Karibu, msikilizaji, katika makala hii ya Jeni Fanyeje maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi mkamiti Kibayasi. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA, mtandao wa afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani Redio ya Dar es Salaam, pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga, Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Radio Boma High FM katika mkoa wa Kilimanjaro na yanapatikana pia katika gazeti Tando, bongo5.com. Kama kawaida tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Kwanza kabisa ungana nami Sunday Shomari kwa habari za afya. Wiki hii iliadhimisha siku ya malaria duniani. Ripoti zinasema watu kujitibu wenyewe homa wakishuku wana ugonjwa wa malaria, inasemekana ndio kunakochangia ugonjwa huo kutosikia dawa nchini Malawi na hivyo kusababisha ongezeko la changamoto za kutibu ugonjwa huo. Mganga mkuu katika hospitali ya Malkia Elizabeth na chuo cha uganga Meja dr Lowano Kalongolera Aliwaambia haya waandishi wa habari katika mkutano wa afya na waandishi hao wa habari huko Blantyre wiki hii. Anasema inaonekana watu wengi hawapimwi ugonjwa wa malaria, lakini badala yake wanakunywa dawa za malaria. Matokeo yake wadudu wa malaria wamekuwa hawasikii dawa kwa sababu ya matumizi yaliyozidi sana, aliongeza Dk Kalongolera. Pia alisema malaria kali inapelekea malaria kwenye uti wa mgongo na figo kushindwa kufanya kazi. Daktari huyo meja anasema kwamba homa, maumivu ya kichwa na maumivu ya mwili kwa ujumla, siku zote si dalili pekee za malaria, mpaka mtu apimwe katika kituo cha afya. Malaria kali inakuwa kawaida kati ya raia wa Malawi walio watu wazima, inayopelekea kwenye ugonjwa wa figo na matatizo ya akili. Utafiti unaendelea kuanzisha mbinu nyingine juu ya tiba binafsi ambayo tayari inajulikana, aliongeza, kwa mujibu wa Dr Kalongolera. Dawa aina ya Fansida imekuwa ndiyo rahisi kunywewa na wengi kwa sababu inaonekana inapatikana kwa urahisi na imeweza kupambana na malaria kwa asilimia 20 hadi 40. Shirika la afya duniani WHO linasema kiasi cha watu bilioni 3.4, nusu ya idadi ya watu duniani, wako hatarini kupata malaria. Watu wanaoishi katika nchi masikini zaidi kama vile Malawi wako hatarini zaidi, inasema WHO. Dr Mejia anasema hata hivyo kuna umuhimu wa kushirikiana wafanyakazi na washikadau wengine wa afya katika juhudi ya kupambana na malaria kwa kushughulikia changamoto zote zinazohusiana kama vile matibabu binafsi. Lengo la sita la malengo ya Umoja wa Mataifa linaeleza haja ya kupambana na HIV na UKIMWI, malaria na magonjwa mengine ifikapo 2015. Hata hivyo kwa mujibu wa maelezo ya Dkt Kalongolera ambayo ilieleza kwamba malaria inasababisha vifo kadhaa barani Afrika, hasa kwa watoto waliowachanga chini ya miaka mitano. Malaria bado haijaonyesha mafanikio yake katika haya malengo ya milenia, na Ujerumani Jumatano lisaini ushirikiano wa kiserikali wenye thamani ya yuro milioni 20 na Jumuiya ya Afrika Mashariki lenye lengo la kusaidia chanjo katika eneo hilo. Msaada huo wa kifedha ni kwa ajili ya kusaidia mpango wa chanjo ambao utafanikishwa na ushirikiano wa GAVI ambao ni ushirika wa binafsi na umma wa afya ulio na lengo la kuokoa maisha ya wa watoto na kulinda afya ya watu kwa kuongeza upatikanaji wa chanjo kwa nchi masikini. Wakati wa sherehe za kusaini mkataba huko Arusha, Balozi Dr Richard Sezibera, katibu mkuu wa jumuiya ya Afrika mashariki na mjumbe wa bodi ya GAVI, anasema huu ni mpango muhimu sana na ina hakika na makubaliano kama haya utakuwa. Hans Copel afisa katika ubalozi wa Ujerumani mjini Dar es Salaam alisema ahadi hiyo inaonyesha kwamba Ujerumani inaendelea kuwa mshirika mkubwa wa jumuiya ya Afrika Mashariki na Kati, wakichangia katika hatua ya utaratibu wa kuunda ushirika ambao unalenga katika kuwapa uwezo watu. Uchangiaji wa Ujerumani kwenye ushirikiano wa kiufundi na kifedha na jumuiya ya Afrika Mashariki unafikia kiasi cha euro milioni 125.9. Ujerumani pia anatoa msaada mkubwa kwa sekta ya afya katika baadhi ya nchi zilizochaguliwa na jumuiya ya Afrika Mashariki. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania, na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Na sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Isha msikilizaji wa jeni fanyeje, katika kipengele hiki cha majadiliano siku ya leo uko nami Lucy Patrick, nikiwa na vijana. Mada tunayojadiliana hapa inasema kwamba, je, ni kweli mafunzo ya jinsi ya kutumia kondomu ya kike hayatolewi kwa kutosheleza kama yanavyotolewa yale ya kondomu ya kiume? Karibu sana upate kusikia vijana wana yapi ya kuzungumza juu ya mada hii. A, kondomu ya kike huwa naisikia ila sijawahi kuiona. Mafunzo ya kutumia kondomu ya kike hayatolei ipasavyo ipasavyo, ni kweli, kwa sababu watu wengi hawajaona umuhimu wa kutumia wa kutumia hii kondomu inaitwa redi pepeta, kwa kuwa wameona kondomu ya kiume ndio ambayo inatumika zaidi, au kwa sababu wamejua na kwa sababu ya huu mfumo dume, wamejua mwanaume akishavaa ile kondomu akaitumia yeye kama yeye peke yake ndio inaweza ikawa ni sahihi sana kwamba hata mwanamke asipovaa yeye eh, kuitumia hiyo kondomu haina matatizo yoyote au haina madhara yoyote. Kwa hiyo labda watu wamehisi kama hakuna madhara yoyote yanayotokea, ndio maana hii elimu haitolewi, na kama inatolewa inatolewa kwa kiasi kidogo sana. kwa jina naitwa Grandina Mpuluka. Mimi ningekuwa nimependa sana kwamba serikali itambue ili hapa kwamba elimu ya mafunzo wa nii ya, ni ya kondomu ya kike inabidi itolewe kwa kujitosheleza kwa sababu hapa wengi, mi naisi hapo hatoto ya kike mi kondomu ya kike sijui. Kwa hiyo miona kama serikali kwamba haioni kwamba kuna umuhimu wa kondomu ya kike, au kwa hiyo napenda tuhafa kwamba serikali litambua hilo hapo. naitwa Zaka Saidi Masud. waa- wana- wanasema hivi kadiri zinavyo zinavyotumika, yaani sio nzuri, ndiyo maana unakuta haitolewi kwa sana kwa sababu ukisha nani hii hii kondomu ya ya nani hii ya kike, ukisha, i, iweka vile ile kondomu inaweza ikaingia ndani na ikishaingia ndani inaweza ikabaki huko huko sasa inaweza ikamsababisha mtu wa kike kupata matatizo. Kwa hiyo, hiyo nafikiri hiyo ndio sababu ambayo inapelekea watu wa, wasitumie kondomu ya kike. Ya, hiyo ni sababu nayo moja wapo. Wewe unaamini kwamba ni kweli kwamba ile kondomu ikitumika itaingia ndani? Na? Ndio. Naitwa Ndigwa Kojako, nasoma katika Choma Mamu Institute. Mafunzo ya jinsi ya kutumia kondomu za kike hayatolewi kwa, kwa kutosheleza kama yanavyotolewa ya ya kutumia kondomu za kiume. Kama sisi wanafunzi mashuleni primary hadi olevo wale, kuna kipindi kile cha SPW. Toka nisome SPW kwangu sijawahi kufundishwa jinsi ya kutumia kondomu ya kike, ila anaelekezwa juu ya kutumia kondomu ya kiume. Na ile wanasema ikidumbukia ndani kwenye, ikidumbukia ndani kwenye uke, nasikia snahisi inazama kwa sababu ile wanasikia Yani wanafaa kama sijui yale maprops. Kwa jina naitwa Anwarite Sangwe. Nasoma katika chuo cha Mam Institute of Education. Napenda kuchangia mada inayosema mafunzo ya kutumia kondom ya kike hayatolewi ipasavyo. Hii ni kweli kwa sababu hata katika, yaani tuseme, katika vyombo vya habari, nani, NGOs, sehemu mbalimbali, yaani hata mashuleni, matumizi ya kondom, wamekuwa wakitoa yale matumizi ya kondom ya nani kwa upande wa wanaume. Kwa hiyo hapa ni mi nahisi kwamba ni mojawapo kati ya mfumo dume, kwa sababu wa, mpaka hapo wamewapa kipaumbele watoto wa kiume, watoto wakika wameona hakuna haja ile ya kujikinga tena. Hata kama ni hivyo ni asilimia ndogo sana kati ya asilimia mia moja inakuja tu asilimia ishirini. Mimi hapa sijui bei, ila ninazifahamu na zipo. Kuna, kuna shirika fulani la Anglikana, wanatoa hayo mafunzo ya jinsi ya kujikinga na ukimwi, jinsi ya kutumia kondom za kike na za kiume. Kwa hiyo mi Pepeta ninaifahamu, ila sijajua matumizi yake, ila zile huwa wanawapa bure, alafu wale wanaoenda kutoa mafunzo wanazigawa kwa wale watu ambao wanahitaji, lakini sio wote ambao wanakuwa na mwitikio wa kuzitumia kondom, ni wachache sana kwa ajili, kwa sababu ya ukosefu wa elimu. Mimi naona hapa kwa usambazaji wa kondomu za kike kwa kweli ni adimu. Sababu unajua ukipita ndani ya nani madukani ukiuliza, sidhani hata mtu kwanza ukiuliza kondomu ya kike na hizo, watu wengi watakushangaa. Kwa hiyo usambazaji ni adimu sana hata upatikanaji, mi nao. Mimi ninavyosikia kuwa hizo red pepeta ni bei kubwa. Ndio maana watu wengi hatuendi kununua. Nishawahi kujaribu kwenda kuuliza? Sijai kujaribu ila nishaisikia kuwa hizi red pepeta ni bei yani, yake ni kubwa tofauti na hizi tatu bomba mia tatu bomba, mm. Una ujasiri huo wa kwenda dukani na kusema naomba kondom? Mimi kawa mimi binafsi yaani sina confidence ya kwenda kununua kondom, nikaogopa watu wananiangalia na nasi watu watahisi kitu cha ajabu sana hasa nini, bora kuogopa ukaingia sehemu ukapata maambukizi au ukanunua uka, kondom na watu wanakuona ukajikinga na maambukizi, unahisi kipi ni bora? Kwa vile sasa hivi nimepata elimu sitakuwa na naogopa kwenda kununua kondomu, mimi kama mimi mtoto wa kike kuwa na ujasiri kama huo. Hata kama labda naweza nikajua kabisa leo mimi naenda kukutana na mpenzi wangu na naenda kukutana naye kimwili, tunaenda kufanya mapenzi. Sasa unakuta muda mwingine mtu mwenyewe unaweza kumjua mpenzi wako kuwa hapendi hiki kitu. Sasa kwa kuwa hapendi, ngoja mimi leo nikanue kondomu yangu niweke kwenye pochi, alafu ninapofika mahali pale, kitu cha kwanza namwambia baba, mimi nina kondomu kwa hiyo leo tunataka tutumie kondomu. Kama hauna mimi na kondomu hii hapa, hata mwenyewe ataogopa. Kwa ujasiri unautumia ata huyu mm. kwa nini, atajiuliza maswali mengi, na lazima kitu kitafanyika kwa kutumia hiyo kondomu. ni... kondomu, kwa kweli mi napenda tu watoe hiyo nani, watoe elimu ya kondomu za kike, kwa sababu mi nahisi hapa ulipo tufundisha kweli, kakweli mwenyewe nilikuwa nimefungwa, nilikuwa sijui kwamba kuna kondomu za kike. Of course mbona tufundisha hivyo. Nahisi nipo tayari na ujasiri wa kutumia kondomu za kike. Hata mwanao Nyaakimizingo akaambiana kondomu, nitakwambia ninayo yangu hapa. Kwa kweli mimi nina ujasiri wa yani kwenda Tukatoana auti na mpenzi wangu tukaenda geto get. Kwa enzi hizo nasoma yani olevu, tulikuwa tunagaiwa kondo mshuleni na SPD. Basi nikienda geto, akiniambia tukutane, tunavyoenda tunavyokutana pale naona hana kitu pale, mimi na nachomoa namgeia. Kuna ile wanaume wanasema ukinua kondo mwanaisi kama mwazalau, wenyewe hawana hela ya kondo, ila haipo ile. Mimi najikinga, mimi kama mimi hadi tatu bomba itanishinda jamani. Kikubwa zaidi ni elimu, kwa sababu sasa hivi kuna magonjwa mengi sana. Kuna magonjwa ya zinaa, kuna magonjwa ya ukimwi. Ina maana binti, ukimuelimisha kuhusiana na hizi kondomu za kike, anaweza kupata uelewa mkubwa, namna ya kuweza kuzitumia ili aweze kujiepusha na hayo magonjwa. Unafikiri ni kwa nini kondomu zinakuwa haziuzwi kwa uwazi? Kondomu haziuzwi kwa uwazi na no. Ukiangalia leo hivi, jana akienda dukani kwenda kununua kondomu, anasubiri watu kama -amekuta watu pale dirishani wako sita, atasubiri wako mpaka wote waishe hata kama ataendelea kuja ataendelea kukaa pale pale. Swala la condom ni swala la kila mmoja. Kwa hiyo leo hii Tanzania, tuondoe ile uoga, tupeane elimu, watu wawe wawazi kwa watoto wao. Na wakati mwingine ningefikiria kwamba vyombo vya habari si mkubwa, ungepatia kipaumbele ni kutoa elimu juu ya Ukimwi. Unaweza kukata mwezi mzima, radio au televisheni haina kipindi hata kimoja cha Ukimwi. Lakini pia mabinti, unadhani condom inatumiwa na mwanaume tu pekee yake, lakini condom ni kwa watu wote. Unaweza kutoka na mwanaume asiyejua matumizi ya kondom lakini kama wewe binti unafahamu matumizi ya kondom utamuelekeza kwamba faida ya kondom hii, mbali na kupunguza mimba zisizotarajiwa lakini pia kondom inasaidia kwa kiasi fulani katika maambukizi ya virusi hiyo, okay. lakini leo hii vijana wengi wa kike hawaelewi matumizi ya kondom na wameacha jambo mmoja ambalo nimekuja kuliona kwamba wameacha mtu mwenye sauti. Nivae au nisivae ni mwanaume, nitumie kondom au tusitumie kondom ni mwanaume. Kwa mwanamke unakuta kwamba hana sauti wala hana maamuzi kwa wanawake au watoto wa kike wanatakiwa wawe na maamuzi sahihi. Nimesema no without condom hatukwendi, kwamba watoto wa kike watukianzisha scabs wapewe elimu kuhusiana na nini faida ya condom na nini maana ya kwenda kununua condom kwa ujasiri tu, na midahalo pia ya kuwakutisha watoto wa kike, tujadili kwa pamoja kwa uwazi. Lakini pia wazazi ndani ya nyumba, tuwe wazi kwa watoto wetu kuhusiana na ugonjwa wa UKIMWI pamoja na, na matumizi ya kondom. Mimi niliwahi kufanya research katika wilaya moja inaitwa Rudewa kwenye duka la madawa nikauliza kondom za kiume jinsi zinavyotoka na kondom za kike zinavyotoka. Nikianzia kondom za kike toka mwaka elfu mbili na saba anakwambia toka alipoanzisha duka hilo mwaka elfu mbili na saba alikuwa na box kumi na mbili ya kondom za kike. Hakuna kondom hata moja ambayo imewahi kutoka, hakuna hata mtu mmoja ambaye amewahi kwenda kuulizia kondom ya kike. Mtoto wa kike akifundishwa kwa unavyoubaga kwa wauwazi, ataogopa na ataelewa nini ambacho anapaswa kufanya. Kwa mfano kuna magonjwa ya kuna kisonono, kuna kaswende, sikuna pangusa, sikuna nini, magonjwa ambayo yanaweza kumharibu mtoto wa kike huku chini. Akionyeshwa jinsi gani anavyoweza kuathirika huku chini, atakuwa ni mmoja na atakuwa mtu wa kwanza kutumia kondo. Mpaka hapo tumefikia mwisho wa majadiliano yetu kwa siku ya leo. Kwa kuandalia makala haya, jina langu ni Lucy Asante sana vijana kwa maoni yenu. Na sasa hebu tusikilize makala ya Muulize Daktari. Karibu mpenzi msikilizaji katika kipengele cha muulize daktari. Ungana nami mensi ya Joni tukizungumza na vijana na leo, nipo na Daktari Shani Mwaruka kutoka hospitali ya Amana iliyopo jijini Dar es Salaam, kitengo kinachohudumia wenye maambukizi ya virusi vya Ukimwi. Ataenda kujibu maswali kama yanavyoulizwa na vijana. Anaitwa Judith Julius. Nina swali kwa daktari, madhara gani anaweza kumpata msichana kwa kubeba mimba akiwa na umri mdogo? Madhara ni mengi kwa sababu msichana mwenye umri mdogo anakuwa bado maungo yake hayajakomaa ya kuweza kubeba mimba, hivyo uzazi wake utakuwa na matatizo tu makubwa, na unaweza ukamsababishia hata kifo, sababu lazima mama awe awe amekuwa katika umri unaostahiki kabisa, ambao maungo yake tunatarajia amekomaa kuweza kubeba ujauzito na kupambana na ile mikiki mikiki ya mimba. Hivyo ni ni hatari kwa mtoto au kwa binti ambaye hajatimiza umri au hajakomaa kufika uwezo wa kubeba mimba akiwa na ujauzito. Um, mimi kwa jina naitwa Lia Kolokaza, nina swali kwa daktari. Hivi mtu unavyokuwa labda una best friend wako au una rafiki yako mnakuwa mnavaliana maeleni mnashare au otherwise mnaishi hostel, mna yaani mko sehemu ya watu wengi. Kwa hiyo unakuwa unaona ileni ya mwenzako unaipenda. Unamwona nyenzime mara moja ni vai. Ile inaweza inaweza kachangia labda katika maambukizi ya ukimwi au kuchangia kumsababishia mtu kwa kupata maambukizi kutokana na uvaji wa ileni. Kuvaliana ileni kunaweza kusababisha maambukizi ya ukimwi. Kimsingi katika moja mojawapo ya njia kwa kuwe ka maambukizo ya ukimwi ni kushirikiana nyembe hizi hereni, sijui vitu vya kutoga masikio. Kimsingi ni mojawapo ya, ya vitu ambavyo vinatakiwa viepuke. Kuvaliana hereni kweli. Hereni unavaa katika sikio ambalo lisha nishapona kabisa, lakini tukae ukijua kunaweza kuwa na mchubuko kwa njia moja au nyingine. Kwa hiyo tabia yoyote ambayo inapelekea kuvaliana vitu kama heleni au kushirikiana nyembe au vitu vya kutoga masikio ni vitu ambavyo vinatakiwa vya kuepuka. Kuna uwezekano mkubwa ukaweza kupata maambukizi kwa njia hiyo, kwa sababu hapa hatuzungumzii tu hata ukimwi. Pia kuna maradhi mengine kama hepatitis B pia unaweza kuyapata kwa njia hiyo hiyo ya heleni, ya kuvaliana heleni au kushirikiana vifaa hivyo. Kwa jina inaitwa Matilda Tarimo. Daktari, nilikuwa na swali mtu anashauriwa kuanza kutumia dawa za kupunguza virusi vya ukimwi akiwa na CD4 ngapi? kushauriwa kuanza kutumia dawa za kupunguza virusi vya ukimwi akiwa na CD4 ngapi? Sawa, so, CD4 zikishuka mia tatu hamsini kwa sasa hivi tunatakiwa tukushauri kuanza kutumia dawa. Kimsingi lazima nawe ukubali kutumia dawa, kwa sababu hizi ni dawa uh, unatakiwa kutumia maisha yako yote na uwe tayari kutumia hizi dawa, na ni fact kweli zitakusaidia kuishi katika maisha ya kawaida. Kwa hiyo CD4 350 zinatakiwa, unatakiwa uanze dawa, ingawa pia kuna mapendekezo ambayo pia tunasubiri maelekezo, kama ni hivyo kweli, kwamba tunatakiwa tuanzishie katika CD4 zikiwa 500. Kwa hiyo unatakiwa uanze dawa mapema, pia umeonyesha kuna una, una ufanisi mzuri zaidi wa dawa kuliko katika CD4 350. Ukiwa ukikumbuka kwamba tulipoanza huduma hizi tulikuwa tunamwanzishia dawa mgonjwa akiwa na CD4 200. Kwa hiyo tumepanda kwenye 350 ndio sasa hivi ambavyo tunatoa kwa wakati uliopo. Kwa ukiwa na kinga 350 unaanzishiwa dawa. Lakini pia kuna mazingira mengine ambayo yanapelekea hata ukiwa una CD4 400 lakini ukiwa katika stage ya ya, ya, ya tatu ya ugonjwa au stage ya nne ya ugonjwa, kwa kweli hapo unaanzishiwa dawa bila kujali CD4 zako ziko ngapi. Naitwa Eva Sindika, natokea Ukonga. Samani daktari, naomba kuuliza, naomba kujua dalili za ugonjwa wa moyo. Ya ugonjwa wa moyo, kama ugonjwa wa moyo, wakati mwingine ugonjwa wa moyo unagundulika tu unapokuja hospitali ukiwa na matatizo mengine, daktari anapokupima nakuta presha yako iko juu. Na ukizungumzia ugonjwa wa moyo kwa ujumla, maradhi ya moyo yako mengi, lakini tukizungumzia labda pressure au BP au mapigo ya moyo akiwa juu, na maana kwamba kuna uwezekano kabisa ukahisi nani, ukawa unajisikia moyo wako unaenda mbio. Wakati mwingine kifua kinaweza kikabana, kizunguzungu, kuchoka kwa kwa haraka, ni vitu ambavyo vinaweza vikajitokeza vika, lakini wakati mwingine mtu anaweza asijisikia dalili zozote na akakutwa na tatizo la, la, la, la, la ugonjwa wa moyo au pressure ya juu wakati anafanya vipimo kwa ajili ya matatizo mengine alompeleka hospitali. Shukrani sana daktari Shani kwa majibu yako. Bila shaka vijana, tumepata kujifunza na kupata uelewa juu ya maswali ambayo yamekuwa yakitusumbua. Mlikuwa nami Mensia Johnny. Asanteni. Nam, asante dokta kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize makala ya ushauri kwa vijana katika masuala ya afya na kijamii. Karibu kwenye ushauri kwa vijana. Uko nami Rahabu Fredi, na leo ni naye Dkt. Katanta Simwanza. Yeye ni mtaalamu wa maswala ya afya ya jamii. Swala ambalo anatushauri leo ni kuhusu mfumo dume unavyoathiri matumizi ya kondom. Kwanza kabisa, tunatakiwa tufahamu ya kwamba kondom ni nini. Kondom ni njia mojawapo ya uzazi wa mpango, lakini pia kondom ni njia mojawapo inayotumika kuzuia maambukizi ya virusi vya ukimwi katika jamii yetu ya leo hii. Sasa tunapoongelea kuhusu swala la kondom na matumizi yake ni swala ambalo linategemea sana ushiriki wa wanaume, hasa kwa watu walio katika mahusiano ma, katika jamii zetu tunazoishi, tunaona ya kwamba jamii imewajengea nafasi kubwa sana wanaume, wao ndo watoa maamuzi wa mwisho katika maswala mbalimbali, yakiwepo maswala ya mahusiano ya kingono, yakiwepo maswala ya matumizi ya kondom, yakiwepo maswala ya matumizi ya njia za uzazi wa mpango. Kwa hiyo tunaona kutokuwepo usawa wa kijinsia baina ya wanawake na wanaume kunachangia kwa kiwango kikubwa sana kupunguza matumizi ya kondomu katika jamii zetu tunazoishi. Katika nchi kama ya Tanzania tuna kitu tunaita contraceptive prevalence rate. Iko chini sana yani, kiwango cha matumizi ya njia za uzazi wa mpango ambacho kikiambatanisha pia matumizi ya kondomu, kiko chini sana, na mara zote, hasa ukienda kuuliza wanajamii na hasa wanawake, utakuta kwamba swala lazima ni kwamba hawana mamlaka na wala uwezo wa kutoa maamuzi wa kutumia hiyo kondomu kwa namna moja au nyingine kwa sababu watoa maamuzi wa mwisho ni wanaume. Tunaona kwamba kwa sababu hii ya kutokuwepo usawa wa kijinsia inapelekea kuwaweka wanawake na hata wanaume pia wenyewe kwenye hatari kubwa sana ya kupata maambukizi ya virusi vya ukimwi na magonjwa mengineo yatokana nayo na kufanya ngono. Hapa nina maana ya kwamba wanawake na wanaume wote wawe na uwezo wanapokwenda kujamiana, wanawake pia waweze kuwa na mamlaka ya kuweza kusema kwamba leo hii ninatumia kondomu aina hii, nitatumia kondomu ya kike au nitatumia kondomu ya kiume. Lakini kwa sasa kwa jamii tunayoishi mwanamke tu akijaribu kuongea kuhusu masuala ya matumizi ya kondom, inaonekana vile kwamba ni kosa kubwa sana. Huyu mama ambaye anatawaliwa na mfumo dume na tayari yuko ndani ya ndoa yake afanyeje? Pengine anajua mumewe au mwenzi wake ameshakengeuka, ana mabibi huku na kule. Kwanza, kitu cha kwanza ambacho ningeweza kusema ni kuvunja ukimya. Watu wengi walio katika mahusiano, walio katika ndoa, maswala ya mawasiliano kwao ni mabaya sana, hawaongei. Na wakati mwingine kwa sababu ya kutokuongea, imeparilia lile swala la kutokuwepo kwa usawa wa kijinsia, yani ule mfumo dume kuendelea kuwa mkubwa kabisa, kwa sababu watu wa, ambao wa kwenye mahusiano wamejikuta kwamba hata wanapofanya ngono au wanapojamiana yamekuwa tunyele mambo ya kwamba geuka, na huyu mwenzake anasema kwamba ukimaliza funika, kwa sababu hawaongei kuna huyu binti ambaye yuko na mpenzi wake na hajajua anaolewa naye ama la, na unamwambiaje katika maamuzi yake ya kutumia kondomu? Hapa tena kwa huyo ni rahisi zaidi, kwa sababu huyu kijana bado anamtaka yule binti. Kwa hiyo kama huyu binti anaona kwamba yuko tayari kufanya ngono na huyo mtu anayemtongoza, kigezo cha kwanza kiwe ni kwamba amwambie yule mtu kwamba mahusiano haya ambayo tunakwenda kuyaanzisha, kondomu itakuwa ni sehemu ya maisha yetu. Lakini tatizo mojawapo ni kwamba niile swala la mtazamo kwamba mtu akitumia kondom inaondoa hamu inaondoa laza ni ina kama vile kula pipi kwenye ganda lake. La hasha, si kweli. Tafiti zinaonyesha kwamba watu walio katika mahusiano ambao wamekuwa wanatumia kondom, uwezekano wa kutoshelezana umekuwa ni mkubwa sana kwa wao kuliko wale ambao hawatumii kondom, na ina faida zaidi. Kwanza inawakinga na maambukizi ya magonjwa kama vile virusi vya ukimwi na magonjwa mengine yatokanao na ngono, inazuia upatikanaji wa mimba zisizotarajiwa. Haina maana kwamba kwa watu walio katika mahusiano kutumia kondom kwamba hawaaminiani. Katika swala la leo hili la mfumo dume unavyoathiri matumizi ya kondom, daktari Katanta ana wito kwetu sote ambao tunasikiliza. Wito wangu kwa Watanzania wa Afrika na watu wote duniani ni kwamba yamani, ukimwi upo, virusi vya ukimwi vipo, vinaendelea kutushambulia katika familia zetu. Njia mojawapo na ya uhakika ya kuzuia maambukizi ya virusi vya ukimwi yasiingie katika mahusiano yetu ni kwa kutumia kondom. Kwa hiyo wito wangu ni waombe watu sasa, tuache au tukemee ile mitazamo inayopelekea watu wasitumie kondom na kuleta hofu miongoni mwa watu kwamba kondom ina madhara haya na yale. Tuachane na mambo hayo ambayo yamepitwa na wakati. Ni wakati sasa wa kulinda afya zetu, ni wakati sasa wa kuwalinda wenza wetu, ni wakati sasa wa kuchukua hatua na kuhakikisha kwamba jamii tunayoishi inaongeza matumizi ya kutumia kondom pamoja na njia zingine za uzazi wa mpango. Nakushukuru sana Daktari Katanta Mwanza kwa kuweza kueleza dhahiri swala la mfumo dume unavyoathiri matumizi ya kondom. Jina langu ni Rahabu Fredi, na hadi hapa leo natia nanga kwenye kipengele hiki cha ushauri kwa vijana. Na msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya kila mtu ana hadithi yake. Sidi Abubakari Mgumia na ni mwandishi wa habari na sasa ni mhariri wa habari za biashara. Namshukuru Mungu kwa kuwa nilipata bahati ya kwenda shule, yaani eh, kuanzia shule ya msingi, sekondari, hadi chuo kikuu. Na kwa ufupi, eh, changamoto kwenye elimu ni nyingi, ila tu napenda kuzungumzia niliokutana nayo chuoni. Um, nilisoma Kenya, na kikubwa kilikuwa tofauti ya tamaduni zetu. Ilikuwa ni ngumu sana kwangu hadi nikajiuliza, je, nifanyeje? um, lakini kwa kuwa mimi nina peo wa kutambua tabia za watu na mazingira yao, basi kwangu ilikuwa ni sehemu ya elimu, na kwani nilitumia muda wangu kujifunza yote na, na hatimaye nikaweza kuyamudu mazingira hayo. Kwa upande mwingine katika sehemu za kazi, changamoto kubwa ni ufanisi wangu wa kazi, kwa maana nina bidii sana ya kazi, lakini watu wengi hawapendi mtu mwenye juhudi sehemu za kazi, hivyo kila unapofanya bidii wao wana wanakukwamisha tu kwa namna moja ama nyingine. Ila mimi nikajiuliza je, nifanyeje? Pia kuna changamoto nyingine katika upande wa ajira aa, katika upande wa ajira kwanza, changamoto kubwa ni kupata ajira. Ukitoka kazi, ukitoka shule tuseme, ukitoka chuo unakuja unakaa muda mrefu sana sana kupata ajira, unakaa muda mrefu sana mpaka unakata tamaa. Lakini pia unapokuja kuipata hiyo kazi unakuwa tayari ulikuwa ni kitu ambacho ulikuwa una hamnacho. kwa hivyo, ukiingia kazini unaingia kwa bidii zote, unafanya kazi kwa nguvu zote, ili hata hao waliokuajiri kwa waone kwamba hawajaajiri mtu ambaye hawafai. Na katika kufanya bidii, changamoto ambayo inakuja hapo kubwa ni kwamba ufanisi wangu wa kazi ndio hasa unaoniponza, ambapo wengi kama kazini hawapendi kuona mtu akifanya bidii kwa maana hiyo, wanakukwamisha kukwamisha. Kwa namna gani? Basi wanakukwamisha kwa kuwa hawakupatii msaada ambao unatakiwa kupatiwa, kwa sababu tu wanaona kwamba labda unapendelewa, lakini si kweli. Nikajiuliza, je, nifanyeje? Mtu yoyote ambaye anafanya kazi kwa bidii lazima anaonekana, hata kwenye macho ya watu wengine wote. Kwa hivyo ukikuta labda wanasema hii kazi asipewe huyu apewe sidi, si kwa sababu ana amependelewa, hapana. Ni kwa sababu yule ambaye ameachwa ameonekana hana uwezo wa kufanya ile kazi, ni rahisi tu. Na hivyo hilo ndio jibu la swali kama hilo. Kwa hivyo mimi nafikiri cha msingi ni kwamba unapokuwa kazini, unapokuwa unafanya bidii zako, pamoja na kuwa wanakukwamisha, basi wewe usi wasikilize. Mimi kama mimi nilisikia walivyokuwa wakisema, niliwaona walivyokuwa wakinikwamisha, lakini sikujali, na nilichokifanya mimi ni kwamba niliamua kwamba ni kwa sababu nimeingia kazini na niko tayari kwa ajili ya kufanya kazi, basi nikasema nisiwasikilize, nifanye yale ambayo naona mimi natakiwa kuyafanya, bidii isishuke zaidi, iendelee kupanda. Kwa hivyo na watu wengine wote, vijana wenzangu wote na wasii, unapoingia kazini, kitu kama hicho utakutana nacho, lakini kisikukwamishe wewe, fanya bidii zako. Ambaye unapaswa kumuuliza muulize, unapotakiwa kupata msaada upate, lakini pia ukishindwa kupata msaada pia tafuta namna nyingine. na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni mkamiti kibayasi na kusii, usikose kujiunga nasi tena.