Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunatangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu kwa matangazo yetu ya asubuhi yanayoanza saa 12 kwa saa za Afrika Mashariki, ni saa 11 alfajiri huku Afrika ya Kati. Leo ni Jumatano, Aprili 30 mwaka 2014. Naitwa Esther Gidhuiyot na mimi hapa ni Mkamiti Kibayasi. na miongoni mwa habari zetu asubuhi ya leo, wasiwasi wa wasi tanda katika miji ya Nairobi, Mombasa na eneo la mlima Kenya baada ya umeme kukatika kwa zaidi ya saa nzima hapo jana jioni. Zaidi ya nusu saa kwenda muda wa saa moja nzima. Mimi nimeona Mombasa ilikuwa giza, imeanza kutokea majumba ambayo kawaida yanatumia stima, yanatumia lift zimekwama. Kwenye makala ya vijana leo, msanii wa kitanzania anayeishi hapa Marekani awaasa wanandoa kuwa wanandoa kwa waaminifu kwa wenzao. Nawasihi wanandoa basi basi waweze kuangalia hili swala kwamba kwamba wasiende nje nje, au ukitokea kwamba mtu ameanguka, basi ameenda nje ajichunguze afya yake, kwa kuwa wanakuwa wanahatarisha maisha yao. Ni vidokezo vya habari tulizo kuandalia asubuhi ya leo. Msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya, lakini kwanza, huyu hapa Mkamiti Kibayasi na habari za dunia. Kwenye habari za dunia asubuhi ya leo, wafungwa wa Sudani Kusini walioachiwa hivi karibuni na ambao walikuwa wamezuiliwa kwa tuhuma za kupanga kuiangusha serikali ya rais Salva Kiir wapo tayari kukutana na viongozi wote wa nchi hiyo akiwemo makamu rais wa zamani Riek Machar kama sehemu ya juhudi za kusaidia kutatua matatizo nchini humo. Kwa mujibu wa mfungwa mmoja aliyeachiwa huru Ezekiel Lol Gatkuth, wafungwa walioachiwa ni pamoja na Pagan Amun, katibu mkuu wa zamani wa chama tawala cha Sudan Peoples Liberation Movement SPLM, Majak Diagot, Oyai Deng Ajak. Gatkoth, ambaye alikuwa ofisa wa zamani wa uhusiano mwema kwenye ubalozi wa Sudan Kusini kwa Marekani, anasema serikali ya Juba ilizuia hati zao za kusafiria, ambazo zinawazuia kusafiri kwenda nje ya nchi kupata huduma za matibabu katika nchi jirani ya Kenya kufuatia kifungo chao cha miezi mitano. Maafisa kutoka jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo DRC wanasema wahamiaji haramu elfu arobaini wameondolewa kwenye mipaka kati ya DRC na congo Brazzaville katika muda wiki kadhaa zilizopita. Maafisa huko Brazzaville walianzisha operesheni iliyoitwa The Slap of the Elders mwanzoni mwa mwezi huu. Ya kuwafukuza wahamiaji haramu ni sehemu ya msako wa serikali kwa wafanyakazi wasio na vibali halali, ambao mara kwa mara wanavuka mto kati ya Brazzaville na Kinshasa, mji mkuu wa DRC. Wengi wao ambao wame shwa Kongo Kinshasa wanalalamika kuhusu mateso wanayofanyiwa na polisi wa Kongo Brazzaville. Meya wa Brazzaville, Hugues Nguekololende, anaomba samahani kwa kila mtu ambaye amefanyiwa ukatili na anasema maafisa polisi wanaokutwa na hatia wataadhibiwa. Kamishna wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa ameshtumu vikali hukumu ya vifo iliyotolewa nchini Misri kwa takriban watu mia sita themanini na watatu. Anasema kesi hiyo ya halaiki ya watu inashtua, inachukiza na ni ukiukaji wa sheria za haki za binadamu ambapo Misri pia imetia saini. Mwandishi wetu Lisa Schlein ametuletea ripoti ifuatayo kutoka Jeniva na Aida Isa anatusomea ripoti kamili. Hukumu hiyo ya kifo iliyotangazwa Jumatatu kwa takriban watu 683 ni ya pili katika kipindi cha miezi miwili. Mahakama ya uhalifu ya Misri huko Almina, mji uliopo kusini mwa Cairo, ilitoa hukumu sawa na hiyo kwa kundi kubwa la watu baada ya kesi zilizosikilizwa kwa haraka. Mnamo mwezi Machi, mahakama hiyo hiyo iliwahukumu watu takriban 529 wafuasi wa rais wa zamani aliyepinduliwa Muhamed Mursi kwa shtaka la kumuua polisi. Hukumu hiyo ilitolewa baada ya vikao viwili tu mahakamani. Mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa Navi Pillay ameshutumu Misri kwa kukiuka sheria za kimataifa zinazohakikisha washtakiwa wanatendewa haki mahakamani na kwa kudharau wito wa jamii ya kimataifa wa kuheshimu haki za binadam. Msemaji wa Pillay Ravina Shamdasani alisema wengi wa watetezi 683 walihukumiwa bila kuwepo mahakamani na bila kuwakilishwa na mawakili anasema upande wa watetezi hawakuwa na nafasi ya kuwauliza maswali mashahidi waliokuwepo. Kwa mujibu wa sheria ya Misri, mufti mkuu anatathmini hukumu ya kifo, lakini maoni ya mkuu huyo wa kidini siyo lazima yatumike katika maamuzi ya mwisho kwenye kesi. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa limeondoa marufuku ya kuuza almasi nje ya nchi kwa Ivory Coast pamoja na vikwazo vya silaha kwa taifa hilo la Afrika Magharibi. Baraza hilo hapo jana lilipitisha azimio la kuondoa marufuku ya kuuza almasi ambayo iliwekwa mwaka elfu mbili na tano wakati wa vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo. Marufuku dhidi ya ununuzi wa silaha iliondolewa na hivyo basi majeshi ya silaha ya Ivory Coast yanaweza kumiliki silaha ndogo. Balozi wa Ivory Coast katika Umoja wa Mataifa Yusuf Bamba alipongeza uamuzi huo. Alisema Umoja wa Mataifa unatambua nchi yake imefanikiwa kikamilifu kutimiza viwango vinavyostahili vya Kimberley Process, mfumo unaohakikisha alimasi katika maeneo yenye mgogoro haziingii kwenye masoko ya dunia. Watu wenye silaha walilishambulia bunge la Libya wakifyatua risasi na kusababisha wabunge kuakhirisha kura ya kumchagua waziri mkuu mpya nchini humo. Maafisa wa Libya wanasema watu hao wenye silaha walivunja mlango na kuingia ndani ya ofisi za jengo la katibu mkuu wa bunge mjini Tripoli hapo jana na kufyatua risasi hewani. Shirika la habari la Reuters linaripoti kuwa watu kadhaa walijeruhiwa katika ufyatuaji risasi huo. Shirika hilo lina msemaji wa bunge Omar Haimidan akisema watu hao wenye silaha walikuwa na uhusiano na mmoja wa wagombea aliyeshindwa kwenye nafasi ya waziri mkuu. Upigaji kura huo ulikuwa wa kuziba nafasi ya Abdallah Althani ambaye alijiuzulu mwanzoni mwa mwezi huu. Duru ya pili ya upigaji kura ulioingiliwa kati na vurugu ilikuwa kati ya wagombea wawili, mfanya biashara Ahmed Matik na profesa masuala ya kisiasa Omar Al Hasi. Mamia ya waandamanaji wanayoiunga mkono Russia ambao wanashikilia majengo mengi ya serikali ya Ukraine karibu na mpaka na Russia jana walizingira ofisi moja mwendesha mashtaka huko Luhanski na kushambulia kituo kimoja cha polisi kwa marungu na silaha nyingine. Maafisa wa eneo hilo wanasema polisi haikupambana nao, huku mashahidi wakisema watu wenye silaha walipandisha bendera ya kujitenga juu ya makao makuu ya serikali katika mji wenye wakazi laki nne na elfu hamsini. Hatua hiyo inaonekana kuwapa waasi wanaunga mkono Mosco udhibiti wa jimbo la pili katika mji mkuu huko mashariki baada ya wanaotaka kujitenga kuchukua udhibiti wa jimbo la Donetsk siku ya Jumatatu na kupanga kura ya maoni ya kutaka kujitenga kufanyika Mei 11. Kura kama hiyo ilipelekea eneo la Crimea lililoko Ukraine kuwa sehemu ya Russia. Unasikiliza Kumekucha Afrika, matangazo yanayokujia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Na habari zilizopewa uzito wa juu asubuhi ya leo ni wasiwasi uliokumba baadhi ya Wakenya baada ya maeneo mengi kupoteza nguvu za umeme hapo ghafla jana jioni, kwa wakati mmoja maeneo hayo ni pamoja na Nairobi, eneo la mlima Kenya na pwani, hali iliosababisha taharuki kwa wakazi wa maeneo hayo. Mwenzangu Sande Shomari alizungumza na mwandishi wetu wa Mombasa, Josphat Kioko, anaelezea hali ilivyokuwa. Ilikuwa kwanza ni kushtua watu wengi, kwamba vipi nguvu za umeme zinatoweka mara moja. Kawaida inapotoweka huwa ni kidogo tu lakini simu zikaanza kuingia kutoka sehemu mbalimbali, walio Nairobi wanatuliza kukoaji Mombasa, na sisi walio kule mkoa wa kati naulizana na eneo la mlima wa e, Kenya koaji huko, ndio ikatokea. Muda zaidi ya nusu saa kwenda muda wa saa moja nzima, mimi nimeona Mombasa ilikuwa giza, imeanza kutokea. Majumba ambayo kawaida yanatumia stima, yanatumia lift e, zimekwama na kwanza sisi waandishi wa habari, jumba tuliofanya kazi hapa ni kama ghorofa kumi, imekatika. Redio ilikuwa inatangaza e, taarifa zikakatika mara moja, e, mwendo wa saa kumi na mbili hiyo magharibi. Baada ya nyinyi kufuatilia taarifa zinakwendaje, inakuwaje eneo kubwa sana nchini humo umeme umepotea ghafla, e, taarifa mfuatilia zinasemaje? Ndio baada ya hapo tukaelewa sasa kwamba hii mombasa peke yake Nairobi wamepigwa na huu hali ya kupotelewa na nguvu za umeme, sehemu kubwa ya nchi, katikati ya nchi tuseme, mkoa wa kati pia, nikasikia ni hivyo hivyo, na watu wakaanza kufuatilia hata katika mitandao kuuliza shirika ama kampuni ya Kenya Power, kuna nini? Nikasikia wao wameeleza kwamba kulikuwa na matatizo ya ile system inayohusika na kusambaza nguvu za umeme. Na Bwana Kioko, mpaka hivi sasa unapozungumza nami, hali ikoje? Kuna nafuu yoyote ambao ulikuwa unielezea imetokea? Sasa hiyo hiyo jioni yenyewe stima zikaanza kurudi, japo mimi niko Mombasa siwezi kabisa kuzungumzia taarifa ya undani kuhusu Nairobi ama sehemu za mkoa wa kati zile. Lakini baada ya kama muda saa moja saa moja unusu niliona Mombasa sasa zimerudi, licha ya kwamba watu wamekaa kidogo kwa giza, walio na uwezo wa jenereta amezitumia, lakini ilikuwa kweli ni mshtiko mkubwa, na kuna hali ya ukosefu wa usalama. Kama zinapitia namna hii, inakuwa kidogo inaleta wasiwasi, kwa sababu wahalifu nao wana nafasi kubwa ya kutumia giza kama hii kufanya uhalifu. Na kwa ujumla, mlipotafuta taarifa zilizotolewa na shirika la umeme, wanasema nini hasa ambacho pengine kilitokea kwa wakati huo? Mimi nilikwenda harakaharaka kutafuta na kupiga simu huku na huku ndio mwandishi aliyekuwa zamu akanieleza kwamba ameambiwa mitambo ya juu ambayo inasambaza eneo kubwa la nchi ilikuwa ina matatizo. Ni mwandishi wetu wa Mombasa, Josphat Kioko, akizungumza na Sauti Amerika. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, ni matangazo yanaokujia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. wakazi wa majimbo ya kusini mwa Marekani jana walikabiliwa na hali mbaya zaidi ya hewa baada ya siku mbili za kimbunga kilichopiga maeneo jirani na kuwa watu wasiopungua wa thelathini. Vifo vilitokea katika majimbo sita kutoka Oklahoma hadi Alabama. Maeneo yaliyopigwa vibaya na kimbunga ni Arkansas na Mississippi, ambapo kimbunga kiliangusha miti, nguzo za umeme na nyumba pamoja na maduka ya biashara. Maelfu ya watu walikosa umeme hapo jana, huku waokoaji wakiendelea kuwatafuta walionusurika. Idara ya kitaifa ya utabiri wa hali ya hewa inasema majimbo ya mwambao wa pwani ya kusini ya Mississippi, Alabama na Louisiana bado yanakabiliwa na kitisho hadi jana usiku, huku kukiwa na kimbunga na upepo mkali. Milipuko miwili ya bomu nchini Iraq imeua watu wasiopungua 15 siku moja kabla ya nchi hiyo kufanya uchaguzi mkuu wa kwanza tangu majeshi ya Marekani kuondoka nchini humo mwaka 2011. Mashambulizi ya jana yalitokea kwenye soko moja katika mji wa Al Saadia, kiasi cha kilomita 140 kaskazini mashariki mwa Bagdad. Jana waasi waliolenga vituo vya polisi na mikusanyiko ya wanasiasa waliwaua kiasi cha watu hamsini katika mji mkuu wa Iraq na maeneo ya kaskazini mwa mji. Hakuna mtu yeyote aliyekiri kutekeleza mashambulizi hayo, lakini wanamgambo wa dhehebu la Suni wamekuwa wakishutumiwa kwa vitendo kama hivyo kama sehemu ya juhudi za kuzorotesha utaratibu wa kisiasa. Iraq ilianza zoezi la upigaji kura wa mapema siku ya Jumatatu kwa watu wasioweza kupiga kura katika uchaguzi wa bunge leo Jumatano. Wachambuzi wanasema inaonekana watachagua wagombea kwa misingi ya madhehebu yao ya kidini na ukabila na hakuna chama kinachotarajiwa kushinda kwa wingi. Sauti Amerika, Washington. Tukiendelea na ripoti za waandishi wetu, mmoja wa wajumbe wa vyama vikuu vya upinzani katika bunge maalum la katiba nchini Tanzania, UKAWA ulioungana kutetea rasimu ya katiba, utakuwa na mkutano mkuu wa hadhara huko Zanzibar baadaye hivi leo kuzungumzia kwa nini mjadala wa rasimu ya katiba umekwama na ni nini cha kufanywa. Abd Shakur Abud amezungumza na Profesa Ibrahim Lipumba, kiongozi wa chama cha upinzani cha CAF ambaye pia ni mwanachama wa bunge hilo maalum, na kumuuliza kwanza ni mambo gani yalokwama kwenye mjadala huo. Sasa watu wanakuwa hata unapoenda katika mjadala unawakuta kwamba sio kuwa watu wanajadili ile rasimu ya katiba au kupinga hoja zilizotolewa katika ndama iliyoambatanishwa na hiyo katiba, bali wanaeleza maneno ambayo hayahusiani kabisa na rasimu hiyo ya katiba. Kwa hiyo unajikuta kwamba wazi, wajumbe wengi, hususan wajumbe wa CCM, hata ile rasimu ya katiba na raiba zake hawajazisoma na kuzielewa ipasavyo. Na hiyo kweli, eh, panakuwa na tatizo, na labda ingependeza sisi kama wajumbe wa bunge hili maalum la katiba tungekuwa ni wabunge ambao tumechaguliwa na wananchi eh, kwa madhumuni ya kwenda tu eh, kuandika katiba eh. Tusiwe tena na ajenda nyingine eh, na matakwa mengine eh. Tungekuwa ni wajumbe ambao kazi yetu ni moja tu eh, ya kuandika katiba na baada ya kuiandika katiba na kuipitisha tunaacha zetu za kuwa wabunge wa bunge, wa bunge maalum ukawa mnakuwa na mkutano huko Zanzibar. Jukumu hilo kawaida, ungesema kwamba tume ya katiba ingeweza kueleza vizuri vipi katiba inabidi. Kwa nini mnachukua nyinyi jukumu hilo na mtakuwa na malengo gani? Wakati wote sisi kwa sababu tulishiriki ndani ya bunge maalum, tukasikiliza mjadala, tukajaribu kujenga hoja na tukaona kwamba hoja halisikilizwi. Kwa hiyo e, tunahitaji kwenda kueleza eh, kwa nini sisi tulitoka ndani ya bunge maalum, na kwa nini tunaunga mkono eh, rasimu ya katiba kama ilivyopendekezwa, eh, na tume eh, ya katiba, eh, na kwamba ikiwa tunahitaji kupata katiba ya wananchi, inabidi kwa kweli tuweze kukubali rasimu ya katiba kuwa ndiyo mwongozo, na CCM hawataki kukubali hilo. Hoja ya kuweza kuongeza demokrasia katika nchi, kupunguza mamlaka ya rais, kupunguza madaraka ya rais, kufanya wabunge wasiwe mawaziri ni hoja ambayo inawakwaza wazito ndani ya CCM, na ndiyo maana wanaipinga sana rasimu ya katiba na hatimaye. Je, swala la kura ya maoni, wananchi waamue mfumo gani wa muungano wa wanataka, swala hilo halijadiliwe Swala so, la, la kura ya maoni ni kwamba itapelekwa baada ya kwamba eh, katiba iliyopendekezwa eh. kwa hiyo bunge la maalum ndio litakalopeleka katiba iliyopendekezwa eh. kwa kweli labda mchakato wetu tulivyouanza na kufika mpaka hivi sasa, kosa ambalo lilifanyika ni kwamba hatukupata fursa ya kuwa na mjadala wa kitaifa eh, kuhusu eh, masuala mazima ya katiba. E, mfumo wa muungano. Kwa hiyo tukuwa tunapeleka tu mapendekezo yetu kwenye tume, na mjadala ulifanyika ndani ya tume, lakini kama taifa hatukufanya mjadala wa kuweza kujenga hoja za mfumo wa serikali mbili, mfumo wa serikali tatu, mfumo wa serikali moja, na kuweza kubadilishana mawazo kwa madhumuni ya kuweza kufikia maridhiano. Sasa hatuna maridhiano e, lakini tume imeweza kukusanya maoni na maoni ya wananchi waliyokusanya inaonyesha wazi kabisa, wananchi walio wengi karibu na asilimia sitini wanapendekeza mfumo wa serikali tatu ni profesa ibrahim lipumba kiongozi wa chama cha kafu akizungumza na sauti amerika kutoka dar es salaam <muchos> Chama tawala cha Afrika Kusini kimeahirisha uchunguzi wa bunge kwa shutuma za rushwa dhidi ya rais Jacob Zuma. Chama cha ANC kinasema hakina muda wa kuangalia swala hilo kabla uchaguzi ambao unafanyika chini ya siku kumi zijazo. Abdi Shakur Abud anayesoma ripoti kamili. Takriban wiki sita tu baada ya tume ya kupambana na rushwa ya Afrika Kusini kutoa rasmi ripoti ya kurasa 400 inayoeleza kwa kina jinsi Bwana Zuma alivyotumia dola milioni 23 za umma kukarabati nyumba yake binafsi, tume ya uchunguzi ya bunge iliyokutana mara mbili tu tangu wakati huo imeacha uchunguzi wake. Sababu rasmi: hakuna muda wa kutosha kabla ya uchaguzi. Naibu mwenyekiti wa chama cha ANC ambaye ni naibu wa Rais Zuma, Cyril Ramaphosa, atakayechukua nafasi ya makamu wa rais ikiwa ANC kitashinda katika uchaguzi wa Mei saba, jambo ambalo litatendeka, anasuta tuhuma za upinzani kwamba hii ni njama ya kisiasa. In many ways, is a practical na yale mambo kwenye ripoti ya Nkandla yatashughulikiwa vilivyo katika bunge lijalo, na kwamba kwa njia nyingi ni uamuzi wa maana sana, kwa sababu hivi sasa kamati ndiyo imeundwa na haitaweza kukamilisha utaratibu wa kushughulikia ripoti hiyo, kwa sababu ni ripoti kubwa, na kwa hakika kuna mambo mengine yanayobidi kutendeka, ukichukulia yale aliyoeleza spika. Wapinzani wa AMC wamekosoa utendaji kazi wa chama hicho na hasa rekodi yake ya kutoshughulikia ukosefu wa ajira ulajirushwa na huduma kwa waafrika kusini maskini, na wachambuzi wengi wanatarajia kiwango cha ushindi wa chama hicho katika uchaguzi wa wiki ijayo kitakuwa kidogo kuliko kawaida. Hata hivyo, chama cha marehemu Nelson Mandela kinaonekana kuendelea kuwa maarufu miongoni mwa wapiga kura wa Afrika Kusini. Ramafosa, mwanaharakati wa zamani wa vyama vya wafanyakazi aliyetajirika na kuwa mfanyabiashara mwenye mamilioni ya dola, alichukua nafasi ya naibu wa bwana Zuma wa hivi sasa wakati wa mkutano mkuu wa ANC mwaka elfu mbili kumi na mbili. Hatua hiyo inamweka moja kwa moja katika njia ya kuwa mgombea kiti cha rais cha ANC pindi bwana Zuma atakamilisha mhula wake wa pili mwaka elfu mbili kumi na tisa. Hata hivyo wiki iliyopita alisema hana nia ya kugombania kiti cha rais. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea Jukwaa la Vijana. Leo katika jukwaa la vijana tunazungumza na mwandishi, mwanamuziki wa Bongo Fleva na mtunzi wa nyimbo Erika Lulakwa wa Tanzania, ambaye anaishi na kufanya kazi zake huko California. Amezungumza na mwenzangu Sande Shomari, na kwanza alitaka kujua juu ya kibao chake kilichompa umaarufu sana kiitwacho Tafakari, kipindi ambacho nilikiangalia kime kimetolewa na mkasa alikuwa ametengeneza kipindi na kurusha kwenye TV kule Tanzania. Kilikuwa kinahusiana na jinsi gani maambukizi ya ukimwi alivyokuwa yakienea kule Iringa, Makete. Akasema kwamba ni ilikuwa waume wanatoka wanaenda kufanya kazi kule katika misitu ya mbao, basi wakirudi nyumbani wanaku, kule wanakoenda wanakuwa basi wana, wanakuwa na wanawake wengine na wanaporudi nyumbani, basi wanaendelea kuwa na uhusiano na wanawake wana... zao, mwisho wa siku wanawapa wana... mimba na, na, na, na, na, na, na, na, wana na unakuta kwamba wanawazaa watoto wakiwa wameathirika na, na virusi vya ukimwi na wakati huo huo baba na mama wanafariki wanawacha watoto wakiwa wanahangaika kwao pale. Mi ndo nikawa nimesema basi, nawasihi wanandoa basi waweze kuangalia hili swala kwamba wasi, wasiende nje na au ikitokea kwamba mtu ame, ame, ameanguka, basi ameenda nje, ajichunguze afya yake asiende tena kuwa na mwanamke na vile vile kwa mwanamke akiona kwamba ametoka nje, basi asiende kuwa na mwanaume, kwa kuwa wanakuwa wanahatarisha maisha yao na mwisho wa siku wanahatarisha maisha ya ya watoto. Sawa kabisa, na baadaye basi yes. Baada ya kuanza safari yako na mpaka ukafika hapa Marekani, safari yako ya mziki wa Marekani ilianza vipi mpaka kutengeneza wimbo wa moja bila moja? Aa, na nakumbuka kipindi ki, ki, hicho nilikuwa uh, nilikuwa nina uhusiano na mume wangu wa sasa kwao. Nia nimekuja kutembea huku Marekani, nimekuja kumtembelea kuweza kuangalia Uh, hali ya hali ya hewa iko vipi hapa Marekani, kama je, kwamba nikiweza kuhamia au kuja nitaweza kukaa vitu. Kwao nilivyokuja hapa, nikawa nimekutanishwa na huyo mwanamziki ambaye alikuwa anatengeneza uh, mziki kule Los Angeles. Basi akawa amesema kwamba kuna mziki alikuwa anatengeneza una, una maadhi ya Kiafrika kasema, basi yaweka naomba nani tuimbe huu wimbo tutengeneze, akawa ulikuwa wa Kiingereza na akaniambia basi niubadilishi niweke maneno ya Kiswahili kwa hiyo nikawa nimeubadilisha nimeweka maneno ya Kiswahili, ukawa unapigwa huku Marekani katika redio tofauti. Kwa hiyo ndo pale safari yangu ilipoanzia na na mpaka sasa hivi, basi ndo niko hapa naendelea kufanya mziki. Sawa kabisa. Sasa hivi, sasa hivi sasa umekuja na kibao kingine ambacho kinavutia sana hapa, umesema sijakimbia wimbo, unaona umekuja na maudhui tofauti na ujumbe maalum kabisa hapa umekuja yeah. Ukilenga hasa jumuia yako, nini ambacho alikuwa unataka kulenga hapa kwenye wimbo huu asijakimbia kwa jumuia yako ya Watanzania? Kwa Mtanzania kutokupoteza uzao wake anapochukua uraia wa nchi nyingine kimbia na kitu kimoja, nakumbuka uh, mwaka jana Mheshimiwa Rais Jakaya Kikwete amekuja hapa Marekani, tukawa tumemgusia swala la na kumtuzia Mtanzania um, haki ya uzawa wake kwao, akawa amesemaje kwamba kule nyumbani watu hili swala hawalielewi we wengi wao wanafikiri kwamba mmekimbia, mmekimbia umaskini, mmetoka kule basi, mmekuja huku kutafuta yani, mmekuja ni yani, kwenye, kwenye nchi nzuri. Kwa hiyo sasa, alivyotumia lile nono, wanasema kwamba mmekimbia nikawa nimeumia sana yani, nikasema kwamba sio kwamba kila mtu anayetoka kwamba kwenda sehemu fulani kwamba wanakuwa wamekimbia kwamba umaskini Tanzania, au Tanzania sio nzuri au Tanzania ni mbaya. Nikasema hapana, inabidi inabidi tueleze kwamba hatujakimbia. Tumeku, kwa kwa hiyo tumekuja kwa, kwa tu sehemu kwa mambo kwa fursa mbalimbali tu, sio kwamba tulikimbia Tanzania. Tanzania ni nchi nzuri sana. Kwa hiyo kutokea pale nikawa nimepata wazo la kuanza kuandika kwa maneno kidogo kidogo kidogo tu, lakini juzi hapa uh, wakati wa Tanzania ndo tumeamua kulikumalia hili swala. Nikaangalia sasa, mimi nitafanya nitatoa mchango gani katika basi kuhakikisha kwamba na mimi ninachangia kuelimisha umma kuhusiana na suala hili la, uh, la uzawa la kumtunzia mtanzania uzawa wake. Ni mwanamuziki Erika Lulakwa akizungumza na Sauti ya Amerika. na ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Wafungwa wa Sudani Kusini walioachiwa hivi karibuni na ambao walikuwa wamezuiliwa kwa tuhuma za kupanga kuiangusha serikali ya Rais Salva Kiir wapo tayari kukutana na viongozi wote wa nchi hiyo, akiwemo makamu rais wa zamani Riek Machar, kama sehemu ya juhudi za kusaidia kutatua matatizo nchini humo. Maafisa kutoka jamhuri ya kidemokrasi ya Congo, DRC, wanasema wahamiaji haramu 10400 wameondolewa kwenye mipaka kati ya DRC na Congo Brazaville katika muda wa wiki kadhaa zilizopita. Maafisa huko Brazaville walianzisha operesheni iliyoitwa The Slap of the Elders mwanzoni mwa mwezi huu ya kuwafukuza wahamiaji haramu. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa limeondoa marufuku ya kuuza almasi nje ya nchi kwa Ivory Coast pamoja na muktasari huo unatukamilishia kipindi hiki cha kumbe kuu cha Afrika Asubuhi. Yaliyoungana nasi tena hapo kesho saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa 11 alfajiri Afrika ya Kati. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi Aida Isa, msimamizi wa matangazo ni mimi Esther Githui-Ewart, na studioni hapa nimeshirikiana naye, naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunawatakia siku njema kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC.