hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc mimi ni sandei shomari na mimi ni khadija riami tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo jumatatu april 21 mwaka 2014 ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi mita bend 19 na 22 na 107.5 fm nairobi kenya karibuni na katika matangazo yetu ya hii leo wananchi wa Afrika Mashariki washerekea Pasaka, wakati huko nchini Kenya kukiwa bado na msako. Kukweli, kukweli, na, na Mungu, kwa kweli sikukuu ya leo, namshukuru Mwenyezi Mungu kwa sababu tumesherekea na tunaendelea kuomba Mungu tuendelee kuisherekea kwa amani na utulivu zaidi, kipindi hiki ambacho nchi yetu iko kwenye mchakato wa katiba na katika habari nyingine, mbunge mmoja nchini Somalia auawa katika shambulizi la bomu la kwenye gari. Hizo ni baadhi tu ya habari zilizokuandalia kwa, kwa leo. Msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho ya matangazo yetu, lakini kwanza ni habari za dunia zilizokoma kwako na Hadija Riami. Katika habari za dunia jioni ya leo, mbunge mmoja katika bunge la Somalia ameuawa na bomu la kwenye gari mjini Mogadishu. Ishaq Mohamed Ibrahim aliuawa kati bomu ambalo limefichwa katika gari yake lilipolipuka katika mji mkuu wa wilaya ya Hamarweine. Mbunge mwingine Mohamed Abdi alijeruhiwa katika shambulizi. Shambulizi na majeruhi vilithibitishwa na ofisi ya waziri mkuu wa Somalia. Kundi la wanamgambo wa Kisomali la Al-Shabab limedai kuhusika na shambulizi hilo. Kundi hilo lenye uhusiano na Alkaida limepoteza sehemu kubwa iliyokuwa ikidhibiti katika muda wa miaka michache iliyopita nchini humo kwa jeshi la Umoja wa Afrika na wanajeshi wa serikali ya Somalia, lakini wanamgambo wanaendelea kufanya mashambulizi ya mara kwa mara. Tume ya Umoja wa Mataifa nchini Sudan Kusini inawashutumu waasi kwa kuua mamia ya raia kulingana na ukabila na utaifa wao baada ya kuukamata mji wa Bentiu wiki iliyopita. Tume inasema kuwa waasi wameua zaidi ya raia mia mbili na kujeruhi wengine zaidi ya mia nne katika msikiti wa Kalibale mjini Bentiu ambako mamia ya watu wamechukua hifadhi kuepuka mapigano. Inasema majeshi ya waasi yanayojulikana kama SPLA katika upinzani waliwasindikiza watu wa utaifa fulani na makundi ya kikabila kwenye maeneo salama kabla ya kuwaua wengine. Tume inasema wapiganaji waasi pia wamewaua watu kadhaa katika kanisa Katoliki na eneo ambalo ni la shirika la mpango wa chakula duniani. Idadi kubwa ya wakimbiaji kuliko zote kupata kutokea na shiriki katika mbio ndefu za Boston hii leo, mwaka mmoja baada ya mabomu mawili kulipuka na kutia madoa moja ya tukio kubwa la mbio za aina yake duniani. Sande Shomari anaisoma ripoti kamili. Watu wapatao 36,000 walianza mbio hizo hii leo ikiwa imeongezeka kwa idadi ya 27,000 kutoka mwaka 2013. Upande wa wanaume unajumuisha wanariadha watano kati ya wa wakimbiaji mashuhuri sita kutoka mwaka jana, ikiwa ni pamoja na mkimbiaji bingwa Lelisa Desisa wa Ethiopia. Kwa upande wa wanawake, Rita Jepto wa Kenya na mwenzake Sharon Cherop pamoja na Marekani Sharlan Flanagan wanarudi tena. Wakimbiaji kadhaa walioshindwa kumaliza mbio hizo mwaka jana wamealikwa tena mwaka huu kupata nafasi ya kumaliza mbio hizo kama walivyotazamiwa mwaka jana. Mabomu mawili yalilipuka karibu na sehemu ya kumalizia mbio hizo mwaka jana na kuua watu watatu na kujeruhi wengine 260. Habari zaidi kuhusu Boston Marathon katika makala yetu ya michezo hii leo. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Makamu rais wa Marekani Joe Biden amewasili Kiev kwa mazungumzo na kaimu rais wa Ukraine na waziri mkuu. Ziara yake imekuja huku hali mashariki mwa Ukraine bado ikiwa ni ya mvutano licha ya makubaliano yanayolenga kupunguza mzozo. Maafisa wa White House wanasema Biden atajadili juhudi za jumuiya ya kimataifa kuisaidia Ukraine kusonga mbele kwa mageuzi ya kikatiba na kile ambacho maafisa wa utawala wa Obama wanasema itakuwa ni uchaguzi huru na wa haki wa rais hapo Mei 25. Biden anakutana hapo kesho Jumanne na kaimu viongozi wa serikali ya Ukraine, Waziri Mkuu wa Seni Yatsenyuk na Rais Oleksandr Tuchnyov. Pia anatarajiwa kukutana na wabunge wa Ukraine na kupeleka ujumbe wa ngazi ya juu kuhusu msaada wa Marekani kwa serikali ya Ukraine. Marekani pia imetishia vikwazo zaidi kwa Rusia kama Moscow itaendelea kuwasaidia waandamanaji wanaoiunga mkono Rusia mashariki mwa Ukraine. Wagombea wanaweza kuanza kujiandikisha Jumanne kwa ajili ya uchaguzi wa rais wa Siria ambapo spika wa bunge la nchi hiyo anasema utafanyika Juni tatu. Kura iliyotangazwa leo Jumatatu itampa rais Bashar al Assad fursa ya kushinda kwa mara ya tatu kwa kipindi cha miaka saba madarakani. Bwana Asada amekuwa akipambana na waasi katika mzozo ambao ulianza kama maandamano ya amani Mach mwaka elfu mbili kumi na moja na haraka kugeuka kuwa vita vya wenyewe kwa wenyewe ambapo zaidi ya watu laki moja na nusu wameuawa. Watu wengine milioni mbili nukta sita wamekimbia Siria na kwenda katika nchi jirani, na mzozo umesababisha zaidi ya watu milioni sita na nusu ndani ya Siria kukosa makazi. Rais amekwepo madarakani tangu mwaka elfu mbili alipochukua madaraka kufuatia kifo cha baba yake ambaye alitawala Syria kwa miaka 30. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC na habari iliyochukua uzito wa juu. Baada ya habari zetu leo, basi tunakuletea makala maalum juu ya sherehe za Pasaka Afrika Mashariki, ikiwa hii leo ni Jumatatu ya Pasaka mwaka huu, ikiwa ni nadra kwa madhehebu yote makuu ya Kikristo, Wakatoliki wa Orthodox na Waluteri wote wanasherekea Pasaka kwa wakati mmoja kutokana na kalenda zao kuwa sawa. Huko nchini Tanzania, Ujumbe mkubwa uliotolewa na viongozi wa kidini ni kulitaka bunge maalum la katiba nchini humo na viongozi wa nchi hiyo kutayarisha katiba itakayomulika matakwa ya wananchi, kama mwito huo ulivyotolewa na Askofu Valentino Mukiwa wa Kanisa la Kianglikana mjini Dar es Salaam. anza kulalamika kwamba waasisi wa nchi hii wanatukanwa, mbona wale hawasemwi? Pia kwamba wanatukanwa nao, pia wale wametukana. Unajua, waliacha wake zao na watoto wao, wakazunguka, wakaenda, wakalala kwenye maeneo tofauti na nyumba zao, wakitafuta tuseme, na tukawaambia tunayoyataka. Kumbe kulikuwa na mawazo ya matokeo ya zoezi lile, mbona basi yenyewe hayakusimama hayo kabla, ili kusudi tusihangaishwe? Maana tulihimizwa kwelikweli dhamana iliyobebwa na kufanyika vizuri, hasa wakati wa undaji wa tume zilizo. Mimi nasema ile tume ilikusanya vichwa kweli kweli, yani vile vichwa vikiwekwa na cha kwangu mimi, kama ni mzani utadodoka pp pande mmoja. Ni vichwa vinavyojua nchi hii kweli kweli, ni vichwa vinavyojua yanayohitajika kweli kweli, na ni vichwa vilivyobuni namna ya kupata kweli kila sauti na kila kauli ya mtu katika nchi hii kwa kupitia mabaraza kwa kuuliza mtu mmoja mmoja. Mungu, kwa kweli sikukuu ya leo namshukuru Mwenyezi Mungu kwa sababu tumesherekea na tunaendelea kuomba Mungu tuendelee kuisherekea kwa amani na utulivu zaidi, kipindi hiki ambacho e nchi yetu iko kwenye mchakato wa katiba. Wanaokaa kule bungeni wawe makini sana. Hivyo sisi tunayesikiliza mara kwa mara tunaumia sana tunapoona kwamba watu wanalumbana lumbana hawakai pamoja. Niko, fupi, ni, ni Isaac, Isaac, Pasaka, of course. Kwa ufupi jina langu ni Isaac Isaac Irimisho. Pasaka of course ilikuwa ni nzuri, kwa sababu kwa kwa Wakristo inakuwa ni siku ambayo tuna tunafurahia kwamba kwamba ufufuko ufufuko, ufufuko wa Bwana Yesu ambaye tunamwita Kristo alikuwa ni ni ufufuko kwamba yeye amefufuka amewakomboa wanadamu. Kwa hiyo kwa siku kama ya Pasaka kwa sisi hapa huo inakuwa ni nani, ni siku moja ambao sikukuu moja ambao ni kubwa sana. Na Pasaka kwa mimi, upande upande wangu, nafikiri nilisherekea vizuri sana kwa sababu tulikuwa kwenye mkesha na tuliweza kushiriki katika ile ibada ya mkesha na tuliweza kupata yale mafundisho na masomo mbalimbali ambayo yalikuwa yanazungumzia ufufuko wa Bwana Yesu ambao ilikuwa ni ni Pasaka ya Jumapili pilili. Pasaka kwa upande wangu ilikuwa nzuri, kwa sababu nilikutana na watu tofauti tofauti ambao hatujakutana miaka mingi. Tulisherekea sehemu tofauti, kwa mfano tulikuwa koko mm. tulikuwa leaders. kwa upande kama huo, na sikushuhudia tukio lolote ikiwa baya kwa sababu nadhani ulinzi ulikuwa uko vizuri. Sikuona huku mtu kuibiwa, sikuona mtu kudhulika, ni hivyo. Nashukuru Mungu, ilikuwa poa. Kwa hivyo ni, ningetamani au ingewezekana pasaka ingekuwa kila Jumapili, kwa sababu ilikuwa ni nzuri ya yeah, kwa mfano tulikuwa yani, tulialikwa mialiko mingi yani, kiufupi kilivutia sana chakula, so, kwa sababu ingekuwa kila jumapili kwao, nilikuwa na uhakika kula vizuri kila weekend kwao, hivyo ah, pasaka ilikuwa mbaya kwangu kwa sababu sijahuzurie ni sija sijaiona kwa kifupi yani. Nililala kutwa mzima ya Pasaka, sikukuu yote nimeonea kitandani. Kwa hiyo haikuwa mzuri kwangu mimi, kwa sababu uzuri wa kitu ukishuhudie uki, uki, mwenyewe kwa macho yako, kama kupita ku sehemu mbalimbali kuangalia. Nilikuwa kitandani, laa ya Pasaka utoke, unaona bwana ufanye mishemishe zako na washikaji na ndugu na nini, sherehe kama hivyo yani, kila mmoja awa anasimulia kwa kwa ina yake, yani Pasaka kwa kwangu safi. Tumekuwa na furaha ya amani, tumesherekea vizuri, yani mambo mengi tu yani, tukaenda kutembea nini na nini, tukaudizi tujeoni, basi tumeenjoy vya kutosha. Nimekaa na me wangu na familia yangu, tumeongea yani mambo mengi tu. Mi Pasaka nilibaki nyumbani, baba aliondoka alienda kazini. Sasa nikabaki mwenyewe nika cheza cheza magemu nimefurahi, make ukibaki mwenyewe Ukupo unafurahi unafanya kitu chochote unachokitaka. Kwa hiyo mi nikachezacheza, muda wa kula nikala, kumaliza baadaye umeme ukatika kidogo, nikapumzika kwa muda, umeme ukarudi, nikaendelea kuangalia TV basi hadi usiku baba akaja. Hayo ni maoni ya wakazi wa Dar es Salaam juu ya namna walivyosherekea Pasaka mwaka huu na tunaelekea basi huko DRC, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambako pia Pasaka imesherekewa kwa viwango mbalimbali. Wakristo wengi wa Katoliki walikuwa makanisani wakiomba Mwenyezi Mungu. Austeri Malivika anaripoti kamili kutoka Goma. Hapa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo sherehe za Pasaka zimesherekewa kwa viwango mbalimbali mbali, huku Wakristo wa kanisa Katolika wakiwa kanisani. Rome Luko ni mmoja wa mapadri wa kanisa Katolika hapa katika mji wa Goma mkoa wa Kivu ya Kaskazini Imani gani wakristu wa katolike wanayo kwa sikukuu ya Pasaka? inanijenga maisha kwani najua kweli kama nami ndafufuka pamoja naye, kwa njia ya kuaminia eklezia, kwa sakramenda mbalimbali nilizopokea mweklezia. Kukumbuka kufufuka kwa Yesu Kristu kwaweza kubadili maisha ya wakristu ama wanadamu, sana sana sikukuu ya ukweli ya kunionyesha wazi kama ushindi huko juu yeye alinishindania. Nani huyo? Bwana Yesu alitushindania. Katika maeneo mengine watu walisherehe huku wakichinja mwana kondoo na kugawa kwa majirani. Katika maeneo ya Kanyabayonga, wakaaji katika maeneo hayo Waliomba watu wawe waangalifu kutougua virusi vya ukimwi wakati wa sherehe. Nasema tujikinge na magonjwa ambayo inakuya kwa mambo ya jinaa. Mimi ninawaita kutoka Kanyabayonga, katika mtaa wa Lubero. Jina ni Muhindo Siahavu wa Gisave. Natakia Pasaka njema kwa wasikilizaji wote wanaofata redio hii ujumbe na waambia watu wote tumfate Mungu, tuache maneno ya ovyo. Hata hivyo wengine nao waliomba viongozi wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo waweze kufufuka na Yesu Kristu na kugeuza mioyo yao kuyajali maslahi ya wananchi, kwa sababu waendelea kuteseka katika maeneo mbalimbali hasa kwenye vijiji kwa muda mrefu. Oster Malivika, Sauti ya Amerika, Goma na huko Mombasa, Kenya, wakazi wa mji huo walisherekea Pasaka huku kukiwa na msako wa polisi kulikoni. Hebu tuwasikilize wakazi wa Mombasa. Tarikoni bado mambo ya Pasaka naona iko sawa, maana tulisherekea na wenzetu jana, sitaona tatizo yote kutoka jana tulienda kanisani tukabudu jana, nilikuwa pale Saint Margaret tukabudu tukaserekea na wenzetu hata pia, saizi inaendelea serehe kutoka chuma mpaka leo, siko sawa pia, lakini isipokuwa sasa, jana tuenda kule kunaitwa kule Florida kuserekea pia, mlikuwa mme wasanii walikuwa pale. Sasa sidani tuko tunaserekea serehe vizuri, na polisi wanachukua wenzetu vibaya sana, wakawachukua wakapeleka ndani. Mimi naitwa Laula Mash kulingana na yeah, siku ya Pasaka ni Easter yeah? Friday mpaka leo Monday ni ile sijapata fursa ya kusherekea mkoa kazini. mm -hmm. Sasa mimi nasikia watu kuenjoy tu ma message kwa simu, oh wow, how is easter, how is easter, hata mpaka sikujua kama ni siku ya Easter. mm -hmm. Iswe nilituma message nikaulizwa, easter, easter, ah ndio, nikaoa so, oh, kumbe ni Insta kweli, na wana watu waje kuja kazini kama kawaida, maofisi zimefungwa nini, haya ndio mimi nikaona kweli leo ni Insta, lakini mimi niko kazini kama kawaida, sijaalikwa popote. Tumerelax, tumerelease tume, relax, tume, tume really stress kabisa, wasi watu, watu wanatumika <laughs> kuna stress nyingi sana alafu <laughs> kipata holiday kama hiyo Easter Christian public holiday so tuna maximize. Hey, stand out tutacheza kidogo, tutoke jasho. Naitwa hey, Mary. Nafanya biashara uh, ah, uchumi ndio mbaya so niona vile nakaa nimeboeka tu. Ningekuwa na pesa ingekuwa nimeenda nikavijivinjari mahali nikastarehe, ningekuwa leo hata ndio narudi, lakini hey, sa nimekaa kwa nyumba hizo siku zote. Eh, sasa utaenda wapi? Kwani utaenda kukopesha starehe, si mpaka ulipe wewe na mapeni. Hakukuwa na sherehe yoyote. Ni kwa ufupi nimeshukuru vile kumekuwa na usalama, hali ya usalama imedumishwa, hiyo ndio muhimu. Kwa majina naitwa Mustafa Bakari Mwakulula. E, mimi ni Muislamu na hapa nilipo ambao nafanya kazi nao wengi ni Wakristo na kule kanisani pia ambao nilikuwa nao si Waislamu, ni Wakristo na watu wanashirikiana kwa amani kabisa naambia wakae na moyo huo huo wa kuzidi kupendana na Waislamu wa kwa sababu unaona watu wanapendana, mkubwa mwite mdogo kaka na kaka mwite mkubwa. Kwa kusema kweli, kwa kusherekea Pasaka watu wamesherekea. Mimi mwenyewe nimewahi kuchukuliwa nikaenda kwa kanisa kwa ulinzi, na pale tumewahi kupata mlo wa kisawasawa tukajivunjari visawasawa. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Hivi sasa tunaendelea na habari zaidi za dunia. Na rais wa Korea Kusini anasema hatua za nahodha na wabaharia wake kwenye boti ambayo ilizama wiki iliyopita ikiwa na abiria 476 ndani ilikuwa ni kama mauaji. Park Gwenhie amesema leo kuwa tabia hiyo haieleweki na haikubaliki hata kidogo. Nahodha na msaidizi wake na mmoja wa mabaharia walikamatwa Jumamosi kwa tuhuma za kuacha abiria wakati meli ilikuwa ikizama. Waendesha mashtaka wamesema leo kuwa mabaharia wanne zaidi wametiwa wa mbaroni kwa tuhuma za kushindwa kuwalinda abiria. Wazamiaji wametoa miili zaidi ya 60 kutoka kwenye meli iliyozama huku maafisa wakipanua uchunguzi wao na kutoa nyaraka zinazoelezea taharuki wakati meli ilipopinduka na kuanza kuzama. Zaidi ya watu mia mbili bado hawajulikani walipo. Wengi wao ni wanafunzi wa sekondari. Maafisa wanasema kijana wa kiume mwenye umri wa miaka kumi na sita kutoka jimbo la magharibi mwa Marekani la California ana bahati kuwa hai baada ya kujificha kwenye gurudumu la ndege katika safari ya saa tano kuelekea kwenye kisiwa cha Pacific katika jimbo la Hawaii. Msemaji wa idara ya upelelezi ya Marekani, FBI, amesema mvulana huyo alikimbia nyumbani kwao jana asubuhi na kupanda uzio wa uwanja wa ndege wa San Jose, California, kabla ya kujificha kwenye ndege ya shirika la ndege la Hawaii. Marvin Moniz, afisa wa uwanja wa ndege katika sehemu ya mwisho ya safari ya kilomita 1300 ya ndege hiyo huko Maui, amesema wafanyakazi walimgundua mvulana huyo kwenye njia ya ndege. Michezo. Ni Jumatatu ya michezo msikilizaji, na leo ni siku kubwa katika mbio za marathon, ambapo mwaka mmoja baada ya mashambulizi ya mabomu katika mbio za Boston Marathon mwaka jana, wakimbiaji karibu 36 wamerudi Boston kushiriki katika marathon ya mwaka huu. Washindi katika mbio hizo zilizomalizika katika muda mfupi uliopita kwa upande wa wanawake, kwa mara nyingine alikuwa Mkenya Rita Jeptoo ambaye alishinda mbio hizo baada ya kuwatoka wa Ethiopia akina Dibaba katika kilomita tano za mwisho kwa kasi kali kabisa na kushinda mbio hizo. Katika muda wa saa 2 dakika 18 na sekunde 57, ikiwa ni rekodi mpya katika mbio hizo za Boston. Kwa upande wa wanaume ni Meb Keflezighi, Mmarekani mwenye asili ya Ethiopia, ambaye alichukua nafasi ya kwanza. Hebu tumsikilize Jeptoo anasema nini baada ya kushinda mbio hizo. To, to, to run in Boston. Again. Licha ya ushindani wa kimichezo mbio hizi zimevutia watu wengi zaidi, katika hali ya kuonyesha kuwa vitendo vya kigaidi haviwezi kuzima ari ya binadamu kujumuika na kushiriki katika michezo. Watu milioni moja inakadiriwa wamejipanga katika mitaa ya jiji la Boston hadi sasa, ambazo mbio hizo zinapita, wakishangilia wakimbiliaji <tinyo> Mataifa 80 yamewakilishwa katika mbio hizi ambazo zilikuwa na ulinzi mkali. Polisi zaidi ya 350 wa walienezwa katika maeneo mbalimbali ya mbio hizo kuhakikisha usalama kwa washiriki na watazamaji. Na sasa tuangalie kidogo ligi ya kandanda nchini Kenya kwa ripoti kutoka kwa mwandishi wetu Jason Nyakundi kutoka Nairobi. Gor Mahia walifuzu kwa nusu fainali ya vilabu nane vya kwanza katika ligi ya Kenya Premier baada ya kuwazamisha Thika United kwa mabao mawili kwa moja katika uwanja wa Kenyatta mjini Machakos almaarufu kama Kogalo, Gor Mahia walipata ushindi wao kupitia washambuliaji Dani Serunkuma na Rama Salim. Sasa Gor Mahia wameungana na KCB, FC Leopards na Taska kwenye draw ya nusu fainali siku ya Jumamosi. KCB waliwabandua wanajeshi Ulinzi Stars baada ya kuwalaza mabao mawili kwa moja, huku FC wakifuzu kwa kuwazamisha Bandari. Mabingwa watetesi wa taji hilo Taska nao walisonga mbele baada ya kuwalemea Sofapaka. Kwa sasa Tusker wanaongoza ligi kwa pointi 18 wakifuatwa na Gor Mahia kwa pointi 17 na Sofapaka wakichukua nafasi ya tatu kwa pointi 16. Upande wa netball mabingwa wa tetesi ambao ni Kenya Pipeline walianza kwa kishindo kwenye mashindano ya kinadada mjini Tunis nchini Tunisia. Kenya waliwanyamazisha Rwanda kwa seti tatu kwa sufuri na Prisons pia kutoka Kenya walianza wakiwa na matumaini makubwa baada ya kuwashinda Bafyo kutoka Cameroon kwa seti tatu kwa moja. Pipeline ya Kenya imeshinda taji hilo mara sita, huku Prisons wakishinda taji mara tano. Nikiripotia Sauti ya Amerika, mimi ni Jason Nyakundi. Na msimu wa fainali za ligi ya basketball hapa Marekani, NBA, ulianza mwishoni mwa wiki kwa mechi zilizokwenda kama ilivyotazamiwa na nyingine zikashtua Mabingwa ya utetezi Miami Heat na timu zinazoongoza katika kanda ya magharibi San Antonio Spurs na Oklahoma City Thunder anayochezea Mtanzania Hashim Thabit zilishinda mechi zao za kwanza mwishoni mwa wiki, lakini timu iliyoshinda kanda ya mashariki Indiana Pacers iliangushwa katika mechi yake ya kwanza na Atlanta Hawks wakati timu ya wazee Brooklyn Nets ya akina Kevin Garnett na Paul Pierce ambao mwaka jana walikuwa wakichezea Boston Celtics, na ambayo ilimaliza mwisho kabisa katika kanda ya mashariki ilishtua watu kwa kuwashinda mechi yake ya kwanza dhidi ya Toronto Raptors. Raundi hii ya kwanza inaendelea wiki nzima hii kutafuta timu nne kutoka kila kanda zitakazoingia raundi ya pili. Basi kwa leo, msikilizaji, ni hayo tu kutoka meza ya michezo. Ifuatao ni muktasari wa habari. Mbunge mmoja katika bunge la Somalia ameuawa na bomu la kwenye gari mjini Mogadishu. Ishak Muhamed Ibrahim aliuawa wakati bomu ambalo limefichwa katika gari yake lilipolipuka katika mji mkuu wa wilaya ya Hamarweine. Mbunge mwingine Muhamed Abdi alijeruhiwa katika shambulizi. Tume ya Umoja wa Mataifa nchini Sudan Kusini inawashutumu waasi kwa kuua mamia ya raia kulingana na ukabila na utaifa wao baada ya kukamata mji wa Bentiu wiki iliyopita, tume inasema kuwa waasi wameua zaidi ya raia mia mbili na kujeruhi wengine zaidi ya mia nne katika msikiti wa Kalebale mjini Bentiu, ambako mamia ya watu wamechukua hifadhi kuepuka mapigano. Makamu Rais wa Marekani Joe Biden amewasili Kiev kwa mazungumzo na kaimu rais wa Ukraine na waziri mkuu. Ziara yake imekuja huku hali mashariki mwa Ukraine bado ikiwa ni ya mvutano licha ya makubaliano yanayolenga kupunguza mzozo. Wagombea wanaweza kuanza kujiandikisha Jumanne kwa ajili ya uchaguzi wa rais wa Siria, ambapo spika wa bunge la nchi hiyo anasema utafanyika Juni tatu. Kura iliyotangazwa leo Jumatatu itampa rais Bashar al-Assad fursa ya kushinda kwa mara ya tatu kwa kipindi cha miaka saba madarakani. Rais wa Korea Kusini anasema hatua za nahodha na wabaharia wake kwenye boti ambayo ilizama wiki iliyopita ikiwa na abiria 476 ndani ilikuwa ni kama mauaji. Park Geun-hye amesema leo kwa tabia hiyo haieleweki na haikubaliki hata kidogo. Maafisa wanasema kijana wa kiume mwenye umri wa miaka 16 kutoka jimbo la magharibi mwa Marekani la California ana bahati kuwa hai baada ya kujificha kwenye gurudumu la ndege katika safari ya saa tano kuelekea kwenye kisiwa cha Pacific katika jimbo la Hawaii. Mwandishi wa habari maarufu Win Tin na mmoja wa wanzilishi wa upinzani unaunga mkono wa demokrasia nchini Bama ambayo inajulikana kama Myanmar amefariki akiwa na umri wa miaka 84 Maafisa wa National League for Democracy wamesema Win Tin amefariki leo Jumatatu. Mhariri wa zamani wa gazeti alianzisha National League for Democracy pamoja na Aung San Suu Kyi. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Ifuatayo sasa ni tahariri ya sauti ya Amerika inaweza sera ya serikali ya Amerika. Kura zimeshahesabiwa katika taifa la Afrika magharibi la Guini Bisau kufuatia kumalizika kwa kile kilichoonekana kwa duru ya kwanza ya uchaguzi iliyokuwa ya amani na yenye nidhamu hapo Aprili kumi na tatu. Watu wengi walijitokeza kupiga kura na walimiminika kwa idadi kubwa ili sauti zao zisikike katika duru ya kwanza ya uchaguzi tangu kaimu rais Raimundo Pereira kulazimishwa kuachia madaraka hapo mwaka elfu mbili kumi na mbili. Wafuatiliaji wa kimataifa waligundua hitilafu za hapa na pale katika maeneo kadhaa, kama vile upungufu wa karatasi za kupiga kura katika baadhi ya vituo, lakini wanasema hayo hayakuharibu zoezi jumla la ushughuli hiyo ya uchaguzi. Matokeo ya duru ya kwanza ya uchaguzi wa rais na wabunge yalitangazwa Aprili 16 lakini kwa vile hamna mgombea kati ya 13 wa ya wagombea kumi na tatu wa urais ambaye alishinda wingi wa kura, duru ya pili ya uchaguzi utafanyika baina ya wa wagombea wawili waliopata kura nyingi. Marekani inawapongeza watu wa Gini Bisau kwa uvumilivu wao na kuhusika kwao katika wajibu huu muhimu kwa taifa lao, na pia tunapongeza kazi ngumu za maelfu ya raia ambao walisimamia zaidi ya vituo elfu tatu vya kupiga kura kote nchini humo. Juhudi zao kabambe ni ushuhuda mkubwa wa hamu yao ya kuwa na serikali ya kidemokrasia na ya kikatiba. Navyo vikosi vya usalama pia vinapaswa kutambuliwa kwa kushughulika vyema wakati wa uchaguzi huo. Tunawahimiza kuendelea kuiga mfano huo wakati wa kipindi chote cha mpito pale serikali mpya iliyochaguliwa itakapochukua madaraka. Marekani inatazamia kufanya kazi na Guinea Bissau pale inapojaribu kurejea katika uongozi wa kidemokrasia na kupata amani ya kudumu kwa ukanda huo. Tunawahimiza viongozi wa taifa hilo wote, wale wa kijeshi na kiraia, kusikiliza sauti za watu wake na kusimamia kipindi cha mpito wa kisiasa ili kikamilike vyema. <tune> Hiyo ilikuwa tahariri ya Sauti Amerika, VOA, ilielezea sera za serikali ya Amerika. Na hapa ndio tunafika mwisho matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati, moja na nusu usiku saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki matangazo ya leo, mwelekezi na msimamizi wa matangazo haya Abdu Shakur Abud. Kutoka Washington mimi ni Sandey Shomari nikiwa na Hadija Riami tukisema kwaherini kutoka hapa Washington DC.