuhakikisha kwamba kila pale kunakuwa na muamu, uamuzi wa koti, tukikubaliana au la tunaheshimu tuna, tuna <coughs> kote, kote za kitaifa. Kwa hivyo lile la muhimu sasa ni kuangalia kama bado wale wa, watu ambao wamepitisha wame sera hii ama walitaka impeachment ya bwana Wambora. Sasa yeye mwenyewe nikuwa na mtizamo wake e, eh, je, watu wote wamekosa imani na wewe umeregeshwa tu kwa technicality kwamba koti ilitoa uamuzi order ambayo haikutiiwa na county assembly. Je, unafikiria utakuwa unaweza kweli bado kumiliki kaunti kama ile na kuendeza zile ratiba, ama utaweka watu katika janga eh, la malumbano katika mu muda ule ambao ume umesalia. Kwa hivyo, mwenyewe, kwa hivyo hiyo ni yeye mwenyewe ajili interrogate wazungu, lakini swala hilo Omar, si nakuja kwamba kwamba kwamba kosekana kuheshimu mahakama ni tatizo moja kubwa, ni tatizo ndio, na, na mimi kama mwanasheria nasema lazima kuwe na na, na, na, na, na heshima kwa mahakama. Sikubaliani na wale mtazamo kwa mfano wa speaker wa, bunge la National Assembly kusema kwamba labda kuna idiotic orders ama ama, ama uamuzi wa, koti ambao labda ni, ni wakijinga ama wakipuzi. Kwa hivyo hata kama tu pale tuna lumbano. Hapana ama tunakataa tuna, tunakataa maamuzi ya koti. Hii ni ile ile koti ambayo leo sisi kama wana kodi tunaheshimu zaidi, na hii ndio koti ambayo sisi tuafikiri ilitoa ili, ili uh, uh, mtazamo ambao ulitudhulumu katika masuala ya, ya, ya presidential elections. Kwa hivyo hakuna wakati wote ambao koti itatoa muamuzi tu ambao unashiriki unaambatana na yale matarajio yako, hata pale unapotoa uamuzi ambao hauambatani na sisi, tusiwe ni wana siasa wale wa kila wakati kukashifu koti. Ni kuihimiza koti i, iwe na mtazamo wa kuangalia ile picture kiukamilifu kwamba huyu mtu atarudi vipi katika janga lile ambalo karibu wabunge wote wa national, wa county assembly wamekosa imani naye. Senate ilipitishwa kwa umoja kwamba huyu hafai kumiliki ile. Kwa hivyo kidharura, ye mwenyewe ajiangalie ataweza vipi kuendeleza maslaha na ratiba za serikali yake. Tutakuja kuzungumzia swala la mvutano kati ya Senate na bunge na mahakama kidogo, tukipata muda, lakini Joho na swala... la... unajibu na swala la msikilizaji, kwanza nataka niseme tutambue kama nchi yetu ya Kenya iko na boda ambaye iko poras na tutakuwa rahisi kupata uh, shida kutokana na shida ambazo zinatoka katika nchi jirani, na pengine kutengenezwa uh, uh, polisi za kaunti inaweza kuwa suluhisho muhimu. Mimi na, najua wisdom ya kutengeza katiba uh, iliangalia na ikatathmini mambo mingi, lakini mambo mawili ambaye pengine siku za usoni ita, itaweza kuangaliwa na kurekebishwa ni maeneo ya elimu na maeneo ya kiusalama, kupatia serikali za kaunti nguvu za kiasi ili kuweza kuweka uh, mikakati kabambe uh, kama sisi hivi sahihi tume uh, we've had to negotiate na serikali kuu, tukaandikiana MOU na tukaandikiana hata service level uh, agreement uh, ya kuweza utendakazi wa polisi, lakini uh, amaware kwamba Senate inajadili karibuni creation ya metropolitan police katika city ya Mombasa, Nairobi na I think Kisumu, mm -hmm. So therefore city hizi tatu ziwe na metropolitan police ambayo itasaidiana kufanya kazi na national government, but it is critical that serikali ya kaunti iwe na uwezo fulani wa kiusalama, ili kuangalia hali za usalama katika maeneo yale ambayo uongozi huko Tukirudi kwako kwa swala la wanawake, manake bado hatujapata nafasi hii, lazima tuzungumzie swala la wanawake sasa. Wanawake wamesema mnajaribu kuwaweka mbele, minagani, mikat, gani mikate gani mnayotumia? Okay, uh, wanawake kwa sasa tuna vikundi ya kinamama na tunahakikisha ya kwamba wakinamama wanajiunganisha nasaos ambaye wanaweza fundishwa vile wanaweza kuendeleza uh, biashara yao kisawasawa pia tunaangalia maneno ya afya kuhakikisha ya kwamba wakinamama wanaweza kufika clinics kama wana, wako expectant na kuhakikisha ya kwamba pia tumeweka clinics karibu na kila um, community ndio wakinamama waweze kufika hospitali kirahisi. Lakini sasa, kwa sasa priority yetu ni kuhakikisha ya kwamba wakinamama wanaweza kujisimamia na wanaweza kutunza familia yao vizuri na kuweza kufanya biashara na kufanya, kufanya biashara bila shaka. <laughs> Yeah. Na msikilizaji John yuko kwenye simu. Karibu, unaweza kuuliza swali lako. Nafikiri nitauliza maswali mawili, najua una muda, lakini swali langu la kwanza litakuwa <laughs> ni la uigizaji, na ningependa kuwauliza ah, viongozi wetu wa Mombasa vile wanaweza kufanya jambo tofauti kidogo na vile kaunti uh, zingine ama central government inafanya ku kuwahusisha watu ambao tuko diaspora kama kuwapatia incentive za kuweza kuleta vitu kutoka hapa Marekani na kufika I mean, hapa ku, ku, diaspora na kufika nchini kwetu, wanaweza kufanyaje ili tuweze kuwa encourage ku support nchi yetu kutoka hapa na zile na yale mali tuko naye hapa na kuweza kuigiza katika nchi yetu. Jambo la pili ni la uchungaji wa wa sheria kwa sababu kusema ukweli, nchi yetu hai- vile kama, kama wale watu ambao tunaishi mari kama Marekani, tunajua sheria inawalinda watu kulingana na vile wanaiheshimu. Nimesikia watu wachache waguzia wa kuhusu vile sheria haiheshimiwi, na kusema ukweli, kuheshimu sheria nchi yetu inakuwa ngumu kidogo, kwa sababu mara koti imetoa uamuzi ambao kabisa unaonekana Naam, sasa swali lako kwa swala hilo waje tumezungumzia ho swala la sakuri, lakini umeuliza swala la diaspora unajua diaspora, tumejaribu usahii hapa kufikia Wakenya uh, kwa wingi ambao tunaweza. But in our program tukifika Seattle usiku mmoja tumeweka ili tukutane na Wakenya walioko pale tuwaeleze opportunities ambazo ziko katika kaunti ya Mombasa. Kwanza kwa wao wenyewe kushirika, pili ni kutafuta watu ambao watashirikiana nao kuja katika kaunti ya Mombasa. And for me tunataka pesa za diaspora. Acha niwaambie kaka zangu, ndugu zangu ambaye mko mnanisikiza, pesa zenu leteni Mombasa kwa sababu Mombasa kuna nafasi nzuri ya kuzalisha rasilimali zenu, kuna nafasi nzuri kwa sababu ni hii ni kaunti ambayo pekee yenye bandari kwa sasa na kwa muda mrefu itakuwa kaunti yenye bandari pekee kwa kuweka katika special economic zone, katika free trade zone na sekta zingineo nyingi za kiutalii. So therefore, uwekezaji jamani, msiweke pesa benki huko, leteni Mombasa zitazaa. <coughs> Nafikiri bila shaka watasikia. Tukirudi kwako wewe Hassan Omar, ni swala la haki za binadamu vile vile. Tunarudia pale pale swala la vijana na kadhalika na hasa mauaji ya kiholela wa imamu wa huko Mombasa Sa. Tumejua Abubakar Sharifa ameuliwa, Abu Drogo, Ibrahim Ismail. Inaleta wasiwasi hii hali ya Kiholela inaohamasisha zaidi vijana kuenda upande wa pili, mnasemaje nyinyi? Uh, mwanzo uh, nilisikia John akisema kwamba uh, labda koti haitoishe uh, uh, uamuzi uh, ile unaambatana na maslahi ya kitaifa. Wewe kama anataka kupemgana na koti ende akabadilisha katiba ya Kenya, huwezi ukenda kando na katiba Katiba imetoa uamuzi na imetoa mamlaka kwa mada ya koti, na si lazima wewe uamini kihalaiki kwamba lazima koti koti itoe ule uamuzi unaotaka wewe. Koti haiwezi tu ikapelekewa watu ikaanza kuwanyonga, lazima kuwe na ushahidi wa kuthibitisha mambo kama hayo. Lakini lile swala la, la muhimu ni kwamba haya mauaji kwa vile hayajatutuliwa ni, ni mchango mkubwa katika lile swala la kuleta hii imani kali ya masiasa kali, manake wengi wale wa viongozi wa Kiislamu wameuliwa kiholela na sisi pia tuna lani yale mashambulizi katika makanisa na ma ma ma ma maeneo ya, ya ibada. Lakini lile kitu cha kimsingi ni kwamba sisi lazima tubadilishe mbinu. Serikali ya Kenya imekuwa ikitumia mbinu ile ile kati miaka nenda miaka rudi, na badala ya kul kulitatua hili jambo ama kuboresha hali ya usalama tumeona likizidi kudidimia. Kwa hivyo kuna utaalamu scholarship, ambayo lazima iingie, na watu walijaribu kutatua hili jambo kwa mwanzo, kuhusisha ma uh, kila vipenge ama kila maeneo ya jamii yetu, wakiwa wataalamu, wakiwa wafanyabiashara, wakiwa wa viongozi wa dini, wanasiasa na kadhalika, katika kuleta fikra na mchango mpya ya vipi kuweza kukabiliana na masala ambayo yakuna misingi ya, misingi ya kiimani na vipi tutaweza kuichallenge ile narrative kwa kutumia njia za utaaluma za ya, za ijtihadi ya, yaani ya, ya usomi, sio tu mambo ya kiholela na kutumia mabavu, lakini pia ni kuhusisha wale watu ambao wanalielewa lile tatizo. Nilimsikia hapa ndugu yangu gavana akisema kutoka kile kiini vipi leo tumepata fikra mpaka vijana wako tayari kujitolea katika na kukosa matumaini katika maisha yao, na vipi tunaweza kuregesha matumaini fulani katika maisha yao ili wao kuweza kujihami, na sisi eh, kama viongozi tuna lani hasi ya kila aina. Wajua katika Kenya tuko na, na na na hali moja kwamba wewe ukipinga mauaji ya kiholela unaambiwa, oh unaungana mkono na ugaidi. Sisi hatu, hatuungani mkono na ugaidi, lakini sisi tukiwa ni viongozi tunawakilisha baadhi ya hizi jamii hatutosita kabisa kuzungumza pale dhulma inapo, ina, inapo ina, inapojiri si katika masala ya kisheria na ya kikatiba. Sio ati ile ile halaiki public opinion ndio inatoa mwongozo, ni mwongozo unakuja kikatiba. Ndio wengi wetu wanasema oh, sheria eh, imetoa uamuzi ambao hatukubaliani ha, nao, kwa hivyo tuitenge kando. Hakuna jam, namna kama hiyo. Kama tulipigia katiba ya Kenya itatumiliki na itatulinda na itatuongoza kwa muda unaokuja. Kama mtu ako na shida nayo, basi, na sisi kama viongozi hatutawacha jamii ya aina yoyote, jamii zetu na jamii ambazo si zetu, watu tunawawakilisha na ambao hatuwakilishi kudhulumiwa kwa sababu na kimsingi wa aina yoyote. Naam, asante sana Hassan Omar, kama kawaida ufasaha wako katika masuala ya sheria. Sasa tukirudi katika swala langu hupa hapa Mombasa, gavana nauliza, kuna hili swala tunarudia, swala la kaunti. Kuna mvutano mwingi sana katika swala <laughs> la kaunti. Lakini kwanza nasikia kuna hii inaitwa WDF, maendeleo ya ward au tuseme kaunti. Kuna kaunti baraza la Mombasa limepitisha mswada wa matumizi ya fedha kwa ajili ya maendeleo lakini, mm. bado hujatia saini. unasemaje juu ya swala hilo, maanake kuna swala gumu katika swala hili? Si gumu, ni swala rahisi sana, kwa sababu ku, kuundwa kwetu ama kuwepo kwetu ni kuangalia minajil ya kuendeleza maisha ya watu wetu. So sheria hii imepitishwa, lakini kwa bahati mbaya imepitishwa wakati mimi nimeshaondoka nime, nime kuja huku. So ninaimani nikirudi nitaipata kwa, kwa juu ya meza yangu, na jambo ambalo nitaangalia ni kwamba ikiwa iko sambamba na, nina maana, itakuwa sambamba na mienendo ya kikatiba uh, ya kupatia uwezo wa wananchi pale mashinani wafanye uamuzi wa kujitakia maendeleo ya aina ambayo wanataka wao, kwa wakati ambao wanataka wao. Mimi naona ni jambo zuri na si jipya, kwa sababu pale awali kulikuwa na constituency development fund kwa muda mrefu kulikuwa hakuna maendeleo ambayo yanaonekana mashinani, alafu CDF ilivyokuja tukaona maendeleo fulani fulani yameanza. Sasa wisdom ya county assembly imeona kwamba itengeneze sheria ya kaunti ya Mombasa ya creation ya Ward Development Fund. Tutaiangalia na tuipime kwa tathmini ya kisheria kikatiba, na ikiwa inaenda sambamba, hamna namna tutahakikisha kwamba yale maendeleo yameenda mashinani, ili wananchi nao waweze kuparticipate kwa njia za kueleweka, kujiamulia, uh, ni maendeleo gani wanayotaka. So nayangoja kwa hamu nione hisho hili nikifika inshallah. Sasa kutokana so, na hilo linauliza swala hili, kuna swala moja ambalo linatokea linaonekana, natokea na, na, na, na ambapo Om, Hassan Omar anaweza kueleza mvutano kati ya gavana na baraza la senate na bunge. Nani anamiliki rasilimali nani anaweza kuchukua hiki wala kile? Mfano porti uh, bandari ya Mombasa kuna swala la kwamba mimi, mimi sioni sioni mvutano. Unajua, by the way, watu wakumbushwe. Mimi nilivyoenda kupigiwa kura na senata nilivyoenda kupigiwa kura tulielewa kazi yetu ni nini, governor ni nini, senator ni nini. Ukiona jituwa... uh, kuna... <laughs> uh, lakini... kiini kikubwa wana gavana wetu wa Mombasa ni mvutano ya nani ni mkubwa, eh, ukiangalia kaunti nyingine, je, ni seneta mkubwa? Je, uh, ni gavana mkubwa? Sisi katika makubaliano yetu mkubwa ni ule raia wa Mombasa ambaye ana matumaini kwetu, ameweka matarajio yake kwetu. Kwa hivyo hili haya malumbano yote ukiangalia National Assembly, binafsi wanatuuliza ati je nyinyi ni wakubwa, sisi ni wadogo, ati sisi tuna majukumu zaidi uh, na nyinyi sijui ni hivi. Mimi ukiniangalia katika malumbano hayo, hutosikia huto, huto, huto maoni yangu sana, maanake ni mjadala ambao hauna haja. Kwa hivyo tunaweza kusema kwamba katiba imekaa vizuri, lakini tafsiri yake kipenge tisini na sita kimetoa majukumu yangu utunzi wa sheria, ugavi wa rasilimali, ulinzi wa haki za ma, maslahi ya kaunti, inapingana wapi na malengo na majukumu ya governor? governor imemwambia ataendeza ratiba ataendeza ata, uchumi wa, wa, wa ile kaunti atakusanya ata uh, uh, ta ama rates na vitu kama hivyo. Hakuna mahali yoyote ambapo kikatiba tunagongana. Kuna kuna point moja ambaye jamani Wakenya wanafaa wakumbuke na wale ambao watakataa kukumbuka kile kichapo kitawachapa karibuni. Hata watosh, watashanga ni nini, mkenya alirauka saa kumi za usiku akapiga msururu kuchagua viongozi kwa matumaini fulani. Na mimi natambua kwamba mkubwa kwanza ni yule mkenya ambaye alinipatia mimi uwezo wa kuwa gavana na seneta, amekuambia hivyo hivyo. So sisi haya ukubwa hayatushtui, ni kazi ambazo tunatarajiwa tuzifanye kutumikia wale mabosi wetu ambayo tuajiri kazi. So therefore hakuna conflict na halafu kazi ziko wazi. Sasa hii mimi nimeona nikija na senator hapa, anaongeza nguvu mazungumzo yangu. Leo tumekuwa katika mkutano ambaye mimi nimeuza ajenda ya Mombasa. Senator kaongeza nguvu. Imekuwa rahisi kwa wale kusikia na kusema kama uongozi mzima wa Mombasa unaunga msururu huu, ni rahisi hata wao kuja kufanya uwekezaji. So therefore, it is to the interest ya wale wananchi kwa viongozi kufanya kazi pamoja kwa hivyo ni swala la kwamba katiba iko sawa, maanake kuna wengine vilevile vile wanasema wanataka kufanya mabadiliko ya katiba, au wengine wanasema katiba hii imeleta mgawanyiko wa kikabila zaidi. Je, mnakubaliana na swala hilo? Nafikiria ukiangalia katiba katika mpangilio wake, ime imeeleza kinaga ubaga kila jukumu la kila mtu. Na hata katika kule ni kweli kaunti nyingi sana utaona zinawakilisha kabila moja lakini pia katika hiyo hiyo katiba imesema vipi kila county lazima ihakikishe imehusisha wale ambao wanasemekana ni minorities. Ukiangalia kama sisi county ya Mombasa, we are the most cosmopolitan town, inahusisha kila mtu, kila jamii, kila kabila, kila dini, kila mtu yuko katika county ya Mombasa. Ukiangalia serikali ya uh, governor Hassan Joho ameweka ndugu yetu huyu Hussein Koitaba ni kutoka jamii ya Kikalenjin, na sisi tunajua kwamba katika katika mpangilio wetu wa Mombasa, kila mtu alipigia code na sisi tuna fikra yetu ni kwamba labda Mkalenjini anaweza kuwa amepigia Jubilii, lakini hiyo haukuwa ni mtazamo. Tunamleta yeye aongeze nguvu katika utawala, akuna watu watoka jamii za Wabaluya, za Wakamba, za Wakikuyu na kadhalika. Hiyo ndio ile ambayo ndio mtazamo wa kikatiba kwamba pale ulipo, ulipo unashirikisha una kila mtu mm -hmm. kila jamii kila dini, na sisi tumepatiwa tuko katika nafasi moja nzuri sana kama Mombasa. Sisi kama Wamombasa hatuwezi kuwa wakabila ama wadini. Maanake sisi tuko na fursa hiyo. Ukiangalia matamshi ya mengi ya kikabila yanatoka katika zile kaunti, labda kuna kabila moja peke yake, kaunti inaitwa jina la kabila na, na kabila ni moja, na hatusemi wamepatiwa fursa ya kuendeleza ukabila. Katiba iko kinaga ubaga, lazima vipi wahakikishe wamewakilisha kila mtu, wakiwemo hata wale ambao wako na thuluthi ndogo katika masala ya, ya percentage ndogo katika masala ya, ya idadi ya watu katika kaunti zile, na hiyo ndiyo njia uh, imewekwa na katiba wazi, uwakilishi kwa jamii zote dini zote na miaka yote youth wazee kinamama mpaka wawakilishwe katika serikali. Ndio maana sisi serikali yetu kuna Mkikuyu katika wizara ambaye ni Anthony Jeramba, tuko na Job Tumbo Mjaluo, tuko na Mbaluya, tuko na Mkamba katika service kwa sababu Wakenya wote wakae nini pamoja wakae pamoja. Kwa hivyo, hiyo Mombasa inakuwa ni kama mfano mzuri katika mikoa mingine, lakini bahati mbaya, kuna kuwa na mvutano. Swala jingine linakuja vile vile, tunarudia swala la matumizi ya fedha. Tumesikia kama huko Kiambu yule ameondolewa kutokana na ukosefu wa imani, mwaka mmoja tu baada ya kuingia madarakani exactly. Lakini tume ya madili na ulaji rushwa imesema karibu nusu ya magavana wanatumia vibaya fedha zao, watafikishwa mahakamani. Wametoa taarifa wiki hii. Je, unasemaje juu ya swali hili? Mombasa hatumo huko na hakika hatumo Mombasa. Tume, tumeunda wajua, <laughs> kitu kimoja Bwana Abdul Shakur, hii sera ya propaganda imeletwa kutia watu hofu. Jua masala ya ugatuzi, leo kuna taasisi za kisheria na za kikatiba. Sisi kama, kama uh, Senate tuko na oversight over the resources za county. Hata tumeunda kamati ile ya, ya public investment and accountability ambayo ni mimi ni naibu mwenyekiti baada ya mwenyekiti wangu bodi halwale, na sisi tumesema badala wewe kuongea katika magazeti, badala ya kuleta uhasama na kutisha Wakenya kwamba kuna kuna ufisadi wa aina fulani, wakilisha stakbadhi zako, ushahidi wako, udhibiti wako katika taasisi za kisheria. Watu wanaanza kuleta fikra oh, hizi kaunti zimegatua zime zime ufisadi, e, kaunti zimefanyika hivi, lakini hakuna mtu mmoja amewakilishwa kotini, hakuna ripoti moja ambayo ime, imetoa kinanga ubaga nani akona majukumu juu ya, ma, ya kosefa matumizi yale. Kwa hivyo mimi niko na imani kwamba tutatatua haya mambo. Sisi tu yule ambaye ako na ushahidi juu ya kaunti yoyote juu ya gavana yoyote awekelishe katika taasisi zinazoshughulikia masala haya badala okay, ya kuleta hii fikra ya, ku, ya, ku, ya, kuzi, ya kutia hofu kujua masala ya ugatuzi, kwa special kutoka wale watu ambao hawaamini tugatue madaraka na, na, na rasilimali. Kuna, kuna point moja ambaye anataka tuweke wazi, angalia rasilimali za nchi yetu, utakuta kwamba bajeti ya Kenya mzima ni 1.6 trillion na pesa ambayo zimekwenda kaunti ni bilioni mia mbili. So kuna takriban 1.4 trillion ambayo iko katika mikono ya serikali kuu. Vyereje kila ukiona jambo likizungumzwa auditor general county government, sijui mwenyekiti wa uh, jopo la kupigana na ufisadi county government, wale wengine wako wapi? Nani ambaye anawatizama? Na muhimu ni kwamba huna haja kusema ntampeleka fulani kotini kama fulani amefanya uhalifu mm. Kamate mpeleke kotini moja kwa moja, bila kutangaza utampeleka kwa sababu kutangaza haisaidii mtu. Naam. Na vilevile na vile, kwenye simu yuko Simon kutoka Chicago. Karibu, uliza swali lako, muda unakwenda mbio hapa studio. Kwa hii fursa, mimi niko kwa biashara ya utalii kutoka hapa jimbo la Chicago, Illinois. mm -hmm. Swala so langu kubwa ni kwa governor kuhusu salama Mombasa Kaunti. mm -hmm kuna uhusiano mkubwa sana juu ya usalama ambao sasa naona kwenye uh, pori zetu. Kumekuwa na poaching kubwa sana inaendelea kwa wanyama wetu. Ebu zungumzia juu la hilo swala, na ni jambo gani mnafanya kuwapatia wageni ile hisia ya kusikia kuwa hawana shida ya kusafiri Mombasa? Naam, ndugu yangu, sahi nikuambie, mimi kimawazo ni kwamba jambo la usalama limekuwa exaggerated katika kaunti yetu ya Mombasa. Kuna miji mingine mi, yana, hali ya usalama mbaya zaidi. Nataka nikuhakikishie utakuwa safe in Mombasa na niwa in Johannesburg. So incident kama ambaye ilifanyika juzi ya Likoni ambaye ilipeana headlines dunia mzima, several of such zishatokea hapa uh, pia nchi hii na nchi zingine. So, therefore watu ambaye wanazungumza kwamba hali ni mbaya, hali ni mbaya inaendelea kufanya watu wa wazidi kuwa maskini. Moja, pili, we give in katika mi, mi propaganda ya, ya kiugaidi, na tuache kuishi maisha yetu, kufanya utalii, kufanya kutembea, na kuhakikishia Mombasa iko salama no. incident Chchache chache, isolated incidents haina hali ya kufanya ati tuko na hali mbaya ya usalama. Wewe tembea na uje utembee kwa ofisi yangu Nam. Basi mi naona tumebakisha dakika mbili tu, kila mmoja nampa nafasi. Hazel, ueleze dakika ya mwisho yako na maoni gani na swala lako lolote. Um, asante sana um, kitu ambayo ningesema ni kwamba kama county government ya Mombasa tumeweka, mm -hmm, swala ya vijana mbele na ni priority yetu kuhakikisha ya kwamba by the time tumalize hii term tutakuwa tumepea vijana wetu nafasi ya kujiboresha kimaisha. Nam, uh, governor, well, jambo la vijana tunahakikisha kwamba tuna mikakati ya kuona baina uh, sasa na mwaka ujao through UK Aid, they've given us close to 800 million, kupitia Adam Smith ku create opportunities na kufuatia vijana skills za kupata kazi. So tunaimani we shall create at least 5,000 jobs in the next two, three years or so. Lakini mimi nataka kuambia ndugu zangu ambao wako kwa diaspora. Tafadhalini kwa heshima na tahadhima. Sisi kama serikali ya kaunti ya Mombasa, tunawaomba mwema balozi wetu mtuzungumzie wawekezaji waje katika kaunti yetu wawekeze. Nyinyi pia pesa zenu ambazo mnafanya kazi hapa, mnaziseve, njooni muwekeze katika kaunti ya Mombasa kwa sababu kaunti ya Mombasa ina uwezo mkubwa na opportunities kubwa zaidi kwa sababu ni kaunti pekee yenye bandari katika nchi yetu. Mpaka sasa, nikuambia tu, vipindi na yale misukusuku tulionayo, matumaini yangu ni makubwa sana, na tuko na imani tukiwa vijana, tukiwa Wakenya, tutajenga taifa na tutaweza kuleta maendeleo na ustawi wa watu wetu. Nam, huyo ni Hassan Omar senata wa Mombasa, tukiwa pamoja naye hapa studio live talk Ali Hasan Joho gavana wa Mombasa pamoja na, na Hezel Koitaba mjumbe um, katika serikali ya gavana wa Mombasa. Tunashukuru wasikilizaji wote waliopiga simu na waliotuandika katika Facebook. Msikose kuwa nasi tena VOA Swahili.com, mazungumzo haya yataendelea kwenye tovuti yetu. Kwa niaba ya wenzangu wote waliosimamia matangazo haya na ku rahisisha matangazo, mimi ni Abdu Shakur Abud kutakieni Ijumaa njema.