Nam, asante Profesa. Kama tunavyofahamu kwamba bunge la katiba limemaliza kazi kwa awamu hii, itarudi mwezi wa Agosti. Unaweza kutueleza nini uamuzi umechukuliwa? Ah, kwa kweli bunge la katiba kama limekwama vile, maanake tumeingia, tumekaa karibuni siku sabini, lakini hata kifungo kimoja cha katiba hatujakipitisha. Na, na kwa kweli mapendekezo ambayo yamekuja yanabadilisha kabisa kiini cha mapendekezo ya katiba iliyopendekezwa na tume ya mabadiliko ya katiba na hususan eh, kuhusu mfumo wa muungano wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Tume ya katiba imependekeza kwamba mfumo wetu huwe ni shirikisho wa serikali tatu: serikali ya Zanzibar, ya Tanganyika na ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania lakini wajumbe wengi wa CCM ambao ndio wana wajumbe wengi kutokana na kuwa na wabunge wengi na wawakilishi wengi wamekataa katakata e, rasimu hiyo na mfumo huo wa muungano. E, kwa hiyo wanahitaji mfumo wa serikali mbili kama ulivyo hivi sasa. Sasa tatizo ni kwamba rasimu ile ya katiba imejengwa yote, imejengwa katika msingi wa shirikisho la serikali tatu. Ukishaondoa hilo shirikisho, huwezi tena eh, ukawa na rasimu ya katiba ambayo inajadilika, ambayo iliyopendekezwa na tume ya mabadiliko ya katiba. Kwa hiyo kwa ujumla, eh, tumekwama. Lakini uzuri ni kwamba pia katika kupitisha maamuzi, ni lazima maamuzi yafanywe kwa kupatiwa theluthi mbili ya kura kutoka katika kila upande wa muungano. E, katika hesabu zetu tuna uhakika CCM, e, hatawafanyeje, hawana theluthi mbili e, za kura za Zanzibar. E, kwa hiyo e, tumekwama. Bunge limeahirishwa limeahirishwa mpaka Agosti, lakini tatizo lenyewe ni kwamba sisi ambao tulikuwa mle ndani e, badala ya kuwa na mjadala wa mambo ya katiba pakawa zaidi, kuna zoezi la matusi, la kejeli, la kudhalilishana hata la ubaguzi. Pamekuwa na ubaguzi mkubwa e, wa Wazanzibari hususani wa Pemba, ubaguzi wa Warabu, ubaguzi wa Wahindi, kiasi ambacho kwa kweli e, yale maslahi tuliyokuwa tunaenda kuyalinda maslahi ya kitaifa na kujenga maridhiano, pakawa hamna maridhiano, bali kuna matusi na kejeli. Kwa hiyo sisi ambao tunasimamia kupatikana kwa katiba ya wananchi tuliamua kujiondoa e, katika e, bunge hilo maalum kwamba tulishindwa kuendelea na utaratibu wa kutukanana badala ya kujadili rasimu ya katiba. Sasa ikiwa mmeshindwa mmekwama, nini kuendelea mbele? Ina maana kwamba hatutokuwa na katiba mwaka huu au bunge hilo halitoweza? Inabidi pawepe utaratibu mpya au nini inaweza kufanyika? E, kwa kweli hali imekuwa ni e, e, ni ngumu. Tatizo lenyewe la msingi ni kwamba hali yenyewe imevurugwa na Rais Kikwete. Rais Kikwete katika kipindi chote amekuwa anaunga mkono juhudi zilizokuwa zikifanywa na tume ya mabadiliko ya katiba ambayo aliiteua yeye mwenyewe, na tume hiyo ilikuwa inamjulisha hatua zote wanazofikia na sababu gani wanatoa mapendekezo ambayo wameyatoa. Rais Kikwete alionyesha kuwa ameelewa hoja za tume na kuna kipindi yeye mwenyewe akasema kwamba CCM inabidi wajiandae kisaikolojia kuweza kukubali mfumo wa serikali tatu. Lakini vya kustajabisha, alipokaribishwa kuja kuzindua bunge, badala ya kuja kuzindua bunge akatumia kipindi hicho eh, kuweza kukejeli kazi yote iliyofanywa na tume eh, ya jaji Warioba. E, kuweza kupinga na kutoa vitisho e, kwamba ikiwa mfumo wa serikali tatu e, utapatikana, basi pana uwezekano wa jeshi kupindua nchi na kuchukua madaraka. Kwa hiyo e, tatizo hili limevurugwa e, na rais. Kwa hiyo e, imekuwa ni vigumu sasa kuweza kuona namna gani kwa kuwa E, kiongozi mkuu wa nchi ndio kawa kiranja wa kuvuruga mchakato mzima, kwamba tutawezaje sasa katika hali hii kuendelea na kuwa na mjadala wa kiutu uzima ambao unaweza ukairekebisha ukaisahihisha ukaiboresha rasimu ya katiba tukapata katiba itokanayo na wananchi. Kwa kuwa rais mwenyewe ndiye ameongoza kupinga swala hili, na wajumbe wake wa CCM wamefuata nyayo zake, na wao wote sasa wamekuwa wanapinga mapendekezo, kiini cha mapendekezo ya rasimu ya katiba. Kwa hivyo nyinyi wabunge wengine, mmeunda UKAWA, unaweza kutueleza mnafikiria kufanya nini katika muungano wenu? Sisi Umoja wa Katiba ya Wananchi, lengo la kwanza ni kuwaeleza wananchi nini kilichojiri ndani ya bunge maalum. E, tumejaribu kutoa taarifa ya kufanya mikutano ya hadhara. E, mpaka hivi sasa tumekuwa tunazuiwa, lakini sasa tumepata fursa ya kuweza kukutana na wananchi. Tunaanza Zanzibar kesho Kibanda Maiti tutaeleza eh, tutaeleza eh, mapendekezo ya tume ya mabadiliko ya katiba ambayo sisi tunayaunga mkono kwa sababu yanatokana na mawazo ya wananchi, eh, kama yalivyoratibiwa na tume ya mabadiliko eh, ya katiba eh. Tutaeleza pia kwa nini eh, CCM wanapinga. Wanapinga kwa sababu wao eh, kama ni chama ambacho kimetekwa na mafisadi wachache ambao lengo lao wao sasa ni kutazama namna ya kuweza kupata mamlaka ya urais. Wanaona mfumo wa serikali tatu ambao utaongeza eh, uwajibikaji eh, u, u, u, u, uwazi ndani eh, ya serikali na uadilifu ndani ya serikali hizo tatu, na kuwa na serikali inayofuata katiba na kuheshimu katiba, hilo hawalitaki. Wanahitaji eh, kuweza kupata madaraka na mamlaka ili waweze kuendelea kuifisidi nchi Tanzania eh, bara iendelee kuvaa koti eh, la muungano eh. Kwa hiyo serikali ya muungano E, iweze kuonekana kwamba kwa kweli inasimamia mambo ya Tanzania bara na rasilimali za Tanzania bara ziweze kudhibitiwa na rais aliyoko madarakani na rais asipunguziwe mamlaka yake na pasiwe na check and balances ambazo zimependekezwa ndani ya katiba, ambapo bunge limepewa mamlaka na wabunge hawatakiwi kuwa mawaziri e, mawaziri wateuliwe, lakini wasiwe wabunge, ili uweze kuwa na mgawanyo wa mamlaka ya vyombo vya dola kati ya bunge na serikali. Profesa Lipumba, ukiacha kando, ukatoa kofia yako ya kisiasa, ukaangalia kwa jicho la mchambuzi, unafikiri ni mambo gani muhimu yanabidi hivi sasa kufanyika kuweza kuokoa katiba hiyo, au pendekezo au rasimu ya katiba hiyo? Kwa kweli, jambo muhimu lilokuwa linalohitajika kufanyika kwa hivi sasa, kwanza eh, ni kujirudi eh, na pili kwa kweli kuwaomba radhi eh, tume ya mabadiliko ya katiba ambayo E, wamekuwa wanatokanwa e, na hasa Jaji Warioba amekuwa anashambuliwa sana na wana CCM. E, baada ya kufanya hivyo kuweza e, kumuomba sasa hii tume ya katiba iwe ndiyo inayowasilisha hoja ndani ya bunge maalum, kwa sababu pana upotoshaji mkubwa unafanyika, kwa sababu e, hawa wajumbe wa tume hawako katika bunge maalum na mapendekezo yao hamna ambaye anayatetea, isipokuwa sisi ambao tumesoma na kuweza kujiridhisha kwamba mapendekezo E, yaliyomo ndani ya rasimu e, yana yana mantiki yake, lakini wajumbe wengi hawajayaelewa mapendekezo yaliyomo ndani ya rasimu, wamilishwa maneno e, na chama tawala, na kwa hiyo wanapinga kwa sababu tu hiyo ndivyo wameelezwa, walipinge pendekezo liliyomo ndani ya rasimu ya katiba. Kwa hiyo bila kumre- kure- kuirejesha e, tume ya katiba iweze kuwa na fursa ya kuweza kufafanua hoja itakuwa vigumu sana eh, kuweza kuona mchakato huu ukiendelea na kuweza kupata katiba itokanayo na mawazo ya wananchi. Na umesema jambo moja muhimu, unasema wabunge hawajaisoma, hawafahamu rasimu ya katiba. Je, itakuwa ni haki kwa Watanzania kwamba katiba inapiti rasimu ya katiba inapitishwa na watu ambao haifahamu? Aa, sasa ndio hilo ambalo nani ambalo eh, linasikitisha ambalo kwa sababu unajikuta mambo mengi ambayo yanazungumzwa ya kwa mfano ya kwamba labda tukiona mfumo wa serikali tatu unaweza muungano ukavunjika. Masuala haya ya uratibu wa serikali zote tatu yameandikwa vizuri, eh, katika sura ya nane, eh, ya katiba hii. Sasa watu wanakuwa hata unapoenda katika mjadala unawakuta kwamba sio kuwa watu wanajadili ile rasimu ya katiba au kupinga hoja zilizotolewa katika ndama iliyoambatanishwa na hiyo katiba bali, wanajenga tu, wanaeleza maneno ambayo hayahusiani kabisa na rasimu ya katiba. Kwa hiyo unajikuta kwabisa wazi wajumbe wengi hususan wajumbe wa CCM hata ile rasimu ya katiba na rasima mm. zake hawajazisoma na kuzielewa ipasavyo, na hiyo kweli eh, panakuwa na tatizo. Na labda ingependeza sisi kama wajumbe wa bunge hili maalum la katiba tungekuwa ni wabunge ambao tumechaguliwa na wananchi eh, kwa madhumuni ya kwenda tu eh, kuandika katiba eh, tusiwe tena na na na eh, na ajenda nyingine eh, na matakwa mengine eh, na kutazama labda eh, nani atakayekuwa rais, rais atakuwa na mamlaka gani? Eh, tungekuwa ni wajumbe ambao kazi yetu ni moja tu eh, ya kuandika katiba na baada ya kuiandika katiba na kuipitisha tunaacha zetu za kuwa wabunge wa bunge maalum na hatimaye ukawa kesho mnakuwa na mkutano huko Zanzibar. Jukumu hilo, kawaida ungesema kwamba tume ya katiba ingeweza kueleza vizuri vipi katiba inabidi. Kwa nini mnachukua ninyi jukumu hilo na mtakuwa na malengo gani wakati wote? A -a, sisi kwa sababu tulishiriki ndani ya bunge maalum tukasikiliza mjadala, tukajaribu kujenga hoja na tukaona kwamba hoja hazisikilizwi. E, kwa hiyo tunahitaji kwenda kueleza kwa nini sisi tulitoka ndani ya bunge maalum, Mm-hmm. Na kwa nini tunaunga mkono kono eh, rasimu ya katiba kama ilivyopendekezwa eh, na tume eh, ya katiba eh, na kwamba ikiwa tunahitaji kupata katiba ya wananchi, inabidi kwa kweli tuweze kukubali rasimu ya katiba kuwa ndiyo muongozo, na CCM hawataki kukubali hivyo. Na sababu gani ambao hawataki kukubali hiyo? Makundi yanayousaka urais ndani ya CCM wanahitaji tuendelee na katiba kama ilivyo ya sasa, ili mamlaka ya rais yawe makubwa ili waweze kuendelea kupata fursa eh, za kuwa na mamlaka makubwa ndani ya mfumo wa serikali uliopo hivi sasa. <laughs> Hoja ya kuweza kuongeza demokrasia katika nchi, kupunguza mamlaka ya rais, kupunguza madaraka ya rais, kufanya wabunge wasiwe mawaziri ni hoja ambayo inawakwaza wazito ndani ya CCM, na ndiyo maana wanaipinga sana rasimu ya katiba na hatimaye je, swala la kura ya maoni wananchi waamue mfumo gani wa muungano wa wanataka, swala hilo halijadiliwe. Uh, swala la la, la la kura ya maoni ni kwamba itapelekwa baada ya kwamba, eh, katiba uh, iliyopendekezwa. eh, kwa hiyo bunge la maalum ndio litakalopeleka katiba iliyopendekezwa eh, Kwa kweli, labda mchakato wetu tulivyouanza na kufa mpaka hivi sasa kosa ambalo lilifanyika ni kwamba hatukupata fursa ya kuwa na mjadala wa kitaifa eh, kuhusu eh, masuala mazima ya katiba eh, mfumo wa muungano. Kwa hiyo tukuwa tunapeleka tu mapendekezo yetu kwenye tume, na mjadala ulifanyika ndani ya tume, lakini kama taifa hatukufanya mjadala wa kuweza kujenga hoja za mfumo wa serikali mbili, mfumo wa serikali tatu, mfumo wa serikali moja, na kuweza kubadilishana mawazo kwa madhumuni ya kuweza kufikia maridhiano. Sasa hatuna maridhiano eh, lakini tume imeweza kukusanya maoni na maoni ya wananchi walioyakusanya inaonyesha wazi kabisa, wananchi walio wengi, karibu ya asilimia sitini, wanapendekeza mfumo wa serikali tatu. Asante sana, Profesa Ibrahim Lipumba. Nakushukuru, asante sana.