kumekucha afrika hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa tunatangaza kutoka hapa washington dc karibu kwa matangazo yetu ya asubuhi yanaoanza saa 12 saa za afrika mashariki hivi sasa ni saa 11 alfajiri afrika ya kati leo ni jumaa mei 2 mwaka 2014 mimi ni esther githuyot mimi hapa naitwa mkamiti kibayasi Katika matangazo yetu asubuhi ya leo, wachambuzi Tanzania wasema japo mchakato wa katiba mpya umekuwa na matatizo yake bado umeleta faida kwa wananchi. Faida moja kubwa ambayo nimeiona kwenye huo mchakato ni ukweli kwamba umesababisha mjadala mkubwa. Watu wamejadili, na kwa kiasi kikubwa watu wamefahamu mengi kuhusu masuala ya utawala, masuala ya miundo ya utawala na katika makala ya VOA Mitaani, wananchi wa Tanzania waendelea kuzungumzia mchakato wa kupata katiba mpya kabla ya uchaguzi mkuu ujao. Tunawaona wale waliopata fursa ya kushiriki kutunga katiba mpya, zaidi zaidi wamejikita kwenye misimamo ya vyama taasisi zao, hawajajikita hasa kwenye maslahi na mustakabali wa nchi. Ni vidokezo vya habari tulizo kuandalia asubuhi ya leo. Msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Lakini kwanza, huyu hapa mkamiti Kibayasi, na habari za dunia. Katika habari za dunia asubuhi ya leo, bomu moja lililotegwa ndani ya gari liliua watu wasiopungua wa tisa hapo jana nje ya mji mkuu wa Nigeria, Abuja. Mlipuko kwenye viunga vya Nyanya ulikuwa karibu na eneo lililotokea mlipuko wa April 14 kwenye kituo kimoja cha basi ambapo uliua watu wasiopungua sabini na watano. Kundi la waislamu wenye msimamo mkali la Boko Haram lilidai kuwajibika kwa mlipuko April na liliahidi mashambulizi zaidi. Nigeria inapanga kuwa mwenyeji wa kongamano kuu la uchumi wa dunia kitengo cha afrika wiki ijayo. Rais Goodluck Jonathan anaahidi ulinzi wa viwango vya juu kwenye kongamano hilo. Alisema Nigeria itafanikiwa kwa nguvu zote juu ya kile anachokiita shetani ambaye anataka kuvuruga ubinadamu. Kundi la Boko Haram limeua maelfu ya watu katika uasi wa miaka mitano wakitaka nchi hiyo kufuata msimamo wa sheria kali ya Kiislamu katika upande wa kaskazini mwa Nigeria Nigeria. Mashahidi wanasema polisi wa Ethiopia wamewaua waandamanaji wasiopungua kumi na saba wakati wa maandamano katika eneo la Oromia huko Ethiopia dhidi ya mipango ya kuunganisha eneo hilo ili kupanua mji mkuu Addis Ababa. Maafisa wanaeleza idadi ya vifo vilivyohusiana na ghasi ya kufikia kumi na moja na hawajasema namna gani waandamanaji waliuawa. Chama kikuu cha upinzani kinasema watu 17 waliuawa, huku mashahidi na wakazi wanasema idadi ya vifo ni kubwa zaidi. Wakazi wanaiambia Sauti ya Amerika VOA kwamba kikosi kimoja cha jeshi la usalama cha serikali kilifyatua risasi kwa waandamanaji kwenye majengo matatu ya chuo kikuu. Maandamano yalizuka wiki iliyopita dhidi ya mipango ya serikali ya Ethiopia kuiweka sehemu ya Oromia ya, ya Oromia ndani ya mji mkuu Oromia. Ni eneo kubwa sana nchini Ethiopia na Waoromo ni kundi kubwa sana la kikabila nchini humo. Afisa wa ngazi ya juu wa Umoja wa Mataifa anayehusika na, na masuala ya kibinadamu ameonya jana kuwa kuwatenganisha Waislamu na Wakristo katika Jamhuri ya Afrika ya Kati sio suluhu la mgogoro wa kidini na kikabila nchini humo. Mwandishi wetu Margaret Bashir ametuletea ripoti kutoka makao makuu ya Umoja wa Mataifa na mwenzangu Esther Githuiwa atanisoma hapa studio. John Ging mkurugenzi mkuu wa operesheni za idara ya masuala ya kibinadamu ya Umoja wa Mataifa alisema Waislamu nchini humo ambao ni wachache, wanahisi wamenaswa na wanahitaji kuhamishwa kwa sababu wanaona maisha yao yametishiwa na kundi la wanamgambo wa Kikristo. Ging ambaye majuzi alikuwa katika Jamhuri ya Afrika ya Kati kwa ziara yake ya pili katika muda wa miezi mitatu, anasema hali inaendelea kuzorota na katika kiwango cha kutisha takriban watu milioni moja wamelazimika kutoroka manyumbani mwao kufuatia ghasia za wanamgambo wanaojiita anti balaka, ambao wanawashambulia waasi wa Kiislamu kutoka kundi la Seleka. Kundi la Seleka lilipindua serikali zaidi ya mwaka mmoja uliopita na kutokana na ghasia hizo, Umoja wa Mataifa unasema nusu ya wananchi wanahitaji msaada katika mji wa Boda ambao Ging alitembelea Waislamu wapatao 24 wanaomba kuhamishwa, na katika ishara inaonyesha kwamba hali ya wa wasiwasi imeongezeka baina ya makundi hayo, baadhi ya viongozi wa Kikristo wameomba Umoja wa Mataifa kuwasaidia Waislamu hao kuondoka nchini humo. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry anasema Marekani inaunga mkono juhudi zinazoongozwa na jeshi la Afrika kupambana na migogoro mingi inayosababisha vifo katika bara hilo. Alisema hayo jana wakati wa ziara yake mjini Addis Ababa, ambapo mataifa mengi barani humo yapo hatarini kuingia katika ghasia zinazozagaa. Kerry alitembelea makao makuu ya um moja wa Afrika katika mji wa Ethiopia kwa mazungumzo na maafisa juu ya Jamhuri ya Afrika ya Kati, CAR, ambapo Waislamu wanaendelea kukimbia nyumba zao kuepuka mashambulizi yanayofanywa na wanamgambo wa Kikristo. Ukraine imerejesha tena operesheni ya kijeshi kupambana na ghasia zinazoongezeka za wanaounga mkono Rusia ambao wameshikilia majengo kiasi cha darzeni ya miji huko mashariki mwa nchi na ambao wanazungumza lugha ya Rusia. Rais anayekaimu madaraka nchini humo Oleksandri Torchernev alitia saini mkataba wa operesheni hapo jana, saa kadhaa baada ya rais wa Russia vladimir Putin kudai kwamba Ukraine iondoe wafanyakazi wote wa kijeshi kutoka eneo lenye utata karibu na mpaka na Russia. Bwana Putin alitoa madai hayo katika mazungumzo ya njia ya simu na kansela wa Ujerumani Angela Merkel, ambaye anakutana na rais wa Marekani Barack Obama leo mjini Washington. Shirika la habari la Russia Interfax ilisema Bwana Putin pia alielezea umuhimu wa mashauriano mapana ya kitaifa kuhusu Ukraine yakihusisha maeneo yote na makundi ya kisiasa. Wanaharakati wa upinzani nchini Siria wanasema ndege ya serikali ilishambulia soko moja lenye harakati nyingi katika wilaya ya Alepo iliyodhibitiwa na waasi na kuua watu wasiopungua thelathini na watatu. Kundi la Syrian Observatory for Human Rights lenye makao yake huko Uingereza lilisema jana kuwa shambulizi la jana lilitokea katika eneo la Hilok. Shambulizi hilo limefanywa siku moja baada ya shambulizi nyingine kwenye shule ya Alepo ambapo watu kumi na wanane waliuawa, wengi wao watoto. Alepo imegawanyika kati ya majeshi ya serikali na waasi, na majeshi yanayomtii Rais wa Siria Bashar al Assad yanafanya mashambulizi mara kwa mara ya anga na kudondosha mabomu yenye sumu katika maeneo yanayoshikiliwa na waasi. Unasikiliza Kumekucha Afrika. Matangazo yanakujia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Na habari zilizopewa uzito wa juu asubuhi ya leo za tupeleka huko nchini Tanzania, ambako wachambuzi na wasomi wengi wanasema huenda bunge maalum la katiba halitaweza kufikia makubaliano juu ya rasimu ya katiba litakapokutana tena mwezi Agosti. Kwa sehemu fulani hii inatokana na vyama vya upinzani kujiondoa na kuanza kampeni kote nchini kuwaelezea wananchi juu ya kilichotendeka chini ya mwavuli wa muungano wa Ukawa Umoja wa Katiba ya Wananchi. Abdu Shakur Abud amezungumza na Doktor Ayub Rioba wa chuo kikuu cha Dar es Salaam na kwanza akamuuliza ikiwa kuna matumaini ya majadiliano haya kuendelea sasa. Ukweli kwamba vyama vya upinzani vimetoka kule na vimekata tamaa, vimeshindwa kuendelea kushiriki kutokana na sababu walizozieleza ni, ni kielelezo kwamba mchakato wenyewe haukuanza vizuri. Hii ulianza katika namna ambayo hatukuwa tumejenga kuaminiana kwamba tunajenga taifa hili kwa ajili ya miaka hamsini mia moja mia mbili ijayo. Na imeonekana dhahiri kabisa kwamba ile mivutano ya vyama, chama kilicho madarakani kina wajumbe wengi, kinatumia ule wingi kujaribu kuonyesha hivyo, lakini pia ameingiza naona katika lile bunge maalum la katiba ni, ni kuona hisia za watu ambazo hatujawahi kuziona hadharani kwa hiyo niseme tu kwamba katika faida moja kubwa ambayo nimeiona kwenye huo mchakato ni ukweli kwamba umesababisha mjadala mkubwa. E, watu wamejadili na kwa kiasi kikubwa watu wamefahamu mengi kuhusu masuala ya utawala, masuala ya miundo ya utawala, miundo ya muungano na kadhalika na kadhalika. Lakini nachokiona, e, mimi si mtabiri, lakini nachokiona ni kwamba kwa hapa mchakato wetu ulipofikia hauta tufikisha kule ambako tulikuwa e, wengi tumetarajia kwamba tulikuwa tunatengeneza katiba ambayo ingetusaidia kutuepusha na yale ambayo yametokea katika nchi nyingi za Afrika. Uh, kwa hivyo unasema kwamba utaratibu wote umekwenda kwa kasoro. Hivi sasa viongozi wa upinzani wameunda Ukawa kueleza wananchi juu ya matatizo yaliyopo. Unafikiri njia hiyo wanaofata inaweza kuleta marekebisho katika mjadala au utaratibu mzima wa kuleta katiba? Mimi inavyofahamu ni kwamba njia sahihi baada ya kushindikana na baada ya Ukawa kutoka kule, njia pekee ilikuwepo ambayo ingeweza kusaidia kunusuru mchakato ilikuwa ni njia ya mazungumzo na majadiliano. Lakini kwa kawaida ni kwamba watu wana, wanaingia katika mazungumzo na majadiliano pale ambapo eh, kunaonekana kuna nia ya pande zote ya kutaka kuzungumza ili kunusuru hali iliyokuwepo. Sasa kinachoonekana kwa, kwangu mimi ni kwamba nia zimetofautiana. Eh, kuna kundi moja linataka kushinda, ni kwa kutumia msemo wa Kiingereza ni kwamba I either win or you lose; kwamba ama nishinde mimi au ushindwe wewe, ambacho ni kipikile kile. Na kwa upande mwingine wanaona hapana, hii haiwezi kuwa hivyo na, na hii itakuwa sio demokrasia. Kwa hiyo, yote, ni ndio maana ya demokrasia ndio, ndio mchakato wenyewe wa demokrasia huo. Kwa hiyo nachosema mimi ni kwamba mimi siko katika eh, nafasi ya kusema ukawa wanachokifanya ndo sahihi ndo kitakachofanikisha au kwamba wangeweza kufanya kingine tofauti ambacho ni bora zaidi. Lakini kwa nyakati tulizonazo ni kwamba ipo haja tujitafakari tena kama taifa, kama huko tunakuelekea ndiko tulikopaswa kwenda, kwamba tumeingia katika mchakato ambao wametumia fedha nyingi sana za walipa kodi, ambao kama ungekuwa unakwenda sawasawa, suala la fedha si tatizo, kwa sababu tunatengeneza nchi ambayo kimsingi ni kwa ajili ya kutuwezesha kuishi salama kwa miaka mingi ijayo ni Dr Ayub Rioba wa chuo kikuu cha Dar es Salaam akizungumza na Sauti America. Ikiwa kama sahi walikuwa wanajifichaficha wanasaidia watoto ao wa, wa, wabibi wa mpango wa kando. Sahii vile president ameweka saini, si mambo yatakuwa mabaya sana. Mimi kwa maoni yangu naonolea, kama si kwenda kwa mtu na kitu chochote, basi nikitoka nisitoke na kitu chochote. Nam, hayo ni maoni yaliyogawika kabisa. Ndo vile watu huko Kenya wamegawika juu ya sheria mpya. Je, inaruhusu watu yani wanaume kuoa zaidi ya mke mmoja wote kwa ujumla, au ni sheria ambayo inalinda maslahi ya dini na sheria nyingine za kitamaduni? Mjadala utakuwa katika live talk baadaye hii leo. Jiunge nasi kwenye Facebook au tupigie simu. Basi endelea kusikiliza matangazo ya idhaa Kiswahili ya Sauti Amerika, Live Talk saa moja unusu jioni. Usikose basi kuungana na idhaa hii kwa mjadala huo ambao umeibua hisia kali sana huko nchini Kenya. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka hapa Sauti Amerika. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. shambulizi moja la mtu aliyejitoa mhanga huko kaskazini mashariki mwa Afghanistan limeua watu wasiopungua kumi na watatu, wakiwemo polisi sita. Gavana wa jimbo la Panshir, Abdurahmani Karimi, aliyeambia Sauti ya Amerika VOA kwamba washambuliaji wanne walitegua milipuko iliyojaa kwenye gari kwenye kituo cha ukaguzi chenye harakati nyingi hapo jana. Zaidi ya watu ishirini walijeruhiwa katika mlipuko huo na baadhi wamo katika hali mahututi. Pia washambuliaji hao wanne walikufa. Washambuliaji hao walitokea karibu na mpaka na jimbo la Parwan. Maafisa wa uchaguzi nchini Iraq wanahesabu kura zilizopigwa jana baada ya nchi hiyo kufanya uchaguzi mkuu wa kwanza tangu majeshi ya Marekani yaondoke humo mwaka elfu mbili kumi na moja. Waziri Mkuu Nuri Al Maliki alisema makundi yaliyotaka kuvuruga uchaguzi huo yalipata pigo pale watu wengi walipojitokeza na kushiriki kwenye uchaguzi huo. Waziri mkuu huyo alielezea matumaini kwamba chama chake kitapata ushindi, na alivitaka vyama vingine kuungana naye katika kuunda ushirika wa mpito. Alisema hakuna kizuizi kwa mtu yeyote ambaye anataka kuwa mshirika wa chama chake. Matokeo ya mwisho hayatarajiwi kutangazwa karibuni, na huenda yakachukua angalau wiki mbili. sikiliza kumekucha afrika kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc tunarejea katika ripoti za waandishi wetu Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry anaonya juu ya kuwepo hatari kubwa ya kutokea mauaji halaiki Sudan Kusini ikiwa mapigano yanayoendelea kwa miezi minne nchini humo hayatakomeshwa. Mwandishi wa VOA Scott Tans anaripoti kutoka Ethiopia, ambako Kerry alijadili jana juu ya ghasia hizo na mawaziri wenzake wa kanda hiyo na maafisa wa Umoja wa Afrika. Abdu Shakur Abuda anayesoma ripoti kamili. Waziri Kery amesema wale wanaohusika na kile anachokieleza ghasia zisizoeleweka huko Sudan Kusini ni lazima wafikishwe mbele ya sheria kuzuia mzozo huo kuzorota zaidi. Kuna mambo yanayokera sana kutokana na viashiria muhimu juu ya aina ya mauaji ya kiukoo kikabila na kizalendo yanayofanyika, ambayo yanazusha maswali muhimu, na kama yakiendelea jinsi yalivyokuwa yakifanyika, basi yanaweza kuwa ni changamoto kubwa sana kwa jumuiya ya kimataifa, ukizingatia swala so zima la mauaji halaiki. Kerry anasema anafanya kazi na viongozi wa kikanda ili kuepusha hali hiyo kutokea kwa kuchukua hatua za kuwapeleka watu nchini humo, ambao wataweza kuleta mabadiliko kwa kuwatenganisha watu na kudumisha usalama. Alikutana na mawaziri wa mambo ya nchi za nje wa Ethiopia, Kenya na Uganda huko Addis Ababa jana, ambao wanasema wote wanakubaliana juu ya haja ya kupeleka kikosi cha wanajeshi wa kiafrika chini ya mamlaka ya Umoja Mataifa. Pia aliwahimiza kuungana na hatua za Marekani za kuweka marufuku za usafiri na kuzuia mali kwa wale wanaohusika na ghasia, lakini pia anasema Washington imejiandaa vilivyo kuendelea peke yake na hatua hizo. We may well move on our own. But each of the foreign ministers today accepted the responsibility for also doing sanctions. Huenda tukaweza kuchukua hatua zetu binafsi, lakini kila waziri wa mambo ya nje leo amekubali jukumu la kuwajibika katika kuweka vikwazo. Kerry anasema uwajibikaji wa baadhi ya ghasia ni juu ya majenerali mmoja mmoja wenyewe wenye ajenda zao binafsi, lakini mahala pa kuanzia yote ni pale mzozo ulipoanza, yaani ugomvi kati ya rais wa Sudan Kusini Salva Kiir na makamu rais wake wa zamani Rich Matyar. Mapigano makali yalianza mwishoni mwa Disemba mara tu baada ya serikali ya rais Kiir kumtuhumu Machar kutaka kujaribu kuchukua madaraka kwa nguvu huku afisa wa juu wa wizara ya mambo ya nchi za nje hapa Washington hakubaliani na wazo hilo la jaribio la mapinduzi ndiyo sababu ya ugomvi wote. Kerry anasema kuna tofauti ya wazi kati ya watu ambao hasira zao za binafsi zimepelekea ghasia hizi the Rais wa sasa wa Sudani Kusini amechaguliwa kikatiba katika nchi hiyo, na bwana Machar ni mwasi ambaye anajaribu kuchukua madaraka kwa nguvu kinyume cha katiba. Na kuna tofauti ya wazi, hakuna usawa kati ya hawa wawili. Keri anasema Machar anahitaji kufikiri kwa makini kuhusu hilo, hasa kufuatia shutuma kwamba waasi wa kabila la Wanuer waliwaua mamia ya raia katika mji wa Bentui mwezi uliopita. Ripoti moja ya Umoja wa Mataifa inaeleza kwamba waasi hao waliwatenga raia wa nchi fulani na makundi kadhaa ya kabila na kuwashindikiza katika eneo la usalama, huku wengine wakiuliwa. Msemaji wa waasi amekanusha tuhuma hizo. VOA mitaani. VOA mitaani leo ipo katika jiji la Dar es Salaam ambako tunaangazia namna wakazi wa huko walivyopokea mchakato wa kupatikana katiba mpya ya nchi hiyo kupitia bunge maalumu la katiba lililomaliza kikao chake hivi karibuni. Bunge maalumu la katiba limemaliza siku 67 za mjadala ambapo watanzania walishuhudia malumbano makali miongoni mwa wajumbe hao, huku mada kuu iliyoleta mtafaruku mkubwa ikiwa ni muundo wa muungano wa Tanganyika na Zanzibar na kusababisha baadhi yao, wengi kutoka vyama vya upinzani, kususia bunge hilo kwa madai kwamba wamechoka kuburuzwa na wajumbe kutoka chama tawala. Je, kwa mwenendo huu katiba iliyokusudiwa itapatikana? Na kama itapatikana, itakuwa katiba ya aina gani? Malengo yaliyokusudiwa yametimia katika siku sitini na saba za awali za bunge maalum la katiba? Hebu tuwasikilize wakazi wa Ubungo jijini Dar es Salaam. Matumaini yangu mimi, katiba haitapatikana kama tulivyotarajia. Kwa mwenendo tu na hali halisi tunayoshuhudia bungeni ni kwamba tunawaona wale waliopata fursa ya kushiriki kutunga katiba mpya, zaidi zaidi wamejikita kwenye, kwenye misimamo ya vyama taasisi zao, hawajajikita hasa kwenye, kwenye maslahi na mustakabali wa nchi. E, mimi nadhani kwamba kulikuwa na mapungufu. Hili swala tumeliharakisha mno. Sidhani kama watanzania tulikuwa na haja ya katiba mpya. Watanzania wana haja na huduma bora. sio mzuri kwa sababu wanapingana pingana, hawaelewani. Huyu akijibu swali huyu anamkosoa, ina maana hawana uhakika na kazi wanazozifanya. Sawa, halafu kingine, katiba itapatikana wakihitaji menaelewa. Mwenendo wa katiba sasa hivi ambayo nauona mimi kwa, kwa, kwa jinsi kwa mtazamo wangu mimi si mzuri, kwa sababu malengo yaliyokusudiwa hayakuongelewa. Haya make, wameelekeza sana kwenye matusi wakaacha ile rasimu ambayo ya wananchi ambayo inatakiwa kujadiliwa. Cha msingi sasa ambacho tunakiongea sisi kama Watanzania, tunachoomba sisi ni kwamba kama kuna maridhiano, basi wakae mapema, ili ule momonyoko wa wananchi wa kuegemea upande mwingine na wengine, wengine, kwenda upande mwingine usiwepo. Ukitokea, tayari itakuwa ni tatizo. Wakae pamoja wa, wa, tukubalieni, kilichokusudiwa wafuate mambo ya, ya rasimu ya katiba iweze kupatikana ila, ila tu wasielekeze ma, matusi mengi kwa Jaji Warioba ambaye ni mwenyekiti wa Tume ya Katiba kwa sababu yeye hana kosa lolote. Yeye shida yake ilikuwa ni kusanya maoni ya wananchi na kuyapeleka kwenye bunge. Wangeangalia hilo kwa kusema, yani kwa undani zaidi, kuliko kuleta mambo mengine ya mipasho na vitu vingine hivyo. Sisi wananchi hatutaelewa. Sisi tunachotaka ni katiba, na katiba ambayo inatuwezesha maisha yetu kuwa mazuri haitapatikana iliyokusudiwa. Kwa, ma, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa sababu kumeshakuwa na mvutano sasa, kundi lingine kuja kukubali maneno ya kundi lingine itakuwa si rahisi. Katiba ambayo imekusudiwa ingepatikana japo wangeamua kwenda kwa pamoja na kupata ile katiba ile kusudiwa. Yaani, kwa wastani, mwenendo wake mzima sio mzuri, kwa sababu kile ambacho wananchi walikusudia kukisikiliza kwenye mchakato ule wa katiba sicho kile kinachofanyika kwa sasa kwa sababu badala ya watu kujadili vitu vya msingi ambavyo vinaweza kuwasaidia wananchi au kujadili kile ambacho rais aliwateua kwenda kukishughulikia, wameingiza mambo ya siasa zaidi kwenye mambo ya katiba. Aa, kwa ujumla hawajatenda haki. Ingefaa wakae chini au watafute mahali ambapo wanaweza kulalamika, lakini shida iliyoko ni kwamba wanapohitaji kutoa malalamishi yao, nafikiri yasikilizwi, na hiyo ndio tatizo kubwa. Aa, katiba kupatikana itategemea, lakini katiba lazima itapatikana, lakini muda uliopangwa hautatosha kupata katiba kutokana na kutokana na malumbano yaliyoko ndani ya katiba walichokituma kukifanya kule bungeni. Sisi tunavyoangalia tukiwa vijijini kwenye televisheni tunaona sicho walichokifata ile maoni ya rasimu ya katiba, walikuwa waliotuma wakaijadili wao, walienda kuunda ya kwao, walienda na nia yao tofauti. Kwa mfano ile kama tume ya Warioba ilivyo kwa imepeleka ule mchakato ulikuwa uboreshwe, sasa wao wanapingana, wanasema yale wananchi walioyachagua wao wameyakataa, wanaleta ya kwao. Katiba kwa kweli haitapatikana, kwa sababu mpaka sasa hivi kinachofanyika tu ni sanaa. Wale wabunge waliobakia mle ndani ni sanaa tupu, kwa sababu ile theluthi mbili haitafika. Hata wakipiga kura kwamba sasa hii katiba sasa tuipigie kura, haitafika. Kwa ni sanaa tu ya kula hela ya wananchi walipa kodi. Baadaye tu nani, Mheshimiwa Mwenyekiti angeahirisha hata kama angetaka yeye, kwamba siku awe na heshima kesho na kesho kutu angejiuzuru hata yeye mwenyewe, halafu baadaye utengeneza utaratibu mwingine mpya ya kuunda nyingine e, kamati ambayo itakayeshughulika na katiba mpya, kwa sababu makosa ameyafanya tangia mwanzo na hivi sasa wanaendelea tena kuendelea na makosa, jinsi walivyopatikana wale wabunge 201 walipatikana kwa makosa kwa sababu waliteuliwa na mtu mmoja tu, rais. Lakini wale wananchi wale mia mbili na moja, ilikuwa wachaguliwe kwenye majimbo. Kila jimbo ungekuwa wamechagua watu watatu, mmoja mwanamke, wengine wawili wa, wa, alafu hao ndio wanaenda kwenye kongamano la, la, la, taifa la bunge. Lakini hawa sasa wote inaonekana wote wako kwenye maslahi ya aina moja, maslahi moja tu ya kutetea chama chao cha Mapinduzi. Kwa hiyo katiba ya Chama cha Mapinduzi kama watapitisha hii sasa, itakuwa ni, ni katiba yao kama hiyo wataipitisha kwa nguvu na rais akaisaini, kwa sababu hata itakaporudi kwa wananchi bado tutaikataa, tutaikataa kwa nguvu zote. Haitapatikana mpaka elfu mbili na kumi na tano Kikwete atakapoondoka madarakani, bado tutakuwa na katiba ya zamani. Wale wabunge walikuwa wanatetea wananchi, kwa sababu ilikuwa ni umoja wa wananchi, wanatetea ile katiba ya wananchi, lakini walipoona kwamba sasa mwenendo mzima wabunge hawendi hawendi sambamba na yale maono ya wananchi ambao walikuwa wanataka, ilikuwa ni matusi tu na kejeli. Sasa wanavyowatukana na kutukanana pale baada ya kupita kipengele kwa kipengele ili katiba ipite, wakaona basi hakuna haja kama ndio hivi basi basi, ndio ndio katiba tunayoitafuta hii, ni bora kuondoka. Hata kama ningelikuwa ni mimi ningeondoka nam. Hayo ndiyo maoni ya wakazi wa Ubungo jijini Dar es Salaam juu ya bunge maalumu la katiba nchini Tanzania, huku kundi la Umoja wa Katiba ya Wananchi ukawa wakishikilia msimamo wa kutorudi bungeni mpaka madai yao ya kutaka kujadiliwa rasimu iliyopelekwa bungeni yatimie. Huku nako pia wajumbe waliobaki wanasema wataendelea na mjadala wa kutengeneza katiba mpya ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na tusubiri tuone. Nikiripotia vioa mitaani kutoka jijini Dar es Salaam, mimi ni Dina Chahali. Asante sana, Dina. Na ufuatao sasa ni muktasari wa habari <mulia> Bomu moja lililotegwa ndani ya gari liliua watu wasiopungua wa tisa hapo jana nje ya mji mkuu wa Nigeria, Abuja. Mlipuko kwenye viunga vya Nyanya ulikuwa karibu na eneo lililotokea mlipuko April kumi na nne kwenye kituo kimoja cha basi ambapo uliua watu wasiopungua wa sabini na watano. Mashahidi wanasema polisi wa Ethiopia wamewaua waandamanaji wasiopungua wa kumi na saba wakati wa maandamano katika eneo la Oromia huko Ethiopia dhidi ya mipango ya kuunganisha eneo hilo ili kupanua mji mkuu Addis Ababa. Maafisa wanaeleza idadi ya vifo vilivyohusiana na ghasia kufikia kumi na mmoja na hawajasema namna gani waandamanaji waliwawa. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry anasema Marekani inaunga mkono juhudi zinazoongozwa na jeshi la Afrika kupambana na migogoro mingi inayosababisha vifo katika bara hilo. Alisema hayo jana wakati wa ziara yake mjini Addis Ababa ambapo mataifa mengi barani humo yapo hatarini kuingia katika ghasia zinazozagaa. Ukrain imerejesha tena operesheni ya kijeshi kupambana na ghasia zinazoongezeka za wanaunga mkono Rasia ambao wameshikilia majengo kiasi cha darzeni ya miji huko mashariki mwa nchi na ambao wanazungumza lugha ya Rasia. Rais anayekaimu madaraka nchini humo Oleksandri Turchenev alitia saini mkataba wa operesheni hapo jana, saa kadhaa baada ya rais wa Rasia Vladimir Putin kudai kwamba Ukrain iondoke iondoe wafanyakazi wote wa kijeshi kutoka eneo lenye utata karibu na mpaka na Russia. Mwisho wa matangazo yetu Kumekucha Afrika asubuhi ya leo. Ungana nasi tena Jumatatu saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa 11 huko Afrika ya Kati. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi Aida Isa, msimamizi wa matangazo ni mimi Astegi Thuyuat, na hapa studio kwa wiki tatu nimeshirikiana naye, naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunawatakia siku njema na wikendi safi kutoka studio zetu za Sauti Amerika, hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC.