Karibu msikilizaji katika makala hii ya "Je, Nifanyeje?" maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Esther Githuiyot. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani Redio ya Dar es Salaam, pamoja na ABM 91.2 Dodoma, Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga na Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Radio Boma Hai FM katika mkoa wa Kilimanjaro na yanapatikana pia katika gazeti Tando Bongo5.com. Kama kawaida, tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana, pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Kwanza kabisa ungana nami Mkamiti Kibayasi kwa habari za afya. Shirika la afya duniani WHO linasema chanjo inayotumika dhidi ya magonjwa yanayoua inazuia vifo kati ya watu milioni mbili hadi tatu kila mwaka. Shirika hilo limeanza kampeni yake kila mwaka ya wiki ya chanjo duniani kwa kuwasihi watoto na watu wazima kupata chanjo dhidi ya magonjwa yanayoua na yanayodhoofisha afya. Wakati shirika la afya duniani lilipozindua programu yake ya kinga mwaka 1975 ni asilimia tano pekee ya watu duniani walikuwa wakipatiwa chanjo dhidi ya magonjwa yanayoua kama vile ugonjwa wa koo unaoambukiza ambao husababisha kupumua kwa shida, surua na kifaduro. Miaka 40 baadaye, zaidi ya asilimia 80 wanapatiwa chanjo ya kuokoa maisha. Kwa kuongezea, WHO inasema idadi ya watu inaongezeka katika makundi ya umri wote wanaopatiwa chanjo dhidi ya magonjwa yanayozuilika. Mkurugenzi wa chanjo, madawa na masuala ya biolojia katika WHO Jean Marie Okwo Bele anasema umuhimu wa dawa za chanjo unaweza kulinganishwa na upelekaji maji safi kwa mamilioni ya watu duniani kote. Anasema lililo muhimu, tunaweza kufanya vizuri zaidi, tunaweza kuokoa vifo vya ziada milioni 1.2 kila mwaka kama baadhi ya dawa mpya kabisa za chanjo, kwa mfano dhidi ya homa ya uti wa mgongo, homa ya mapafu na kuharisha zinatumika katika nchi ambako vifo hivi bado vinatokea. Tunaweza pia kuzuia vifo 250,000 kutokana na saratani ya shingo ya kizazi katika siku za baadaye, kama dawa za chanjo dhidi ya virusi vinavyosababisha saratani zinatolewa pia kwa wasichana wote hii leo. Dr Oko Bele anasema polio inakaribia kutokomezwa. Anasema surua barani Afrika imepungua kwa kiasi kikubwa na ugonjwa huo umetokomezwa kwa Wamarekani na katika eneo la Pacific ikiwemo China. Anasema dawa ya chanjo ya homa uti wa mgongo imekuwa na mafanikio mazuri katika kuokoa maisha barani Afrika. Katika habari nyingine, malaria ni ugonjwa ambao unaua zaidi ya watu laki sita kila mwaka na unadhoofisha zaidi afya watoto. Kwa kiasi kikubwa ni waathirika wa malaria kila mwaka. Katika siku ya malaria duniani, wataalam wanaangalia kitu gani kimefanyika kudhibiti malaria na nini kinahitajika kufanywa zaidi. Watoto ndio wa waathirika wakuu wa malaria wanaishi Latin America na Asia, lakini wengi wako barani Afrika chini ya jangwa la Sahara ambako mbu wanaosababisha vifo kutokana na malaria wamegundulika. Dr Anthoni Fausi, mkuu wa idara ya maradhi ya kuambukiza katika taasisi ya kitaifa ya afya Marekani, anasema kila sekunde 60 mtoto anafariki kutokana na malaria. Kwa kawaida ni mtoto anayeishi barani Afrika chini ya jangwa la Sahara. Walionusurika vifo wanapata uharibifu wa kudumu wa ubongo Kifafa, upofu na kutosikia. Mbu hawasababishi malaria, lakini aina fulani ya mbu wanaweza kusambaza vimelea vinavyosababisha malaria, na mbu mwenye malaria anaweza kusambaza vimelea kwa mbu ambaye hana vimelea hivyo, na hivyo mzunguko ukawa unaendelea. Msukumo mpya wa kudhibiti malaria unaendelea ufadhili kwa ajili ya vyandarua, dawa za kunyunyizia, uchunguzi na madawa ya kutibu malaria yamepunguza idadi ya vifo vinavyotokana na malaria kwa takriban asilimia hamsini. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Karibu kwenye majadiliano leo huko nami Rahabu Fredi, na mbele yangu hapa ninaowachangia mada. Mada yetu ya leo inasema, je, watoto wa kiume wanapewa mafunzo ya wa kutosha kujiandaa kuwa baba wa familia kama yale yanaotolewa kwa mabinti? Naitwa Ayubu Paulo. Wasichana ah, wenzetu wanakalishwa, wanaeleweshwa, lakini sisi haitokee hivo, sijui kwa ajili gani. Kwa jina anaitwa Rosi Aloisi. Mzee Si watoto wa kike lazima tunakalisha, kwa sababu mwanaume kama mtoto mdogo ukikana mwanaume kama wewe unajifanya mjeuri nini, uweze ukaishi naye katika kifamilia. Watoto wa kiume yani wanakalishwa sio kama si tunavyokalishwa, yani si tunachukua muda mrefu zaidi, lakini watoto wa kiume wanachukua muda mfupi kidogo. Kwa jina anaitwa Aprila Bonfas Kafuka. Watoto wa kike tuna arisho zaidi kwa sababu watoto wa kike lazima tupewe mafunzo muhimu. Mafunzo yenyewe ni kama vile ukuaji, mzazi lazima akusimamie, mtoto ukue vizuri, kwa malezi bora. Watoto wa kike tunaandaliwa vizuri kwenye ndoa kuliko watoto wa kiume kwa sababu mtoto wa kike au mama akiolewa, inatakiwa ale familia, atunze mume na familia kwa ujumla na jamii inayomzunguka. Kwa hiyo kwa hivyo, kwa mtoto wa kike anaandaliwa vizuri kwa ajili ya ulezi mzuri wa familia yake na ulezi wa ndoa yake. Na watoto wa kiume wanahitaji mafunzo, lakini inazidi, tunazidiana, watoto wa kike ndo wanapewa mafunzo ya kutosha kuliko watoto wa kiume. Naitwa Witness George Ngumbi. Watoto wa kike ndo wanapewa mafunzo makubwa zaidi kuliko watoto wa kiume kwa sababu watoto wa kiume wao muda mwingi wapo makazini, lakini watoto wa kike tunakuwa tunashinda na wazazi. Sisi watoto wa kike tunafundishwa tunapokuwa na pale tunapoenda kuolewa. Nafikiri zaidi sisi watoto wa kike tunapata mafunzo zaidi, kwa sababu baada ya kuwa na mume au kuolewa, nasi tunakuwa tuna watoto wetu. Kwa hiyo muda mwingi tunashinda na watoto, muda mwingi mtoto wa kiume anashinda kazini. Tumesikia hapo kwenye mjadala wetu wa leo. Je, Watoto wa kiume wanapewa mafunzo ya kutosha kujiandaa kuwa baba wa familia kama yale yanayotolewa kwa mabinti? Wengi wanasema kwamba mama kama mshiriki aliotoka hapo, ndo anaekaa na familia kwa muda mrefu, lakini dunia ya leo wote tunahangaika, hakuna mtu anayelala tu na kusubiri baba na mama, wote wahangaikaji. Sasa kwa nini haya mafunzo ya kuingia kwenye ndoa yanatolewa zaidi kwa mtoto wa kike? Kwa maisha sasa hivi tunavyoenda, lazima mwanaume naye apewe mafunzo na mwanamke apewe mafunzo, kwa sababu wote tunaangaika kwa sababu ya ile familia. Tukitaka kuangalia saa hizi ni haki, saa tukizungumzia upande wa nafasi ya mwanamke katika jamii, kwanza mwanamke ni mlezi, mwajibikaji, mshauri. Kama mwanamke ni mwajibikaji katika jamii, kitu cha kwanza mwanamke inabidi ajue, atambue familia yake. Mwanamke bila kusimamia familia yake familia inaweza ikayumba. Huwezi ukamwachia baba katika familia, na baba ana nafasi katika familia upande wa ulezi, lakini mwanamke anazidi. Sababu ya kwanza, mwanamke ni mshauri. Mtoto wa kike hawezi akakaa na babake akamshauri, akamshauri aka katika ukuaji, kwa sababu mwanamke bila kumlea mwanaye, mtoto anajisahau sana. Tukiangalia familia ambazo hazina mama watoto wanajisahau sana wanajia, yani wanajiachia, hawafati zile ratiba za ndani. Mtoto muda wote anazunguka, sababu anajua hayupo nyumbani wa kunifatilia. Tukiangalia baba wengi wanaenda makazini, wanarudi saa mbili usiku saa ngapi na, mtoto anakuwa ameshajua. Kama mtoto wa kike anakuwa amejua baba anarudi saa mbili, naye ataenda kutembea, atarudi saa moja na nusu saa ngapi kwao. Muda wote watoto wa kike unaweza ukajikontrol kutokana na nafasi ya mama akiwepo ndani ya nyumba, tofauti na akiwepo baba tu. Watoto wa kike hapa wameongea mengi, lakini pia wamevutia ngozi kwao, kwamba mafunzo haya inabidi yatolewe zaidi kwao kuliko jinsia ya kiume. Wenyewe wavulana ni nao hapa. Uh, mi naitwa Eric. Labda nikizungumzia katika swala hilo ni kwamba asilimia kubwa tumeona sasa hivi uh, wasichana wakipewa mafunzo, wakati wakitarajia kuingia katika ndoa na kwa namna moja ama nyingine umekuwa kama tamaduni na tamaduni ambayo inasaidia kupata mafunzo ambayo ni mazuri hususan katika suala zima la kudumisha uh, ndoa na asilimia kubwa, kwa watu ambao hawajapata mafunzo uh, tunaona ndoa nyingi sana zinaharibika kabla ya ya miaka miwili ama miaka mitatu baada ya kufunga ndoa. Kwa hiyo mafunzo kwa namna moja ama nyingine yanasaidia, kwa sababu uh, kuna vitu vya msingi ambavyo wanafundishwa kutoka kwa wale uh, ambao wanawafundisha, kwa sababu kuna vitu ambavyo wanavitazama uh, vinavyosaidia kuweza kukuza uh, familia na kuweza kuilea katika nafasi iliyo nzuri, hususan kwa upande wa wanawake, hususan uh, jinsi ya kuishi na mume vizuri, jinsi ya kuweza uh, kuitunza familia. E, jinsi ya kuweza kukaa katika mazingira ambayo ni mazuri kutegemeana, e, kupeana sapoti, kukubaliana katika hali fulani, katika shida pamoja na rapia, kwa sababu tumeona sasa hivi watu wengi ambao hawajapata mafunzo, ndo tunakuta hizi ndoa, amefunga leo, kesho amegombana, ndoa imevunjika, nao tena mke mwingine, na ndio maana tumeshuhudia asilimia kubwa sana vijana sasa hivi unakuta wamezaa nje yandoa omeza chika watena ha mafuzo ya ndoa ama wamezaa alafu wameachika na wameenda kuoa tena ama kuolewa tena. Haya mafunzo umezungumzia kwa upande wa jinsia ya kike yanatolewa zaidi vipi kwa upande wa vijana wa kiume? Naweza nikasema kwamba tamaduni ya Kiafrika tumeona kama kama wanaume ni watu ambao tunajiweza tuna, tuna yani kwamba sisi ni kila kitu, kitu ambacho kimekuwa kikiharibu pia kwa sababu unakuta upande mmoja umepata labda, uh, tuzungumzie labda wasichana, msichana anapotaka kuolewa kuna kitchen party ambayo inafanyika, lakini mwanaume unakuta tu yupo nyumbani. Kwa hiyo mwanamke anapata mafunzo, mwanaume yeye hapati mafunzo. Sasa kuna ndoa ya, ya watu wawili, mmoja amepata mafunzo na mmoja hajapata mafunzo, ndoa hiyo ipo katika mazingira gani? Tayari unaona hapo kuna tofauti ya watu wawili, kwamba mwanamke atakuwa anajua nini ambacho ameingia katika ndoa, lakini mwanaume hajapata mafunzo ambayo yanamwezesha kutambua kitu gani ambacho anapaswa kukifanya katika ndoa. Sasa mimi nafikiri umefika wakati sasa uh, wanaume pia nao wapate mafunzo katika ndoa, kwa sababu tumeshuhudia uh, asilimia kubwa, ukiangalia kati ya wasichana na wanaume, ukifanya tafiti, asilimia kubwa ambao wanaanzisha chanzo cha migogoro ni, ni wanaume. Wanaume wameonekana kwamba kwa asilimia kubwa wao ndio huwa wanaanza michepuko. Kwa hiyo endapo wanaume watapata mafunzo, mimi nafikiri itasaidia sana katika hali kama hii, kwa sababu kama msingi usipoanza katika familia, basi hata viongozi wa juu tutakuja kupata matatizo. Naitwa Dickson George. Kwa upande wa wanaume juu ya mafunzo ya kabla ya kuingia kwenye ndoa, kuna baadhi wanapata, wengine hawapati. Wenzetu kwa upande wa kinadada wanaita kitchen party, kwa wanaume wanasema kuna ile bachelor's party. Sidhani kama wanaume wakweli tunakuwa serious, kwa maana ya unakaa chini tunaanza kuelekezana mara utakuta, tunaka, yani, umwingi, nyingi utakuta tunakaa tuna yani, utani unakuwa mwingi, starehe nakua nyingi, lakini yale mafunzo ambayo upande pili wanapata wengi wanakuwa hawapati. Naweza nikasema ni kwa sababu ya kutokujua, lakini kama ukijua umuhimu wa kitu utafanya kile kinachotakiwa. Wengi tunachukulia ni, ni stareheni like ni ile pati pamoja mnakaa mnakunywa mnakula then mnamtekea kila laheri mwenzenu, lakini kumbe pale yeye alitakiwa apate mafunzo kwamba bwana, kwenye ndoa kuna moja mbili tatu. Baadaye unakuta kuna ile tu nakaa na mtu mzima pembeni, anakupa ye mwenyewe binafsi. Lakini hizi pati ambazo nasema bwana ni bachelor party, mara nyingi huwa hatupeani mafundisho halisi. Athari zipo, kwa sababu unaingia kwenye ndoa unaassume kwamba hunajua, kumbe hujui kuna vitu ambavyo ulikuwa unajua ni sahihi, kumbe kwenye ndoa ni tofauti, kwa sababu kuna maisha ya kukaa na girlfriend na kuna maisha ya kwenye ndoa. Akiwa kama girlfriend, kuna vitu unaweza ukaignore kwamba ah, bwana hiki atafanya mwenyewe, lakini ukishaingia kwenye ndoa unakuwa ni kama kitu cha familia, una majukumu. Kuna kitu ambacho alikuwa na uwezo wa kujihudumia, lakini mkishaingia kwenye ndoa yeye anakuachia kila kitu wewe, hata kama una uwezo nacho, atakuachia kwa sababu ndio kitu cha familia. Kwa hiyo kuna ile tofauti ambayo usipopata mafunzo utaona ni, ni mteremko lakini ukipata mafunzo utajua ukikumba, kuna tofauti nao. Mimi ni baba na sio boyfriend. Athari ziko nyingi, migogoro, ndoa pia zinaweza zikavunjika. Unaweza kukuta mtu anashawishika anatoka nje, kwa sababu akimwangalia jinsi anavyo anavyotunzwa ndani na akilinganisha na mtu anje ambaye amepata mafunzo, hata kama ana ndoa yake, lakini tofauti itakuwepo kwa sababu yule ambaye alikuwa na girlfriend akapata mafunzo akawa mume atakuwa na vitu vingi na vizuri zaidi na treatment nzuri zaidi kuliko wewe ambaye hujapata mafunzo. Kwa hivyo lazima mtu anaweza kashashika kutoka nje, kwa sababu humtunzi vile ambavyo inatakiwa na kwa sababu ya kutokujua. So anaweza akatoka, na akitoka nje atakuja kusema bwana, mke wangu atulia na rukaruka na vitu kama hivyo. Kumbe kuna vitu tu ambavyo kama ungepata mafunzo ungeweza kufanya vizuri na asingetoka. Mafunzo muhimu, hizi bachelor's party ambazo tunasema bwana, tunaenda bachelor's party. Ushauri wa bure kwetu na kufanya kule yale mafunzo ambayo anatakiwa na sio tu tunakunywa pombe mpaka asubuhi na vitu kama hivyo, then baada hapo e, bwana tunaona kwenye harusi, lakini mwisho wa siku yule mtu hajasaidika. Kwa hiyo ni hayo mafunzo yanatakiwa yatolewe kwa pande zote, si kwa mtoto wa kike tu, bali hata kwa mtoto wa kiume ili kuweza kujenga ndoa imara ambayo itakuwa madhubuti kwa familia iliyo bora. Jina langu ni Rahabu Fredi, panapo majaliwa, wakati mwingine asante sana vijana kwa maoni yenu. Sasa hebu tusikilize makala ya Muulize Daktari. Katika makala yetu ya Muulize Daktari Leo tutakuwa na Dr. Frederick Ngusaru kutoka katika zahanati ya Kwembe iliyopo Manispaa ya Kinondoni jijini Dar es Salaam ambapo atajibu maswali ya vijana kuhusu masuala mbalimbali. Tafadhali fuatana nami. Naitwa Farida Daudi. Nini kinasababisha msichana kutoingia kwenye siku zake kwa miezi kadhaa mfululizo? Msichana kutoingia kwenye siku zake za miezi kadhaa mfululizo, hii inaweza kutokana na vitu viwili. Inaweza kuwa kitu cha kwanza inaweza kuwa hormone in balance. Yani, yani, ina maana kuwa hormone zake hazijakuwa katika hali ya kawaida, kwa hiyo inaweza kufanya period isiweze kutokea. Mgonjwa au huyo msichana kwenda hospitali kwenda kuangaliwa tatizo lake hilo Lingine inaweza kuwa tatizo la ujauzito kwa ajili ya kushafikuwa msichana, ina maana kuwa unaweza kupata ujauzito bila kujitambua kama ameshafanya tendo la kujamiiana. Kwa hiyo hiyo nao muhimu zaidi kwenda kupima, ili angalie kwa nini apati, apati siku zake? Alafu kitu kingine kinaweza kusababishwa na maambukizi katika kizazi tunaita PID infection katika nyonga ya chini ya kiuno. Kwa hiyo inaweza kusababisha nayo mwanamke kakosa siku zake kwa miezi kadhaa, baadaye anaweza akapata. Kwa hiyo ni vizuri na huyo msichana akaenda hospitali kwa ajili ya kupata matibabu. Kwa hiyo hivyo ni vinaweza kusaidia mwanamke kukosa siku zake miezi kadhaa. ni vizuri akapata matibabu au akamwona daktari ili aweze kupata matibabu kutokana na tatizo lake ambalo linaweza kusababisha kitu hicho. Nini husababisha mtu kukosa usingizi? Mtu kukosa usingizi mara nyingi inasababishwa sana na na matatizo ya kisaikolojia ki, kwa hiyo hiyo nayo ni sababu kubwa inaweza kufanya mtu akakosa usingizi kutokana na mawazo au tatizo ambalo limemuingia katika kichwa, ambayo anakifikiria sana, inaweza kusababisha nayo mtu akakosa usingizi. Vile vile na madawa ya kulevya nayo yanaweza kufanya mtu akakosa usingizi. Alafu kuna dawa zingine ambazo za za matumizi ya kawaida ambazo mgonjwa ametumia nayo ikamfanya mm, mtu akakosa usingizi. Kwa hiyo ni vizuri zaidi kuepuka na magada ya kulevya ambayo nayo sio mazuri kwa ajili na saidia sana mtu akakosa usingizi. Alafu kingine ni hii mawazo nayo inaweza kusababisha mtu akakosa usingizi, akawa anafikiria sana kitu fulani na nini. Kwa hiyo ni vizuri zaidi akapata ushauri au akatoa ile tatizo lake kwa mtu ambaye anajua anaweza kumsaidia kuondoa mawazo. Nini husababisha upungufu wa damu kipindi cha ujauzito? Upungufu wa damu kipindi cha ujauzito huwa kinasababishwa sana na vitu vifuatavyo. Kwanza unakuwa una katika hali ya ongezeko la, la matumizi ya damu katika mwili wake kwa ajili kisha kuwa na ujauzito, kwa hiyo matumizi ya damu yanakuwa mengi kwa ajili ya kuweza kumsaidia mtoto pamoja na yeye mwenyewe. Hiyo nayo inaweza kusababisha upungufu wa damu. Kitu kingine kinaweza kusababisha minyoo. Kwa hiyo mgonjwa anatakiwa, mjamzito mzito anatakiwa akapime minyoo, lakini mara nyingi huwa sisi tunapenda ku, kuwapa dawa za minyoo baada ya miezi sita ili kuweza kusaidia mgonjwa naye asaidiwe asipate upungufu wa damu. Vile, vile malaria nayo husababisha sana upungufu wa damu. Kwa hiyo nayo hiyo tuna na mshauri katika ujauzito uzito huwa tunapea dawa fulani inaitwa SP, hii nayo inasaidia kwa mjamzito asipate malaria mara kwa mara wakati wa ujauzito. Na vitu vingine vinaweza kusababisha upungufu wa damu ni vyakula. Inabidi tunawashauri sana wajawazito wapende kukula vyakula vyenye kuleta ongezeko la damu katika katika katika katika mwili wake. Kwa hiyo tunampa anywe vyakula vya mboga za majani, matunda, na vyakula vingine ambavyo vinaweza kusaidia akapata Damu kwa wingi wakati wa ujauzito. Asante sana Dr. Frederick Ngusaru kwa majibu yako. Makala haya yametayarishwa nami mwana harusi kom. Naam, asante dokta kwa majibu yako kwa vijana. Sasa basi tusikilize makala ya ushauri kwa vijana katika masuala ya afya na kijamii. Karibisha msikilizaji katika kipengele hiki cha ushauri na siku ya leo nami Lucy Patrick nikiwa na Bi Margaret ambaye yeye anatoa ushauri kuhusiana na swala zima la uzazi salama na malaria. Karibu. Mimi ninaitwa Mtume Dr. Margaret Kilimali ninafanya kazi na huduma ya wanawake duniani ambayo inaitwa Global Women Ministry katika Afrika. Ninamshukuru Mungu kupata nafasi hii ya kuongea pamoja na wewe na kuongelea hasa wanawake wanapokuwa wajawazito kuhusu huu ugonjwa ambao umekuwa ni ugonjwa ambao unaleta vifo vingi vya wamama wajawazito na watoto pia wanapozaliwa nao, si mwingine lakini ni malaria. Mama unapokuwa mjamzito, hata kabla ya kuwa mjamzito, ni muhimu sana kuijali afya yako, kwa sababu afya yako wewe ndio itakayokuwa afya ya kiumbe kilichoko tumboni mwako. Kwa hiyo kujikinga na malaria ni kitu cha muhimu sana. Wengine wanasema wakiwa wajazito, joto hawataki kulala kwenye neti. Basi hakikisha umepuliza nyumba yako dawa, mbu wote wamekufa, alafu baada ya dawa ile kuisha harufu, kwa sababu harufu nayo ina athiri, ukaingia kulala. Lakini pia wababa, wakati mwingine mama kachoka mimba ni kubwa, amechoka, kwa sababu ana viumbe viwili, basi amefanya kazi kutwa nzima, amechoka. Baba, hebu msaidie mkeo, angalau kuhakiki kwamba kuna usalama. Mbu sio lazima wakuume chumbani tu, wanaweza wakakuuma hata sitting room, labda mmekaa, na ni mbu mmoja tu ambaye anaweza akasababisha hata malaria, sio lazima wawe wengi sana. Kwa hiyo wababa nao tunawashauri wawe wa msaada mkubwa. Na pia kuna jambo jingine ambalo linafanya wamama wanakuwa dhaifu wakati wa ujauzito, kama asipopata kujaliwa. Kujaliwa sio kukosa chakula, eh? na vazi la kuvaa? Hapana. Kujaliwa maana yake uwe na mtu anayekupenda, unaona? Anakupenda, asubuhi anakusalimia vizuri, anaenda kutafuta, akirudi, mke wangu hujambo na nini. Basi ule upendo auonyeshe. Mfumo dume wa kukaa sitting room tu na kungojea kiletwe mezani. Aa, wakati tukiwa wazima sawa, lakini akiwa amechoka na wewe, embu jitume, mchukulie hata glasi ya maji ya kunywa, mletee pale alipokaa, pale alipokaa au pale alipolala kule chumbani. Akinywa yale maji atajisikia vizuri, atajisikia kupendwa, na mtoto tumboni na yeye atajisikia kupendwa. Nataka nikwambie ndugu msikilizaji, kwamba mtoto akiwa tumboni anasikia, mtoto akiwa nju, tumboni anapokea, anakula. Tujitahidi tusaidiane. Baba, asubuhi ukiamka, sio unakurupuka tu namsalimia mama, msalimie na huyo mtoto huko tumboni, mwambie bebi wangu habari ya asubuhi. Atajua kumbe ninapendwa na, na baba utasikia hata kamguka napiga ti kwenye tumbo la mama, kamkono tii mara kamegeuka huku, ajisikie kupendwa na baba. Na akijisikia kupendwa na baba, nakwambia roho za kukataliwa zitakuwa hazipo, maradhi yatakuwa hayapo, yanapungua kwa asilimia kubwa sana, kwa sababu mwanadamu, kinachomfanya adhofike afya au apate maradhi si kwamba ni kukosa tu lishe nzuri, pamoja na lishe nzuri, lakini pia moyo ukisononeka, ni magonjwa makubwa sana. Na moyo ukisononeka wa mama mjamzito, moyo wa mtoto ndani pia unasononeka. Kwa hiyo mimi nashauri jamii, embu tujaribu kuwalea wanawake wakiwa katika hali ya ujauzito. Tujaribu kuwasaidia ili waepukane na magonjwa haya ya kufisha. Unakuta mwanamke anapata BP, sijui kifafa cha uzazi. Haya yote haya yanakuja kutokana na jinsi ya hisia ambazo amezipitia wakati akiwa mjamzito. Baba, usipomjali mke wako akiwa mjamzito, umefanya dhambi kubwa sana, maana unaweza ukaua mama na kiumbe kilichoko tumboni. Tujaribu kubadilika ili kusudi la Mungu la kuzaa na kuongezeka na kuijaza nchi litimie. Hatuwezi kuijaza nchi kama tunazaa watoto wanakufa, wamama wanakufa, tunafanyaje? Nakushukuru sana Bi Margaret kwa ushauri wako huo mzuri ambao unakuwa umeutoa. Naamini kwamba jamii yote tutaenda kunufaika na kuelewa suala zima la kumlinda mama pamoja na mtoto. Kukuandalia kipengele hiki, jina langu ni Lucy Patrick, msikilizaji. Hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha ya kila siku. Tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya Kila Mtu Ana Hadithi Yake. Jina, mimi naitwa Ali Juma, nimefika hapa kutokana na kujiuliza tuje nifanyeje katika kutekeleza yale malengo yangu ambayo nilikuwa nimejipangia. Unajua dada, mimi maisha yangu alikuwa ni magumu sana kipita kiasi, na maisha yangu mimi nilisema kwamba lazima yatakuja ku, ya kurekebishwa kutokana na elimu ambayo nitakuwa ninayo. So katika kipindi changu chote ambacho nilikuwa ninasoma nimefikia hadi ki mwaka 2012 nikamaliza elimu yangu ya form 4, ila bila kupata mafanikio yoyote kutokana na kwamba Matokeo yangu mimi na ya wenzangu yalizuiliwa yali sikuletewa hata krediti moja. Nilikuwa nasoma katika mazingira ya tabu sana, kwamba nyumbani ilikuwa hatuna uwezo, sina watu ambao wakunisaidia, baba yangu hana uwezo, nasoma kwa, kwa tabu na mashaka, kiasi ya kwamba kwa siku nzima nilikuwa nala na mlo mmoja katika mazingira yale, na nilikuwa na bidii sana ya kusoma. Ndipo alipotokea dada mmoja ambaye alikuwa akisoma kidato cha sita, akanifuatilia akaniuliza maswali machache, na baadaye akasema kwamba anataka kunisaidia kwa hiyo mi nilipoona vile nikasema hawa kweli ni watu ambao wana moyo wa imani, na nikawaamini kwamba wanaweza kunisaidia katika kipindi kile. Nilikuwa nikisoma kwa bidii, nikijua kwamba kuna watu ambao walikuwa wakini influence mimi nisome kutokana na ule msaada walikuwa wakinipa yule mzee, ikawa ndo ananisaidia na yalipotoka yale matokeo sasa ya mwaka 2012 na mimi nami ndo nikawemu kati ya wale wanafunzi ambao matokeo yao yaliletwa yakafutwa. Yani nilichanganyikiwa kabisa, yani mzee yule akaninyamazisha, akanibembeleza, akaniambia basi Usijali mii, yani katika katika nini yangu yote, mi kwa vile tayari nimeshajitolea, nataka kusaidia. Kwa hiyo mimi nitakutafutia shule, nitakusomesha kwa nguvu zangu zote, na hata kama ni, ni nje ya nchi, mimi nitahakikisha nitakusomesha. Mi nikaamini kabisa na nikamwamini kwamba anaweza kunitafutia shule. Basi nikakaa pale kwake, nikawa ndo najituma nafanya kazi za pale nyumbani. Ule mzee alikuwa anafuga ng'ombe machotara, wale ng'ombe wa maziwa, ili nategemea kwamba nafanya yale, yule mzee na yeye akiyaona yale ninavyoyafanya atakuwa na imani zaidi kutaka kunisomesha. Nilikuwa namuuliza, vipi mzee, umefikia wapi kuhusiana na yale ma, masomo yangu? Mimi ananiambia, we subiri mi nakufuatilia, lakini bado mambo ni magumu. Kweli yule mzee alikuwa ananihudumia sana. Nilifikia mpaka kipindi kwamba alinifundisha gari na kunitafutia leseni kabisa ya pale ndani. Kwa hiyo mi nikaona, haya ni maisha ambayo, huyu mzee ni mtu mzuri sana kwa. Lakini mimi katika kipindi chote hicho mi sikuhadaika na yale mambo ambayo alikuwa ananipa mi, lile lilikuwa sio lengo langu niishi katika maisha. Lengo yangu niishi nipate ni elimu kwa sababu nilifikiria kwamba hapo mwanzo elimu ndio ambao ndo mkombozi wa maisha yangu. Nakaa najifikiria, je, nifanyeje? Ulipofika mwezi wa kumi na mbili, na mi ndo mtoto wa pekee nyumbani na ndio mtoto mkubwa, japokuwa familia yangu ni ya kimaskini, lakini baadaye itakuja kunihitaji. Kwa hiyo nikasema kwamba inabidi ni struggle na inabidi nitafute shule nisome. E, nikawasiliana na baba yangu mzazi. Nashukuru kwamba baba yangu anaelewa elimu ni nini, japokuwa hana uwezo kifedha, sababu kazi yake tu ni ya kuuzauza madagaa. Wote kwa pamoja wakaniambia, sisi tunachotaka ni usome. Na hapa ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni Astegidh Yuwat, na kusihi uungane nasi tena.