Je, yeah, nifanyeje? Karibu msikilizaji katika makala hii ya Je nifanyeje? Maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Esther Githuiot. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA, mtandao wa afya Afrika, yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani Redio ya Dar es Salaam, pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga na Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Redio Boma High FM katika mkoa wa Kilimanjaro, na yanapatikana pia katika gazeti Tando Bongo5.com. Kama kawaida tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana, pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Kwanza kabisa, ungana nami Mkamiti Kibayasi kwa habari za afya. Vifo vinavyohusiana na ukimwi nchini Kenya vimepungua kutoka vifo laki moja na elfu thelathini katika mwaka elfu mbili na kumi hadi vifo elfu arobaini na tisa mia moja na ishirini na sita katika mwaka elfu mbili na kumi na tatu. Mkurugenzi wa baraza la kudhibiti ukimwi kitaifa John Kamigwi alielezea sababu zilizopelekea kushuka vifo hivyo ni pamoja na tohara kwa wanaume kuongeza uelevu na upimaji, kupanua huduma za afya, na kuongezeka kwa ufadhili kote ndani na kimataifa. Bwana Kamigwi alisema kuwa kipaumbele katika mikakati inayolenga kuzuia na kutokomeza maambukizo mapya kati ya watu wazima na watoto katika jamii yetu. Tuna matumaini kwamba kizazi kipya kisichokuwa na HIV na ukimwi kipo katika dira yetu, alisema. Ni lazima hivi sasa tulenge juhudi zetu kwa mpango wa mkakati mpya. Mpango huo ninaamini utaleta mabadiliko ya majibu ya ukimwi katika nchi, akizungumza kwenye tathmini ya mpango wa mkakati wa ukimwi kitaifa nchini Kenya. Mkurugenzi wa Kieneo wa UNAIDS Mary Harper alisema mikakati bora inatakiwa kufanywa ili kusukuma kiwango cha HIV kufikia sifuri. Hapa alisisitiza umuhimu wa kupanua matibabu kote katika ngazi ya kaunti na kitaifa ili kupunguza vifo vinavyohusiana na HIV kulingana na miongozo ya mwaka 2010 ya shirika la afya duniani WHO katika utoaji wa dawa za ARVs nchini Kenya. Kenya imepiga hatua kwenye matibabu ya ARV kwa asilimia 81, nchi nzima. Katika habari nyingine, watafiti nchini Marekani wanajaribu aina mpya ya sindano inayotumia teknolojia ya robot iliyobuniwa kuondoa damu iliyoganda katika ubongo. Sindano hiyo bado haijatumiwa kwenye chumba cha upasuaji, lakini katika upasuaji unaofanana imeweza kuondoa asilimia tisini ya damu iliyoganda. Kifaa hicho kitaweza kuokoa maisha ya wengi. Watafiti katika chuo kikuu cha Vanderbilt nchini Marekani wanatumia jelatin yenye muundo wa rangi nyekundu na ya njano ili kufananisha kama ubongo katika jelatin wanafanya jaribio kwa robot kuona kama inaweza kufyonza jelatin nyekundu ambayo inawakilisha damu iliyoganda. Robot ana sindano inayopinda kiurahisi ambayo wapasuaji huenda siku moja wakaitumia kuondoa damu ya kweli iliyoganda bila kuharibu tishu zinazozunguka ubongo. Watafiti wanajaribu kubuni vifaa ambavyo vitaweza kuunganishwa na robot, kama vile kifaa chembamba kinachoshikilia kitu kwa nguvu ambacho kitaweza wa damu iliyoganda kabla ya kuifyonza roboti. Huyo inabidi afanyiwe majaribio kadhaa na utaratibu wa kuidhinishwa kabla ya kuweza kutumika katika chumba cha upasuaji, lakini watafiti wana matumaini kwamba mara atakapokuwa tayari, wapasuaji wataweza kumtumia ili kuokoa maisha ya watu. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania, na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Sasa tunakuletea makala ya majadiliano diliano fuatana nami Mwana harusi Pongwa, ambapo tutazungumza na vijana kuhusu mada inayosema, je, kijana anafahamu vipi thamani yake katika jamii? Washiriki wetu siku ya leo ni Selemani Shineni, Mwanahamisi Kaungwa, Hadia Hamis na Hamisa Maganga. Selemani, unamzungumziaje kijana ni mtu wa aina gani? Kijana tunampima kutegemeana na umri wake, pia tabia zinamwelezea kijana. Umri tunaangalia ile katikati ya miaka kumi na nane mpaka thelathini na tano, ambayo akivuka thelathini na tano anaenda kwenye utu uzima. Mwanahamisi, kijana tunayemzungumzia ni mtu wa aina gani? Kijana ni mtu ambaye amekuwa kiakili na matendo yake yale ambayo anayafanya kwenye jamii, ndo anamwonyesha kwamba huyu sasa amekuwa kijana. Hadia, we unamzungumziaje kijana, ni mtu wa aina gani? Kijana ni yule mtu ambaye anajielewa nini anafanya na kwa upande wa kijana naamini ni kuanzia umri wa miaka kumi na tano hadi miaka thelathini na tano huyo ndo tunamhesabu ni kijana katika jamii, kwa sababu kazi yoyote ambayo ataelekezwa kuifanya ana nguvu ya kuifanya katika jamii. Sele, kijana anaitambua vipi thamani yake? Kijana anatambua thamani yake katika jamii kwa jinsi anavyohusishwa katika mambo mbalimbali. Unaweza ukawa kwenu wewe ushafika umri wa miaka kumi na nane na unaanza kutakiwa kuanza kupata majukumu katika familia, lakini thamani yako inathibitishwa na wewe jinsi, yani, familia yake utakwenda kuhusisha katika mambo na katika jamii. Ile mambo mengi ambayo yanafanyika katika jamii, jinsi gani wanakuhusisha wewe kama mtu ambaye unajitambua umetoka kwenye utoto, sasa umeingia katika umri fulani ambao unahitajika, yaani mchango wako nabidi uanze kuonekana katika jamii. Hapo ndo kijana anatambua thamani yake katika jamii. Nakuja kwako Hadia, kijana ili ajitambue yeye anathamani kwenye jamii, ni nini kitakachomwonyesha yeye kijana anathamani kwenye jamii? jinsi ya kuweza kujitambua kijana katika jamii ili kuweza kujua thamani yake, ni ushirikishwaji baina ya kijana na mzazi wake, kwa sababu bila kumshirikisha chochote kijana katika familia ama katika majukumu yoyote, yeye kama yeye ni kijana, hataweza kuijua thamani yake ni nini, kwa sababu hawezi kuchangia chochote. Lakini wazazi watakapokuwa, watakapokuwa na ukaribu wa mtoto wao, atakapochangia wazo labda nikasikilizwa, ama ushauri, wakati mwingine wanapotokea matatizo katika familia yeye yeah, yeah, kijana atajijua ana thamani gani katika ile familia, kutokana na kile ambacho anakiwakilisha katika jamii ama katika familia yake husika kinasikilizwa kwa namna moja ama nyingine. naam, narudi kwako Sele Hadia. Yeye amezungumzia umri kwamba kijana ni lazima anzie miaka 15 mpaka 35, lakini wewe ulizungumza kijana lazima anzie miaka 18 mpaka 35. Ipi umri sahihi ambao mtu aitwe kijana? na ili ajitambue, katika hawa wanaotusikiliza, ajitambue ni kijana, unapomwongelea mtu wa miaka kumi na tano inamaana yule bado mtoto hajaweza kujitambua, na katika elimu ya Tanzania yule ndo kwanza na kidato cha pili. Kidato cha kwanza anaanza miaka kumi na nne cha pili miaka kumi na tano Kwa hiyo yule pale kiserikali anahesabika bado ni mtoto. Miaka kumi na nane mtu yule pale hata maamuzi nahesabika, kimaamuzi, anaweza akaamua kitu chochote kuhusu yeye binafsi, na ndio maana hata mtu akitembea na mtu wa miaka kumi na sita anahesabika kwamba kabaka kwa sababu yule pale hajaweza kujitambua. Ndio maana nasema kijana ni mtu ambaye anaweza akafanya maamuzi yake, na mtu maamuzi yake naanzia miaka kumi na nane, kwamba mtu unaweza kuamua kwamba anafanya nini, na ndio maana unaruhusiwa kupiga kura, na hata katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inahesabika hivyo bado hapo kuna mkanganyiko. Sele anasema kwamba miaka kumi na tano ni mtoto hajafaa haja kuitwa kijana, wewe unaizungumziaje hilo? Labda kwa upande wangu, mimi unaweza ukasema kwamba msichana ama mvulana mwenye umri wa miaka kumi na tano kwamba ni mtoto, lakini si mtoto, kwa sababu tunatofautiana. Yupo ambaye unaweza kusema hajakuwa kiakili, ana alama zile za utoto utoto, lakini wapo ambao wana umri wa miaka kumi na tano anaweza kuzungumza kitu na akasimama mbele ya jamii na wakamwelewa ni nini anachokizungumza. Kwa manao mimi, kama mimi siwezi kumhesabia yule bado ni mtoto. Kwa sababu tu kile kitu ambacho anakizungumza kinaeleweka katika jamii na inajulikana thamani yake, huyo bado ni kijana. Kwa vile katiba ya mchi inazungumza kwamba kijana ni kuanzia umri wa miaka kumi na nane, lakini je, tuchukulie au vijana ambao wana umri wa miaka kumi na tano? Na wakati mwingine unakuta kabisa mtu anajielewa na nini, anajua nini anachokifanya katika jamii, je, huyu utampeleka katika kundi gani? Je, ni kweli utamwita mtoto? Kwa sababu mwanafunzi ambaye yuko labda kidato cha pili ama kidato cha kwanza, mi siamini kama ni mtoto, isipokuwa bado hajakuwa kiakili zaidi, na ndio maana unakuta bado yupo shuleni anasoma. Hamisa, kijana kama kijana afanye nini ili aitambue thamani yake katika jamii? Vijana wengi hawatambui thamani yao katika jamii, kutokana na wengi wao wanajikweza. Nasema hivyo kwa sababu gani? Yani utamkuta mtu ni kijana, lakini hataki kukubali na hali aliyonayo, hataki kushirikiana na mzazi wake katika kutoa uamuzi. Labda ana jambo fulani ambalo yeye binafsi kama kijana, labda hajajua jinsi ya kukabiliana nalo. Kwa mfano, katika masuala ya kimapenzi, vijana wengi hupotea katika masuala ya kimapenzi kwa sababu yani wanajikuta wanajiingiza kwenye mapenzi, umri unawaruhusu, lakini hawajajua athari za mapenzi. Anafanya, anashiriki ngono na kijana mkubwa bila kujua kwamba huyu ninaishiriki naye, je, nitapata madhara gani? Awezi kwenda kumshirikisha mzazi wake. Nasema na hivyo kwa sababu yani, wazazi tukubali tukatae, wazazi ndio mwongozo wa vijana. Ili ujue thamani yako, unatakiwa kukaa na mzazi wako ama mlezi, ili akuongoze katika jamii. Unakaa naye mama, kuna kadha wa kadha wa kadha, ama baba, kuna kadha wa kadha wa kadha, lakini kwa sababu sisi tumeshajikweza kwamba mimi mkubwa siwezi kukaa na mama kushirikiana naye katika hili na hili. Mara nyingi hutokea labda wazazi nao pia hawako karibu na vijana wao kwa sababu wanahofia nikimwita mwana nizungumze naye swala hili na hili, na hili, atanifikiriaje? Hajui kwamba yule ni kijana ameshakuwa, anahitaji kuwa karibu na mzazi wake ama mlezi wake ama mtu yoyote ambaye amemzidi umri, ili amuelimishe kwamba duniani kuna hiki na hiki na hiki. Mwanangu, ukienda huku utapotea, ukienda huku utafanikiwa. Kwao kijana anajihisi yeye kashakuwa, kwa thamani yake yeye binafsi haijui, na wazazi tunachangia katika hili Mwanamisi, mimi ninavyoona, mzazi ndo anapaswa kuwa karibu na kijana wake, kwa sababu yeye ndo anakuwa amemkuza kuanzia siku ya kwanza anapokuwa amezaliwa mpaka anapokuwa na umri wa kijana. Kwa hiyo mzazi e, a, awe mama ama baba anapaswa kuwa naye karibu. Hana, haijalishi labda mimi ni mama nina watoto wa kiume, siwezi kuwa nao karibu ama siwezi kuzungumza nao kwa sababu wao ni vijana wa kiume, ama mimi ni baba siwezi kuwa karibu na vijana wangu wa kike. Hapana, inapaswa wazazi wawe karibu na vijana wao, ili waweze kuwaelimisha na watoto wao wajitambue kwamba wao sasa wameshakuwa vijana, waweze kutoa maamuzi. Wewe unafikiri jamii inamchukuliaje vijana katika kuitambua thamani yake? Unajua, katika nchi nyingi za Afrika tumetawaliwa na kitu kinaitwa mfumo dume, yaani kuna umri fulani mtu hawezi wakakushirikisha hata kama una uwezo kiasi gani. Tunaamini wale walioko katika mfumo mzima wa kimadaraka wataendelea kubaki wale wale. Kitu hicho hapo kinasababisha vijana kama vijana kushindwa kushirikishwa katika mambo mengi. Labda kwa kuchangia tu katika hili ambalo wamezungumza ndugu yangu Sele hapa, kuhusu vijana wazee kutowathamini vijana katika swala zima la uongozi na pia swala la mfumo dume, naweza kutoa mfano mzuri taasisi ambayo inaongozwa na viongozi wengi vijana. Kutokana na taasisi hiyo kuongozwa na viongozi wengi vijana, kuna mtu aliwahi kutembelea katika hiyo taasisi akauliza, nahitaji kuonana na mkurugenzi. Bahati mzuri akaelekezwa kwa mkurugenzi, akaenda akashindwa kueleza shida yake kwa sababu mtu aliyemkuta ni ana umri mdogo. Akarudi akasema, yule ndo mkurugenzi wa itasisi? Akaambiwa ndio yeye. Mbona kijana sana, mi siwezi kukaa na kijana nikazungumza naye. Kwa hiyo wazee wanatushusha na sisi vijana, pamoja na kwamba tunahitaji kujinyanyua kuonekana na sisi tuna thamani katika jamii, na tukipewa jambo lolote kulifanya tunaweza. Vijana wa, wazee wanatudidimiza. Kwa hiyo mi nafikiri wazee nao wanachangia vijana washindwe kujithamini wao kama wao, kwa sababu labda kwa mfano huo tu wa kwamba mtu katembelea taasisi afikakuta mkurugenzi ni kijana, akashindwa kueleza shida yake. Kijana lazima atafakari, aone kwamba au labda siwezi kuongoza, lakini la hasha. Kwa hiyo yani wazee wanachangia kutudidimiza. tufanyeje katika kuwaweka wazazi, akajaribu kumweka kijana karibu karibu ili aitambue thamani yake kama kijana na yeye, kama mzazi ajaribu kumuongoza katika njia ambayo inayofaa. Tufanyeje? Kwanza mi nadhani wazazi wengi wabadilike, wakishabadilika na kujua dunia inaendaje, itasaidia kuwa karibu na vijana wao, kwa sababu kwa sasa dunia imeharibika zaidi na wanaoharibikiwa zaidi ni vijana. Na msikilizaji, hivyo ndivyo wanavyosema vijana kuhusu mada inayosema, je, kijana anafahamu vipi thamani yake katika jamii? Asante sana vijana kwa maoni yenu. Sasa hebu tusikilize makala ya muulize daktari. Karibu msikilizaji kwenye jeni fanyeje, kwenye kipengele hiki cha maswali yanayoulizwa na mabinti. Uko nami Rahabu Fredi na maswali ya leo yanajibiwa na Daktari Saidi Kanenda. Mabinti wanaanza kuuliza maswali yao. kwa jina, anaitwa Suzana Melchades. Ningependa kujua utumiaji wa kondom hauzuii virusi vya UKIMWI, bali unazuia mimba tu. Hapana, kutumia kondom kunazuia um, uwezekano wa kupata maambukizi ya UKIMWI kwa kiasi kikubwa sana. Uh, kwa sababu tunapofanya uh, kazi huwa tunafanya na utafiti, na tafiti zinaonyesha kwa kiasi kikubwa Uh, watu wana, wanao uh, tumia kondom hawapati maambukizi na hawaambukizi wenzao kwa mfano mtu tu kama akiweza kufanyiwa toara kama mwanaume akafanyiwa circumcision tunapunguza maambukizi ya virusi vya ukimwi karibia asilimia hamsini na tatu kwa hiyo ina maana ya kwamba ukivaa kondom unapunguza zaidi kwa hiyo ukifanya kisayansi zaidi ni kwamba kinachotokea ili uweze kupata maambukizi ya ukimwi ni michubuko unapokuwa umepata mchubuko ukagusana na yale majimaji yenye, eh, maambukizi, ndio rahisi zaidi kupata maambukizi ya virusi vya ukimwi. Kwa hiyo hiyo inaonyesha kwamba hata kutumia kondomu ni kwa kiasi kikubwa inazuia maambukizi ya ukimwi pamoja na magonjwa mengine ya zinaa pamoja na, na kuzuia mimba. Kondomu sio tu kwamba inavaliwa tu hivi hivi na kunanii, kwa unaweza kujikuta ume umevaa kondomu lakini ukaendelea kupata maambukizi ya ukimwi kwa sababu matumizi ambayo unayatumia una, au una, ulivyovaa au ulivyoitumia wewe sio sahihi. Kwa hiyo tunachosema tu sisi ni kwamba lazima utumie kiusahihi na udumu katika uh, kuitumia kondomu kwa kila wakati unapotaka kufanya tendo la ndoa. Kwa jina naitwa Rodia Pasco. Ni kitu gani kinachosababisha vifo vya watoto wachanga baada ya kuzaliwa? E, baada ya kuzaliwa, kuna vitu vingi sana vinaweza vikasababisha vifo, kwa sababu kuna vingine ambavyo vinatokana na uh, wakati wa, wa, wa uzazi wenyewe, wakati mtoto anazaliwa kwao, vikaendelea na baadaye vinaweza vikasababisha kifo cha uh, mtoto huyo mchanga, um, lakini vilevile vile kuna vingine mtoto anazaliwa, lakini kutokana na matatizo ya kuzaliwa nayo anaweza akazaliwa akakaa muda tu mfupi akafariki, kwa sababu hawezi tena kukaa uh, katika uh, dunia akaweza kuishi yeye kwa kujitegemea, labda kwa oksijen na vitu vingine. Lakini vilevile vile, kuna magonjwa mengi yanasababishwa na uh, infection ein, yani maradhi ya wadudu bakteria, anaweza akawapata. Mtoto kazaliwa akapata nyumonia, mtoto kazaliwa labda saa ingine amezaliwa akawa amevuta me, me, yale maji ambayo yalikuwa hapo kule ndani, labda alikuwa ya yana infection. Lakini vilevile vile, kuna magonjwa mengine ambayo anaweza akawa ameambukizwa na mama yake. Kwa hiyo baada ya kuzaliwa yeye ataendelea, kwa sababu na kinga yake ni ndogo, basi akaweza kuugua akapata tabu zaidi kuliko ni mama ambaye ya kinga yake ni kubwa. Jina langu ni Anwarite Steven. Daktari, ningependa kutambua ni vyakula vipi ambavyo mgonjwa wa macho anaweza kutumia kuepukana na kutumia madawa ya hospitalini katika macho. Kwanza tunasema kwamba tuna magonjwa mengi sana ya macho, kwa sababu ukisema labda kuumwa macho, labda ingekuwa tu vizuri ukasema labda mtu ambaye ana upungufu wa vitamins ambazo zinaweza zikasababisha mtu akawacha kuona labda usiku na night blindness, au macho ya mtu akawa hayaoni vizuri, labda kutokana na upungufu wa, wa, wa vyakula. Lakini kuna magonjwa ambayo ni lazima utumie dawa. Kwa mfano ukipata uh, magonjwa ya maambukizi ya, ya, ya, ya bakteria virus Vilevile, kuna kansa na fangas tofauti tofauti. Kwa hiyo endapo kama utapata magonjwa kama yale, lazima upate dawa na hauna jinsi ya kusema kwamba ni kila chakula fulani, basi sita, sitapata uh, ugonjwa au nitapona. Ni vizuri zaidi kwenda hospitali ukapima macho yako, kama itahitaji miwani, itabidi yahitaji miwani, na hakuna chakula cha kufanya wewe ukaepuka hilo swala, lakini kama Uh, ni kuna ugonjwa ambao tutaujua kwamba huu ni upungufu wa vyakula, tutakushauri kulingana na chakula kitakachokuwa kinahitajika. Lakini kuna vyakula ambavyo vinasaidia kuweza macho kuona vizuri, ni vyakula vyote vyenye vitamini A. Ni daktari Saidi Kanenda, shukrani za dhati kwake kwa kuwa yeye leo ndio ametujibia maswali ya mabinti. Mimi sina la ziada kutoka kipengele hiki. Jina langu ni Rahabu Fredi. Na asante dokta, kwa majibu yako kwa vijana. Sasa basi tusikilize makala ya ushauri kwa vijana katika masuala ya afya na kijamii. Karibu. Mpenzi msikilizaji, katika kipengele cha ushauri kwa vijana, ungana nami Mensia Joni. Nipo na bwana Godfrey Mungereza, na yeye ni kaimu katibu mtendaji wa Baraza la Sanaa la Taifa BASATA ataenda kuzungumza na vijana hususan wasanii. Ataenda kuangalia umuhimu wasanii tengeneza kazi zenye ujumbe wa afya ikiwemo magonjwa mbalimbali na sio kuimba mapenzi tu kama ambavyo tumezoea ukizingatia kuwa sanaa hapa Tanzania ina nafasi kubwa katika kufikisha ujumbe kwa haraka. Yeah, wimbi hili limewakumba sana sana wanamziki wa hapa Tanzania, kizazi kipya, ukiachilia mbali mziki mziki wa zamani ambayo nita, nita walikuwa na sio kwamba walikuwa hawaimbi hawa mapenzi, lakini walikuwa na wanaimba mapenzi yenye maana, yenye manti. Kwa mfano ukichukulia wimbo wa Marijani Rajabu eh, walikuwa sio kwamba walikuwa hawaimbi hawa hawa mapenzi, lakini ilikuwa el, nilienda kwa mama Maria, mama Maria, mama nikakuta. Unaona, kuna vitu ambavyo vilikuwa na, na tafsida ndani yake. Tatizo la sasa hivi kwamba wana wanaimba wana, wana mapenzi tena wanaimba bila tafsida, wana hawana lugha ambayo ina tafsida ndani yake, na labda tujiulize ni kwa nini vijana. Uh, ukiangalia rika ni vijana ambao wapo katika umri wa rika na ni kipindi ambacho swala zima la mapenzi linawakumba sana. Kwa hiyo, kwa sababu kwa ujumla wake vijana na kwa umri huo ulionao umri ule, ile rika wameingia kwenye fani kwa sababu wana vipaji, lakini hawakupita kwenye kwenye shule ambazo zinafundisha sana sana, sana maswala ya sanaa asilimia mia. Kwa hiyo wanashindwa kupata ile misingi misingi ya kazi ya sanaa, hata kama unaimba mapenzi lakini hayo mapenzi huyaimbeji na je vitu mapenzi yana yana nini wenyewe? Hiyo ni sababu mojawapo, na katika tafiti mbalimbali mbali, ni vijana hasa kati ya miaka kumi na tano mpaka ishirini na nne ni vijana ambao wako kwenye hatari, kwa sababu ndio umri wa, wa, wa kuvunja ungo ndio umri wa, wa, wa kubalehe. Kwa hiyo kila kitu wanajaribu. Sababu nyingine wenyewe kwa sababu ni vijana, na tunaimani kwamba walaji wa, wa, wa ile kazi, ina maana hadhira yao ni vijana vile vile, kwa hiyo nyimbo za mapenzi kwa vijana zinauzika ukilinganisha na maswala mengine uh, kwa mfano maswala ya afya na maswala mengine. Sasa hiyo hizo zinaweza zikawa ni sababu za msingi, kwa sababu wengi wanaoimba mapenzi, mimi naweza kusema kwamba hawajitambui, wao nafasi yao na umuhimu wao katika jamii husika. Kwa hiyo anatarajiwa msanii awe kio na sio mpotoshaji. Ipo mifano ya, ya, ya vijana ambao hawaimbi mapenzi asilimia mia uh, wanamuziki Feruzi na wimbo wake ambao ulikuwa unazungumzia masuala ya afya, namna gani kwamba yupo kitandani alafu amepata ma, ma, nani maambukizi na katika ule mziki ule anasema kwamba yani hata mwingine akutana naye hamkumbuki jina, kwa hiyo kwa sababu ya, ya tabia yani, sasa nipo kitandani. Yuko Profesa J wako wakina Juma Nature, wengi mara nyingi hawaimbi hawa hawaimbi hawaimbi mapenzi sana, kwa sababu sanaa ni chombo ambacho kina nguvu sana katika kubadili tabia. Kwa hiyo lugha, alafu na nyimbo ni lugha zile zile za vijana, lugha zile zile za kijiweni, lakini unatumia Uh, tafiti katika kubeba ujumbe ambao ni masuala ya afya na inakuwa katika kuzingatia misingi ile ile ya utengenezaji wa kazi za sanaa kama Masana. Baraza la, la sanaa la, la taifa, ni tungependa kufahamu matatizo kama yanapojitokeza. Mnaona vijana kwamba wamekuwa wakitunga nyimbo kama hizi, labda kuna mikakati yoyote ambayo mnaiweka au mnakutana nao mnazungumza nao lakini baraza kama baraza tunakuwa na, na, na, na programu mbalimbali za, za kutoa mafunzo ma, mwaka huu tu tulifanya programu ya katika shule za msingi ambazo tunafundisha misingi ya utengenezaji wa kazi za sanaa, na sio mara ya kwanza. Wa, wa, wasanii wengi walishapita hapa, wamepata misingi. Kwa mfano Mrisho Mpoto, Mrisho Mpoto yani kipaji chake ni wanafunzi ambao walipita kwenye programu za sanaa kwa watoto ambazo zilikuwa zimeanzishwa na baraza miaka hiyo, akina Gayo ambayo ni mchoraji na uwezi katika hao ambao wamena misingi ya ya, ya sanaa hawajabobea kwenye kuimba mapenzi. Kwa hiyo tunaona kwamba vijana wakipata taaluma au wakipata mwanga wa misingi ya utengenezaji wa, wa sanaa bila kudhani kwamba kwamba mapenzi yanauza sana, watatengeneza kazi ambazo zinakubalika. Pengine unaweza ukawa na wito au ushauri wowote kwa vijana, kwa wasanii chipkizi, waigizaji, waimbaji na wote ya swala la sanaa? Kwanza kwa, kwa wasanii wajifunze misingi ya sanaa ni juzi tu ni tuli tulisimamisha nyimbo ambazo zilikuwa ziingie kwenye kwenye zi, katika, katika kinyang'ario cha cha cha uh, tuzo za za Kilimanjaro za mziki, tukasema ha hizi, kwa sababu zinakosa maadili ya Kitanzania na hata mambo ambayo walikuwa nacheza ni yanaendana endana na mapenzi na matusi. Unaona, tukasema hapana, hizi. Lakini wakalalamika sana wasanii, wanazuia nyimbo hizi, lakini zilikuwa ni zina, zina mrengwa wa map-wa wa kingono zaidi na wasidhani kwamba swala kazi za mapenzi zinauza zaidi, lakini kazi nzuri inauzika. Shukrani sana Bwana Mngereza kwa ushauri wako. Bila shaka vijana tumepata kujifunza. Mpaka hapo sina la ziada. Mlikuwa nami Mensia Johni, asanteni. Msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha ya kila siku. Tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya kila mtu ana hadithi yake, naitu Adija Muhamed. Wakati nipo kidato cha tatu, tunakaribia kwenda kidato cha nne, walimu walikuwa na hisia kama darasani kuna watu wana mimba. Katika kuuliza uliza, fununu wakapata kuwa kuna watu kama wanne wana mimba, wakatuita wote, wakatupeleka hospitali. Mimi mwenyewe nilikuwa sijijui kama nina mimba, kwa sababu nilikuwa ni binti mdogo katika kupeleka hospitalini kupima nikakutwa na mimba ya miezi saba. Nikarudi nyumbani, wakati ya hapo hapo wengine wameshapeleka taarifa nyumbani. Nilikuwa naishi na shangazi yangu, kwa sababu mamangu alikufa wakati mimi mdogo. Babangu, babangu yani, anafanya shughuli, ila hatujali sisi kwa kweli, nimelelewa tu na shangazi yangu. Ninaporudi nyumbani, nikashangaa tu, shangazi siku zote ananichangamkia, ila siku ile akuniwekea na chakula kabisa. Nikafika pale nikamwambia shangazi, mzima mzima, za kazi? Akaniambia nzuri, ehe, ulikuwa wapi? Nikamwambia shule, shuleni hadi saizi, maana nilichelewa kurudi. Nilikuwa nawaza nyumbani nirudi saa kumi na mbili kati, shule tunatoka saa kumi na moja. Nikamwambia shangazi, mbona hujaniwekea chakula? Akasema huyo, uh, aliyekupa mimba ndo atakuwekea chakula mi pale alivyoniambia vile, machozi alinitoka. Nikajitahidi kwenda kwa rafiki zangu, baadhi ya wale rafiki zangu permanent, nikajaribu kuwaelezea, wakanipa ushauri. Basi kwa sababu rafiki yangu mmoja alikuwa anamjua mpenzi wangu na akamfuata mpenzi wangu niliyokuwa nafanya naye mahusiano, alivyomfuata, anapomwambia mara ya kwanza alikubali, sijui katika naye kupata ushauri wa rafiki zake, wakamwambia yule binti anakudanganya, ana ana wanaume wengi hivi. Hapa ameona wewe unaela, ndio maana anakung'ang'ania wewe. Katika kuongea vile, nikamfata m mwenyewe, kwa sababu rafiki yangu alimjibu vibaya, nivyo jaribu kumfata m mwenyewe, nikaenda pale Ashi, mbona unanifanyia hivi? Akaniuliza, hivi una uhakika hiyo mimba ni ya kwangu? Nikamwambia ndiyo. Akaniambia wewe si ulikuwa unitembea na mtu fulani, ini nantaja wale wa baba ambao ameasilika pale kijijini. Wewe si ulikuwa unitembea na mtu fulani, ah, umeona yule yule pale Saizi ajiwezi unaang'ania una mimi kwa sababu nene nikamwambia sio hivyo, Hashim. Akaniambia ni mimi hapa usinijue kama una mimba kauze sokoni. Nikajifungua mtoto. Katika kujifungua mtoto, mtoto akawa anasumbua. Hapo ndipo jifungua mtoto tena akawa ananikwepa. Nimeishi nimeishi nika nikaenda Dar es Salaam kwa mamkubwa wangu. Katika kuishi kwa mamkubwa wangu, bahati mbaya mtoto wangu alifariki. Alipofariki mtoto wangu, nikarudi nyumbani. Katika kurudi nyumbani, nikasema nifikie kwa shangazi yangu shangazi yangu tena hataki. Akaniambia hivi, Adija, nenda kwa kwa mamako mdogo nisha kukataa kama wewe ni mwanangu. Nikamwambia haya. Nikasoma koleji, nimesoma sekretari na hadi saizi nafanya kazi. Nawashauri mabinti wenzangu msipende kunani kujichanganya wakati tupo shuleni. Hata kama unakuwa na boyfriend, usimwamini sana. Wanaume wanatugeuka wanawake ukishapata tu mimba, mwanaume akufahamu. Hata kama mwe mna ya yani, hata kama mnaitana sweet baby, hamna kitu kama hicho. Na hapa ndo tunafika mwisho matangazo yetu ya leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni Aste Gith Yuart na kusihi uungane nasi tena.