hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc assalamu alaikum wapenda wasikilizaji popote pale mlipo hapa studio mimi abdushakur abud na mimi ni sandei shomari tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo jumanne tarehe 6 mwezi wa tano mwaka 2014 pia tunasikia katika redio shirika za fm na katika masafa mafupi ya mita bendi 19 na 22 karibuni Nam, na katika matangazo yetu ya jioni ya leo basi, wapenda wasikilizaji, tunaripoti juu ya wanafunzi wa vyuo vikuu vya umma Burundi wamaliza mgomo wao wa miezi miwili bila ya kuridhika madai yao, lakini wamefurahi na uamuzi wa huo. Tunaomba msaada wa wanafunzi mwezi wa nne na mwezi wa tano e, uwekwe katika akaunti zao kabla hawajaingia darasani na katika makala yetu ya ulimwengu wa wanawake tunazungumzia juhudi za wanawake wanasiasa kuhamasisha wanawake zaidi kushiriki na kugombea viti vya kisiasa huko Tanzania. Hizo basi ni baadhi tu za ripoti tunazokuandalia hii leo. Ni matumaini yetu utakuwa pamoja nasi hadi mwisho wa matangazo yetu. Matangazo yanasikika pia kwenye tovuti www.voaswahili.com. Lakini kwanza Sande anatusomea Habari za dunia. Marekani imeipa Nigeria msaada wa kupambana na ugaidi kusaidia katika utafutaji wa wasichana 100 waliotekwa nyara mwezi uliopita na kundi la kiislamu la Boko Haram. Msemaji wa White House Jay Carney amesema utekaji nyara huo ni janga baya na kwamba maafisa usalama wa taifa wa Marekani wanafuatilia suala hilo kwa ukaribu sana. Watu wenye silaha waiteka nyara watoto kutoka shuleni katika mji wa Chibok katika jimbo la Bono Aprili 14. Maafisa wa Nigeria walisema baadhi ya watoto waitoroka, lakini wengine 276 bado hawajulikani walipo. Waziri mambo ya nje wa Russia Sergei Lavrov ameeleza wasiwasi wake juu halali uhalali wa uchaguzi wa rais wa Ukraine uliopangwa kufanyika Mei 25. Waziri huyo aliongea huko Vienna hii leo baada ya mkutano wa baraza la Ulaya uliolenga juu ya mzozo wa Ukraine. Maelezo ya Lavrov yanakuja siku moja baada ya mapigano kati ya majeshi ya Ukraine na wale waliojitenga wanaunga mkono Russia katika mji wa mashariki mwa Ukraine wa Sloviansk. Na Rais Salva Kiir wa Sudani Kusini kwa mara nyingine tena amesisitiza kwamba yuko tayari kukutana na mhasimu wa, na mhasimu wake mkuu Rik Machar mjini Adis Ababa. Katika mkutano na waandishi wa habari pamoja na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Kimun mjini Juba, Rais Kir amesema ni muhimu kabisa kwa mapigano kusitishwa, ili wakazi waweze kurudi manyumbani kwao, akionya uwezekano wa kutokea maafa ikiwa watu hawataanza kupanda chakula kwa wakati. Abdu Shakur Abud anayo ripoti kamili Bwana Ban Kimoon alimtembelea Rais Kiir hii leo mjini Juba katika lengo la kumhimiza kukutana na mpinzani wake ili kuweza kumaliza uhasama nchini humo. Baada ya mkutano wao, rais Kiir amesema ni muhimu kwa watu kurudi nyumbani, kwani msimu wa mvua umeanza na hivyo watu wanabidi kuanza kulima na kupanda mbegu zao ili kuepusha njaa wakati msimu wa mavuno unafika. Kiongozi huyo wa Sudan Kusini amesema amemhakikishia katibu mkuu kwamba serikali yake itaendelea kushirikiana na afisi ya Umoja wa Mataifa nchini mwake UNMISS na kuahidi kwamba atafanya kila awezalo kumaliza uhasama. Bwana Ban alipongeza uamuzi wa rais Kiir kukubali kukaa na kuzungumza na bwana Machar, akieleza kuwa ni hatua muhimu katika kurudisha amani na utulivu katika taifa hilo jipya la Afrika. Bwana Ban anasema akiwa huko Juba atazungumza na makamu rais wa zamani bwana Machar kwa simu na kumhimiza kwa nguvu kuhudhuria mazungumzo ya Addis Ababa na kutanzua tofauti zao kwa njia ya mazungumzo. Katibu mkuu amesema Umoja wa Mataifa utaendelea kuwasaidia wananchi wa Sudan Kusini ili waweze kuishi kwa amani na utulivu na kuendelea na juhudi za maendeleo ya nchi yao. Ziara ya Ban inafuatia ziara ya waziri wa mambo za nje wa Marekani John Kerry huko Juba wiki iliyopita. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Mkuu wa zamani wa jeshi la Misri Abdul Fatah El Sisi amesema kundi la Muslim Brotherhood halitakuwa na nafasi tena nchini humo kama akishinda urais wa nchi hiyo katika uchaguzi wa mwezi ujao. Sisi anapewa nafasi kubwa ya kushinda uchaguzi huo, na alisema katika mahojiano yaliyotolewa Jumatatu kwamba Brotherhood na rais aliyetolewa madarakani Muhamed Mursi wamekwisha. Alisema, nasema si mimi anayetaka kuwamaliza bali ni nyinyi wa Misri mtakawamaliza. Wamisri wamesema hapana Juni 30, 2013, na sasa pia wanasema hapana. Tatizo lao sio mimi binafsi bali ni watu wa Misri. Jirani wa mwanariadha wa Afrika Kusini Oscar Pistorius amesema alisikia sauti ya mtu akilia na kuomba msaada usiku ambao mwanariadha huyo alimpiga risasi na kumuua mpenzi wake River Stencamp. Michael Helengethwa alitoa ushahidi leo Jumanne, siku ya 27 ya kesi hiyo kwamba yeye na mke wake walisikia mtu akilia kwa sauti ya juu. Anasema pia alisikia maneno hapana tafadhali, hapana. Ushahidi wake unaweza kusaidia upande wa utetezi kwamba Pistorius alimpiga risasi mpenzi wake kwa bahati mbaya Februari mwaka 2013. Mwanadhia huyo ametoa ushahidi kwamba alidhani ni mvamizi wakati alipofyatua risasi kwenye mlango wa bafuni. Saudi Arabia inasema imevunja kundi la wanamgambo wenye mahusiano na magaidi wa Alqaida ambao walikuwa wakipanga njama za kushambulia sehemu za serikali na raia wa nje. Maafisa wa wizara ya mambo ya ndani wanasema walikamata washukiwa 62 wa mtandao huo, ikiwa ni pamoja na raia wa Saudia 59 na raia watatu wa nje. Anasema baadhi ya wanachama wa kundi hilo bado hawajulikani walipo. Maafisa wa Saudia wanasema ufuatiliaji katika mitandao ya kijamii uliopelekea ukamataji huo. Shirika la habari la Reuters limemkariri msemaji wa waziri wa mambo ya ndani akisema wanachama wa mtandao huo wa siri walikuwa na mahusiano na taifa la Islam la Iraq na Levant, kundi la wapiganaji wa jihad wa eneo la Mediterranean ambao wanafanya kazi zao kote Iraq nasiria nam. Wapende wasikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari, hivi sasa tunakuletea ripoti yenye uzito ya juu hapa jioni Washington DC. Wanafunzi wa vyuo vikuu vya umma nchini Burundi wameamua kusitisha mgomo wa kususia masomo leo kutokana na shinikizo kutoka serikali na hasa kufuatia ahadi ya rais Pierre Nkurunziza kwamba madai yao yatashughulikiwa. Kwa takriban miezi miwili sasa, wanafunzi hao zaidi ya elfu kumi na tatu wamekuwa wakigoma kudai kubadilishwa kwa sheria inayonuia kupunguza idadi ya wanafunzi wanaopewa ruzuku ya kila mwezi na serikali. Wanafunzi wengi wamefurahia uamuzi huo wa kurudi madarasani licha ya kwamba madai yao hayajatekelezwa bado. Taarifa kamili anatumia mwandishi wetu wa Bujumbura Haidallah Hakizimana. Mgomo huo tunatangaza rasmi kwamba umesitishwa. Ni mmoja miongoni mwa wawakilishi wa, wa, wa, hey, wa, wa, wa, wa wanafunzi wa vyoo vikuu vya umma nchini Burundi akitangaza rasmi kuwa wamesitisha mgomo wao kususia visomo. Wanafunzi hao zaidi ya elfu kumi na tatu waliingia mgomoni mwanzoni mwa mwezi wa Februari wakidai sheria mpya inayonuia kupunguza idadi ya wanafunzi wa vyoo vikuu vya umma wanaopewa ruzuku na serikali batilishwe. Lakini hapa wanatoa masharti, sharti mojawapo ili wasirudi mgomoni ni ruzuku ya mwezi wa Aprili na Mei kuwekwa kwenye akaunti za wanafunzi ili waweze kuanza upya maisha katika mji mkuu wa Burundi Bujumbura. Tunaomba msaada wa wanafunzi mwezi wa nne na mwezi wa tano e, uwekwe katika akaunti zao kabla hawajaingia darasani kwa sababu tumegundua kwamba huenda wakapata matatizo watakapofika katika jiji hili. Tunatangaza rasmi kwamba wanafunzi ambao walikuwa na mitihani, mitihani hiyo isitishwe ili wanafunzi watakaporudi E, katika madarasa waweze kuipanga wao wenyewe. Kwa rais wa Jamhuri ya Burundi anaombwa pia abatilishe sheria iliyoidhinisha mabadiliko hayo katika sekta ya kutoa ruzuku kwa wanafunzi, hasa katika kipengele cha ishirini na nne kinachoagiza kuwa mwanafunzi aliyefeli hapewi tena ruzuku na serikali. Je, hatua hii imepokelewa vipi na wanafunzi? Naitwa Niokindi Omar ni mwanafunzi wa chuo kikuu cha Burundi nasoma kitivu cha ukilimo na, na ufugaji. Kweli nimesikia na furaha nyingi sana lakini, ningeanza kwanza kushukuru wanafunzi wenzangu e, gisi tuishikamana kwa kutetea haki zetu e, na nakushukuru sana e, watu wote waliotunga mkono kwa kutetea haki zetu, lakini sitakosa ku, kuomba kama kuomba rais wetu hivyo e, sikilizana na tuyoomba, awa, tena wa jiri, tena tusirudie mgomoni kama tumerudi shule no, ni sio kusema kwamba yote yamekamilika, kuna mangine bado hayajakamilika. jina jina lako langu ni Sabinde Abdara nasoma kitivo kinachoshughulika na mambo ya sport. Tunafurahia kwanza kuona tunarejea tunaegera e, e, masomo kama vile mnajua, masomo ndio msingi wa mambo yote hata hivyo, wadadisi wanasema pengine hatua hii ya kukubali kurudi shuleni bila hata hivyo madai yao kukamilika imechukuliwa kwa shingo upande kutokana na shinikizo. Watano miongoni mwa wawakilishi wa wanafunzi walikamatwa mwishoni mwa juma na kupelekwa jela. Waliachiliwa jana jioni. Haidara Kizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka Washington DC. Tunaendelea na habari za dunia. Shirika la habari la serikali la China limesema watu sita wamejeruhiwa leo katika shambulizi la kutumia kisu katika kituo cha treni katika mji wa kusini, ikiwa ni shambulizi jingine la hivi karibuni. Gazeti la People's Daily inaeleza watu wanne waliokuwa na visu vikubwa wakiwa wamevalia nguo nyeupe walishambulia abiria waliokuwa wanatoka kwenye treni katika kituo cha Guangzhou. Ripoti zinaeleza polisi waliwapiga risasi na kumuua mmoja na kumkamata mwingine. Wawili wengine walikimbia, ingawa baadhi ya vyombo vya habari vinaripoti kwamba mmoja wao alikamatwa baadaye. Maafisa bado hawajasema lolote juu ya chanzo, ingawa shambulio hilo linafanana na mashambulizi mengine ambayo serikali ya nchi hiyo imelaani magaidi kutoka eneo lenye ghasia la Xinjiang. Mahakama ya katiba nchini Thailand inasema itatoa uamuzi wake kesho Jumatano katika mashtaka ya matumizi mabaya ya madaraka yanayomkabili waziri mkuu wa nchi hiyo Yinglak Shinawatra. Waziri mkuu huyo ambaye anaweza kuondolewa madarakani akikutwa na hatia, alijitetea mbele ya mahakama hiyo mjini Bangkok hii leo. Mashtaka hayo yanatokana na kuondolewa kwa aliyekuwa mkuu wa usalama mwaka elfu mbili na kumi na moja hatua wa ambayo wakosoaji wake wanasema ilikuwa kinyume cha katiba na ilikuwa na maana ya kufaidisha chama chake cha Feu. Polisi wa Vietnam wamesema wamekamata watu wawili kwa kuweka kwenye mtandao mambo nyeti kwa serikali ya kikomunisti nchini humo. Katika taarifa yake, wizara ya usalama wa umma Imesema Nguyen Hu Vin na Nguyen Timin walikamatwa Jumatatu wa katika mji mkuu Hanoi. Wanashtakiwa kwa kutumia vibaya uhuru wa demokrasia kwa kuweka habari ambazo zinashusha heshima na kuaminiwa kwa mashirika ya umma. Wote wanakabiliwa na kwenda jela miaka saba kama wakikutwa na hatia. Naam, wapenda wasikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari, tunarudi katika ripoti za waandishi wetu. Tunaelekea huko Kigali ambako serikali ya Rwanda imesema jumla ya wananchi milioni moja walinunuliwa kwenye walimenuliwa kwenye dimbwi la ufukara ndani ya kipindi cha miaka mitano iliyopita kutokana na mikakati iliyowekwa na serikali hiyo. Wataalamu wa masuala ya hifadhi ya jamii kutoka mataifa mbalimbali wameitumia Rwanda kama mfano wa nchi zinazoinukia kwenye jitihada za kuinua maisha ya raia wale wengi. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karemera ametuletea ripoti ifuatayo. Mkakati wa VUP au juhudi za kukabiliana na umasikini kupitia ngazi za vijiji, kata na tarafa, ni sehemu ya mkakati mpana wa serikali ya Rwanda unaokwenda sambamba na robaa za maendeleo ya nchi hiyo ifikapo mwaka 2020. Rwanda imekuwa ikisema kwamba mwaka huo itakuwa ni nchi yenye uchumi wa kati. Tangu mwaka 2007, serikali ilianzisha mikakati mbalimbali kwa ajili ya kuwaondoa kabisa wananchi wenye kiwango cha ufukara. Mikakati hiyo ni pamoja na kufuta kabisa nyumba zilizowezekwa kwa majani, kutoa ng'ombe mmoja wa maziwa kwa kila familia ya fukara bima ya afya kwa wananchi wote na miakati mingine ikiwa ni pamoja na elimu ya msingi hadi kidato cha tatu sekondari bure. Waziri wa nchi katika wizara ya serikali za mitaa nchini Rwanda, Dkt Alivera Mkabaramba, anasema miakati hiyo imesaidia kuwaondoa kwenye umasikini wa kupindukia wananchi milioni moja ndani ya kipindi cha miaka mitano iliyopita. Kuzagenda tureba noneho abamaze kuva uh, mubukene. Tumefanikiwa awamu hii, lakini wizara ina miakati ya kufanya sensa tena, ili kubaini idadi zaidi ya wananchi Walio kwamuliwa kutoka ufukara. Tumehakikisha mikakati yote tunaitekeleza, lakini tunataka kuingia hatua nyingine ili kuhakikisha tunafanikiwa zaidi. Nchi za Rwanda na Ethiopia zimetaja kama zilizopiga hatua katika utekelezaji wa malengo jumla ya kuwakwamua wananchi wake walio wengi kutoka ufukara wa kupindukia. Mmoja wa wataalamu wa masuala ya ustawi wa jamii kutoka mashirika ya kimataifa anasema ni mikakati hiyo tu inayoweza kuzifanya nchi zilizoendelea zikiwemo zile za bara ya Afrika kujikwamua kabisa. Huyu ni Anna, ni Okrai kutoka shirika la maendeleo ya Ireland and... nadhani tofauti ya nchi kama Rwanda na Ethiopia ni kwamba sera ya kuinua jamii imeingizwa kwenye mkakati jumla wa maendeleo ya taifa. Nadhani mataifa mengi yanahitaji kuhakikisha maazimio yanatekelezwa ya kivitendo na kuachana na porojo, ili kuwakwamua wananchi ambao wanakabiliwa na umasikini. Wataalamu hao wanasema kwamba asilimia 50 ya wakazi wa, wa bara la Afrika ni vijana ambao wengi wao hawana kazi wala ajira za kuwasaidia kupata uwezo wa kujikimu na kwa matikio, serikali za mataifa zimetakiwa kuhakikisha kwamba sera zinazowekwa zinatekelezwa ili kuwasaidia wananchi hao ambao kimsingi ni nguvu kazi ya mataifa hayo kwa ajili ya maendeleo endelevu. Silvano Kalimera, Sauti Amerika, Kigali. Nam, tukitoka huko Kigali tunaelekea huko Afrika Kusini, ambako wananchi wanajitayarisha kesho kushiriki katika uchaguzi baada ya midahalo na mivutano ya kampeni ya miezi kadhaa. Hivi leo mambo yametulia kabisa, kampeni imemalizika. Anita Powell kutoka Johannesburg ametuletea ripoti inayosomwa hapa na Wamoyo Hamza. Mwaka 1994 karibu wa Afrika Kusini milioni 20 walijipanga katika mistari kwa saa kadhaa kupiga kura katika uchaguzi wa kwanza wa kidemokrasia nchini humo. Kwa Waafrika Kusini wengi, ilikuwa nafasi ya kwanza kushiriki kikamilifu katika jamii baada ya kumalizika kwa siasa za kibaguzi zilizowanyima Waafrika Kusini weusi wa haki kamili ya kiraia. Lakini tangu siku hiyo taifa hilo halijaona motisha kama ile katika uchaguzi, na wengi wanasema huenda hata wasipige kura. Baadhi ya wananchi wanasema wamekasirishwa na wimbi la madai ya rushwa ambayo mara nyingine yamemlenga pia Rais Jacob Zuma mwenyewe. Wengine wanasema wamesikitishwa na utawala wa chama cha ANC kwamba kimeshindwa kueneza huduma za msingi kama vile maji na umeme kwa Waafrika Kusini wote na kwamba pengo kati ya matajiri na maskini limebaki kuendelea kuwa kubwa. Huenda kutokana na hali hiyo ndiyo maana rais Jacob Zuma mwenyewe siku kadhaa kabla ya uchaguzi alitoa wito kwa watu kujitokeza kupiga kura tu, sio lazima kumuunga mkono yeye. Baadhi ya maeneo nchini humo amejitangaza kuwa ni maeneo ambayo maafisa wa upigaji kura hawakaribishwi, eneo kama vile mjini Johannesburg la Guguletu, ambako watu walifanya maandamano makubwa wiki iliyopita, kutokana na ukosefu wa huduma za msingi. Kwingineko nchini kama vile katika jimbo la Northwest, Rais Jacob Zuma alishindwa hata kufanya mkutano wa hadhara kutokana na hali ya usalama. Matokeo ya kura yanatazamiwa hapo Mei 10 na wachambuzi wanatabiri kwamba chama cha ANC huenda kikashinda kwa asilimia 63 ya kura zote. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Wakati umefika basi kukuleteni makala ya kila Jumanne, Dunia ya Wanawake. Hii leo basi tunazungumzia uchaguzi mkuu unaotarajiwa kufanyika mwakani huko Tanzania na kushiriki kwa wanawake katika uchaguzi huo kama wagombea na wapiga kura vilevile. Wanasiasa wengi wanawake nchini humo wameanza harakati za kuwahamasisha kinamama kuanza kufikiria kuwania nafasi na pia kuwa mstari wa mbele katika kushiriki katika uchaguzi mbalimbali. Mwenzangu Hadija Riyami amezungumza basi na Anakomu, mbunge wa chama cha Chadema na kumuuliza je, kama mbunge mwanamke anafanya juhudi gani kuhamasisha kinamama kushiriki katika uchaguzi huo wa mwaka elfu mbili kumi na tano na nafikiri unaelewa kwamba tuna mchakato wa kutengeneza katiba mpya. Kwa hiyo hiyo katiba mpya hatujui itabeba nini kuhusu mwanamke, hasa kwenye mambo ya kugombea, kwa sababu kuna kauli mbili. Kuna ya kwamba wanawake wasimame kama walivyokuwa wakisimama na viti maalum viendelee, au kuna hiyo hamsini hamsini. Sasa hiyo hamsini hamsini inayozungumzwa, inazungumzwa kwamba kwenye jimbo kusimame mgombea mwanamume na mgombea mwanamke sasa tufikirie kwamba labda itapita hiyo hamsini hamsini. Bila shaka, lazima tuhamasishe wanawake wenzetu wawe mstari wa mbele kujitokeza kwa wingi sana kuingia katika huo mchakato. Kwa hiyo, bila shaka, tunafanya kila bidii na kila jitihada kuwahamasisha hasa hawa wanawake vijana ambao wanachupukia sasa hivi ili kujihusisha kwenye kwenye mambo ya siasa ili waweze na wao kugombea hizo nafasi na turudi na kwa wingi sana bungeni, endapo hii haitapitishwa mm. Sasa mtafanya juhudi gani karibu katika kumhamasisha mwanamke aweze kuamua mm. kushiriki katika uchaguzi wa mwaka ujao kwa kutumia katiba ya zamani? Tunaomba Mungu hii mpya ipite, maanake kusudio letu, Mungu ajalie ipite kwa salama na amani na tuingie kwenye katiba mpya, lakini kama pindi haitapita, bila shaka tunafanya bidii sana kwa sababu sasa hivi kama chama changu kinarudi tena kwenye kwenye kwenye, kwenye nani, kampeni, maana bado hatujaanza kampeni, lakini of course kwenye chaguzi za vijiji vitongoji, na kuingia sasa kwenye chaguzi za za, za udiwani na ubunge mpaka urais. Kwa hiyo wana huko, aliko anapochipua chama na kuongeza wanachama wengine na kufungua matawi mengine, ili tuende na huo mtiririko wa hizo chaguzi, kama sheria inavyotutaka. Kwa hiyo hakuna njia yoyote ya kufanya isipokuwa kuhamasisha, wahamasisha wakina mama. Unajua wakina mama hasa wa vijijini kuna vitisho tisho fulani hivi vinaendelea kwamba mwanamke akiwa mwanasiasa kuaji anakuaji anakuwaji. Kwa hiyo inabidi tuwahamasishe kwa nguvu tuwa sana na kwa bidii sana. Bila ya mwanamke hakuna kitu chochote ambacho kinachomhusu mwanamke kitapata njia ya kugombewa, na hiyo hivyo tangu Adamu na hao, kwa sababu lazima mwanamke usimame mwenyewe ujigombee. Kwa hiyo bila shaka tunawahamasisha kwa nguvu zote na Mungu ajalie wakubali, lakini inazungumziwa mara nyingi wanawake wengi wanasema wanashindwa kugombea katika nafasi hizi kwa sababu ya kifedha lakini pia kuna kauli nyingine ambazo zinakuwa zinasemekana kwamba mbali ya wanawake kwamba wanashindwa kugombea kwa ajili ya sababu za kifedha, lakini pia na kujiamini nako kuna matatizo kidogo. Je, hili nalo nalionaje? Hili lipo sana, hili lipo sana kwa sababu sisi wengine kama mimi nimegombea huko kwenye vijiji, nimegombea udiwani, nimegombea ubunge, nimegombea urais. Kwa hiyo wanakuona ni mtu wa ajabu, unawezaje kufanya hivyo? Kwa sababu ndo hiyo hiyo nayozungumza kwamba wanawake tunashindwa kujiamini, na mimi siku zote nawaambia hakuna kitu kikubwa sana kwa mwanamke isipokuwa kuondoa uoga, kujiamini, kujiheshimu, hilo ndo kubwa. Ukishafika hapo, unaweza kugombea chochote. Mi niligombea mwenyekiti wa mtaa, sina chochote, gombea udiwani mwaka tisini na nne. Fikiria wakati ndio kwanza siasa inaanza, niko sina hela, lakini nilijitahidi mwenyewe nikaukoteza ukoteza na mine olonaye akanisaidia, nikagombea udiwani, nikaja nikagombea ubunge Nikagombea urais, mimi ni makamu wa rais na nimetokea Zanzibar. Kwa hiyo wanawake wasiweke hofu ya kusema kwamba lazima uwe na isha kipazo, pesa japokuwa isha nacho ni kikwazo, ukikifikiria kwa sababu mi na pesa huwezi kuingia kwenye, kwenye, kwenye mchakato wa siasa mpaka unge ugombee, kila kitu kinataka pesa, au gari au gari inataka mafuta, na lazima na lazima uwe na usafiri. Huwezi ukagombea ukatembea kwa miguu. Kama hata unavyojua hata huku bara afadhali, Zanzibar kwetu majimbo ni madogo, unaweza ukatembea lakini kama huku bara majimbo ni makubwa, linatoka kusini inakwenda magharibi no, inaona jimbo linapanuka. Kwa kwa hiyo kinanini cha pesa ni muhimu, lakini wahamasisha wanawake sasa hao kwamba hata kama pesa inaleta ina balaa katika kugombea, lakini wajitahidi wao wenye wa wenyewe pia kufanya fundraising, wafanye fundraising, wahamasishe wanawake wenzao wao wenyewe, sisi wanawake bwana eh. Utasema kwamba unawapata wanawake wenzio, waambie jamani, nisaidie nini kwa sababu nina uwezo wa kufanya hilo au kugombea hiyo nafasi mmisaidie, lakini lazima kutapita tena, sisi wenyewe kwa wenyewe tunaangushana. Japokuwa si vizuri kulizungumza hilo, lakini kwa kweli pesa inaangusha sana na inarudisha sana wanaume wanawake kuwa wengi kugombea hizi nafasi. Huyo ni Anna Komu, mbunge wa CHADEMA akizungumza na Sauti America. Nam apandeskizaji mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Dakika mbili hivi kabla ya kuleteni muktasari wa habari na kufunga virago kuondoka hapo, P Square anatuambia no easy Ae kutoka Nigeria noisi na hapa basi, wapenda wasikilizaji, tunakuleteni muktasari wa habari. Sunday Shumari anatusomea kabla ya kuondoka. Marekani imeipa Nigeria msaada wa kupambana na ugaidi kusaidia utafutaji wa wasichana mia moja waliotekwa nyara mwezi uliopita na kundi la Kiislamu la Boko Haram. Msemaji wa White House Jay Kani amesema utekaji nyara huo ni janga baya na kwamba maafisa usalama wa taifa wa Marekani wanafuatilia swala hilo kwa ukaribu sana. Waziri wa mambo ya nje wa Rusia Sergei Lavrov ameeleza wasiwasi wake juu ya uhalali wa uchaguzi wa rais wa Ukraine uliopangwa kufanyika Mei 25. Waziri huyo aliongea huko Vienna hii leo baada ya mkutano wa baraza la Ulaya uliolenga juu ya mzozo wa Ukraine. Mkuu wa zamani wa jeshi la Misri Abdel Fattah El Sisi amesema kundi la Muslim Brotherhood halitakuwa na nafasi tena nchini humo kama akishinda uchaguzi wa rais wa nchi hiyo mwezi ujao. Sisi anapewa nafasi kubwa ya kushinda uchaguzi huo na alisema katika mahojiano yaliyotolewa Jumatatu ya kwamba Brotherhood na rais aliyetolewa madarakani Mohamed Morsi wamekwisha. Jirani wa mwanariadha wa Afrika Kusini Oscar Pistorius amesema alisikia sauti ya mtu akilia na kuomba msaada usiku ambao mweredha huyo alimpiga risasi na kumuua wa mpenzi wake Rivers Stenkamp. Mwisho wa muktasari wa habari. Wapendwa wasikilizaji, ndo tunafikia mwisho wa matangazo yetu kwa hii leo siku ya Mei sita mwaka elfu mbili kumi na nne. Asanteni kuungana nasi, msikose kwa nasi alfajiri saa 12 saa za Afrika Mashariki kwa kume kucha Afrika. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki, msimamizi wa matangazo Mmoyo Hamza, hapa studio nilikuwa pamoja na Sunday Shomari, mimi Abdul ni Abdushakur Abud na Fatu Kalala anatuambia kwa herini na bila shaka kula, bila kumsahau Suleman fundi wa mitambo.