Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji, popote unapotusikiliza, ninayekukaribisha ni mimi Khadija Riami, na mimi ni Sunday Shomari, tukikaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumanne, Aprili 22, 2014 ambapo pia tunasikia kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya, na katika masafa mafupi katika mita bendi 19 na 22. Karibuni katika matangazo yetu ya leo, tutawaletea mjadala maalum juu ya miaka 50 ya muungano wa Tanganyika na Zanzibar. Je, wachambuzi wana maoni gani kuhusu muungano huu, pamoja kwamba ulianzishwa kwa makubaliano ya Afro Shirazi na TANU, lakini sasa hivi ni muungano ambao ni wa Tanzania na umejikita ndani wa ya Watanzania. Katika ripoti nyingine, mashirika sio ya kiserikali mashariki mwa DRC yanapinga kupewa msamaha kwa wapiganaji wa kundi la m 23 wakati tunasikia kama siasa imependelea waweze kusamehewa makosa waliofanya. Sisi tunaona haisaidii nchi ya Kongo kuweza kupata amani. Hizo ni miongoni mwa habari tulizokusanyia jioni ya leo, lakini kwanza tunawaletea habari muhimu za dunia zikisomwa na Sunday Shomari. Wanamgambo wa Kisomali wamedai kuhusika na mauaji ya mbunge wa pili. Al-Shababu imedai imempiga risasi Abdulaziz Isak Mursal aliyefariki Jumanne katika uvamizi kwenye wilaya ya Madina mjini Mogadishu. Maafisa wanasema alipigwa risasi kadhaa na kufa papo hapo. Al-Shababu wametishia kuendelea kushambulia wabunge na kundi hilo lenye mahusiano na Alqaida lilidai kuhusika na bomu la kwenye gari iliyomuua mbunge Isak Muhamed Ibrahim na kumjeruhi mbunge mwingine. Al-Shabab imepoteza maeneo yake mengi katika miaka michache iliyopita kwa wanajeshi wa Umoja wa Afrika na majeshi ya serikali ya Somalia, lakini wanamgambo hao wanaendelea na mashambulizi. Waasi huko Sudani Kusini wamekanusha shutuma za Umoja wa Mataifa kwamba wameua mamia ya watu baada ya kuchukua udhibiti wa mji mdogo wiki iliyopita. Msemaji wa waasi Lul Rwai Koang anasema wapiganaji waasi hawakuhusika na mauaji huko Bentu na kuwalaumu wengine, ikiwa ni pamoja na majeshi ya serikali. Tume ya Umoja wa Mataifa huko Sudani Kusini ilieleza Jumatatu kwamba waasi waliua zaidi ya raia mia mbili na kujeruhi wengine zaidi ya mia nne katika msikiti mmoja wa eneo hilo, ambapo watu walikwenda kutafuta hifadhi. Ilisema waasi wajulikanao kama SPLA katika upinzani waliwasindikiza watu wa baadhi ya mataifa na makabila kwenye usalama kabla ya kuua wengine. Msemaji wa polisi wa waasi James Gadet Dak aliyeambia Sauti ya Amerika kwamba waasi wameteka mji mwingine katika mkoa wa Mayom. Tume ya Umoja wa Mataifa huko Sudani Kusini imethibitisha kuna mapigano mjini humo, lakini hawakuthibitisha kama unadhibitiwa na waasi. Jeshi la Uganda linasema limemkamata kamanda mmoja wa Lord's Resistance Army LRA na kuwaachia huru watu kumi ambao walikuwa wakishikiliwa mateka na kundi hilo la waasi. Msemaji wa jeshi hilo anasema vikosi hivyo vya Afrika vimemkamata Charles Okelo katika jamhuri ya afrika ya kati. Msemaji huyo anasema wengi waliookolewa walikuwa ni watoto. Kundi la LRA linajulikana sana kwa kushambulia na kuteka vijijini na kuwaandikisha kwa nguvu wanajeshi watoto. Kundi hilo la waasi lililoundwa katika miaka ya 80 limepambana na serikali ya Uganda kwa miaka 20 kabla ya kukimbia katika maeneo ya karibu. Majeshi ya Uganda yanaongoza jeshi la Umoja wa Afrika linalopata msaada wa Marekani kumsaka kiongozi wa LRA Joseph Kony na wanachama wengine wa kundi hilo na maafisa wa usalama wa Thailand wanasema wana matumaini wameweza kuharibu mpango mpya wa kushambulia watalii vijana wanaotembelea taifa hilo la kusini mashariki ya Asia. Idara ya polisi ya Thailand inaeleza kwamba usalama katika maeneo yanayotembelewa na watalii kutoka Israel umeimarishwa. Abdu Shakur Abud atusomea ripoti ya mwandishi wa Sauti Amerika Steve Herman. Msemaji wa kikosi cha polisi cha Thailand, major jenerali pia Utayo, anasema usalama umeimarishwa kote nchini na sio katika mji mkuu wa Bangkok pekee. Hata hivyo, wakuu wa serikali wanakarusha ripoti zilizochapishwa kwamba takriban watu tisa wenye uhusiano na kundi la wanamgambo wa Lebanon, Hezbollah, huenda wangali nchini humo. Habari zilizoripotiwa kufuatana na habari za kijasusi za Israel ni kwamba kundi la wanamgambo walikuwa washambulie vituo sita vya Thailand. Maafisa wa usalama wanasema wana matumaini wamevuruga kabisa mipango ya kufanyika shambulio moja au zaidi kwa lenga Waisraeli kwa kuwakamata watuhumiwa wawili. Watu hao wawili, raia wenye asili ya Lebanon, wanatuhumiwa kuwa na uhusiano na Hezbollah, kundi lililochukuliwa na Marekani na Israel kuwa ni kundi la kigaidi. Watu hao waliokamatwa wenye asili ya Kilebanon wametajwa kuwa ni Daud Farhat mwenye uraia wa Ufaransa na Yusuf Ayad mwenye paspoti ya Ufilipino. Mkurugenzi mkuu wa idara ya habari ya wizara ya mambo ya nchi za nje ya Thailand, Sek Wanametei, ameiambia Sauti ya Amerika kwamba watu hao hawa hawajashtakiwa bado, lakini wanashikiliwa kwa kukiuka muda wa viza zao za utalii naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Makamu rais wa Marekani Joe Biden ameitaka Rusia kutimiza ahadi zake za kusuluhisha mzozo wa Ukraine, akisema Ukraine iko katika mapambano kwa ajili ya hali yake ya siku zijazo. Katika mkutano wa pamoja hii leo na waziri wa muda Arseni Yasenyuk mjini Kiev, alisema wakati umefika kwa Rusia kuacha kuzungumza na kuanza kuchukua hatua kwa ahadi zake ilizotoa wiki iliyopita wakati wa mazungumzo ya kimataifa huko Jeneva, kuacha kuunga mkono vikosi vinaounga mkono Rusia waliojitenga ambao wameteka majengo ya serikali huko mashariki mwa Ukraine. Makamu wa rais wa Marekani amesema Ukraine ni nchi moja na lazima ibakie hivyo. Amesema Marekani haitaiacha iache Ukraine iende njia hii peke yake, tutatembea pamoja nanyi, aliongeza. Waziri mkuu wa Rusia Dmitri Medvedev amewaambia wabunge wa nchi hiyo kwamba nchi hiyo inaweza kumudu vikwazo vilivyowekwa na nchi za magharibi kutokana na swala la Ukraine. Katika hotuba yake iliyoonyeshwa kwenye televisheni ya nchi hiyo alipohutubia bunge la Rusia hii leo, Bwana Medvedev amesema hata acha raia wa Rusia wawe mateka wa michezo ya kisiasa na hatua zisizo za kirafiki. Amesema ha Rusia haina mpango wa kulegeza masharti ya biashara na Umoja wa Ulaya, lakini akasema kwamba anashukuru ushirikiano na masoko mengine, Rusia inaweza kupunguza hasara zake. Marekani imesema imejiandaa kuweka vikwazo zaidi kwa Rusia kama Moscow haitachukua hatua kupunguza mvutano huko mashariki mwa Ukraine. Idadi ya waliofariki kutokana na ajali ya meli ya Korea kusini wiki iliyopita imezidi mia moja hii leo wakati wapiga mbizi wakiendelea kutoa miili kutoka kwenye meli hiyo iliyozama. Zaidi ya watu 200 hawajulikani walipo na wanadhaniwa wamekufa baada ya kukwama katika meli hiyo ya gorofa tano ambayo ilizama Jumatano iliyopita. Wapiga mbizi walipata miili 17 kutoka kwenye chombo hicho chenye uzito wa tani 6800 kiitwacho Sewol. Mapema hii leo kasi ya juhudi za utafutaji zinatarajiwa kuongezeka wakati hali ya bahari ikiendelea kuwa nzuri. Afisa wa ulinzi wa pwani Kong Myang Suk anasema mawimbi makali yaliyokuwa yakizuia juhudi zao yanatarajiwa kutulia hii leo. a kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Na habari iliyobeba uzito jioni ya leo ni huko nchini DRC, ambapo mashirika yasiyo ya kiserikali mashariki mwa DRC yanapinga vikali msamaha uliotolewa na serikali ya Kinshasa kwa baadhi ya wapiganaji wa kundi la waasi la M23. Mwandishi wetu Auster Malivika anatupasha zaidi kutoka Goma. Siku chache baada ya serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo kutangaza majina ya wale watakaosamehewa kutoka kundi la waasi wa M23, mashirika yenye kutetea haki za binadamu mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo yapinga hatua hiyo. Paluku Ngangondi ni kiongozi wa shirika lenye kutetea haki za binadamu la CRDH likiwa na makao yake katika kijiji cha Owicha wilayani Beni. Wakati tunasikia kama siasa imependelea waweze kusamehewa makosa waliofanya, sisi tunaona haisaidii nchi ya Kongo kuweza kupata amani. Kwa, kwa nini tunasema vile? Kwa sababu eh, kila mara wanaposamehewa wanapewa vyeo, inakuwa kama namna ya kuwashukuru kisha kumwanga damu, kuwaua wakongomani wenzao. Naye Etienne Kambale ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Uh, samehe ni kama kuwapatia mlango um, wazi ili waendelee kutenda ya yale walioyatenda. E, na kwa sababu huo ni msimamo wa government, basi walio wengi wanasema eti waangalie hiki vipi, mambo yataendeka vilevile. Nilizungumza naye mama Gogo Kavira, akiwa ni kiongozi wa shirika zenye kutetea haki za wanawake mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Watu waliweza kutesa wengine ni sherti waweze kujibu kwa yale baya waliwezaka kuyafanya, ni sharti eh... Justice ifanye kazi yake, na ingawa eh, serikali imekuwa na maoni mengine, yale ni maoni ya serikali, ila wakaaji wanakuwa na maoni yao. Kwa upande mwingine tulizungumza vilevile na upinzani, ikiwa ni chama cha UDPS, huyu hapa Ribes Mikingo. Ni kusema amnisti imefanyika juu ya M23, na M23 inakuwa kitu kenye kabila alikuwa nako kwa karibu, alitafuta kudanganya kongomani kwa upande wa wengine wasema, kwamba sherti msamaha utolewe kwa sababu ni Mwenyezi Mungu anayesamehe na anayetoa adhabu. Kama wanasema ba warudie, warudie, na kila mtu ajikaze sasa, ile roho ya msamaha yenye wamempatia naye, akuwe na roho ya msamaha na aone gizi tena, tutaendelea siye wote tuone gizi, tunaweza endelesha tena nchi yetu, mie sikubali. Kwa upande wa waasi wa M23, wasema kwamba wameridhika kuona kwamba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeanza kutekeleza mikataba ya Nairobi, itakuwa mwanzo wa kuweza kuleta amani ya kudumu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hasa sana maeneo yake ya mashariki. Malivika, Sauti ya Amerika Goma. Na idara ya Umoja Mataifa ya kuhudumia watoto imeonya kwamba takriban watoto laki mbili na nusu katika Sudani Kusini iliyokumbwa na vita wataathiriwa na utapio mlo mkubwa ifikapo mwishoni mwa mwaka huu, na maelfu huenda wakafariki kama mengi hayatafanyika kuwasaidia. Mwandishi wetu Lisa Shlainer aripoti kutoka Geneva, na Hadija Rami Anaisoma ripoti kamili. UNICEF inasema watoto nchini Sudan Kusini wanakabiliwa na dharura mbaya sana katika umri wao mdogo walionao tangu nchi hiyo ijipatie uhuru karibu miaka mitatu iliyopita. Msemaji wa UNICEF Christophe Bulierek ameiambia VOA kuwa zaidi ya watu milioni tatu nukta saba nchini Sudan Kusini wako katika hatari kubwa ya kutopata chakula cha kutosha. Miongoni mwao, anasema watoto laki nne na elfu sabini ni wa umri wa chini ya miaka mitano. This means that if nothing is done to... hii ina maana kwamba kama hakuna chochote kilichofanywa kuongeza you know, the... zilisha hatua dhidi ya utapiamlo, hiyo ina maana kwamba watoto elfu hamsini walio na umri wa chini ya miaka mitano huenda wakafariki kama hawatanufaika from... na tiba, lakini ghasia zinazidi kuifanya hali kuwa mbaya kuhusiana na suala hili wafanyakazi wa UNICEF wanaripoti kuwa watu wengi wanaishia kula vyakula vya mwituni kama vile maua na majani. Wameonya kwamba kuendelea kwa mzozo kati ya serikali na waasi kunawalazimisha watu wengi zaidi kukimbia nyumba zao. Kama ghasia zitaendelea, ripoti inabaini kwamba wakulima huenda wakakosa kipindi cha upandaji mazao na hii itaongeza utapia mlo kwa viwango vikubwa kuwahi kuonekana nchini humo. Bullyrock anasema lengo la haraka la UNICEF ni kuwatibu zaidi ya watoto laki moja na nusu walio na utapia mlo mbaya tiba ambayo huenda ikaokoa maisha ya watoto wengi zaidi. Tunawapatia tiba we uh, we uh, uh, tuna timu kadhaa za majibu ya haraka kuwafikia watoto. Unafahamu kuna suala la fursa ya kufika huko. Tunapelekea vyakula vyenye lishe uh, dawa zenye vitamini uh, madawa vifuko vya maji safi uh, na vitu vingine. Mapambano dhidi ya utapia mlo bado ni kipaumbele nchini Sudani Kusini. Anasema idara yake imepokea dola milioni 46 kati ya dola milioni 38 walizoomba. Naendelea kusikilizwa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, akitangaza kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea na habari za dunia. Maafisa wa Marekani wanasema wana ishara zinazoonyesha kwamba dawa za sumu zilitumika katika eneo la waasi huko Siria mwezi huu Msemaji wa White House j an alisema Jumatatu kwamba shutuma za mashambulizi katika kijiji cha magharibi cha Kafrazita yalizuisisha kemikali ya viwanda ambayo huenda ilikuwa chlorine. Taasisi ya kuzuia silaha za kemikali inashirikiana na Umoja mataifa kuondoa silaha za kemikali huko Siria ambazo zilizitangaza. OPCW imesema wiki hii kwamba asilimia 80 ya kemikali hizo zimeondolewa nchini humo au kuharibiwa. Kundi la wabunge wa Japan hii leo walitembelea makaburi ya kumbukumbu ya kivita ya Japan yenye utata ambayo wengi wanafikiria kama alama ya historia ya siku za nyuma ya ubeberu wa Japan. Ziara hiyo kwenye kumbukumbu ya makaburi hayo ya Yasukuni na wabunge 146 imekuja baada ya waziri mkuu Shinzo Abe Jumatatu kutuma sadaka kwenye makaburi hayo. Hatua hiyo inapelekea ugumu wa mahusiano hayo kati ya Tokyo na Korea Kusini na China, ambayo tayari na mvutano ambao umegubikwa na historia ya kivita ya Japan ya siku za nyuma. Msikilizaji, Tanzania siku na ya Jumamosi inasherekea miaka 50 ya muungano wa Tanganyika na Zanzibar na kuunda Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Wiki nzima hii Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika inakuletea mfululizo wa mazungumzo kuhusu tathmini ya miaka 50 ya muungano. Leo tunazungumza na mchambuzi wa masuala ya siasa Hamza Zuberi akiwa Zanzibar, Profesa Mwesiga Baregu na mwandishi wa vitabu Muhamed Said wote wakiwa Dar es Salaam. Naam, tukianza nawe Baregu, unaweza kutueleza miaka hamsini, tunaweza kusema vipi au mafanikio yaliopatikana? Uh, unajua labda kwanza tu niseme kwamba ni vigumu sana kupima na kutathmini kikamilifu ma, mafanikio yaliyopatikana na kuyatenganisha yale yaliyokuwa ya muungano na yale yaliokuwa ya Zanzibar na yale yaliyokuwa ni mafanikio ya Tanganyika, lakini fanikio moja nadhani naweza tulizuote tukakubaliana ni kwamba umejengeka utaifa wa utanzania Tanzania, nadhani kwa miaka hamsini watanzania wanajitambua na wanajitambulisha kama Watanzania, na kwa hivyo sasa hivi kuna watu wanazungumza wao muungano, oh, unaweza kuvunjika, lakini mi nadhani pamoja na kwamba ulianza kwa makubaliano kati ya Nyerere na Karume, pamoja kwamba ulianzishwa kwa makubaliano ya Afroshirazi na tano, lakini sasa hivi ni muungano ambao ni watanzania na umejikita ndani ya watanzania nami nadhani unaendelea zaidi huko mbele ya safari, hautategemea sana hivi vyama vilivyoanzishwa, lakini kila mtanzania atakuwa ana, ana maslahi na atakuwa anataka ku, ku, kuendeleza na kulinda muungano. kwa kwewe Hamza, unafikiri muungano huu umeleta nini kwa upande wa kisiasa? Mimi ndio kama naungana na mwenzangu na na alikwisha kuzungumza, muungano huu ukizungumzia kisiasa, umepata mafanikio nakubali, kwa mechi no. mbili ukizichukua ukiziunganisha, muungano ni nguvu. Siku zote mnapokuwa pamoja ni nguvu, lakini kitu kikubwa ambacho ndiyo changamoto ndani ya muungano huu ni hali ya uchumi, hali ya wananchi wake wanavyoishi. Ni kwamba tuna rasilimali za kila namna, tuna almasi, tuna gesi oh, tuna uranium, we tuna mito. Kwa nini tunakwama mpaka sasa hivi? Hapa ndo mwananchi anapopata tabu. uchumi no. na siasa vikenda pamoja, ndipo unapopata mafanikio. Hicho ndo kitakuwa ni kipimo hasa kwamba mwananchi huyu sasa anaishi katika nchi yake huru, nchi yake inampa ina, ina, mategemeo ya maisha yake ya kila siku, yeye na mwanawe na vizazi vinavyokuja. Na Mohamed Said, kwa upande wako unafikiri, kwa upande wa somi na wanasiasa wanaangalia vingine, muungano na wananchi vingine. Wewe maoni yako unafikiri miaka hamsini imeleta nini? Miaka hamsini ya muungano imekuwa dhahma kwa Zanzibar? Kwanza nikwambie, na hili watu wapende kulisema, kimi nitalisema. Hawa viongozi walikuwa madarakani hivi sasa, chaguzi tatu zilizopita zote wameshindwa, wananchi wamekataa, wamechukua serikali kwa nguvu basi hilo likutoshe kuwa hiyo dhima ambayo ndugu zetu wa Zanzibar wanayo ni kubwa, kuwa wanatawaliwa na watu ambao wao hawako radhi nao. Hilo ndio nataka kuanza nalo. Kwa hivyo upande wa muungano wenyewe utasemaje? Huo muungano ndio wameleta dhima hii. Kama wangekuwa majeshi hayatoki huku kwenda kuweka wale kwa nguvu kwenye chaguzi zote tatu, viongozi hawa hawapo, wako viongozi wanaotakiwa na watu. Sio kama nifahamu. Naam, nimekufahamu. Sasa kwa hivyo kama vile walivyotumia Wamakonde kutoka mashamba ya mkonge Kipumbwi na Sakura kuja Zanzibar sitini na nne kuiangusha serikali, ndio hivi hivi watu wanatoka huku Tanganyika, askari kutoka Tanganyika wanakuja Zanzibar kuwalazimisha watu washindwe kuchagua viongozi wanaowapenda. Hii ndio dhama kubwa ambayo mimi naiona. Baregu, upande wako unasemaje kwa upande wa kisiasa? Maanake wengine wanasema muungano umeweza kusaidia nchi hizi mbili kuungana zaidi upande wa kisiasa. Nadhani e, kuna tatizo sasa hivi. E, tuko kwenye mjadala wa kuhusu katiba mpya na hasa kuhusu muundo wa muungano wenyewe. Na sasa hivi watu wanavutana sana kuhusu serikali moja, serikali mbili au serikali tatu, hasa mbili au tatu. Sasa jambo moja labda niseme kwamba tume ya mabadiliko ya katiba yenyewe imependekeza kwamba uwepo mfumo wa serikali tatu, na sababu kubwa ni kwamba ni kujaribu, kwa sababu huu ni muungano wa hiari eh, kati ya Zanzibar, na, na na Tanganyika lakini mpaka leo kwa miaka hamsini hii hatujawahi kuwa na serikali ya muungano kama serikali ya muungano ambayo inasimamia mambo ya muungano peke yake na inalinda na kutunza maslahi ya muungano kama muungano kwa maana hiyo, uh, muungano na serikali iliyopo sasa hivi ndio ina inaambiwa kwamba ni kama Tanganyika imevaa koti la muungano. Sasa eh, tume imependekeza kwamba muungano na serikali ya muungano iwe na koti lake, kusudi Mzanzibari auangalie muungano serikali muungano aiangalie kama ni serikali ya kwake katika muungano na mtu wa Tanganyika aione kama ni serikali yake katika muungano, badala ya kwamba Wazanzibari wakiangalia muungano sasa hivi wanauona kama ni Tanganyika imejificha na imechukua Zanzibar, kama inajitia inajiita laki muungano lakini Tanganyika na Wazanzibari wanatuangalia muungano sasa hivi wanauangalia kama kitu ambacho kiko kiko chini yao. Wengine wamesema kwamba muungano ni zao la, la, la CCM na kwa hivyo CCM ndio inaweza tu kulinda muungano, hilo ndio inaeleta matatizo. Kwa hivyo nadhani baada ya miaka hamsini wakati umefika sasa wa kufikiria, eh, muundo na kutambua kwamba kile kitu kinachoitwa kero za muungano, nyingine ambazo zimetajwa kero za muungano zinatokana na kutokuwepo na, mung na serikali ya muungano na kwa maana hiyo uyatima wa muungano, muungano umekuwa yatima, haukuwa na mwenyewe. Sasa tume imependekeza in serikali nani muungano uwe na serikali ya kwake ambayo itakuwa na uhalali pande zote mbili Nam Hamza, kama tumemsikia, Muhamed amesema tatizo ni kwamba kumekuwa na hali huko Zanzibar ambapo serikali imelazimishwa. Lakini Wazanzibari kwa ujumla wanaangalia vipi faida za muungano huu ukilinganisha miaka hamsini iliyopita? Unajua, hapa lazima tuseme ukweli, na katika nyanja hizi za kisomi unapopinda maneno unakuwa mnafiki na unateremsha hadhi yako. E, kwa kweli Wazanzibari tumejigawa kuna wazanzibari ambao wanaeleza kinaga ubaga kwamba huu muungano faida zake ni chache kuliko hasara, na kuna ambao wanauona kwamba faida ni nyingi kuliko hasara. Sasa kilo shokweko, lazima tukubaliane, tuko ili kusafisha hili na kila mmoja aondoke na dhamana hii, ni hii rasimu ilivyopendekezwa na tume ya Jaji Warioba, kwa sababu hii siasa yetu sasa tumeirithi, tumeirithi kwa wazee wetu kutoka ZNTZPP, alafu huku kuna Afro Shirazi ambapo mkoloni um, wakati ule ni wagawe, ili niweze kuwatawala, divide and rule, akapanyeza mambo yake mbalimbali. Sasa ile imekwenda kutoka sitini na nne mpaka hii leo bado inaendelea. Sasa ili kuweza kuzimua makali hayo, huu ni wakati mzuri sana tunapokwenda katika serikali tatu ambazo Zanzibar itajiona kwamba imesimama wenyewe, iko Tanganyika, halafu vile vile tunayo serikali yetu ya jamhuri ambayo inashughulikia masuala yote ya muungano. Bila hiyo, bila hiyo, wakati una, una matatizo yake. Hakuna kitu. Unajua, sisi tunazungumza sana, watanzania kwamba ni muungano wetu wa kupigiwa mfano, muungano wetu haujatokea Afrika. Sasa huwezi kusema kwamba kwamba tutaendelea hivi hivi, kwa sababu dunia inabadilika, is not static, ni dynamic inabadilika. Kwa hiyo mi nafikiri tu- tukae makini, watu wakae pamoja, ili hii siasa, kwa sababu kwetu Zanzibar siasa ni kitu kichafu sisi tunagawana kisiasa, huyu mwenzangu, huyu si mwenzangu. E, unaweza wewe ukawa unazungumza na mwenzako, akatokea mtu, mkafika, mkabadilisha mazungumzo. Sasa hali hii inatakiwa izimuliwe, na huu ndio wakati wa kuzimuliwa juu ya rasimu ya katiba ya Jaji wa Rioba. Naam Mhamed, na kwa upande wako bila shaka umesema maoni yako kuhusu Zanzibar, lakini kwa ujumla ukiangalia kama msomi, Nam Baregu, tukimaliza hapa, kwa hivyo miaka hamsini ya Muungano, wewe kwa maoni yako unafikiri mwelekeo, umesema bila shaka inabidi serikali ya Muungano iwepo, lakini faida kwa ujumla na kuelekea mbele inakuwa ni njia gani? Mimi nadhani kwa ujumla eh, faida sasa hivi eh, mapendekezo yaliyo kwenye rasimu ya katiba hii ni kwamba mambo ya muungano yawe ni machache na yale ya msingi, yale mambo ya kidola kama ulinzi na usalama, kama uraia na mambo mengine hayo ambayo yanahusu eh, Watanzania wote kama raia wa nchi moja. Lakini wakati huo huo kuna viunganishi na tume za kuweza kuunganisha, kuhakikisha kwamba masuala ya maendeleo Zanzibar na Tanganyika wanapata fursa ya kuweza kushirikiana na kujaribu kuendeleza yale ambayo wakifanywa kwa pamoja wanafanikiwa zaidi, lakini wakati huo huo kila upande ukiweza kutumia vile vile fursa pale ambapo wanaweza wakafanya mambo fulani na wakafanya kwa mambo fulani kwa, kwa tija zaidi kuliko kuyafanya ndani ya muungano, vile vile waweze kuwa na uhuru wa kuyafanya haya mambo. Huyo ni Profesa Msigwa Baregu akishirikiana pamoja na Hamza Zuberi kutoka Zanzibar na Muhamed Said kutoka Dar es Salaam, katika makala yetu maalum ya miaka 50, muungano wa Tanzania. Msikose kusikiliza sehemu ya pili hapo kesho. ufu chao, sasa ni muktasari wa habari. Wanamgambo wa kisomalia wamedai kuhusika na mauaji ya mbunge wa pili. Al-Shabab imedai imempiga risasi Abdi Aziz Isak Mursan aliyefariki leo katika uvamizi kwenye wilaya ya Madina mjini Mogadishu. Maafisa wanasema alipigwa risasi kadhaa na kufa papo hapo. Waasi huko Sudani kusini wamekanusha shutuma za Umoja wa Mataifa kwamba wameua mamia ya watu baada ya kuchukua udhibiti wa mji mdogo wiki iliyopita. Jeshi la Uganda linasema limemkamata kamanda mmoja wa Lord's Resistance Army LRA na kuachia huru watu kumi ambao walikuwa wakishikiliwa mateka na kundi hilo la waasi makamu rais wa Marekani Joe Biden ameitaka Rusia kutimiza ahadi zake za kusuluhisha mzozo wa Ukraine, akisema Ukraine ipo katika mapambano kwa ajili yake ya siku zake zijazo. Waziri Mkuu wa Rusia Dmitri Medvedev amewaambia wabunge wa nchi hiyo kwamba nchi hiyo inaweza kumudu vikwazo vilivyowekwa na nchi za magharibi kutokana na swala la Ukraine. Na hapa basi ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliosikika leo hii, na msimamizi wa matangazo hayo Abdu Shakur Abud, mwendeshaji wa matangazo Dwayne Collins, mimi ni Khadija Riami na mimi ni Sunday Shomari, tukisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.