Nifanyeje? Karibu msikilizaji katika makala hii ya Je, nifanyeje, maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Esther Githui Ewart. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani Redio ya Dar es Salaam pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga na Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Redio Boma High FM katika mkoa wa Kilimanjaro, na yanapatikana pia katika gazeti Tando Bongo5.com. Kama kawaida, tumewakusanyia habari motomoto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana, pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Kwanza kabisa, ungana nami Mkamiti Kibayasi kwa habari za afya. Mawaziri wa afya katika ukanda wa Afrika Mashariki wanakutana huko Zanzibar kuzungumzia masuala mbalimbali mbali ya afya ikiwemo namna ya kuzuia na kudhibiti magonjwa yanayoambukiza na magonjwa sugu. Mkutano ulioanza wiki hii kwa vikao vya makatibu wa wizara za afya pia utazungumzia masuala mengineyo ikiwemo ushirikiano na mwingiliano wa madawa na usalama wa chakula kwa ukanda wa EAC na ushirikiano wa ukanda wa EAC na mwingiliano kwenye kuzuia na kudhibiti maambukizo HIV na ukimwi, kifua kikuu na maambukizo yanayosambaa kwa njia ya ngono. Mkuu wa kituo cha mawasiliano ya afya nchini Rwanda, Nathan Mugume, alisema watatathmini ripoti kutoka kamati tofauti kuratibu na kuweka sera mbalimbali mbali katika sekta za afya ndani ya eneo, kwa mujibu wa taarifa kutoka sekretariat ya EAC mjini Arusha, Tanzania. Mkutano huo pia utazungumzia maswala kuhusiana na ushirikiano wa ukanda wa EAC kwenye mifumo ya afya pamoja na utafiti na sera kati ya nchi hizo shirika Magonjwa sugu ni magonjwa ya muda mrefu na yanayokuwa taratibu. Aina nne kuu za magonjwa sugu NCDs ni magonjwa katika mishipa inayosukuma damu mwilini kama vile shinikizo la moyo na kiharusi saratani, magonjwa sugu yanayoziba mfumo wa upumuaji kama vile pumu pamoja na kisukari. Takwimu kutoka shirika la afya duniani WHO zinaonyesha kwamba NCDs inaua zaidi ya watu milioni 36 kila mwaka, na asilimia 80 ya vifo vinatokea katika nchi zenye kipato cha chini na cha kati, hasa katika nchi zilizo kusini mwa jangwa la Sahara barani Afrika. Katika habari nyingine, idadi ya watu wanaopatiwa huduma na ushauri kwa magonjwa yanayotokana na kushuhudia matukio mabaya yakitokea kufuatia maadhimisho ya mwaka huu ya mauaji ya halaiki nchini Rwanda mwaka 1994 dhidi ya Watutsi na Wahutu imeongezeka ikilinganishwa na idadi ya watu waliopatiwa huduma ya tatizo hilo hilo mwaka jana. Shirika la Msalaba Mwekundu nchini Rwanda linasema kesi 231 zilisajiliwa kwenye kituo cha kumbukumbu ya mauaji halaiki mjini Kigali, katika kiwanja cha mpira cha Gisozi na Amahoro kwenye siku ya kwanza tu ya maadhimisho. Kesi 180 pekee zilisajiliwa kutoka sehemu mbili kwenye siku ya kwanza ya maadhimisho mwaka jana. Samson Mkiko, mkuu wa huduma ya kwanza katika jamii, alisema tuligundua kwamba zaidi ya miaka kadhaa wazazi wanajifunza kuzungumza na watoto wao na kusababisha kuongezeka kwa kesi za kushuhudia matukio makubwa ya kutisha miongoni mwa vijana aliongeza kuwa watu kati ya umri wa miaka kumi na mitano na thelathini ndio walioathirika sana Watu ambao walizaliwa baada ya mauaji ya halaiki inawawia vigumu kufahamu kile kilichotokea, ndio maana wanapatwa na mshangao, alisema. Kuongezea hilo, taasisi iliwapeleka zaidi ya wafanyakazi wa afya elfu kumi na nane nchi nzima kusaidia katika zoezi hilo. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Sasa tunakuletea makala ya majadiliano. makala yetu ya majadiliano leo, mtakuwa nami Mwana Harusi Pongwa, ambapo nitazungumza na vijana kuhusu mada inayosema kwa nini vijana wengi hawana uaminifu ndani ya mahusiano yao. Je, nini faida ya kuwa mwaminifu ndani ya mahusiano? Washiriki wetu Mbazila Jaja, Asifiwe George, Mshamu Ngojwike na Zainab Idi. Zainab, unafikiri kwa nini vijana wengi hawana uaminifu ndani ya mahusiano yao? A, kikubwa ni kutojitambua kijana husika na tamaa za kifedha ndo kikubwa ambacho kinachangia. Jaja, um, mi nadhani kikubwa kwanza kama alivyosema dada yangu ni kuto kujitambua, lakini pia inachangiwa na mabadiliko ya hali halisi ya ulimwengu wa sasa, ukilinganisha na ilivyokuwa ulimwengu wa zamani. Sasa hapo ukiongea kuna mambo mengi ndani yake, lakini kikubwa kwanza kujitambua, lakini pia mabadiliko ya ulimwengu wetu yanachangia. Asifiwe. Kwa nini vijana wengi hawana uaminifu ndani ya mahusiano yao? Vijana wengi wanakosa uaminifu kutokana na utandawazi. Utandawazi wa sasa umekuwa kwa kiasi kikubwa, hali ambayo inafanya vijana wengi kuwa na tamaa. Kwa hiyo tamaa ndicho kitu kikubwa ambacho kinasababisha kuto vijana wengi kutojitambua kwamba wako katika posisheni gani. Msham, mimi naona kikubwa kabisa ni watu kuto kujitambua, kwa sababu vijana wa zamani au wazee wetu zamani walikuwa wanajitambua, walikuwa wanakaa na mtu mmoja mmoja. Umeona tofauti na sisi ambao tunawahuruka tunapopita barabarani, sehemu za starehe zote. Kikubwa ni kujitambua. Zainab, wewe oh, unafikiri kuna faida yoyote kwa kijana kuwa mwaminifu ndani ya mahusiano yake? Ninaweza nikasema ndio, huu hapana, yote ni majibu sahihi kulingana na mhusika mwenyewe, vipi anayachukulia hayo mahusiano. Kunaweza kukaa na faida kama tukianzia haba kwa upande, ukiwa na mahusiano zaidi ya mmoja, faida ipo na kuna hasara zake. Faida yake kubwa ni kwamba mimi leo ninapokuwa na Juma kwa mfano, alafu baadaye kukawepo na Hamisi au mwingine yule yoyote. Ukiwa zaidi ya mmoja, pindi huko akinizingua, naenda huko wao, kwa mtazamo wa sasa, kwa sisi vijana. Lakini hasara ya yake ndio tunajikuta, unakuta unajikuta kwenye maambukizi ambayo hukuyatarajia. Jaja, faida zipo tena kubwa sana. Namba moja, kiujumla kwenye dunia yetu ya sasa Unapokuwa mwaminifu kwenye mahusiano yako, kwanza pale unakuwa umejihakikishia usalama kiafya na katika nyanja nyingine zote, usalama unakuwa ni mkubwa wa hali ya juu. Namba mbili, pia dunia yetu ya sasa kutaka kufanya kila kitu, maana yake unaongelea gharama. Kuwa kutokuwa mwaminifu ndani ya mahusiano yako, ina maana kuwa na mahusiano zaidi ya mtu mmoja, wawili, watatu, wanne, hiyo ina maana, inaongeza gharama katika maisha ya kijana husika, na gharama inapoongezeka, maana yake hata zile nyanja za kuweza yeye kufanya maendeleo yake katika maisha yake anakuwa anazifinya, ama anaziminya, kwao zinakuwa ndogo. Kwa hiyo faida yake ni kwamba unapokuwa mwaminifu, kwa kwanza ni usalama, na pili ni rahisi kupanga hata mipango yako ya kimaendeleo. Asifiwe. Faida ya kuwa mwaminifu katika mahusiano ipo kwa sababu faida yake kubwa yani ni ile kuepukana na maradhi yote ambayo unaweza kajitokeza ukiwa mwaminifu na, na ukiwa na mtu mmoja katika mahusiano haya masuala ya, ma, gonjwa mbalimbali mbali, kwa mfano ukimwi. Upati maambukizi ya maradhi hayo, kwa sababu utakuaga na mtu mmoja na unajihakikishia kwamba uko salama. Msham, ninaona faida ipo, faida kubwa tu, endapo utakuapo mwaminifu kwenye mawasiliano. Kitu kikubwa tunaweza kusema kwamba ukiwa na mtu zaidi ya mmoja, kikubwa unapoteza fedha. Unapoteza kwa sababu leo uko na huyu, kesho uko na wote, wanataka utoke nao sasa. Ile leo kesho, fedha umepoteza. Mwisho wa siku unajikuta unaingia kwenye sehemu hatarishi, utapata magonjwa ya zinaa pamoja na UKIMWI. Ni nini faida za kutokuwa mwaminifu katika mahusiano? Mi naweza nikasema hakuna faida kubwa sana ya kutokuwa mwaminifu, ingawa kwa upande wa wasichana tunasema pato linaongezeka, kwa sababu unapokuwa na mwanaume zaidi ya mmoja, huku na chuma, huku na chuma, maisha yanaenda, maisha yanakuwa mepesi. Jaja, nini faida ya kutokuwa mwaminifu kwenye mahusiano? Kwa kifupi, kutokuwa mwaminifu kwenye mahusiano, nikijaribu kuangalia, sioni faida Kiukweli hakuna faida sana sana, mimi naziona tu hasara, hasa nikilinganisha na ulimwengu wetu wa sasa. Asifiwe. Faida zipi zinapatikana katika kwa kutokuwa mwaminifu ndani ya mahusiano yako? Kwa kweli faida ambazo zinapatikana kwa kutokuwa mwaminifu hasa kwetu sisi wanawake, au vijana wa kike, ukiwa na wanaume zaidi ya wawili au zaidi ya watatu Age unapata hela huku, unapata hela huku, unakwaga, yani unajiongezea kipato na maendeleo yako yanakuwa makubwa, tofauti na mwanaume. Kwa kweli mwanaume e, wao ndo tunawachuma kwao, kwa, tunawanyonya kwao. Sisi wanawake tunakwaga juu. Msham, nafikiri ni nini faida za kutokuwa mwaminifu? Mi naona kabisa Faida za kutokuwa waaminifu kwetu sisi, tutakuwa na watoto wengi sana wa nje. Watoto wewe leo utakupo na huyu unawezekana ukaachana naye muda mrefu kwa vile una pesa kwa pesa zako na labda umbo lako, hata akapata mtu pembeni pembeni, sehemu nyingine, lazima atakwambia ni mtu fulani, ile mtoto mtu fulani. Mwisho wa siku unajikuta una familia kubwa ambayo inakuandama. Nini kinachochea vijana kuingia kwenye mahusiano zaidi ya mtu zaidi ya mmoja? Ni huruka ya mtu kwa hurukaya mtu na kutokushindwa kushindwa kuweka vizuri mwili wake, nikiwa na maana kwamba mtu anafata vile mwili unavyohitaji, kwamba leo najisikia kuwa na huyu basi naenda, kesho najisikia kuwa na huyu naenda. Yani tunasema tunaweza tukasema kwamba anaendeshwa na mwili wake unavyotaka. Jaja, nini kinachochea kwa mtu kuwa na mahusiano zaidi ya mtu mmoja? Mimi nadhani ni mabadiliko yetu ya hali halisi ya dunia ya sasa. Ukijaribu kuangalia kwanza, hata kile kipindi cha ukuaji wa vijana kutoka kwenye utoto kuingia kwenye ujana ni tofauti na ilivyokuwa miaka ya hapo nyuma. Sasa hivi vijana wana tuseme, ni kuchepuka au wanapevuka mapema sana, kabla hata ya muda, ukilinganisha na wazee wetu walivyokuwa huko nyuma. Kwa hiyo, unakuta tunaanza kufanya vitu mapema kabla hata ya ule umri wetu wa kawaida, na ukilinganisha na hali halisi ya utandawazi ilivyo. Kwa hiyo, kunakuwa kuna vishawishi vingi ambavyo vijana tulio wengi uwezo wetu wa kuweza control kuweza kuvika vile vishawishi unakuwa ni mdogo. Kwa hiyo mwisho wa siku unakuta ni kwamba kijana anazidiwa, anazidiwa, anashindwa kucontrol mwili wake na hali halisi anayokutana nayo kwenye maisha yake ya kila siku. Mshamu, unafikiria ni nini kinachochea? ni hulka au tuseme kwamba tamaa na kitu kikubwa, kwamba sisi, mimi leo natamani kwamba, na dada zetu wana nguo siku hizi wanatutega. Unaona, ile nayo inakuwa tatizo, kwa sababu unapita mtaani unamkuta mtu unakutana na huyu amekutega, huyu lakini zamani kwamba mtu alikuwa wanavaa nguo za heshima, hauna hata ile hali ya ku tufanyeje ili kuondoa hili tatizo Zainab? Kwa upande naweza kusema kwa upande wa mwanamke kabla hajawa kwenye mahusiano ni lazima kwanza angalia yule ambaye anaanza naye kwa kwenye mahusiano, amemrizia, kwa sababu kama kama hutomrizia ndio itasababisha utoke nje, lakini kama umemrizia, huwezi ukatoka nje, kwa sababu kila kitu unapata huko. Na kwa upande wa mwanaume nao iwe vile vile, kabla kuingia kwenye mahusiano lazima umwangalie yule mwenza wako mtarajiwa, huko umechagua chaguo sahihi. Kama ni sahihi uwezi ukatoka nje. Jaja, tufanyeje? Kikubwa cha kufanya ni mambo mawili. Kwanza kabisa, ni sisi kama vijana tukubali kujitambua, maana kujitambua ni hali ya kukubali hali alisiwe mwenyewe na kujua nini unataka kwenye maisha, na pili, pia nadhani tunahitaji elimu, inahitaji kuongeza, tuongezewe huduma ya elimu katika swala la mahusiano, ili watu waweze kuelewa na waweze kufanya maamuzi yaliyo sahihi katika wakati sahihi. Itasaidia sana kupunguza hilo tatizo. Asifiwe. Unafikiria wewe, tufanyeje katika kuwasaidia vijana ambao wamejiingiza kwenye mahusiano ya mtu zaidi ya mmoja? Najua zipo taasisi mbalimbali ambazo zina uwezo wa kutoa elimu kwa vijana. Taasisi hizo zinaweza zikachapisha hata vipeperushi au zikafanya zika mikutano mbalimbali ya kuwaita vijana na kuwapa elimu. Elimu ndio itakayowasaidia vijana wengi kuepukana na hizo adha zote ambazo zinatu zinatukuta katika jamii. Pia mitandao ya kijamii iko wazi sana, sasa vijana wanashindwa kujidhibiti wanaingia moja kwa moja katika ile mitandao na kujisahau. Kwa hiyo, pia suala lingine hata kuangalia wazee, yani watu waliotuzidi umri, ni wale watu wanaweza tukakaa nao wakatupa ushauri mzuri ambao unaweza kutusaidia sisi vijana, na tukaepukana na tamaa ambazo zina, zina, zinaendelea hapa nchini. Mi nahisi kabisa kwamba saa hizi ni wakati wa kufuata nazo falsafa za wazee wetu, kwa sababu wazee, leo mtoto kama tuchukulie mathalani au mfano makabila kama ya Kisukuma wale wanakopo na mtu mmoja haona na mke mwingine na hata kama saizi wanakiuka, lakini zamani walikuwa na mtu mmoja tu ambaye wanamwamini. Kikubwa kwamba wao wazee walikuwa wanaangalia kwamba familia gani mimi inafaa kwenda kumuolea mwanangu. Na msikilizaji, hivyo ndivyo wanavyosema vijana kuhusiana na mada inayosema kwa nini vijana wengi hawana uaminifu ndani ya mahusiano yao. Je, nini faida za kuwa mwaminifu ndani ya mahusiano? Asante sana vijana kwa maoni yenu. Sasa hebu tusikilize makala ya muulize daktari. Karibu msikilizaji kwenye wakati huu ambapo maswali ya mabinti yanajibiwa na daktari. Mimi ni Rahabu Fredi na daktari anayejibu maswali hii leo ni Daktari Saidi Kanenda. Tuanze kusikiliza hayo maswali ya mabinti na majibu ya daktari. Jina langu naitwa Safaa Ali. Dokta, mimi naomba kuuliza ni kitu gani husababisha mwasho na vipere sehemu za siri kwa wasichana? E, mwasho sehemu za siri unaweza ukasababishwa na vitu vingi. Cha kwanza ni tunasema ni magonjwa kwa, kuna magonjwa mbalimbali mbali ambayo yanaweza yakasababisha ya muwasho, lakini um, kwa mfano magonjwa yote ya ambayo yanaweza yakaambukizwa kwa tunasema ya magonjwa ya zinaa, na kuna magonjwa ambayo yanaweza yakawa uh, siyo yanaambukizwa kwa zinaa, lakini yanaweza yakapatikana kwa njia nyingine yoyote yanaweza yakasababisha ya muwasho, kwa mfano mtu akapata fangas zinaweza kusababisha mwasho sehemu za siri vile vile. Kuna uh, bakteria anaweza akawapata, ambao wote wengine wengi wanasababishwa na magonjwa ya zinaa. Kwa kina mama wanawashwa sana wanapopata trichomonas. Kuna wadudu wanaitwa trichomonas, kwao wakipata wanawashwa sana, na baadaye anatoa tunasema dischaji kama ya rangi ya njano hivi, lakini kuna chawa ambao tunaitwa pubic lice ambao wanaweza kawepo, na wenyewe ni wadogo wadogo sana. Na kuna uh, kama tulivyosema mwanzo, fungus na wenyewe wanasababisha mwasho kama kandida. Vilevile kuna virus ambao wanaweza wakasababisha mwasho, kwa mfano, um, herpes simplex kabla hajatoa malengelenge. Kawa anajikuna kuna, alafu baadaye akajitokeza vilengelenge vya mdomoni. Uh, mtu sema homa kali, afu malengelenge. Ni virus ambao wanaweza jasho na, na vitu vingine vinaweza pia vikasababisha muwasho. Tunachoshauri tu ni kwamba mtu yote anapokuwa amewashwa basi ajaribu kuja Uh, hospitali ili aelezee ili kuweza kuona kwamba kitu gani hasa kinamsababishia mwasho. Jina langu naitwa Rebeka Joseph. Nimekuwa nikisikia mabinti wengi wakilalamika, ni sababu zipi zinazofanya wasichana wanakuwa wanatokwa na uchafu mweupe sehemu za siri? Je, ni hali ya kawaida au ni ugonjwa? Unaposema uchafu mweupe, na maana ni kama karatasi nyeupe au kitambaa cheupe au chokaa nyeupe kuna vitu vingine vinaweza vikatoka vikaviita vyeupe, lakini kumbe anamaanisha maji au, au uh, zile. Ukishasema uchafu unakuwa sio wa kawaida, ina maana ni mwingi zaidi na ni mweupe, basi inaweza ikawa ni ni magonjwa. Sasa ni ipi? Kwa mfano kandida, unapata uh, vitu vyeupe, unaweza kuta kama, kama tuseme curd-like. kama ni maziwa ya mgando mgando kidogo, hiyo uh, inaweza ikawa ni ugonjwa kabisa huo ambao unahitaji tiba na vilevile vile kuna secretion zingine zikawa nyingi, labda mtu amekaribia uh, uh, katika mzunguko wake wa kutengeneza mji wa mimba vizuri, yani kujiandaa ule ile, ile uterus vizuri. Kwa hiyo unaweza unakuta kuna kipindi anatoa secretion au unakuta uh, amekaribia kuingia kwenye siku zake, na ni vitu kama hivyo vinaweza vikatokea, kwa sababu kule kunakuwa kumetengenezwa kwa ajili ya kuanda mtoto kwao um, um, aje ajipandikize lakini sasa bahati mbaya labda itatokea. Kwa hiyo anaweza akapata uh, uchafu kama maji maji, lakini sa ingine inaweza ikawa ni kawaida, lakini sa zingine inakuwa ni magonjwa. Kwa hiyo ni vizuri kama ni tatizo ameliona sio la kawaida kwake, basi ni vizuri akaja hospitali akajaribu kufanyiwa uchunguzi zaidi. Kwa jina anaitwa Florida Rugarabam. Dokta, nikuwa nina swali ambalo huwa linantatiza kuhusu saratani ya matiti hasa kwa kina mama na wasichana husababishwa na nini? Kwanza uh, mtu anaweza akawa ana zile chembe au kuna kuna jeans ambazo ziko nko jeans ambazo ziko watu wanarithi kwa kwahio unaezaka rithi hizo chembe au tuseme seli ambazo zina tabia ya kupata kansa. Lakini kicho cha pili ni mazingira yetu tu, ni pamoja na vipodozi tunavyotumia. Saa ingine vilevile, baadhi ya magonjwa ya matiti yanaweza yakajaribu kuchangamsha na kuendelea mpaka mtu akapata kansa. Lakini uh, zingine ni mutation au tunasema chembe yako tu inabadilika inatengeneza kansa, lakini ni vitu vingi sana ambavyo tunasema ni risk factor. Yaani, vitu hatarishi ambavyo vinaweza vikakusababisha ukapata kansa. Nashukuru kwa majibu yote hayo ambayo yametolewa na Daktari Saidi Kanenda. Mimi sina la ziada, jina langu ni Rahabu Fredi. Naam, asante dokta, kwa majibu yako kwa vijana. Sasa basi, tusikilize makala ya ushauri kwa vijana katika masuala ya afya na kijamii. Ni wakati mwingine wa ushauri kwa vijana, uko nami Rahabu Fredi hii leo, na hapa ninaye Anti Salma kama kawaida, ana ushauri kwa vijana leo. Anti Salma anazungumzia swala la baadhi ya mabinti kuvishwa pete za uchumba na kisha kile kitendo kinachotakiwa kufuatia kisitokee, kwa maana ya kwamba wanavishwa pete za uchumba halafu hakuna ndoa inayofuata. Kulikoni? Ana mengi ya kueleza. Yaani, mada ya leo inanihuzunisha tenda inanisikitisha sana kwa sababu zamani tulivyokuwa, yani, mpaka mi najitambua na uelewa wangu, ukisikia mtu anavalishwa pete ya uchumba, unajua ni tendo kubwa sana, na linakuwa so lile bayana sana kwamba kila mtu ajue, a, kavalishwa pete. Lakini sikuhizi naona imekuwa katalogi Tuseme, sijui ndo utandawazi wa maisha ya kisasa, ndo maisha ya kisomi. Mtu kakutana na mtu ta kituo cha basi, hai hai, bebi oh, bebi, ailavu ailavu so much tiari, shughuli zimeanzia hapo. Sasa binti bila ya kutambua yule anayemwambia bebi ukoje, inawezekana watoto wa kiume nao siku hizi wamejanjaruka, anaangalia wa u mtoto, mambo safi, mimi kwangu choka mbaya, nimfanye nini mimi, huyu bebi ailavu, baada ya wiki wiki mbili nakuvalisha pete ya uchumba. Wazazi jamani, mpata mchumba make, kuna mzazi mwingine mtoto akishasema hageuki. Sasa tayari sherehe, wazazi tena, na sikina mama tunaopenda masherehe siku hizi, tayari kadi za michango, maheka heka, masare, watu tunavalishana. Ukiuliza nini, mtu anaenda kuvalishwa pete, maishalah, tunakunywa soda, wenye kunywa bia, bibi kuku zetu kama kawaida, pete ya uchumba, ndugu yangu. Tena bahati nzuri uvalisho ya goldi. Ole wako ampate choka mbaya, kaenda kuchukua pete ya fedha, ndo kakuvalisha shogangu, inakupaukia kidoleni vipi. Ah, ameenda zake kusoma. Kaenda wapi? Kaenda kusoma. Kuolewa tu majaliwa, namsubiri subiri, namsubiri subiri, na msubiri, subiri. Mwisho vu mtu ajaolewa sasa. We ndugu yangu, kumbe mwenzako pale alipata nini? Hela ushampa hela, kwa sababu kuna mabinti wanavalishwa pete, wanachukua hela kwa wazazi wao, wanawasomesha wanaume Bebi bebi bebi, niko chuoni. Kumbe bebi anataka mihela, wala bebi anaja na huo mwili wako, ila atasababisha, kwa sababu naye ana malengo yake. Kwa hiyo nyinyi mabinti ambao mnavalishwa pete, mwe na umakini vitu kama hivyo. Mabinti lazima mwe na uchunguzi navyo. Wengine tu analeweshwa na wababa watu wazima hawa, akishampata kwa sababu maisha yako hivyo. Mwingine anataka ulewe na mtu fulani, kashampenda, hata kama atamwambia na mke wake, yanaambia mimi, ili nikuamini lazima univalishe pete ya nini ya uchumba shida yako pete ya uchumba chukua sasa atamtumia kwa muda wake akishajishosheleza anamwambia basi mi nawe hapa palipo kwisha na wanaume hawa -ha, anawavalisha pete anaweza kavalisha hata zaidi ya wanawake tisa mwanaume mmoja anavalisha wanawake tisa pete za uchumba sasa ana uwezo wa kuwaoa wote na ili wajue kwamba wana uchizi wa kiasi gani nikikaa naye mimi ataniambia huyu binti huyo anajipendekeza kwangu mtukane wewe huko utatukanwa akishaondoka pale anakuplizi anakwambia yule mimi nilikuwa naye zamani sasa hivi nimemkatia laini, biashara imeisha. Kumbe nyinyi wote mtu mmoja ndo anawasumbua. Kwa hiyo mabinti, kwanza tukague, je, huyu ananivalisha uchumba, ni muda mwafaka? Wanakutana bila kujuana tabia, yani wanajua na sura, tabia hawatambuani. Kwa hiyo we binti ambayo utavalishwa pete, usilewe, usilewe hizo sifa, unapata aibu, kwa sababu unakuwa na mabatina zako, wengi unawaalika, na hilo jambo analijua. Mwisho wa siku, yule ambaye hajavalishwa hata hiyo pete ya uchumba anaolewa. Sasa we mwenzangu, nami nakwa mkono na shavu nazeisha uso kabla wa umri wakwe na mahusiano. Auntie Salma, kuna swala pia la kujishirikisha. Sasa moja kwa moja umevalishwa tu pete ya uchumba, ukamchukulia bwana kama ndio mumeo, ukajiachia mambo yote yakaendelea. Hili nalo kwa binti anayefanya hivi afanye nini ili kuepusha haya mambo ya kuvalishwa pete ya uchumba na watu kutelekezwa? Hilo ndugu yangu tatizo, binti wazazi, anakuwa anawavunjia heshima kama ni kazini kwa, atajiongopea maneno chungu zima, idii za maofisini kibao, ili mradi tuende kwa huyo bebi wake. Sasa mabinti, hasa anayehitaji kuolewa, Iwapo umempata mchumba, amekuvalisha pete yako ya uchumba, unatakiwa uwe mstahimilivu, unatakiwa ujitunze, uwe mgeni kwa yule bwana, msizoeane kupita kiasi, kiasi kwamba hata siku ya ndoa, ndoa yenu kweli iwe mpya, sio nyinyi wenyewe wa zamani alafu mnasema ndoa mpya. Inakuwa nini? Mnakuwa kama wale ambao labda wameshaingia kwenye maisha, wamezaa watatu watoto watano, wanafunga ndoa, sio nakamilisha tendo la Mungu. Lakini wewe binti bado mchanga, huna mimba mtoto, naye amekuvalisha pete ya uchumba, unatakiwa wewe ujilinde, ujihifadhi. Haya, kazi kwako binti ambaye ndio umechumbiwa ama unataraji kuchumbiwa, lazima uyasikilize na kuyafuata yote hayo ambayo umeambiwa na Anti Salma leo kwenye ushauri kwa vijana. Na hadi hapo mimi natia nanga kwenye kipengele hiki. Jina langu ni Rahabu Fredi. Panapo majaliwa, wakati mwingine Msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha ya kila siku. Tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya kila mtu ana hadithi yake, kwa jina naitwa Mary George. Miaka miwili iliyopita nilikuwa nimeenda Dar es Salaam kutafuta kazi. Nikawa naishi na mama moja ambaye nilikuwa anafanya kazi hapo kwake. Walikuwa kishi yeye na mume wake, lakini wote wawili walikuwa ni wafanya kazi. Nilifanya kazi kwa muda wa miezi sita. Lakini katika kipindi hicho kuna matatizo mengi ambayo nilikumbana nayo. Mume wake alikuwa akirudi kazini akinitaka kimapenzi, lakini mimi nilikuwa nikikataa. Alikuwa akinishawishi kuwa "Ukikubali kufanya mapenzi na mimi nitakuongezea mshahara," lakini sikushawishika kufanya hilo. Akawa amenibaka. Baada ya wiki mbili, nikawa nimedaka ujauzito. Mama wa nyumba akawa amegundua kuwa mi ni mjamzito, akaniuliza, we binti, mbona umebadilika siku hizi? Nikamwambia mama, hamna kitu, kwa sababu nilikuwa ni mdogo na umri wa miaka kumi na tatu, nilikuwa sijui ujauzito unaingiaje mi nikamwambia hamna kitu. Baadaye yule mama akawa amenidadisi, ulifanya nini? Mimi ikabidi niseme hivi, baba mwenye nyumba amenibaka. Yule mama baada ya kusikia hivyo aliumia sana. Baadaye mme wake alivyokuja akamuuliza, lakini mme wake akawa amekataa kabisa. Baada ya hapo yule mama ikabidi anifukuze. Baada ya kunifukuza, nikawa na tangatanga mtaani huko naangaika huku na huku nikakutana na mama mmoja, akaniambia hivi, ili upate msaada na ule hiyo mimba, akanitafutia kijana. Basi ule kijana akawa anaishi na mimi, akanilea. Kumbe yule kijana alikuwa ni mwasilika. Tukaenda naye, ilivyofika miezi tisa, ikabidi naye anifukuze. Baada ya kunifukuza, nikawa naangaika huku na huku, hivyo hivyo, napata chakula na lala sehemu ambazo hazieleweki. Mwisho wa siku uchungu ukawa umenishika sehemu ambayo, yani hatani siwezi nikafanya chochote. Baada ya kukaa hapo, kuna msamaria akawa amepita, nikawa nalia kwa sauti. Yule mama akanibeba na kunipeleka nyumbani kwake. Baada ya kunipeleka nyumbani kwake, nikawa nimejifungulia hapo nyumbani kwake, huyo mtoto wangu. Mtoto wangu alikuwa ni wa kiume. Nilijifungua katika njia ambazo sio salama. Mi mwenyewe nilikuwa nimwathirika, hata mwanangu pia alikuwa amepata hayo maambukizi. baada ya wiki mbili mwanangu akawa amefariki. Lakini yule mama akawa ameniuliza ni kwa nini mpaka hayo amenikutahayo nikawa nimemsimulia kisa chote nilivyokuwa nimetoka kijijini nakwenda kutafuta kazi pale Dar es Salaam. Akaniambia, pole sana mwanangu. Akaniambia, kwani unapenda nini? Mi nikamwambia hivi, yani hivi kama endapo nitapata mtu ambaye atanisomesha ni, niko tayari kusoma, kwa sababu niliyopata matatizo niliyopata ni, ni, ni makubwa sana, afu nimeumia sana, nimepata uchungu sana wazazi wangu mimi walikuwa wameshafariki, na ndio maana nikaamua kuja kutafuta kazi huku da. Kwa hiyo nikipata mtu ambaye anaweza kunisomesha, naweza nikashukuru sana. Akasema, mwanangu, usijali. Namshukuru Mungu, yule mama amenisaidia sana. Kwa hiyo kufikia hapa, najua Mungu amenisaidia, pamoja na kwamba mimi ni mwasirika. Nimepata ushauri na sana, natumia dawa. Kwa hiyo mimi nimejiamini na, na, na naishi na, na kwa matumaini na na uhakika, nitaishi muda mrefu, kwa sababu nitajitunza. Na hapa ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni astegitho yuart, na kusihi uungane nasi tena.