hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bend 19, 22 na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 KFM huko Mombasa na Mlimani Redio 106.5 Dar es Salaam. Inayokaribisha hii leo ni Sunday Shomari, na katika matangazo yetu ya leo tutakuletea majadiliano ya wiki na viji mambo, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Rais wa Marekani Barack Obama amewasili Malaysia ikiwa ni kituo chake cha tatu katika ziara yake ya mataifa manne ili kuimarisha uhusiano na washirika wa Asia. Rais Obama anatarajiwa kujaribu kupunguza wasiwasi na waziri mkuu Najib Razak kuhusu mkataba wa ushirikiano wa biashara wa Obama katika eneo la Pacific. Malaysia ni mshirika wa karibu wa biashara wa China na imepinga sehemu ya makubaliano hayo, kabla ya kuondoka kutoka Korea kusini mapema leo Jumamosi. Bwana Obama alizungumza na wanajeshi wa Marekani walioko Seoul na kuambia kwamba Marekani haitasita kutumia nguvu za kijeshi kutetea mwenendo wetu wa maisha na washirika wetu. Waziri mkuu wa Ukraine anasema ndege za jeshi la anga la Russia zimerejea kuvuka mpaka na kuingia kwenye anga ya Ukraine katika kile ambacho uchokozi wa Russia umefanywa kwa lengo la kudumaza usalama ulimwenguni. Arseni Yatsenyuk amewaambia waandishi wa habari leo Jumamosi kwamba majeshi ya Rusia yamekiuka sheria na kuingia katika anga ya Ukraine mara saba nyakati za usiku siku ya Ijumaa. Maafisa wa jeshi la Marekani pia wamesema ndege za Rusia zimeruka na kuingia kwenye anga ya Ukraine, dai ambalo Rusia imelikanusha. Tanzania leo hii inaadhimisha miaka 50 ya muungano wa Tanganyika na Zanzibar ambao umeunganisha mataifa hayo mawili hapo Aprili 26 mwaka 1964. Maadhimisho haya ambayo mbali ya kufanyika huko nchini Tanzania, ofisi za balozi za Tanzania kote duniani wanashiriki katika maadhimisho haya makubwa na ya kihistoria. Hapa Washington DC, ubalozi wa Tanzania umeandaa sherehe za Muungano. Tuungane naye mwenzangu Sande Shomari akituelezea ya mambo yalivyo huko katika Tanzania House. Sande, hebu tueleze mambo yakoje huko? Naam Hadija, yami hali hapa kwenye ubalozi wa Tanzania au Tanzania House, hapa Washington DC ni shamra shamra, watu ni wengi, wamekusha wasili hapa kuja kujionea mambo mbalimbali ambayo Watanzania wanaonyesha katika kusherekea hii miaka hamsini ya muungano wa Tanzania na mheshimiwa balozi wa Tanzania Liberata Mulamula amefungua hafla hii asubuhi kwa kukagua biashara mbalimbali za Watanzania ambao wanaishi hapa kwenye diaspora. Hadija, ambao wako eneo hili kuna biashara nyingi sana ziko hapa zinaonyeshwa pamoja na vitu mbalimbali mbali vya utalii bila kusahau mavazi ya Tanzania na vyakula vya Tanzania. Na muda mfupi uliopita waziri wa naibu waziri wa fedha wa Tanzania Migulu Nchemba amewasili akiongozana na waziri wa nchi ofisi ya rais serikali ya mapinduzi ya Zanzibar, mheshimiwa mwenye haji Makame. Nao hivi sasa wanakagua biashara za wa watanzania ambao wanaishi kwenye diaspora hapa Marekani. Sande umetuelezea kuhusu sherehe hizi ambazo zinafanyika mchana huu hapo katika Tanzania House, ndiyo kilele cha maadhimisho ya sikukuu ya Muungano au labda pengine ubalozi wa Tanzania hapa Washington umeandaa sherehe nyingine kuweza kusherehekea siku hii adhimu? Huu ni mwanzo tu, Hadija. Hapa mambo ndio yameanza, halafu watanzania watakuwa hapa mpaka saa tisa za mchana hapa Washington, halafu saa kumi na mbili watakuwa na sherehe maalum. Hii ni rasmi ambayo itakuwa hapa Washington Marriott, ambapo pia serikali ya Marekani itawakilishwa na naibu waziri mdogo wa mambo ya nje akishughulikia masuala ya Afrika, Donald Teitelbaum ambapo pia watasindikizwa na mheshimiwa balozi Mulamula, hali kadhalika viongozi waliotoka Tanzania. Hii itakuwa ndio sherehe hasa itakayofanyika kwenye hii hoteli jioni mpaka hapo saa mbili na nusu. Halafu baada ya hapo Tanzania wataendelea tena kusherekea kwenye eneo nyingine ambayo inaitwa Muungano Night. Huko kutakuwa na vyakula, muziki na wimbo wa taifa utaimbwa tenzi, kutakuwa kuna mavazi, maonyesho ya mavazi, hali kadhalika kuna wachekeshaji wanaoishi hapa Washington watafanya vitu vyao kuna vijana wadogo wameandaliwa kuimba, na jumuiya mbalimbali jirani, kutoka New York, kutoka California pia wamekuja na watapewa nafasi kushiriki na kucheza muziki na kufurahia usiku mzima hapo Tanzania House. Baada ya hapo, kesho ndio watakamilisha na muungano soka tournament. Kutakuwa na mpira kati ya timu ya Kilimanjaro Stars ya, ya hapa Washington na Zanzibar Heroes ambao vijana wa Zanzibar wanaishi hapa Washington na vile kutakuwa na nyama choma kwenye uwanja wa mpira huko Fairland Recreational Park. Ndio shughuli nzima itakamilishwa hapo kesho. Asante sana sande Shomari, naona sisi pia tutakuja kusherehekea. Basi tuone mambo yanavyokwenda hivi leo na hapo kesho. Nakushukuru sana, bila shaka tunakusubiri ufike hapa. Asante sana. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Matokeo ya awali yanaonyesha kuwa uchaguzi wa rais wa April 4 nchini Afghanistan itabidi aingie katika duru ya pili ya upigaji kura kati ya waziri wa zamani wa mambo ya nje Abdallah Abdallah na afisa wa zamani wa benki ya dunia Ashraf Ghani. Maafisa wa uchaguzi wa Afghanistan wamesema leo kwamba hakuna mgombea wa juu kati ya hao wawili aliyeshinda wingi wa kura kwa jumla. Hesabu rasmi inaonyesha kuwa Abdallah amepata asilimia 44.9 ya kura na Ghani amepata asilimia 31.5 ya kura. Duru ya pili ya upigaji kura inatakiwa ifanyike kama hakuna mgombea aliyepata zaidi ya asilimia 50 ya kura. Hakuna maelezo zaidi yaliyotolewa kuhusu duru ya pili ya upigaji kura na maafisa wa jeshi wanasema wanajeshi watano wa NATO wameuawa katika ajali ya helikopta kusini mwa Afghanistan. Ushirika wa jeshi la Marekani umetoa taarifa leo Jumamosi ukisema ajali hiyo inachunguzwa. Hakuna maelezo zaidi yaliyotolewa. Ni sera ya NATO kuchelewa kutoa majina na maelezo ya wale waliouawa. maswali na majibu. Assalamu aleikum, wapenzi wasikilizaji, hamjambo popote pale mlipo. Asanteni As kuungana nasi tena katika kipindi chenu cha maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Asanteni As kwa maswali yenu moto moto, na bila kupoteza wakati, leo nashirikiana na Sandey na Shomari. Nani anatufungulia uwanja kwa hii leo? Asante Abdu Shakur, anatufungulia uwanja ni msikilizaji wetu aliyetumia maswali kupitia simu yetu nambari moja mbili sifuri mbili mbili sifuri tano tisa tisa nne mbili. Jina anaitwa Johni Mahangula, anatokea Songea, Ruvuma, Tanzania, na maswali matatu kuhusiana na mzozo wa Russia na Ukraine. Swali langu la kwanza ni nani ambaye alisimamia uchaguzi wa kuamua kujitenga au la kwa lile jimbo la Crimea? Na swali langu la pili, Russia itapata athari gani kwa kutengwa au kujumuriwa katika kundi la jia hiki. Sala langu la mwisho, Russia alikuwa na muungano katika jia hiki, wakati tunaona kwamba hakuwa na sehemu yoyote ya kuweza kutoa msaada kwa nchi nyingine. Naam, Abdul Shakuru, swala la Ukraine limekuwa kwenye vichwa vya habari kila siku tangu mapinduzi ya wananchi mwezi Februari elfu mbili na kumi na nne na kuondoka madarakani kwa Rais Viktor Yanukovich. Kwa hivyo wasikilizaji wa dukuduku -duku ya kufahamu zaidi lakini kabla ya kulijibu hilo, ninawakumbusha wasikilizaji wetu kwamba wanaweza pia kuacha maswali yao kwa kupiga simu nambari 1 202 205 9942, na kusikia mwaliko unabonyeza nambari tatu saba, na hapo unaweza kuacha ujumbe wa dakika mbili. Sasa hebu tujibu maswali ya msikilizaji wetu. Nam, asante sande. Ni mvutano mkubwa sana kati ya Ukraine na Rusia, ni wa kale, si wa leo, lakini pia hivi sasa nchi za Magharibi zimeingilia kati. Kwa ufupi, swala la Krimea ndio lilosababisha mzozo huu wote. Msikilizaji Mangula, ni kwamba hilo ni eneo kubwa la ardhi linalozungukwa na maji sehemu zote, ikiungana na Ukraine kwa sehemu ndogo upande wa kaskazini. Ndio maana hujulikana kama peninsula au rasi, lakini si kisiwa. Hilo ni eneo linaloshuhudia utawala wa himaya mbalimbali mbali, mnamo karne nyingi zilizopita, kufuatana na historia ya jamhuri hiyo na vitabu vya historia ambayo iliungana na Ukraine ilipojinyakulia uhuru wake kutoka Russia mwaka 1991 lakini imebaki na utawala wake wa ndani ya kuwa na serikali na bunge na bunge likaunda nafasi ya rais Oktoba 14, 1993, chini ya utawala mkuu wa Ukrain na tangu kuungana na Ukrain, mvutano na Russia ulianza na kuendelea hadi hii leo, yani toka mwaka 1991, na hivyo si ugomvi wa hii leo peke yake na kulijibu swala ni kwamba uchaguzi ulisimamiwa na serikali hiyo hiyo ya Krimea yenye bunge, na bunge ndilo lilipitisha kura ya maoni mwezi Februari 2014 ya kutaka kujitenga na kujiunga na Rasia. Kura ilifanyika mwezi Mach, ambapo asilimia 96.7 ya wakazi walipendelea kujiunga na Rasia na kujitenga kabisa na Ukraine Mach 17, na siku ya pili serikali Krimea ilitia saini mkataba na Moscow kujiunga na shirikisho la Russia. Kwa hivyo, Krimea lenye watu zaidi ya milioni moja ni eneo au tuseme jamhuri yenye utawala wake wenyewe na imesimamia wenyewe uchaguzi huo. Kupande, kwa upande wa suala la kuondolewa kwa Russia kutoka G8, Group of Eight, na athari zake, wachambuzi na wataalamu wanasema hakutakuwa na athari kubwa, kwani hilo ni kundi la ushauri zaidi juu ya maswala ya kiuchumi duniani kati ya mataifa tajiri kabisa duniani kwa pamoja kufanana na takwimu za Benki Kuu ya Dunia, mataifa hayo manane mwaka elfu mbili na kumi na mbili yalikuwa na ujumla asilimia hamsini nukta moja ya mapato wastani ya dunia GDP. Kundi hilo lilianzishwa mwaka elfu moja mia tisa sabini na tano wakati wa mkutano wa viongozi wa mataifa sita, utakumbuka huko Ufaransa. Mataifa hayo yalikuwa ni Ufaransa, Ujerumani, Utaliana, Japan, Uingereza na Marekani. Ikajulikana kama G6, halafu Canada ikajiunga mwaka uliofuata na kuwa G7. Kwa muda mrefu tulikuwa tukisema G7, na iliendelea kuwa kundi lenye kushughulikia masuala ya kifedha na uchumi na ushawishi mkubwa duniani. Mawaziri wa fedha wanakutana mara nne kwa mwaka. Mawaziri wa mambo ya nchi za nje na wale wa mazingira hukutana pale mahitaji yanahitajika. Kwa miaka hivi karibuni, kundi lilipanuliwa na kuungana na mataifa yanayoinukia inayojulikana kama G8 plus 5, yaani Brazil, India, China, Afrika kusini na Mexico, na kuna kundi la G20 pia juu ya masuala ya kiuchumi duniani ambayo ni mataifa matajiri na yanayoinukia kwa hivyo ukiangalia, ni kundi ambalo linatoa ushawishi mkubwa na miaka hivi karibuni inatoa msaada katika nchi za Afrika, Asia na Latina, lakini kama nilivyosema Russia haitokuwa na athari kubwa, kwa sababu ilikuwa haipati fedha au msaada wote kutoka kundi hilo. Kwa upande wa umuhimu ni kwamba Russia, wataalamu wanasema ina ushawishi mkubwa katika nchi za zamani za kikomunisti zilizokuwa upande wa mashariki, yaani upande wa woso, na hivyo ilikuwa na mchango mkubwa katika G8 kuwakilisha mataifa hayo. Kwa hivyo ukiangalia umuhimu wake haukuwa na uzito hivyo kuweza kusababisha tatizo lolote kwa kundi la G8. Baada ya hapo, inaona kuna barua pepe ya msikilizaji Fadhili Kipene, sijui yuko wapi huyu. Unasema kuhusiana na mzozo wa Ukraine ni kwamba nguvu zinatoka kutoka kwa wananchi, hivyo vita haviwezi kuisha. Tafadhali msianzishe vita hivi, kwa maana Mungu ataingilia kati na kuwatetea wananchi wenye kudai haki yao na Mungu akiingilia kati itakuwa maajabu, maana sisi wote ni mali yake. Haya ni maoni ya msikilizaji haya. Sasa Abdu Shakur, tukiacha maoni ya Ukrain, kuna swala la mjadala juu ya rasimu ya katiba mpya ya Tanzania. Tumepata maoni chungu mzima, na msikilizaji mmoja ambaye tena hajatoa jina lake anasema, viongozi wasifanye katiba kuwa yao, kwani wananchi watakuwa wameshiriki vipi kuhusu kusanya kwa maoni? Maoni tuliyoyatoa ni kwa ajili ya watanzania wote na si kwa viongozi tu unda katiba kwa manufaa yoyote, na anauliza, je, ni haki kwa viongozi kupuuza maoni ya wananchi? Halafu kuna msikilizaji mwingine ameweka ujumbe wake kwenye simu yetu mbili sifuri mbili mbili sifuri tano tisa tisa nne mbili na kushasikia mlio wa sauti, bonyeza nambari tatu saba. Sasa hebu tumsikilize, anaitwa e, Renga Chapati. Niko ndani ya mahaha Bariadi, Tanzania. Mimi mawazo yangu ni kwamba nina wasiwasi sana na hili bunge letu la Tanzania hasa hii baraza la katiba. Kwa kweli, hili baraza la katiba tusipoangalia, Watanzania sijui kwamba wanatupeleka wapi. Hilo hilo baraza la katiba ndio tunalitegemea kwamba litutekeleze katiba ambayo itatuongoza sisi wa Tanzania. Leo hii malumbano hayaishi, hayaishi. Tanzania yetu ni nchi ya amani, lakini tunaweza tukaletelezwa na wajumbe wachache ambao hawaitakii mema Tanzania. Kila leo, kila leo, malumbano, mambo ya vyama hayaishi. Bora tu tunaomba, mna nini mheshimiwa rais? bile bunge lizujwe kana kwamba sasa tubaki tuna katiba ya, ya zamani. Kama kuna uwezekano tufanye utaratibu mwingine kuliko ajibu wanaoifanya hivi. Tunategemea kwenye uchaguzi na wabunge watakawachaguliwa tena waendewak wakaendeleze wakare marumbano Tanzania, mnatupeleka wapi? Mbona enzi za Nyerere hapa hatukuwa na matatizo kama haya? Watanzania, chonde chonde sana ninawaasa kwamba hili baraza la katiba mimi sina imani nalo, lengachapati ndo naacha napenda kuachelaino. Kwa jumla haya ni maoni ya wengi kukerwa na jinsi bunge linavyofanya kazi. Unasemaje abdu shakur abud? Nam, mi nafikiri ni swala tete kabisa. Tulikuwa na live talk jana kuhusu swala hilo, na mchakato huu wote kutayarisha katiba mpya umekumbwa na mivutano tangu kuanza karibu miezi miwili iliyopita, na wachambuzi mbalimbali wametoa maoni yao na kuwataka wajumbe kuheshimu maoni ya wananchi na kazi iliyofanywa na tume ya mheshimiwa Warioba. Sasa kujibu suala la huyo msikilizaji, wiki hii mmojawapo wa wajumbe wa tume hiyo Joseph Butiku alizungumza swala hilo na mwenzangu Hadija Riami, naye amesema katika kuzungumzwa watu wanaweza kuifanyia marekebisho wanavyoona kufuatana na hoja na sababu wanazotoa za marekebisho lakini haiwezi ikawekwa kando ikawa kuna mazungumzo ya aina mengine ama mapendekezo mengine tu ambayo yanafanana na rasimu au hata kusingizia kwamba hotuba ya rais ilikuwa, ilikuwa ni sehemu ya rasimu. Hotuba ya rais ilikuwa ni ya ufunguzi. Basi tuzingatie, turudi kwenye bunge, wote waliotoka warudi, tuende kwenye mchakato huo mujibu wa sheria. Na nikasema hata vyama vilivyoko nje sasa huku vinatembea tembea sijui vinawaeleza nini wananchi kuhusu mchakato. Mchakato huu ni kwamba hawajaridhiana. Kuna miezi mitatu kati ya Mei, Juni na Julai, wakubaliane tu, tutaweza kufanya mawasiliano ma, ma, ma mapya, lakini lazima turudi kwenye utaratibu wa katiba wa sheria, tukubaliane tupeleke kwa wananchi, sio maoni yetu tu, tupeleke kwa wananchi mapendekezo ya katiba ambayo itapigiwa kura ya ndio au hapana na wananchi. Mheshimiwa Butiku, swala ambalo naona linalalamikiwa zaidi hapa, inaelezewa kwamba tume imeingiza mapendekezo ya kuwepo kwa serikali tatu. Wanasema hiyo haiendani kabisa na hali halisi, na baadhi ya vyama vina havikubaliani na mapendekezo hayo ya serikali tatu. Sasa debate ya serikali tatu au mbili, kwa sababu watu, ni mambo ya madaraka, hii inaweza ikaendelea lakini hata hivyo iendelee tu, wanaweza kuikataa, wanaweza kuikubali, lakini kusema kwamba si maoni ya wananchi, hiyo si kweli. Wao watoe hoja tu ya kukataa serikali ya kung'ang'ania, serikali mbili, watoe hoja ya kukataa serikali tatu, halafu wananchi wasikie tena, wasifiche. Sasa uko na jitihada hata ya kuficha ficha mambo, tulikuwa tume, tume, tume, tumefanya hata kwenye vyombo vyetu vingine vya habari wakitokea watu wanatoa maelezo, wengine wa, wanakata wengine wa, wanafanya nini? Waache wananchi wapate taarifa zote, kwa sababu ni mchakato unaotokana na mazungumzo. Kwa hiyo tuzungumze kwa mujibu wa katiba yetu, kwa mujibu wa sheria na kwa mujibu wa utaratibu, tuache kusingiziana. Rasimu ipo. Mheshimiwa Butiku, unadhani nini kinaweza kufanyika kunusuru hali hii ili haya majadiliano ambayo yanaendelea bungeni yaendelee bila ya kuwepo na vurugu na hii wengine kujitoa? ma- mambo, mambo mawili. Moja, nasema huu ni mchakato wa mazungumzo na, na, na nasema si mchakato wa chama cha CCM wala cha kafu, ni mchakato wa Watanzania. Maoni haya yamekwenda kwa Tanzania. Mimi kinacholeta matatizo ni pale vinavyotokea makundi mbre, CCM inasema sisi hili jambo ni la chama Alafu kafu inasema oh, kwa mfano sasa wamefanya mchakato wa vyama, na tuliwaambia tangu mwanzo huu si mchakato wa vyama, ni mchakato wa Watanzania wote. Wako Watanzania wangapi, mama, ambao si si wana kafu wala si wana wengi? Sasa wache watoe maoni yao, walitoa maoni yao, tuwapelekee kitu kitu chao. Huyo ni Joseph Butiku aliyezungumzia swala la katiba na mwenzangu Hadija Riami kutoka hapa Washington DC. Endelea na maswali na majibu. Tunaendelea huko Embu. Msikilizaji ameweka ujumbe, kwa majina ni Peterson mili kutoka, kutoka Kenya, kaunti ya Embu. Embu kwa jima ni, nikupalia nisaidie watu wa Siria wasiangamie tena kwa rais wao, asante. Haya, huyu anawatakia wa amani wakazi wa Syria na hapa msikilizaji wetu wa Korogwe ambaye hachoki kuacha maswali na maoni yake. Na hivyo msivunjike moyo ikiwa ni maswali yenu hayasikiki, zamu itafika. Tunaomba muwe na subra. Na sasa hebu tumsikilize huyu msikilizaji mwingine. Naitwa Pita Amuri wa Korogwe, Tanzania. Swali langu, nikiangalia ramani ya dunia ninaona kuna taifa linaloitwa Mongolia ambalo mji wake mkuu ni Ulan Beta. Hili taifa halisikiki habari zake Aa, si kusikia habari zake hata kidogo. Imeelekea hili taifa ni la amani sana na tulivu sana lakini halisikiki. Sasa nilipenda kujua habari zake japo kwa kifupi tu, kuhusu inavyoendesha shughuli zake kisiasa, kiuchumi, kiutamaduni na hata kiulinzi na usalama, kwa sababu limezungukwa na mataifa eh, Uchina na Urusi. Lenyewe lipo katikati, landlocked. Sasa linaonyesha mambo yake vipi? na kama itawezekana, naomba nichezewe wimbo wake wa taifa. Asante sana. Hilo ni swali zuri, kwani ni kweli usikii kamwe matukio ya Mongolia huko Asia ya kati. Basi unaweza kusimulia kwa ufupi, Abdishakur Abud. Asante sana msikilizaji wetu, bila shaka sijui kama ninaweza kueleza muda mfupi nam asante sana kwa swali lako. Muda umebakia mchache kabisa, nitaeleza kwa ufupi, na nyimbo nitaangalia kama ninaweza kuwekea. Ni nchi isiyopakana na bahari kama ulivyosema, landlock, mashariki ya kati ya Asia. Imepakana kweli na Russia kwa upande wa kaskazini na China eneo la kusini pamoja na mashariki na magharibi. Mji mkuu wake kama ulivyosema Ulan Bator. Jamhuri hiyo imetawaliwa na himaya mbalimbali ya wafalme wanaohamahama au wanaozunguka zunguka, zunguka wanaingia na kutoka. Himaya hiyo ya mwisho inayofahamika zaidi ni ile ya Manchu King Dynasty iliyoitawala China nzima hadi kuporomoka kwake mwaka 1911 na Disemba 29 Mongolia ikajitangazia uhuru. Kufuatana na vitabu vya historia na tovuti ya taifa ya nchi hiyo, taifa hilo liliunga na mwelekeo wa Urusi mwaka 1924 ikijulikana kama Jamhuri ya Watu wa Mongolia, ikifuata siasa za Kisoshalisti, na baada ya kusambaratika kwa Urusi ikaanzisha mfumo wake wenyewe wa kidemokrasia wa vyama vingi mwaka 1990 kuelekea mfumo wa masoko huru. Mongolia ni taifa la kumi na tisa kwa ukubwa duniani lenye wakazi milioni mbili laki tisa waliosambaa maeneo mbalimbali, ambao ni watu wa kuhamahama kutokana na mandhari ya nchi hiyo. Hasa sehemu kubwa ya nchi ni janga linalojulikana kama Gobi Desert na maeneo ya milima. Sehemu nyingi nchi hiyo haina ardhi ya kutosha yenye rutuba, kwa hivyo kilimo ni kidogo sana. Asilimia 95 ya wakazi ni wa Mongolia na lugha rasmi ni Kimongolia na watu wa Kazakh, Tuvan na Uturuki ni miongoni mwa wakazi wale wachache. Ni nchi yenye majimbo 21 na uchumi wake unategemea mifugo na kilimo ingawa kugunduliwa hivi karibuni miaka 2000 kwa madini kama vile shaba, dhahabu na kaa la mawe kutabadili na kuna badili uchumi wa taifa hilo ambalo kulingana na Benki Kuu ya Dunia ni mojawapo ya mataifa yenye mapato ya wastani. Muda naona hauniruhusi kuendelea kibao kidogo kutoka Mongolia, labda tutazungumzia baadaye au katika vipindi vingine juu ya utamaduni na zaidi juu ya Mongolia. Na hadi hapo mimi ninasema kwaherini, hadi wakati mwingine, msiache kuendelea kuporomosha maswali yenu. Usikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Bila shaka nikitambulishwa kuashiria kwamba nimekamata position hapa katika studio zetu ndogo jijini Atlanta, nikiwa na kipaza sauti. Msikilizaji, tayari kabisa kukujuza kulikoni katika ulingo wa maajabu, vituko na sarakasi. E, karibu kwa makala viji mambo. Jina langu BMJ Muridhi, na leo tunaanza kwa kusafiri moja kwa moja hadi barani Afrika ambako wiki hii maajabu yameshuhudiwa katika nchi ya Zimbabwe. Msikilizaji, mtu mmoja huko mjini Harare aliwashangaza wengi mnamo siku ya Jumapili alipoingia kwenye kanisa moja ambapo ibada ilikuwa inaendelea na kuvua nguo zake zote na kubaki uchi wa mnyama. Maajabu, msikilizaji. Eliud Saungweme mwenye umri wa miaka thelathini na miwili yamkini alisababisha hali ya sintofahamu kwa kukatiza misa iliyokuwa ikiendelea kwenye kanisa hilo. Shirika la habari la Reuters likiripoti kutoka huko Harare limesema kwamba mtu huyo aliingia kwenye kanisa hilo kwa kishindo na kuanza kupiga kelele, huku akitoa maneno machafu mbele ya wa waumini waliokusanyika mle. Hatimaye alivua nguo zake zote na kusema kwamba alikuwa ametumwa na Mungu kushiriki ngono na waumini wote kwenye kanisa hilo. Maajabu, msikilizaji, ni makala viji mambo. Huku wengine wakichukulia kuwa mzaha, saungwemwe alianza kuwakimbiza wanawake huku na huko, hali iliyopelekea baadhi ya waumini kuwaita polisi. Bwana huyo hata hivyo, alishindwa nguvu na kutiwa mbaroni. Haikujulikana mara moja iwapo mtu huyu alikuwa na akili pungwani, lakini nduru zinaarifu kwamba alifikishwa mahakamani huko mjini Harare mnamo siku ya Alhamisi ili kujibu mashtaka. Msikilizaji, jiunge nasi kila siku ya Jumamosi kwenye matangazo yetu ya jioni katika idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tukikuletea makala vijimambo. Andamana nasi tukichambua habari zisizo za kawaida zilizogonga vichwa vya habari ulimwenguni kote. Kumbuka, ni makala viji mambo kila siku ya Jumamosi katika idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Na mbali na masuala ya watu wanaovua nguo zao zote kanisani, hebu tupige kiguu na njia hadi barani Europa tuone kulikoni wiki hii. Wananchi wa Uingereza wamepigwa na butoa wiki hii, baada ya kuchipuka kwa habari kwamba duka moja kubwa la supermarket limekuwa likiuza sambuza za nyama ya farasi. Maajabu makubwa, msikilizaji! Msikilizaji, ni mwiko katika mila na desturi za Waingereza kwa mtu yeyote kuila nyama ya farasi. Msemaji wa duka hilo kubwa la supermarket la Tesco, Tim Smith, aliomba msamaha kwa wakazi wote wa Uingereza kwa kuuza vitumbua vilivyo na nyama ya farasi. Gazeti la The Telegraph linalochapishwa huko nchini Uingereza limesema kwamba polisi wanachunguza kisa hicho kwa makini. na kwa hayo kuhusu samosa zisizo za kawaida, naona wakati wangu unanipungia mkono wa buriani. Msikilizaji, makala haya utayarishwa nami BMJ Muridhi, nikiwa hapa jijini Atlanta kwa niaba ya sauti ya Amerika na kabla sija kurejesha kwenye studio zetu kubwa pale Washington DC, iliweze kupata muktasari wa habari kama kawaida yangu, na kuacha kwa kauli yetu ya wiki hii kwamba lisemwalo lipo na iwapo halipo linjiani laja, kisa na maana, dunia imejaa viji mambo. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza pia katika mita zilezile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.