Katika mfululizo wa makala yetu wiki hii juu ya maadhimisho ya miaka 50 ya muungano Tanganyika na Zanzibar, hii leo mwenzangu Hadija Riami amezungumza na wachambuzi: Mwalimu Bashiru Ali wa Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, Dr Ali Taarab, mbunge wa zamani wa Konde akiwa huko Pemba, na Hamza Zubeir akiwa Unguja, ambao wanajadili mafanikio na kero za muungano. Kwa kweli, kijamii muungano umekuwa ni wa faida kwa sababu kwanza, tuseme lugha yetu ya Kiswahili imetuunganisha, kumekuwa na free movement ya nchi nzima, kwa hivyo biashara na uchumi kwa jumla umekuwa, pamekuwa na mshikamano wa kijamii. Kwa sababu hiyo, kijamii na kimtu mmoja mmoja, binafsi umekuwa ni wa faida, lakini kwa upande wa serikali imekuwa ni hasara kwa upande mmoja wa serikali ya Zanzibar, labda nitaeleza baadaye. Dr. Bashiru, unaona kuna mafanikio gani katika miaka hamsini hii ya muungano? Maanake tunachoangalia hapa ni mafanikio yaliyopatikana katika hii miaka hamsini. mm. Mi nadhani um, miaka hamsini eh, kuipima mafanikio yake kwa muda mfupi tutachukua muda mrefu, lakini nadhani tutumie vigezo. kwa nini muungano kwanza? Maana unapotaka kupima mafanikio unaanza kwa shabaha mm kwa nini muungano uliundwa mwaka sitini na nne? Waasisi wa muungano walikuwa na shabaha gani? Sasa ukiangalia shabaha ndio unaweza ukasema ni kwa kiwango gani, e, wamepiga hatua na wale waliowarithi na sisi tuliyopo sasa hivi tunaoendelea kwenye muungano. Kwa haraka haraka, shabaha zilikuwa kubwa tatu. Shabaha ya kwanza na kwa kweli zote ni za kisiasa, ya kwanza ilikuwa ni kulinda uhuru wa hizi nchi mbili na kuziimarisha, ili zisiweze kupata tishio lolote la kiusalama na hasa kurejea katika mfumo pengine wa ukoloni au hata machafuko ya kisiasa. Kwa hiyo ni, ni muungano uliotokana na historia ya kutawaliwa kwa hizi nchi mbili. Hizi nchi mbili zimepata uhuru, zinataka sasa kuhakikisha kwamba uhuru ule unakuwa mpana na unakuwa wa manufaa na wananchi. Hilo ndio lengo la kwanza. Na lengo hilo sasa, kama unataka kulinda usalama na unataka kuimarisha uwezo wako na uhuru wako, unakuwa na lengo la pili la umoja wa kisiasa. Kwa hiyo mnaunganisha nguvu kuwa na umoja wa kisiasa na kuwa na dola moja imara, ambayo itaratibu shughuli za nchi hizi mbili zilizokuwa huru. Na ya tatu ni shabaha ya ma, ya maendeleo ya watu naweza nikatumia neno demokrasia, maanake watu wanatumia demokrasia kama vile ni uchaguzi, lakini demokrasia maana yake ni utawala wa watu unaounufaisha maisha ya watu. Kwa hiyo maeneo haya matatu, mimi nadhani tumefanikiwa kiasi na bado tuna hatua ndefu sana ya kupiga. Kuhusu kwa mfano swala la usalama na swala la uhuru wetu kuimarisha, kweli tuko salama? Hatuna matishio makubwa sana tumewahi kutishiwa mwaka sabini na nane wakati Amini amevamia eh, eh, eh, Kagera. Tukafanikiwa eneo hilo, tumepiga hatua kubwa sana. Lakini kwa kweli bado eneo la maendeleo ya watu, kwa maana ya elimu yao, afya yao, kilimo chao, lishe yao, ni maeneo ambayo bado hatujapiga hatua ya kutosha. Lakini sasa labda, tukiangalia umezungumzia maendeleo ya watu ambayo unasema hayajapiga hatua kubwa, unadhani ni kitu gani ambacho kimezuia maendeleo haya yasipatikane katika miaka hii hamsini? Hilo swali pia ni unaweza ukalijibu tu historia. Tusisahau kabisa kwamba hizi nchi mbili ni nchi zinazotoka katika bara la Afrika, Tanganyika na jamhuri ya watu wa Zanzibar, na sifa ya nchi zote za Kiafrika, nchi zilizopata madhila ya ukoloni na utumwa. Sasa swali zuri la kujiuliza iweje, kwa mfano jasho la watumwa na jasho la wananchi waliotawaliwa lilifanikiwa kujenga mtaji ulioendeleza Ulaya na Marekani, lakini watoto hawa wa watumwa na wajukuu wao jasho lao hilo haliwezi kuwaendeleza? Nadhani ni kwamba mapambano yale ya kujikomboa tumeyapata nusu kwa maana ya kupata uhuru, lakini hatujafanya kiasi kikubwa cha kujikomboa kifikra, kuweka miundombinu mizuri ya kujitawala, kuwa na nidhamu ya kujitawala, kuwapa mamlaka watu wenyewe hasa wajitawale na waendeshe mambo yao, kutumia kwenye vyombo vyao. Hiyo ndio kasoro kubwa, kwamba uhuru haujatuvusha mbele zaidi wananchi wenyewe kujiamulia mambo yao na kujiendeshea mambo yao badala yake tutatumia vyombo vya kiserikali na viongozi kuwa ndio wanaosukuma maendeleo. Na kwenye laini ya simu pia ninaye Hamza Zuberi kutoka Zanzibar. Unaweza kuelezea vipi katika suala hili la mwingiliano wa kiuchumi na kijamii kati ya Zanzibar na Tanganyika, muungano huu umeleta mafanikio makubwa au kuna kero ambazo zimejitokeza ndani yake? Uh, kwa ukweli, kwa ziko faida kila upande unafaidika kwa kiasi chake, lakini na kuna changamoto nyingi sana ambazo zaidi wazanzibari ndizo tunazozizungumza. Uh, na mimi sipendi kitu kimoja ambapo naona wasomi wengi wanapenda kukizungumza, kwamba haya ni matokeo ya ukoloni, haya ni matokeo ya ukoloni. Tunaziona nchi humu mule wa Afrika, tunayo Mauritius tunayo siha alafu, tunao kina huko mbali, tunao kina Indonesia, tunao kina Malaysia. Hao wote wametaliwa, walikaa wakajipanga vizuri wakaweza kuzinyanyua wa chumi zao na leo maisha ya watu wao wanakwenda vizuri. Sasa nirudi katika swala lako. Swala lako kuna faida zinapatikana, wazanzibari tunatumia aina moja ya pesa, wanakwenda kule wanaitumia, wanachukua bidhaa, wanaleta huku, ni kitu kizuri sana na kitu ambacho ki, kinakuza kina chumi za pande zote mbili, lakini kitu ambacho kinachotia uchungu kwa wazanzibari ni kimoja, ni kwamba mtu anahisi kwamba akitoa kitu hapa akishakilipia hapa Unguja, hana haja tena kwenda kukilipia bara. Lakini ikifika anaambiwa akilipie. Mimi tunaambiwa ah, kuna regerege ya watu wa kodi. Kwa hivyo tunatizama zile tofauti difference, lakini kikitoka huko akikiingiza huku Unguja, eh, kitoka upande wa pili, hakuna kitu kama hicho. Sasa hizi ndo zinaitwa kero na hizi kero katika uhalisia, zinatakiwa watu wawe makini sana katika kuzitatua, kwa sababu kizazi kama changu mimi na wengine ni kizazi ambacho kimepata ukoloni kimepata kimepata uhuru kimepata kuungana kimepata mapinduzi, alafu kuna kizazi ambacho kiko katika utandawazi. Hichi ni kizazi hatari sana. Sasa kizazi hichi lazima tuwatengezee mazingira mazuri, mazingira ambayo huu muungano tunaozungumza e, tusipate kuiona uh, Yugoslavia nyingine tusije tukaipata Chekoslovakia uh, nyingine, cheko ikakaa huko, slovakia ikakaa kule. Tuwache siasa, tukae vizuri, tuitengeneze mustakabala mzuri, tuwe tunafaidika kiuchumi na kisiasa na ki, na, na. Daktari Ali Tarabu, umezungumzia awali kuhusu baadhi ya kero, lakini hukuzifafanua zaidi. Unaweza kuelezea ni kero gani <coughs> hizi ambazo nadhani ni kubwa sana na kwa nini zimechukua miaka hamsini kuweza kutatuliwa na mpaka sasa hivi bado zipo? Mimi nafikiri kiserikali, Zanzibar imekuwa ikiumia zaidi, ingawa kuna faida za kama zimesema biashara kama kuna free movement, tuna kuna watu wanafanya biashara, lakini kiserikali kuna hasara. Mashirika ya muungano ambayo yaliyopo tulionayo nayo haisaidii Zanzibar. Nikutoe mfano, kuna tikra kuna NBC kuna wabenki yetu BOT, ambayo tuna sisi tu Zanzibar tuna hisa zetu humo, lakini hatupati haki yetu yetua Nyingine hazisaidii Zanzibar kwa hali yoyote. Gesi ni ni jambo la muungano, lakini upande wa bara umepata gesi miaka sasa, lakini Zanzibar hata senti moja kutoka kwenye biashara ya gesi hiyo hatujapata, hatujafaidika. Sasa muungano huo, sisi kwa nini tusipate haki yetu? Kama alivyosema mwenzangu TRA Mfanyabiashara wa Zanzibar anapigwa kodi mara mbili, anapigwa kodi Zanzibar analipa kodi akirudi akija huko bara. Ajira. Ajira zote katika katika sekta hii ya muungano zote zimeegemea upande mmoja Tanzania Bara, lakini Wazanzibari ni wachache ambao wamepata ajira katika mashirika haya ya muungano. Dkt. Bashir Wali, unadhani kwa nini hizi kero bado zinaendelea kuwepo na Wazanzibari ndo kama hivyo wanaelezea kwamba kuna baadhi ya nyanja wao hawaangaliwi, ni wanaonufaika ni watanganyika peke yake? Sasa, mimi nadhani mimi narudi pale pale. Sina, na, narudi pale pale shabaha ya muungano lazima ifafanuliwe vizuri, na hata dhana tunazozitumia kuhusu manufaa, kero, nazo tuwe makini nazo. Nilichokisema mimi ambacho kama tusingekuwa ni malengo hayo huo muungano usingekuwepo, mambo matatu. Kwanza kupambana na uhu, na ukoloni na ukoloni mambo leo. Hiyo hatua hatujapiga vya kutosha kujenga demokrasia na demokrasia, kwa maana ya watu kujitawala, ndio kinaitwa kero. Lugha zinazotumiwa za kero, ina maana kwamba kuna mfumo mzuri wa mamlaka na utawala ambao unazingatia mahitaji ya wananchi. Sitaki kutumia kero kana kwamba tunazungumza gari ambalo linatakiwa kupeleka gereji, alafu baadaye likarabatiwe. Hapa unazungumzia mfumo wa uendeshaji wa nchi na maisha ya watu ambayo lazima yawepo. Unayatatuaje? Lazima uwe na mfumo wa utawala na wa kimamlaka wenye mgawanyo mzuri unaozingatia mahitaji ya watu, na nadhani hili ndilo ambalo utalikuta ama liko ndani ya matatizo ya kisheria au ndani ya matatizo ya ki, ya, ki, ya, ki, ya, ki, ya, ki, ya kikatiba au ipo ndani ya taasisi, kwa maana ya watu, uwezo wao au hisia zao au misimamo yao na kadhalika kwa hiyo yote haya ukiyajumuisha, ndiyo kero. Huyu mwingine atazungumza kuhusu gari na na TRA na mwingine atazungumza kuhusu elimu na kadhalika, lakini kwa ujumla hilo ni tatizo la mfumo wetu wa kidemokrasia kutoka, sawa? Na kwa maana hiyo, huzitatui kero hizo kama gari unalipeleka gereji. Unazitatua kero hizo kwa watu kukaa kitako, kutengeneza mwafaka, wakubaliane. Shabaha yetu ilikuwa ipi? Tunaendaje? tumekosea wapi? Tuendeje mbele? Ni wachambuzi Bashiru Ali wa chuo kikuu cha Dar es Salaam, Dr Ali Taarab akiwa Pemba na Hamza Zuberi akiwa Unguja.