Nam wapendeskizaji, katika makala yetu ya miaka 50 ya muungano wa Tanzania hii leo ninazungumza na Dr Ayub Rioba wa chuo kikuu cha Dar es Salaam na Harith Hasani, mwandishi wa kitabu cha Kwaheri Ukoloni, Kwaheri Uhuru, kuzungumzia mustakbal wa muungano huo. Kwanza nimemuuliza swala hilo Dr Rioba. Hili swali ni muhimu sana e, hasa kwa kipindi hiki ambacho ndo tunaadhimisha tena miaka hamsini ya muungano, lakini pia katika wakati ambapo tuko katika mchakato wa kuunda katiba mpya. Niseme tu kwamba katika jambo ambalo wakati mwingine tunaweza tusilione e, tunaoangalia kinachoendelea katika muungano wetu ni kudhani kwamba una matatizo sana, una kero kubwa sana, na kwa hiyo umetingisha nchi, lakini tunasahau kitu kimoja kwamba huu muungano umedumu muda mrefu tu kihistoria na kisiasa. Watu wanaofuatilia mambo yanayotokea, ukiangalia kwa mfano, muungano wa Senegali na Gambia ulikuja, haukudumu. Muungano wa, wa Misri na Tunisia wala haukudumu, wa Misri na nani na, na uharabuni huko haukudumu. Tunisia na Libya haukudumu. Kuna miungano mingi ilikuwepo, juzi umevunjika hii eh, Sudani ya kusini na kaskazini. Kwa hiyo ninachosema mimi ni kwamba eh, hili la kufikia miaka hamsini kwa kweli si jambo dogo na ni lazima tuangalie ni mambo yepi yaliyosababisha E, nchi hizi zimeendelea kuwa pamoja kwa muda mrefu, ambayo kwa haraka haraka nikiangalia, unaangalia tu mbali na ule ukaribu wa kijiografia, lakini kuna huo uhusiano wa kihistoria e, kuna uhusiano wa kisiasa ule wa kimapambano, kutaka kuleta uhuru, haki na usawa, uhusiano ndugu, ambayo, wa kindugu ambao sasa hivi tayari Watanzania wameshaoleana, wanaoishi Zanzibar, wanaoishi bara, e, watu wanakuwa na makazi huko bara, wanafanya shughuli zao lugha moja ya Kiswahili inatuunganisha wote, ushirikiano wa kiuchumi ambapo e, soko linakuwa kubwa zaidi, ushirikiano wa kiulinzi na hata ile dhana nzima ya umajumui wa Afrika. Kwa hiyo kwa kifupi ni kwamba ukiangalia faida za, za, za muungano kwa kweli ni kubwa, lakini kwa haraka haraka ukiangalia tena upande mwingine, labda uzungumzie sita kutokuwepo au kuvunjika kwa muungano. Haraka haraka unaona kabisa kwamba E, kutakuwa na matatizo. Kwanza kabisa, kwa mfano ardhi ya Zanzibar haiongezeki, lakini watu wanaongezeka, na kesho kesho kutwa hatuwezi e, kujua atakotokea. Zanzibar inaweza kuhitaji kuwa na, na ardhi zaidi, lakini kutokuwepo kwa muungano kuanzia sasa itaathiri watu kijamii. Kama nilivyosema watu wakishaoleana wana, wanaishi kama ndugu, wengine wamebadilisha makazi, unajua nchi moja, itaathiri, itaathiri kwa sababu wanajua wako katika nchi moja ile, na yenyewe wataathirika, lakini itaathiri pia uchumi kwamba inapunguza ukubwa wa wa, wa, wa, wa soko la pamoja na, na inaathiri uchumi hasa kwa Zanzibar kwa mfano, lakini itaathiri pia ulinzi wa eneo kwa ujumla. Na unaweza ukakuta kwamba kuna matishio mbalimbali mbali katika dunia ya leo, ambapo kwa mfano katika visiwa vya jirani zetu wa Zanzibari, unaweza naweza ukakuta wananyemelea watu wenye malengo mabaya eh, kwa ajili ya kuweka makazi pale. Lakini pia itaamsha hisia za kuvunjika kwa muungano, kutaamsha hisia za kusambaratisha nchi zaidi, kwamba wengine nao wataona, watasema ah, na sisi kumbe tunataka tuwe na haitasaidia na itakuwa inaua ua ile ari na ile imani ya wengine wetu kwamba tunahitaji kuungana zaidi katika nchi za Afrika, ili tuweze kuwa na uwezo sio tu wa kujiendeleza kiuchumi, kujikwamua kiuchumi, lakini pia kuhimili matishio mbalimbali ambayo tunakabiliana nayo katika dunia ya leo ambayo eh, mataifa makubwa siku zote yanataka yatumie ukubwa wao, rasilimali zao, na misuli yao ya E, kutaka kunyonya mataifa madogo. Kwa upande wako Harith, kama ulivyosikia amezungumzia kwamba umuhimu muungano umebaki umeungana kwa muda mwaka miaka hii yote, kwa mwangalio wa nchi za nje unafikiri inaangaliwa vipi? Imeleta uhusiano gani na nchi nyinginezo ingekuwa Zanzibar mbali na Tanganyika mbali? Kutaka kuzungumza kwa nchi nyingine, inafaa kwanza tutizame katika Afrika Mashariki yenyewe na Afrika ya Kati na, na visiwa na, na, na bahari ya Hindi. Toka miaka hii, hii yote ya, ya muungano baina ya Zanzibar na Tanganyika, tunajua wazi na jambo ambalo ha, ha, ni halifichiki ni kwamba hakujatokea nchi nyingine yoyote mfahamu, kutaka si kujiunga, hata kupeleka ombi la kutaka kujiunga na muungano huu. Na hilo peke yake ni, ni suala muhimu sana la laku, kujiuliza, maanake utakuta hata kabla ya muungano huu ilipokuwa bado Afrika Mashariki iko katika vuguvugu la kuanzisha shirikisho la Afrika Mashariki, Uganda na Zanzibar wow, wao wakishirikiana sana kukataa kumezwa katika shirikisho la Afrika Mashariki kutokana na katiba ya wakati ule ambayo ingeipa Tanganyika na kasa nani Rais Nyerere, umefahamu nguvu kubwa sana kuliko nchi mbili hizo. Kenya pia haikutaka kujiunga. Visiwa kama vya Seychelles ambavyo nani rais wake mwasisi wake umesoma katika kitabu chake alichotoa karibuni. Wanasema wao walitambua wazi kwamba Tanganyika ilivamia Zanzibar kabla ya nani ya huu muungano, na walishtushwa sana na hilo suala. Lakini sasa hivi tumefika miaka hamsini ya mwanzo muungano huu umeweza ku-kudumu, shauri ilikuwa ni haramu na ni uhaini kuzungumza kutokana na utamaduni na mila ya kisiasa ndani ya vyama vya kisiasa tawala. Sasa ile miaka hamsini ya kuendeleza muungano kwa buti na mabavu imeshapitwa na wakati. Sasa hivi mustakabali wa muungano huu ni kuwa na katiba mpya ambayo itairejeshea Zanzibar sauti yake. Lakini katiba mpya hiyo haitoweza kupatikana wakati political culture ya CCM itaendelea kupiga buti, itaendelea kusema kwamba muungano ukibadilika, Zanzibar ukawa na uhuru wake sultani ambaye alitawala kwa mwezi mmoja tu, tena sultani wenyewe wa kikatiba, kwamba huyu atarudi. So inaendelea kutumia vitisho vile vile va ku-kujitafutia uhalali wa kisiasa kutokana na serikali ya mwezi mmoja wa sultani kumtupia majukumu yote ya kisiasa. Hii ni kuwataka kuwatisha tu wananchi na kutaka ku kuzidi kuubomoa huo muungano mung wenyewe, ili wengine sio kama hawatuleta ombi tu ndo kabisa watu wengine wote watakataa. Naam, kwa hivyo, Daktari Rioba, unaweza kutueleza kutokana na kero hizi zote, unafikiri mustakabali wake unabidi ukae namna gani muungano uendelee, uwe na nguvu, hasa kwa vile nchi za Afrika Mashariki hivi sasa inajaribu kuunda ushirikiano mkubwa zaidi? Yeah, na naamini hivyo, na mimi ni kili tu jambo moja kwamba hii ya, ya kwa mfano kero kwamba zimekuwepo kero Haya ni mambo huwa yanakuwepo katika katika nchi nyingi tu ambazo zina muungano uwe wa aina gani, lakini ukweli unabakia pale pale kwamba tatizo ambalo linajitokeza katika Tanzania e, ni pale ambapo unakuta kuna baadhi ya mambo ambayo yanapigiwa kelele ama yanakuwa yanashughulikiwa kichini chini, watu hawaambiwi, au wakati mwingine anasukumwa chini ya carpet. Kwa hiyo wanabaki wakiona kwamba ina maana hatusikilizwi, kwa nini anaonekana hivi? Kwa hiyo kwangu mimi jambo la muhimu kabisa naloliona sasa hivi ni kwamba muungano ni muhimu, tuseme tu ukweli. Dunia ya leo, nchi kubwa, mimi nimesoma Ulaya, na nilikuwa nasomea yale masuala ya muungano wa Ulaya ulivyoanza. Wale watu ni mataifa makubwa, ni matajiri tokea zamani, na wana- wanaamini kwamba kwa, kwa kuja pamoja wakaungana, ndio watatengeneza e, uchumi bora na imara, na maisha ya watu wao yatakuwa bora zaidi. Mimi naamini kabisa kwamba turudi katika meza ya kuzungumza, tutafute mwafaka. Muungano huu utadumu endapo tutazungumza kwa kuheshimiana na kusikilizana na kutafuta mwafaka, kwamba kwa kweli tunavyoona, kwa haki kabisa, ili mambo yetu yaende vizuri kama taifa, ni lazima haya yashughulikiwe hivi na hivi na hivi. Naam, asante sana. Harith, kwa upande wako basi, kwa hivyo umesema pawe na mabadiliko. Mabadiliko gani muhimu? Nahisi kama tumemsikia Dk Rioba alivyoeleza. Kwa upande wako nafikiri, inabidi kuendelea vipi? Kwanza na, na, na, naona na mi nakubaliana na spirit ya Dk Ayubu yaani wa Rioba, umefahamu. Lakini kwa kuongezea tu kitu kidogo huko kwamba naona kapendekeza ka kwa kwamba ipatikane kama wiki, alafu nani, wajumbe wa Bunge maalum wapewe makabrasha. Lakini suala la kujiuliza hata kabla bila kabla ya kufanya hivyo, unafikiri kwa kwamba swala kama hili, kazi kubwa alioifanya nani, jaji Warioba na wajumbe ambao nani watakuja kukumbukwa nani milele na historia, na wataandikwa vizuri tu na historia ya Tanzania, vyovyote itakapo itakapo Tanzania itakapomalizikia kwamba jambo muhimu kama hili unafikiri wao wow? Yaani, Jaji wa Rioba na wenzake wakubwa kwenye yani kwenye kamati ile wange kurupuka tu wakaenda wakatizitoa tu takwimu zile bila ya kwanza kwenda kukaa na kuonana na kiongozi mkuu nani wa nchi ambaye ni mwenyewe nani Mheshimiwa Dkt. Jakaya Mrisho Kikwete? Wamekwenda hawa watu wameonesha hii zile takwimu hii, bwana ndo trend unavyokwenda nifahamu na, na, ni, nini swala la kujiuliza? Rais ali- alitoa kauli gani walipomwendea mara mara mbili kwenda kuonana naye na kumuonyesha hali halisi iko hivi mzee, nini maoni yako? hatuwezi kupata katiba nzuri ya Zanzibar au ya Tanganyika au ya aina ya mfumo wa muungano wowote ule bila kuweza kukaa kama Dr. Yubu anavyosema, watu wakazungumza kwa heshima. Nam huyo ni Harith Kasani akizungumza juu ya mustakbal wa muungano pamoja na Dr Ayub Riobo wa chuo kikuu cha Dar es Salaam.