Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA. Tunatangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu kwa matangazo yetu ya asubuhi yanayoanza saa 12, saa za Afrika Mashariki ni saa 11 Afrika ya Kati. Leo ni Jumaa, Aprili 25 mwaka 2014. Naitwa Esther Gidhyort, na mimi hapa ni Mkamiti Kibayasi. na katika matangazo yetu asubuhi ya leo, polisi wa Kenya waendelea na uchunguzi kufuatia mlipuko wa bomu hapo jana Jumatano. Maafisa wetu wanaendelea na uchunguzi wa kina vilevile DNA ili kutambua hasa mili ya wale washukiwa ili tuweze kujua walikuwa ni akina nani. Katika makala ya VOA Mitaani, mayatima wa Rwanda waelezea ya maisha yao miaka ishirini baada ya wazazi wao kuuawa katika maangamizi ya halaiki. Kipindi fulani jenoside ilipokwisha, mimi ndo niliyekuwa mkubwa, niwachukua wadogo zangu nilipowakuta wakuta, na nililazimika kuwalea wote. Ilibidi mi nifanye kazi ile yoyote, ili wadogo zangu wakuwe na mi niishi vizuri. Ni baadhi ya vidokezo vya habari tulizo kuandalia asubuhi ya leo. Msikilizaji, jumuike nasi hadi mwisho wa matangazo haya, lakini kwanza, huyu hapa mkamiti Kibayasi na habari za dunia. Katika habari za dunia asubuhi ya leo, ofisi za Umoja wa Mataifa nchini Sudan Kusini zinasema watu wanne walijeruhiwa jana wakati watu wenye silaha waliposhambulia meli zinazoingiza vifaa kwenye kituo cha Umoja wa Mataifa. Hii ni mara ya pili mwezi huu kwa operesheni za Umoja wa Mataifa huko Sudan Kusini kulengwa kufuatia shambulizi la genge moja kwenye kituo cha Umoja wa Mataifa katika mji wa Bor hapo Aprili 18. Ofisi za Umoja wa Mataifa zinasema shambulizi la jana lilitokea wakati meli nne zikitokea mashariki ya mto Nile zikiwa na chakula na mafuta kuelekea kituo cha Umoja wa Mataifa huko Malakal, Upper Nile State, ambako maelfu ya raia wamechukua hifadhi ya ukimbizi kutokana na ghasia zinazoendelea huko. Shirika la serikali la utangazaji nchini Afrika Kusini SABC limekuwa likishutumiwa na chama cha upinzani cha Economic Freedom Fighters EFF kwa kutumia utaratibu wenye matangazo yake unaofanana na ule wa enzi za ubaguzi wa rangi baada ya shirika hilo la serikali kukataa kupeperusha tangazo la chama hicho cha kisiasa kama sehemu yake ya kampeni kuelekea uchaguzi mkuu wa Mei saba. Julius Malema, kiongozi wa EFF ambaye alikuwa kiongozi wa zamani wa vijana kwenye chama tawala cha African National Congress ANC, alisema kukataliwa kwa tangazo hilo la chama chake cha kisiasa kuna hujumu mchakato wa upigaji kura ujao. Chama cha EFF kitashiriki kwa mara ya kwanza kwenye uchaguzi wa mwaka huu. Malombano katika bunge maalum la katiba nchini Tanzania yanazidi kuendelea, huku baadhi ya wa wajumbe wakiwa wamesusia vikao vya bunge hilo, wakidai kuwa haki haitendeki ndani ya bunge hilo maalum, ambapo kuna upendeleo wa dhahiri. Bwana Joseph Butiku, ambaye alikuwa mmoja wa wajumbe wa tume iliyoandika mapendekezo ya rasimu ya katiba, anawasihi wajumbe wa bunge maalum nini cha kufanya kufanikisha mchakato huu wa kuijadili rasimu ya katiba. Waache fujo, waache wapate, sheria, wapate heshima, wapate kanuni, wa, waache hoja za matusi, hoja za kejeli, hoja za fitina, waache kiburi tu cha watu wana madaraka au hawana. Hapana, sasa hivi ni soba, tunazungumza mambo ya wananchi. Baada ya miezi mitatu hii, August wote turudi na nashauri kwamba tula, nilikuwa nashauri hapa, vyama vilivyoko huko bara vinahangaika huku, sijui vinawaeleza nini wananchi. Vijijini wanatakiwa kwenda kule kupeleka mapendekezo ya katiba iliyopendekezwa. Hawatakiwi kwenda kule kufanya siasa zao za vyama vya kupingana. Hawana rasimu, sasa wanazungumza nini huku? Hawa wanasema mkatae hiki, hawa wamesema mkatae hiki. Sheria inasema tupeleke katiba iliyopendekezwa na bunge maalum. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, hapa Washington DC. Rais Barack Obama amekariri tena kujitolea kwa Marekani kuilinda Japan, ikiwemo kundi moja la visiwa vya East China Sea linalodaiwa na wote Tokyo na Beijing, Kufuatia mkutano wa jana huko Tokyo na waziri mkuu wa Japan, Shinzo Abe, Bwana Obama alieleza wazi Senkaku Islands vimo chini ya mkataba unaoilazimu Marekani kuitetea Japan endapo itashambuliwa. Bwana Obama alielezea Marekani haina mamlaka juu ya utaifa visi wa visiwa hivyo vijulikanavyo nchini China kama Diu, lakini aliona, alionya dhidi ya hatua yeyote isiyo ya kawaida ya kubadilisha hali yao ya ukazi. Mashambulizi ya anga ya serikali ya Siria yaliua kiasi cha watu 27 na kuwajeruhi wengine wengi kwenye soko moja ya karibu na kaskazini mwa mji wa Alepo. Makundi ya wanaharakati likiwemo Syrian Observatory for Human Rights lenye makao yake nchini Uingereza yanasema ndege za serikali zililenga soko lililojaa watu katika mji wa Atareb uliopo kwenye jimbo la Aleppo mapema jana. Mashambulizi hayo ni ya karibuni katika kampeni ya ufiatuaji mabomu inayofanywa na serikali ya Syria dhidi ya maeneo yaliyoshukiliwa na waasi huko Aleppo, matukio ambayo ilianza mwezi Disemba. Baraza la usalama la Israel limeamua kuakhirisha kwa muda mashauriano ya amani na Wapalestina katika kujibu mpango ulioafikiwa na upinzani wa Wapalestina wa chama cha Fatah na Hamas kusuluhisha mgogoro wao na kuunda serikali ya umoja. Kufuatia mkutano uliodumu kwa saa sita hapo jana, baraza hilo lilisema katika taarifa kuwa Israel itajibu kitendo kilichofanywa na Palestina kwa hatua mfululizo. Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu awali alikosoa tangazo la Palestina akisema rais wa Palestina Mahmoud Abbas ambaye anawakilisha chama cha Fatah anatatanisha mazungumzo ya amani yanayoendelea. Unasikiliza Kumekucha Afrika, matangazo yanayokujia kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Na habari zilizopewa uzito wa juu asubuhi ya leo ni ule mlipuko wa Jumatano usiku mjini Nairobi ambao uliua washukiwa wawili wa kigaidi na maafisa wawili wa polisi. Uchunguzi bado unaendelea kubaini washukiwa hao walikuwa na nia gani kabla gari lao kulipuka nje ya kituo cha polisi cha Pangani. Mwenzangu Abdishakur Abud amezungumza na msemaji wa polisi huko Kenya, Masud Mwinyi, na kwanza kamuuliza uchunguzi wao hadi sasa umefika wapi. Hadi sasa maafisa wetu wanaendelea na uchunguzi na wanachukua uchunguzi wa kina ili kuona ya kwamba wamepata maelezo ama ushahidi ambao utatuwezesha kuangalia kiini cha shambulizi hili. E, na watahusisha wachunguzi wale ambao wanafanya uchunguzi wa kiforensic, yani forensic investigation na pia pia, vile vile DNA, ili kuangalia kutambua hasa mili ya wale washukiwa ili tuweze kujua E, walikuwa ni akina nani. Kwa hivyo uchunguzi unaendelea, lakini e, kwa sasa hatuwezi kuambia tumefika wapi, wa kwa vile ndio tumeanza, na pindi tutakapopata matokeo basi, e, vifaa husika ama vyombo husika vitajulishwa. Unaweza kutueleza, watu wengi wanajiuliza kwa nini polisi waliingia katika gari hilo kabla ya kukagua au ni tabia ya polisi wa Kenya kuingia katika gari ya raia wanapokamatwa? Eh, si hivyo kwamba labda wanaweza kuwa wana tabia ya kuingia katika magari bila ya upekuzi ama vitu kama hivyo, lakini wakati afisa anaposhika e, e, mshukiwa ama washukiwa e, kuna namna ambayo yeye mwenyewe atatathmini e, ile hali hile, na achukue hatua za haraka na hatua mwafaka. Hatuwezi kubaini kwa nini walichukua hatua hiyo labda kuna jambo lilowapelekea kwa vile sasa hawapo kwa bahati mbaya, lakini tuko na imani walichukua hatua ambao kwa wakati ule waliona ndo likuwa inafaa kuchukuliwa. Ukisoma katika mitandao na tovuti za kijamii, watu wanajiuliza na kusema kwamba tabia hii ni kwamba polisi wa Kenya wakiingia ndani ya gari ni njia mojawapo wa kutafuta hongo. Je, kuna ukweli? Sioni kama kuna ukweli, kwa vile maafisa wetu hapa nchini Kenya wana maadili yanayohitajika uh, na wanaelewa athari za kujihusisha na vitendo ambavyo haviambatani na maadili ya utendaji kazi wao. Kama kuna wale wanaojihusisha e, visa vichache vya maafisa kuchukua hongo ama rushwa vimekabiliwa na adhabu kali ya kikazi. Lakini pia kama kuna wananchi wamehusika katika hiyo, basi ni wananchi waseme, sisi tumeona hivi ama tumehusika kwa hii ambayo tayari ni uvunjaji wa sheria kwa upande wa mwananchi. Ni Masud Mwinyi, msemaji wa polisi huko Kenya, akizungumza na Sauti Amerika. Live Talk, Live Talk, Live Talk, Live Talk. Kwa nini muungano uliundwa mwaka 64 waasisi wa muungano walikuwa na shabaha gani? Usikose kujiunga nasi leo jioni katika Live Talk tukizungumzia miaka 50 ya muungano kati ya Tanganyika na Zanzibar kujenga demokrasia na demokrasia, kwa maana ya watu kujitawala, ndio kinaitwa kero. Lugha zinazotumiwa za kero, ina maana kwamba kuna mfumo mzuri wa mamlaka na utawala ambao unazingatia mahitaji ya wananchi. Mpenzi msikilizaji, hii ni fursa yako kushiriki katika LiveTalk na VOA Swahili unaendelea kusikiliza kumekucha afrika matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika naukujia kutoka hapa washington tunaendelea na habari zaidi za dunia Maafisa wa Australia wanasema mabaki ambayo yalielea kwenye ufukwe wa bahari katika sehemu za magharibi mwa nchi hiyo hayahusiani na ndege iliyopotea shirika la ndege la Malaysia. Mabaki yasiyofahamika yalipatikana karibu na mwambao wa mji wa Augusta, kusini mashariki ya mahala ambako mataifa mbalimbali yanafanya upekuzi wa kina kuitafuta ndege ya Malaysia iliyotoweka. Taasisi inayoratibu operesheni hizo inasema uchunguzi wa kina wa picha ulionyesha kuwa hayo hayahusiani na ndege hiyo wakati huo taasisi hiyo ilisema mvua kubwa upepo mkali na mawimbi makubwa ya bahari kwa mara nyingine yamezorotesha juhudi zao za hapo jana Mlinzi mmoja nchini Afghanistan amefyatua risasi kwenye hospitali moja huko Kabul na kuua madaktari watatu raia wa Marekani, katika shambulizi la karibuni dhidi ya wageni nchini humo. Shambulizi la jana lilitokea kwenye hospitali moja inayomilikiwa na Wakristo ya Cure International yenye makao yake hapa Marekani. Katika taarifa fupi kwenye mtandao wa Twitter, ubalozi wa Marekani ulisema kwa huzuni kubwa sana tunathibitisha kwamba raia watatu wa, wa Marekani waliwawa kati shambulizi kwenye hospitali ya kiwa. Maafisa wa Afghanistan walisema raia wanne Marekani alijeruhiwa katika ufyatuaji risasi huo na kwamba raia wawili waliokufa walikuwa baba na mtoto wake wa kiume wote madaktari ambao waliitembelea hospitali hiyo wakati shambulizi lilipofanywa. Mtu wa tatu aliyekufa ametambuliwa kuwa Dkt. Jerry Omanas, mtaalamu wa watoto kutoka mji wa Chicago hapa Marekani, ambaye alikuwa akifanya kazi nchini Afghanistan kwa miaka saba. sauti ya amerika kutoka hapa washington dc kwa nini muungano uliundwa mwaka 64 waasisi wa muungano walikuwa na shabaha gani usikose kujiunga nasi leo jioni katika live talk tukizungumzia miaka 50 ya muungano kati ya mungano, tanganyika na zanzibar Kujenga demokrasia na demokrasia, kwa maana ya watu kujitawala, ndio kinaitwa kero. Lugha zinazotumiwa za kero, ina maana kwamba kuna mfumo mzuri wa mamlaka na utawala ambao unazingatia mahitaji ya wananchi. Mpenzi msikilizaji, hii ni fursa yako kushiriki katika livetalk na VOA Swahili. na katika kumalizia mfululizo wa makala juu ya miaka 50 ya muungano wa jamhuri ya Tanzania, mwenzangu Abd Shakur Abud amezungumza na Dr Ayub Rioba wa chuo kikuu cha Dar es Salaam na mchambuzi wa masuala ya kisiasa Dr Harith Gasani, ambao wanaelezea zaidi juu ya mustakabali wa baadaye wa taifa la Tanzania miaka 50 baada ya muungano huo. Hili swali ni muhimu sana eh, hasa kwa kipindi hiki ambacho ndo tunaadhimisha tena miaka 50 ya muungano lakini pia katika wakati ambapo tuko katika mchakato wa kuunda katiba mpya. Niseme tu kwamba katika jambo ambalo wakati mwingine tunaweza tusilione e, tunaoangalia kinachoendelea katika muungano wetu ni kudhani kwamba una matatizo sana, una kero kubwa sana, na kwa hiyo umetingisha nchi, lakini tunasahau kitu kimoja kwamba huu muungano umedumu muda mrefu tu kihistoria na kisiasa. watu wanaofatilia mambo yanayotokea Ukiangalia kwa mfano, muungano wa Senegali na Gambia ulikuja haukudumu. Muungano wa, wa Misri na Tunisia wala haukudumu, wa Misri na nani na, na uarabuni huko haukudumu. Tunisia na Libya haukudumu. Kuna miungano mingi ilikuwepo, juzi zimevunjika eh, hii Sudani ya kusini na kaskazini. Kwa hiyo ninachosema mimi ni kwamba eh, hili la kufikia miaka hamsini kwa kweli si jambo dogo, na ni lazima tuangalie ni mambo yepi yaliyosababisha Ee, nchi hizi zinaendelea kuwa pamoja kwa muda mrefu, ambayo kwa haraka haraka nikiangalia, unaangalia tu bali na ule ukaribu wa kijiografia, lakini kuna huo uhusiano wa kihistoria ee, kuna uhusiano wa kisiasa, ule wa kimapambano kutaka kuleta uhuru, haki na usawa, uhusiano ndugu, ambayo, wa kindugu ambao sasa hivi tayari Watanzania wameshaoleana, wanaoishi Zanzibar, wanaoishi bara, ee, watu wanakuwa na makazi huko, bali wanafanya shughuli zao, lugha moja ya Kiswahili inatuunganisha wote ushirikiano wa kiuchumi ambapo eh, soko linakuwa kubwa zaidi, ushirikiano wa kiulinzi na hata ile dhana nzima ya umajumui wa Afrika. Kwa hiyo kwa kifupi, ni kwamba ukiangalia faida za, za, za muungano kwa kweli ni kubwa, lakini kwa haraka haraka ukiangalia tena upande mwingine, labda uzungumzie sasa kutokuwepo au kuvunjika kwa muungano, haraka haraka unaona kabisa kwamba eh, kutakuwa na matatizo. Kwanza kabisa, kwa mfano, ardhi ya Zanzibar haiongezeki, lakini watu wanaongezeka, na kesho kesho kutwa hatuwezi e, kujua atakotokea Zanzibar. Inaweza kuhitaji kuwa na na ardhi zaidi, lakini kutokuwepo kwa muungano kuanzia sasa itaathiri watu kijamii. Kama nilivyosema watu wakishaoleana, wana- wanaishi kama ndugu, wengine wamebadilisha makazi, kwa sababu unajua wako katika nchi moja ile, na yenyewe wataathirika, lakini itaathiri pia uchumi kwamba inapunguza ukubwa wa wa, wa, wa soko la pamoja na na inaathiri uchumi hata kwa Zanzibar kwa mfano, lakini itaathiri pia ulinzi wa eneo kwa ujumla, na unaweza kwa ukakuta kwamba kuna matishio mbalimbali mbali katika dunia ya leo, ambapo kwa mfano katika visiwa vya jirani zetu Wazanzibari unaweza kukuta wananyemelea watu wenye malengo mabaya eh, kwa ajili ya kuweka makazi pale, lakini pia itaamsha hisia za kuvunjika kwa muungano, kutaamsha hisia za kusambaratisha nchi zaidi, kwamba wengine nao wataona watasema, ah, na sisi kumbe tunataka ture, na haitasaidia na itakuwa inaua ile ari na ile imani ya wengine wetu kwamba tunahitaji kuungana zaidi katika nchi za Afrika ili tuweze kuwa na uwezo sio tu wa kujiendeleza kiuchumi, kujikwamua kiuchumi, lakini pia kuhimili matishio mbalimbali ambayo tunakabiliana nayo katika dunia ya leo ambayo, eh, mataifa makubwa siku zote yanataka yatumie ukubwa wao, rasilimali zao na misuli yao eh, kutaka kunyonya mataifa madogo. Uh, kwa upande wako Harith, kama ulivyosikia, amezungumzia kwamba umuhimu muungano umebaki umeungana kwa muda mwaka miaka hii yote, kwa mwangalio wa nchi za nje, unafikiri inaangaliwa vipi? Imeleta uhusiano gani na nchi nyinginezo ingekuwa Zanzibar mbali na Tanganyika mbali? Ukitaka kuzungumza kwa nchi nyingine, inafaa kwanza tutizame katika Afrika Mashariki yenyewe na Afrika ya kati na, na visiwa ba, na, na bahari ya Hindi toka miaka hii, hii yote ya, ya muungano baina ya Zanzibar na Tanganyika, tunajua wazi na jambo ambalo halifichiki ni kwamba hakujatokea nchi nyingine yoyote uefahamu kutaka si kujiunga, hata kupeleka ombi la kutaka kujiunga na muungano huu, na hilo peke yake ni, ni suala muhimu sana la laku, kujiuliza. Lakini sasa hivi tumefika miaka hamsini ya mwanzo muungano huu umeweza kuhudumu, shauri ilikuwa ni haramu na ni uhaini kuzungumza kutokana na utamaduni na mila ya kisiasa ndani ya vyama vya kisiasa tawala. Sasa ile miaka hamsini ya kuendeleza muungano kwa buti na mabavu imeshapitwa na wakati. Sasa hivi mustakabali wa muungano huu ni kuwa na katiba mpya ambayo itairejeshea Zanzibar sauti yake lakini katiba mpya hiyo haitoweza kupatikana wakati political culture ya CCM itaendelea kupiga buti, itaendelea kusema kwa kwamba muungano ukibadilika, Zanzibar ikawa na uhuru wake, sultani ambaye alitawala kwa mwezi mmoja tu, tena sultani wenyewe wa kikatiba, kwa kwamba huyu atarudi. So inaendelea kutumia vitisho vile vile va k-kujitafutia uhalali wa kisiasa kutokana na serikali ya mwezi mmoja wa sultani kumtupia majukumu yote ya kisiasa. Hii ni kuwataka kuwatisha tu wananchi na, na kutaka kuzidi kubomoa huo muungano wenyewe, ili wengine sio kama hawatuleta ombi tu ndo kabisa watu wengine wote watakataa. Naam, kwa hivyo, Dkt Rioba, unaweza kutueleza kutokana na kero hizi zote, unafikiri mustakabali wake unabidi ukae namna gani, muungano uendelee huwe na nguvu, hasa kwa vile nchi za Afrika Mashariki hivi sasa inajaribu kuunda ushirikiano mkubwa zaidi? Yeah, na naamini hivyo na mimi nikiri tu jambo moja kwamba hii ya, ya kwa mfano kero kwamba zimekuwepo kero, haya ni mambo huwa yanakuwepo katika katika nchi nyingi tu ambazo zina muungano uwe wa aina gani, lakini ukweli unabakia pale pale kwamba tatizo ambalo linajitokeza katika Tanzania e, ni pale ambapo unakuta kuna baadhi ya mambo ambayo yanapigiwa kelele ama yanakuwa yanashughulikiwa kichini chini, watu hawaambiwi au wakati mwingine anasukumwa chini ya kapeti. Kwa hiyo wanabaki wakiona kwamba inamaana hatusikilizwi, kwa nini unaonekana hivi? Kwa hiyo kwangu mimi jambo la muhimu kabisa naloliona sasa hivi ni kwamba muungano ni muhimu, tuseme tu ukweli. Dunia ya leo nchi kubwa, mimi nimesoma Ulaya na nilikuwa ni nasomea yale masuala ya muungano wa Ulaya ulivyoanza. Wale watu ni mataifa makubwa, ni matajiri tokea zamani, na wana- wanaamini kwamba kwa, kwa kuja pamoja wakaungana, ndio watatengeneza E, uchumi bora na imara na maisha ya watu wao yatakuwa bora zaidi. Mimi naamini kabisa kwamba turudi katika meza ya kuzungumza, tutafute mwafaka. Muungano huu utadumu endapo tutazungumza kwa kuheshimiana na kusikilizana na kutafuta mwafaka, kwamba kwa kweli tunavyoona kwa haki kabisa, ili mambo yetu yaende vizuri kama taifa, ni lazima haya yashughulikiwe hivi na hivi na hivi ni dr ayub rioba wa chuo kikuu cha dar es salaam na dr harith gasani wakizungumza na sauti amerika unaendelea kusikiliza sauti ya amerika kutoka hapa washington dc voa mitaani Karibu msikilizaji, popote unapoitegea sikio ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka mjini Kigali. Makala ni VOA Mitaani. Wakati Wanda ikiendelea kukumbuka mauaji ya kimbali miaka ishirini iliyopita, gumzo na mazungumzo ya hapa na pale ni athari za mauaji hayo. Leo miaka ishirini imepita, mbele yangu nao vijana hawa ambao kwanza wanajitambulisha. Naitwa Bertilde, mi naitwa Imana, mi naitwa Amos, mimi naitwa Mukabarisa. Labda nikianza na Jane, ama Bertilde, niambie kwa ufupi labda ilikuwa kuaje mpaka ukajikuta katika hali ambayo leo? E, eh, fupi kwa ufupi mi, genocide iliyofanyika mwaka 1994 nilikuwa mdogo sana, na mi ndo niliyekuwa mkubwa katika familia yangu. Wakati huohuo wazazi wangu waliuawa, na maisha yalikuwa magumu magumu sana, niliangaika maishani mwangu. Ilikuwa kuwaje pia na wewe? Mimi nilizaliwa mwaka tisini na tatu. Uh, nikusema kwamba genocide ilikuwa nikiwa na miaka na mwaka moja. Sasa nilipokuwa nimekuwa nimeanza kujua akili, nijikuta naishi na bibi moja aliokuwa ameniokota, akaniambia kwamba wazazi wangu familia yangu walifariki katika genocide, yaani waliuawa labda Amos, ni, nataka uniambie, umesema kwamba kwa kwa namna moja ama nyingine ulijikuta peke yako na ukawa umelelewa na baadhi ya watu. Ni kama wote kidogo taarifa zenu zinafanana mpaka unajikuta leo umeweza labda kusomasoma kidogo, umesema kwamba unakaribia hata kumaliza. Labda tupe ushuhuda kabisa, kwa hali ilikuwa kuwaje? Kila siku yani mtu anaamka asubuhi mpaka jioni, ushuhuda wa karibu, yani ilikuwa kuwaje? Matatizo ambayo umekumbana nayo mpaka leo. Kwa matatizo yenyewe, mi nilikuwa nilivyokuwa wakanifundisha lakini walivyokuwa naniambia eti wazazi wako walifariki. Hata mimi mwanangu, nilikuwa najisikia yani, nilikuwa nasikia yani, wakiniambia tu wazazi wangu walifariki nasikia sina raha, nikaenda kusoma nasikia sitaki hata kusoma, kwa vile sikuwa naona hata wazazi wangu labda. Habimana, wewe umesema kwamba ulipozaliwa hukumwona mtu hata mmoja katika familia yako, vilevile tupo ushuhuda. Mimi kwangu, kama nilivyokueleza awali, baada ya maji ya haraiki maisha yenyewe yalikuwa magumu. Sasa unavyoniona hapa Nimemaliza kidato cha sita. Ulisoma somaje? Ndio hapo tunahitaji ulisoma somaje, mpaka hata hicho kidato cha sita ukamalize, wakati huna ndugu huna jamaa huna hili wala lile? Kufikia kidato cha sita, nimelelewa katika familia zifikazo uh, tatu Diani. Kwa hiyo tunafahamu kwamba watu kusoma ni shida, kula ni shida. Baadhi ya vijana kama, kama mlivyokuwa mkielezea, sasa hivi umefikia kidato cha ngapi na umefanikiwaje mpaka kufika katika kidato hicho? Uh, kwa sasa niko kidato cha sita yeah, na shukuru government yetu yeah, iliweza kutusaidia kama watoto yatima. kuna Alum. kuna mfuko maalumu wa Farije wanaosaidia watoto yatima lo achwa na genocide yeah, ndo ne farije ndo inisaidia kwa kunipa matumizi vya kutumia shuleni, siku nilipia school fees. Jeni, umenyamaza muda mrefu eh, labda na wewe vile vile tu to tuelezee ilikuwa kuwaje? Uh, mimi kipindi fulani genocide ilipokwisha uh, mimi ndo niliyekuwa mkubwa, nimewa, nimewaelezea niwachukua wadogo zangu nilipowakuta, na nililazimika kuwalea wote, ilibidi mi nifanye kazi ile yoyote ili wadogo zangu wakuwe na mi niishi vizuri. Ndo tukaenda tuka, tuka n, kwenye ki, nyumba yoyote tuliyoikuta ilikuwa imebomoka hivyo hivyo, ilibidi tuishi humo humo kwa naenda kutafuta tu kazi kazikazi hivyo e, nilikuwa naufanya na, na alafu natafuta pesa na nawalea wadogo wa zangu. E, ndipo mfuko wa kuwasaidia manusura uli, uliwekwa na, na government yetu ya Rwanda ili kuwasaidia watoto yatima walioachwa na genocide. Nam, moja kwa moja msikilizaji, umeyapata mawili matatu kuhusu athari za mauaji ya kimbari nchini Rwanda na jinsi vijana hawa ambao ni sehemu kimsingi ya jamii ambayo mpaka leo inaendelea kujikongoja kongoja kutokana na athari hizo mbaya kabisa kuwahi kutokea katika kizazi cha karine hii. Moja kwa moja kwa niaba ya kipindi cha VOA Mitaani, jina langu naitwa Silvanos Karemera, kwa herini na ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Ofisi za Umoja wa Mataifa nchini Sudan Kusini zinasema watu wanne walijeruhiwa jana wakati watu wenye silaha waliposhambulia meli zinazoingiza vifaa kwenye kituo cha Umoja wa Mataifa. Hii ni mara ya pili mwezi huu kwa operesheni za Umoja wa Mataifa huko Sudan Kusini kulengwa, kufuatia shambulizi la genge moja kwenye kituo cha Umoja wa Mataifa katika mji wa Bor hapo April 18. Shirika la serikali la utangazaji nchini Afrika Kusini, SABC, limekuwa likishutumiwa na chama cha upinzani cha Economic Freedom Fighter EFF kwa kutumia utaratibu kwenye matangazo yake unaofanana na ule wa enzi za ubaguzi wa rangi baada ya shirika hilo la serikali kukataa kupeperusha tangazo la chama hicho cha kisiasa kama sehemu yake ya kampeni kuelekea uchaguzi mkuu wa Mei saba. Rais Barack Obama amekariri tena kujitolea kwa Marekani kuilinda Japan ikiwemo kundi moja la visiwa vya East China Sea linalodaiwa na wote Tokyo na Beijing. Kufuatia mkutano wa jana huko Tokyo na Waziri Mkuu wa Japan Shinzo Abe, Bwana Obama alielezea wazi Senkaku Islands vimo chini ya mkataba unaoilazimu Marekani kuitetea Japan endapo itashambuliwa. Mwisho wa matangazo yetu kumekucha Afrika asubuhi ya leo. Tukutane tena siku ya Jumatatu alfajiri saa 12, kwa saa za Afrika Mashariki, saa 11, saa za huko Afrika ya Kati. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi Ida Isa, mimi ni msimamizi wa matangazo Este Gidhuyuat, na studioni hapa nimeshirikiana naye, naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunawatakia siku njema na wikend tulivu kutoka studio zetu za Sauti ya Amerika hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC.