Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Assalamu alaikum, wapenda wasikilizaji, hapa studio. Mimi Abdushakur Abud na mimi ni Sandey Shumai, tukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa leo ni Ijumaa Mei 3 mwaka 2014. Matangazo haya yanasikia pia kupitia mita band 19 na 22. Pia msisahau 107.5 FM Nairobi. Na kumradhi, leo ni Mei 2. Nam wapendokezaji basi katika matangazo yetu ya hii leo, kama kawaida ya Ijumaa, ni live talk. Leo tunazungumza juu ya sheria mpya ya ndoa ya Kenya inayomruhusu mwanamme kuwa zaidi ya mke mmoja. Maoni yamegawika kabisa, basi na wewe unasemaje? Ikiwa kama sahii walikuwa wanajifichaficha, wanasaidia watoto wa wabibi wa, wa mpango wa kando, sahii vile president ameweka saini, si mambo yatakuwa mabaya sana na katika habari muhimu kwa hii leo, waziri wa mambo ya nchi za nje wa Marekani John Kerry anajaribu kuwaleta kwenye meza moja ya mazungumzo ya urais wa Sudani Kusini na wapinzani wake, na basi ni matumaini yetu utakuwa pamoja nasi kwa habari hizo na maoni yako na maswali katika Live Talk, matangazo yanayosikika kwenye mtandao nusu saa redio na nusu saa mtandao moja kwa moja na unaweza kupiga nambari 12026193151 na mjadala unaendelea kwenye Facebook VOA Kiswahili. Lakini kwanza taarifa ya habari anatusomea ya Sunday. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry anajaribu kupanga mazungumzo ya moja kwa moja kati ya rais wa Sudani kusini na kiongozi wa waasi kwa matumaini ya kumaliza mzozo wa nchi hiyo. Kerry aliwasili katika mji mkuu wa Juba Ijumaa na kufanya mkutano kwa zaidi ya saa moja na Rais Salva Kiir. Alisema baadaye kwamba Bwana Kiir kwa ana nia ya kusafiri kwenda Ethiopia kwa mazungumzo ya amani wiki ijayo, ambayo wana matumaini yatamhusisha pia kiongozi mkuu wa waasi na makamu rais wa zamani, Rick Machar. Amesema anampangwa kuongea na Machar kwa simu baadaye hii leo. Waziri Kerry aliwataka watu hao kwa pamoja kulaani mashambulizi ya kikabila kwa raia. Na Kerry pia anajaribu kufanya mashauriano ya upelekaji wa kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Afrika haraka iwezekanavyo ili kusaidia kuzuia mapigano na kuwalinda raia. Bomu la kwenye gari nchini Nigeria limeua watu wasiopungua kumi na nane katika kituo cha basi nje kidogo ya mji mkuu Abuja. Polisi wanasema dazeni ya watu walijeruhiwa Alhamisi usiku katika mlipuko uliotokea karibu na eneo la mlipuko wa Aprili 14 katika kituo kimoja cha basi ambacho kiliwa watu wasiopungua wa 75. Kundi la wanamgambo wa Kiislamu wenye msimamo mkali la Boko Haram lilidai kuhusika na mlipuko huo wa Aprili. Hakuna aliyedai kuhusika na shambulizi la karibuni. Nigeria inatarajiwa kuwa mwenyeji wa mkutano wa dunia wa uchumi kuhusu afrika wiki ijayo. Rais Goodluck Jonathan ameahidi hatua kubwa na kali za ulinzi kwa ajili ya mkutano huo. Maafisa huko Nigeria wanasema wasichana 276 waliotekwa nyara kutoka shuleni mwezi uliopita bado hawajulikani walipo. Maafisa wa polisi wa jimbo la Bono na maafisa wa usalama walipandisha makadirio ya idadi ya waliopotea Alhamisi usiku baada ya malalamiko kutoka kwa wazazi ambao walisema awali idadi inayotolewa ni ndogo sana. Kamishna wa polisi Tanko Lawan amesema ilikuwa ni ngumu sana kusema hasa ni wasichana wangapi hawajulikani walipo kwa sababu wanafunzi kutoka shule nyingine walikuwa shuleni hapo kwa ajili ya kufanya mtihani. Utekaji nyara huo wa wanafunzi wengi ulitokea Aprili 15 baada ya washukiwa wanamgambo wa Kiislamu kushambuliwa kushambulia mji wa Chibok. Kiwango cha ukosefu wa ajira Marekani kimeshuka chini mno katika zaidi ya miaka mitano mwezi Aprili, wakati uchumi umepata mafanikio makubwa katika ajira kwa kipindi cha miaka miwili. Ripoti ya leo kutoka wizara ya kazi inasema ukosefu wa ajira wa Marekani ulishuka kwa nne ya kumi ya asilimia kufikia asilimia sita nukta tatu mwezi Aprili. Uchumi ulipata mafanikio ya ajira laki mbili na themanini na nane elfu. Takwimu zote zilikuwa bora zaidi kuliko wachumi walivyotabiri. Ripoti hiyo ya kutia moyo ni tofauti kabisa na takwimu za hivi karibuni zilizokuwa zinavunja moyo juu ya ukuaji wa jumla wa uchumi. Maafisa wa Libya wanasema washukio wa wanamgambo wa Kiislamu wameshambulia makao makuu ya usalama katika mji wa mashariki wa Bengazi na kuua wanajeshi watano na polisi mmoja. Maafisa wanasema jengo hilo lilishambuliwa na makombora. Majeshi ya Libya yalipeleka katika eneo hilo na kupambana na washambuliaji, na milipuko lilisikika wakati wa mapigano hayo. Wanajeshi kumi na wawili walijeruhiwa katika mapigano hayo na watatu wameorodheshwa kuwa wamepotea. Vyanzo vya habari za kiafya vinasema baadhi ya miili ilionyesha alama za kuteswa. Vyombo vya habari vya Siria vinasema mabomu ya kwenye magari kwenye vijiji viwili katika jimbo la Hama yameua watu wawili. Televisheni ya taifa imesema watu 50 walijeruhiwa katika mashambulizi hayo ambayo yalitokea leo Ijumaa katika miji ya Jibrin na Humairi. Vijiji hivyo viko chini ya udhibiti wa serikali na vinajumuisha wakazi wa kabila la Alawite, kabila la Rais Bashar al-Assad. shirika shirika lenye makao yake Uingereza, Syrian Observatory for Human Rights, lilithibitisha shambulio hilo, lakini watu wao walisema watu 15 walifariki dunia. Maafisa wanasema kabila la watu wanaotaka kujitenga wameua watu 11 nchini India, wakiwemo wanawake na watoto, kaskazini mashariki mwa nchi hiyo katika jimbo la Assam. Mashambulizi mawili yamefanyika Alhamisi jioni wakati watu wakiwa wamelala majumbani mwao. Polisi wamesema waasi wenye silaha wa kundi lililopigwa marufuku la National Democratic Front of Bondoland walifyatua risasi katika wilaya ya Kokrajhar na kuua watu wanane. Wengine watatu waliwawa katika shambulizi tofauti katika wilaya ya Baksa. Waathirika wanasema wanasemekana ni Waislamu. Ghasia zimekuja kufuatia ulinzi mkali sana huko Assam, wa wakati India ikiwa imeitisha uchaguzi wa bunge katika muda wa takriban wiki tano. Maafisa huko Seoul, Korea Kusini wanasema treni moja imegongana na treni nyingine na kujeruhi kiasi cha watu mia mbili, lakini hakuna aliyeumia sana. Maafisa wanasema ajali ya leo ilitokea karibu na kituo cha Sangon Simni mashariki mwa mji moja. Mabehewa, ya mabehewa yalitoka nje ya reli wakati treni ilipogonga nyingine kwa nyuma ambayo ilikuwa imesimama kituoni. Naam, wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Baada ya taarifa hiyo ya habari, uwanja sasa ni wako wewe, msikilizaji wetu, kutoa maoni au dukuduku lako kuhusu mada yetu ya leo, sheria ya ndoa mpya ya Kenya ambayo ilitua saini wiki hii na rais Uhuru Kenyatta, inaleta uiano kati ya sheria za kimila na sheria za nchi na kuwa sheria nambari mbili, sufuri, moja nne. Lakini sheria hiyo imezusha malalamiko makubwa nchini humo kutoka makanisa, makundi ya wanawake, kutokana na kwamba sheria inamruhusu mwanaume kuoa zaidi ya mke mmoja bila ya kuweka kiwango, na wabunge walibadili kifungu ambacho kilimpatia mke wa kwanza nguvu za kukataa, lakini sasa wanaume mwanaume ana haki wa kuamulia ye mwenyewe. Kwa hivyo, hii leo tunaachia nafasi wasikilizaji watoe maoni yao au kueleza jinsi wanavyofahamu sheria hiyo na kuweza kutuchambulia kwa kisheria. Tuna mwanasheria atakayetusaidia kujibu na kufanua zaidi sheria hiyo, Cyprian Nyamamu, mkurugenzi mkuu wa sheria na demokrasia Afrika Mashariki EADF. Karibu Cyprian. Nashukuru sana ndugu yangu. Naam, tukianza moja kwa moja, bila shaka sheria hii imeleta fujo na miwano. Nasikia simu yako ina makelele kidogo huko nyuma Cyprian, hatusikilizani, labda una radio unaweza kupunguza. <tulis> si, hapa ha, ha, ha, tuna lolote, sijui itatoka wapi la, eh, lakini Hatuna chochote, tuko na sehemu nzuri, kuna kelele, Hai, asante... Nilifala, asante sana. Kwa hivyo hebu tueleze kidogo vifungu muhimu vya sheria hii ambayo imeleta utata. Sasa utata umetokana na sheria ya ndoa katika nchi ya Kenya, lakini uh, sheria yenyewe imeelezea kwamba kuna aina tano ya ndoa ambazo Mkenya anaweza kuzifanya eh na hizo aina tano za ndoa ni ndoa ya Kikristu, ndoa ya Kiislamu, ndoa ya Kihindu, vilevile kuna ndoa ya kiserikali yani civil marriage na vilevile vile kuna ndoa ambayo ni ya kitamaduni, customary kulingana na customary, customary marriage. Sasa katika hizo ndoa tano e, kuna uwezekano kwamba e, mwanaume anaweza ku, kuoa mwanamke mwingine kulingana na ndoa na ndoa mbili ambayo ni ndoa ya Kiislamu na ndoa ya kitamaduni. Hizi ndoa zingine tatu ambazo ni ndoa ya Kikristu, ndoa ya Kiislam, ndo, ndoa ya Kihindu na vilevile vile ndoa ya kiserikali, hizo haiwezekani mwanaume kuoa mwanamke mwingine mara wanapooana chini ya sheria hiyo, na ndoa zote sasa zinachapishwa na ku na kukuwa register kusajiliwa na serikali, ambacho ni kitu ambacho hakikuwepo mwanzoni kulingana na ndoa za kitamaduni. Kwa hivyo nini kimesababisha mvutano na maneno mengi kuhusiana na sheria hiyo? basi ta umetokana na eh, hapo mwanzoni ndoa za kitamaduni hazikuwa zimetambulika kiserikali na sasa zinatambulika, na kwa sababu ya kutambulika kule, imesemekana kwamba kwa hivyo ni serikali imehalalisha wanaume kuoa mwanamke kuliko mmoja zaidi ya mmoja, kwa sababu hapo mwanzoni ndoa za kitamaduni hazikuwa zinajulikana kisheria lakini sasa zinajulikana kisheria kwamba lazima e, mkiona chini ya utaratibu wa kitamaduni lazima mfike kwenye msajili wa ndoa awape cheti. Jambo la pili ni kwamba sheria hiyo mwanzoni ilikuwa imesema kwamba mwanamume hawezi kuwa mwanamke mwingine katika utamaduni bila ya e, e, kumjulisha mke wa kwanza, lakini sasa wabunge walibadilisha uh, kipengee hicho na sasa haitakikani uh, kwamba mwanaume uh, mshauri mkewe wa kwanza ndio aweze kuwa mke mwingine. Sasa mambo hayo mawili ndio yamefanya uh, wengi uh, wachanganuzi na vilevile wanaharakati wa haki za kibinadamu na haki za ki, wanawake kusema kwamba ni serikali sasa imehalalisha ndoa kuliko moja. Uh, katika utamaduni, katika sheria sasa. Naam, asante Cyprian. Kwenye simu vile vile tuna Anisa Salim. Anisa, uko huko Mombasa, wanawake kuna baadhi wamelalamika, wewe unasemaje? Okay, kimini naunga mkono kwa sababu, unajua katika nchi hizi zetu za Kiafrika, so wanaume wamekuwa wako na mpango wa kando, huku kwetu tunasema mpango wa kando Unaona, mwanaume hawezi akaketi katika ndoa yake, wakiketi kidogo na mke wake, anatoka nje, anaenda anaoa bibi mwingine. Akiketi haoi bibi mwingine, lakini anaenda nje na mtu mwingine, labda ni mke wa mtu. Sasa kinini inasema ni sawa, sababu itakuwa inapunguza ile mpango wa kando, na pia katika ile hali ya kupunguza mpango wa kando itakuwa inapunguza uzinifu. Kwa hivyo nafikiri. Kwa hivyo sheria hiyo, unafikiri itazuia hali hiyo ya mke wa kando na uzinifu? Itakuwa e, inapunguza huo mpango oh, oh, um, um, um, um, um, wa kando na uzinifu na vile vile, pia unajua, kwa hivi sasa wanaume wanaozaliwa wanakuwa ni wachache ukilinganisha na wanawake, na labda kuna wanawake ama wasichana wanataka kuolewa lakini wanaume hawapo. Sasa pia hiyo itasaidia mwanaume, hivi akioa mke zaidi ya mmoja, inakuwa ile rate inakuwa ni fifty fifty. Sawa kabisa, Sande anaongea hapa sasa. Na upande mwingine tunaye msikilizaji ambaye anataka