Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Haya ni matangazo ya nusu saa ya kila Jumapili, na ambapo kwanza nikikaribisha kwa hapa studio ni mimi Hadija Riami, na matangazo haya pia husikika kupitia 107.5 FM jijini Nairobi, Kenya, pamoja na masafa mafupi katika mita bendi 19 na 22 B. Ninayokaribisha hapa studio ni mimi Khadija Riami na kwanza tunaanza na habari muhimu za dunia. Rais wa Marekani Barack Obama amefanya mazungumzo na waziri mkuu wa Malaysia katika kituo chake cha tatu cha ziara ya mataifa manne ya Asia, ikiwa ni ziara ya kwanza katika taifa hilo la kusini mwa mashariki mwa Asia kufanywa na Rais wa Marekani aliyepo madarakani katika kipindi cha miongo mitano. Katika mkutano wa pamoja na waandishi wa habari hivi leo, waziri mkuu Najib Razak alielezea shukrani zake kwa watu wa Marekani katika kusaidia kuitafuta ndege ya shirika la ndege la Malaysia 370 iliyopotea. Bwana Obama aliahidi kuendelea kutoa msaada wowote unaowezekana katika kuitafuta ndege hiyo ambayo imepotea kwa takriban wiki saba sasa. Serikali ya Sudan Kusini inatarajiwa maendeleo makubwa katika mashauriano ya amani na waasi kufuatia kuachiliwa kwa, kwa wafungwa wa kisiasa ambao walikuwa wakishutumiwa kufanya njama za kuiangusha serikali ya rais Salva Kiir, kwa mujibu wa msemaji wa serikali Ateni Wek Ateni. Duru ijayo ya mazungumzo ya amani yanayosimamiwa na kundi la kieneo IGAD katika nchi jirani ya Ethiopia yanapangwa kuanza kesho Jumatatu katika mji mkuu Addis Ababa. Wafungwa walioachiliwa ni pamoja na Pagam Amum, katibu mkuu wa zamani wa Sudan People's Liberation Movement, Majak de Agot, Oyai Deng Ajak na Ezekiel Lolgatkuoth. Kuachiliwa kwao kulikuwa moja ya madai makuu ya wawakilishi wa waasi wenye uhusiano wa makamu rais wa zamani Riek Machar. Ofisi ya Rais wa Korea kusini Park Geun-hye inasema itakubali ombi la waziri mkuu kujiuzulu, lakini mpaka pale maafa ya ajali ya meli ya Sewol yamedhibitiwa. Waziri Mkuu Chang Hong-won aliomba kujiuzulu mapema leo Jumapili, kufuatia ghadhabu za umma kuhusu majibu yaliyotolewa na serikali yake kwa ajali ya meli ya April 16, ambapo watu zaidi ya 300 wamepoteza maisha au hawajulikani walipo Bwana Changa, ambaye alikuwa na uso wa huzuni alipotokea kwenye televishen leo asubuhi, amesema kuendelea na wadhifa wake itakuwa ni mzigo mkubwa sana kwa utawala. Wadhifa wa waziri mkuu wa Korea kusini kwa kiasi kikubwa ni wa heshima, huku rais akiwa na madaraka makubwa. Meli ya Sebol yenye uzito wa tani elfu sita mia nane iliyokuwa imebeba mamia ya wanafunzi na walimu waliokuwa kwenye ziara ya kwenye kisiwa cha kusini magharibi cha Jeju ilipinduka na kuzama. Kundi la wafuatiliaji wa Ulaya waliokuwa wamezuiliwa na waasi wanaoiunga mkono Russia mashariki mwa Ukraine wameonyeshwa hadharani leo Jumapili ili kuwapa watu hakikisho kwamba hawatendewi vibaya, hata wakati wa mashauriano yakiwa yameanza ili kuachiliwa kwao. Waasi waliokuwa na silaha walikuwa wakiwaangalia wakati wakizungumza. Kiongozi wa wafuatiliaji hao kutoka taasisi ya usalama na ushirikiano ya Ulaya Mjerumani Kanal Alex Schneider aliohakikishia waandishi wa habari kuwa wako katika afya nzuri. Waasi wamewaita wafuatiliaji nane wa kijeshi kuwa ni wafungwa vita. Schneider amesema walikuwa wakishikiliwa kwa sababu za kisiasa. Kundi la ufuatiliaji la kimataifa lenye jukumu la kutokomeza silaha za kemikali nchini Siria linaitaka serikali ya nchi hiyo kukabidhi vifaa vilivyobaki Sigrid Kaag mratibu maalumu wa tume ya pamoja ya Umoja wa Mataifa na taasisi ya kuzuia silaha za kemikali amewaambia mkutano wa waandishi wa habari mjini Damascus hivi leo Jumapili kwamba zaidi ya asilimia tisini na mbili ya kemikali za Siria zimeondolewa nchini humo au kuharibiwa hadi hivi sasa. Kaag ametaka fursa ya kupata asilimia saba nukta nane ya silaha za kemikali zilizobaki ambazo zinashikiliwa katika eneo moja nchini Siria. Rais wa Syria Bashar al-Assad amekubali kuharibu shehena ya silaha za kemikali kufuatia shinikizo kali la kimataifa baada ya vifo vya mamia ya watu katika shambulizi la gesi ya sarin nje ya viunga vya Damascus mwaka jana. Baba Mtakatifu Francis, kiongozi wa kanisa Katoliki, amewatangaza wenzake wawili waliomtangulia, John wa 23 na John Paul wa pili kuwa na watakatifu katika sherehe zilizofanyika leo kwenye eneo la St Peters Square. Maafisa wanasema kiasi cha watu milioni moja walikusanyika hapo St Peters na mitaa ya karibu ya Rome kwa ajili ya sherehe hizo. Baba Mtakatifu Francis alisoma tangazo hilo katika misa maalum ambayo pia ilihudhuriwa na Baba Mtakatifu wa zamani, Papa Benedict wa kumi na sita. Ni mara ya kwanza kwa papa wawili wa zamani kupandishwa hadhi kuwa watakatifu kwa wakati mmoja. Hizo zilikuwa ni habari muhimu za dunia. Dance, dance, yeah. Ni kipindi cha salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Ni mimi Abdul Shakur Abud, ni karibisheni. Asanteni kwa barua zenu, msiache kutuandikia na wale wanaotupigia simu nambari 12022059942 na kuacha ujumbe wao. Nawaambia wasikilizaji, mnaweza kuacha ujumbe wenu hapo. Lakini kwanza anayetufungulia uwanja ni barua hii ya muda mrefu ya Comredi Rashid Igo nza akiwa sanduku la posta 1765 si, Tabora Tanzania. Anasema ndugu mtangazaji, anapenda kutuma salamu zangu kwa Fikiri Dario Gakala na mbibi Gakala wa Shinyanga Tanzania. Master Nasoro Maziku, Muhammad Mwinyi, George Mlela, Mwinyi Jilisti Emma Kapela na Hussein wakiwa Tabora Twaha Kafimbi, Hussein Miraj, Muhamed Sekio wakiwa Tabora. Onesimus Mponda, J Mchana, Bob Shega na wengine wote wakiwa Morogoro, pamoja na William Mikenye, Joseph Miroro na Yakub Said wote wakiwa huko Kenya. Na vilevile vile kama alivyosema, unaweza kuacha ujumbe. Na hivyo basi, kuna msikilizaji wetu kutoka DRC, hebu tumsikilize na salamu zake. Naitwa Kalenzi Kalunga nikiwa hapa Moba, mkoa wa Katanga, DRC. E, kwa siku ya leo napenda kuwakumbuka watu wafuatao: John Minora akiwa California, Jacques Mwenda Pole akiwa Quebec, Paul Ilendo akiwa Nyarugusu Kempe, mkoa wa Kigoma, Tanzania, Kalunga bin Kalunga na Katanga Zongwe wakiwa Kalemi. Ujumbe sote ni ndugu Nam basi, kutoka DRC tunakwenda wapi? Arizona. Kuna msikilizaji mwingine aliyowacha ujumbe wa simu kwa jina, anaitwa Jaq Mbuchwa Husen. Nikiwa hapa Arizona, nataka kutuma salamu zangu kwa ndugu na marafiki walioko nchini DRC. Nasalimia eh, ndugu Jerome Bushikana, bwana bwana Viango akiwa Baraka, namsalimia wa njomba Jumanne akiwa Baraka, namsalimia vilevile mwanangu Jo akiwa Baraka, na salimia wanamemba wote wa wakiwa Baraka, Kinshasa na Misisi. Ujumbe ni kuwa kufanya maendeleo na tarafa letu pasipo ubaguzi wa kabila, pasipo ubaguzi wa kolektivite na wa klaa, kusema huyu ni Mskalangwa, huyu ni wa, wa Baraka maendeleo ni kwa ajili ya watu wote. Naam, asante sana. Huyo ni kutoka Arizona na salamu hizo inashindikiza na sina muda Leila Rashid Namhapa studio bila shaka, muda tunao salam na muziki kutoka idhaa Kiswahili ya Sauti Amerika. Nawakumbusha wasikilizaji kwamba unaweza kuacha ujumbe wako tukaweza kupeperusha salamu zako, nambari 12022059942 ukisikia mwaliko, unaweza kubonyeza tatu saba, halafu hapo ukawacha salamu zako kama vile msikilizaji huyu alivoacha salamu zake. Naitwa eh, Lenga Chapati, niko Bariadi, Tanzania. Nashukuru sana mtangazaji kwa sauti ya America kwa kunipa nafasi hii ya kutuma salamu za Pasaka bwana. Salamu zangu za Pasaka naanza kwa mfano choma wa choma fikiridaio masunga Joseph milolowamboka eh, mchana j mchana Kirulu Kua, Skigal, Daniel, Mumpanda, salibu nzali alibuai ema kamisa ema kapela Kennedi wandera Edi Karuta, Kennedy Mtemba, Manase Bendela, Bakali Madiba na Ali Isa Black Eagle, na Kennedy Mtemba furu migebuka. E, alafu bila kumsahau huyu Sali Bunzali, Sali na Nkondo wa Nkondo na Mama Hasimu. Asante sana, mimi nashukuru sana ndio Lenga Chapati, nawatakia pasaka njema, asante sana. Naam, na bila shaka kuna mwingine vile vile amewacha ujumbe wake, hebu tumsikilize. Naitwa Kalenzi Kalunga nikiwa Moba kwa Katanga DRC e, kwa kweli leo napata fursa ya kuwasalimu ndugu na marafiki wafuatayo e, n Kisompo Kisompo Pascal, Ali Songolo, Mazarenelisha wakiwa Kaleni, Eba Mweze, Amuri Mweze, Aganze Mweze wakiwa Bukavu na Baome Amuri wakiwa kule Jumbura. E, ujumbe Mwaka wa elfu mbili kumi na nne uwe mwaka wa amani na mafanikio hapa nchini. Naam, baada ya salamu hizo, hapa mimi nina barua kutoka kwa Suleman Saif Salimina akiwa huko Ilala, Dar es Salaam. Anasema salamu zake za kwanza kwenda kwa watoto wangu Saif Salum, Salama Abbas, Ahmed Sultan na mama yao wote wakiwa huko Ilala, Dar es Salaam. Kaka yako Hamed Saif Hamud akiwa Samad Shan Maskat, Oman, Suleiman Mpesa akiwa mtaa wa Morogoro, Ilala Dar es Salaam, Yusuf Lule akiwa mtaa wa Nzasa, Ilala Dar es Salaam, Chala Omar akiwa mtaa wa Kigoma, Ilala na bila kumsahau Mabruk Msabaha akiwa Dubai, Albert Marco na mke wake akiwa Ilala na taxi drivers wote katika kituo cha teksi Ilala Sokoni bomani. Basi huyo ni Suleiman Safe na nyimbo bila shaka, moja kwa moja Wereson akituambia ingredient galza nam bila shaka huyo ni warason kutoka huko DRC. Salamu na muziki, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Hapa ninavuta barua yako, nasema katibu mkuu wa mabingwa mwana mapema ndula Joji Agwa wa huko Sikongwe Tanzania, Tabora Tanzania, sanduku la posta 468 unasema salamu zako ziwafikie wafuatao: Ludele Ndula wa Karema, Mpanda Jilangila Mapema, B Ngolo, Tamaa wapenda Paulo, wakiwa Igwaga Sikonge, Tabora, Fikiri Diairo, Deus Masunga, Mchana, je, Mchana Sarome, Daniel Sali Bunzali, Onesmos Mponda, Kasim Abeid, Elikima Ndalukoba na, na Steven Magoye popote pale walipo, unasema salamu zako. Salamu ni uelevu wangu, na vile vile ninavuta barua yako Akwimo Msombe, sanduku la posta 2292 Mbeya, Tanzania. Unasema ni imani yangu kwamba hapo ndani ya studio mko salama. Nasema tuko salama. Unasema unaingia katika ukumbi wa salamu na muziki ukiwa na hamu kwa salimia wafuatao: Leonard Mbuya wa Dar es Salaam, Charles Mb Jeshi Raida bodaboda, kitu Munishi, Isa Mzee Urembo, Jumanne Athmani Lukoba, Isa Ahmed Lugembe Masalila na vile vile Davis Fernandin, unasema Joshua Turka na kwa na wale ambao sijasoma salamu zenu, basi punde nitatuma ujumbe mwingine. Anasema ujumbe, sikia kisikiacho, tenda uwezacho, heshimu kila mtu basi, huyo si mwingine akiwa ni Akimo Mshombe. Na vile vile navuta baro yako ya Jofrey Njereka, ukiwa wapi wewe? Unasema sanduku la posta tano sufuri moja moja, Mbeya, Tanzania. Unawasalimu Kathrin Njereka wa Njombe, Yusuf Njereka wa Mbinga, Willi Njereka Silvanus Njereka, Bonifas Lukelsha, wote wakiwa Songwe, Alfred Mtibilo, Leonard William, Karoli Mathias wa Kigoma, Robati Andeka, Ramo Andeka na wote hao unasema wako huko Kenya. Ujumbe majibu yote yapitie redio hii ya Sauti ya america Na hapo basi, mimi ninasema bila shaka watu wana furaha, kwa hivyo Pharrell Williams akituambia happy. ama happy sote, tuko happy happy hapa, bila shaka, wimbo unaowika kote hapa marekani na pengine duniani kwa wakati huu na salamu na muziki kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika inatupeleka mpaka kondoa tanzania ambako napata barua yako rustic malatu unasema salamu zako ziwafikie watangazaji wa sauti ya amerika mimi nasema asante kwa niaba yao halafu natuma salamu zako kwa omari mbaraka salome daniel manase bin bendera swedi kaluta zakaria na fikiri dairo gakala tukumbukane kupitia sauti ya Amerika vile vile salamu za mwisho kwa hii leo wapendwa wasikilizaji natoka kwa choma wachoma unasema wewe uko wapi sanduku la posta 108 mpanda tanzania unataka kutuma salamu kwa wafuatao fikiri dairo deus masunga juma katunka zakaria Kinanda mchana. Je, mchana? Naona mchana, wewe kila pahali upo. Joseph Miroro, Gilesi Kazibule, Ras Makongo, Ra, Zakaria Demfo, Mapema Ndula, Paulin Madoshi na wengine wote ambao unawajua. Ujumbe voe ni kiboko yao, unasema. Kwa hivyo, kwa niaba ya wenzangu wote, mi nasema asanteni kutumia salamu zenu. Msiache kupromosha kama alivyosema hapa, na kupelekeni moja kwa moja hadi Algeria Enkietud, aziz Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, na ufuatao ni muhtasari wa habari. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Rais wa Marekani Barack Obama amefanya mazungumzo na waziri mkuu wa Malaysia katika kituo chake cha tatu cha ziara yake ya mataifa manne ya Asia, ikiwa ni ziara ya kwanza katika taifa hilo la kusini mwa Asia kufanywa na rais wa Marekani aliyopo madarakani katika kipindi cha miongo mitano. Serikali ya Sudan Kusini inatarajia maendeleo makubwa katika mashauriano ya amani na waasi kufuatia kuachiliwa kwa wafungwa wa kisiasa ambao walikuwa wakishutumiwa kufanya njama za kuiangusha serikali ya Rais Salva Kiir. Ofisi ya Rais wa Korea Kusini Park Geun-hye inasema itakubali ombi la waziri mkuu kujiuzulu lakini mpaka pale maafa ya ajali ya meli ya Seoul yamedhibitiwa kabisa. Waziri Mkuu Chung Hong Won aliomba kujiuzulu mapema leo kufuatia ghadhabu za umma kuhusu majibu yaliyotolewa na serikali kwa ajali ya meli ya Aprili 16 ambapo zaidi ya watu mia tatu wamepoteza maisha au hawajulikani walipo na kundi la wafuatiliaji wa Ulaya waliokuwa wamezuiliwa na waasi wanaoiunga mkono Rusia huko Ukraine, mashariki mwa Ukraine, wameonyesha wa hadharani leo Jumapili ili kuwapa watu uhakikisho kwamba hawatendewi vibaya hata wakati mashauriano yameanza ili kuachiliwa kwao. Huo ulikuwa ni muhtasari wa habari, na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12:30 jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1:30 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.