kumekucha afrika hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa tunatangaza kutoka hapa washington dc karibu kwa matangazo yetu ya asubuhi subuhi yanaanza saa 12 kwa saa za afrika mashariki saa 11 alfajiri huko afrika ya kati ni jumanne aprili 22 2014 naitwa esther githu yowat na mimi ni mkamiti kibayasi Katika matangazo yetu asubuhi ya leo, tume ya Umoja wa Mataifa yashutumu vikali mauaji ya raia huko Sudan Kusini. Katika habari nyingine, mwanariadha wa Kenya Rita Jepto anyekuwa ushindi katika mbio za Boston Marathon hapa nchini Marekani. Ni baadhi tu ya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo, msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya, lakini kwanza, huyu hapa Mkamiti Kibayasi na habari za dunia. Katika habari za dunia asubuhi ya leo, wazazi na wasichana wazazi wa wasichana katika shule ya sekondari ya wasichana ya serikali nchini Nigeria, ambao walitekwa nyara wiki iliyopita na kundi la Waislamu wenye msimamo mkali, wanasema wasichana 234 bado hawajulikani walipo, idadi kubwa ya wasichana kuliko idadi iliyotolewa na maafisa jana. Wazazi hao walisema wamekuwa wakifanya kazi ya kusajili wasichana wote waliotekwa nyara kutoka shule ya sekondari ya Chibok huko kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Maafisa wanasema wasichana 129 walitekwa nyara wiki iliyopita. Wanasema wasichana 52 kati yao walitoroka baadaye na kuacha wasichana 77 ambao bado hawajulikani walipo. Utata juu ya idadi ni mtafaruku wa karibuni uliopo juu ya utekaji nyara huo. Wiki iliyopita, jeshi la Nigeria lilisema takriban wasichana wote waliotekwa nyara waliokolewa lakini baadaye kukatolewa idadi tofauti siku iliyofuata. Mbunge mmoja nchini Somalia ameuawa kwa bomu lililotegwa ndani ya gari mjini Mogadishu. Isaka Mohamed Ibrahim aliwawa wakati bomu moja lilipolipuka ndani ya gari lake katika wilaya ya mji mkuu wa Hamar Weyne. Mbunge mwingine Muhamed Abdi alijeruhiwa katika shambulizi hilo. Shambulizi hilo lilithibitishwa na ofisi ya waziri mkuu wa Somalia. Kundi la wanamgambo wa Al Shababu nchini Somalia lilidai kutekeleza shambulizi hilo. Kundi hilo lenye uhusiano na Al Qaida limepoteza maeneo mengi katika kipindi cha miaka michache iliyopita, maeneo yaliyokombolewa na majeshi ya Umoja wa Afrika na serikali ya Somalia, lakini wanamgambo hao wanaendelea kufanya mashambulizi mara kwa mara. Mwezi Februari, watu 17 waliuawa wakati wapiganaji wa Al Shabab waliposhambulia makazi ya rais, lakini rais huyo Hassan Sheikh Mohamed hakujeruhiwa katika shambulizi hilo. Ripoti mpya inaeleza kwamba uhalifu wa kupangwa, ulaji rushwa katika serikali na wanamgambo wote wamehusishwa katika uwindaji haramu wa ndovu na biashara haramu ya uuzaji wa pembe za ndovu. Ripoti hiyo inasema wawindaji haramu nchini Tanzania, Zimbabwe, Sudan na Kenya wanafanya biashara hiyo kwenye mipaka ya nchi zao bila hofu ya kushtakiwa. Mwandishi wetu Jo de Cabo ametuletea ripoti inayosoma hapa studio na Aida Isa. Ripoti hiyo iliyopewa jina la lana ya pembe za ndovu inazungumzia matumizi ya nguvu na utaalamu wa uwindaji haramu wa ndovu barani Afrika. Ni juhudi za pamoja zilizofanywa kwa ushirikiano na mashirika ya Bond Free USA na C4ADS, mashirika yasiyo ya kiserikali ambayo yanafuatilia wale wanaosababisha mizozo na ukosefu wa usalama. Adam Roberts ni mkurugenzi mtendaji wa Bond Free USA. Anasema kwa miaka mingi Bond Free USA na watetezi wengine wa wanyamapori wamefanya kampeni dhidi ya biashara haramu ya pembe za ndovu, lakini pia juu ya wasiwasi wa hifadhi na ustawi wa wanyama. Anasema walitaka kujua zaidi juu ya uhusika wa biashara hii haramu ya pembe za ndovu ili waweze kushawishi serikali duniani kote kuchukua hatua zaidi kudhibiti shughuli hizo. Ripoti ya mashirika hayo yanaelezea utafiti wa kikanda wa biashara za pembe za ndovu. Kwa mfano, nchini Sudani, inasema wanamgambo wanaungwa mkono na serikali, kama wale waliohusishwa katika mauaji ya kimbari ya Darfur, walifadhili operesheni zao kutokana na uwindaji haramu wa ndovu. Huko Somalia, ripoti hiyo inalaumu kundi la wanamgambo la Al-Shabab na mitandao ya kihalifu ambayo inawinda katika nchi jirani ya Kenya. Silaha wanazotumia zinatoka kwa vikosi vya usalama nchini mwao. Ripoti hiyo pia inasema makundi ya uhalifu wa kupanga nchini Mozambique wako tayari kupambana na jeshi la Afrika Kusini na walinzi wa mbuga ili kuwinda pembe za kifaru. Na huko Gabon na DRC inasema matumizi mabaya ya misitu yamefanya makundi ya uhalifu wa kupanga kutoka Asia Mashariki kuja katika eneo hilo na kuwinda ndovu Afrika ya Kati. Roberts anasema Zimbabwe bado ni kitovu cha uwindaji haramu wa ndovu. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry anaisihi Rusia kuchukua hatua mbadala kutekeleza mkataba wenye lengo la kumaliza mivutano huko Ukraine. Kerry alimwambia waziri wa mambo ya nje wa Rusia Sergei Lavrov kwa njia ya simu hapo jana kwamba hatua ambazo Rusia inatakiwa kuzichukua zinajumuisha mwito wa umma kwa wanaojitenga kuiachia jengo aliyoyashikilia kinyume cha sheria na vituo vya ukaguzi, kukubali msamaha na kusikiliza manung'uniko yao kisiasa hatua hizo zilikuwa sehemu ya mkataba uliofikiwa April 17 kati ya wanadiplomasia wa vyeo vya juu kutoka Ukraine, Russia, Umoja wa Ulaya na Marekani juu ya namna ya kusitisha mivutano huko mashariki mwa Ukraine. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani alimnukuu Keri akiwa anazungumza na waandishi wa habari hapa mjini Washington. Marekani mwenye asili ya Eritrea, Meb Keflezij amekuwa Mmarekani wa kwanza katika kipindi cha miaka 31 kushinda mbio ndefu maarufu kama Boston Marathon, akiongoza katika tukio hilo la mwaka tangu kutokea milipuko ya mabomu iliyosababisha vifo karibu na mstari wa mwisho wa kumaliza mashindano, mabomu ambayo yaliua watu watatu na kuwajeruhi zaidi ya mia mbili na sitini. Huku akikutanisha mikono yake pamoja kwa hisia kali, Keflezij alivuka mstari wa mwisho hapo jana akiwa ametumia saa mbili dakika nane na sekunde thelathini na saba katika mbio hizi za mia moja kumi na nane alimshinda mwanariadha wa Kenya Wilson Chebet kwa sekunde 11. Marekani hajawahi kushinda mbio za Boston Marathon hivi karibuni tangu Craig Mea aliposhinda mwaka 1983, lakini upande wa wanawake, mwanariadha wa Kenya Rita Jepto alishinda mbio hizo kwa mwaka wa tatu kwa kutimka kwa muda wa saa 2 dakika 18 na na sekunde 57. Marekani inasema ina taarifa zinazoashiria kwamba kemikali za sumu zilitumiwa katika eneo moja la waasi nchini Syria mwezi huu. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani, Jen Psaki, alisema jana kwamba Marekani inaangalia shutuma kwamba serikali ya Syria ilihusika. Alisema kuna ushahidi kiwanda kimoja cha kemikali ya sumu aina ya klorini ilitumika katika mji wa Hazeita Jumapili, rais wa Ufaransa Francois Hollande alisema Ufaransa pia ilikuwa na taarifa kwamba silaha za kemikali bado zinatumiwa nchini Siria. Serikali ya rais Bashar al Assad ilikubali mwezi uliopita kuharibu silaha zake za kemikali kama sehemu ya mkataba wa kupunguza mivutano kufuatia kuongezeka kwa shinikizo la kimataifa. Unasikiliza Kumekucha Afrika, ni matangazo yanayokujia kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Na habari zilizopewa uzito wa juu asubuhi ya leo ni kuhusu mashtaka ya uhaini huko Rwanda, ambapo kwa mara ya kwanza washukiwa wa uhaini, akiwemo mwanamziki maarufu nchini humo Kizito Mihigo, wamefikishwa mahakamani. Kizito alikiri tuhuma za kuhusika katika njama za kuua viongozi wa serikali akiwemo Rais Paul Kagame na kuhusika pia na vitendo vya ugaidi. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanas Karemera ana ripoti zaidi. Hivi ndivyo hali ilivyokuwa kwenye Mahakama ya Mwanzo ya Kacyiru Gasabo mjini Kigali, ambapo washukiwa wanne kwa mara ya kwanza walipofikishwa mahakamani. Chumba cha mahakama kilijaa kupindukia na watu walilazimika kusimama nje na kuchungulia madirishani. Wakati kesi ikianza, maafisa wengi wa polisi walionekana kuwa na kazi ya ziada ya kuwapanga watu ambao mpaka walisogelea kabisa washukiwa waliosimama kizimbani. Punde wakasoma mashtaka. Wote wanne wanatuhumiwa mashtaka yafuatayo: kuhatarisha usalama wa serikali iliyoko madarakani au kufanya mauaji dhidi ya rais wa jamhuri. Shtaka jingine ni ushirikiano kwenye kupanga na kujaribu kutekeleza vitendo vya ugaidi, lakini kwa upande wa Kizito Mihigo, kwa namna ya pekee anashukiwa pia kuwa na mpango wa kufanya mauaji. Baadaye kidogo washukiwa wakapewa nafasi ya kukiri au kataa mashtaka yanayowakabili. Mshukiwa mkuu kwenye kaundi hili la watu wanne, mwimbaji mashuhuri Kizito Mihigo akasema kuwa anakiri mashtaka yote aliyosomewa lakini baadaye akaomba kwamba apewe muda zaidi wa wiki moja atafute wakili mwingine, kwa sababu yule alikuwa naye mapema kabla ya kuingia mahakamani alimweleza kwamba ameachana kazi hiyo ya kumtetea. Washikiwa wenza mwanadada Agnes Nibizi ni afisa mapokezi katika kampuni fulani mjini Kigali, Kasien Hamohanga mkurugenzi mkuu wa zamani wa redio moja binafsi mjini Kigali na Jean Paul Dukuzu Muremi askari wa zamani katika jeshi la Rwanda. Watu wametangaza kwamba wanakiri baadhi ya mashtaka yanawakabili huku akiyakana mengine ambayo hata hivyo hawakuyafanua. Wawili kati ya washukiwa hao wanne wametangaza kwamba watajitetea wao wenyewe, huku wengine wawili wakiomba wapewe muda zaidi watafute mawakili. Kufuatia maombi hayo, mkuu wa jopo la majaji Gasana Jean Damascene akaamuru kesi hiyo isikilizwe tena siku ya Alhamisi tarehe ishirini na tatu mwezi huu wa nne. Washukiwa wote wanne walikamatwa wiki iliyopita. Katika kile polisi ilichotangaza kwamba kushirikiana kwa na makundi ya RNC na FDLR yanayoendesha harakati zake nje ya Rwanda, walipanga kufanya mashambulizi makubwa kabisa mjini Kigali, hususani kwenye jengo refu kuliko yote mjini Kigali maarufu kama KCT, pamoja na kufanya mauaji dhidi ya viongozi wa serikali. Silvanos Karemera, Sauti Amerika, Amerika. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti a Amerika kutoka hapa Washington DC. Mashambulizi tofauti katika maeneo mbalimbali ya Iraq yameua watu wasiopungua thelathini na watatu na kuwajeruhi darzeni zaidi. Ghasia za jana zilizosababisha vifo zilitokea huko Suwaira kusini mwa Baghdad, ambako mhanga mmoja wa kujitolea aliendesha gari lake lenye milipuko ndani ya kituo cha ukaguzi cha polisi na kuwaua watu wasiopungua kumi na kuwajeruhi zaidi ya kumi na saba. Katika mji wa karibu wa Madain, mhanga mwingine wa kujitolea akiwa kwenye gari alishambulia kituo kimoja cha ukaguzi cha jeshi na kuwaua wanajeshi wawili na kuwajeruhi wengine watano. Bomu moja la kutegwa kando ya barabara lilimuua mwanajeshi mmoja wa Iraq na kuwajeruhi watatu huko kaskazini mwa mji wa Mishahda. Huko Latifia, kiasi cha kilomita 30 kusini mwa Bagdad, watu wenye silaha wakiwa katika gari lililo endeshwa kwa kasi walimuua raia mmoja na kujeruhi wawili katika ufyatuaji holela wa risasi. Rais wa Marekani Barack Obama leo Jumanne atakutana na familia za waathirika wa maporomoko ya tope yaliyosababisha vifo huko kaskazini magharibi mwa jimbo la Washington. White House inasema rais atatathmini uharibifu kutokana na maporomoko hayo ya mwezi uliopita ambayo yaliwa watu wasiopungua 41 na kuharibu darzeni za nyumba. Bwana Obama pia katika safari yake amepangiwa kukutana na waathirika, watoa huduma za dharura na maafisa wa afya. Maporomoko ya ghafla ya mwishoni mwa mwezi Machi yalitokea bila onyo kwenye kijiji cha Oso kaskazini mwa mji wa Seattle. Kutoka jimbo la Washington, Bwana Obama anatarajiwa kusafiri kuelekea Asia ambako atatembelea Japan, Korea Kusini, Malaysia na Ufilipino. Na huko Cambodia watu saba walijeruhiwa jana kati wakati wafuasi wa mbunge mteule wa upinzani Mo Sochua alipopambana na majeshi binafsi ya usalama nje ya eneo la Freedom Park huko Phnom Penh. Mashahidi walisema walinzi wa usalama wa raia wakiwa na silaha walianza kupiga kila mtu karibu na mbunge huyo wakati alipojaribu kuingia katika eneo hilo. Eneo hilo lilitengwa kama eneo la mkusanyiko wa umma lakini limefungwa kwa umma tangu msako juu ya waandamanaji mwezi Januari. Mtu mmoja alijeruhiwa vibaya. Muso Chua aliyeita mashambulizi hayo ni ukatili mkubwa. Sauti amerika kutoka hapa Washington. Na kama tulivyokuarifu kwenye habari za dunia, mwanariadha wa Kenya Rita Jeptoo aling'ara tena katika mbio ndefu za Boston Marathon hapo Jumatatu na kuchukua nafasi ya kwanza licha ya ushindani mkali kutoka kwa wapinzani wake wa Kenya na Ethiopia. Mwamoyo Hamza anaripoti zaidi. Rita Jeptoo alirudia ushindi wake wa mbio za marathon kwa mwaka wa pili mfululizo hapo jana baada ya kuwatoka wapinzani wake kwa kasi kali katika kilomita tano za mwisho na kumaliza kwa rekodi mpya ya mbio hizo za Boston. Jepto ambaye alishinda mbio hizo mwaka jana alirudia ushindi wake katika muda wa saa 2 dakika 18 na sekunde 57 na hivyo kuvunja rekodi ya zamani ya Boston ambayo ilikuwa saa 2 dakika 20 na sekunde 43. Mara baada ya ushindi wake huo, Jepto alipata nafasi kuzungumza kidogo na waandishi wa habari. Anasema amefurahishwa sana kushinda mbio hizo hasa baada ya matukio ya mwaka jana, uh, kwani uh, alitaka kuonyesha uh, uungaji mkono wake kwa watu wa Boston baada ya maafa yale ya mwaka jana. Marekani Meb Keflezige mzaliwa wa Eritrea alishinda mbio za wanaume na kuwa Mmarekani wa kwanza katika muda wa miaka kadhaa kushinda mbio hizo. Keflezigi alimaliza mbio hizo katika muda wa saa mbili dakika 8 na sekunde 37, akimshinda Mkenya Wilson Shebet kwa sekunde 11 tu. Shebet alijaribu katika dakika za mwisho mwisho kumfikia Keflezigi, lakini nguvu zake hazikuweza kumfikia Keflezigi. Mwethiopia Buzunesh Deba alimaliza katika nafasi ya pili kwa upande wa wanawake. Mashindano haya yalikuwa ya kwanza mjini Boston tangu mashambulizi ya mabomu mwaka jana yaliyoua watu watatu na kujeruhi mamia wengineo. Mbio za mwaka huu zilikuwa na wakimbiaji 36,000, kulinganisha na 27,000 mwaka jana. Wakimbiaji kadhaa ambao walishindwa kumaliza mbio hizo mwaka jana kufuatia shambulio la bomu walikaribishwa kushiriki tena mwaka huu. Huko DRC, serikali imewachia huru wafungwa 50 miongoni mwa wafungwa mia tatu kufuatia msamaha wa serikali waliopitishwa na bunge miezi miwili iliyopita. Miongoni mwa walioachiwa Jumatatu jioni ni wanachama 15 wa kundi la zamani la waasi wa M23, lakini viongozi wa kundi hilo la M23 wamelalamika kwamba msamaha huo umekiuka makubaliano ya Nairobi baina ya serikali ya Congo na lilokuwa kundi la waasi M23. Kutoka Kinshasa, mwandishi wetu Salemu na Milongo. Anatupasha. Wafungwa 50 waliachiliwa huru Jumatatu jioni kufuatia sheria ya msamaha na ambao walishikiliwa kutokana na tuhuma za kuhusika na uwasi. Wafungwa hao ni wale waliokuwepo kwenye magereza ya Ndoloo na Makala hapa mjini Kinshasa. Waziri wa Kongo wa sheria Bibi Wivin Mumba amesema kwamba hiyo ni hatua ya mwanzo ya utekelezwaji wa sheria ya msamaha na jumla ya wafungwa zaidi ya 3 watafaidika na msamaha huo. Miongoni mwa wale walioachiliwa huru ni pamoja na wapiganaji wa zamani wa kundi la M23. Waziri wa sheria amesema kwamba watu walioachiliwa huru wana haki ya kujiunga na jeshi ama kubaki katika maisha ya kiraia licha ya wanamemba wa M23. Wafungwa walioachiliwa huru ni kutoka makundi ya waasi yakiwemo yale ya jenerali ya foste Munene na honore Ngwanda, mshirika wa zamani wa Mobutu sese Seko miongoni mwa watu waliosamehewa kutoka kundi la M23 ni pamoja na Rene Abandi ambaye alikuwa akiendesha mazungumzo ya kundi hilo na serikali ya Kongo mjini Kampala. Tayari kundi la M23 limelalamikia kile inachoita kuwa ni utekelezwaji hasi wa sheria ya msamaha. Bertrand Bisimwa, kiongozi wa tawi la kisiasa la kundi la M23, daftari ya watu watakaosamehewa iliandikwa kabla hata ya sheria ya msamaha kuidhinishwa na bunge na hilo ni ukiukaji wa mkataba wa Nairobi baina ya serikali na waasi hao wa M23. Sheria ya msamaha iliyoidhinishwa Februari 3 bungeni inahusu watu wanaotuhumiwa kwa makosa ya kufanya uasi, kushiriki vitani na vilevile vile kutokana na misimamo yao ya kisiasa. Lakini wale wanaohusika na uhalifu wa kivita na ubakaji hawawezi kuhusika na sheria hiyo ya msamaha. Msamaha huo unahusu watu waliofanya makosa hayo kuanzia mwaka wa 2006 hadi 2013. Ni kiripoti kutoka Kinshasa. Mimi ni Salehe Mwanamilongo. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Tume ya Umoja wa Mataifa iliyoko Sudan Kusini inasema waasi waliua mamia ya raia katika mashambulizi yaliyochochewa na ukabila, walipoteka mji wa Bentiu wiki jana. Mwandishi wa Sauti Amerika Margaret Bishia anaripoti kutoka Umoja wa Mataifa kuwa tume hiyo imeshtumu vikali mauaji hayo dhidi ya raia ambayo yalifanywa kwa misingi ya kitaifa na kikabila. Katika taarifa, tume hiyo inayojulikana kwa kifupi kama UNMIS, ilisema zaidi ya wananchi mia mbili waliripotiwa kuwawa na zaidi ya mia nne kujeruhiwa katika msikiti wa Bentiu ambapo walikuwa wamekimbilia kutafuta hifadhi. Ripoti hiyo ilielezea wapiganaji wa, wa kundi la waasi ambao pia wanajulikana kama SPLA Upinzani, waliwatenga watu kwa misingi ya utaifa wao na makabila yao na kuwasindikiza wengine katika maeneo salama na kisha kuwaua wengine. Mashambulizi sawa na hayo yaliripotiwa katika kanisa la Katoliki na kwenye uwanja unaotumiwa na shirika la mpango wa chakula duniani WFP na pia katika hospitali ya Bentiu. Wasudan wa kabila la Fur kutoka mkoa Dafur pia walilengwa katika mauaji hayo. Aidha, tume hiyo inashutumu matumizi ya matangazo ya kituo kimoja cha redio kinachomilikiwa na waasi kwa kuchochea mauaji na ubakaji. Msemaji wa tume hiyo ya walinda amani Nick Benberg aliiambia Sauti Amerika kuwa tume ya UNMIS imeongeza walinda amani katika mji wa Bentiu na maeneo yaliyoshambuliwa na waasi. But the truth of the matter is is that we can't be everywhere at all times. Also our peacekeepers are um focusing on the protection of civilian sites, anasema. Lakini ukweli ni kwamba hatuwezi kwa kila mahali wakati wote walinda amani wetu wanatilia maanani ulinzi katika maeneo ya raia ambapo maelfu ya wakimbizi wa ndani wanaishi baada ya kutoroka ghasia na wanatutegemea kwa ulinzi wao. Wiki jana walinda amani hao waliwasaidia mamia wananchi ambao maisha yao yalitishiwa katika mji huo wa bentio na rubknona na kuwapeleka kwenye kituo chao kituo hicho saasaa saa kina wakimbizi wa ndani wapatao elfu ishirini. Mgogoro wa sudan kusini ulizuka desemba baada ya wanajeshi watiifu kwa rais Salva Kiir na waasi walioegemea upande wa makamu rais wa zamani Riek Machar kuanza kupigana. Ghasia hizo sasa zimesababisha zaidi ya wananchi milioni moja kutoroka manyumbani mwao. Skiliza Sauti Amerika na hivi punde tutakusomea muktasari wa habari. Wazazi wa wasichana katika shule ya sekondari ya wasichana ya serikali nchini Nigeria ambao walitekwa nyara wiki iliyopita na kundi la Waislamu wenye msimamo mkali wanasema wasichana 234 bado hawajulikani walipo, idadi kubwa ya wasichana kuliko idadi iliyotolewa na maafisa. Mbunge mmoja nchini Somalia ameuawa kwa bomu lililotegwa ndani ya gari mjini Mogadishu. Ishaq Muhamed Ibrahim aliuawa wakati bomu moja lilipolipuka ndani ya gari lake katika wilaya Hamaru wa ya mji mkuu wa Hamar Weyne. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry anahisi Rusia kuchukua hatua mbadala kutekeleza mkataba wenye lengo la kumaliza mivutano huko Ukraine. Kerry alimwambia waziri wa mambo ya nje wa Russia Sergei Lavrov, kwa njia ya simu hapo jana kwamba hatua ambazo Russia inatakiwa kuzichukua zinajumuisha mwito wa umma kwa wanaojitenga kuyaachia ya majengo yaliyoyashikilia kinyume cha sheria na vituo vya ukaguzi, kukubali msamaha na kusikiliza manung'uniko yao kisiasa. Na ifuatayo sasa ni tahariri ya Sauti ya Amerika. Marekani inaadhimisha siku ya mazingira Earth Day Aprili 22 ikiwa ni nafasi ya kutafakari juu ya jinsi tunavyoathiri dunia na kutathmini namna kila mmoja wetu anavyoweza kuhakikisha kwamba tunatoa mchango chanya kulinda mazingira. Siku ya kwanza ya mazingira ambayo iliadhimishwa mwaka 1970 ilipangwa kama siku ya kitaifa ya kufundisha, siku ya kufahamisha watu kuhusu mazingira. Katika miaka ya 60 watu wengi Marekani walianza kuwa na wasiwasi kuhusu kuharibika kwa mazingira kukosekana kanuni na sheria za kuzuia uchafuzi wa hali ya hewa au kutokuwa na nia ya kisiasa ya kufanya chochote kuhusu mazingira. Kitabu kiitwacho Silent Spring kilichoandikwa na Rachel Carson mwaka 1962 kilielezea athari ya dawa za kuzuia wadudu kwenye mimea, kwenye mazingira na kusaidia kuanzishwa kwa vuguvugu la wanaharakati wa kulinda mazingira na kupelekea kuundwa kwa idara ya kulinda mazingira hapa Marekani. Mwanzilishi wa siku ya mazingira, senata wa Marekani Gaylord Nelson, alikuwa ni mwanaharakati wa mazingira aliyekasirishwa na kukosekana kwa majibu ya kisiasa kutokana na kuharibika kwa mazingira. Zaidi ya watu milioni 20 walijitokeza katika kuadhimisha kwa, kwa mara ya kwanza siku ya mazingira na senata Nelson Aprili 22, mwaka 1970. Leo hii siku ya mazingira inaaminika na wengi kama siku ya kuzaliwa kwa vuguvugu jipya la mazingira lililoipatia nguvu mpya kupitishwa kwa sera ya kihistoria ya mazingira ya Marekani kama vile sheria ya maji safi, sheria ya wanyama walio hatarini na kuongezwa kwa sheria ya hewa safi mwaka 1970. Mwelekeo ulilenga juu ya kumwagika kwa mafuta, uchafu wa viwanda, maeneo ya kumwagia uchafu wa kemikali za sumu, kuto kuwepo kwa misitu na kumalizika wanyama pori. Leo wasiwasi mkubwa ni mabadiliko ya hali ya hewa. Hakuna shaka isipokuwa wachache wasioamini kwamba shughuli za binadamu zinaingilia na, na mfumo wa hali ya hewa duniani. Jopo la Umoja wa Mataifa la ushirikiano wa serikali juu ya hali ya hewa lililokutana Yokohama hama Japan mwishoni mwa Machi lilikubaliana kwamba mabadiliko ya hali ya hewa tayari yameanza kuathiri viwango vya mavuno ya mazao, kupatikana kwa maji na kutoweka wanyama, miongoni mwa athari nyingine. Mtandao wa siku ya mazingira, shirika lisilo la kiserikali la Marekani ambalo lina ratibu matukio ya Earth Day Marekani na siku ya kimataifa ya mazingira imetoa kauli mbiu ya mwaka huu kwamba miji kuzingatia mageuzi ya mazingira. Serikali ya Marekani inaunga mkono kauli mbiu hii. Bila ya kuchukua hatua kubwa na za dharura, sayansi inatuambia maisha yetu na hali yetu ya hewa iko hatarini, alisema waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry. Hakuna nchi moja pekee inayosababisha mabadiliko ya hali ya hewa na hakuna nchi inaweza kuzuia lakini utahitaji kuongeza jitihada ya majibu yetu kulingana na sayansi. Muda unakimbia. Hiyo ndipo tunakamilisha matangazo yetu Kumekucha Afrika kutoka hapa studio zetu za Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi Aida Isa, msimamizi wa matangazo ni mimi Asteg At, na studioni hapa ni naye, naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunawatakia siku njema kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC.