kumekucha afrika hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa tunatangaza kutoka hapa washington dc karibu kwa matangazo yetu asubuhi subuhi yanayoanza saa 12 saa za afrika mashariki hivi sasa ni saa 11 afrika ya kati leo ni jumatatu tau aprili 21 mwaka 2014 mimi ni esther githoiyu na mimi naitwa mkamiti kibayasi Katika vidokezo vya matangazo yetu asubuhi ya leo, Wakristo kote duniani washerehekea siku ya kufufuka kwa Yesu Kristo, huku ibada ikifanyika katika kaburi la kale alikozikwa mjini Jerusalem na katika makala ya jamii na maendeleo, wawekezaji wa kigeni wataka hakikisho kutoka kwa serikali za Afrika kuwa wanaweza kuwekeza bila kuwepo na ufisadi. Yaani, corruption imekuwa katika senta ya mazungumzo kila mnapokutana na, na wawekezaji mnapokutana na washirika wa maendeleo. Kwa hivyo ni kitu ambacho kinatazamwa kwa mapana yake. Kama Tanzania, kumekuwa kuna kesi za corruption. Hatusemi Tanzania haijakamilika, ina changamoto zake. Hayo ni miongoni mwa habari tulizokuandalia asubuhi ya leo. Msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya, lakini kwanza, huyu hapa mkamiti kibayasi na habari za dunia. Katika habari za dunia asubuhi ya leo, waziri mkuu wa Ukraine anasema rais wa Rusia Vladimir Putin huenda anajaribu kurejesha muungano wa Kisovieti kwa kujiunga hivi karibuni na eneo la Crimea na ghasia za waandamanaji wanaounga mkono Rusia huko mashariki mwa Ukraine. Arseni Yatsenyuk alizungumza na kituo cha televisheni cha NBC cha Marekani kwenye kipindi cha Meet the Press kwa njia ya video iliyounganishwa kutoka Ukraine. Katika mahojiano yaliyotangazwa jana, alielezea wasiwasi kuhusu kile alichosema kuwa anaamini ni lengo la mwisho la Bwana Putin. Alisema, na hapa ninamnukuu, ninatambua janga kubwa sana la karne hii litakuwa kurejesha muungano wa Sovieti chini ya utawala wa Rais Putin. Sudan Kusini inahisi Sudan kuyazuia makundi yenye silaha yakiwemo yale ya waasi yanayomtii makamu wa rais wa zamani Riek Machar kuacha kutumia eneo lake kufanya mashambulizi dhidi ya taifa hilo changa duniani. Hayo ni kwa mujibu wa waziri wa mambo ya nje wa Sudan Kusini, Barnaba Maria Benjamin. Benjamin anasema mawasiliano yanayoendelea kati ya rais wa Sudan Kusini Salvakir na rais Omar Hassan Al Bashir wa Sudan yatazuia maadui wa zamani na uthabiti wa kieneo kudidimiza mahusiano yenye jotojoto la kidiplomasia kati ya Juba na Khartum. Alisema serikali ya jamhuri ya Sudan Kusini ina nia ya dhati kutii mkataba ambao unaunda msingi wa kuimarisha mahusiano kati ya Sudan na Sudan Kusini. Bwana Benjamin alisema mkataba huu ni muhimu kwa sababu unahakikisha amani ya baadaye kati ya nchi hizi mbili. Hivyo basi, hatua yoyote ambayo inadidimiza mkataba huu hakika inaharibu mahusiano na kufanya iwe vigumu kwa majirani hao kusonga mbele. Sehemu ya hesabu mpya ya kura kufuatia uchaguzi wa urais nchini Afghanistan wa Aprili tano inaonyesha kuwa waziri wa zamani wa mambo ya nje Abdallah Abdallah anaongoza kwa kiasi kidogo, na ingawa asilimia ya kura upande wa mpinzani wake wa karibu imeshuka, maafisa wa uchaguzi wanasema ni mapema mno kuamua ikiwa kutakuwa na uchaguzi wa marudio au la. Mwandishi wetu Ayaz Gul anaripoti kutoka Islamabad na Aista Gidhu Yuwat anaisoma ripoti kamili. Mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi Ahmad Yusuf Nuristani aliwaambia waandishi wa habari mjini Kabul hapo jana kwa wafanyakazi wa tume hiyo wamehesabu takriban nusu ya kura milioni saba zilizopigwa siku ya uchaguzi. Alisema miongoni mwa wagombea wanane wa kiti cha urais, Abdala Abdala anaongoza kwa asilimia 44 ya kura, akifuatiwa na Ashraf Ghani ambaye ana asilimia 33. Hata hivyo, bwana Nuristani alikataa kuelezea ikiwa wagombea hao wawili wanaelekea kufanya uchaguzi wa marudio . Alisema atawajulisha waandishi wa habari katika muda wa siku chache zijazo, lakini kwa sasa ni mapema mno kubashiri ikiwa kutakuwa na uchaguzi wa marudio au la. Mgombea lazima awe na zaidi ya asilimia 50 ya kura ili kutangazwa kuwa mshindi katika duru ya kwanza. Mshindi wa uchaguzi huo wa Aprili 5 atachukua nafasi ya rais anayeondoka Hamid Karzai ambaye kwa mujibu wa katiba hawezi tena kugombea urais matokeo ya mwisho ya uchaguzi huo yanategemewa kutangazwa hapo Mei 14. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa Washington DC. Majeshi ya jimbo la Somaliland yamezuia jaribio moja la kuvunja gereza lililoandaliwa jana na baadhi ya wa wafungwa katika gereza kuu la Hargeisa. Waziri wa sheria Hussein Ahmed Aidid aliambia idhaa ya Kisomali ya sauti Amerika kwamba silaha ziliingizwa kinyume cha sheria ndani ya gereza hilo, ambapo wafungwa walizitumia kushambulia walinzi. Alisema wafungwa walikuwa wanatumikia kifungo gerezani kwa mashtaka yaliyohusiana na ugaidi na uharamia. Mlinzi mmoja wa gerezani aliuawa na wawili kujeruhiwa. Hata hivyo, alisema polisi na majeshi ya usalama yalifanikiwa kuwakamata wafungwa wote ambao walijaribu kukimbia. Wafungwa wanne walikamatwa nje ya gereza hilo. nayo na serikali ya Somalia imefungua mkutano wa usalama wa kitaifa huko Mogadishu hapo jana. Rais Hassan Sheikh Mohamed ambaye alifungua mkutano huo aliwaambia washiriki kwamba nchi yake inataka kuondokana na tamaduni zisizo na msingi za ghasia na maslahi binafsi. Alisema serikali itafanya kazi kufanikisha malengo hayo na kuyaelezea kwenye mkutano huo. Aliapa mwaka 2014 utakuwa mwaka wenye harakati nyingi kwa serikali kuu ya Somalia mwaka wa vitendo na uwajibikaji. Mkutano huo wa siku nne unahudhuriwa na taasisi za sekta ya usalama wa serikali pamoja na wataalam juu ya usalama wa taifa kutoka Somalia na Umoja wa Afrika. Majeshi ya serikali ya Somalia yanayoungwa mkono na majeshi ya Umoja wa Afrika wanapambana na kundi la wanamgambo wa Al Shababu katika maeneo kadhaa nchini humo. Rais Mohamed alirudia kusema tena, licha ya changamoto zilizopo nchini humo Somalia itafanya uchaguzi mkuu mwaka elfu mbili na kumi na sita. Mamia ya wanafunzi na waandamanaji wanaoipinga serikali ya Venezuela waliandamana kwenye mitaa ya mji mkuu wa Venezuela, Caracas, wakidai mageuzi ya kidemokrasia wakati wa ibada ya sherehe za Pasaka jana Jumapili. Pasaka inaadhimisha siku ambayo Wakristo wanaamini Yesu alifufuka baada ya kusulubiwa. Waandamanaji walichoma picha za rais Nicolas Maduro, wakipiga kelele kwamba walitaka kumwondoa madarakani na kumpeleka Cuba. Picha za Rais Maduro na maafisa wengine wa serikali zilichoma moto, wakiashiria kuchoma moto kwa Yuda aliyemsaliti Yesu, mila ya Jumapili ya Pasaka, ambayo pia walitaka kuonyesha kutoridhika kwao na uongozi wake. Waandamanaji wamekuwa wakiandamana dhidi ya serikali ya bwana Maduro tangu mwezi Februari. unasikiliza kumekucha afrika ni matangazo yanaokujia kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc na habari zilizobebwa uzito juu asubuhi ya leo ni kuhusu mzozo unaoendelea kutukota huko ukraine ambapo mashambulizi ya bunduki mashariki mwa nchi hiyo yameleta mashaka katika mkataba miongoni mwa rusia ukraine marekani na umoja wa ulaya wenye lengo la kumaliza machafuko katika maeneo ya mashariki mwa nchi hiyo mwandishi wa voa michael bowman anaripoti inaosomwa hapa na mwamoyo hamza Maafisa wa Rusia na Ukraine wanalaumiana kuhusu mashambulizi hayo na machafuko yanayozidi kutishia eneo la mashariki mwa Ukraine. Waziri Mkuu wa Ukraine Arseni Yasenyuk alizungumza katika kipindi cha television cha Meet the Press hapa Marekani Jumapili. President Putin has a dream to restore the Soviet Union. anasema Rais Putin ana ndoto ya kurejesha Soviet Union, na kila siku anakwenda mbele zaidi na zaidi na hajui mwisho wake utakuwa wapi. Waziri mkuu huyo wa Ukraine aliitaka Moscow kuondoa mikono yake katika nchi yake. Alisema Ukraine ni nchi kamili iliyo huru na itakuwa nchi iliyoungana kama Moscow itaondoka nchini humo. Balozi wa Rusia mjini Washington, Sergei Kirseliak, anasema lengo pekee la Moscow ni kulinda wananchi wa Rusia walioko Ukraine. Balozi huyo alitokea katika kipindi cha television cha shirika la Fox Jumapili mjini Washington, anasema in inachotaka Russia Ukraine uh, ni kuanza kwa mazungumzo, katiba mpya itakayowasaidia kuwa nchi yenye demokrasia ambayo inaunga mkono haki za makundi ya kikabila ikiwa ni pamoja na Warusi. Kisielak alisema Rasia ingali na nia ya kutekeleza mkataba wa kimataifa wa wiki iliyopita ambao unataka wapiganaji wote mashariki mwa Ukraine kuweka silaha zao chini, lakini hata kabla ya mashambulizi ya Jumapili, rais Barack Obama wa Marekani alisema hakuwa na hakika kama makubaliano hayo yatafanya kazi. Baadhi ya wabunge wa Marekani wanahimiza serikali ya Obama kuchukua hatua za kuishinikiza Rusia zaidi. Akitokea katika kipindi cha televishen cha NBC, senata Bob Corker alisema vikwazo vya Marekani dhidi ya Moscow havijafanikiwa chochote mpaka sasa. Serikali ya Obama imesema hakuna uwezekano wa kupeleka msaada wa kijeshi kwa Ukraine, lakini iko tayari kuongeza vikwazo vya kiuchumi dhidi ya Russia. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA kutoka hapa Washington DC. Ninaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Shirika la ndege la Malaysia linasema ndege moja iliyobeba abiria 166 imelazimika kutoa ghafla baada ya kupata tatizo kwenye breki zake zinazodhibiti ndege kuruka. Shirika hilo lilituma ujumbe kwenye mtandao wa Twitter ikisema ndege mh192 ya shirika la ndege la Malaysia ilitoa salama saa moja na dakika 56 asubuhi ya leo kwa saa za Kuala Lumpur. Ndege hiyo ilibeba abiria 159 na wafanyakazi saba, ilikuwa ikielekea India wakati ilipobadili njia na kurudi tena kwenye uwanja wa ndege huko Kuala Lumpur. Shirika hilo la ndege linasema breki za upande wa kulia kwenye ndege hiyo zilikuwa na hitilafu na kusababisha ndege kutoroka ipasavyo mashambulizi mfululizo yakiwemo mashambulizi yaliyoandaliwa kwenye chuo kimoja cha Waislamu wa dhehebu la Shia huko Bagdad yaliua watu wasiopungua kumi na wanne na kwa jeruhi takriban watu hamsini nchini Iraq hapo jana. Mhanga mmoja wa kujitolea na watu kadhaa wenye wa silaha walilenga chuo kikuu na kuwaua watu watano na kwa jeruhi zaidi ya kumi na tatu wengine. Maafisa wa kutoa huduma za afya walithibitisha idadi ya vifo lakini hakukuwa na taarifa rasmi juu ya ghasia. Hakukuwa na madai yeyote ya haraka ya uwajibikaji kwa tukio la mabomu, lakini ghasia kote nchini Iraq zimeongezeka huku wanamgambo wakilenga kudumaza serikali inayoongozwa na Washia kabla ya uchaguzi wa bunge wa April 30 na mashambulizi ya anga ya ndege zisizotumia rubani drones yanayolenga kambi zinazoshukiwa kutoa mafunzo ya Al Qaida katika eneo moja la mlima huko kusini mwa Yemen yameua zaidi ya wanamgambo thelathini zaidi ya siku mbili. Maafisa wa usalama wa Yemen walisema wanamgambo wasiopungua ishirini na watano waliuawa jana, na wanamgambo kumi pamoja na raia watatu waliuawa Jumamosi. Maafisa hawakuelezea nani alifanya mashambulizi hayo. Marekani mara kwa mara inafanya mashambulizi ya drones huko Yemen dhidi ya tawi la Al-Qaida ambapo Washington inatambua ni tishio kwa dunia. <tipos> unaendelea kusikiliza kumekucha afrika kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc tukirejea katika ripoti za waandishi wetu wakristo duniani kote wanasherehekea sikukuu ya pasaka inayoadhimisha kufufuka kwa yesu kristo kutoka kwa wafu mwandishi wa sauti amerika robert berger amehudhuria ibada jijini jerusalem mji ambao kwa mujibu wa kitabu kitakatifu cha biblia matukio hayo yalifanyika Sikukuu ya Pasaka imekucha mjini Jerusalem, huku kukiwa na ibada katika Garden Tomb, eneo ambalo linafanana na mahala ambapo Biblia inaelezea Yesu Kristo alizikwa. Waumini wa dini ya Kikristo walielekea kaburi la kale lililo wazi ambalo limekatwa kutoka kwenye jabali na kuimba nyimbo zikielezea Yesu amefufuka. Waumini wengine walitoka nchi za mbali, akiwemo Jay Rackson wa jimbo la Iowa la Marekani. well, hamna really like kitu chochote inachoweza no longer... kulinganisha great... na ibada ya sherehe za pasaka kwenye bustani hii ya kaburi la kale Kaburi lenyewe halina kitu, hayumo kwenye kaburi, amefufuka kutoka kwa wafu na anaishi milele. Makasisi na watawa wengine wakiwa wamevalia kanzu za sherehe za Pasaka walisoma kutoka vitabu vinavyoelezea kuhusu matukio hayo, huku kukiwa na moshi ulohanikiza ukipaa juu ya kaburi hilo wazi la kale ambako Wakristo wanaamini ni mahali mahususi alipofufuka Yesu Kristo kutoka kwa wafu. Kulikuwa na waumini wengi sana kwa sababu kalenda za waumini wa Kikristo kutoka makanisa ya Orthodox na yale ya magharibi ziliwiana mwaka huu na kusherehekea kwa pamoja sikukuu hiyo. Andrew Simas, muumini wa dhehebu la Orthodox kutoka Ugiriki, alisema aliguswa na Roho Mtakatifu. The Holy Spirit is here and here and here it's everywhere in this place because all the religions are here. Roho Mtakatifu yuko hapa na hapa na kila mahala katika eneo hili, kwa sababu dini zote zimewakilishwa hapa na unaweza kuhisi roho Mtakatifu. Na ingawa sherehe za sikukuu hii zimefanyika kwa amani, kulikuwa na ghasia karibu na eneo hilo takatifu ambalo linaheshimiwa na wote, Waislamu na Wayahudi. Polisi wa kupambana na gasia Waisraeli waliingia kwenye uwanja wa msikiti wa Al Aksa na kutumia guruneti kusambaratisha Wapalestina waliokuwa wakivurumisha mawe na fataki. Eneo hilo ni kitovu cha mgogoro kwa Wayahudi na Wapalestina. Kwa Wayahudi ni eneo takatifu sana lijulikanalo kama Temple Mount, na kwa Waislamu ni msikiti unaoashiria eneo la tatu takatifu katika dini ya Kiislamu. Kumekuwa na mzozano katika eneo hilo wiki iliopita, wakati wa sherehe za Pasaka kwa Wayahudi, huku kukiwa na mzozo katika mazungumzo ya amani kati ya wa Waisraeli na Wapalestina. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha Matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi Maendeleo, mizozo au uongozi yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. za sauti Amerika kutoka hapa Washington. Waandishi wa habari na makundi ya kutetea haki za kiraia nchini Pakistan wameandamana barabarani kupinga shambulizi la risasi dhidi ya mwanahabari wa televisheni mwenye umaarufu mwingi nchini humo. Makundi ya kimataifa ya vyombo vya habari yanasema ameshangazwa na ghasia zinazoendelea dhidi ya wanahabari wa Pakistan. Mwandishi wa VOA Ayaz Gul ametuandalia ripoti kutoka Islamabad, inasomwa hapa na Aida Isa. Hamid Mir ambaye ni mtangazaji mkuu wa kipindi cha majadiliano kwenye televisheni ya kibinafsi ya Geo News aliviziwa na kupigwa risasi mjini Karachi hapo Jumamosi mosi, alipokuwa anatoka uwanja wa ndege akielekea studio ya kufanya mahojiano. Alipigwa risasi kadhaa. Hata hivyo, madaktari wanasema hali yake ni thabiti. Mkuu wa kituo hicho mjini Islamabad, Rana Jawad, anasema hali ya Mir bado ni mahututi, lakini anafuatiliwa kwa makini hospitalini Out of danger, life-threatening situation is over. Doctors are anasema hayuko hatarini, uh, lakini itachukua zaidi ya saa, saa sabini na mbili kabla ya kuweza kuamua kiwango cha athari iliosababishwa na shambulizi hilo. Bwana Miru, mwenye umri wa miaka 47, aliwaambia polisi kwamba gari lake lilikuwa linafuatwa kutoka uwanja wa ndege na wanaume ambao hawakutambuliwa na ambao walikuwa ndani ya gari na pikipiki na ambao walifyatua risasi katika sehemu ya barabara iliyokuwa na msongamano. Shambulizi hilo liliwakasirisha waandishi wa habari nchini Pakistan, na jana walifanya maandamano katika barabara za Islamabad kudai serikali kuwafikisha mbele ya sheria wale waliohusika. Waandamanaji waliapa kuto kubabaishwa na matukio kama hayo na kuitaka serikali kuhakikisha ulinzi kwa waandishi wa habari na uhuru wa vyombo vya habari nchini humo. Bwana Mir hapo siku za nyuma amewahi kukabiliwa na vitisho Polisi mnamo mwaka elfu mbili kumi na mbili, mbili waligundua baruti chini ya gari lake karibu na makazi yake mjini Islamabad. Familia ya Mir imelaumu idara ya ujasusi ya jeshi la Pakistan, ISI, kwa kupanga mashambulizi hayo kufuatia shtuma za bwana Mir dhidi ya idara hiyo, lakini msemaji wa jeshi anakanusha tuhuma hizo akisema zinasikitisha na kupotosha. Naye waziri mkuu Nawaz Sharif jana alitangaza kubuniwa kwa tume ya kisheria ya kuchunguza tukio hilo. Serikali imeahidi kutoa zaidi ya takriban dola laki moja kwa maelezo yatakayopelekea kukamatwa kwa washambuliaji hao. Hata hivyo watu kama Maitula Jan, ambaye pia ana kipindi katika televisheni nyingine ya kibinafsi nchini Pakistan, anasema hataraji kutakuwa na matokeo mazuri kutoka kwa tume hiyo. Anasema jeshi lina mamlaka makubwa sana, na viongozi wa kisiasa hawana nia ya kutumia uwezo wao wa kikatiba kuilidhibiti. Wakosoaji wa jeshi hilo wanashuku kuwa kuna uhalifu uliogubikwa katika tukio hilo la kumpiga risasi bwana Hamid Mir pamoja na mashambulizi mengine dhidi ya wanahabari. Na katika makala ya jamii na maendeleo Leo tunazungumza na waziri wa fedha wa Tanzania, B. Saada Salum, ambaye hivi maajuzi alitutembelea hapa studio za Sauti Amerika baada ya kuhudhuria mkutano wa Benki ya Dunia. Mwenzangu Abdu Shakur Abud alizungumza naye na kwanza akamuuliza changamoto zinazoelezewa na wawekezaji wa kigeni wanaotaka kuwekeza barani Afrika. Kubwa kubwa kwao lilikuwa ni corruption. Ya, yani corruption imekuwa katika senta ya mazungumzo imekuwa katika senta ya mazungumzo kila mnapokutana mna na wawekezaji mnapokutana na, na, na, waweke mna na washirika wa maendeleo. Kwa hivyo ni kitu ambacho kinatazamwa kwa mapana yake. Sasa basi tunachokifanya sisi kama Tanzania, kumekuwa kuna kesi za corruption. Hatusemi Tanzania haijakamilika, ina changamoto zake, kuna kesi za corruption, na hapa tunavyoendelea ni kwamba sasa hivi kwanza kuhusiana na, na issue ya corruption per se tunavyo address Tanzania, kama umekuwa ukifuatilia sasa hivi ripoti zetu, ripoti za mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali, kwanza zimekuwa public, zimekuwa zimekuwa public tofauti na zamani. Sasa hivi tunaona sa mkaguzi ametoa ripoti gani na inaonekana inazungumzwa bungeni, inajadiliwa na inatakiwa hasa pale majibu yatolewe na ufuatiliaji ule. Kwa hivyo hilo, hilo ni kubwa, lakini jingine, kuna, kuna taasisi yetu ya PCCB itakukuru taasisi ya kuondosha ku, ku rushwa PCCB. Tuna, tunaendelea kustrengthen, yani tunaendelea kuimarisha kiutendaji. Sasa hivi tunachokifanya, tunacho ni kwamba tunataka hii taasisi hii iwe na matawi yake kila mkoa hii ni taasisi ya serikali lakini tunaipa tunaipa tunaipa tu uwezo kwamba sasa iwe inafanya kazi kwa kila kila mkoa. Lakini tusisahau serikali ni mhimili mmoja, kuna mhimili wa mahakama, kuna mhimili wa bunge. Sisi kama kama kama kutaibuka na ishu ya corruption within serikali, hatua tunazozichukua itaibuka from CAG report lakini vile vile TAKUKURU atafanya uchunguzi wake, na ultimately uchunguzi ukisha kuonekana unapelekwa mahakamani na huyo mtu anafanyiwa sasa hatua nyingine za kwenda za kimahakama. Sasa pale serikali bado inakuwa haina mkono wake, kwa sababu ni mahakama. Sasa uamuzi wa mahakama ndio utaona, kesi zinakwenda zinarudi bado, lakini muda mwingine unaweza ukasikia kesi mtu amekuwa, ameachiwa kwa sababu haujapatikana ushahidi sasa hiyo watu kwanza waelewe kwamba kuna mihimili mitatu lakini kama serikali kwa sababu mimi niko kwa niaba ya serikali hapa tunafanya jitihada hizo kuhakikisha kwamba zile oversight, zile oversight institutions zikiwemo hizo za CAG pamoja na PCCB zinaimarishwa kuhakikisha kwamba wanaibua zile hoja za rushwa na hatua zinachukuliwa kama serikali lakini vilevile tunaendelea kuimarisha utendaji wa mahakama kama, kama, kama, kama, kama unavyojua na tukirudia kidogo katika umaskini ulipozungumzia kwamba uchumi wa Tanzania unakuwa kwa asilimia saba kwa haraka mm, yeah. Lakini tatizo kubwa ni kwamba ukienda njiani mlala hoi haoni. mm -hmm, ukuaji ule vipi? Nyi wataalamu wa uchumi na fedha mnahisabu vile, maanake uchumi wa Tanzania unakuwa nchi mm -hmm, za Afrika, lakini mwanya kati ya matajiri na maskini unaongezeka. Ndio hiyo uh, ni changamoto ya hiyo ni changamoto, na hatuwezi kukosa tukasema kwamba uchumi wa Tanzania haukui. Kwa sababu hiyo ni hatua moja, lakini zile sekta ambazo uchumi wa Tanzania zinazosababisha uchumi ukue ni sekta za mawasiliano. Mawasiliano yanachangia, yana karibu asilimia ishirini. Kuna sekta ya ujenzi una, ukienda Dar es Salaam, ukienda kwingine sasa hivi utaona majumba yanavyoshamiri ni sekta ya ujenzi. Lakini sekta nyingine ni sekta ya madini, ingawa kidogo kidogo haikufanya vizuri sana, lakini ndio katika sekta ambayo vile vile inachangia sasa hizo pamoja na nyinginezo ambazo zinakuwa ndio zinasababisha ule ukuaji wa asilimia saba. Changamoto kubwa tuliokuwa tunayo na ndio maana ukamwona mlalahoi pale, ni kuwa sekta ya kilimo ambayo ime imeajiri watu wengi, yaani watu wengi karibu asilimia sabini mpaka themanini wanategemea kilimo, imekuwa haifanyi vizuri. Changamoto hiyo ipo, yaani Yani, sekta hii ya kilimo ambayo ndio asilimia themanini karibu ya Watanzania wote wanategemea directly kwa ajili ya livelihood yao imekuwa haichangii vizuri. Kwa hivyo tunaona kwamba uchumi unakuzwa na sekta ambazo haziajiri wafanyakazi wengi, na mostly ni kwa mfano sekta, ukienda benki wapo wapo, watanzania wengi wanafanya kazi, lakini bado sio hairepresenti population kubwa ya Watanzania. Ukienda kwenye, kwenye mawasiliano, makampuni ya simu yanachangia sana, lakini bado hairepresent population kubwa ya Tanzania. Kwa hivyo hiyo ni changamoto, hiyo ni changamoto ambayo sisi kama Tanzania tumeiona na ndio maana bado tumeendelea kuwa maskini, lakini umaskini wengine una, una, una, una, unasababishwa na kuwa... population inakuwa inakuwa kwa haraka zaidi asilimia tatu kila mwaka ni, ni kubwa zaidi. Sasa zile huduma za kijamii zinakuwa hazifikii ile idadi kubwa ya, ya watu: huduma za kijamii, afya, elimu, huduma za maji, hususan vijijini, zimekuwa bado ni tatizo kwetu Tanzania. Tunachokifanya baada ya kugundua hivyo, tukwe, tunajua tuna mikakati mingi tunakuwa tunatekeleza, lakini hili bado hatujaweza, manake zinasema <laughs> kwamba ukuaji ule wa uchumi uwe unakwenda sambamba na kupunguza umaskini lakini empirical evidence bado haijawa, haijawa hivyo hususan kwa Afrika. Ni Saada Salum, waziri wa fedha wa Tanzania, akizungumza kutoka studio zetu hapa Sauti Amerika. Ni muktasari wa habari. Waziri mkuu wa Ukraine anasema rais wa Russia Vladimir Putin huenda anajaribu kurejesha muungano wa Kisovieti kwa kujiunga hivi karibuni na eneo la Crimea na ghasia za waandamanaji wanaounga mkono Russia huko mashariki mwa Ukraine. Sudan Kusini inaisihi Sudan kuyazuia makundi yenye silaha yakiwemo yale ya waasi yanayomtii makamu rais wa zamani Riek Machar kuacha kutumia eneo lake kufanya mashambulizi dhidi ya taifa hilo changa duniani. Hayo ni kwa mujibu wa waziri wa mambo ya nje wa Sudan Kusini, Barnaba Marel Benjamin. Majeshi ya jimbo la Somaliland yamezuia jaribio moja la kuvunja gereza lililoandaliwa jana na baadhi ya wa wafungwa katika gereza kuu la Hargeisa. Waziri wa sheria Hussein Ahmed Aidid aliyeambia idhaa ya Kisomali ya Sauti Amerika ya Amerika kwamba silaha ziliingizwa kinyume cha sheria ndani ya gereza hilo ambapo wafungwa walizitumia kushambulia walinzi. Wakati wa serikali ya Somalia imefungua mkutano wa usalama wa kitaifa huko Mogadishu hapo jana. Rais Hassan Sheikh Muhamed, ambaye alifungua mkutano huo, aliwaambia washiriki kwamba nchi yake inataka kuondokana na tamaduni zisizo na msingi za ghasia na masilahi binafsi. Mwisho wa matangazo yetu Kumekucha Afrika asubuhi ya leo. Ungana nasi tena hapo kesho saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika ya Mashariki, saa 11 alfajiri Afrika ya Kati. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi Aida Isa, mimi ni msimamizi wa matangazo haya STGRT studioni hapa nimeshirikiana naye, naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunawatakia nyote siku njema na haswa Wakristo katika siku ya leo mnaposherehekea kufufuka kwa Yesu Kristo. Kwa heri. <tune>