Hii ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Mimi ni Sandei Shomari na mimi ni Khadija Riyami, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatano Aprili 30 mwaka 2014 ambako tunasikika pia kupitia katika masafa mafupi mita bendi 19 na 22 na 107.5 FM Nairobi Kenya. Karibuni. Na katika matangazo yetu ya leo, mahakama ya jumuiya ya Afrika mashariki huko Arusha yafungua mfumo mpya wa mtandao. Je, unafanyaje kazi katika mfumo huu? Sasa hawa wenye mashtaka mbalimbali watafungua kesi huko huko walipo, na kesi hizi zitapokelewa hapa, na wataitwa tu wakati ule wa kutoa ushahidi. Na katika habari nyingine, maoni ya watu huko Kenya tofautiana juu ya kupitishwa sheria ya wanaume kuoa wa zaidi ya mwanamke mmoja. Ikiwa kama sahii walikuwa wanajifichaficha, wanasaidia watoto hao wa wabibi wa, wa mpango wa kando, sahii vile president ameweka saini, si mambo yatakuwa mabaya sana. Hizo ni baadhi ya habari tulizokuandalia kwa leo. Msikilizaji, jumuike nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza, huyu hapa Hadija Riami na habari za dunia. Katika habari za dunia jioni ya leo, waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry ataanza ziara ya Afrika kwa mazungumzo yanayolenga kusitisha ghasia nchini Sudan Kusini na Jamhuri ya Afrika ya Kati. Kituo cha kwanza cha waziri kitakuwa kita ni Addis Ababa ambako atakutana na mawaziri wa mambo ya nje wa Ethiopia, Uganda na Kenya kujadili mzozo wa Sudan Kusini siku ya Jumanne, afisa mwandamizi wa wizara ya mambo ya nje amesema keri atatoa ujumbe mkali sana kwa wote, serikali ya sudan kusini na waasi. Marekani imetishia vikwazo vya kusafiri na fedha kwa wanaohusika na ghasia na kusababisha zaidi ya watu milioni moja kupoteza makazi yao. Zaidi ya watu milioni moja Sudan Kusini wamekimbia makazi yao katika kipindi muhimu cha mwaka cha msimu wa upandaji. Maafisa wa misaada wanasema ukame huenda ni matokeo ya hali hiyo. Na afisa wa juu wa Umoja wa Mataifa wa masuala ya kibinadamu amesema leo Jumatano, amesikitishwa sana na ukosefu wa wasiwasi wa viongozi wa pande mbili zinazopigana. kwa njaa kubwa inatarajiwa kuingia huko kama njaa haitashughulikiwa mwaka huu, mashirika ya misaada na hofu kubwa kuhusu hali ambayo itawakabili wakazi hao. Kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa Navi Pilei anasema inavyoonekana ni kwamba Rais Salva Kiir wa Sudan Kusini na mpinzani wake mkuu Riek Machar hawajali uwezekano wa kuzuka hali ya njaa nchini mwao. Akizungumza na waandishi wa habari mjini Juba, mji mkuu wa Sudan Kusini, hii leo Pilei amesema anachukizwa sana na hali ya mambo baada ya kuwa na mikutano mbalimbali mbali na viongozi hao wawili. Abdu Shakur Abuda anaisoma ripoti kamili. Mkuu huyo wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa alikuwa Juba baada ya kutembelea mji wenye utajiri wa mafuta wa Bentiu ambako kulitokea mauaji halaiki mwezi huu kutokana na mapigano ya ulipizaji kisasi kati ya wa wafuasi wa Rais Kir wa kabila la Dinka na wale wa Bwana Machar wa Nuer. Bplay anasema ugomvi wa kupigania madaraka kati ya viongozi hawa wawili yanaipelekea taifa hilo jipya la Afrika katika maafa makubwa na wananchi kutaabika zaidi huku viongozi hao kutojali yanayotokea. Anasema viongozi hao wawili hawakuchangamkia wito wa wakuu wa Umoja Mataifa wa kusitisha uhasama kwa mwezi mmoja ili watu waweze kupanda mbegu zao kuzuia janga la upungufu wa chakula baadaye. Bpla anasema Umoja wa Mataifa unawatumu wapiganaji wa, wa tiifu na Bwana Machar kwa kuwasaka na kuwachinja raia wa kabila hasimu mjini Bentiu na kwamba amepelekwa pia kuchunguza mauaji yaliyotokea mji wa Bor siku chache baadaye, kituo kingine cha mapambano yaliyosababisha vifo vya maelfu ya raia wa Sudan Kusini tangu hasama kuanza mwishoni mwa mwezi Disemba mwaka jana. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Maafisa wa mahakama nchini Misri wanasema mhubiri wa kisalafi na mshirika wa juu wa Muslim Brotherhood amehukumiwa kifungo cha mwaka mmoja jela na kazi ngumu kwa kuwatusi majaji wakati wa kesi kwenye chuo cha polisi mjini Cairo. Safuate Gazi, ambaye alijiunga na Brotherhood katika kampeni ya Rais Mohamed Morsi, ambaye hivi sasa ameondolewa mamlakani, alihukumiwa hivi leo kwa matamshi aliyotoa siku hiyo, wakati wa kesi akiwa pamoja na washtakiwa wengine 130 akiwemo na Morsi, kwa kukimbia gerezani wakati wa ghasia za mwaka 2011. Wairaq wamejitoa kwa ushujaa kwenda kupiga kura huku kukiwa na tishio la ghasia hivi leo Jumatano, katika uchaguzi wa kwanza mkuu tangu kuondoka kwa majeshi ya Marekani nchini humo mwaka 2011. vituo vya kupigia kura vilifunguliwa huku kukiwa na ulinzi mkali kuruhusu wapiga kura kuchagua miongoni mwa wagombea elfu tisa wa Bunge 328. Licha ya polisi wengi kujitokeza na gari kupigwa marufuku mjini Baghdad, ghasia zinazohusiana na uchaguzi zimesababisha vifo vya watu 11 kote nchini humo. Maafisa wa usalama wameripoti mabomu ya kutegwa barabarani na milipuko ya kujitoa mhanga iliyolenga wapiga kura na vituo vya kupigia kura upande wa kaskazini na magharibi mwa nchi wasichana kadhaa na wanawake vijana waliotekwa nyara kutoka kwenye shule moja nchini Nigeria wamelazimishwa kuolewa na watekaji wao Waislamu wenye msimamo mkali, kundi la kijamii limeeleza. Wazazi wanasema wasichana hao wameuzwa katika ndoa na wanamgambo wa Boko Haram kwa naira elfu mbili sawa na dola kumi na mbili. Khalite Khalite Aliyu wa Bono Yobe People's Forum ameliambia shirika la habari la Associated Press hivi leo. Amesema habari walizonazo wazazi zinatokea kwa wana vijiji katika msitu wa Sambisa nchini Nigeria, ambao unapakana na Cameroon ambako Boko Haramu wanaaminika kuwa wamejificha. Ripoti za karibuni ni kwamba wamechukuliwa upande mwingine wa mpaka, baadhi yao wamepelekwa Cameroon na wengine Chad, na si rahisi kuthibitisha habari hizo. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC, na habari iliyopewa uzito wa, wa juu hii leo ni mkutano wa wakuu wa nchi wanachama wa Jumuia ya Afrika Mashariki ambao umefanyika leo huko Arusha, Tanzania. Viongozi hao walikutana na kumulika masuala mbalimbali katika mustakabali wa jumuia hiyo. Muda mfupi uliopita, nilizungumza na mwandishi wa Mwananchi, Musa Juma, aliyekuwa hapo kwenye mkutano huo, na kwanza kutaka kujua yale yaliyochukua uzito wa juu katika mkutano huu hawa wakuu wa nchi walipokea ripoti mbalimbali za baraza la mawaziri wa Afrika Mashariki kuhusiana na mambo mbalimbali, hasa kuhusu uendeshwaji na shughuli mbali mbalimbali ndani ya jumuia, ikiwepo masuala ya kuelekea katika shirikisho la Afrika Mashariki, utekelezaji wa masuala ya ushuru wa foroza, soko la pamoja, vilevile kuwa kuna maombi yale yalikuwa yamefikishwa ya Sudani kujiunga, kujiunga na Jumuia ya Afrika Mashariki. Kwa haya ni miongoni mwa mambo machache ambayo wakuu wa nchi waliyapokea wali na baadaye wamekua kuyatolea maamuzi. E, sasa Musa Juma, hebu tuambie kwa upande wa masuala ya ugaidi, ni nini ambacho kimezungumzwa upande huo? Ya, ni kweli kwamba wakuu wa nchi walijadili suala la usalama katika nchi hizi za Afrika Mashariki, na wakaeleza moja ya changamoto kubwa ni kukaribiana na suala zima la ugaidi, hasa kundi la Al-Shababu ambalo limekuwa likihusishwa na mashambulizi nchini Kenya, hasa eneo la, la Mombasa, na wakuwa wakuwa nchi, kwa pamoja, wakuu wa nchi wamekubaliana kwamba kuandaa mkakati wa pamoja kupambana na hali hii na wameitaka baraza la mawaziri katika kikao kijacho kupeleka mkakati huo, kuona jinsi gani wanaweza kuandaa taratibu za kiulinzi hata kuhakikisha kwamba wakazi wa nchi za Afrika Mashariki wanaishi katika hali ya, ya usalama. Vile vile katika mkutano huu kulifanyika, marais hawa wameteua majaji watatu wa wa mahakama ya Afrika Mashariki ambayo leo ilizindua ili mpango wake wa kufanya kazi kwa, kwa dijitali yani, sasa katika mahakama hii Kutakuwa kuna hakuna haja ya mtu yeyote kutoka katika nchi zote wanachama kuweza kufungua kesi mpaka kuja Arusha makao makuu ya mahakama. Katika mfumo huu sasa, hawa wenye mashtaka mbalimbali watafungua kesi huko huko walipo, na kesi hizi zitapokelewa hapa, na wataitwa tu wakati ule wa kutoa ushahidi. na na majaji ambao wameteuliwa wame, wame, wame leo ni Jaji Emmanuel Ujira Shebuya kutoka Rwanda, Jaji Libwa Nkurunzinza kutoka Burundi na vile vile ni Jaji Jundu ambaye anachukua nafasi ya Jaji Mkwawa, na katika mkutano huu hapo hapo ja, Rais Jaji Dr Emmanuel ameteuliwa kuwa rais wa mahakama ya Afrika Mashariki, na Jaji Nkurunziza amekuwa makamu wake, makamu wake wa rais katika hii mahakama ya Afrika ya, ya Mashariki ambayo imekuwa akisikiliza kesi mbalimbali mbali, hasa kuhusiana na mambo yanayofanyika katika nchi hizi wanachama. Na katika maamuzi yaliyotolewa, pengine kuna maamuzi yoyote ambayo mpaka sasa umekwisha yapata ya... Kwa mujibu wa taarifa ambayo ilisomwa na mwenyekiti wa maraisi hayo Afrika Mashariki, Uhuru Kenyatta, ni kwamba wamepitisha maazimio yote ya baraza la mawaziri wa Afrika Mashariki, na moja ya mambo ambayo ilielezwa kwamba yale maombi ya nchi ya Sudani Kusini kujiunga jumuia ya, ya hii yamesogezwa mbele hadi hapo mwezi wa tisa au wa kumi nchi hiyo itakapokuwa tayari hasa kutokana na hali ya kivita ambayo ipo katika nchi, nchi hiyo. Ni mwandishi wa gazeti la Mwananchi Musa Juma akizungumza na Sauti Amerika kutoka Arusha, Tanzania. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Kaimu rais wa Ukraine anasema jeshi lake liko katika tahadhari ya hali ya juu kupambana dhidi ya uwezekano wa uvamizi wa wanajeshi wa Russia waliojiweka kwenye mpaka. Kaimu rais Aleksandr Turchinov amesema katika mkutano na mawaziri mjini Kiev hivi leo kuwa kuna tishio la kweli la Russia kuanza vita dhidi ya Ukraine. Tangazo hilo limekuja wakati watu wenye bunduki wanaoiunga mkono Russia kukamata jengo jingine la serikali mashariki mwa Ukraine. Waasi wenye silaha walichukua udhibiti wa jengo la baraza la mji huko Horlivka mapema leo, mji ambao una zaidi ya wakazi laki mbili na elfu sitini. Polisi wanasema waasi wanaunga mkono Russia pia wamekivamia kituo cha idara ya polisi mjini humo. Shirika la kimataifa la fedha duniani IMF linasema Russia iko katika hali ya kudorora kwa uchumi ikikabiliwa na ukuaji mbaya wa uchumi kwa kipindi cha robo mbili mfululizo. IMF imesema leo Jumatano pia kuwa Russia imepunguza matarajio ya ukuaji wake kwa mwaka 2014 kutoka asilimia 1.3 mpaka asilimia 0.2 kutokana na athari za mzozo wa uwekezaji huko Ukraine. Mchumi wa IMF Antonio Spilimbergo amewaambia waandishi wa habari kwa uamuzi umeangalia kushuka sana kwa hali ya kutokuwa na uhakika kuhusiana na mivutano ya kiolojia kio na vikwazo vingine. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Na tukirudi kwenye ripoti za waandishi wetu, hatimaye, viongozi wa Umoja wa Katiba ya Wananchi Ukawa nchini Tanzania wamefanya mkutano hadhara huko visiwani Zanzibar na kuzungumzia masuala mbalimbali yanayohusu mchakato wa katiba mpya ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, ambayo amesema wa upatikanaji wake utazingatia maoni ya wananchi yaliyotolewa kwenye tume ya Jaji Joseph Warioba. Mwandishi wetu Munyiri Zakaria anayo taarifa kamili. Mkutano huo ambao awali ulizuiliwa na jeshi la polisi kwa sababu za kiusalama, umefanyika katika viwanja vya Kibanda Maiti mjini Zanzibar na kuhudhuriwa na wenyeviti wa taifa wa vyama vya CUF, CHADEMA, NCCR Mageuzi, NRA, DP na UPDP ambao wote walipata nafasi ya kuwahutubia mamia ya wananchi waliohudhuria. Wakizungumza katika mkutano huo, makamu wa kwanza wa rais wa Zanzibar Maalim Saif Sharif Hamad, mwenyekiti wa NCCR Mageuzi James Mbatia, mwenyekiti wa CHADEMA Freeman Boy pamoja na mjumbe wa bunge maalum la katiba Tundu Lisu wameelezea kwa kina dhamira pamoja na lengo la kuwapatia wananchi katiba mpya yenye muundo wa serikali tatu. kwamba sasa ni 64 sawa, sawa. sasa hivi Mheshimiwa Kikwete na wenzake na Kilukuvi kwamba jeshi litachukua nchi, mnatutisha. Mnatutisha nini? Wakati wa kutishana umekwisha. Sawa sawa, tunawaomba wawakilishi wa Ukawa kutoka Zanzibar, wawakilishi wa Ukawa kutoka Zanzibar, nyie mnaturufu Mmewanyima we mmewanyima upande mwingine theluthi mbili. Ole wake hata mmoja kwa gharama yote atakayekubali kuiuza Zanzibar. Tukitoka Pemba, tunaanza ziara ya bara. Hatuna sababu ya kuondoka bungeni tukalale. Tunakwenda kuzunguka na tunakwenda kuandamana. Tutaidai Tanganyika kwa nguvu kubwa ya maandamano na nguvu ya umma, na nawaomba wananchi wa Zanzibar mtunge mkono. Tushirikiane. Kila mbunge wa Zanzibar asiyekuwa mwanachama wa Ukawa aliyesimama kwenye bunge maalum amesema, Zanzibar hatuna uwezo, Zanzibar uchumi mdogo, Zanzibar ni wachache, Zanzibar hatuna hiki, hatuna kile. Kila mmoja amesema Zanzibar ni dhaifu. <todiculio> Nikiripoti kutoka Zanzibar kwa niaba ya Sauti ya Amerika, mimi ni Muniru Zakaria. Na huko nchini Kenya, Rais Uhuru Kenyatta ametia saini sheria mpya kuhusu ndoa, ambapo wanaume nchini humo sasa wanaruhusiwa na sheria kuoa zaidi ya mwanamke mmoja bila kushauriana wala kupata idhini ya mwanamke wa kwanza. Mwagi Konyo anayo taarifa kamili. Ikiwa kama saa hii walikuwa wanajifichaficha, wanasaidia watoto wao wa wa bibi wa, wa mpango wa kando, sasa hivi vile president ameweka saini, si mambo yatakuwa mabaya sana. Punde baada ya rais Uhuru Kenyatta kutia saini sheria hiyo kuhusu ndoa, mashirika mbalimbali ya wanawake pamoja na makanisa na chama cha wanasheria wanawake nchini Kenya yamelalamika vikali na kudai sheria hiyo inawadhalilisha wanawake, hasa wale wanaoishi katika sehemu za mashambani. Na kulingana na sheria hiyo wanaume nchini Kenya wataruhusiwa na sheria kuoa zaidi ya mwanamke mmoja bila kwanza kupata kibali au idhini ya mke wa kwanza. Lakini sheria hiyo inahusu ndoa za kiafrika au kitamaduni na siyo ndoa zinazofanywa kanisani au za Waislamu. Kabla ya Rais Uhuru Kenyatta kuliasaini sheria hiyo, mswada maalum uliwasilishwa katika bunge la taifa hapa mjini Nairobi, ambapo wabunge wa wanawake walilalamika vikali na kuupinga mswada huo, na baadhi yao waliondoka kwenye ukumbi wa bunge kama hatua ya kupinga kujadiliwa kwa mswada huo. Wabunge wanaume walipitisha mswada huo kwa urahisi kutokana na idadi yao katika bunge. Kwa hivi sasa, sheria hiyo ya ndoa imezusha mjadala mkali kote nchini Kenya, huku baadhi ya wananchi wakipinga na wengine kuunga mkono sheria hiyo. Lakini swala kubwa limekuwa ni umilikaji wa mali katika ndoa. Ya kwanza, mi nakubaliana na hiyo hiyo bill kwa sababu wa wakati mmeoana nyie wote mnachangia kupata hiyo mali, so wakati mkiachana ni vizuri mgawane, kwa sababu mtu asiendea kisikia vibaya, li, nilichangia lakini tumeachana lakini sina sipati chochote Kulingana na mimi, nakubaliana na yeye, na maoni okay ya ile ya mswada. Mimi naona tiko sawa, basi mkitengana, kila mtu endelea na azim Kenya amekuja nacho. Naona kama mwanaume, huo mswada vyenye ulipitishwa ni jambo mzuri kabisa. Kama ilivyo sasa, ninaona kuna wakati mwingine ambapo mwanaume anaweza kufinywa kwa namna moja ama nyingine. Naunga mkono kwa sababu mimi kwa maoni yangu naonelea kama si kwenda kwa mtu na kitu chochote, basi nikitoka nisitoke na kitu chochote, lakini kama nitaenda halafu tununue mali pamoja ifike pahali ambapo tunaachana basi, nipewe kile nilikuja nacho na yabaki baki na kile nilimpata nacho. Inafaa watu sasa wajue vitu kama hizi zina, ziko hapo kutusaidia sisi wote, haziko hapo kuumiza mtu yoyote, na haziko hapo kwa sababu tunaona ati, at the end of the day tutakuja kuachana. Lakini inafaa Wakenya wote kabla ya kuoana wakuwe wamekubaliana na kuandikiana chini ili hata kukija pengine wataachana, hata wakienda kotini kutakuwa na proof, na hivyo itaondoa mashida mingi sana, vita na vitu kama hizo. Na kwa hivi sasa, chama cha wanasheria wanawake nchini Kenya kinajiandaa kuwafahamisha wanawake katika sehemu za mashambani kuhusu umuhimu wa sheria hiyo na jinsi, na wahusu wanawake waliofanya ndoa za kitamaduni au za Kiafrika, hususan katika sehemu za mashambani. Mwaige, kwenye Sauti ya Amerika, Nairobi naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Katika makala ya afya leo yanayoletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika, wataalam wanasema kugharamia lishe bora kwa watoto ndo mkakati bora zaidi na wenye manufaa makubwa taifa lolote linaweza kufanya. Ikiwa watoto wanakabiliwa na wa njaa wanaugua mara kwa mara, watahitaji gharama kubwa zaidi ya matibabu na watakuwa na mchango mdogo sana kwa jamii wanapokuwa kuliko wenzao walopata lishe bora. Mwandishi wa VOA Carol Pearson anaripoti juu ya uchumi kama njia moja ya kuzuia utapia mlo kwa watoto. <mulia> Katika zahanati moja ya Ethiopia, watoto wanapimwa kubaini ikiwa wanaugua maradhi ya utapia mlo. Tatizo la utapia mlo kwa watoto lipo kila eneo la dunia, lipo pia katika mataifa tajiri, na lina dhuru zaidi watoto barani Afrika na kusini mwa Asia. Katika baadhi ya sehemu za dunia kama vile nchi za Afrika kusini mwa jangwa la Sahara, utapia mlo unatishia maisha ya watoto. Daktari Peter Salama ni mwakilishi wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF nchini Ethiopia. Takriban nchi zote za Afrika zina tatizo kubwa la utapia mlo, lakini swali ni limefika kiwango gani? Uchunguzi mpya uliochapishwa katika jarida la masuala ya afya Lancet unaonyesha kuwa utapia mlo unasababisha asilimia 45 ya vifo vote vya wa watoto wa chini ya umri wa miaka mitano. Baadhi ya watoto hawakui inavyotakiwa, hii ikiwa na maana kwamba miili na bongo zao hazikui vema. Tatizo hili huanza mama akiwa mja mzito, anasema Daktari Robert Black wa chuo kikuu cha John Hopkins ambaye alisimamia uchunguzi huo. Kina mama wanabeba mimba ambazo hazikui vyema, kwa hiyo tatizo linaanza pale mama anapokuwa mja mzito kwa kukosa lishe bora mwenyewe. Kwa hiyo watoto wanapozaliwa wana viungo vidogo, wanakabiliwa na kifo au kutokomaa vyema katika maisha yao ya baadaye. Watafiti wanasema ikiwa vyombo vya dola vitachukua hatua, maisha watoto milioni moja yataokolewa katika kipindi cha mwaka mmoja. Mojawapo ya mapendekezo ni kuwapa kina mama wajawazito dawa zinazowapa manufaa makubwa za folic acid na calcium inayosaidia mifupa yao. Pia wanaombwa kuwanyonyesha wanao na kuwapa vitamin aina ya A na zinc. Jarida la Lancet lina ripoti kupunguza kwa kupunguza utapia mlo kwa asilimia 20 kutagharimu dola bilioni tisa. Harold Alderman anafanya kazi na shirika la utafiti wa sera ya chakula mjini Washington na ni mmoja wa waandishi wa jarida la Lancet. For every dollar invested you can get between 8 and 10 of economic returns. Kwa kila dola unayowekeza unaweza kupata dola nane au kumi za manufaa ya kiuchumi ninapofanya utafiti huu nasema ama kwa kweli, hakuna anayeweza kuelezea thamani ya kuokoa maisha. Alderman anasema serikali zinanufaika kwa kutoa lishe bora kwa watoto. I'm a little puzzled why governments still think of investments in nutrition as how you compensate the poor but will do our productive investments elsewhere. Bado natatizika kuelewa kwa nini serikali zinadhani kuwekeza katika lishe bora ni sawa na kutoa fidia kwa watu masikini na kwamba ni bora kuwekeza katika maeneo mengine yatakayoleta manufaa. Huu ni uwekezaji wenye manufaa, hakuna ubishi, takwimu zipo. Aidha, Alderman anasema kuwekeza katika lishe bora kwa watoto kutasaidia kuimarisha uchumi wa nchi kwa sababu watoto waliopata lishe bora hufanya vema zaidi katika masomo yao na hatimaye wanakuwa nguvu kazi ya manufaa kwa nchi zao. Taarifa hii inaungwa mkono na utafiti unaoonyesha kuwa watu wazima ambao hawakupata lishe bora utotoni hupata asilimia 20 chini ya kipato cha wenzao waliopata lishe bora utotoni mwao. Makala ya afya yameletwa kwako kwa kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika. La kila Ijumaa live talk na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja, yani live, juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Live talk kila Ijumaa saa 1 na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa 12 na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii. Mwendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kitangaza kutoka hapa Washington DC. Ka tayari kabisa kusikiliza muktasari wa habari. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry ataanza ziara ya Afrika kwa mazungumzo yanayolenga kusitisha ghasia ya nchini Sudan kusini na Jamhuri ya Afrika ya Kati. Kituo chake cha kwanza cha waziri kitakuwa ni Adis Ababa, ambako atakutana na mawaziri wa mambo ya nje wa Ethiopia, Uganda na Kenya kujadili mzozo wa Sudan Kusini. Zaidi ya watu milioni moja Sudan Kusini wamekimbia makazi yao katika kipindi muhimu cha mwaka cha msimu wa upandaji maafisa wa misaada wanasema ukame huenda ni matokeo ya hali hiyo. Na afisa wa juu wa Umoja wa Mataifa wa masuala ya kibinadamu amesema leo amesikitishwa sana na ukosefu wa wasiwasi wa viongozi wa pande mbili zinazopigana kwa njaa kubwa inatarajiwa kuingia huko. Wasichana kadhaa na wanawake vijana waliotekwa nyara kutoka kwenye shule moja nchini Nigeria wamelazimishwa kuolewa na watekaji wao waislamu wenye msimamo mkali kundi la kijamii limeeleza. Wazazi wanasema wasichana hao wameuzwa katika ndoa na wanamgambo wa Boko Haram kwa naira elfu mbili sawa na dola kumi na mbili. Utafutaji wa angani wa ndege ya Malaysia iliyopotea umemalizika rasmi huku ndege ya kijeshi ikiondoka katika eneo la Bahari ya Hindi ambako ndege hiyo inaaminika kuwa ilianguka. Jeshi la majini la Marekani limetoa taarifa hivi leo likisema kwa operesheni za ndege kutoka kikosi cha 7th Fleet katika manuari ya USS Blue Ridge zimesimamishwa na meli inarejea kwenye operesheni zake nyingine. Wiki hii ni Hadija Riami na muktasari wa habari. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA. Ifuatayo sasa ni tahariri ya Sauti Amerika inayowezesha sera za serikali ya Amerika. Mzozo wa kisiasa huko Sudan Kusini ambao tayari umechangia vifo vya maelfu ya watu na kuwafanya wengine takriban milioni moja kupoteza makazi yao umechukua sura mbaya zaidi huku watu waliojihami wakilenga raia katika mashambulizi ya hivi karibuni katika miji ya Bentiu na Bor. Vikosi no vinaopinga serikali ya rais Salva Kiir hapo tarehe kumi na tano na kumi na sita Aprili vilidhibiti mji wa Bentiu, mji mkuu wa jimbo la Unity na kuwaua takriban watu mia mbili, ikiwa ni pamoja na watoto na wanawake na kuwajeruhi wengine takriban mia nne. Mengi ya mauaji hayo yanaripotiwa kuchochewa na ukabila, huku waathirika wakitafuta hifadhi katika hospitali, misikiti na makanisa. Afisi ya Umoja Mataifa Sudan Kusini ilisema waathirika hao walitengwa na kuuliwa kwa misingi ya kabila lao hasia hizo zilichochewa zaidi na kituo kimoja cha redio kilichotangaza kuwa makabila fulani yasikae Bentiu na hata kuwaomba wanaume kutoka kabila moja kuwabaka wanawake kutoka kabila jingine. Kufuatia hasia huko Bentiu, kundi moja lilifanya shambulizi la kulipiza kisasi katika uwanja wa Umoja wa Mataifa huko Bor, mji mkuu wa jimbo la Jonglei, na kuua dazeni ya watu waliopoteza makazi ambao waliokuwa wamechukua hifadhi kwenye uwanja huo. Marekani inashutumu vikali mashambulizi ya Bentiu na Bor. Pia imetoa wito tena kwa serikali ya Sudan Kusini na vikosi vya upinzani vilojihami kumaliza mzunguko huu wa ghasia na kutii kanuni za kisheria. Pande zote lazima ziheshimu kikamilifu tume ya walinda amani ya Umoja wa Mataifa UNMIS, yunmis kuwalinda raia. Makundi ya lojihami lazima pia yaheshimu haki za binadamu kulengwa mahususi kwa raia au Umoja wa Mataifa hakukubaliki na wale waliohusika katika vitendo hivyo lazima wawajibishwe. Afisi ya Umoja wa Afrika imebuniwa kuchunguza ukiukaji wa haki za binadamu ziliofanywa wakati wa mzozo huu wa miezi minne, na watakwenda hadi Sudan Kusini kuanza shughuli hiyo hivi karibuni. Wakati huo huo, shirika la kikanda IGAD tayari linafanya uchunguzi wa mashambulizi ya Bentiu na Bor na litawasilisha ripoti yake kwa mjumbe maalum wa shirika hilo hivi karibuni. Tunatoa wito kwa serikali na vikosi vya upinzani kuheshimu uchunguzi huo na tunategemea kupata ripoti hiyo karibuni. <muchilio> na hiyo ilikuwa tahariri ya Sauti Amerika VOA ilaeleza sera ya serikali ya Amerika, na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati, 1 na nusu usiku saa za Afrika mashariki niaba wote walioshiriki matangazo ya leo, mwelekezi Dwayne Collins, msimamizi wa matangazo haya Abdu Shakur Abud kutoka Washington. Mimi ni Sande Shomari na mimi ni Khadija Riami, tukisema kwa herini na usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani, hapa Washington DC.