Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC, ikitangaza kutoka hapa DC, mimi ni Abdushakur Abud, na mimi ni Sandei Shomari, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamisi, tarehe 24 Aprili mwaka 2014 ambapo pia tunasikika katika redio shirika za FM na pia katika masafa mafupi ya mita bendi 19 na 22. Karibuni. Na katika matangazo yetu ya jioni ya leo, tuna ripoti juu ya wito watolewa wa kuwataka wabunge wa bunge maalum la katiba nchini Tanzania kujadili kwa hoja na wazi ya kukataa serikali tatu, lakini wananchi wasikie tena, wasifiche sasa, iko na jitihada hata ya kufikisha mambo tulikuwa tumefanya, na tuna ripoti juu ya muungano miaka 50 ya Tanzania mwelekeo uende wapi. Na polisi nchini Kenya wanasema uchunguzi unaendelea kufuatia mlipuko wa bomu jana usiku uliosababisha vifo vya watu wanne. Wanachukua uchunguzi wa kina ili kuona ya kwamba wamepata maelezo ama ushahidi ambao utatuwezesha kuangalia eh, eh, kiini cha shambulizi hili. Hizo basi ni baadhi ya ripoti za kuandalia hii leo, na ni matumaini yetu utakuwa pamoja nasi hadi mwisho wa matangazo, na unaweza kuyasikia matangazo moja kwa moja kupitia mtandao, anwani wwwswahilicom. Lakini kwanza, Sande Shomari hapa anatusomea taarifa ya habari. Balozi wa Marekani kwenye Umoja Mataifa Samantha Power ameitaka jumuiya ya kimataifa kuwawekea vikwazo wali wanaowalenga raia au wanaoleta mvurugano wa kisiasa Sudani Kusini. Pawa alishiriki kwenye mkutano muhimu wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa Jumatano juu ya hali ya Sudani Kusini. Wanadiplomasia hao walionyeshwa kile Pawa alichokiita picha za kinyama za mauaji ya wiki iliyopita katika mji wa Bentiu. Ofisi ya Umoja wa Mataifa Sudani Kusini inasema waasi wameua mamia ya watu kutokana na utaifa au makabila yao baada ya kuchukua udhibiti wa Bentui Aprili kumi na tano. Msemaji wa waasi amekanusha kufanya mauaji hayo. Rais Barack Obama amethibitisha tena nia ya Marekani katika mkataba wa kuilinda Japan, ikiwa ni pamoja na kundi moja la nchi za visiwa vya China Sea vinavyodaiwa na nchi zote Tokyo na Beijing, kufuatia mkutano wa leo huko Tokyo na waziri mkuu wa Japan Bwana Shinzo Abe, Bwana Obama alitamka wazi kabisa kwamba visiwa vya Senkaku viko chini ya makubaliano yanayoilazimu Marekani kuilinda Japan kama ikishambuliwa. Bwana Obama alisisitiza kwamba Marekani haichukui upande wowote juu ya uhuru wa visiwa hivyo vijulikanavyo China kama Diaoyu, lakini alionya dhidi ya hatua yoyote ya upande mmoja ya kubadili hali iliyopo sasa. Na takriban watu ishirini wameripotiwa kufariki dunia na maelfu wamekimbilia katika vijiji vya Cameroon vinavyopakana na Nigeria kufuatia mzozo kati ya wafugaji wa ng'ombe wa Nigeria waliokuwa na silaha na wakulima wa Cameroon. Mwandishi wetu Moki Edwin Kinzeka anaripoti kutoka Yaunde na Hadija Riyami anayesoma ripoti kamili. Walioshahudia wanasema maelfu ya wafugaji wa kabila la Fulani waliokuwa wakikimbia mzozo katika majimbo mawili ya Taraba na Benue nchini Nigeria walijibu kwa ghasia pale wakulima wa kijijini wa Cameroon walipowataka waondoke katika eneo hilo. Mbunge wa Cameroon Walanga Richard ameiambia VOA kwa watu wa kabila la Fulani waliokuwa na silaha wamevamia vijiji Jumanne alfajiri. Anasema watu hao walikuwa na silaha nzito, wamechoma moto mashule, nyumba na kuharibu mazao, na hili linatia wasiwasi wasi mkubwa. Hizi si ghasia za kwanza zilizohusisha wafugaji wa kabila la fulani ambao kwa muda mrefu wamegubikwa katika mizozo kuhusu haki za ardhi na wakulima wa kieneo. Mwaka 2012 walivamia kijiji cha Baoro. Serikali ya Cameron ilijibu kwa kuweka kituo cha kijeshi cha ukaguzi katika kijiji hicho. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA hapa Washington DC. Mlinzi mmoja wa Afghanistan amefyatua risasi katika hospitali huko Kabul na kuua madaktari watatu wa Kimarekani, katika shambulizi jingine dhidi ya wageni huko Afghanistan. Shambulizi leo lilitokea katika hospitali inayoendeshwa na kituo cha Kikristo chenye makao yake Marekani, Cure International. Katika taarifa fupi kwenye mtandao wa Twitter, Ubalozi wa Marekani ulisema kwa masikitiko makubwa kwamba tunaweza kuthibitisha kwamba Wamarekani watatu waliuawa katika shambulizi hilo kwenye hospitali ya ka maafisa wa Afghanistan wanasema Marekani wanne alijeruhiwa katika shambulizi na kwamba wawili waliouawa walikuwa ni baba na mtoto, madaktari waliokuwa wakitembelea hospitali hiyo wakati wa shambulizi hilo. Daktari watatu aliyeuawa amefanya kazi kwenye hospitali hiyo kwa miaka saba. Mapigano kati ya majeshi ya Ukraine na wanamgambo wanaounga mkono Rusia huko mashariki mwa Ukraine umepelekea wanamgambo watano kufariki dunia, huku rais wa Russia Vladimir Putin akisema hatua za kijeshi Kiev ni uhalifu. Waziri wa mambo ya ndani wa Ukraine alisema hii leo kwamba majeshi yake pamoja na vikundi vya kijeshi yameua wanamgambo watano wanaunga mkono Russia na kuharibu vituo vyao vitatu vya ukaguzi katika mji wa Slovyansk. Wakizungumza katika mkutano wa hadhara huko St. Petersburg, Rais wa Russia Vladimir Putin amesema kwanza, kama serikali ya Ukraine imeanza kutumia jeshi dhidi ya watu wake ndani ya nchi hiyo, hilo litakuwa kosa kubwa dhidi ya watu wake. Baada ya taarifa ya habari, mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Wapenda wasikilizaji, katika ripoti zetu za hii leo yenye yani uzito, inatupeleka huko Kenya ambako maafisa wa usalama wanasema wanaendelea na uchunguzi wa kina kufuatia mlipuko uliotokea ndani ya gari nje ya kituo kikuu cha polisi cha Pangani mjini Nairobi. Hivi punde nimezungumza na msemaji wa polisi Masud Mwinyi na kuanza kumuuliza uchunguzi umefikia wapi hadi hii leo. Hadi sasa maafisa wetu wanaendelea na uchunguzi na wanachukua uchunguzi wa kina ili kuona ya kwamba wamepata e, maelezo ama ushahidi ambao utatuwezesha kuangalia e, e, kiini cha shambulizi hili e, na watahusisha e, wachunguzi wale ambao wanafanya uchunguzi wa kiforensic, yani forensic investigation na pia pia vile vile DNA ili kuangalia, kutambua hasa mili ya wale washukiwa ili tuweze kujua e, walikuwa ni akina nani. Kwa hivyo uchunguzi unaendelea, lakini e, kwa sasa hatuwezi kuambia tumefika wapi, kwa vile ndio tumeanza. Na pindi tutakapopata e, matokeo, basi e, vifaa husika ama vyombo husika vitajulishwa. Je, mmeweza kutambua ni watu wa asili gani? Hatujaweza kutambua ni watu wa asili gani kwa sababu e, walikuwa ni watu ambao e, shambulizi lile liliweza kwa bahati mbaya kuchafua ile mili yao. Kwa hivyo hatuwezi weka dhana kwamba ni watu wa asili gani, lakini tunajua kwamba upekuzi wa DNA utaweza kutujulisha kama ni watu wa Kenya e, kwa vile lazima tutawapata katika databases yetu. Tutajua ni wakenya wa kutoka wapi na ni kina nani kama si wa kwetu, ni wageni, labda kama waliingia ndani ya nchi rasmi, pia tutajua na kama hakuwa wako ndani ya nchi rasmi, hiyo pia itabainika. Unaweza kutueleza watu wengi wanajiuliza kwa nini polisi waliingia katika gari hilo kabla ya kukagua, au ni tabia ya polisi wa Kenya kuingia katika gari ya raia wanapokamatwa? Uh, si hivyo kwamba labda wanaweza kuwa wana tabia ya kuingia katika magari bila ya upekuzi ama vitu kama hivyo, lakini wakati afisa anaposhika eh, mshukiwa ama washukiwa eh, kuna namna ambayo yeye eh, mwenyewe atatathmini eh, ile hali hile, na achukue hatua za haraka na hatua mwafaka. Hatuwezi kubaini kwa nini walichukua hatua hiyo, labda kuna jambo lilowapelekea, kwa vile sasa hawapo kwa bahati mbaya, lakini tuko na imani walichukua hatua ambao kwa wakati ule waliona ndo likuwa inafaa kuchukuliwa. Ukisoma katika mitandao na tovuti za kijamii, watu wanajiuliza, wanaosema kwamba tabia hii ni kwamba polisi wa Kenya wakiingia ndani ya gari ni njia mojawapo wa kutafuta hongo. Je, kuna ukweli? Sioni kama kuna ukweli, kwa vile maafisa wetu hapa nchini Kenya wana maadili yanayohitajika na wanaelewa athari za kujihusisha na vitendo ambavyo haviambatani na maadili ya utendaji kazi wao. Kama kuna wale wanaojihusisha visa vichache vya wa maafisa kuchukua hongo ama rushwa vimekabiliwa na adhabu kali ya kikazi. Lakini pia kama kuna wananchi wamehusika katika hiyo, basi ni wananchi waseme, sisi tumeona hivi ama tumehusika kwa hii, ambayo tayari ni uvunjaji wa sheria kwa upande wa mwananchi. Huyo basi ni Masud Mwinyi, msemaji wa polisi nchini Kenya, akizungumza nasi kutoka na Nairobi. Sante. Tuendelee na huko nchini Tanzania, Abdishakur. Malumbano juu ya rasimu ya katiba mpya kati ya wajumbe maalum wa bunge la katiba inayoendelea, huku baadhi ya wajumbe wakiwa wamesusia vikao vya bunge hilo kwa kile wanachodai hawakubaliani na jinsi vikao vinavyoendeshwa ndani ya bunge hilo. Mwenzangu Hadija Riami amezungumza na bwana Joseph Butiku, ambaye ni mmoja wa wanachama katika tume iliyoandika rasimu ya katiba, ambaye anaanza kwa kueleza nini ambacho kinaweza kufanywa na wajumbe wa bunge maalum kuhusu mapendekezo ya rasimu mpya ya katiba. Katika mazungumzo, watu wanaweza kuifanyia marekebisho wanavyoona, kufuatana na hoja na sababu wanazotoa za marekebisho, lakini haiweza, haiwezi ikawekwa kando. E, ikawa kuna mazungumzo ya aina mengine ama mapendekezo mengine tu ambayo yanafanana na rasimu au hata kusingizia kwamba hotuba ya Rais ilikuwa, ilikuwa ni sehemu ya rasimu. Hotuba ya Rais ilikuwa ni ya ufunguzi. Basi tuzingati, tuzingatie, turudi kwenye bunge, wote waliotoka warudi, tuende kwenye mchakato huo mujibu wa sheria. Na nikasema hata vyama vilivyoko nje sasa huku vinatembea tembea, sijui vinawaeleza nini wananchi kuhusu mchakato mchakato huu ni kwamba hawajaridhiana. Kuna miezi mitatu kati ya Mei, Juni na Julai, wakubaliane tutaweza kufanya consultation, mawasiliano ma, ma mapya, lakini lazima turudi kwenye utaratibu wa katiba wa sheria, tukubaliane tupeleke kwa wananchi, sio maoni yetu tu, tupeleke kwa wananchi mapendekezo ya katiba ambayo itapigiwa kura ya ndio au hapana na wananchi. Mheshimiwa Butiku, swala ambalo naona linalalamikiwa zaidi hapa, inaelezewa kwamba tume imeingiza mapendekezo ya kuwepo kwa serikali tatu. Wanasema hiyo haiendani kabisa na hali halisi, na baadhi ya vyama vina havikubaliani na mapendekezo hayo ya serikali tatu. Sasa debate ya serikali tatu au mbili, kwa sababu watu, ni mambo ya madaraka, hii inaweza ikaendelea lakini hata hivyo iendelee tu, wanaweza kuikataa, wanaweza kuikubali, lakini kusema kwamba si maoni ya wananchi, hiyo si kweli. Wao watoe hoja tu ya kukataa serikali ya kungang'ania serikali mbili, watoe hoja ya kukataa serikali tatu, halafu wananchi wasikie tena, wasifiche. Sasa hiyo kuna jitihada hata ya kuficha ficha mambo, tulikuwa tume, tume, tume, tumefanya hata kwenye vyombo vyetu vingine vya habari, wakitokea watu wanatoa maelezo, wengine wa- wanakata, wengine wa- wanafanya nini? Waache wananchi wapate taarifa zote, kwa sababu ni mchakato unaotokana na mazungumzo. Kwa hiyo tuzungumze kwa mujibu wa katiba yetu, kwa mujibu wa sheria na kwa mujibu wa utaratibu, tuache kusingiziana. Rasimu ipo. Mheshimiwa Butiku, unadhani nini kinaweza kufanyika kunusuru hali hii ili haya majadiliano ambayo yanaendelea bungeni yaendelee bila ya kuwepo na vurugu na hii wengine kujitoa? ma- Mambo, mambo mawili. Moja, nasema huu ni mtakato wa mazungumzo na, na, na, na, na, nasema si mchakato wa chama cha CCM wala cha kafu, ni mchakato wa Watanzania. Maoni haya yamekwenda kwa Tanzania. Mimi kinacholeta matatizo ni pale vinavyotokea makundi. CCM inasema sisi hili jambo ni la chama Alafu kafu anasema oh, kwa mfano sasa wamefanya mchakato wa vyama, na tuliwaambia tangu mwanzo huu si mchakato wa vyama, ni mchakato wa watanzania wote. Wako watanzania wangapi mama ambao si wana si, si, kafu wala si wana wengi? Sasa waache watoe maoni yao, walitoa maoni yao, tuwapelekee kitu kitu chao. Ni bwana Joseph Butiku, mmoja waliokuwa tume ya kuandika rasimu ya katiba nchini Tanzania, akizungumza sauti ya Amerika kutoka Dar es Salaam. <laughs> Kwa nini muungano uliundwa mwaka 64? Waasisi wa muungano walikuwa na shabaha gani? Usikose kujiunga nasi Ijumaa jioni katika Live Talk tukizungumzia miaka 50 ya muungano kati ya Tanganyika na Zanzibar, kujenga demokrasia na demokrasia, kwa maana ya watu kujitawala, ndio kinaitwa kero. Lugha zinazotumiwa za kero, ina maana kwamba kuna mfumo mzuri wa mamlaka na utawala ambao unazingatia mahitaji ya wananchi. Mpenzi msikilizaji, hii ni fursa yako kushiriki katika live talk na VOA Swahili. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Tunaendelea na taarifa habari. Waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu anakutana na baraza lake la usalama hii leo, wakati akifanya maamuzi juu ya jinsi ya kujibu kwa mapendekezo ya hivi karibuni ya wapinzani wa wapalestina Fatah na Hamas kuridhiana na kuunda serikali ya umoja wa kitaifa. Bwana Netanyahu alikosoa tangazo la maamuzi hayo Jumaatano akisema rais wa Palestina Mahmud Abbas ambaye anawakilisha Fatah anasababisha ugumu katika mazungumzo ya amani yanayoendelea baina ya Israel na Palestina. Bwana Netanyahu aliwaita Hamas chama cha wauaji ambacho kinataka kuteketezwa kwa Israel. Israel, Marekani na Umoja wa Ulaya zinaliona kundi la Hamas kuwa ni la kigaidi. Nam ni wapendwa wasikilizaji, katika makala yetu ya miaka 50 ya muungano wa Tanzania hii leo ninazungumza na Dr Ayub Rioba wa chuo kikuu cha Dar es Salaam na Harith Hasani, mwandishi wa kitabu cha Kwaheri Ukoloni Kwaheri Uhuru, kuzungumzia mustakbal wa muungano huo. Kwanza nimemuuliza swala hilo Dr Rioba. Hili swali ni muhimu sana e, hasa kwa kipindi hiki ambacho ndo tunaadhimisha tena miaka hamsini ya muungano, lakini pia katika wakati ambapo tuko katika mchakato wa kuunda katiba mpya. Niseme tu kwamba katika jambo ambalo wakati mwingine tunaweza tusilione, e, tunaoangalia kinachoendelea katika muungano wetu ni kudhani kwamba una matatizo sana, una kero kubwa sana, na kwa hiyo umetingisha nchi, lakini tunasahau kitu kimoja kwamba huu muungano umedumu muda mrefu tu kihistoria na kisiasa, watu wanaofuatilia mambo yanayotokea, ukiangalia kwa mfano muungano wa Senegali na Gambia ulikuja haukudumu. Muungano wa, wa Misri na Tunisia wala haukudumu. Misri wa Misri na nani na, na Uarabuni huko haukudumu. Tunisia na Libya haukudumu. Kuna miungano mingi ilikuwepo juzi umevunjika, eh, hii Sudani ya kusini na kaskazini. Kwa hiyo ninachosema mimi ni kwamba eh, hili la kufikia miaka hamsini kwa kweli si jambo dogo, na ni lazima tuangalie ni mambo yepi yaliyosababisha E, nchi hizi zimeendelea kuwa pamoja kwa muda mrefu, ambayo kwa haraka haraka nikiangalia, unaangalia tu bali na ule ukaribu wa kijiografia, lakini kuna huo uhusiano wa kihistoria e, kuna uhusiano wa kisiasa ule wa kimapambano kutaka kuleta uhuru, haki na usawa, uhusiano ndugu, ambayo, wa kindugu ambao sasa hivi tayari Watanzania wameshaoleana wanaoishi Zanzibar, wanaoishi bara, e, watu wanakuwa na makazi huko bara, wanafanya shughuli zao lugha moja ya Kiswahili inatuunganisha wote, ushirikiano wa kiuchumi ambapo e, soko linakuwa kubwa zaidi, ushirikiano wa kiulinzi na hata ile dhana nzima ya umajumui wa Afrika. Kwa hiyo kwa kifupi ni kwamba ukiangalia faida za, za, za muungano kwa kweli ni kubwa, lakini kwa haraka haraka ukiangalia tena upande mwingine, labda uzungumzie sasa kutokuwepo au kuvunjika kwa muungano. Haraka haraka unaona kabisa kwamba E, kutakuwa na matatizo. Kwanza kabisa kwa mfano, ardhi ya Zanzibar haiongezeki, lakini watu wanaongezeka, na kesho kesho kutwa hatuwezi e, kujua atakotokea. Zanzibar inaweza kuhitaji kuwa na, na ardhi zaidi. Lakini kutokuwepo kwa muungano kuanzia sasa itaathiri watu kijamii, kama nilivyosema, watu wakishaoleana wanaishi kama ndugu, wengine wamebadilisha makazi nchi moja, itaathiri, itaathiri kwa sababu wanajua wako katika nchi moja ile, na yenyewe wataathirika, lakini itaathiri pia uchumi kwamba inapunguza ukubwa wa, wa, wa, wa soko la pamoja na na inaathiri uchumi hasa kwa Zanzibar kwa mfano, lakini itaathiri pia ulinzi wa eneo kwa ujumla, na unaweza ukakuta kwamba kuna matishio mbalimbali mbali katika dunia ya leo, ambapo kwa mfano katika visiwa vya jirani zetu wa Zanzibar, unaweza kukuta wananyemelea watu wenye malengo mabaya eh, kwa ajili ya kuweka makazi pale. Lakini pia itaamsha hisia za kuvunjika kwa muungano, kutaamsha hisia za kusambaratisha nchi zaidi, kwamba wengine nao wataona, watasema na sisi kumbe tunataka tuwe na haitasaidia na itakuwa inaua ile ari na ile imani ya wengine wetu kwamba tunahitaji kuungana zaidi katika nchi za Afrika, ili tuweze kuwa na uwezo sio tu wa kujiendeleza kiuchumi, kujikwamua kiuchumi, lakini pia kuhimili matishio mbalimbali ambayo tunakabiliana nayo katika dunia ya leo ambayo, eh, mataifa makubwa siku zote yanataka yatumie ukubwa wao, rasilimali zao na misuli yao. E, kutaka kunyonya mataifa madogo. Kwa upande wako Harith, kama ulivyosikia amezungumzia kwamba umuhimu muungano umebaki umeungana kwa muda mwaka miaka hii yote, kwa mwangalio wa nchi za nje, unafikiri inaangaliwa vipi, imeleta uhusiano gani na nchi nyinginezo ingekuwa Zanzibar mbali na Tanganyika mbali? Kitaka kuzungumza kwa nchi nyingine, inafaa kwanza tutizame katika Afrika Mashariki yenyewe na Afrika ya Kati na na visiwa ba, na, na bahari ya Hindi toka miaka hii, hii yote ya, ya muungano baina ya Zanzibar na Tanganyika, tunajua wazi na jambo ambalo ha, ha, ni halifichiki ni kwamba hakujatokea nchi nyingine yoyote, umefahamu kutaka si kujiunga, hata kupeleka ombi la kutaka kujiunga na muungano huu, na hilo peke yake ni, ni suala muhimu sana la laku, kujiuliza, manake utakuta hata kabla ya muungano huu vilipokuwa bado Afrika Mashariki iko katika vuguvugu la kuanzisha shirikisho la Afrika Mashariki, Uganda na Zanzibar wao wakishirikiana sana kukataa kumezwa katika shirikisho la Afrika Mashariki kutokana na katiba ya wakati ule ambayo ingeipa Tanganyika na kasa nani Raisi Nyerere, umefahamu nguvu kubwa sana kuliko nchi mbili hizo. Kenya pia haikutaka kujiunga. Visiwa kama Seychelles ambao ambavyo nani rais wake mwasisi wake Wanaa katika kitabu chake alichotoa karibuni, wanasema wao walitambua wazi kwa kwamba Tanganyika ilivamia Zanzibar kabla ya nani ya huu muungano, na walishtushwa sana na hilo suala. Lakini sasa hivi tumefika miaka hamsini ya mwanzo muungano huu umeweza kudumu, shauri ilikuwa ni haramu na ni uhaini kuzungumza, kutokana na utamaduni na mila ya kisiasa ndani ya vyama vya kisiasa tawala. Sasa ile miaka hamsini ya kuendeleza muungano kwa buti na mabavu imeshapitwa na wakati. Sasa hivi mustakabali wa muungano huu ni kuwa na katiba mpya ambayo itairejeshea Zanzibar sauti yake. Lakini katiba mpya hiyo haitoweza kupatikana wakati political culture ya CCM itaendelea kupiga buti, itaendelea kusema kwamba muungano ukibadilika, Zanzibar ukawa na uhuru wake sultani ambaye alitawala kwa mwezi mmoja tu, tena sultani wenyewe wa kikatiba, kwa kwamba huyu atarudi. So inaendelea kutumia vitisho vile vile va ku-kujitafutia uhalali wa kisiasa kutokana na serikali ya mwezi mmoja wa sultani kumtupia majukumu yote ya kisiasa. Hii ni kuwataka, kuwatisha tu wananchi na kutaka kuzidi kuubomoa huo muungano mung wenyewe, ili wengine, sio kama hawatuleta ombi tu, ndo kabisa, watu wengine wote watakataa Naam, kwa hivyo Dkt. Rioba, unaweza kutueleza kutokana na kero hizi zote, unafikiri mustakabali wake unabidi ukae namna gani? Muungano uendelee uwe na Mungano, wendele, wene, nguvu hasa kwa vile nchi za Afrika mashariki hivi sasa inajaribu kuunda ushirikiano mkubwa zaidi? Yeah, na naamini hivyo. Na mimi ni kili tu jambo moja kwamba hii ya, ya kwa mfano kero kwamba zimekuwepo kero haya ni mambo huwa yanakuwepo katika katika nchi nyingi tu ambazo zina muungano uwe wa aina gani, lakini ukweli unabakia pale pale kwamba tatizo ambalo linajitokeza katika Tanzania e, ni pale ambapo unakuta kuna baadhi ya mambo ambayo yanapigiwa kelele ama yanakuwa yanashughulikiwa kichini chini, watu hawaambiwi, au wakati mwingine anasukumwa chini ya carpet. Kwa hiyo wanabaki wakiona kwamba ina maana hatusikilizwi, kwa nini anaonekana hivi? Kwa hiyo kwangu mimi jambo la muhimu kabisa naloliona sasa hivi ni kwamba muungano ni muhimu, tuseme tu ukweli. Dunia ya leo n nchi kubwa. Mimi nimesoma Ulaya, na nilikuwa nasomea yale masuala ya muungano wa Ulaya ulivyoanza. Wale watu ni mataifa makubwa, ni matajiri tokea zamani, na wana- wanaamini kwamba kwa kuja pamoja wakaungana ndio watatengeneza e, uchumi bora na imara, na maisha ya watu wao yatakuwa bora zaidi. Mimi naamini kabisa kwamba turudi katika meza ya kuzungumza, tutafute mwafaka. Muungano huu utadumu endapo tutazungumza kwa kuheshimiana na kusikilizana na kutafuta mwafaka, kwamba kwa kweli tunavyoona kwa haki kabisa, ili mambo yetu yaende vizuri kama taifa, ni lazima haya yashughulikiwe hivi na hivi na hivi. Naam, asante sana. Harith, kwa upande wako basi, kwa hivyo umesema pawe na mabadiliko. Mabadiliko gani muhimu? Nahisi kama tumemsikia Dr. rioba alivyoeleza. Kwa upande wako nafikiri inabidi kuendelea vipi? Kwanza na, na, na, naona na mi nakubaliana na spirit ya Dr. Ayubu yaani wa rioba, umefahamu? Lakini kwa kuongezea tu kitu kidogo kwamba naona kapendekeza ka kwa kwamba ipatikane kama wiki alafu nani wajumbe wa bunge maalum wapewe makabrasha, lakini swala la kujiuliza hata kabla ya kufanya hivyo unafahamu, unafikiri kwa kwamba swala kama hili, kazi kubwa aliyoifanya nani jaji Warioba na wajumbe ambao nani watakuja kukumbukwa nani milele na historia, na wataandikwa vizuri tu na historia ya Tanzania itakapo, itakapo, itakapo, itakapo Tanzania vyovyote itakapomalizikia kwamba jambo muhimu kama hili unafikiri wao, yani Jaji Warioba na wenzake wakubwa kwenye nani kwenye kamati ile wange kurupuka tu wakaenda wakatizitoa tu takwimu zile bila ya kwanza kwenda kukaa na kuonana na kiongozi mkuu wa, nani wa nchi ambaye ni mwenyewe nani Mheshimiwa Daktari Jakaya Mrisho Kikwete. Wamekwenda hawa watu wameonesha hii zile takwimu hii, bwana ndo trend unavyokwenda nifahamu na, na, ni, nini suala la kujiuliza? Rais ali- alitoa kauli gani walipomwendea mara mbili kwenda kuonana naye na kumuonesha hali halisi iko hivi. Mzee, nini maoni yako? Hatuwezi kupata katiba nzuri ya Zanzibar au ya Tanganyika au ya aina ya mfumo wa muungano wowote ule bila kuweza kukaa kama Dr. Yubu anavyosema watu wakazungumza kwa heshima. Nam huyo ni Harith Kasani akizungumza juu ya mustakbal wa muungano pamoja na Dr Ayub Riobo wa chuo kikuu cha Dar es Salaam. Hivi sasa muktasar wa habari. Balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa ya mataife, Samantha Power ameitaka jumuiya ya kimataifa kuwawekea vikwazo wale wanaolenga raia au wanaoleta mvurugano wa kisiasa Sudani Kusini. Rais wa Marekani Barack Obama amethibitisha tena nia ya Marekani katika mkataba wa kuilinda Japan, ikiwa ni pamoja na kundi moja la nchi za visiwa vya China sea si, vinavyodaiwa na nchi zote Tokyo na Beijing. Mlinzi mmoja wa Afghanistan amefyatua risasi katika hospitali huko Kabul na kuwa madaktari watatu wa, wa Kimarekani katika shambulizi jingine dhidi ya wa wageni huko Afghanistan. Waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu anakutana na baraza lake la usalama hii leo wakati akifanya maamuzi juu ya jinsi ya kujibu kwa mapendekezo ya hivi karibuni ya wapinzani wa Palestina, Fatah na Hamas kuridhiana na kuunda serikali ya umoja wa kitaifa. Mapigano kati ya majeshi ya Ukraine na wanamgambo wanaounga mkono Rusia huko mashariki mwa Ukraine yamepelekea wanamgambo watano kufariki dunia, huku rais wa Russia vladimir Putin akisema hatua za kijeshi huko Kiev ni uhalifu. Waziri wa mambo ya ndani wa Ukraine alisema hii leo kwamba majeshi yake pamoja na vikundi vya kijeshi yameua wanamgambo watano wanaounga mkono Russia. Wanafunzi waliojawa na huzuni wamerudi shuleni katika mji wa Korea kusini wa Anson siku tisa baada ya janga la meli kupelekea vifo vya wenzao na wengine kupotea. Maua na kadi ziliwekwa kwenye madawati ya wanafunzi hii leo baada ya madarasa kuanza tena. Maafisa wanasema wiki chache za mwanzo watalenga kwenye ushauri na saha. Maafisa wa Australia wanasema mabaki yaliyoonekana kwenye pwani ya magharibi mwa nchi hiyo hayahusiani na ndege iliyopotea Malaysia. Mabaki hayo ambayo hayakufahamika yalikuwa karibu na mji wa pwani wa Augusta kusini mashariki mwa eneo ambalo kunafanyika utafutaji mkubwa wa ndege hiyo. Muktasar wa habari unakamilisha matangazo yetu ya nusu saa kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA. Ni matumaini yetu utaungana nasi hapo kesho katika Live Talk juu ya miaka 50 muungano. Kwa niaba ya wenzangu wote waliosikika, msimamizi wa matangazo Hadija Riyami, hapa studio Sandey Shomari pamoja na Dwayne Collins, mwongozi wa matangazo, mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema usiku mwema, kwa herini.